For Demo LP

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Mataas na Paaralan ng D.Q.

Liwag National High School


Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Araling Panlipunan
Para sa Ika – Sampung Baitang

Ika – 20 ng Pebrero, 2019


I. Layunin
a. Pamantayan sa Pangnilalaman: Ang mga mag – aaral ay may pag unawa sa kahalagahan ng
pagkamamamayan at pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng pamayanan at
bansang maunlad, mapayapa at may pagkakaisa.
b. Pamantayan sa Pagganap: Ang mga mag – aaral ay nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng
pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at politikal ng mga mamamayan sa kanilang sariling pamayanan.
c. Pamantayan sa Pagkatuto: AP10MKP – IV–6

d. Tiyak na Layunin
Sa pagtatapos ng animnapung (60) minuto, ang mga mag – aaral ay inaasahang:
1. Naipaliliwanag ang kaugnayan ng ating karapatan sa ating pagiging mamamayan.
2. Nauunawaan ang wastong gamit ng ating mga karapatan para sa ikabubuti ng ating bayan.
3. Nakasasagot ng mga katanungan base sa paksang tinalakay sa pamamagitan n isang sanaysay.

II. Nilalaman
Paksa: Ang mga Karapatang Pantao at ang Pagkamamamayan
Sanggunian: Isyu at Hamong Panlipunan pp. 390-393
Kagamitan: Yeso, Pisara, Pantulong Biswal, kartolina, pentouch, manila paper
Integrasyon: ESP, Filipino

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag – aaral
1. Panimulang Gawain
2. Panalangin
3. Pagbati
Magandang hapon Klass! Magandang hapon din po!
4. Pagtala ng Lumiban
Group Leader may lumiban ba sa inyong pangkat?
Pangkat 1. Wala po sa Pangkat 1.
Pangkat 2. Wala po sa Pangkat 2.
Pangkat 3. Wala po sa Pangkat 3.
Pangkat 4. Wala po sa Pangkat 4.
Pangkat 5. Wala po sa Pangkat 5.

5. Balik – aral
Bago natin pormal na simulan ang ating panibagong aralin Tungkol po sa karapatang pambata.
ay magbalik – aral muna tayo, tungkol saan nga ang
tinalakay natin?

Okay, tama!
Kung inyo ngang naunawaan ang ating leksyon magbigay
nga kayo ng inyong mga karapatan? Ma’am, karapatan po naming maglibang, maglaro,
mabigyan ng maayos na tirahan, karapatang magkaroon
ng sapat na edukasyon at higit sa lahat ay magkaroon ng
Okay, magaling! Dahil lubos nyo nang naunawaan ang sariling pangalan.
karapatang pambata akin nang sisimulan ang ating paksa
sa pamamagitan ng paunang Gawain.

6. Pagganyak
Gawain #1: “Jumbled words”
Hahatiin ng guro ang klase sa apat na pangkat.
Magbibigay ang guro ng pangungusap na mayroong
ginulong letra. Kailangan muna nila itong buuin upang
makuha ang punto ng pangungusap at pagkatapos ay
magbibigay sila ng paliwanag ukol dito. Mayroon lamang
silang dalawang minuto para buuin at tatlong minuto
para sa pag–uulat.
Pangkat 1
Ang wastong paggamit ng ngtaapakra opanat ay susi sa
pulingan amayal.

Ang wastong paggamit ng karapatang pantao ay susi sa


Pangkat 2 lipunang malaya.
Karapatang pantao at amamnayamkagap ay
nanyuksitopre, toipesre at ngaigal.  Bilang isang mamamayan po mahalaga ang mga
karapatan upang magkaroon ng kamalayan at
malayang tayong kumilos sa ating lipunan.

Karapatang pantao at pagkamamamayan ay


Pangkat 3 proteksiyunan, irespeto at igalang.
Magbigay amaknayal upang karapatang pantao ay  Bilang isang mamamayan, nararapat po nating
anraptukaisama. irespeto ang iba, igalang at proteksiyunan ang
karapatan upang maging ligtas tayo sa
panyuyurak ng iba.

