Pagsusulit at Uri NG Pagsusulit

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Pagsusulit at Uri ng Pagsusulit

Bawat guro ay may kani-kaniyang mithiin, layunin, metodo, istratehiya at instruksyon


upang mapunan ang mga kinakailangan sa pagkatuto ng mga mag-aaral bilang sentro ng
karunungan. Isang paraan sa pagkamit ng tunguhin ay kailangang matutunan at matuklasan ng
guro ang iba’t ibang paraan sa pagtuturo dahil ito ang nagsisilbing daan sa pagkamit ng isang
tiyak na layunin.
Ang pagtuturo ay isang hamon, kaya nakataang sa balikat ng guro ang kahusayan ng
pagpapasiya sa pamaraang gagamitin na angkop sa bungang pagkatuto ng araling itinuturo. Ang
isang mabuting pamamaraan ng pagtuturo ay humahamon sa mga mag-aaral upang sila ay
maging aktibo at makiisa sa mga gawain.
Ang aralin hinggil sa pagsusulit at uri ng pagsusulit ay nabibigay tulong sa akin upang
mahasa ang aking aalaman hinggil sa pagbuo ng mga katanungan na tiyak kong magagamit
upang masukat ang kakayahan ng isang mag-aaral.
Makakatulong din ito upang lubusang malinang ang aking kakayahan na maging
mahusay at mabisang guro balang araw. Natutunan kong hindi basta-basta ang paggawa ng
pagsusulit sapagkat mayroong mga tuntunin na dapat sinusunod at ikonsedera. Isa kailangang
ikonsedera ng guro ay ang kakayahan ng kanyang mga mag-aaral. Ang bawat mag-aaral ay may
kanya-kanyang kakayahan kaya hindi maaring ibase sa isang uri lamang ng pagsusulit ang
gagawin.
Kung sakaling ako ay magiging isang guro balang araw, dapat ay gumamit ako ng iba’t
ibang uri ng pagsusulit nang sa ganun ay matiyak ko kung ako ba ay nagtagumpay sa mga
layuning nais kung makamit sa pagtutro ng isang aralin.

Dula-Dulaan

Napakakulay ng panitikang Pilipino at mahalagang pag-aralan ang panitikan ng ating


bansa. Isa sa mga halimbawa ng panitikang Pilipino ay ang dula-dulaan. Ito ay naglalarawan ng
mga damdamin at pananaw ng mga tao particular sa mga bahagi ng ating kasaysayan. Sa
pamamagitan ng dula, naipapakita at naipapahayag ng tao kung ano nga ba tunay ng sitwasyon o
pangyayaring nagaganap sa lipunan. Ang ganitong uri ng panitikan ay sumasalamin sa buhay ng
tao at ng mga nakapalibot sa kanya. Inaaking din nito ang lahat ng katangiang sa buhay gaya ng
tao at mga suliranin nito.
Mga Tanyag na Manunulat

Ang mga obrang likha ng ilan sa mga tanyag na manunulat ng panitikang Pilipino ay
nagpapakita ng pagpapahalaga n gating mga kababayan sa ating lahi. Sa pamamagitan ng
kanilang mga akda, tayo ay namulat sa katotohanan at natutung lumaban sa mga dayuhang
mananakop ng ating bansa.

Ang kanilang mga akda ay nagpapatunay lamang kung gaano kakulay ang yaman ang
panitikan ng bansa. Bilang isang guro, nagsilbing inspirasyon ang mga akda ng tanyag na mga
manunulat na lalo pang pagbutihan, paghusayan, ipagmalaki at ipamana ang ating panitikan sa
mga susunod pang henerasyon.

Modyul

Ang paggawa ng modyul ay isang uri ng pagtuturo-pagkatuto na naglalahad ng mga tiyak


na takdang gawain sa isang sistematikong paraan. Ito nagbibigay ng pagkakataon sa mga
estudyante na mag-aral sa kanyang sarili nang walang aklat na ginagamit. Maituturing na isang
alternatibong paraan ng paraan ng pasukat ng kakayahan ng mag-aaral ang paggamit ng modyul.
Aking natutunan, na ang paggamit ng modyul sa pagtuturo ay makakatulong upang
masolusyunan ang mga suliranin hinggil sa pagkatuto ng mga mag-aaral. Ito ay makakatugon sa
mga pangangailangan ng mag-aaral.

