K 12 Lesson Plan in AP V Quarter II Teresa Elementary School
K 12 Lesson Plan in AP V Quarter II Teresa Elementary School
K 12 Lesson Plan in AP V Quarter II Teresa Elementary School
Nito
I. Layunin
Natatalakay ang kahulugan ng kolonyalismo at ang konteksto nito
kaugnay ng pananakop ng Espanya sa Pilipinas . ( 1 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Mock TV Patrol
* Pakikinig ng balita tungkol sa isyung pandaigdig
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : Pagbasa ng Teksto
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto .
Ang eksplorasyon ng mga Espanyol ay pinangunahan ng
nabigador na Portuges na si Ferdinand Magellan. Inilunsad ang
ekspedisyon ni Magellan patungong silangan sa ilalim ng bandila
ng Espanya noong 1519. Makasaysayan ang paglalayag ni
Magellan dahil sa mga sumusunod na dahilan : una ,
napatunayan ng ekspedisyon na maaaring marating ang
Silangan sa paglalayag pakanluran , pangalawa , napatunayan
na ang mundo ay bilog , at pangatlo , nagbigay- daan ito sa
pagkakatuklas ng maraming lupain , kabilang ang Pilipinas.
Nabigo si Magellan at ang sumunod pang mga ekspedisyon
na masakop ang Pilipinas. Datapwat noong 1563 , nagtagumpay
si Miguel Lopez de Legaspi na maitatag ang pamahalaan ng
Espanya sa bansa. Siya ang hinirang ng Haring Felipe bilang
gobernador – heneral upang pamahalaan ang kolonya. Na
binigyan ni Ruy Lopez d Villalobos ng pangalang “ Las Islas
Filipinas “ bilang parangal kay Haring Felipe II ng Espanya .
Dalawang pangunahing epekto ang naitalang bunga ng
pananakop ng mga Espanyol sa bansa . Una , nahikayat sa
relihiyong Katoliko Romano ang halos buong bansa.
Pangalawa . nabuo sa lipunang Pilipino ang sector ng mga
elitistang may-ari ng malalaking lupain na hanggang sa
kasalukuyang panahon ay nagtatamasa ng kaginhawahan dulot
ng lumang yaman.
Nakatulong sa kolonisasyon ng mga Espanyol sa kapuluan
ang pagkakahiwa-hiwalay ng mga isla. Nagawa ng mga
Espanyol na makapagtatag ng pambansang pamahalaan na dati
ay binubuo ng mga malalayang pamayanan barangay. Malinaw
na ang kolonyalismo ay ang pananakop ng isang bansa sa ibang
bansa.
Ang Pilipinas ang nag-iisang kolonya ng Espanya sa Asya. .
Ito ay pinamahalaan ng hari ng Espanya sa pamamagitan ng
Mexico. ( New Spain ) mula 1656 hanggang sa lumaya ang
Mexico noong 1821. Pagkaraan nito ay tuwirang pinamahalaan
2. Pagsusuri : Isang tanong sa bawat bunot !
* Pabubunutin ang mga mag-aaral ng isang tanong at ibibigay ang
Kasagutan sa pamamagitan ng pagpili sa mga salitang
nakahanay sa mesa. Ipadidikit sa pisara ang mga tamang sagot
a. Ano ang ibig sabihin ng kolonisasyon ?
b. Sino ang nakarating dito sa Pilipinas ?
C. Paano siya nakarating sa bansa ?
d. Ano ang napatunayan ni Magellan sa kanyang paglalayag ?
e. Nagtagumpay ba si Magellan sa pananakop s Pilipinas ?
f. Sino ang nagtagumpay na maitatag ang pamahalaan ng
Espanya sa bansa ?
g. Sino si Miguel Lopez de Legaspi ?
h. Ano ang pangalang ibinigay ni Ruy Lopez de Villalobos ?
i. Ano ang naging epekto ng pananakop ng mga Espanyol ?
j. Upang masabing ang bansa ay isang kolonya , ito ay ______ .
k. bakit mahirap para sa isang abnsa ang maging kolonya ?
l. Kung ikaw ay nabuhay nan g panahon ng pananakop , kaya
mo bang tagalan ang kanilang paraan ng pamamahala ?
Bakit ?
pamamahala mithiin
pagpapatupad bansang
layunin kolonyalismo
Ang kolonyalismo ay isang bansang
napasailalaim ng pamamahala ng ibang bansa.
Ipinatutupad nila ang kanilang mithiiin at
layunin tulad ng pagpapatupad nila sa
sariling bansa.
Pangkat 1 : Linawin mo !
Ipaliwanag kung paano nagkakatulad ang
pananakop ng Espanya sa Pilipinas sa
pagkakakulong ng isang ibon sa hawla
Pangkat 2 :
Pangatwiranan mo !
May maganda bang
naidulot ang pagiging
kolonya ng bansa ?
Patunayan .
Pangkat 3 : Tulain mo !
Lumikha ng isang maikling tula na may isang
saknong tungkol sa kolonyalismo .
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaralan ng pagsusulit upang mataya ang
natutuhan sa aralin.
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III , Teresa E/S
Aralin 1.1 : Kahulugan ng Kolonyalismo at ang
Konteksto Nito
I. Layunin
Nasasabi ang kahulugan ng kolonyalismo at ang konteksto nito (1.1)
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan:Balita Patrol
Pag-uusap sa napapanahong isyu sa pag-iikot ng Tsina sa
teritoryo ng Pilipinas (Benham Rise)
Ano raw ang layunin ng mga Tsino sa pagpasok nila sa
teritoryo ngPilipinas?
Kung ikaw ay pangulo ng bansa, pahihintulutan mo ba
2. Balik-aral : Kilalanin mo !
* Ipabigay sa bata ang kanilang saloobin o opinion sa
sitwasyon inilahad.
B. Panlinang na Gawain:
1. Gawain 1:Panonood ng video (4mins. 28sec.)
Youtube
“Ang Pananakop ng Espanyol sa Pilipinas”
Pangkat I –Paghahambing
.Ihambing ang buhay ng mga Pilipino bago dumating
ang mga Kastila at nang dumating ang mga Kastila.
