Week 5 3rd k-12
Week 5 3rd k-12
Week 5 3rd k-12
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos
ang ating paligid?
Tandaan:
Mag-recycle o gamitin muli ang mga patapong
bagay.
2. Paglalapat:
Magbigay ng mgalumang bagay na maari pa
nating gamitin o gawin para makabuo ng bagong
bagay.
IV. Pagtataya:
Ihanda ang mga kagamitan. Subaybayan ang
mga bata sa paggawa ng bulaklak mula sa balat
ng kendi.
Ilagay sa paskilan ang pinakamagandang gawa.
V. Kasunduan
Pangako: Uugaliin ko ang pag-rerecycle para
mapanatili ang kaayusan ng kapaligiran.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
( Ikalawang Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
para sa mabuting kalusugan.
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Aralin 22 : Recycle (Book Mark)
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide pah. 10
ESP- Pupils Activity Sheets pah. ____
Kagamitan: lumang cardboard, lumang magasin,
pandikit, gunting, tali
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang tawag sa gawain na paggamit muli ng
mga patapong bagay para muling
mapakinabangan?
2. Pagganyak:
Mahilig ba kayong magbasa ng aklat?
Paano kung hindi mo natapos ang iyong
binabasa? Ano ang ginagawa mo para
matandaan ang pahina kung saan ka huminto ng
pagbasa?
3. Paglalahad:
Ipakita ang mga kakailanganin sa gawain:
lumang cardboard, lumang magasin, pandikit, yarn
o ribbon, gunting.
Mula sa mga patapong bagay na ito tayo ay magrerecycle ng isang bagay. Ang tawag dito ay
Bookmark. Ipakita ang modelo sa mga bata.
Narito ang mga hakbang para sa ating gawain:
1. Gumupit ng kalahati ng haba ng ruler na
cardboard.
2. Gumupit ng larawan na ibig sa lumang magasin
at idikit sa cardboard bilang dekorasyon.
3. Butasan ang itaas na bahagi ng cardboard at
lagyan ng yarn o ribbon.
4. Balutan ng plastic para hindi marumihan.
5. Gamitin na pansingit o bookmark para hindi
masira ang aklat at maligaw sa pagpapatuloy ng
binabasa.
2. Pagtalakay:
Naniniwala na ba kayo na marami tayong
pakinabang sa mga basura?
Mabuti bang gawain ang pag-rerecycle? Bakit?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos
ang ating paligid?
Tandaan:
Mag-recycle o gamitin muli ang mga patapong
bagay.
2. Paglalapat:
Paggawa ng mga bata ng bookmark.
IV. Pagtataya:
Bigyan ng katumbas na grado ang gawa ng bata
batay sa mga sumusunod na rubrics.
Rubrics sa Pagtataya ng Gawain:
4 - Lubos na nagpakita ng pagiging malikhain
sa paggawa.
3- Naging malikhain sa paggawa
2 Di-gaanong naging malikhain sa paggawa.
1 Walang ipinamalas na pagkamalikhain sa
paggawa.
V. Kasunduan:
Ibigay ang bookmark na iyong ginawa sa isang
tao na nasaktan mo ang damdamin o nagawan mo ng
di-maganda.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
( Ikatlong Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
para sa mabuting kalusugan.
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Aralin 23 : Recycle (Egg Tray)
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide pah. 10
ESP- Pupils Activity Sheets pah. ____
Kagamitan: lumang tray ng itlog, cartolina, gunting,
pandikit
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang dapat gamitin upang hindi maligaw sa
pagbabasa ng aklat?
Paano nakakatulong ang paggamit ng bookmark
para mapangalagaan ang ating mga aklat?
2. Pagganyak:
Natatandaan ba ninyo ang kwentong , Ang Uod
at Bubuyog? Sino sa dalawang hayop ang
mapanukso?
Ngayong araw, tayo ay gagawa ng isang laruan
mula sa isng patapon o lumang bagay.
Gagawa tayo ng laruang uod yari sa lumang
tray ng itlog.
3. Paglalahad:
Ipakita ang mga kakailanganin sa gawain:
lumang tray ng itlog , art paper o cartolina, pandikit,
sinulid o tali
Mula sa mga patapong bagay na ito tayo ay magrerecycle ng isang bagay. Ang tawag dito ay
Caterpillar. Ipakita ang modelo sa mga bata.
Narito ang mga hakbang para sa ating gawain:
1. Gupitin ang lumang tray ng itlog sa haba na isang
ruler.
2. Gumawa ng bilog para sa mata at sungay o
antenna gamit ang cardboard.
3. Butasan ang itaas na bahagi ng cardboard at
lagyan ng yarn o tali na panghila.
2. Pagtalakay:
Naniniwala na ba kayo na marami tayong
pakinabang sa mga basura?
Mabuti bang gawain ang pag-rerecycle? Bakit?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos
ang ating paligid?
Tandaan:
Mag-recycle o gamitin muli ang mga patapong
bagay.
2. Paglalapat:
Paggawa ng mga bata ng toy caterpillar.
IV. Pagtataya:
Bigyan ng katumbas na grado ang gawa ng bata
batay sa mga sumusunod na rubrics.
Rubrics sa Pagtataya ng Gawain:
4 - Lubos na nagpakita ng pagiging malikhain
sa paggawa.
3 - Naging malikhain sa paggawa
2 Di-gaanong naging malikhain sa paggawa.
1 Walang ipinamalas na pagkamalikhain sa
paggawa.
V. Kasunduan:
Idispley sa loob ng silid-aralan ang natapos na
gawa.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
para sa mabuting kalusugan.
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Aralin 24: Recycle (pencil holder)
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide pah. 10
ESP- Pupils Activity Sheets pah. ____
Kagamitan: lumang plastik na bote, yearn o sinulid
na 3 kulay, glue, ribbon
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anong nakakatuwang bagay ang magagawa
natin sa lumang tray ng itlog kaysa itapon ito?
2. Pagganyak:
Hulaan Mo?
Mahaba akong ginagamit mo
Hindi kailangang tasa ay napakatulis
Ingatan mo ako sa pagbagsak
Upang ang aking tasa ay di mawasak.
Anong bagay ito?
Saan ninyo inilalagay ang inyong mga lapis
upang hindi ito nakakalat?
3. Paglalahad:
Ipakita ang mga kakailanganin sa gawain:
lumang bote na plastic, glue, sinulid na 3 kulay,
ribbon
Mula sa mga patapong bagay na ito tayo ay magrerecycle ng isang bagay. Ang tawag dito ay Pencil
Holder Ipakita ang modelo sa mga bata.
Narito ang mga hakbang para sa ating gawain:
1. Ihanda ang malinis na lumang plastic na bote
2. Dikitan ang katawan nito ng glue.
3Paikot na idikit ang sinulid. Pagsalitin ang kulay
para makalikha ng art.
4. Lagyan ng dekorasyon.
2. Pagtalakay:
Naniniwala na ba kayo na marami tayong
pakinabang sa mga basura?
Mabuti bang gawain ang pag-rerecycle? Bakit?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos
ang ating paligid?
Tandaan:
Mag-recycle o gamitin muli ang mga patapong
bagay.
2. Paglalapat:
Paggawa ng mga bata ng pencil holder.
IV. Pagtataya:
Bigyan ng katumbas na grado ang gawa ng bata
batay sa mga sumusunod na rubrics.
Rubrics sa Pagtataya ng Gawain:
4 - Lubos na nagpakita ng pagiging malikhain
sa paggawa.
3- Naging malikhain sa paggawa
2 Di-gaanong naging malikhain sa paggawa.
1 Walang ipinamalas na pagkamalikhain sa
paggawa.
V. Kasunduan:
Idispley sa loob ng silid-aralan ang natapos na
gawa.
EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ikalimang Araw)
I. Layunin:
- Naisasagawa nang palagian ang pagtulong sa
pananatili ng kalinisan at kaayusan ng paligid
para sa mabuting kalusugan.
II. Paksang Aralin: Pagkalinga sa Kapaligiran
Aralin 25: Recycle (Alkansiya)
Sanggunian: Gabay sa Kurikulum ng K-12 pah. 16
Edukasyon sa Pagpapakatao
Teaching Guide pah. 10
ESP- Pupils Activity Sheets pah. ____
Kagamitan: buong bao ng niyog, kaputol na buong
kawayan/lumang lata ng gatas na pinatuyo
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anong kapakipakinabang na bagay ang
magagawa natin mula sa lumang bote kaysa
itapon ito?
2. Pagganyak:
Magkano ang binabaon mong pera sa paaralan?
Inuubos mo ba itong lahat?
3. Paglalahad:
Ipakita ang mga kakailanganin sa gawain:
Buong bao ng niyog na pinatuy, kaputol na buong
kawayan/lumang lata ng gatas na pinatuyo
Mula sa mga patapong bagay na ito tayo ay magrerecycle ng isang bagay. Gagawa tayo ng alkansiya
. Ipakita ang modelo sa mga bata.
Mula sa mga bagay na ito tayo ay makakagawa ng
alkansiya. Dito ninyo ilalagay ang labis ninyong
pera para kung dumating ang pangangailangan ay
mayroon kayong ipon.
2. Pagtalakay:
Naniniwala na ba kayo na marami tayong
pakinabang sa mga basura?
Mabuti bang gawain ang pag-rerecycle? Bakit?
C. Pangwakas na Gawain
1. Paglalahat:
Paano mapapanatili na malinis at maayos
ang ating paligid?
Tandaan:
Mag-recycle o gamitin muli ang mga patapong
bagay.
2. Paglalapat:
Paggawa ng mga bata ng alkansiya.
IV. Pagtataya:
Bigyan ng katumbas na grado ang gawa ng bata
batay sa mga sumusunod na rubrics.
Rubrics sa Pagtataya ng Gawain:
4 - Lubos na nagpakita ng pagiging malikhain
sa paggawa.
3- Naging malikhain sa paggawa
2 Di-gaanong naging malikhain sa paggawa.
1 Walang ipinamalas na pagkamalikhain sa
paggawa.
V. Kasunduan:
Ugaliing hulugan ng natirang baon ang inyong
alkansiya.
BanghayAralin sa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Unang Araw)
I. Layunin:
Nakagagamit ng angkop na nakaugaliang pahayag
upang maipaliwanag ang paksang tinalakay.
Nakababasa sa unang kita ng mga salitang nasa
talaan sa dagdag na dahon ng aklat.
Nakababasa ng parirala, pangungusap, at maikling
kwento na may matataas na antas ng salita at mga
salitang dapat pang pag-aralan.
II. PaksangAralin: Mga Pagdiriwang sa Ating
PamayananKwento: Ang Pistang Naiiba
A. Talasalitaan:
Pagtukoy msa mga salitang pinaikli
B. Pagbigkas na Wika: Paggamit ng angkop na
nakaugaliang pahayag upang maipaliwanag ang
paksang tinalakay
C. Pag-unawa sa Binasa
Paghihinuha sa damdamin ng tauhan ayon sa
kanilang kilos at sinabi.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa
binasang kwento, alamat at iba pa.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa
mga usaping pampaaralan at pampamayanan,
pangyayari, kalagayan, balita sa radio at iba pa.
D. Pagkilala sa Salita: Pagbasa sa unag kita ng mga
salita sa talaan ng dagdag na dahon ng aklat.
E. Katatasan: Pagbasa ng tatlo hanggang apat na
parirala na may wastong tono, pagpapahiwatig ng
damdamin, at gamit ng bantas sa tekstong pangunang baitang.
F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga salitang
natutuhan.
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na
ginagamit sa pangungusap.
G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,
pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang
wastong gamit ng bantas, malaking letra, wastong
pasok ng unag pangungusap, biro, tulam awit,
bugtong, maikling kwento at iba pa.:
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit ng mga salitang
pautos sa pagbibigay ng apat hanggang anim na
payak na panuto sa ibat iabng pamamaraan.
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
MTB MLE Teaching Guide p. 43-50
J. Kagamitan: tsart ng kwento, larawan, tula, Venn
Diagram
III. Pamamaraan:
A. Gawain Bago Bumasa:
1. Paghahawan ng balakid:
Gumamit ng larawan para ipakita ang kahulugan
ng bawat salita:
pista, pansahog, kiping, turista, tradisyon
2. Pagganyak:
Anong karaniwang ginagawa natin kung pista?
Anong mga kaganapan ang nangyayari kung pista?
BanghayAralin sa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ikalawang Araw)
I. Layunin:
Nakagagamit ng angkop na nakaugaliang pahayag upang
maipaliwanag ang paksang tinalakay.
Nakababasa sa unang kita ng mga salitang nasa talaan sa
dagdag na dahon ng aklat.
Nakababasa ng parirala, pangungusap, at maikling kwento
na may matataas na antas ng salita at mga salitang dapat pang
pag-aralan.
Nahihinuha ang damdamin ng tauhan ayon sa kanilang
kilos at sinabi.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa binasang
kwento, alamat at iba pa.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa mga
usaping pampaaralan at pampamayanan, pangyayari,
kalagayan, balita sa radio at iba pa.
II. PaksangAralin: Mga Pagdiriwang sa Ating PamayananKwento: Ang Pistang Naiiba
A. Talasalitaan:
Pagtukoy msa mga salitang pinaikli
B. Pagbigkas na Wika: Paggamit ng angkop na nakaugaliang
pahayag upang maipaliwanag ang paksang tinalakay
C. Pag-unawa sa Binasa: Paghihinuha sa damdamin ng tauhan
ayon sa kanilang kilos at sinabi.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa binasang
kwento, alamat at iba pa.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa mga
usaping pampaaralan at pampamayanan, pangyayari,
kalagayan, balita sa radio at iba pa.
D. Pagkilala sa Salita: Pagbasa sa unag kita ng mga salita sa
talaan ng dagdag na dahon ng aklat.
E. Katatasan: Pagbasa ng tatlo hanggang apat na parirala na
may wastong tono, pagpapahiwatig ng damdamin, at gamit
ng bantas sa tekstong pang-unang baitang.
F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga salitang
natutuhan.
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na
ginagamit sa pangungusap.
G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,
pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang wastong
gamit ng bantas, malaking letra, wastong pasok ng unag
pangungusap, biro, tulam awit, bugtong, maikling kwento
at iba pa.:
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit ng mga salitang
pautos sa pagbibigay ng apat hanggang anim na payak na
panuto sa ibat iabng pamamaraan.
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
MTB MLE Teaching Guide p. 43-50
J. Kagamitan: tsart ng kwento, larawan, tula, Venn Diagram
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Basahin:
A. Parirala:
mga turista, may parada, ibat-ibang palamuti,
matitingkad na kulay, produktong inani
B. Pangungusap:
1. Ang Pahiyas ay isang makulay na pista.
2. Nagpapasalamat ang mga magsasaka sa masaganang ani.
3. Naghahanda ang mga tao ng ibat ibang pagkain na may ibat
ibang sahog.
4. Nagsasabit sila ng produktong inani sa bintana.
IV. Pagtataya:
Ikahon ang wastong sagot.
1. Pista sa Lucban,Quezon kaya ang mga tao ay(galit, takot,
masaya).
2. Naghahanda sila ng ibat ibang pagkain para sa mga bisita
para
(magmayabang, magpasalamat, manginggit)
3. (Masaya, Malungkot, Natatakot) silang ibinabahagi ang
kanilang mga inani.