Multiple Intelligence

Bawat indibiduwal ay may kanya-kanyang kakayahan. Kaya’t naniniwala ako na ang


bawat isa ay kanya-kanyang talinong taglay. Ang pagsukat sa kakayahan o talino ng isang
indibiduwal ay hindi lamang nakabase sa resultang kanyang natamo sa papel at lapis na
pagsusulit, kundi sa pamamagitan ng kanyang natatanging kakayahan.

Bilang guro, hindi dapat na isinasara ang isipan sa ideya na kapag ang isang mag-aaral ay
nakakuha ng mababang marka sa pagsusulit siya ay maituturing nang bobo. Bagkus ay gamitin
mo ang kanilang kakayahan upang masukat at matamo mo ang minimithi mong layunin para sa
isang takdang paksa. Sa pamamagitan nito, tiyak na mapapahalagahan mo bilang guro ang
nanatanging kakayahan ng bawat mag-aaral.

Paghahanda ng Kagamitang Panturo

Ang mga paghahanda sa kagamitang maaring gamitin sa pagtuturo ay isang mahalagang


salik upang ikaw ay magtagumpay sa iyong mithiin bilang guro. Ang pagpili ng kagagamitan sa
pagtuturo ay napakalahaga sapagkat dito nakikita kung may kabuluhan nga ba ang mga
materyales na iyong pinili.

Ang Cone of Experience ni Edgar Dale, ay nagbibigay ng batayan sa atin bilang mga
guro kung ano nga ba ang mga kagamitang dapat at hindi dapat na gamitin. Akin ding natutunan
na angmga kagamitang panturo ay na gagamitin ay dapat akma sa paksang iyong ilalahad sa
klase.

Katangian ng Epektibong Guro

Ang paksang ito ay lubos na pumukaw sa aking interes. Ang isang guro o titser ay isang
tao na nagbibigay ng edukasyon para sa mga mag-aaral- bata, tinedyer at matatanda. Sa
kasalukuyan ang guro ay may mataas na kalagayan sa lipunan sapagka’t ang kabihasnan ay lubos
na umaasa sa paaralan. Ngayon ang guro’y lalong makapangyarihan sapagka’t siya’y lalong
handa, lalong marunong at lalong dalubhasa.

Ang guro ay may mahalagang papel sa pagtuturo at pag-aaral sila ang humuhubog sa
pagkatuto at pagkatao ng isang mag-aaral. Aking natutununan na bilang isang guro dapat ikaw
ay magsilbing mabuting ehemplo o halimbawa sa iyong mga mag-aaral. Mahalaga na maging
isang mabuting halimbawa ang isang guro sa kanyang mga estudyante. Makikita ng isang
estudyante na ikaw ay karapat-dapat na gayahin dahil sa magandang modelo bilang isang tao.
Mahalaga ding nabibigyan niya ng inspirasyon ang mga mag-aaral upang pag-ukulan ng pansin
ang mga paksang pag-aaralan. Nagbibigay pansin sa mga bagong paksang tinatalakay.Ang
pagkakaroon ng positibong pananaw ng isang guro ay mahalaga rin. Batid ng mga mag-aaral
kung ano ang nasa puso at isip ng kanilang guro. Kung negatibo ang kanilang guro sa mga
pananalita at pagkilos ay nararamdaman nila ito. Napakahalaga rin na ang guro ay may
kakayanang magsilbing inspirasyon sa kanyang mga mag-aaral. Higit sa lahat aking natutunan na
isang guro ay dapat taglay ang “limang M”: Matalino, Mapagmahal, Masayahin, Malikhain at
Makabago.

Mga Halimbawa ng Kagamitang Pagtuturo sa Wika at Panitikan

Sa paksang ito itinuturo kung ano ang mga maaring gawin o gamitin sa pagtuturo ng
wika at panitikan. Ang kahalagahan nito ay ang pigging tiyak at konreto ng mga instruksional na
kagamitan at pinagkunan. Sa pamamagitan nito, nalalaman ng guro kung anong kagamitan ang
angkop gamitin para sa paksang tatalakayin.