Pangkat II – Pagtukoy
Isa-isang mga pagbabagong naganap sa buhay ng
mga Pilipino noong panahon ng Kastila sa larangan ng
pamumuhay ng mga tao.
Pangkat III – Pagsulat
Bumuo ng sanaysay na nagsasaad ng mga
kabutihan at di kabutihang dulot ng Kolonyalismong
Espanyol.
KOLONYALISMO
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang maikling pagsusulit upang mataya
ang natutuhan sa aralin.
Piliin sa kahon ang ibig sabihin at dahilan ng kolonyalismo.
A. pagsamantalahan ang yaman ng bansa
B. palawakin ang kanilang nasasakupan
C. paghahangad ng kapangyarihan
D. mapalaganap ang
. E pagkakaisa
F. paghahangad ng kayamanan
G. paghahangad ng kapayapaan
H. makuha ang kanilang pangangailangan
I. pakikipagkalakalan
V. Takdang-Aralin:
Inihanda ni:
I. Layunin
Naipaliliwanag ang mga dahilan at layunin ng kolonyalismong
Espanyol. ( 2 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan:Watch Balita
* Pag-uusap sa napapanahong usapan o isyu.
2. Balik-aral: Itala mo !
* Itala ang mga hangarin ng mga Espanyol sa pagsakop sa
Pilipinas.
Ano ang isinasaad ng mga larawan ?
Ano-ano ang mga hangarin ng Espayol sa pagsakop sa
Pilipinas?
DAHILAN LAYUNIN
Politikal na Kapangyarihan
mapaunlad ang kanilang kabuhayan sa pamamagitan ng
pakikipagkalakalan sa Silangan.
Pagpapalaganap ng Relihiyon (God)
ipalaganap ang Katolisismo sa mga naging kolonya nito
Hangad ng Spain na magkaroon ng kolonya sa magkabilang
hemisphere ng mundo
Pagpapaunlad ng Kabuhayan (Gold)
- Ano kaya ang unang dahilan ng pananakop ng Espanyol sa
Pilipinas?
- Bakit kaya hinangad ng mga Espanyol na magkaroon pa ng
kolonya?
- Ano kaya ang nagbunsod sa mga Espanyol na sakupin ang
Pilipinas?
- Sa inyong palagay, bakit kaya madaling napalaganap ng mga
Espanyol ang kanilang relihiyon sa Luzon?
- Papayagan nyo ba ang mga Espanyol na masakop ang
Pilipinas kung kayo ay nabuhay sa panahong iyon? Bakit?
- Ano ang iyong pananaw kay Magellan bilang isnag pinuno at
manlalayag?
Gawain 2: Lab ko , pangkat ko !
Ipagawa sa mga mag-aaaral ang pangkatang gawain
upang lubos na maunawaan ang aralin.
Pangkat I
Ano ang iyong naging saloobin o reaksyon sa mga dahilan
at layunin ng kolonyang Espanyol? Sagutin ito sa
pamamagitan ng paggawa ng awit.
Pangkat II
Kung ikaw ay papipiliin, alin sa mga mga layunin ng
kolonyang Espanyol ang nakatulong sa kanila at sa ating
bansa? Ipakita ito sa isang dula-dulaan.
Pangkat III
Pumili ng isa sa mga layunin ng kolonyang Espanyol
at igawa ito ng komik strip.
Pangkat IV
Ilarawan kung paano naisagawa ng kolonyang
Espanyol ang mga sumusunod:
1. pagpapaunlad ng kabuhayan
2. pagpapalaganap ng relihiyon
3. pagpapaunlad ng kabuhayan
4. Paglalapat : I explain mo !
* Ipasagot sa mga mag-aaral ang tanong sa pamamagitan
ng pagpapaliwanag.
Paano kaya nakaapekto sa pamumuhay ng mga Pilipino
ang ginawang panghihimasok ng mg Espanyol sa ating
bansa?
IV. Pagtataya
* Padugtungan sa mga mag-aaral ang sumusunod na pahayag.
V. Takdang-Aralin
* Ipagawa sa mga mag-aaral ang gawaing bahay.
Gumawa ng 2-3 pangungusap na nagpapahayag ng tungkol sa
dahilan ng pananakop ng mga Espanyol sa Pilipinas.
Rubrics :
Puntos Pamantayan
5 Angkop ang nilalaman ng talata sa paksa .
Ginamit ang mga pamantayan na dapat
sundin sa pagsulat ng talata.
3 Hindi lubos na naipaliwanag ang paksa ,
nakasunod sa mga pamantaayan sa
pagsulat ng talata
1 Hindi malinaw na naipahayag ang
gustong iparating , hindi nakasunod sa
pamantayan ng pagsulat ng talata.
Inihanda ni:
I. Layunin
Naiisa-isa ang mga dahilan at layunin ng kolonyalismong Espanyol .(2.1)
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan:Balita Patrol
* Pag-uusap sa napapanahong usapan o isyu.
B. Panlinang na Gawain:
1. Gawain 1:Panonood ng video
* Ipapanood sa mga mag-aaral ang video .
https://www.slideshare.net/mariejajaroa/
https://www.slideshare.net/mariejajaroa/
Ano-ano ang mga dahilan at layunin ng mga Espanyol sa
pananakop nila sa Pilipinas?
Ano ang unang layunin ng pangkat ng Espanyol nang sakupin
nila ang Pilipinas?
Para sa kanila, ang pagkakaroon raw ba ng kolonya o lupain sa
ibayong dagat ay nagpapakita ng pagiging tanyag o
pagkamakapangyarihan?
Kung kayo ay nabubuhay sa panahon ng kolonisasyon, paano
kayo lalaban?
Tutularan nyo ba ang ginawa ng ating mga bayaning sina Jose
Rizal at Andres, Bonifacio sa pakikipaglaban para ipagtanggol
ang bayan?
Pangkat I
Iguhit kung paan pinalaganap ng mga Espanyol ang
relihiyong katolisismo sa bansa.
Pangkat II
Gamit ang mapa, iguhti ang iba pang kinalalagyan ng
mga kapalit na bansa ng Pilipinas sa mapa.
