Jump to content

Bambanci tsakanin canje-canjen "Nemat Sadat"

Daga Wikipedia, Insakulofidiya ta kyauta.
Content deleted Content added
No edit summary
Layi na 1 Layi na 1


[[Fayil:19a.Assembly.EqualityMarch.WDC.11June2017_(34603211253).jpg|alt=Nemat Sadat holding a handmade poster which says, "I am... gay, an Afghan native, an American citizen, an Ex-Muslim man, and the Father of All Love Bombs"|thumb|310x310px| Nemat Sadat a Taron National pride March (wanda kuma aka sani da Maris Daidaito don Haɗin kai da Alfahari) a Washington, DC (11 ga Yuni, 2017). Hoto daga Elvert Barnes / CC-BY-SA-2.0.]]
[[Fayil:19a.Assembly.EqualityMarch.WDC.11June2017_(34603211253).jpg|alt=Nemat Sadat holding a handmade poster which says, "I am... gay, an Afghan native, an American citizen, an Ex-Muslim man, and the Father of All Love Bombs"|thumb|310x310px| Nemat Sadat a Taron National pride March (wanda kuma aka sani da Maris Daidaito don Haɗin kai da Alfahari) a Washington, DC (11 ga Yuni, 2017). Hoto daga Elvert Barnes / CC-BY-SA-2.0.]]
'''Nemat Sadat''' (an haife shi a shekara ta 1979), ɗan [[Ɗan jarida|jarida]] ɗan ƙasar Afganistan ne, marubuci, [[Mai kare ƴancin ɗan'adam|ɗan rajin kare hakkin ɗan adam]], kuma tsohon farfesa a fannin [[kimiyyar siyasa]] a Jami'ar Amirka ta Afganistan. Sanannen littafinsa na farko ''mai suna The Carpet Weaver'' da fafutukarsa na neman [[Hakkokin LGBT ta ƙasa ko yanki|'yancin]] LGBTQIA+, musamman a yanayin zamantakewa da al'adu na Musulunci game da luwadi a [[Duniyar Musulunci|duniyar musulmi]]. Sadat yana ɗaya daga cikin 'yan Afganistan na farko da suka fito fili a matsayin 'yan luwaɗi da yin yakin neman 'yancin LGBTQIA+, 'yancin jinsi, da 'yancin jima'i a [[Afghanistan]]. <ref name="pri.org" /> <ref name="vouge" />
'''Nemat Sadat''' (an haife shi a shekara ta 1979), ɗan [[Ɗan jarida|jarida]] ɗan ƙasar Afganistan ne, marubuci, [[Mai kare ƴancin ɗan'adam|ɗan rajin kare hakkin ɗan adam]], kuma tsohon farfesa a fannin [[kimiyyar siyasa]] a Jami'ar Amirka ta Afganistan. Sanannen littafinsa na farko ''mai suna The Carpet Weaver'' da fafutukarsa na neman [[Hakkokin LGBT ta ƙasa ko yanki|'yancin]] LGBTQIA+, musamman a yanayin zamantakewa da al'adu na Musulunci game da luwadi a [[Duniyar Musulunci|duniyar musulmi]].<ref name="pri.org">{{cite news |last=Judem |first=Emily |date=30 April 2014 |title=Afghanistan's 'coming out' for LGBT rights can pave the road to peace |work=[[Pri.org]] |location= |url=https://www.pri.org/stories/2014-04-30/afghanistans-coming-out-lgbt-rights-can-pave-road-peace |url-status=live |access-date=20 August 2021 |archive-url=https://web.archive.org/web/20161203024913/https://www.pri.org/stories/2014-04-30/afghanistans-coming-out-lgbt-rights-can-pave-road-peace |archive-date=3 December 2016}}</ref><ref name="vouge">{{cite news |title=Meet Afghanistan's first openly gay activist and author, Nemat Sadat |url=https://www.vogue.in/culture-and-living/content/meet-afghanistans-first-openly-gay-activist-and-author-nemat-sadat |accessdate=25 October 2020 |work=Vogue magazine |language=en-IN}}</ref><ref>{{cite news |last1=George |first1=Sarahbeth |title=Nemat Sadat: 'I too would like to go back to Afghanistan and not be stoned for being gay' |url=https://www.nationalheraldindia.com/interview/nemat-sadat-i-too-would-like-to-go-back-to-afghanistan-and-not-be-stoned-for-being-gay-lgbtq |accessdate=25 October 2020 |work=National Herald |date=7 July 2019 |language=en}}</ref> Sadat yana ɗaya daga cikin 'yan Afganistan na farko da suka fito fili a matsayin 'yan luwaɗi da yin yakin neman 'yancin LGBTQIA+, 'yancin jinsi, da 'yancin jima'i a [[Afghanistan]]. <ref name="pri.org" /> <ref name="vouge" />


