Lesson Plan Bayugan (James Permale)

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 13

Paaralan: Bayugan National Comprehensive High School Baitang: Grade 9

Guro: James A. Permale Learning Areas: ARAL. PAN.


Petsa: March 2021 Markahan: Una
Section: Division: Bayugan City

I. MGA LAYUNIN
1. Pamantayang Pang- Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga pangunahing
nilalaman konsepto ng Ekonomiks bilang batayan ng matalino at maunlad
na pangaraw- araw na pamumuhay.
2. Pamantayang Pagganap Ang mag-aaral ay naisasabuhay ang pagunawa sa mga
pangunahing konsepto ng ekonomiks bilang batayan ng
matalino at maunlad na pang- arawaraw na pamumuhay.
3. Kasanayan sa Pagkatuto Ang mag-aaral ay inaasahang masusuri ang iba’t-ibang
sistemang pang-ekonomiya.
4. Layunin Sa loob ng itinakdang oras, ang mga mag-aaral ay inaasahang;
1. Maipapaliwanag ang kahulugan at konsepto ng
alokasyon,
2. Masusuri ang kaugnayan ng alokasyon sa kakapusan,
pangangailagan at kagustuhan,
3. Matutukoy ang iba’t ibang sistemang pang-ekonomiya
na umiiral sa daigdig gayundin sa Pilipinas, at
4. Mapahahalagahan ang konsepto ng alokasyon sa
paggawa ng tamang desisyon sa pang-araw-araw na
pangangailangan.
5. LC Code AP9MKE-Ig-14
II. NILALAMAN
Aralin 4: Alokasyon
Subtopics:
1. Kahulugan ng Alokasyon
2. Kaugnayan ng Alokasyon sa Kakapusan,
Pangangailangan, at Kagustuhan
3. Alokasyon sa Iba’t Ibang Sistemang Pang-ekonomiya
II. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Ekonomiks: Araling Panlipunan, Modyul para sa Mag-aaral,
Pang Mag-aaral pahina 50-56
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resources o ibang website
B. Iba Pang Kagamitang Laptop, fact sheets, projector
Pangturo

III. PAMAMARAAN
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
A. Panimulang Gawain
1. Pagdarasal
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid
aralin
4. Pagtala ng Atendans
5. Balik-Aral - Ang Noong nakaraang tagpo,
Pangangailangan at tinalakay natin ang konsepto
Kagustuhan ng pangangailangan at
“Minute to Name It” kagustuhan. Ngayon, bago
tayo dumako sa isang
panibagong aralin,
magkakaroon ng isang laro at
tatawagin natin itong
“Minute to Name It”.

Magprepresenta ako ng mga


larawan sa screen at
huhulaan ninyo kung saan
napabilang ang mga ito:
Pangangailangan o
Kagustuhan.

1.
PANGANGAILANGAN

2.
KAGUSTUHAN
3. PANGANGAILANGAN

4.

PANGANGAILANGAN

5.
PANGANGAILANGAN

Magaling! Talagang
naintindihan ninyu ang ating
tinalakay.

B. Pagganyak May mga larawan akong


“4 Pics 1 Word” ipapakita sa inyu. Unawain at
suriin kung ano ang
ipinipahiwatig ng mga ito.
Tukuyin kung anong salita
ang ipinapahayag ng mga
larawan.

ALOKASYON
Pamprosesong Tanong:
Anong salita ba ang nabuo? Alokasyon, sir.

Anu-ano ba ang napapansin


ninyo sa mga larawan? Distribusyon ng pagkain, sir.

Meron pa ba? Paghahati ng mga parte, sir.

Sa inyong palagay, ano ang


ibig sabihin ng salitang
nabuo? Ang alokasyon ay isang paraan
sa pagbabahagi ng mga
pinagkukunang yaman.

C. Paglinang ng Gawain
1. Paglalahad Okay, sa umagang ito ay
ating tatalakayin ang
patungkol sa Alokasyon.

Mayroon ako ditong


Entrance at Exit Slip, gusto
kong kunin ninyo ang inyong
mga kwaderno at gawin ito.