Pangkat III
Igawa ng tula na nagsasaad ng mga dahilan at
layunin ngkolonyalismong Espanyol.
Pangkat IV
Kung kayo ang mga Espanyol na nais sakupin ang
Pilipinas noong panahong iyon, paano mo ito isasagawa?
Bumuo ng maikling palabas kung paano napagtagumpayan
ang pananakop na iyon.
3. Paghahalaw: Off the wall
* Ipahanap sa mga mag-aaral ang mga salitang kailangan
upang mabuo ang konsepto ng aralin.
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang mataya ang
natutuhan sa aralin.
Iguhit ang kung ito ay dahilan at layunin ng kolonyalismong Espanyol
at kung hindi.
_____ 1. Paghahangad na maging pinakamalaking bansa sa buong
mundo.
_____ 2. Pagkakaroon ng interes na makipagkalakalan sa mga bansa sa
Asya.
_____ 3. Pagpapakalat ng relihiyong katolisismo sa maraming bansa.
_____ 4. Pakikipagtulungan sa mga Pilipino.
_____ 5. Pagtatayo ng kaharian sa Pilipinas.
V. Takdang-Aralin
Inihanda ni:
I. Layunin
Nakapagbibigay ng sariling reaksyon sa mga dahilan at layunin ng
kolonyalismong Espanyol (2.2 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan: Mock TV Patrol
* Pagbibigay ng napapanahong balita
2. Balik-aral : Pahulaan.
* Ipahula sa mga mag-aaral ang tamang salita na tinutukoy sa
bawat bilang.
a. Relihiyong pinalaganap ng mga Espanyol.
K _ T _ L _ _ I_ _ O
b. Hangarin ng Espanya na lumahok dito upang
mapaunlad ang kanilang kabuhayan.
P _ K I K _P _ A _ _ _ _ A _ _ _ _ N
c. .Hangarin ito ng Espanya upang maging sikat sa buong
mundo.
KAP__G______N
B. Panlinang na Gawain:
1. Gawain 1: Panonood ng Video
* Ipapanood sa mga mag-aaral ang video clip
https://www.youtube.com/watch?v=p4Hb8kr2E9o
( 4 minutes and 45 seconds )
Pangkat I - Pagguhit
Iguhit kung paano nakipaglaban ang pangkat ni
Lapulapu kay Magellan..
Pangkat II – Pagtalunton sa Mapa
Gamit ang mapa, taluntunin ang lugar na dinaanan ng
pangkat ni Magellan hanggang sa makarating sila sa
Pilipinas.
Rubrics :
3. Paghahalaw: Punuin mo !
* Papunan sa mga mag-aaral ng salita ng bawat patlang
upang mabuo ang konsepto ng aralin. Papiliin ng salita sa
ibaba.
May mga _________( dahilan ) at ___________
( layunin ) angkolonyalismong Espanyol . Ito ay ang
pagpapapalaganap ng relihiyon, pagpapaunlad ng
kabuhayan at pagkakaroon ng politikal na
____________ ( kapangyarihan.)
Nagawa nilang mapalaganap ang relihiyong
katolisismo sa Pilipinas, nagamit rin nila ang
mahahalagang kalakal na mayroon sa ating bansa at
napalawak nila ang kanilang _________
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang
mataya ang kinalabasan ng pagsusulit .
Rubrics :
5 - Maalinaw na naipahayag ang sariling
reaksyon sa paksang tinalakay.
3-Hindi gaanong malinaw ang nais
iparating tungkol sa paksang
tinalakay.
1 – Nakapagbigay ng sariling reaksyon
subalit kulang sa paliwanag upang
ganap na maunawaan ang nais
ipahayag.
V. Takdang-Aralin
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang takdang aralin
Nagkaroon ng People Power Revolution noong February 24,
1986 kung saan nagtipon-tipon ang mga Pilipino sa EDSA at
ipinaglaban nila ang kalayaan ng ating bansa. Kung ikaw ay isa sa
mga naroon, sasama ka bas a kanila? Magbigay ng iyong reaksyon sa
pangyayaring ito?
Inihanda ni:
Sanggunian : AP5PKE-IIb-3
Sulyap sa Kasaysayan ng Pilipinas G.7, p.132
Isang Bansa, Isang Lahi, pah.48-55
Kagamitan : mga larawan, plaskard, tsart, activity cards,
manila paper, pentel pen, aklat,
Pagpapahalaga : Pagmamahal sa Bayan
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan: Balita Patrol
Pag-uusap sa napapanahong usapan o isyu.
3. Pagganyak : Sukatin mo !
Gamit ang mapa o globog Espanya sa, ituro ang bansang
Espanya at Pilipinas. Gaano kalayo ang Espanya sa Pilipinas?
B. Panlinang na Gawain:
1. Gawain 1:Paggamit ng Timeline
* Ipakita sa mga mag-aaral ang timeline ng paglalakbay ng
pangkat ni Magellan.
Kailan nagsimula ng paglalakbay ang pangkat ni Magellan?
Ano ang layunin ng pakikipagsanduguan ni Magellan kay Rajah
Kolambo?
Ano-anong mga kulturang Espanyol ang makikita sa mga Pilipino
hanggang sa ngayon?
Anong pinakamahalagang pamana ng mga Espanyol sa mga Pilipino?
Gawain 2: Pangkatang Gawain
* Ipagawa sa mga mag-aaral ang pangkatang gawain upang
lubos na maaunawaan ang aralin.
Pangkat I - Pagguhit
.Iguhit ang mapa ng mundoat ilagay ang naging ruta
ng ekspedisyon ni Magelan.
Pangkat II –
Gumawa ng timeline na nagpapakita ng naging ruta
ng pangkat ni Magellan mula sa Pilipinas pabalik ng
Espanya.
3. Paghahalaw: Punan mo !
* Papunan sa mga mag-aaral ng datos kung paano ang
ginawa nilang paglalakbay.
\
IV. Pagtataya
* Ipagawa sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang lubos na
maunawaan ang aralin.
Rubrics :
V. Takdang-Aralin
* Ipagawa sa mga mag-aaral ang kanilang sariling timeline sa
paglalakbay ni Magellan.
