Agham 3 Q3 W 4 DLL

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

School: Grade Level: III

GRADES 1 to 12 Teacher: Sir LIONELL G. DE SAGUN Learning Area: SCIENCE

DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 18-22, 2019 (Week 4) Quarter: 3RD QUARTER

Bilang ng Linggo (Week No.) WEEK 4 Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes

I.LAYUNIN (Objectives)
A.Pamantayang Pangnilalaman ( Content Ang mag-aaral ay magpapakita nang pag-unawa ng:
Standards) Galaw ng mga bagay

B.Pamantayan sa Pagganap (Performance Magagawa ng mag-aaral na mag-obserba o magmasid, mailarawan, at magsiyasat/ magsaliksik ng posisyon at galaw ng mga bagay sa kapaligiran.
Standards)

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Nailalarawan ang paraan ng Nakikilala ang Nakikilala ang gamit ng Nakikilala ang wastong paraan Nakikilala ang mga bagay na
Competencies) pagpapahaba (stretch) at pinanggalingan ng liwanag liwanag. ng paggamit ng liwanag. pinagmumulan ng init.
pagpapaiksi (compress) ng S3FE-IIIg-h-4 Nauuri S#FE-III-ij.3 S3FE-III-ij-3.1 S3FE-III-ij-3.2
mga bagay ang liwanag-natural (TUnay
S3FE-IIIe-f-3.3 o Likas) o artificial (d-tunay
Nakapagbibigay ng mga )
bagay na napapahaba at S3FE-III-h-4.1
napapaliit/napapaiksi
S3FE-IIIe-f-3.4
II.NILALAMAN (Content) Aralin 3.1:Pagpapahaba Kabanata 2 Liwanag at Init Aralin 2. Gamit ng Aralin 3: Kaligtasan sa Aralin 4: Pinanggalingan/
(Stretch) at Aralin 1. Pinagmulan ng Liwanag Paggamit ng Liwanag Pinagmulan ng Init
Pagpapliit/Pagpapaiksi Liwanag
(Compress) ng mga Bagay
III. KAGAMITANG PANTURO (Learning Resources)
A.Sanggunian (References)
1.Mga pahina sa Gabay ng Guro (Teacher’s Guide TM p.147 TM p. 148 TM p. 149 TM p. 150 TM p. 151
Pages)
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral (Learner’s KM pp.127-128 KM pp. 129-130 KM pp.121-132 KM pp.132-133 KM pp. 133-134
Materials Pages)
3. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Agham 3 Curriculum Guide Agham 3 Curriculum Guide Agham 3 curriculum Agham 3 Curriculum Guide Agham 3 Curriculum Guide
Resource (Additional Materials from Learning Resources (LR)
Guide
Portal)
4. Internet Info site https://www.youtube.co http://en.paperblog.com/uv-
m/watch?v=XD7thJVRKm protection-for-your-eyes-
Q everything-you-need-to-know-
1298258/
http://www.bananaboat.com.a
u/sun-facts/what-are-uv-rays/

B.Iba pang Kagamitang Panturo (Other Learning Metrong panukat, garter, Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation Powerpoint Presentation
Resources) Iba’t ibang kulay ng
goma/lastiko
IV.PAMAMARAAN (Procedures)
A.Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula Balik-aral: Paano mo mo Pagwawasto ng Takdang- Pagwawasto ng takdang- Pagwawasto ng Takdang- Pagwawasto ng Takdang-
ng aralin (Review Previous Lessons) ilalarawan ang paggalaw ng aralin. aralin Aralin. aralin
isang bagay? Balik-aral: Balik-aral Balik-aral: Balik-aral
Paano napapahaba at Anu-ano ang mga uri ng Ano ang gamit ng liwanag? Kailan nakakasama ang init ng
napapaiksi ang isang bagay? liwanag? araw?
Bakit mahalaga ang
liwanag ?

B. Paghahabi sa layunin ng aralin (Establishing Maari bang mapahaba o Anu-ano ang mga Ano kaya ang gamit ng Maari bang makasama sa atin Ano ang pinagmumulan ng
purpose for the Lesson) mabanat ang isang bagay? pinagmumulan ng liwanag? liwanag? ang liwanag? init sa mundo?
Maari din bang
mapaliit/mapaiksi ito?