Yana da digiri daga Jami'ar Jihar California, Fullerton, [[Jami'ar California, Irvine]], Harvard Extension School, Jami'ar Columbia, da [[Jami'ar Oxford]]. <ref>{{Cite web |title=Nemat Sadat – Belongg Online Literature Festival |url=https://belongglitfest.com/portfolio/nemat-sadat/}}</ref>
Yana da digiri daga Jami'ar Jihar California, Fullerton, [[Jami'ar California, Irvine]], Harvard Extension School, Jami'ar Columbia, da [[Jami'ar Oxford]]. <ref>{{Cite web |title=Nemat Sadat – Belongg Online Literature Festival |url=https://belongglitfest.com/portfolio/nemat-sadat/}}</ref>

Canji na 18:30, 11 ga Yuli, 2024

Nemat Sadat holding a handmade poster which says, "I am... gay, an Afghan native, an American citizen, an Ex-Muslim man, and the Father of All Love Bombs"
Nemat Sadat a Taron National pride March (wanda kuma aka sani da Maris Daidaito don Haɗin kai da Alfahari) a Washington, DC (11 ga Yuni, 2017). Hoto daga Elvert Barnes / CC-BY-SA-2.0.

Nemat Sadat (an haife shi a shekara ta 1979), ɗan jarida ɗan ƙasar Afganistan ne, marubuci, ɗan rajin kare hakkin ɗan adam, kuma tsohon farfesa a fannin kimiyyar siyasa a Jami'ar Amirka ta Afganistan. Sanannen littafinsa na farko mai suna The Carpet Weaver da fafutukarsa na neman 'yancin LGBTQIA+, musamman a yanayin zamantakewa da al'adu na Musulunci game da luwadi a duniyar musulmi.[1][2][3] Sadat yana ɗaya daga cikin 'yan Afganistan na farko da suka fito fili a matsayin 'yan luwaɗi da yin yakin neman 'yancin LGBTQIA+, 'yancin jinsi, da 'yancin jima'i a Afghanistan. [1] [2]

Yana da digiri daga Jami'ar Jihar California, Fullerton, Jami'ar California, Irvine, Harvard Extension School, Jami'ar Columbia, da Jami'ar Oxford. [4]

Rayuwar farko da ta sirri

An haifi Sadat a Afganistan a lokacin yakin Afghanistan da Soviet. [5] Iyalinsa sun gudu daga Afghanistan lokacin yana da wata takwas. Bayan sun zauna a Jamus na ’yan shekaru, suka sake ƙaura zuwa Amurka sa’ad da yake ɗan shekara 5. [6] Ya girma a kudancin California. Iyalinsa sun kula da dangantaka da dangi da makwabta daga Afghanistan, kuma suna kiyaye al'adun Afghanistan. Ƙaunar da ya fuskanta a matsayin ɗan gudun hijira na Afganistan, wanda ya tsananta bayan 9/11, ya sa ya ci gaba da kasancewa mai karfi na Afghanistan, duk da cewa bai girma a can ba. Bai taɓa jin gaba ɗaya a gida ba a Amurka. [7]

Sadat ya fara gane cewa ɗan luwaɗi ne tun yana ɗan shekara 23. Yana zaune nesa da dangi a birnin New York. Lokacin da ya fara fitowa wurin iyayensa a cikin shekarunsa 30, sun buƙace shi da ya danne shi da lalata da mata. Ya fito a bainar jama'a a shekarar 2013, wanda hakan ya haifar da dagula dangantaka da danginsa. Ya ƙulla dangantaka ta kud da kud da mahaifiyarsa, alhali kuwa ba shi da mahaifinsa, ɗan'uwansa ya barranta daga gare shi. 'Yar'uwarsa ta zo ta karɓe shi bayan damuwar farko game da lafiyar danginsu. [7]