4. Pag nakita mo ang kanilang palamuti na ibat ibang kulay
ikaw ay tiyak na
( malulungkot, hahanga, matatakot).
5. Ang mga tao ay nagpapasalamat sa kanilang patron dahil sila
ay
( madasalin, maalalahanin, matatakutin).
V. Kasunduan:
Alamin:
Kailan ang pista sa inyong bayan.
Anu-anong paghahanda ang ginagawa ngmga tao sa inyong
lugar?
BanghayAralin sa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ikatlong Araw)
I. Layunin:
Nakagagamit ng mga salitang pautos sa pagbibigay
ng apat hanggang anim na payak na panuto sa ibat
ibang pamamaraan. Hal. pagluluto ng kanin
II. PaksangAralin: Mga Pagdiriwang sa Ating Pamayanan
Paggamit ng mga salitang pautos sa pagbibigay ng
apat hanggang anim na payak na panuto sa
ibatibang pamamaraan.
A. Talasalitaan:
Pagtukoy msa mga salitang pinaikli
B. Pagbigkas na Wika: Paggamit ng angkop na
nakaugaliang pahayag upang maipaliwanag ang
paksang tinalakay
C. Pag-unawa sa Binasa
Paghihinuha sa damdamin ng tauhan ayon sa
kanilang kilos at sinabi.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa
binasang kwento, alamat at iba pa.
Pagbanggit ng suliranin at angkop na kalutasan sa
mga usaping pampaaralan at pampamayanan,
pangyayari, kalagayan, balita sa radio at iba pa.
D. Pagkilala sa Salita: Pagbasa sa unag kita ng mga
salita sa talaan ng dagdag na dahon ng aklat.
E. Katatasan: Pagbasa ng tatlo hanggang apat na
parirala na may wastong tono, pagpapahiwatig ng
damdamin, at gamit ng bantas sa tekstong pangunang baitang.
F. Pagbaybay: Pagbaybay nang wasto sa mga salitang
natutuhan.
Pagbaybay nang wasto ng mga salitang pautos na
ginagamit sa pangungusap.
G. Pagsulat: Pagsulat ng payak naparirala,
pangungusap,talata, at kwento na sinusunod ang
wastong gamit ng bantas, malaking letra, wastong
pasok ng unag pangungusap, biro, tulam awit,
bugtong, maikling kwento at iba pa.:
Pag-ugnay sa mga Salita sa Angkop na Larawan
H. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit ng mga salitang
pautos sa pagbibigay ng apat hanggang anim na
payak na panuto sa ibatibang pamamaraan.
I. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
MTB MLE Teaching Guide p. 43-50
J. Kagamitan: tsart ng kwento, larawan, tula, Venn
Diagram
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang nais o gusto natin sa pistahan?
Anu-ano ang mga bagay na ginagamit natin kapag tayo
ay kumakain?
Ano ang ginagawa mo sa mga bagay na ito pagkatapos
mong gamitin?
Paano ang tamang paraan ng paghuhugas ng mga bagay
na ginagamit sa pagkain?
2. Pagganyak:
BanghayAralin sa MTB-MLE
2. Pagganyak:
Marunong na ba kayong magsaing?
Paano?
B. Panlinang na Gawain:
Iparinig ang kwento:
NAGSAING SI PEDRO
Walong taon na si Pedro ngunit hindi pa siya
marunong magsaing. Isang araw, naiwan siyang mag-isa
sa bahay. Napilitan siyang magsaing para sa kanyang
sarili.
Maya-maya lumabas ng bahay si Pedro. Kumain siya sa
isang malapit na restoran. Ang mahal ng kanyang nakain.
Naubos ang baon niya para sa isang lingo. Mahirap pala
ang hindi marunong gumawa sa bahay. bulong ni Pedro
sa sarili.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Pagtalakay
Sino ang batang hindi marunong magsaing?
Bakit sa retawran siya kumain?
Ano ang dapat niyang matutuhang gawin?
Anu-ano ang mga panuto o direksiyon sa pagsasaing?
2. Tandaan:
May mga salitang ginagamit sa pag-uutos. Ginagamit ito
kung nagsasabi ng panuto o direksiyon.
Hal. ilagay, pakibigay, maari ba?, pwede ba at iba pa.
D. Paglalapat:
Gawin Natin:
Ayusin natin ang mga pangungusap na pautos upang
ipakita ang wastong paraan ng pagsasaing. Lagyan ng
bilang 1-5
____Isalang sa kalan at bantayan.
____Linisin ang kaldero.
____Unaban ng dalawang ulit.
____Takalan ng naayong dami ng bigas ang kaldero.
IV. Pagtataya:
Sumulat ng 5 panutong dapat sundin sa pagtatanim ng
halaman.
1.
2.
3.
4.
5.
V. Kasunduan:
Sumulat ng 5 pangungusap na pautos.
BanghayAralin sa MTB-MLE
TAMANG PALILIGO
Maagang gumising si Ana. Inihanda niya ang mga
kailanagang gamitin sa paliligo. ____ka ng
tuwalya sa banyo. Huwag mong kalilimutan,sabi ni
nanay Linda.
Opo,nanay sagot ni Ana.
Para maging malinis ang iyong katawan, ganito ang
gagawin mo.___nang maayos ang iyong katawan.
____nang maayos ang iyong ulo at ang buo mong
katawan.
V. Kasunduan:
Sumulat ng 5 pangungusap na pautos. at 5 pakiusap.
Banghay Aralin sa Filipino I
Pinagsanib na aralin sa Filipino at Araling Panlipunan
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Unang Araw)
I. Layunin:
Nailalarawan ang dahilan ng mga pagdiriwang sa tahanan.
II. Paksa: Salitang-kilos
1. Wikang Binigkas at Pag-unawa sa Napakinggan:
Nailalahad muli ang salaysay ng iba gamit ang mga payak
na salita.
2. Gramatika: Nagagamit ang pandiwa sa isang payak
na pangungusap.
Sanggunian:
K-12 Filipino I Patnubay ng Guro (Q 3 & 4)
pah. 11-13
Developing English Power I page
Kagamitan: output ng gawaing-bahay mula sa lingo 24
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Magbigay ng halimbawa:
Kumakain ako ng salad tuwing Pasko.
Alin ang salitang-kilos?
Anong pagdiriwang ang binanggit?
Ngayon, kayo naman ang magbibigay ng sariling
halimbawa ng pangungusap na may salitang-kilos tungkol
sa mga pagdiriwang:
Araw ng mga Puso
Bagong Taon
Kaarawan
Pista ng bayan
Araw ng mga Bayani
Araw ng mga Patay
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw ay pag-uusapan natin ang
ating paboritong pagdiriwang sa tahanan.
Ano kayang mga pandiwa ang nasasagawa kapag may
pagdiriwang?
3. Tukoy-Alam:
Tumawag ng isang bata para ibahagi ang kanyang
karanasan ng pagdiriwang ng kaarawan sa kanilang
tahanan.
4. Paglalahad:
Anu-ano ang mga pagdiriwang sa inyong tahanan?
Paano ito idinadaos?
Iparinig ang isang kwento tungkol sa kaarawan ng nanay
(Isinalin sa Tagalog) Gifts for Mother
REGALO PARA KAY NANAY
Maligayang kaarawan, nanay, ang bati ni Luz at
Aida sa ina.
Nilagyan nila ang nanay ng kwintas na sampagita sa
kanyang leeg.
Dumating din sina Tatay at Luis. Nagdala sila ng regalo
para sa nanay. Hinalikan nilang lahat ang nanay.
Niyakap sila ng nanay sabay sabi, Salamat, mahal ko
kayong lahat!
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
nagtuturo,
5. Paglalahat:
Ano ang tawagnatin sa mga salitang nagsasabi ng
kilos o galaw?