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong Ipalabas ang mga Ituon ang pansin sa KM pp. Ipagawa ang gawain sa p. Ituon ang pansin ng mga bata Isagawa ang Indibidwal na
aralin (Presenting examples /instances of the new kagamitang ipinadala. 129-130. 131 sa KM pp. 132-133 . Ipagawa Gawain sa KM pp. 132-133
lessons) Hayang magbigay ang mga Anu-anong bagay ang Ipasagot ang mga tanong ito sa knila ng Indibidwal.
bata ng tanong kung ano nakalarawan ? sa ibaba.
ang maaring gawin sa
mgabagay na ito.
Sa D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Talakayin ang mga Ipasagawa ang Gawain ng Talakayin ang mga Talakayin ang mga sagot ng Talakayin ang mga sagot ng
paglalahad ng bagong kasanayan #1 (Discussing pamamaraan para sa Indibidwal. isinagot ng bata sa mga mga bata. Itanong: Ano ang bata
new concepts and practicing new skills #1. Gawain. tanong sa p. 131 pakiramdam kung may suot
KM p. 128 na sunglasses kapag mainit
ang panahon?
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Talakayin kung paano nila Talakayin ang mga isinagot Ipasagawa ng Indibidwal Ano ang negatibong epekto Maliban sa mga nasagutang
paglalahad ng bagong kasanayan #2 (Discussing maisasagawa nang aayos ng mga bata sa KM pp. 129- ang gawain sa p. 132 ng sobrang init araw sa tao, pinagmumulan ng init ,
new concepts & practicing new slills #2) ang mga pamamraan sa 130 hayop at halaman? mayroon pa bang iba?
pangkatang gawain.
F. Paglinang sa Kabihasaan (Tungo sa Formative Talakayin at pasagutan ang Pangkatang Gawain Talakayin ang mga sagot Anong uri ng radiation Bakit mahalaga ang init sa tao,
Assesment 3) mga tanong sa KM p 128- Gawin ang Gawain sa pp. ng bata sa mga tanong sa mayron ang araw? UVA, UVB hayop at halaman?
Developing Mastery (Leads to Formative 129 130-132 p. 132 at UVC
Assesment 3)
G. Paglalapat ng aralin sa pang araw-araw na Paano napahahaba at Isipin: Bakit mahalaga ang Ano ang liwanag na Masdan ang ilustrasyon o Anu-anong mga kasangkapan
buhay (Finding Practical Applications of concepts napapaiksi ang goma ng liwanag at init sa tao, hayop makikita sa ilalim ng paglalarawan kung paano sa tahanan ang nagbibigay ng
and skills in daily living) bisekleta? at halaman? dagat? Naabot ba ng nakakapasok ang ultraviolet init? Ipasabi ang mga ito.
araw ang kailaliman o light A at B sa mata. Anu-ano
pusod ng dagat? a ng mga paraan upang
Ipaliwanag: maging ligtas tayo sa pinsala
Ang bioluminescence ay ng liwanag.
artificial na liwanag na
nagmumula sa kemikal na
luciferin at ang
katalismong lusiferase na
nahahalo sa oksehina
atnagiging oxyluciferin
nagbibigay ng liwanag sa
katawan ng mga hayop
gaya ng mga isda sa ilalim
ng dagat kung saan hindi
naabot ng liwanag ng Mga epekto nito:
araw.Ito ay babala sa Ang UVA( ultraviolet –Aging)
ibang isda na lumayo sa ay mapanganib sa balat na
kanila. Minsan naman ito nagpapakulubot nito at
ay camouflage o maaring magkaroon ng kanser
pagpapanggap na sa balat.
magmuka silang liwanag Ang UVB (ultraviolet –
ng buwan kung nasa Burning) naman ay
mababaw na bahagi ng napakapangib na nagdudulot
tubig. Ang mga isdang ito ng pagkasunog ng balat
ay animo mga ilaw sa (sunburn) at katarata sa mata
madilim na at nakakaapekto ng ating
immune system o sistemang
nagbibigay sa atin ng
proteksyon sa mga sakit.
Ang UVC ay hindi
nakakarating sa atin dahil
napakamapanganib nito sa
mga nilalang sa mundo gaya
ng tao kaya pinipigilan ng
atmospera (Ozone Layer).