Inihanda ni:
I. Layunin
Naiisa-isa ang mga paglalakbay ng mga Espanyol patungo sa
Pilipinas at mga unang engkwentro ng mga Espanyol at Pilipino (3.1)
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Watch Balita
Pag-uusap sa napapanahong usapan o isyu.
Pangkat I - Pagguhit
Iguhit ang naging ruta ng kalakalan ng mga
Espanyol patungo sa Pilipinas.
4. Paglalapat : Sagutin mo !
Gaano kahalagang malaman ng mga Pilipino ang mga
pananakop na ginawa ng mga Espanyol at ang paulit-ulit
na pagtatanggol ng mga Pilipino para sa kalayaan ng
bansa?
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang mataya
natutuhan sa aralin.
Panuto : Basahing mabuti ang mga katanungan at isulat ang
tamang sagot.
1. Sino ang kauna-unahang Portugues na nakatuklas ng
daan patungo sa Pilipinas.
2. Kailan natagpuan ng mga Espanyol ang Pilipinas
3. Ano ang naganap sa pulo ng Limasa
4. Anong katangian ng mga Pilipino ang hinahangaan ng mga
dayuhan mujla noon hanggang ngayon?
5. Sino ang kauna-unahang Pilipino ang tumangging pasakop at
nakipaglaban sa mga Espanyol?
V. Takdang-Aralin:
Anong pangyayari sa kasaysayan ng bansa ang gagbigay daan sa
mga Espanyol upang lalong maghangad na masakop ang Pilipinas?
Ilahad anginyong sagot sa pamamagitan ng pagsulat ng talata.
Inihanda ni:
I. Layunin
Naiisa-isa ang iba’t ibang prospektibo ukol sa pagkakatatag ng
kolonyang Espanyol sa Pilipinas (4.1)
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Mock TV Patrol
* Pakikinig ng balita tungkol sa pakikipag-ugnayan sa ibang
bansa.
2. Balik-aral : Alam mo ba ?
Gaano katagal napasailalim sa pamamahala ng mga Espanyol
ang Pilipinas?
Ano-ano ang mga mga naging reaksyon ng mga Pilipino sa
pananakop ng mga dayuhang ito?
P P R P S O K B I T O E
* Itanong
Ano – ano ang mga prospektibong nabubuo sa isip
mo sa pananakop ng mga Espanyol sa Pilipinas ?
B. Panlinang na Gawain:
1. Gawain 1:Pagbasa ng teksto
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto.
ANG PINAKAMABISANG PARAAN NG PANANAKOP NG MGA ESPANYOL SA
PILIPINAS
Kristiyanismo at Kolonisasyon
Sinakop ng mga Espanyol ang Pilipinas sa loob ng 333 taon.Sa pananakop
nila sa Pilipinas, may ginamit silang dalawang pangunahing estratehiya. Ito ay
ang ebanghelisasyon at ang kolonisasyon. Ang ebanghelisasyon ay isang
mapayapang paraan na estratehiya sa pamamagitan ng pagpapalaganap ng
kristiyanismo sa Pilipinas at nagsisimbolo ito ng krus. Ang kolonisasyon naman
ay ang kabaliktaran ng ebanghelisasyon. Ito ay nagsisimbolo ng espada at
hinding mapayapang paraan dahil ginagamitan ito ng lakas-militar. Sa
estratehiyang ebanghelisasyon, ang mga paring Espanyol o prayle. Ang mga
lakas-militar o guardia civil ang namamahala sa kolonisasyon.
Tinawag ng mga Espanyol ang mga Pilipino na mga pagano
o infieles dahil wala silang pinaniniwalaang diyos. Tinatawag rin sila na di-
sibilisado dahil ang kanilang pamumuhay ay kakaiba sa Europa lalo na sa
Espanya.
May mga patakarang ipinatupad ang mga Espanyol. Una ang entrada. Ito
ang unang hakbang sa pananakop ng mga Espanyol sa Pilipinas. Ginagamitan
ito ng mga lakas-militar upang sakupin ang Pilipinas.
Concept Map
Prospektibo sa
Pagkakatatag ng
Kolonyang Espanyol
Prospektibo sa pagkakatatag
Ng Kolonyang Espanyol
sa Pilipinas
IV. Pagtataya:
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang mataya ang
kaalamang natutuhan sa aralin.
Panuto: Pumili sa ibaba ng mga prospektibo ukoL sa
kolonyang Espanyol.
Inihanda ni:
I. Layunin
Napaghahambing ang iba’t ibang prospektibo ukol sa pagkakatatag ng
kolonyang Espanyol sa Pilipinas (4.2)
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan:Watch Balita
* Pakikinig ng balita tungkol sa pagpasok ng China sa ibang
lupain na sakop ng Pilipinas tulad ng Benham Rise / West
Philippine Sea.
B. Panlinang na Gawain:
1. Gawain 1:Concept Map
* Ipakita sa mga mag-aaral ang btsart ng impormasyon.
Hayaang pag-aralan itong mabuti at ihanda ang sarili sa
mga katanungan.
Humanga ang mga Pilipino Pinag-away-away ng Pinalaganap ng mga
sa paraan ng pamumuhay mga Espanyol ang mga Espanyol ang
ng mga Espanyol katutubo Kristiyanismo
3. Pagsusuri: Punan mo !
* Paghambingin ang mga perspektibo sa pagkakatatag ng
kolonyang Espanyol sa Pilipinas.
Mga Prospektibo sa
Pagkakatatag ng Kolonyang Pagkakatulad Pagkakaiba
Espanyol
Pangkat I –Paghahambing
Ihambing ang mga prospektibo sa pananakop ng mga
Espanyol sa PIlipinas.
.
.
Pangkat IV – Pag-awit
Bumuo ng isang awit tungkol sa pakikibaka o
pakikipaglaban para sa kalayaan.
IV. Pagtataya:
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang maikling pagtataya upang malaman
ang natutuhan sa aralin.
V. Takdang-Aralin
* Sumulat ng talata tungkol sa konseptong nakasaad sa kahon.
