Masusing Banghay Aralin Sa Pagtuturo NG

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 3

1.

Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo 


ng Panitikang Filipino III

    I.  Layunin:
Sa loob ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a) Nasusuri ang sanaysay ayon sa mga sangkap nito,
b) Nakabubuo ng mga hinuha ukol sa mga  pangyayari sa sanaysay,
c) Naiuugnay ang mgta konsepto’t diwang nakapaloob sa paksa.
    
  II.     Paksang-Aralin:
 Paksa: Panitikan; Nagbabagong Daigdig, Luho vs. Pagpapakasakit ni Fr. Ben
Correon,OMI
Kagamitan: Kopya ng Aralin at larawan
Sanggunian: Avena, Lorenza et.al. Wika at Panitikan, Batayang Aklat sa Filipino III.
Pahina 315-316.

  III.  Pamamaraan:
Gawaing Guro Gawaing Mag-aaral

A.Pagganyak:
  Pagpapakita ng larawan at
magtatanong tungkol sa:

1.      Ano ang pagkakaiba ng larawan?          Ito ay nagpapakita ng kaibahan ng


dalawang mag-aaral na ang isa ay
2.      Kung kayo ang nasa larawan, alin          Depende po, dahil may kanya-
ang gagayahin mo? kanya tayong hilig sa pag-aaral.

B.Paglalahad:
  Pagbabalik Aral
  Pag-aalis ng Sagabal;
Hanapin sa Kahon ang mga salitang Kasingkahulugan ng mga salitang may
salungguhit.
Nagpapakatusak Maghasa Makipagtalad
Pananalasa Nagpakataas Deposito
Nagpakabusog Pagninilay Pakikihamok
Pagbubulay Nag-iisip Makikibaka
Paunang-Bayad Sagana Pagkukuro
1.      Tinurang makipagtagis sa          pagsubok ang magkakapatid na Kennedy ng
kanilang magulang.Pakikihimok
2.      Ang nagkabundat ay siyang gugutumin. Nagpakabusog
3.      Ang nagpakasasa ay bababa. Nagpakataas
4.      Nakapatinga sa bangko.  Deposito
5.      Sa bait at muni, sa hatol ay salat. Pagninilay

C.Pagtalakay:
  Pagtatanong sa mga sumusunod:

 “Tulad ng Batas langit ang pag-aaral,         Tulad ng halos ng langit ang pag-


ang nagpaunay mahuhuli, ang aaral dahil ang lahat ng mag-aaral ay
nagpakataas ay bababa at ang pantay-pantay sa pagtrato ng mga guro
nagpakabundat ay siyang gugutumin”
         Lahat tayo aya pantay-pantay,
1.      Bakit sa pag-aaral ay  walang gintong
mahirap ka ma o mayaman ay pantay
kutsara sa pagsusubuan ng karunungan?
tayo sa pagharap sa karunungan.
2.      Ano ang aral o mensahing dapat
         Paghahanap ng problema sa ating
maisapuso ng isang mag-aaral tungkol
buhay, hanggat maaari na sagana ang
sa magkakapatid na Kennedy? Saan
buhay natin ay huwag tayong titigil sa
Pamumuhay sila nabibilang?
pagtatrabaho. Ang magkapatid ay
3.      Ano ang layunin ng may akda sa
nabibilang sa mayamang lipunan.
pagsulat ng sanasay na iti?
         Layunin ng may akda na
mapabatid na dapat nating
pahalalagahan ang pag-aaral na
4.      Ano ang mensahe ang nais iwan ng kabilang banda tayo rin naman ang
may akda sa mambabasa? makikinabang sa bagay na ito.
         Hanggat maari  ay pagbutihin
5.      Ano ang kaugnayan ng pamagat sa natin ang pag-aaral at  huwag tayong
nilalaman ng akda? Akma ba ang aasa sa kung anong mayron tayo.
konsepto nito sa bawat isa?          Ipinapakita rito ang kaibahan ng
dalawang mag-aaral na sadyang
  Mga sangkap ng mga Sanaysay at salungat sa kanilang tungkuling
pagtatanong tungkol sa: ginagampanan. Akma lamang ang
pamagat sa nilalaman ng Akda.
1.      Mabisa ba ang ginawang paglalahad?
Maayos ba ang balangkas na
nakatutulong sa lohikal na paglalahad
ng kaisipan?Pili ba ang mga salitang          Oo, mahusay ang pagkakalahad ng
ginamit? sanaysay. Dahil sa gumamit ang may
akda ng pagpapakahulugan na mga
salita ay nagiging mabisa ang
paglalahad at nag-iiwan ng
2.      Ang magandang sanaysay ay may
kakakintalan sa mambabasa. Piling-
kaisahan sa tono, maayos ang
pili ang mga salitang ginamit .
pagkakabuo at may
         Mabisa ang paglalahad ng
matalinongpagpapakahulugan. Nasa sanaysay  na ito sapagkat may maayos
akda ba ang pagkakaugnay ng tatlong na pagsasalaysay. Nasa Akda ang
sangkap na ito? Patunayan. tatlong sangkap ng sanaysay sapagkat
3.      Masining ba o karaniwan ang maayos at piling-pili ang salitang
ginawang paglalahad?Basahin ang ginagamit.
masining na pahayag.          Masining at masusi ang ginawang
paglalahad dahil itoy naglalarawan ng
4.      Gumamit ba ang may akda ng mga natural na pagyayari sa buhay ng tao.
kasabihan at mahahalagang kaisipan na          Opo!
nakatulong sa pagpapakahulugan sa
paksang tinalakay?

D.Paglalahat:

E.Paglalapat:
  Bumuo ng 2 grupo upang talakayin ang mga sumusunod na pahayag sa
pamamagitan ng pagguhit ng simbolismo.

1.      Walang gintong kutsara sa pagsusubuan ng karunungan


2.      Ang laki sa layaw karaniwang hubad sa bait at muni, sa hatol ay salat.

IV. Ebalwasyon:
            Sumulat ng ilang pahayag kung paano ka nagpapakasakit sa pag-aaral at
kung bakit mo ito isinasagawa.

V.   V.Takdang Aralin:
             Basahin at siyasatin ang Akdang “Tatlong mukha ng kasamaan” ni
Salvacion M. Delas Alas. At ipaliwanag kung bakit mahalaga ang karunungan sa
isang bansang maunlad. Ilagay sa buong papel ang  pagpapaliwanag.
                                                                      

You might also like