Tandaan: Ang mga salitang nagsasabi ng kilos o
galaw ay tinatawag na pandiwa.
6. Kasanayang pagpapayaman:
Kilalanin ang mga pagdiriwang na ginaganap sa
pamayanan:
Magbahagi ng kwento tungkol dito.
Hal. Araw ng barangay
IV. Pagtataya:
Punan ng angkop na pandiwa upang mabuo ang
kwento tungkol sa pagdiriwang sa pamayanan
Piliin sa kahon ang sagot.
nagluluto
namimili
inaayos
nagbibigay , paghahanda ,
Pista sa Nayon
Tuwing ipinagdiriwang ang pista saaming nayon.
ang mga tao ay abalang-abala sa _______.
Maagang ________ang mga kababaihan.
_____naman ng mga kalalakihan ang mga upuan,
mesa at iba pang kakailanganin.
____naman ng mga anak ang mga kasangkapan.
______sila ng ibat ibang putahe at kakanin.
V. Kasunduan:
Magtala ng 3 gawaing ginagawa kung may
pagdiriwang sa inyong pamayanan.
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tukuyin ang mga pandiwang ginamit sa kwento.
Ikahon ang mga ito.
Hal. ipinagdiriwang, ginaganap, isinasagaw,
naglalagay, naglalaro, nagsasayaw atbp.
Banghay Aralin sa Filipino I
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw ay aalamin natin
ang paboritong pagdiriwang ng bawat isa sa
pamamagitan ng pagguhit.
3. Tukoy-Alam:
Ano ang nadarama ng mga tao sa tuwing may
pagdiriwang?
4. Paglalahad:
Magpakita ng mga modelo ng gawa ng mga bata.
Hayaang magkwento sila tungkol sa nakikita sa
larawan.
Anong pagdiriwang ang ginaganap dito?
5. Pagtuturo at Paglalarawan:
Tukuyin ang mga pandiwang ginamit sa kwento.
Ikahon ang mga ito.
Hal. ipinagdiriwang, ginaganap, isinasagaw,
naglalagay, naglalaro, nagsasayaw atbp.
6. Paglalahat:
Ano ang tawagnatin sa mga salitang nagsasabi ng
kilos o galaw?
Banghay Aralin sa Filipino I
IV. Pagtataya:
Tumawag ng ilng bata upang ibahagi ang
kanilang kuwento o karanasan sa iginuhit na
pagdiriwang.
V. Kasunduan:
Magtala ng 3 gawaing ginagawa kung may
pagdiriwang sa inyong pamayanan.
III. Pamamaraan:
1. Paunang Pagtataya:
Anu-anong mga pagdiriwang ang ginaganap sa ating
paaralan?
2. Tunguhin
Sabihin: Ngayong araw , babalikan natin
ang gawain kahapon at ibabahagi natin ang ginawa
ng bawat isa sa klase. Anu-ano ang mga pandiwang
ginamit sa pagdiriwang? Gamitin ang mga ito sa
pangungusap.
3. Tukoy-Alam:
Ano ang nadarama ng mga tao sa tuwing may
pagdiriwang?
4. Paglalahad:
Ipaskil sa pisara ang mga gawa ng bata.
Tawaging isa-isa upang ibahagi ang kwento sa likod
ng kanilang iginuhit.
Hal. Litson- paborito ko ang Pasko kasi tuwing
Pasko kumakain ako ng litson.
4. Pagtuturo at Paglalarawan:
Ikahon ang mga ito.
Hal.
ako ng litson tuwing Pasko.
Kum
akai
n
5. Paglalahat:
Ano ang tawag natin sa mga
salitang nagsasabi ng kilos o
galaw?
Tandaan: Ang mga salitang nagsasabi ng kilos o
galaw ay tinatawag na pandiwa.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Unang Araw)
I. LAYUNIN:
Nakakabuo ng timeline ng isang tipikal na araw
sa paaralan.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 1: Ako Bilang Mag-aaral
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp.
C. Kagamitan:
larawan
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Bakit nag-aaral ang isang bata katulad mo?
2. Pagtsetsek ng Kasunduan
3. Pagganyak: Pangkatang Gawain:
Unahan sa pagbuo sa salita.
A R L N A P A A
Anong salita ang nabuo ninyo?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Anu-ano ang ginagawa mo sa isang buong araw
mo sa paaralan?
2. Paglalahad:
Sa tulong ng larawan, ipakita ang mga
gawain ng mga bata sa isang tipikal na araw sa
paaralan. Talakayin ang ipinahiiwatig ng bawat
larawan.
larawan 1 mga batang nakapila para sa pangumagang seremonya ng pagtataas ng
watawat.
larawan 2 - mga bata na nagdarasal sa loob ng silidaralan
larawan 3 mga batang nakapila para bumili sa
kantina
larawan 4 mga batang nag-aaral ng mga aralin
larawan 5 mga batang naglilinis ng silid-aralan
3. Pagtalakay:
Anu-ano ang mga gawain ng bata sa paaralan?
Ano ang unang gawain nila sa umaga?
Bago sila umuwi, ano ang ginagawa ng mga bata?
Sa iyo bang palagay, kapakipakinabang ang bawat
araw ng mga bata sa paaralan?
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ikalawang Araw)
I. LAYUNIN:
Nasasabi ang mga tungkulin bilang mag-aaral.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 1: Ako Bilang Mag-aaral
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp.
C. Kagamitan:
larawan
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ayusin ang mga gawain upang mabuo ang isang
timeline ng isang tipikal na araw sa paaralan.
Lagyan ng bilang 1-5
a.____Mga batang nag-aaral ng leksiyon sa
silid-aralan
b. ____Mga batang nagpapaalam sa guro bago
umuwi
c.____Mga batang nakapila sa umaga
d.____Mga batang bumibili ng pagkain sa
kantina
e.____Mga batang naglilinis ng silid-aralan bago
umuwi.
2. Pagtsetsek ng Kasunduan
3. Pagganyak:
Awit: Tayo ay Mag-aral
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Anu-ano ang
mga tungkulin ng bata sa
paaralan?
2. Paglalahad:
Iparinig/Ipabasa ang tula:
HALINA, HALINA
Halina, halina, kapwa bata
Pumasok sa oras na takda,
Sa pagpasok, paglabas ay pumila,
makinig sa guro na sinta.
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ikatlong Araw)
I. LAYUNIN:
Nasasabi ang mga tungkulin bilang mag-aaral.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 1: Ako Bilang Mag-aaral
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp.
Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Makabayan I
pah. 172-174
C. Kagamitan:
larawan
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ano ang tawag sa mga gawain na dapat
nating gampanan o gawin sa paaralan?
2. Pagtsetsek ng Kasunduan
3. Pagganyak:
Buuin ang tugma:
Mag-aral Ka Sana
Mag-aral ka sana
Magsumikap tuwina
Nang maging maunlad
Buhay sa ______________.(hinaharap)
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Anu-ano ang
mga tungkulin ng bata sa
paaralan?
2. Paglalahad:
Pagtatanghal ng pangkatang dula-dulaan:
Pangkat 1- Pagpasok sa paaralan sa tamang oras.
Pangkat 2 Igalang ang pinuno ng paaralan.
Pangkat 3 Panatilihing malinis ang paaralan.
Pangkat 4 Isauli ang bagay na hiniram.
3. Pagtalakay:
Anong tungkulin sa paaralan ang isinadula ng
bawat pangkat?
a.
b.
c.
d.
e.
f.
nagpapakita
4. Paglalahat:
Anu-ano ang mga tungkulin ng bata sa paaralan
bilang mag-aaral?
Tandaan:
May mga tungkuling dapat gampanan ang mga bata
sa paaralan tulad ng:
ARALING PANLIPUNAN I
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
ng
( Ika-apat na Araw)
I. LAYUNIN:
Nasasabi ang mga alituntunin sa silid-aralan at
nabibigyang katwiran ang pagtupad nito.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 1: Mga Alituntunin sa Silid-aralan
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp.
Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Makabayan I
pah. 172-174
C. Kagamitan: larawan
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Pumalakpak ng dalawa kung tungkulin sa
paaralan at isa kung tungkulin sa tahanan.
- pagbubura ng pisara
- pagsasauli ng bagay na hiniram
- paggalang sa mga pinuno
- pagtulong sa mga gawaing-bahay
2. Pagtsetsek ng Kasunduan
3. Pagganyak:
Bakit kung minsan ay hindi kayo maiwasang
mapagsabihan ng inyong guro?
Ano ang dahilan kung bakit kayo ay
napagsasabihan?
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Anu-ano ang mga alituntunin sa silid-aralan?
2. Paglalahad:
Magdaos ng isang parada sa loob ng silidaralan. Pumili ng ilang batang magdadala ng
placard kung saan nakasulat ang mga alituntunin sa
silid-aralan.
Mga Alituntunin sa Silid-aralan
Magpunas ng sapatos bago pumasok.
Umupo nang maayos.
Iwasan ang pagtayo .
Ingatan ang mga kagamitan sa loob ng silid-aralan.
Panatilihing malinis ang silid-aralan.
Itapon ang kalat sa tamang lalagyan.
Makinig sa guro.
3. Pagtalakay:
Anu-anong mga alituntunin ang sinusunod mo sa
silid-aralan?
4. Paglalahat:
Anu-ano ang mga alituntunin sa silid-aralan?
Tandaan:
(Ikalimang Araw)
I. LAYUNIN:
Nasasabi ang mga alituntunin sa silid-aralan at
nabibigyang katwiran ang pagtupad nito.
II. PAKSANG-ARALIN: Ang Aking Paaralan
A. Aralin 1: Mga Alituntunin sa Silid-aralan
B. Sanggunian:
Araling Panlipunan Curriculum Guide pah. 10
Teachers Guide pp.
Activity Sheets pp.
Banghay-Aralin sa Pagtuturo ng Makabayan I
pah. 172-174
C. Kagamitan: larawan
D. Integrasyon ng aralin sa ESP, Art at Filipino
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Magbigay ng mga alituntunin sa silid-aralan
na sinusunod mo.
2. Pagtsetsek ng Kasunduan
3. Pagganyak:
Buuin ang tugma:
Mag-aaral na sumusunod sa mga alituntunin
Tiyak na kalulugdan at _________. (pupurihin)
B. Panlinang na Gawain:
1. Paunang Pagtataya:
Itanong:
Anu-ano ang mga alituntunin sa silid-aralan?
2. Paglalahad:
Muling pag-usapan ang mga alituntunin sa silidaralan. Isa-isang ipaalala ang kahalagahan ng
pagtupad sa mga ito.
Mga Alituntunin sa Silid-aralan
Magpunas ng sapatos bago pumasok.
Umupo nang maayos.
Iwasan ang pagtayo .
Ingatan ang mga kagamitan sa loob ng silid-aralan.
Panatilihing malinis ang silid-aralan.
Itapon ang kalat sa tamang lalagyan.
Makinig sa guro.
3. Pagtalakay:
Anu-anong mga alituntunin ang sinusunod mo sa
silid-aralan?
4. Paglalahat:
Anu-ano ang mga alituntunin sa silid-aralan?
Tandaan:
May mga alituntunin sa silid-aralan na dapat sundin
ng mga mag-aaral.
Mga Alituntunin sa Silid-aralan
Magpunas ng sapatos bago pumasok.
Umupo nang maayos.
Iwasan ang pagtayo .
Ingatan ang mga kagamitan sa loob ng silid-aralan.
Panatilihing malinis ang silid-aralan.
Itapon ang kalat sa tamang lalagyan.
Makinig sa guro.
Magpaalam sa guro kung may pupuntahan.
5. Paglalapat:
Ipasakilos sa mga bata ang mga alituntunin na
dapat sundin sa silid-aralan.
IV. Pagtataya:
Ibigay ang tamang katwiran sa pagtupad sa bawat
alituntunin.
1. Umuupo ka nang maayos kung nakikinig sa guro
dahil____________________________.
2.
Itinatapon mo sa basurahan ang kalat
dahil_____________________________.
3. Nagpapaalam ka sa guro kung may pupuntahan
para______________________________________.
4. Nagpupunas ka ng tsinelas o sapatos bago
pumasok para_____________________________.
5. Iniiwasan mo ang madalas na pagtayo dahil
________________________________________
V. Kasunduan:
Pangako: Susundin ko ang mga alituntunin sa ating
silid-aralan.
(Unang Araw)
I. Mga layunin:
- natutukoy, nakikilala at nailalarawan ang apat
na batayang hugis sa 2-3-dimensyonal na
bagay:
parisukat, parihaba, tatsulok at bilog.
- Naihahambing at nauuri ang dalawangdimensiyonal na mga hugis ayon sa kanilang
magkakatulad na katangian.
II. Paksa
A. Aralin 11: Pagkilala sa mga Karaniwang
Bagay sa Paligid
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 36-40
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: lata, kahon, mga lalagyan, laruan,
atbp. cartolina, gunting, pandikit , manila paper
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Pagkilala sa mga Karaniwang Bagay sa Paligid
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
Magpakita ng mga bagay na may parihaba,
parisukat, tasulok at bilog na hugis. Hayaang
pangalanan ng mga bata ang bawat bagay.
Hal. kahon, lata, notbuk,atbp.
2. Balik-aral:
Itambal ang hugis sa pangalan nito.
Hugis
Pangalan
bilog
tatsulok
parihaba
parisukat
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Gawain:
Bigyan sila ng pagkakataon para ipangkat ang mga
bagay ayon sa hugis.
Halimbawa:
Bilog
Tatsulok Parihaba Parisukat
plato
apa
aklat
pitaka
D. Pagproseso sa Resulta ng Gawain:
Paano ninyo pinangkat ang mga bagay?
Ano ang hugis ng mga bagay sa unang pangkat?
pangalawang pangkat? pangatlong pangkat?
F. Paglalahat
Anu-ano ang ibat ibang hugis ng mga bagay?
Tandaan:
Ang ibat ibang hugis ng mga bagay ay bilog,
tatsulok, parihaba, at parisukat.
G. Paglalapat:
Bigyan ang bawat pangkat ng mga bagay na
kanilang babakatin sa manila paper ayon sa hugis.
Pagsama-samahin ang mga bagay na many
magkakatulad na hugis.
Parihaba
Parisukat
Bilog Tatsulok
IV. Pagtataya:
Ikahon ang hugis ng bagay sa kaliwa.
(Larawan ng bagay ang gamitin)
1. dram - parihaba bilog tatsulok
2. payong - tatsulok parisukat parihaba
3. aklat - parihaba parisukat tatsulok
4. orasan parisukat bilog tatsulok
5. kahon - tatsulok bilog parisukat
V. Kasunduan:
Humanap ng mga bagay sa bahay na may hugis na
bilog, tatsulok, parihaba at parisukat. Iguhit ang
bagay at kulayan ang hugis.
3. Pagganyak:
Awit: Square and Circle
Square and circle (2x)
Triangle (2x)
Rectangle and oblong (2x)
Diamond (2x)
B. Paglalahad:
Magpakita ng mga pangkaraniwang bagay tulad ng
plato, bola, pamaypay, aklat, apa, payong, pitaka,
atbp.
Isa-isang ipatukoy ang bagay sa mga bata.
Banghay Aralin sa Matematika
Unang Markahan
Ikalimang Linggo
(Ikalawang Araw)
I. Mga layunin:
- natutukoy, nakikilala at nailalarawan ang apat
na batayang hugis sa 2-3-dimensyonal na
bagay:
parisukat, parihaba, tatsulok at bilog.