Magbigay kamalayan upang karapatang pantao ay


Pangkat 4 maisakatuparan.
angp–ubaaso ay aksyonan upang timamak ng  Ako bilang mamamayan ng bansa nais kong
amamamnay ang ginhawang dulot ng tapanarak. ipamulat pa ang mga karapatan lalo na sa mga
kabataan at magbigay adbokasiya na
Pamprosesong Tanong: makapagpapaunlad sa ating mga karapatan.
Ano ang kaugnayan ng ng nabuo niyong pangngusap sa
salitang pagkamamayan? Pang–aabuso ay aksyonan upang makamit ng
mamamayan ang ginhawang dulot ng karapatan.
Base sa inyong paunang gawain may ideya na ba kayo  Sa panahon po natin ngayon, nararapat lamang
kung anong tatalakayin natin ngayon? po na aksyonan natin ang pang–aabuso maging
ang paglabag sa mga karapatan.
Magaling!

g. Paghahawan ng balakid Ang tatalakayin po natin ngayon ay tungkol sa mga


Militance– mapanlaban o matapang; kayang magtanggol Karapatang Pantao at ang Pagkamamamayan.
ng karapatang pantao.

h. Paglalahad ng layunin
Ang mga layunin natin sa paksang ito ay ang mga
sumusunod:
1. Na Naipaliliwanag ang kaugnayan ng ating
karapatan sa ating pagiging mamamayan.
2. Nauunawaan ang wastong gamit ng ating mga
karapatan para sa ikabubuti ng ating bayan.
3. Nakasasagot ng mga katanungan base sa paksang
tinalakay sa pamamagitan n isang sanaysay.

i. Paglinang na Gawain
Gawain #2: “Debate”
Hahatiin ng guro ang klase sa dalawang grupo.
Magkakaroon ng debate ang klase at ipagtatanggol ng
dalawang grupo ang kanilang panig. Mayroon lamang
silang walong minuto para pagtalunan ito.

(Igigilid ng mga bata ang kanilang mga upuan)


Bilang ito na rin ang ating usapan tumungo tayo sa
napapanahong isyu ngayon. Nais kong sagutin at
ipagtanggol ng bawat panig ang paksang:
“Dapat ba o hindi dapat na tumakbong Presidente si
Senator Grace Poe gayong siya ay hindi mamamayan ng
ating bansa?”

j. Panlinang na Aralin
Ang mamamayan ay may ibat’ ibang antas ng kamalayan
sa pag–unawa at pagsasakatuparan ng kanilang mga
karapatang pantao ito ay hango sa “FACILITATOR’S
MANUAL ON HUMAN RIGHTS EDUCATION (2003)”

ANTAS 1 Pagpapaubaya at pagkakaila

Walang pasubaling pagpapaubaya sa mga paglabag


ng karapatang pantao.

ANTAS 2 Kawalan ng Pagkilos at Interes

May limitadong kaalaman tungkol sa mga karapatang


pantao ngunit may pagtanggi o kawalan ng interes na
igiit ang mga karapatang ito dahil sa takot, panganib,
kaukulangan sa pag–unawa ng mga kondisyong
panlipunan, ekonomiko at political ng bansa.
Walang pakialam ang ibang tao dahil katuwiran nila ay
hindi naman sila inaaniban ng batas.
ANTAS 3 Limitadong Pagkukusa

Kakikitaan ng pagtaguyod ng karapatang pantao,


paghanap ng mga solusyong gamit ang karaniwang
pamamaraan tulad ng paglalahad ng reklamo.
Wala silang interes na ipaglaban ang kanilang hinanaing
dahil sa kanilang kondisyon o katayuan sa buhay.
ANTAS 4 Militance, Pagsasarili at Pagkukusa

May kamalayan aktibo, at malayang pagtatanggol sa


mga karapatang pantao sa pamamagitan ng metatag
at sama–samang pagsisikap.

