Cot Demo Plan

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

Republic of the Philippines

Department of Education
Region IV-B MIMAROPA
DIVISION OF ORIENTAL MINDORO
TALIPANAN MANGYAN SCHOOL

Lesson Plan in Mother Tongue 3

Name of Teacher: MARIA CRISTINA L. UMALI

Date: March 08, 2021

Subject: Mother Tongue

Grade & Section: III-Masipag

Quarter: Third Quarter

I. LAYUNIN:
Sa katapusan ng aralin ang mga bata ay inaasahang:
1. Nabibigyang kahulugan ang larawang grap o pictograph batay sa binigay
na simbolo. (MT3SS-IIIa-c-5.
2. PAKSANG ARALIN
Paksa: Pagbibigay kahulugan sa pictograph
Integrasyon:
AralingPanlipunan: Ang mga Katutubong Larong Pilipino ay Tumbang Preso, LuksongTinik,
Taguan, Palosebo, Sipa at HampasPalayok
ESP: Pagpapahalaga sa mga kaugalian at kulturang Pilipino
Sanggunian: LM pp. 209-211
TG pp. 123-124
Kagamitan: Projector, laptop, manila paper, pandikit, pentel pen, mgalarawan, cut-out, at flash
cards
II. PAMAMARAAN
1. Panimulang Gawain
a. Review
Balik- aralan ang nakaraang leksiyon, ang mga bahagi ng pahayagan

b. Pagganyak

Pangkatang Gawain: Pagbuong puzzle (larongPinoy)


Luksong Tinik Taguan
Luksong Baka Tumbang Preso
Panuto: Sa loob ng 2 minuto, buoin ang larawan na nasa loob ng envelop. Pagkatapos ay
idikit ang nabuong larawan sa cartolina sabihin ng grupo ang pangalan ng laro na nabuo
nila. Isagawa ang bawat grupo ang nabuong larong Pinoy.
- Anong larong Pinoy ang nabuo ninyo?
Anong larong Pinoy ang lagi ninyong nilalaro? Bakit?
Sa inyongpalagay, dapat bang ipagpatuloy ng mga bata ang paglalaro ng larong Pinoy?
Bakit?
ESP- Dapat nating ipagpatuloy ang paglalaro ngmga larong Pinoy bilang pagpapahalaga sa mga
kaugalian at kulturang Pilipino.

b.Paglalahad -Basahin ang Kwento

a. Bago Bumasa
Paghahawan ng balakid:
Nakaramdam -
Nakakabagot -
Nakakaaliw–
Ngayon ay may babasahin tayong kwento. Ang pamagat ng kwento ay
“ Masayang Paglalaro ng Larong Pinoy”
Ano ang gusto ninyong malaman sa kwento?
b. PagtakdangPamantayan:
Ano- ano ang gagawin habang kayo ay nagbabasa ?
Handa na ba ang lahat?
c. Pagbabasa ng mga bata

Masayang Paglalaro ng Larong Pinoy


Akda ni Blesilda A. Tamoro
Isinama si Zian ng kanyang ina sa bahay ng kanilang kamag-anak. Noong
una ay ayaw nitong sumama dahil nahihiya siya sa mga pinsan niya. Iniisip ng
kanyang anak na nakatira ang kanilang kamag-anak sa malayong lugar. Ngunit
kailangan niya itong samahan.
Noong unang araw pa lamang ay nakaramdam na si Zian ng inip dahil wala
siyang makalaro at malarong cellphone(CP). Hindi kasi pinadala ng kaniyang ina
ang CP dahil baka maiwala niya ito sa byahe. Wala ring computer shop sa lugar
na kanilang pinuntahan. Nakakabagot talaga.
Ngunit kinabukasan, habang pinagmamasdan niya ang buong paligid.
Nakita niya ang kanyang mga pinsan at iba pang bata na masayang
naghahabulan. Ang kanyang mga pinsan ay mayroong pinatutumbang lata gamit
ang tsinelas.
Ang mga batang babae naman ay naglalaro ng piko. Ang iba pang mga
lalaki ay naglalaro ng sipa sa ibang pwesto naman ng bakuran. Nakita niya ang
mga batang tuwang-tuwa sa paglalaro ng patintero. Naisipan niyang sumali sa
kanila.
Nawala ang lungkot at pagkabagot sa labis niyang tuwa sa pagsali sa mga
bata. Nakakaaliw talaga ang larong Pinoy. Masaya niya itong ikinuwento sa
kanyang butihing ina pagkauwi sa kanilang tahanan

d. Pagtalakay :

1. Ano ang pamagat ng kuwento?


2. Sino ang bata sa kuwento?
3. Paano nawala ang pagkabagot ni Zian?
4. Ano- anong larong Pinoy ang nilalaro ng mga bata?
5. Alin sa mga larong Pinoy ang madalas mo nang nilalaro kasama ng iyong
mga kaibigan?
6. Bakit dapat pahalagahan ang mga larong Pinoy?
AralingPanlipunan:
Anong larong Pinoy ang nabanggit sa kwento
Maliban sa nabanggit sa kwento ano-ano pa ang mga larong tatak Pilipino?
Ang pictograp ay isang uri ng grap na gumagamit ng larawan o simbolo upang maglahad ng
impormasyon.

Pag –aralan ang pictograph sa ibaba. Ano- anong impormasyon ang


nakasaad dito? Sagutin ang mga tanong.

1. Ano ang pamagat ng pictograph?


2. Ilang bata ang kumakatawan sa bawat isang larawan sa pictograph?
3. Gaano karaming bata ang gustong maglaro ng patintero?
4. Paghambingin ang bilang ng may gustong maglaro ng sipa at piko?
5. Ano ang pictograp at ang mga bahagi nito? Paano babasahin ito?