- Naihahambing at nauuri ang dalawangdimensiyonal na mga hugis ayon sa kanilang
magkakatulad na katangian.
II. Paksa
A. Aralin 11: Pagkilala sa mga Karaniwang
Bagay sa Paligid
Paghahambing sa mga Katangian ng Hugis
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 36-40
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: lata, kahon, mga lalagyan, laruan,
atbp. cartolina, gunting, pandikit , manila paper
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Pagkilala sa mga Karaniwang Bagay sa Paligid
Paghahambing sa mga Katangian ng Hugis
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
Anong hugis ang nakikita mo sa mga
sumusunod na bagay:
a. panyo
b. payong
c. apa ng sorbetes
d. kahon ng krayola
e. pantasa
2. Balik-aral:
Ikahon ang ngalan ng hugis sa kaliwa
a.
bilog tatsulok parisukat
b.
parihaba parisukat
c.
d.
3. Pagganyak:
Awit: Square and Circle
Square and circle (2x)
Triangle (2x)
Rectangle and
oblong (2x)
Diamond (2x)
B. Paglalahad:
bilog
Ikalimang Linggo
(Ikatlong Araw)
I. Mga layunin:
- naiguguhit ang apat na pangunahing hugis.
- natutukoy , nakikilala at nailalarawan ang apat
na pangunahing hugis.
II. Paksa
A. Aralin 11: Pagkilala sa mga Karaniwang
Bagay sa Paligid
Paghahambing sa mga Katangian ng Hugis
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 36-40
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: lata, kahon, mga lalagyan, laruan,
atbp. cartolina, gunting, pandikit , manila paper
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
: Pagkilala sa mga Karaniwang Bagay sa Paligid
Paghahambing sa mga Katangian ng Hugis
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
Padiktang pagsulat ng mga ngalan ng mga
hugis.
2. Balik-aral:
Hulaan Mo?
1. May tatlong gilid ito at tatlong sulok.
2. May apat na gilid itong pantay at apat na sulok.
3. Wala itong sulok at wala ring gilid.
4. May dalawang gilid itong pantay at apat na sulok.
3. Pagganyak:
Pangkatang Laro:
Bigyan nag bawat pangkat ng cut-out ng mga hugis.
Sa hudyat ng guro ,hayaang magunahan sila sa
pagbuo ng imahe (tao) mula sa mga hugis.
Anong imahe ang nabuo ninyo?
Paano ninyo ito nagawa? Nagtulungan ba kayo?
B. Paglalahad:
Ilahad ang suliranin:
Nais ni Ana na gumawa ng disenyo sa pamamagitan
ng pagdidikit ng mga hugis sa papel .
Maari siyang gumamit ng ilan sa bawat uri ng hugis.
Kailangan lamang sakto lamang ang mga hugis at
hindi ito magkakapatong.
Tingnan natin kung paano ito gagawin nang wasto ni
Ana.
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Maghanda ng modelo para sa mga bata.
Bigyan ang bawat pangkat ng mga ginupit na hugis
na saktong maididkit sa puting papel para makabuo
ng katulad ng sa modelo. Mga maaring gamitin
hugis ay :
D. Pagproseso sa Resulta ng Gawain:
Anu-anong ibat ibang hugis ang inyong ginamit?
Tandaan:
May katumbas na 2 tatsulok ang isang parisukat.
May katumbas na 2 parisukat ang isang parihaba.
May katumbas na 4 na tatsulok ang isang parihaba.
G. Paglalapat:
Gamit ang mga hugis na may putol-putol na linya,
ipabakat ang mga ito sa mga bata.
IV. Pagtataya:
Isulat ang ngalan ng hugis na tinutukoy.
1. Katulad ito ng pera (coin) na walang gilid at
walang sulok.________
2. Katulad ito ng isang piraso ng papel. May
dalawang pantay na gilid at apat na sulok.
3. Ito ay katulad ng hugis ng isang panyo.
May apat na gilid na pantay at apat na sulok.___
4. Katulad nito ang isang kampana. May tatlong
sulok at tatlong gilid ito.________
V. Kasunduan
Anu-anong mga hugis ang ginamit sa disenyong ito?
Ikalimang Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Mga layunin:
- natutukoy at nailalarawan, naiguguhit ang 3dimensiyonal na mga bagay
- napaghahambing at naipapangkat ang mga
3-dimensiyonal na mga bagay ayon sa
kanilang pangkarinawang katangian
II. Paksa
A. Aralin 11: Pagkilala sa mga Karaniwang
Bagay sa Paligid
Paghahambing sa mga Katangian ng Hugis
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 36-40
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: lata, kahon, mga lalagyan, laruan,
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Pagkilala sa mga Karaniwang Bagay sa Paligid
Paghahambing sa mga Katangian ng Hugis
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain:
1. Paghahanda:
Iguhit ang susunod na hugis.
-
_____
2. Balik-aral:
Ilang tatsulok ang katumbas ng isang parisukat?
Ilang parisukat ang katumbas ng isang parihaba?
Ilang tatsulok ang katumbas ng isang parihaba?
3. Pagganyak:
Anu-anong mga hugis ang makikita sa
ating watawat?
B. Paglalahad:
Ipakita ang mga bagay sa mga mag-aaral:
2 kahon, 1 lata ng gatas, 1 bola at 1 apa.
Ipatukoy ang bawat bagay sa mga bata.
Ipakita na ang kahon ay may 6 na panig,
ang lata ay may 2 hugis bilog sa taas at ilalim na
bahagi.
C. Pagsasagawa ng Gawain:
Gamit ang mga bagay , hayaang pangkatin ang mga
ito ng mga bata ayon sa kanilang pangkaraniwang
katangian.
bilang ng panig/mukha
hugis ng mukha ng bagay (pabilog)
taas
laki
materyales
D. Pagproseso sa Resulta ng Gawain:
Aling bagay ang may 6 na panig o mukha?
Aling bagay ang may pabilog at patulis na hugis?
Aling bagay ang mataas?
Aling bahgay ang yari sa karton? plastic?
F. Paglalahat
Paano mo ilalarawan ang lata ng gatas?
kahon? dice o cube? cone? bola?
Tandaan:
Ang lata ay may 2 pabilog na bahagi sa itaas at sa
ilalim na panig.
Ang kahon ay may 6parihabang panig.
Ang cube o dice ay may 6 na parisukat na panig.
Ang apa ay may isang pabilog at isang patulis na
panig.
Ang bola ay may isang pabilog na bahagi.
G. Paglalapat:
Hulaan at iguhit mo.
(Huwag ipakita ang bagay sa mga mag-aaral)
Ilarawan lamang ito.
May 2 pabilog na bahagi sa itaas at sa ilalim na
panig.
May 6 parihabang panig
May isang pabilog na bahagi
IV. Pagtataya:
Isulat sa patlang ang bagay na inilarawan.
Piliin sa kahon ang sagot.
cube
cone
lata
bola
kahon
(Ikalimang Araw)
I. Mga layunin:
- nakagagawa ng 3-dimensiyonal na mga
bagay
- natutukoy ang mga pangkat ng 3dimensiyonal na bagay.
II. Paksa
A. Aralin 11: Paggawa ng mga Buong Bagay
B. Sanggunian: Gabay sa Pagtuturo pah.
Curriculum Guide pah. 12
Gabay ng Guro pah. 36-40
Pupils Activity Sheet pp.____
C. Kagamitan: kahon, kartolina
D. Pangunang Konsepto at Kakayahan:
Pagkilala sa mga Karaniwang Bagay sa Paligid
Paghahambing sa mga Katangian ng Hugis
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Isulat sa patlang ang bagay na inilarawan.
Piliin sa kahon ang sagot.
cube
cone
lata
bola
kahon
3rd Rating
Week 5 Day 1
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
recognize parts of the body.