H. Paglalahat ng Aralin (Making Generalizations & Paano napapahaba o Anu-ano ang mga Anu-ano ang gamit ng Anu-ano ang iba pang Anu-ano ang mga bagay na
Abstractions about the lessons) napapaiksi ang bagay? pinagkukunan ng liwanag? liwanag? pinagkukunan ng liwanang? nagbibigay o pinagkukuhanan
Ang goma at garter ay Ang natural o likas na Ang liwanag ay maraming Ang araw ang enerhiyang ng init?
napahahaba kung hahatakin liwanag ay hindi gawa ng pakinabang sa tao, hayop ginagamit ng mga halaman s
o babanatin ito. Napapaiksi tao gaya ng araw, buwan at halaman. Ang liwanag apaggawa ng pagkain sa Ang araw ang pinagmumulan
naman kung papakawalan o samantalang ang artificial mula sa araw na isang pamamgitan ng ng liwanag at init sa mundo.
hahayaan sa likas na ayos na liwanag ay gawa ng tao likas o natural na liwanag photosynthesis. Ang init nito ay ginagamit ng
nito. gaya ng plaslayt at bumbilya ang nagbibigay sa atin ng May mga liwanag na lahat ng namumuhay dito.
liwanag upang makita ng artipisyal na mahalagang May mga pinagkukunan din
tao at hayop ang lahat ng pinagkukunang liwanag gaya ng init mula sa artipisyal na
bagay sa kapaligiran. ng ilaw trapiko para s mga bagay gaya ng kalan,
Dahil dito nagagawa ng akaayusan ng mga sasakyan uling at siga.
tao ang kanyang gawain o sa ating mga kalsada.Parola
trabaho at paglilibang para gabayan ang mga barko
gaya ng paglalaro. Ito rin at iba pang sasakyang
ang nagbibigay ng pandagat.
enerhiya upang
makalikha ng pagkain ang
mga halaman sa
prosesong
photosynthesis.
I.Pagtataya ng Aralin (Evaluating Learning) Pagtataya Pagtataya Isulat ang Oo kung gamit Isulat ang Tama kung gawaing Piliin sa kahon at Tukuyin ang
Sagutin ng Oo o Hindi ang Isulat ang NL kung likas o ng liwanag at Hindi kung pagkaligtasan laban mga bagay na nagbibigay init.
mga tanong. natural na liwanag at AP hindi ito gamit ng sa pinsala ng liwanag at Mali Piliin sa kahon ang wastong
_____1. Ang garter ay kung artipisyal na liwanag. liwanag. kung hindi. sagot.
napapahaba. ________1. Ilaw ng _______1. Ang ilaw ng ______1. Magsuot ng de-
_____2. Ang braso ng tao ay alitaptap sasakyan ang nagbibigay kulay na salamin. Microwave
napapaiksi. ________2. kandila liwanag sa daraanan nito. ______2. Magpayong kung oven
_____3. Ang goma ay ________3. Plaslayt _______2. Pumapasok matindi ang liwanag. plantsa
napapahaba. ________4. Buwan ang liwanag sa mata ______3. Tumitig ng diretso Uling
_____4. Ang lobo ay ________5. Araw upang makita natin ang sa araw. Panggaton
napapaiksi. mga bagay. ______4. Gumamit ng
g
_____5. Ang sinulid ay _______3. Ang liwanag katamtamang liwanag ng ilaw 1.
Bumbilya
napapahaba. ng bumbilya ay sa pagbabasa.
tumutulong upang ______5. Magbasa sa madilim
mapisa ang mga itlog sa na bahagi ng bahay.
artipisyal na 2.
pamamaraan.
_______4. Ang liwanag
ay nagpapaganda ng
buhok ng tao. 3.
_______5. Ang liwanag
ng laser ang ginagamit sa
pag-opera ng mata at
bato sa bato (kidney).
4.

5.
J. Karagdagang gawain para satakdang-aralin at Magdala ng mga larawan ng Takdang-Aralin Magsaliksik at alamin ang Magdikit sa kuwaderno ng Magdikit ng mga larawan ng
remediation (Additional activities for application pinagkukuhanan ng liwanag Magdala ng tennis racket at iba pang gamit ng Agham ng mga larawan ng pinagkukunan ng init.
or remediation) o ilaw. Tukuyin ang mga ito. bola nito, magdala rin ng liwanag. bagay na nagbibigay ng init o Ilarawan ang mga bagay na
mga larawan na nagpapakita pinagmumulan nito. ito.
sa gamit ng liwanag/init. Ilarawan ang mga ito.
V.MGA TALA (Remarks)