-Ang pictograp ay isang uri ng grap na gumagamit ng larawan o simbolo upang maglahad ng
impormasyon. Ito ay may pamagat, label at legend.

5. Pagsasanay
(Pangkatin ang klase pumili ng lider ang bawat pangkat.)
Ano ang dapat tandaan sa pagsagawa ng pangkatagawain?
Bigyan ang bawat pangkat ng pictograp at pag-aralan ito at sagutin ang mga tanong tungkol
nito.
Pangkatang Gawain:
Pag-uulat ng bawat pangkat.

I.UNANG PANGKAT : Lagyan ng tamang bilang ng simbolo ang bawat pangalan ng


prutas na nsa kaliwa ng pictograp. Sagutin ang mga tanong sa ibaba.
II. Ikalawang Pangkat

8 boto

Tungkol saan ang pictograp?


Ano ang ginagamit sa pagrerepresenta sa pictograp?
Ano ang katumbas ng isang lapis?
Anong asignatura ang hindi paborito ng III Narra?

III. Ikatlong Pangkat

5. Paglalahat
Ano ang pictograp?
Ano-ano ang paraan ng pagbasa ng pictograp? Tingnan ang pamagat nito, tingnan ang label
nito, alamin ang simbolo o legend nito.

6.Paglalapat

Pag-aralan ang pictograp. Pagkatapos sagutan ang mga tanong sa ibaba.Piliin ang titik ng
tamang sagot. ( HYPERLINK)
1. Tungkol saan ang pictograp?

a. Mga Prutas ni Patrick

b. Mga Araw sa Isang Lingo

c. Mga Bote ni Patrick

d. Mga Bola ni Patrick

2. Ilan ang katumbas ng isang bote?

a. 20 b. 10 c.5 d. 30

3. Anong araw ang may pinakamaraming bote na nakolekta ni Patrik?

a. Martes b. Biyernes c. Huwebes d. Lunes

4. Anong araw ang may pinakaunting bote na nakolekta ni Patrick?

a. Martes b. Myerkules c. Lunes d. Huwebes

5. Ilang bote ang nakolekta ni Patrik sa loob ng limang araw?

a. 170 b. 180 c. 175 d. 160


IV. Pagtataya

I.Panuto:Pag-aralan ang pictograp at sagutin ang kasunod na tanong.Isulat ang letra ng tamang
sagot.

Mga Araw ng Bilang ng mga taong lumahok sa


pagtatanim pagtatanim
Hunyo 3
(Huwebes)
Hunyo 4
(Biyernes)
Hunyo 5
(Sabado)
Hunyo 6
(Linggo)
Hunyo 7
(Lunes)
Simbolo = 10 bilang ng tao na lumahok sa
pagtatanim

______ 1.Tungkol saan ang pictograph?

a. Bilang ng tao na lumahok sa pagtatanim?


b. Bilang ng tao na tumulong sa biktima ng kalamidad?
c. Bilang ng puno na itinanim sa bawat araw.?
d. Bilang ng araw sa loob ng isang lingo.?

_____2. Kung ang araw ng Sabado ang pinakamaraming lumahok sa pagtatanim ano
ng araw ang pinakakaunti ang lumahok?
A. Hunyo 4 (Biyernes)
B. Hunyo 3 (Huwebes)
C. Hunyo 4 ( Lunes)
D. Hunyo 6 ( Linggo)

_____ 3. Ilang tao ang katumbas ng isang ?


A. 10
B. 20
C. 5
. D. 15
_____ 4. Ilan ang bilang ng taong tumulong magtanim noong Huwebes kumpara noong
Lunes?
a. 20
b. 10
c. 5
d, 30

_____ 5 Sa iyong palagay, bakit noong araw ng Sabado may pinakamaraming puno
ang itinanim?
a, Ang mga kalahok ay walang pasok sa paaralan at opisina.

b. Ang mga kalahok ay makatatanggap ng malaking sahod kung


Sabado.
c. Ang araw ng Sabado ay araw ng paglahok.

Prepared:

MARIA CRISTINA L. UMALI


Teacher III

Noted:

MARIZEL V. AXALAN
Principal I
FORMATIVE TEST
MOTHER TONGUE
QUARTER 3
Pangalan:______________________________________Score:_____________
Baitang/Seksyon:___________________________

I.Panuto:Pag-aralan ang pictograp at sagutin ang kasunod na tanong.Isulat ang letra


ng tamang sagot.

Mga Itinanim na Puno ng mga Barangay 1.


2.
Barangay Bilang ng punong itinanim 3.
4.
5.
Tinajeros
6.
7.
Acacia
8.
9.
Potrero 10.
11.
Tugatog 12.
13.
Catmon

Simbolo = 10

_____1. Kung ang Catmon ang pinakakakaunting itinanim na puno aling barangay ang
pinakamaraming naitanim na puno ?
A. Acacia
B. Potrero
C. Tugatog
D. Catmon

_____ 2. Ilang puno ang katumbas ng isang ?


A. 10
B. 20
C. 5
. D. 15

_____ 3. Anong barangay ang may magkatulad ng bilang ng itinanim na puno?


A. Tinajeros at Acacia
B. Acacia at Tugatog
C. Catmon at Acacia
D.. Potrero at Tinajeros

_____ 4. Ilang puno ang naitanim ng barangay Tinajeros at Catmon?


A.120
B. 130
C. 140
D. 160

_____ 5. Ilan lahat ang punong naitanim ng anim na barangay barangay?


A. 340
B. 320
C. 300
D.360

_______________________________
Lagda ng Magulang

You might also like