“Entrance at Exit Slip” Entrance Slip


Ang alam ko tungkol sa
alokasyon ay
_____________________
_____________________

Ang palagay ko tungkol


sa alokasyon ay
_____________________
_____________________

Exit Slip
Ang natutunan ko
tungkol sa alokasyon ay
_____________________
_____________________
2. Pamantayan Bago pa man tayo
magpatuloy sa ating
nasimulang talakayan, may
panauhin tayu ngayun si
Cardo Dalisay. Siya ay may
ibibigay na mga Tips o mga
asal dapat gawin ng isang
mabuting mag-aaral sa loob
ng klase.

Maaasahan ko ba iyan sa
inyu, class? Opo.

Mabuti.

3. Pangkatang Gawain Upang mas mapalawak pa


“Differentiated Instruction” ang ating kaalaman tungkol
sa Alokasyon, magkakaroon
tayo ng iba’t-ibang gawain.
Hahatiin ko ang klase sa
dalawang grupo. Parehong
grupo sa gawaing ginawa
kanina.

Ang Group 1 ay tatawaging


Magandang Buhay Team
at ang Group 2 ay ang TV
Newscasting Team.

Bibigyan ko lang ang lahat


ng grupo ng walong minuto
(8 mins) para sa
preparasyon.
Group 1: Magandang
Buhay
Ang grupo ay
magprepresenta ng isang
talk show tungkol sa
kahulugan ng alokasyon at
kaugnayan ng nito sa
kakapusan, pangangailagan
at kagustuhan.

Gabay Tanong
1. Ano ang pakahulugan ng
konsepto ng alokasyon?
2. Paano nagkaroon ng
kaugnayan ang alokasyon
sa kakapusan, panga-
ngailangan, at kagustuhan?
3. Paano matitiyak na
efficient at maayos ang
alokasyon ng mga
limitadong
pinagkukunang-yaman?
4. Anu-ano ang mga
pangunahing katanungang
pang-ekonomiko?
Group 2: The FilipiNEWS
Ang grupo ay
magprepresenta ng tv
newscasting ukol sa iba’t
ibang sistemang pang-
ekonomiya na umiiral sa
daigdig gayundin sa
Pilipinas.

Gabay Tanong
1. Anu-ano ang iba’t ibang
sistemang pang-
ekonomiya na pinaiiral sa
daigdig?
2. Dito sa Pilipinas, anong
sistemang pang-
ekonomiya ang pinapairal?
3. Sa paanong paraan ng
alokasyon nagkakaiba ang
iba’t ibang sistemang
pang-ekonomiya?
4. Sa paanong paraan naman
nagkakatulad?

Ang bawat presentasyon ay


mamarkahan gamit ang
pamantayan na ito.
4. Pamprosesong Tanong Ano ang pakahulugan ng
konsepto ng alokasyon? Ito ay mekanismo nang
pamamahagi ng
pinagkukunang-yaman,
produkto, at serbisyo.

Tama! Meron pa pa? Ito ay paraan upang maayos na


maipamahagi at magamit ang
lahat ng pinagkukunang-yaman
ng bansa.

Paano nagkaroon ng
kaugnayan ang alokasyon sa
kakapusan, panga-
ngailangan, at kagustuhan? Malalaanan o mababahagian ng
takdang dami ng
pinagkukunang yaman ayon sa
pangangailangan at
kagustuhan.

Paano matitiyak na efficient


at maayos ang alokasyon ng
mga limitadong
pinagkukunang-yaman? Matitiyak at maayos ang
alokasyon ng mga
pinagkukunang-yaman, dapat
itong sumagot sa apat na
pangunahing katanungang
pang-ekonomiko.

Anu-ano ang mga


pangunahing katanungang
pang-ekonomiko? *Anu-anong produkto at
serbisyo ang gagawin?
*Paano gagawin ang naturang
produkto at serbisyo?
*Para kanino gagawin ang mga
produkto at serbisyo?
*Gaano karami ang gagawing
produkto at serbisyo?
Anu-ano ang iba’t ibang
sistemang pang-ekonomiya
na pinaiiral sa daigdig? Tradisyunal na Ekonomiya,
Market Economy, Command
Economy, Mixed Economy

Dito sa Pilipinas, anong


sistemang pang-ekonomiya
ang pinapairal? Sa paanong
paraan? Mixed Economy kasi may
kalayaan ang mga tao na
makilahok sa pang-
ekonomikong mga gawain at
may pakikialam ng pamahalaan
sa pamamagitan nang pagtakda
ng SRP.