III. Subject Matter: Body Parts
Materials: body parts puzzle, song chart
D. Conceptualization:
Our body has three main parts: head, torso and
limbs.
The parts of the head are: eyes. ears, nose, mouth.
Inside the mouth are tongue and teeth.
The parts of the torso are: shoulder, chest, abdomen,
waist and hip.
The parts of the limbs are: arms (upper limbs) and
legs (lower limbs)
E. Guided Practice:
Game: Touch your_____.
Let the children show their own body parts.
IV. Evaluation:
Match the picture to its correct body parts.
Picture:
Body Parts
1. hips
shoulders
2. legs
head
3. arms
hips
4. shoulders
legs
5. head
arms
V. Assignment:
Draw yourself and label your different body parts.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Forming puzzle of a boy or a girl. (whole body)
What did you form?
B. Presentation:
1. Sing a song about parts of a body.(Optional)
MY Toes, My Knees
My toes, my knees, my shoulders, my head (4x)
We all clap hands together.
When youre Happy
When youre happy and you know it:
- clap your hands
- stomp your feet
- shake your hips
- wave your hands
2. Discussion:
What body parts are mentioned in the song?
C. Modeling:
Use a big picture, let the children label the
different parts of the body.
LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week 5 Day 2
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
Identify the parts of the body.
III. Subject Matter: Body Parts
Materials: song chart, cut-out of a boy
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Sing the song about body parts:
Clap your Hands
E. Guided Practice:
Game: Touch your_____.
Guide the children as they play the game.
Make sure that they touch the correct body part
mentioned.
D. Independent Practice:
Activity:
Group Game:
Draw the missing body parts.
Distribute manila paper with big drawing of a child
to each group. They will draw the missing body
parts.
Leaders of the group will identify the missing parts
that they completed.
IV. Evaluation:
Box the correct word that tells about the picture.
1. eyes - nose ears eyes
2. head - mouth legs arms
3. hips - chest forehead hips
4. abdomen back abdomen waist
5. fingers - toes elbow hand
V. Assignment:
Connect the body part to what each part can do.
1. eyes
a. smell the flower
b. touch the flower
c. see the flower
2. legs
a. hear the bells
b. run after a dog
c. taste the food
B. Presentation:
1. Show an enlarged picture of a child.
The picture shows the different parts of your
body. Teacher names each part as she points it.
You use some parts to help you move.
You use some parts to help you observe things.
You use your body parts to do many things.
C. Modeling:
Teach the game: Touch your part of the Body
Ex. Teacher says touch your feet.
Touch your nose, etc.
Teacher shows the pupils how the game is played.
D. Conceptualization:
Our body has different parts: head, shoulders, chest,
hips, legs, arms
LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week 5 Day 3
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
Name the parts of the body.
Act out what each body part can do
III. Subject Matter: Body Parts
Materials: sentence stem strips
D. Conceptualization:
What is the work of our eyes? legs? fingers?
Remember:
Each body part has an important work to do.
E. Guided Practice:
Game: Touch your_____.
Guide the children as they play the game.
Make sure that they touch the correct body part
mentioned.
D. Independent Practice:
Name the body part to use to:
taste the ice cream
see the colors of the rainbow
run fast
hang on a monkey bar
IV. Evaluation:
Get a picture of a body part and act out what it can
do.
ex. legs run
V. Assignment:
Draw the body parts that work together when you
eat.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
What are the three main parts of the body?
B. Presentation:
1. Show pictures of a child doing different
activities like: eating, biking, running, writing
Ex. What body part helps this boy catch the ball?
C. Modeling:
Review the part of the body by using the sentence
stem:
This is my ____. I can ___.
These are my hands. I can clap.
This is my nose. I can smell flowers.
3rd Rating
Week 5 Day 4
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
Name the parts of the body
Identify uses of the body parts
Identify words that rhyme
D. Conceptualization:
What is the work of our eyes? legs? fingers?
Remember:
Each body part has an important work to do.
E. Guided Practice:
Name the body part that:
see the light
climb the ladder
scratch your back
IV. Evaluation:
Oral: Name the body parts shown.
ex. hands
V. Assignment:
Can you do these activities? Answer with Yes or No
1. Write your name on the board____
2. Comb your hair_____
3. Fix your table_____
4. Walk to the door___
5. Jump____
3rd Rating
Week 5 Day 5
D. Conceptualization:
How do we take care of our body?
E. Guided Practice:
Choose the pictures that show how to take care of
our body. Place them all in column A and those that
do not in column B.
IV. Evaluation:
Color the pictures that show how to take care of
the body.
V. Assignment
List the things you need to keep your body healthy.
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
Identify ways to take care of the body
Realize that our body parts can do many special
things and that we should take care of them.
III. Subject Matter: Body Parts
Materials: sentence stem strips
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Which body parts work together when you write?
dance? draw?
B. Presentation:
1. Sing the song , This is the Way
brush our teeth
comb our hair
trim our nails
wash our feet
What do we do to take care of our body?
C. Modeling:
Show pictures that show how a child takes care of
his body by:
washing his face, combing his hair, cutting his
fingernails, washing his feet, etc.
Let the children imitate what a child does.
Music
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Unang Araw)
I. Layunin:
- naipapakita ang wastong interpretasyon ng
mga awit na may kilos.
- Naisasagawa nang may wastong
interpretasyon ang mga awit na may kilos.
II. Paksa: Rhythms
Sanggunian: Gabay na Kurikulum sa K-12 sa
Edukasyon sa Pagpapalakas ng katawan sa baitang I
pah. 1-2
Pupils Acitivity Sheet in Grade I pah. Kagamitan;
larawan na nagpapakita ng mga kilos ng lokomotor
at di-lokomotor
Integrasyon, Sining, Matematika at Musika
IV. Pagtataya
Pagdugtungin ng guhit ang mga larawan at mga
salita.
1. Nagpalakpakan
2. Balikat
3. Tuhod
4. Ulo
5. Paa
V. Kasunduan
Pag-aralan ang natutuhang kilos sa bahay.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Ikaw ba ay marunong umawit?
Umaawit ka ba ng may kilos?
Sino ang nagturo sa iyo?
Paano mo ito ginagawa?
2. Pagganyak
Magparinig ng isang masiglang tugtog.
Ano ang ibig mong gawin kapag may naririnig kang
masiglang tugtog?
B. Panlinang na Gawain
Ipabasa ang awit: Paa, Tuhod, Balikat Ulo
Napag-aralan na natin ang tungkol sa paa, tuhod,
balikat at ulo. Alam na natin kung paano ikilos ang
mga bahaging ito ng ating katawan.
Ang ating gagawin ay ang umawit. Isasabay natin
sa pag-awit ang paghawak sa bahagi ng katawang
sinasabi sa awit.
Pag-awit ng mga bata na may angkop na kilos.
C. Paglalahat:
Paano isinasagawa ang awit na may kilos?
Masaya ba kayo?
Tandaan:
Ang awit na may kilos ay masayang gawain
nating mga bata. Tayo ay umaawit habang ikinikilos
natin ang sinasabi sa awit.
Kumikilos tayo sa tiyempo ng awit.
Napakasaya ng awit na may kilos.
Banghay Aralin sa ART
Pinagsanib na Aralin sa art at Edukasyon sa
Pagpapakatao
Ikatlong Markahan
Ikalimang Linggo
(Ika-apat na Araw)
I. Layunin:
- nasasaliksik ang kahulugan ng palawit
(pendant) at anting-anting para sa mga
Pilipino.
- naipaliliwanag ang art vocabulary
- nakagagawa ng palawit
- nailalarawan ang isang particular na
kapangyarihan ng isang palawit o antinganting na naiibigay sa tao
- nakapagbibigay ng isang maswerteng
pendant sa isang kamag-aral.