Inihanda ni:
I. Layunin
Naiisa-isa ang proseso ng kristinisasyon sa katutubong populasyon sa
ilalim ng kapangyarihan ng Espanya. (5.1 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Balita Patrol
* Pakikinig ngbalita tungkol sa simbahang Katoliko
proseso
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : Teksto ng Kaalaman
Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto hayaang suriin nila itong
mabuti
Pagpapakilala ng Kristiyanismo
Maraming paraang ginawa ang mga
misyonero upang akitin ang mga katutubo
sa Kristiyanismo. Ilan dito ay ang
sumusunod .
Paggamit ng wika ng katutubo .
Naniwala ang mga pari na higit na mabisa
ang paggamit ng wika ng katutubo sa
pagtuturo ng relihiyon at paghikayat sa mga
tao saKristiyanismo. Ayon sa kanilang
karanasan , madali nilang natutunan ang
katutubong wika kaysa pag-aralan ng mga
Pilipino ang wikang kastila o espanyol.
Nakatulong ang paraang ito sa madaling
pagtanggap sa Kristiyanismo ng mga
Pilipino. Kaagad na palapit ang mga pari sa
kalooban ng mga Pilipino. Humanga sila sa
sa mga taong gumamit ng kanilang wika.
Dahil dito , halos may 400 ang nahikayat na
mangumpisal at tmanggap ng komunyon sa
loob lamang ng isang buwan. Naganap ito
sa pulo ng Negros noong 1599 ayon kay
Padre Gabriel Sanchez . Nakaakit din sa
mga Pilipino ang magagandang simbahan,
mga prusisyo , at pagdiriwang ng pista.
Paggamit ng larawan . Gumamit ng mga
larawan ang mga pari. Ipinakita ng mga ito
ang pananampalataya sa Diyos. At
pagsunod sa aral ng relihiyon.Nakatulong
ang paggamit nglarawan sa mga paring
hindi gaanong marunong ng wika ng mga
Pilipino. Madali nilang naipaalam ang ibig
sabihin ng impiyerno sa pamamagitan ng
nakatatakot na paglalarawan.
IV . Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang
mataya ang kaalamang natutunan.
Piliin sa mga sumusunod ang proseso ng kristiyanisasyon
sa pagbuo ng katutubong populasyon .
A. Paggamit ng wikang katutubo
B. Pagsusugal
C. Paggamit ng larawan
D. Sermon ng Pari
E. Paniningil ng buwis
F. Paglilimbag ng babasahin
G. Pagbibinyag
V. Takdang Aralin
Rubrics :
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III, Teresa E/S
Aralin 5.2 : Mga Epekto ng Reduccion
I. Layunin
Nasasabi ang epekto ng reduccion sa pagsasailalim ng mga
katutubong populasyon sa kristiyanismo. ( 5.2 )
PagpapahalagaPagiging Maka-Diyos
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Mock TV Patrol
* Pakikinig ng isang isyu tungko sa pabahay.
2. Balik- Aral : Opinyon ko , alamin mo !
* Ipakita ang mga larawan at hayaang suriin at magbigay ng
mga mag-aaral ng kanilang opinyon tungkol sa reduccion .
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : Tekto Ko, Unawain Mo !
Pamayanan sa Kabundukan
3. Paghahalaw : Buuin mo !
* Ipasuri sa mga mag-aaral ang mga datos .Papunan ng
angkop na kasagutan ang bawat patlang.
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang mataya
ang natutuhan sa aralin.
V. Takdang Aralin
Ipasulat sa mga mag-aaral ang isang talatang sumasgot sa
tanong sa ibaba. Isulat ito sa isang malinis na papel
NOEMITA P. ALBITO
Dalubguro I . Teresa E/S
Aralin 5. 2. 1 : Mga Dahilan ng Pagkakaroon ng Reduccion
I. Layunin
Nasusuri ang mga dahilan ng pagkakaroon ng reduccion.
II. Nilalaman
Paksa ; Mga Dahilan ng Pagkakaroon ng Reduccion
Sanggunian : K to 12 Curriculum Guide Araling Panlipunan
AP5PKE-IIc-d-5 (5.2.2)
Makabayan Kasaysayang Pilipino 5, p.89-90
Makabayan, Kapaligirang Pilipino, 212
Kagamitan: Aklat, tsart
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Watch Balita
Pkikinig ng balita ng mga pangyayaring may kaugnayan sa relocation,
demolition o resettlement sa Pandi Bulacan
2. Balik-Aral : Off the wall
* Ipaayos sa mga mag-aaral ang mga salita na nakasulat sa
cartolina strips na nakadikit sa iba’t-ibang bahgi ng silid- aralan
upang mabuo ang sagot sa tanong.
*Ano ang kahulugan ng reduccion?
paglipat tirahan
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain Teksto ko, basahin mo !
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang maikling talata tungkol sa
dahilan ng pagkakaroon ng reduccion.
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang mataya
ang natutuhan sa aralin.
V. Takdang Aralin
Sagutin ang tanong.
Inihanda ni :
NOEMITA P. ALBITO
Dalubguro I , Teresa E/S
Aralin 5.3.1 Konsepto ng Encomienda
I. Layunin :
Natatalakay ang konsepto ng encomienda . ( 5.3.1 )
II. Nilalaman:
Paksa: Pagtalakay sa Konsepto ng Encomienda
Sanggunian: AP5PKE-IIc-d-5 (5.3.1 )
www.youtube.com
Isang Bansa , Isang Lahi 5 ph. 64-65
Kagamtan: video clip na may kaugnayan, encomendero,tsart,activity card
tsart ng pagsasanay
Pagpapahalaga: Pagpapahalaga sa isang lupain / lugar
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan :Balita Patrol
* Pakikinig ng balita sa tungkol sa isang lugar o lupain .
2. Balik-Aral – Alam mo ba ?
* Ipabigay sa mga mag-aaral ang mga naging epekto ng
reduccion. Isulat ito sa tsart.
. Sistemang Encomienda
Bagaman napagtagumpayan ng mga Espanyol na
sakupin ang marming lugar sa Pilipinas sa ngalan ng hari
ng Spain, hindi ito naging madali sa mga konkistador.