Sadat ma ya fito a matsayin tsohon musulmi jim kaɗan bayan haka. Bayan da ya lura cewa haƙƙin LGBTQ shine mafi ƙuntatawa a cikin ƙasashen musulmi, ya kammala da cewa musulunci "ya ci karo da tsarin ɗan adam" kuma ya fara bayyana a matsayin wanda bai yarda da Allah ba. [8]

Sadat ya zauna a wani matsuguni na wani lokaci bayan ya fito. 'Yar'uwarsa ta tuntuɓe shi bayan ta haihu, saboda tana son ya haɗu da 'ya'yan uwansa. A lokacin ba shi da kiba kuma yana da harka na tsumma. Jin halin da yake ciki yasa mahaifiyarsa ta gayyace shi ya shiga da ita ya yi aikin novel dinsa. [9]

Ayyukan aiki

A shekarar 2012, Sadat ya koma Kabul. Da farko an ɗauke shi aiki a matsayin mai ba da shawara, amma da sauri ya sami matsayin mataimakin farfesa a kimiyyar siyasa a Jami'ar Amurka ta Afghanistan. [10] [11] A lokacin da yake aiki a jami'a, ya yi amfani da kafofin watsa labarun don tayar da wani motsi na ƙasa don fito fili don neman 'yancin LGBTQIA+ a Afghanistan. An yaɗa jita-jita a cikin harabar jami'ar cewa shi "mai luwaɗi ne kuma bakar fata musulmi," zarge-zargen da za a iya yanke masa hukuncin kisa. Sadat ya zaɓa ya zauna duk da hadarin. [11]

A cikin watan Yulin shekarar 2013 ne dai gwamnatin Afganistan ta yi zargin cewa ayyukan da ya yi na kawo cikas ga addinin Islama a ƙasar tare da ɗaukar sa a matsayin barazana ga tsaron ƙasa. An kori Sadat daga muƙaminsa na AUAF kuma ya bar Afghanistan, ya zauna a birnin New York. An kashe wanda zai maye gurbinsa kwanaki bayan fara aikin, da kuma wasu abokan Sadat guda biyu da aka yi garkuwa da su a wani harin Taliban. [7]

A watan Agustan 2013, Nemat Sadat ya ba da sanarwar jima'i a bainar jama'a, inda ya zama ɗan ƙasar Afganistan na farko da ya fito a matsayin ɗan luwaɗi. A cewar Sadat, ya samu barazanar kisa da dama da suka haɗa da fatawar da mulallun Afganistan suka yi masa. A watan Oktoba na wannan shekarar, Sadat ya fuskanci tashin hankali a karo na biyu a kafafen yaɗa labarai na Afghanistan. [10] Da yake tsokaci game da fafutukarsa na LGBT a wata hira da ya yi da The Guardian a watan Nuwamba 2013, Sadat ya ce, "Ina yin sadaukarwa, amma ina so matasan Afghanistan su dube ni su ga cewa akwai mutanen da suke Afganistan da Musulmi da kuma 'yan luwaɗi. ka ba su fata."

A cikin watan Yuni 2016, bayan harbin gidan rawa na Orlando, Sadat ya yi hira da wasu kafofin watsa labarai da yawa waɗanda ke da sha'awar ganinsa a matsayinsa na ɗan Afganistan-Ba-Amurke, gay tsohon musulmi. Ya bayyana da dama na TV, ciki har da yin tambayoyi ga Christiane Amanpour na CNN, Amara Walker, da Don Lemon, da kuma NBC News.

Daga baya a waccan shekarar, Sadat ya shiga cikin shirin yaɗa labarai na BBC kan al'ummar LGBTQIA+ na Afghanistan, da kuma halartar muhawarar Pashto na BBC kan Musulunci da luwaɗi.

Sadat ya kasance mai cin ganyayyaki tun shekara ta 2016 kuma ya ce yana ganin kare hakkin dabba a matsayin "mataki na gaba na dabi'a" daga fafutukar kare hakkin ɗan adam. [7]

Sadat ya shiga cikin Maris Pride na Ƙasa a cikin shekarar 2017 a Washington, DC, yana bayyana a Washington Blade kuma yana ba da hira ga NPR.