Banghay ng Pagtuturo

Ang banghay aralin ay nagsisilbing bibliya ng guro. Napakahalaga na mayroong banghay


aralin ang isang guro sapagkat nakakatulong ito upang mapadali ang pagtuturo, makakatipid sa
lakas at panahon, nagiging sistematiko ang pagtuturo, alam ng guro kung hanggang saan ang
dapat ituro at maihahanda ng guro ang angkop na kagamitan, teknik, pasilidad at iba pang
sanggunian na maaring magamit.

Aking natutunan na ang paggamit ng banghay sa pagtuturo ay makakatulong sa akin


upang magabayan ako ung ano ang dapat ituro sa mag-aaral.
Kahulugan ng Pagtatanong

Maituturing na isang sining ang pagtatanong. Natutunan ko na mahalaga ang pagtatanong


sapagkat dito naipakikita ng guro ang kaniyang istratehiya kung paano niya magaganyak ang
mga mag-aaral na lumahok o makibahagi sa isang talakayan. Katulad ng isang pagsusulit, ito ay
isang mabisang pagtataya sa mga kaalaman at kasanayang dapat matamo ng mga mag-aaral.

Natutunan kung rin kung bakit nga ba kailangang magtanong? Dahil sa araling ito
nalaman ko ang mga dahilan: nabibigyang pagkakataon ang magaaral na mag-isip ang
pagtatanong, mapukaw ang interes ng mag-aaral, upang malaman ang mga bahaging nahirapan
ang mag-aaral, upang matuklasan ang interes o kahinaan ng mag-aaral, upang malinang ang
kakayahan ng magaaral na magsuri at magsaayos o bumuo ng mga kagamitan o karanasan,
upang matulungan ang mga mag-aaral na iugnay ang natutunan sa sariling karanasan, upang
maipokus ang atensiyon ng mag-aaral sa mahahalagang puntos ng aralin at iayos ito sa lohikal na
pamamaraan, upang malinang, maliwanagan, maiayos, o mapalawak ang mga ideya hinggil
samga pagpapahalaga at pananaw, upang magsilbing isang paraan ng pagsasanay, upang
maipakita ang ugnayan, gaya ng sanhi at bunga, upang himukin ang mga mag-aaral na ilapat ang
mga konsepto sa tunay na buhay.

Sketch sa Panitikan

Ang paggamit sketch sa pagtuturo ng panitikan ay bago para sa nakakararami. Ito


karaniwang naratibo at mas maiksi pa kaysa sa maikling kwento. Inilalarawan lamang rito ang
impresyon ng tao o lugar.

Isa itong alternatibong paraan ng pagtatalakay ng isang paksa. Ang paggamit nito sa klase
ay makakatulong upang mas mapadali at mas maging detalyado ang pangyayari sa kwento.
Aking natutunan na mas maiingganyo ang mga mag-aaral na makinig at pakibahagi sa talakayan
ng aralin kung ang metodo at estratehiyang gagamitin ng guro ay kakaiba at nakakatawag ng
kanilang atensyon lalo na sa pagtuturo ng panitikan.
Puppetry

Ang puppet ay isang manika na may isang guwang ulo ng isang tao o hayop at isang
katawan ng tela; nilayon upang magkasya sa kamay at manipulahin sa mga daliri. Ito’y isang
maliit na pigura ng isang tao na pinatatakbo mula sa itaas na may mga string ng isang puppeteer.
Isang tao na kinokontrol ng iba at ginagamit upang gumawa ng hindi kanais-nais o hindi tapat na
mga gawain para sa ibang tao.

Ang isang papet ay isang bagay, na kadalasang kahawig ng isang tao, hayop o mythical figure,
na animated o manipulahin ng isang tao na tinatawag na isang puppeteer. Gumagamit ang
puppeteer ng mga paggalaw ng kanilang mga kamay, armas, o mga kontrol na aparato tulad ng
mga rod o mga string upang ilipat ang katawan, ulo, limbs, at sa ilang mga kaso ang bibig at
mata ng papet. Madalas na nagsasalita ang puppeteer sa tinig ng character ng papet, at
pagkatapos ay i-synchronize ang mga paggalaw ng bibig ng papet sa ito pasalitang bahagi. Ang
mga pagkilos, kilos at mga bahagi na sinasalita ng ginoo na may puppeteer ay kadalasang
ginagamit sa pagkukuwento. Ang pagpapasikat ay isang napaka-sinaunang anyo ng teatro na
itinatag noong ika-5 siglo BC sa Ancient Greece. Maraming iba't ibang uri ng puppets, at sila ay
ginawa mula sa isang malawak na hanay ng mga materyales, depende sa kanilang form at
nilalayon na paggamit. Saklaw nila mula sa napaka-simple sa konstruksiyon at operasyon sa
napaka-kumplikado.