Bukod sa kanilang lakas- military , malaking hirap ang
kanilang naranasan upang mapagtagumpayan ang kanilang
misyon. Ang mga hirap na ito ang nagbunsod sa kanila na
dumaing sa kanilang hari . “ Ano ang kapalit ng kanilang
paghihirap at pagsisikap na na sakupin ang bagong
lupain ?
Bilang tugon sa mga hinaing ng mga konkistador ,
ginantimpalaan sila ng Spain ng Encomienda . Mula sa
salitang Espanyol na encomendar na nangangahulugang “
ipagkatiwala “ , hindi ito isang kapirasong lupa na
iginawad ng hari ng Espanya sa mga konkistador. Bagkus
ang encomienda ay paagbibigay ng ng pahintulot sa isang
Espanyol na sakupin ang isang teritoryo at ang mga
mamamayan dito.. Encomendero ang tawag sa opisyal na
binigyan ng karapatang ito.
Ang encomienda ay ang unang hakbang sa pagsisimula
ng kolonyang Espanyol sa Pilipinas. Dalawa ang uri ng
encomiendang ipinamahagi – ang mga teritoryong
nakalaaan para sa pamahalaan na kadalasan , mga
pangunahing bayan at n=mga daungan tulad ng
Bagumbayan ( Luneta ngayon ) , Sta Ana de Sapa ,
Tondo , , Navotas at Malabon. Isa pang uri yaong iginawad
sa mga Espanyol na kundi man taong tinatangkilik ng hari
ng Spain , nagbigay naman ito ng natatanging paglilingkod
sa hari. Halimbawa nito
Pangkat 1
Ipakita kung paano ipangakaloob ng hari ang
gantimpalang encomienda .
IV . Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang maikling apgsusulit upang mataya
ang natutuhan sa aralin.
V. Takdang Aralin
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III , Teresa E/S
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Balita Patrol
* Iparinig sa mga mag-aaral ang balita tungkol sa buwis
buwis
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : Pagbasa ng Teksto
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto. Hayaang pag- aralang
mabuti ang nilalaman nito upang masagot ang mga tanong.
Ang Tributo
Nagsimula ang tributong nililikom sa walong reales.
Nadagdagan ito ng dalawang reales noong 1590 sa utos ni
Gobernador- Heneral Gomez Perez Dasmarinas. Ginamit ang
mga tributong nilikom sa pagpapatayo ng mga moog , galera
at iba pang depensa bilang pantiyak sa seguridad ng
kolonya. Maliban sa salapi , maaari ring ibigay bilang tributo
ang ginto , tela , bulak , palay at manok. Itinakda ang
tributong ibibigay batay sa halaga ng mga ito.
Ngunit hindi nagustuhan ng hari ng Spain na produkto
lamang at hindi ginto ang tributong ibinibigay ng mga
Pilipino. Hindi pare-pareho ang tributo ng mga bayan dahil
iba-iba ang presyo ng mga produkto sa bawat lugar.
Nangangahulugan din ito na mas kaunti ang ginto na
nalilikom ng kolonya para sa hari. Nagbunga rin ito ng pang-
aabuso ng mga enkomendero dahil maaari nila itago ang
mga produktong ito at ipagbili sa mas mataas na halaga sa
panahon ng kakapusan.
Dahil dito , ipinag-utos ni Heneral Pedro Bravo de Acuna
na kailangang magbayad ng kabuuang sampung reales
bawat taon ang mga mamamayan bilang tributo.
Bubuuin ang sampung ito ng apat na reales na halaga
ng mga produkto., isang manok at ang matitira ay ang
salapi. Ngunit noong 1630 , ipinagbawal naman ni
Gobernador Heneral Juan Nino de Tabora ang pagbabayad
ng tributo sa pamamagitan ng salapi. Higit niyang gustong
magsaka ang mga tao para sa higit na ani.
Hindi makaliligtas ang mga mamamayan sa pagbabayad
ng tributo dahil may listahan ang mga enkomendero ng
mga pangalan na dapat at hindi dapat magbayad nito.
Noong ika-17 dantaon , makikita sa listahang ito ang
pagkakahati ng lipunang Pilipino. Una na rito ang mga local
na principalia, ang pangkat na hindi nagbabayad ng tributo.
Kasunod ni to ang mga may-asawang nagbabayad ng
tributo na buo kung magbayad , ikatlong pangkat ang mga
Pangkat 1 : Itala mo !
Itala sa listahan ang mga pangkat ng mga tao na
nagbabayad at hindi nagbabayad ng tributo .
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang maikling pagsusulit upang mataya
ang natutuhan sa aralin.
V. Takdang Aralin
* Ipagawa sa mga mag-aaral ang gawaing bahay upang lubos na
madagdaganang kaalaman.
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III , Teresa E/S
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : “ Balita Patrol “
* Pakikinig ngbalita tungkol sa mga manggagawa.
Paniningil ng buwis
Pagbabayad ng tributo
Pangkat 1 : Itala mo !
Gawin : Itala ang mga mabibigat na gawain
sa
sistemang Polo .
Isulat sa manila paper.
Isigawa ng yell ng pangkat
Iulat sa klase.
Pangkat 2 : Iarte mo !
Gawin : Isadula ang bahaging nagtratrabaho
ang mga Polista ng mabibigat na
gawain.
Isigawa ng yell ng pangkat.
Iulat sa klase.
Pangkat 3 : Bigkasin mo !
Gawin : Igawa ng slogan ang tungkol sa
kung
sino- sino , edad at tawg sa mga
dapat kasama sa sistemang Polo
Isigawa ng yell ng pangkat .
Iulat sa klase.
Pangkat 4 : Awitin mo !
Gawin : Lumikha ng isang maikling awit
tungkol sa sistemang Polo.
Isaagawa ng yell ng pangkat
Iulat sa klase.
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang maikling pagsusulit
upang mataya ang natutunan sa aralin.
Panuto : Piliin sa mga sumusunod ang mga patakaran sa
Sapilitang Paggawa.Lagyan ng tsek ( / ) kung
ito’y naglalarawan at ekis ( x) kung hindi .