Sa paanong paraan ng
alokasyon nagkakaiba ang
iba’t ibang sistemang pang-
ekonomiya? Inaasahang sagot.

Sa paanong paraan naman


nagkakatulad? Inaasahang sagot.

D. Paglalahat Batay sa ating mga


natatalakay kanina, ano ang
inyung mga natutunan? Natutunan ko po ang
pakahulugan ng alokasyon at
ang kaugnayan nito sa
pangangailangan, kakapusan, at
kagustuhan.

Tama! Sa tingin niyo ba


nakakatulong ang konsepto
ng alokasyon sa paglutas ng
problema ng kakapusan? Opo, dahil sa alokasyon ang
mga limitadong pinagkukunang
yaman ay hindi agad na
mauubos,

Tumpak. Meron pa ba? Dahil sa alokasyon mas


matutugunan ang
pangangailangan ng tao kaysa
sa kagustuhan.

May punto rin. Meron pa


ba? Inaasahang sagot.

(Papupunan na ng guro ang Entrance Slip


natirang kahon sa Entrance at Exit
Ang alam ko tungkol sa
Slip)
alokasyon ay
_____________________
_____________________

Ang palagay ko tungkol


sa alokasyon ay
_____________________
_____________________

Exit Slip
Ang natutunan ko
tungkol sa alokasyon ay
_____________________
_____________________

E. Paglalapat Dito sa ating bansang


Pilipinas, ang konsepto ba ng
alokasyon ay ginagamit ng
mga opisyal sa gobyerno? Opo, sir.

Sa anong aspeto kaya? Gaya po ng mga proyekto, sir.


Mas malaki ang binibigay na
pondo sa mga lungsod na mas
kailangan ang mga proyekto.
Okay, magaling! Meron pa
ba? Sa mga depatamento rin ng
gobyerno, sir. Ginagamit ang
alokasyon sa pagbibigay ng
budget sa education, defense,
health, at iba pa.

Mahusay! Bilang isang mag-


aaral, sa anong aspeto kaya
magagamit ang konsepto ng
alokasyon? Opo. Sa allowance namin at sa
paggamit ng aming oras. Sa
pag-aaral, sa mga gawaing
bahay at sa paglalaro.

F. Pagpapahalaga
“Picto-Analysis”

Sa tingin ninyo, ano kaya ang


mahalagang ginagampanan
ng alokasyon sa ating pang-
araw-araw na buhay? Inaasahang sagot.

Mahusay! May punto ka.


Ano pa ba? Inaasahang sagot.

G. Pagkikilatis Panuto: Punan ng tamang


“Dialogue Box” sago tang usapan ng mga
tauhan sa bawat kahon.

1. Ano ba ang
katangian ng 2. Paano
tradisyunal na
ilalarawan ang
ekonomiya? 2.________
1.________ _________ market economy?
_________ _________
_________
3. Sa command
economy, sino ang 4. Bakit kaya ito
nagpaplano ng 3.________ tinawag na mixed
_________ 4.________
ekonomiya? economy? _________
_________
_________ _________
_________ _________
___ _________
___

H. Takdang Aralin Panuto: Magsaliksik at


magbasa hinggil sa pag-iral
ng Impormal na sektor sa
bansa. Isulat ang positibo at
negatibong dulot nito sa
bansa at bumuo ng
kongklusyon.

NEGATIBO POSITIBO

Epekto ng
Impormal na
Sektor

KONGKLUSYON

IV. REMARKS
V. REFLECTION
A. No of learners who earned 80%
on the formative assessment
B. No. of learners who requires
additional activities for remediation
C. Did the remedial lesson work?
No. of learners whom who have
caught up with the lesson
D. No. of the learners who
continue to require remediation
E. Which of my teaching strategies
worked well? Why did these work?
F. What difficulties did I encounter
which my Cooperating
Teacher can help me solve?
G. What innovation or localized
materials did used/discover
which I wish to share with other
Practice Teacher

You might also like