Ang dalawang simpleng uri ng puppets ay ang puppet na daliri, na isang maliit na papet
na umaangkop sa isang daliri, at ang sock puppet, na nabuo at pinatatakbo sa pamamagitan ng
pagpasok ng kamay sa loob ng suntok, na may pagbubukas at pagsasara ng kamay simulating
kilusan ng "bibig" ng papet. Ang sock puppet ay isang uri ng papet na kamay, na kinokontrol na
gamit ang isang kamay na sumasakop sa loob ng papet at gumagalaw ang papet sa paligid. Ang
isang "live-hand puppet" ay katulad ng isang papet na kamay ngunit mas malaki at
nangangailangan ng dalawang puppeteer para sa bawat papet. Ang isang Marionette ay isang
mas kumplikadong uri ng papet na sinuspinde at kinokontrol ng maraming mga string na
konektado sa ulo, likod at limbs, at kung minsan ay isang gitnang baras na naka-attach sa control
bar na gaganapin mula sa itaas ng puppeteer.
Itinayo ang isang pamalo ng manika sa paligid ng isang gitnang baras na nakuha sa ulo. Ang
anino puppet ay isang cut-out figure na gaganapin sa pagitan ng isang pinagmulan ng liwanag at
isang translucent screen. Ang mga puppet ng Bunraku ay isang uri ng papet na kahoy na inukit
na Hapon. Ang dumadaloy ng ventriloquist ay isang porma ng tao na pinatatakbo ng kamay ng
isang ventriloquist na tagapalabas; ang tagapalabas ay gumagawa ng mga papet na boses na may
kaunti o walang kilusan ng kanyang bibig, na lumilikha ng ilusyon na ang papet ay buhay. Ang
mga karnabal puppets ay mga malalaking puppets, karaniwang mas malaki kaysa sa isang tao, na
idinisenyo upang maging bahagi ng isang malaking palabas o parada.

Kadalasang ginagamit ang mga puppet sa pagkukwento lalo na kung ang mga manonood
o tagapakinig ay pawing mga bata. Sa loob ng klase, ginagamit din ito ng guro bilang pang-aliw t
pangkuha ng atensyon ng mga mag-aaral.

Komiks Strip

Ang paggamit ng komiks strip ay isa ring paraan sa pagkuha ng atensyon ng mga mag-
aaral. Ang komiks strip isang pagkukwento sa paraang pa-komiks. Ang paggamit nito sa loob ng
klase ay makakatulong upang maging nakaka-aliw at nakakatuwa ang gagawing pagtatalakay ng
klase.

Magagamit ang komik strip lalo sa pagtuturo ng panitikan gaya ng maikling kwento,
nobela, alamat, epiko at anekdota. Aking natutunan, na kung gagamitin ito ng guro sa klase tiyak
na makikilahok ang mga mag-aaral. Hindi lamang sila maaliw kundi matuto pa sila.

Graphic Organizer

Ang graphic organizer ay malaking tulong lalo na sa pag-oorganisa ng aralin.


Makakatulong ito sa pagtatalakay ng isang aralin dahil Ang mga gamitng graphic organizer ay:
para mas madaling maubawaan ang isinusulat, mas maiintindihan ang binabasa, mas maayos
tignan ang pagsusulat. Sa loob ng klase, makakatulong ang paggamit nito dahil mas mapapadali
at mas nagiging detalyado ang paglalahad ng sa mga detalye ng paksa na gagamitin sa isang
aralin.
Mga Repleksyon sa
Filipino 308
Sining sa
Pagtatanong at
Ebalwasyon
Ipinasa kay:
G. Job D. Balungcas

Ipinasa ni:
Gng. Jael A. Anding

You might also like