______1. Sapilitang paggawa ng mga lalaking may
gulang na 16 hanggang 60.
______ 2. Mga Polista ang tawag sa mga lalaking
naglilingkod dito.
______ 3. Falla ang tawag sa ibinabayad ng mga
lalaking umiiwas sa paggawa.
______ 4. Nagkaroon ng pagbabago sa pagmamay-ari
ng lupa.
______ 5. Sapilitang pinagagawa ang mga polista sa
loob ng apatnapung araw sa isang buong taon.
V. Takdang Aralin
Rubrics ;
5 - Nakapaglahad ng maliwanag na komento at
sinuring mabuti kung ito ‘y angkop at
nararapat na ihayag .
Inihanda :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III , Teresa E/S
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Watch Balita
* Pakikinig ng balita tungkol sa simbahang Katoliko
2. Balik-aral : Face to Face
* Ipataas sa mga mag-aaral ang masayang mukha kung ang
mga salita ay may kaugnayan sa Kristyanisasyon at malungkot na
mukha kung ito ay may kaugnayan sa redducion.
Binyag
Pueblo
Relihiyon
Barangay
Plaza Complex
3. Pagganyak : Picture , Picture !
* Ipakita ang larawan ng krus at espada sa mga mag-aaral.
* Itanong :
Ano kaya ang kaugnayan ng krus at espada sa pagdating ng
Espanyol sa ating bansa?
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : Pagbasa ngTalata
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang talata at hayaang unawaing
mabuti ang nilalaman nito.
Pangkat 1: Iguhit Mo !
Gawin: Iguhit ang bagay na para sa sarili mo ay
daan upang maligtas ka sa kapahamakan
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aral ang maikling pagsusulit upang mataya
ang natutuhan sa aralin.
Iguhit ang tsek kung may kaugnayan sa reduccion at kristiyanismo
at ekis kung wala.
V. Takdang Aralin
Sa palagay mo, nakatulong ba ang reduccion sa pagpapalaganap
ng Kristiyanismo ng mga Espanyol? Sa paanong paraan? Isulat
ang inyong sagot sa kwaderno.
Inihanda ni :
NOEMITA P. ALBITO
Dalubguro I , Teresa E/S
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Balita Patrol
* Pakikinig ng balita tungkol sa buwis na binabayaran ng
mamamayan .
at
Encomienda
Lupa
Paglilipat Gantimpala
Hari
reales
Bayani
3 Pagganyak :Ikonek mo !
* Ipasabi sa mga mga mag-aaral kung ano ang kaugnayan ng
salitang
encomienda tributo
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : Pagbasa ng Teksto
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang TEKSTO.
Ang Encomienda
Ang mga patakaran at kautusang nagmumula sa
pamahalaang sentral ay ipinatupad sa pamahalaang
panlalawigan . Noong una , wala pang mga
lalawigan at ang tumatayo sa lugar nito ay ang
encomienda . Ang encomienda ay kapangyarihang
pamahalaan ang isang bahagi ng lupa o isang pook
na ipinagkaloob ng hari bilang gantimpala sa mga
kastila na nanaktulong nang malaki sa pananakop
sa Pilipinas . Encomendero ang tawag sa taong
pinagkalooban ng kapangyarihang pamahalaan ang
isang encomienda . May karapatan siyang maningil
ng buwis sa mga taong nakatira sa lupang
kanyang nasasakupan. Bilang ganti , tungkulin
naman niyang panatilihin ang kaayusan at
katahimikan sa encomienda. Inatasan din siyang
tumulong sa pagpapalaganap ng kristiyanismo sa
kanyang sakop at ipagtanggol ang mga nainirahan
doon laban sa mga kaaway.
Maraming encomendero ang nagmalabis sa
kanilang mga karapatan at kapangyarihan. Dahil
dito , inalis ng pamahalaan ang encomienda noong
dulo ika -17 dantaon . Itinatag na kapalit nito ang
lalawigan o probinsiya at distrito militar o
corrigimiento.
V. Takdang Aralin
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III , Teresa E/S
I. Layunin
Nasusuri ang mga patakaran , papel at kahalagahan ng sapilitang
paggawa sa pagkakatatag ng kolonya ng Pilipinas. ( 6.3 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : “ Balita Patrol “
* Pakikinig ngbalita tungkol sa mga manggagawa
Polo
Ang pagbibigay ng Polo o libreng paggawa ng
mga lalaking naninirahan sa kolonya na may edad na
16 hanggang 60 taon ay kailangang magtrabaho sa
nang libre nang 40 araw. Hindi lamang ang mga
katutubo ng kolonya ang kasama rito kundi pati ang
mga palaboy na Espanyol at Mestizo aat anak ng
2. Pagsusuri : Talakayan Portion
* Tatanungin ang mga mag-aaral tungkol sa tekstong binasa.
a. Ano ang Polo ?
b. Sino – sino ang kasama sa sistemang Polo ?
c. Paano ang sistema sa Polo y Servicios ?
d Ano ang ginagawa ng mga mamamayan upang malilibre sa
sistemang Polo ?
e Saan-sang lugar ito ipinatupad ?
f. Ano ang reaksyon ng mga Pilipino s Polo y Servicos ?
g. Bakit parang pagpapahirap sa mga Pilipino ang patakarang ito
ng mga Espanyol ?
h. Paano kung hindi na kaya ng mga Pilipino ang trabaho
at wala silang kakayahang magbayad ?
i. Kung kayo ay isa sa mga Pilipino noong panahong ipinatutupad
ang sisteamng Polo , ano ang gagawin ninyo ? Bakit ?
3. Paglalahat : Punan mo !
* Papunan sa mga mag-aaral ang patlang upang mabuo ang
konsepto ng aralin.
IV. Pagtataya
* Pasulatin ang mga mag-aaral ng kanilang reaksyon tungkol sa
pagpapatupad ng sistemang Polo .
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III , Teresa E/S
I. Layunin
Nailalarawan ang mga naging reaksyon ng mga Pilipino sa Kristiyanismo.