Kakaunti ang nagnanais na magbigay solusyon sa


Pangwakas na Gawain problema, ilang tao lamang ang may lakas ng loob na
k. Paunlarin isulong ang kanilang karapatan.
Sino ang maaaring makapagbigay ng patunay na
ginagampanan ng pamahalaan ang kanilang tunkulin ukol
sa pagsulong ng mga karapatan?

Halimbawa ay ang mga organisasyon, sa pamamagitan


Okay magaling, magbigay nga kayo ng mga organisasyong ng kanilang layunin naisusulong nila ang kanilang mga
nagtaguyog o nangangalaga ng ating mga karapatan? karapatan.

Mahusay, sa tulong ng mga ahensyang yan mas


naitataguyod at napangangalagaan natin ang mga
karapatan. Sakanila tayo maaaring lumapit at humingi ng
tulong.
Ma’am isang patunay po rito ay ang mga programang
l. Pagnilayan at Unawain isinulong at mga organisasyong itinayo o itinatatag ng
Sa mga antas ng kamalayan na aking ipinaliwanag, alin sa gobyerno na makatutulong sa karapatang nating mga
tingin nyo ang pinakamahalaga? Pilipino.

Magaling! Tama ang inyong sagot. Sa pamamagitan ng Ma’am, karapatan Alliance for the Advancement of
matatag nilang pundasyon nakatutulong ito upang mas People’s Rights, Philippine Human Rights Information
maipamulat pa at maipagtanggol ang ating mga Center, Free Legal Assistance Group atbp.
karapatan.

m. Paglalapat
Ang pagkakaroon ba ng ng kaalaman sa mga karapatang
pantao ng mamamayan ay dapat na bang tumigil sa
pagtukoy lamang ng mga karapatang ito? Ipaliwanag.
Sa tingin kop o ay antas na pang–apat po dahil sila ay
kapisanan ng mga taong nagbibigay laban sa ating mga
karapatan. Sila po ang may kakayahan o lakas ng loob na
n. Pagpapahalaga/Paglalahat ipaglaban ang ating mga karapatan at
Paano makatutulong saiyo ang pagkakaroon ng kaalaman pagkamamamayan.
sa mga karapatang pantao sa pagtugon sa iba’t ibang isyu
at hamong panlipunan?

VI. Pagtataya Hindi po, sapagkat tungkulin din po nating isaalang–


Gawain #3: “SANAYSAY” alang at isakatuparan ang mga ito upang maging aktibo,
Basahin at unawain. matutong makiisa, makialam sa nangyayari sa ating
(Magbibigay ng index card ang guro sa mga mag–aaral lipunan. Ito po ay ang tunay na pagpapakita ng
dito nila isusulat ang kanilang mga kasagutan.) pakikilahok ng tao bilang mamamayan ng isang bansa.

1. Ano ang mga katangiang dapat taglayin ng isang


aktibong mamamayang mulat sa mga taglay Makatutulong po ito upang magkaroon ng kamalayan
niyang karapatan? ang bawat isa satin sa pamamagitan ng pag–alam ng
karapatan. At makatutugon din po ito sa mga hamong
panlipunan sa pagtataguyod nito ng wasto.

2. Sa kasalukuyang panahon, aling karapatang


pantao na iyong taglay ang nakasasagot sa
problema ng edukasyon ngayon

IV. Takdang Aralin Ang dapat taglayin ng isang mamamayan ay ang pagiging
Isulat sa inyong kwaderno. maka–diyos, makatao at maka–bansa. Dapat ay
Manaliksik: mayroon din siyang paggalang at respeto sa kaniyang
1. Magbigay ng ilang gawain o obligasyon ng kapwa tao.
mamamayan sa pakikilahok sa gawaing
pampolitika. Ang karapatang taglay po naming ay ang karapatang
mag–aral ng mabuti dahil ito po ang magpapaunlad sa
V. REPLEKSYON personalidad natin at makadaragdag sa ating kaalaman
tungo sa kaunlaran ng ating bayan.

You might also like