II. Paksang Aralin: Paggawa ng Pendant/Palawit
A. Talasalitaan
Form,Religious Artifact, Pendant or Charm,
Talisman or Amulet
B. Elemento at Prinsipyo
form, texture
C. Kagamitan
pencil, crayon
I. Layunin:
- naipaliliwanag ang kahalagahan ng ilong.
II. Paksa: Personal Health
A. Health Habits and Hygiene:
Pangangalaga sa Ilong
B. Kagamitan: larawan ng ilong, bote ng alcohol,
pabango, bawang, kalamansi
C. Sanggunian: K-12 Health Curriculum Guide
p. 9
Teachers Guide pp. 8-9
Pupils Activity Sheet pp. ______
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Paano natin mapangangalagaan ang ating mga
tenga?
2. Pagganyak:
Awit:
Little Nose
Little nose be careful what you smell
For the Good Lord above
Is looking down with love
Little nose be careful what you smell.
D. Paglalapat:
Sabihin kung kaaya-aya o di-kaaya-aya ang amoy
pritong manok
usok ng dyip
bulaklak
gaas
patay na daga
IV. Pagtataya:
Lagyan ng ang nagpapakita ng kahalagahan ng
ilong.
___1. Panghinga
___2. Pang-amoy sa mga bagay
___3. Tumutulong sa ating pagsasalita at panlasa.
___4. Lalagyan ng sipon
___5. Nakatutulong sa pagdinig ng mga musika
V. Kasunduan:
Iguhit ang ilong.
B. Panlinang na Gawain:
1. Paglalahad:
Papikitin ang mga bata
Sabihin: Habang kayo ay nakapikit, iikot ako at
may mga bagay na ipaamoy sa inyo. Tingnan ko
kung matutukoy ninyo ang bagay na inyong inamoy.
2. Pagtalakay:
Ano ang inyong naamoy?
Alin ang ginamit ninyo para maamoy ang mga
bagay na ipinaamoy ko sa inyo?
Mahalaga ba ang ilong? Bakit?
Ano pa ba ang ibang gamit ng ating ilong?
C. Paglalahat:
Bakit mahalaga ang ating ilong?
Tandaan:
Ang ating ilong ay mahalagang bahagi ng ating
katawan na dapat nating pangalagaan.
Dahil sa ating ilong naamoy natin ang mga ibat
ibang bagay sa ating paligid.
.
LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week 5 Day 1
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
recognize parts of the body.
III. Subject Matter: Body Parts
Materials: body parts puzzle, song chart
D. Conceptualization:
Our body has three main parts: head, torso and
limbs.
The parts of the head are: eyes. ears, nose, mouth.
Inside the mouth are tongue and teeth.
The parts of the torso are: shoulder, chest, abdomen,
waist and hip.
The parts of the limbs are: arms (upper limbs) and
legs (lower limbs)
E. Guided Practice:
Game: Touch your_____.
Let the children show their own body parts.
IV. Evaluation:
Match the picture to its correct body parts.
Picture:
Body Parts
1. hips
shoulders
2. legs
head
3. arms
hips
4. shoulders
legs
5. head
arms
V. Assignment:
Draw yourself and label your different body parts.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Forming puzzle of a boy or a girl. (whole body)
What did you form?
B. Presentation:
1. Sing a song about parts of a body.(Optional)
MY Toes, My Knees
My toes, my knees, my shoulders, my head (4x)
We all clap hands together.
When youre Happy
When youre happy and you know it:
- clap your hands
- stomp your feet
- shake your hips
- wave your hands
2. Discussion:
What body parts are mentioned in the song?
C. Modeling:
Use a big picture, let the children label the
different parts of the body.
LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week 5 Day 2
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
Identify the parts of the body.
III. Subject Matter: Body Parts
Materials: song chart, cut-out of a boy
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
Sing the song about body parts:
Clap your Hands
E. Guided Practice:
Game: Touch your_____.
Guide the children as they play the game.
Make sure that they touch the correct body part
mentioned.
D. Independent Practice:
Activity:
Group Game:
Draw the missing body parts.
Distribute manila paper with big drawing of a child
to each group. They will draw the missing body
parts.
Leaders of the group will identify the missing parts
that they completed.
IV. Evaluation:
Box the correct word that tells about the picture.
1. eyes - nose ears eyes
2. head - mouth legs arms
3. hips - chest forehead hips
4. abdomen back abdomen waist
5. fingers - toes elbow hand
V. Assignment:
Connect the body part to what each part can do.
1. eyes
a. smell the flower
b. touch the flower
c. see the flower
2. legs
a. hear the bells
b. run after a dog
c. taste the food
B. Presentation:
1. Show an enlarged picture of a child.
The picture shows the different parts of your
body. Teacher names each part as she points it.
You use some parts to help you move.
You use some parts to help you observe things.
You use your body parts to do many things.
C. Modeling:
Teach the game: Touch your part of the Body
Ex. Teacher says touch your feet.
Touch your nose, etc.
Teacher shows the pupils how the game is played.
D. Conceptualization:
Our body has different parts: head, shoulders, chest,
hips, legs, arms
LESSON PLAN IN ENGLISH
INTEGRATION OF MATH AND ARTS
SUBJECTS
3rd Rating
Week 5 Day 3
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
Name the parts of the body.
Act out what each body part can do
III. Subject Matter: Body Parts
Materials: sentence stem strips
D. Conceptualization:
What is the work of our eyes? legs? fingers?
Remember:
Each body part has an important work to do.
E. Guided Practice:
Game: Touch your_____.
Guide the children as they play the game.
Make sure that they touch the correct body part
mentioned.
D. Independent Practice:
Name the body part to use to:
taste the ice cream
see the colors of the rainbow
run fast
hang on a monkey bar
IV. Evaluation:
Get a picture of a body part and act out what it can
do.
ex. legs run
V. Assignment:
Draw the body parts that work together when you
eat.
IV. Procedure:
A. Activating Prior Knowledge:
What are the three main parts of the body?
B. Presentation:
1. Show pictures of a child doing different
activities like: eating, biking, running, writing
Ex. What body part helps this boy catch the ball?
C. Modeling:
Review the part of the body by using the sentence
stem:
This is my ____. I can ___.
These are my hands. I can clap.
This is my nose. I can smell flowers.
3rd Rating
Week 5 Day 4
Theme: Me and My Family
TARGET SKILLS:
Expressive Objectives:
Realize that we have body parts that can do many
things
Appreciate that singing songs and reciting rhymes
can be fun
Instructional Objectives:
Oral Language: Listen and share about self
Phonological Awareness: Recognize words that
rhyme
Listening Comprehension: Listen and share about
himself/herself. Follow directions.
Vocabulary and Grammar: Recognize, identify and
give examples of naming words
(body parts)
I. PRE-ASSESSMENT:
Conduct a game of Touch Your Body Part
Do it by pairs. Ex. Touch your chin.
II. Objectives:
Name the parts of the body
Identify uses of the body parts
Identify words that rhyme
D. Conceptualization:
What is the work of our eyes? legs? fingers?
Remember:
Each body part has an important work to do.
E. Guided Practice:
Name the body part that:
see the light
climb the ladder
scratch your back
IV. Evaluation:
Oral: Name the body parts shown.
ex. hands
V. Assignment:
Can you do these activities? Answer with Yes or No
1. Write your name on the board____
2. Comb your hair_____
3. Fix your table_____
4. Walk to the door___
5. Jump____
3rd Rating
Week 5 Day 5
D. Conceptualization:
How do we take care of our body?
E. Guided Practice:
Choose the pictures that show how to take care of
our body. Place them all in column A and those that
do not in column B.
IV. Evaluation:
Color the pictures that show how to take care of
the body.
V. Assignment
List the things you need to keep your body healthy.