Bayan rugujewar gwamnatin Afghanistan a watan Agustan 2021 ga 'yan Taliban a Fall of Kabul, Sadat ya yi gargaɗin barazanar kai tsaye da maza 'yan luwaɗi ke fuskanta a karkashin mulkin Taliban, yana mai kira ga kasashen duniya da su hanzarta kwashe fararen hula masu rauni.

Aikin Jarida

Sadat ya buga labarai da takardu a cikin wallafe-wallafe da yawa, ciki har da Georgetown Journal of International Affairs and Out Magazine. Kafin karɓar matsayi a Jami'ar Amirka ta Afganistan, ya kuma samar da abun ciki a ABC News Nightline, CNN 's Fareed Zakaria GPS, da kuma UN Chronicle.

Wallafe-wallafe

Penguin Random House India ta buga littafin farko na Sadat, The Carpet Weaver, a cikin shekarar 2019. Sadat ya ce wakilai 450 na adabi a Amurka da Birtaniya ne suka ki amincewa da wannan rubutun. [12] Ya yi imanin cewa hakan ya samo asali ne saboda fargabar mayar da martani daga ƙasashen musulmi, la'akari da shekaru da dama da aka shafe ana tsananta wa Salman Rushdie, da kuma kyamar Musulunci. [13]

An tsara littafin a cikin shekarar 1970s da 1980s Afghanistan kuma yana ba da labarin Kanishka Nurzada, wani matashi ɗan Afganistan, wanda ya shiga cikin haramtacciyar soyayya tare da abokinsa namiji Maihan, a kan yanayin da Afganistan ta yi a lokacin zinare na aljanna da kuma rikiɗewar canji zuwa yakin basasa.

Duba kuma

  • Hakkin LGBT a Afghanistan

Manazarta

  1. 1.0 1.1 Judem, Emily (30 April 2014). "Afghanistan's 'coming out' for LGBT rights can pave the road to peace". Pri.org. Archived from the original on 3 December 2016. Retrieved 20 August 2021.
  2. 2.0 2.1 "Meet Afghanistan's first openly gay activist and author, Nemat Sadat". Vogue magazine (in Turanci). Retrieved 25 October 2020.
  3. George, Sarahbeth (7 July 2019). "Nemat Sadat: 'I too would like to go back to Afghanistan and not be stoned for being gay'". National Herald (in Turanci). Retrieved 25 October 2020.
  4. "Nemat Sadat – Belongg Online Literature Festival".
  5. "Nemat Sadat Writes A Story Of Forbidden Romance In 1970s Afghanistan In 'The Carpet Weaver'". HuffPost (in Turanci). 2019-07-14. Retrieved 2024-05-24.
  6. Sebastian, Shevlin (2020-05-23). "The magical weave of Nemat Sadat". KochiPost (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  7. 7.0 7.1 7.2 7.3 Jain, Priyanshi (2019-06-28). "Meet Afghanistan's first openly gay activist and author, Nemat Sadat". Vogue India (in Turanci). Retrieved 2024-05-24. Cite error: Invalid <ref> tag; name ":1" defined multiple times with different content
  8. Sachidanand, Shobhana. "Stepping out with pride". Deccan Herald (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  9. "Afghan-American writer Nemat Sadat on weaving a gay love story, living in a homeless shelter in the US and why he feels at home in India". The Indian Express (in Turanci). 2019-07-01. Retrieved 2024-05-24.
  10. 10.0 10.1 "As Russia Runs For the Closet, Afghanistan Comes Out". www.out.com (in Turanci). 21 February 2014. Retrieved 25 October 2020. Cite error: Invalid <ref> tag; name "out" defined multiple times with different content
  11. 11.0 11.1 Daniela (2018-02-15). "Being a gay and vegan Activist. Interview with Nemat Sadat". veganrainbowproject (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.
  12. "Weaving a tale of hope for the LGBTQI+ community". Hindustan Times (in Turanci). 2020-06-19. Retrieved 2024-05-24.
  13. Sebastian, Shevlin (2020-05-23). "The magical weave of Nemat Sadat". KochiPost (in Turanci). Retrieved 2024-05-24.