VI. PAGNINILAY (Reflection)


A.Bilangng mag-aaralnanakakuhang 80% sapagtataya (No.of
learners who earned 80% in the evaluation)
B. Blgng mag-aaralnanangangailanganngiba pang gawain para
sa remediation (No.of learners who requires additional acts.for
remediation who scored below 80%)
C. Nakatulongbaang remedial? Bilangng mag-
aaralnanakaunawasaaralin? (Did the remedial lessons work?
No.of learners who caught up with the lessons)
D. Bilangngmga mag-aaralnamagpatuloysa remediation? (No.of
learners who continue to require remediation)
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo nakatulong ng Strategies used that work
well:
lubos? Paano ito nakatulong? Strategies used that work ___ Group collaboration
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
well: ___ Games
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration
___ Group collaboration ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Games ___ Games ___ Games
___ Games ___ Answering preliminary
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Solving Puzzles/Jigsaw activities/exercises
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary
___ Answering preliminary ___ Carousel
activities/exercises activities/exercises activities/exercises
activities/exercises ___ Diads
___ Carousel ___ Carousel ___ Carousel
___ Carousel ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Diads ___ Diads ___ Diads
___ Diads ___ Rereading of
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Think-Pair-Share (TPS) Paragraphs/
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/
___ Rereading of Paragraphs/ Poems/Stories
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
Poems/Stories ___ Differentiated
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction
___ Differentiated Instruction Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Discovery Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method
Why? Why? Why?
Why? Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Complete IMs ___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials
___ Availability of Materials ___ Availability of
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn
___ Pupils’ eagerness to learn Materials
___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s ___ Group member’s
___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to
in Cooperation in Cooperation in
Cooperation in learn
doing their tasks doing their tasks doing their tasks
doing their tasks ___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks
F. Anong suliranin ang aking naranasan na __ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
__ Bullying among pupils
__ Pupils’ behavior/attitude
solusyunan sa tulong ng aking punungguro at __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs __ Colorful IMs
superbisor? __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology __ Unavailable Technology
Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD) Equipment (AVR/LCD)
__ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/ __ Science/ Computer/
Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab Internet Lab
__ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical works __ Additional Clerical
Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: Planned Innovations: works
__ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos __ Localized Videos Planned Innovations:
__ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Making big books from __ Localized Videos
views of the locality views of the locality views of the locality views of the locality __ Making big books from
__ Recycling of plastics to be used __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be __ Recycling of plastics to be views of the locality
as Instructional Materials used as Instructional Materials used as Instructional used as Instructional Materials __ Recycling of plastics to
__ local poetical composition __ local poetical composition Materials __ local poetical composition be used as Instructional
__ local poetical composition Materials
__ local poetical
composition
The lesson have successfully
delivered due to:
___ pupils’ eagerness to
The lesson have successfully
The lesson have successfully The lesson have successfully The lesson have successfully learn
delivered due to:
delivered due to: delivered due to: delivered due to: ___ complete/varied IMs
___ pupils’ eagerness to learn
___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ pupils’ eagerness to learn ___ uncomplicated lesson
___ complete/varied IMs
___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ complete/varied IMs ___ worksheets
___ uncomplicated lesson
___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ uncomplicated lesson ___ varied activity sheets
___ worksheets
___ worksheets ___ worksheets ___ worksheets Strategies used that work
___ varied activity sheets
___ varied activity sheets ___ varied activity sheets ___ varied activity sheets well:
Strategies used that work
Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: ___ Group collaboration
well:
___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Group collaboration ___ Games
___ Group collaboration
___ Games ___ Games ___ Games ___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Games
___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Solving Puzzles/Jigsaw ___ Answering preliminary
___ Solving Puzzles/Jigsaw
___ Answering preliminary ___ Answering preliminary ___ Answering preliminary activities/exercises
___ Answering preliminary
activities/exercises activities/exercises activities/exercises ___ Carousel
activities/exercises
H. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na ___ Carousel
___ Diads
___ Carousel
___ Diads
___ Carousel
___ Carousel
___ Diads
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS)
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro? ___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Diads
___ Think-Pair-Share (TPS) ___ Rereading of
___ Think-Pair-Share (TPS)
___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ ___ Rereading of Paragraphs/ Paragraphs/
___ Rereading of Paragraphs/
Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories Poems/Stories
Poems/Stories
___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated Instruction ___ Differentiated
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama ___ Role Playing/Drama Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why? Why? Why? ___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs ___ Complete IMs ___ Complete IMs Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Availability of Materials ___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s Cooperation ___ Group member’s ___ Group member’s Materials
___ Group member’s
in Cooperation in Cooperation in ___ Pupils’ eagerness to
Cooperation in
doing their tasks doing their tasks doing their tasks learn
doing their tasks
___ Group member’s
Cooperation in
doing their tasks

You might also like