( 7.1 )
II.Paksang Aralin
Paksa : Reaksyon ng mga Pilipino sa Kristiyanismo
Sanggunian : AP5PKE-IIg-7 ( 7.1 )
https://www.youtube.com/watch?v=bP_-
HxYOJAk
https://www.youtube.com/watch?v=ah8Xw17iwsA
Ang Pilipinas sa Iba’t Ibang Panahon V p. 74-75
Kagamitan : jumbled letters , video clip na kaugnay ng
pananampalataya , mga larawan ng tungkol sa relihiyon ,
task kard , tsart ng pagsasanay
Pagpapahalaga : Paggalang sa relihiyon ng iba
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Balita Patrol
* Iparinig sa mga mag-aaral ang balita tungkol sa simbahang
katoliko .
I u a a a a a a
o a e s
r k y n
Ako ay Katoliko.
Naniniwala ako sa
kristiyanismo.
Sumasampalataya
ako sa relihiyong
kinabibilanganko.
Nabibilang ako
sa__________ .
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain 1 : Video Clip “
* Ipapanood sa mga mag-aaral ang Video clip .
https://www.youtube.com/watch?v=bP_-
HxYOJAk
* Hayaang pag-aralan itong mabuti .
a. Panonood ng video na nagpapakita ng paniniwala
sa kristiyanismo
b. Video ng paraan ng pagsamba ng mga Muslim
https://www.youtube.com/watch?v=ah8Xw17iwsA
c. Pagsagot sa mga tanong
* Magkaroon ng maikling talakayan sa videong napanood.
* Itanong
a. Ano ang nilalaman ng unang video na inyong
napanood ? ikalawang video ?
b. Ilarawan ang paraan ng kanilang pagsamba ?
Gawain 2 Kilala mo ba ako ?
* Ipakita sa mga mag-aaral ang mga larawan . Hayaang pag-
aralan ang mga larawan sa ibaba . Ipalarawan ang naging
reaksyon ng mga Pilipino sa Kristiyanismo.
2. Pagsusuri : Tanungan Portion
* Pasagutan sa mga bata ang mga tanong upang malaman ang
natutunan sa aralin.
Itanong :
a. Ano ang reaksyong ipinahihiwatig ng unang video na
inyong napanood ? ikalawang video ?
b. Bakit ganoon ang kanilang reaksyon ?
c. Ano naman ang ipinahiiwatig ng unang pangkat ng mga
larawan ?ikalawang pangkat , ikatlong pangkat , ikaapat na
pangkat ?
d. Ilarawan ninyo ang mga reaksyong ito ng mga Pilipino
sa Kristiyanismo ?
Reaksyon Paglalarawan
Sumampalataya
Di – sumampalataya
4. Paglalapat : Dugtungan mo !
* Ipabigay sa mga bata ang kanilang sariling opinion tungkol sa aralin
sa pamamagitan ng pagsagot sa tanong .
.
Sitwasyon :
Kung bibigyan ka ng pagkakataon na pumili ng
ibang relihiyon. Papayag kaba ? Bakit ?
IV. Pagtataya
* Pag-aralang mabuti ang ang mga impormasyon sa ibaba .
Pasagutanang pagsasanay upang mataya ang natutunan ng mga
mag-aaral sa natapos na aralin.
Piliin ang mga pahayag na naglalarawan ng tungkol sa
pagsampalataya at di - pagsampalataya sa kristiyanismo .
Ilagay ang titik nito sa kaukulang hanay .
a. Pagpapabinyag at paggamit ng pangalang kristiyano
b. Matibay na paniniwala ng mga Muslim sa relihiyong Islam.
c. Paniniwala kay Alah bilang Panginoon
d Pagsunod sa kautusan ng relihiyong katoliko
e. Paniniwala sa relihiyong Islam
f. Paniniwala sa kapangyarihan ng Diyos
g. Di- paniniwala sa aral ng kristiyanismo
Sumampalataya Di- Sumampalataya
V. Kasunduan
* Pagawain ang mga mag-aaral ng takdang –aralin na may kinalaman
sa natapos na aralin.
Gumawa ng grap ng bilang ng mga bata sa inyong pangkat
na sumasampalataya at di-sumasampalataya sa kristiyanismo.
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III –Teresa E/S
I. Layunin
Natatalakay ang kapangyarihang Patronato Real. ( 8 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan:Watch Balita
* Pakikinig ng balita tungkol sa mga tungkuling
ginagampanan ng mga namumuno sa pamahalaan .
2. Balik-aral : Alam mo ba ?
Ano ang patronato real?
Bakit nagkaroon ng pagsasanib ng simbahan at ng estado?
3. Pagganyak Puzzle
* Ipahanap sa mga mag-aaral ang mga salitang tinutukoy sa
bawat bilang.
P B E M K D H F P G
A A G U O A A I A A
N T G H R H J A G T
S H A A A I J N A O
A A R M N L Z I A R
L L R M E I I T Y A
A A E A S N S O U D
T X Q D T E L M N E
N E R A L L A H O E
Z A K A T T M A I D
B. Panlinang na Gawain:
1.Gawain 1: Powerpoint Presentation
Pangkat I – Buuin mo
.Bumuo ng oprganizational chart na nagpapakita ng
katungkulan ng mga pari sa simbahan.
Pangkat II – Itala mo !
Ibigay ang kaugnayan ng pari sa pamamalakad ng
pamahalaan.
1.
2.
Pangkat III – Isulat mo !
Isulat ang iyong reaksyon sa kapangyarihan
taglay ng Patronata Real.
Pangkat IV – Isa-isahin mo !
Ano-ano ang mga batas ng pamahalaan na umaayon
sa mga alituntunin ng katoliko Romano? Isa-isahin ito. Ano
ang inyong masasabi sa mga batas na ito?
IV. Pagtataya:
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang maikling pagsusulit upang mataya
ang natutuhan sa aralin.
Basahin ang bawat pahayag at isluat ang tamang sagot. Piliin sa loob
ng kahon ang tamang sagot.
1. Ito ay kasunduan ng hari ng Espanya at ng Santo Papa na
palaganapin ang ___________________.
2. Ang nanguna sa pagpapalaganap ng relihiyong Katoliko Romano sa
Pilipinas ay ang ____________________.
3. ang mga kura Paroko ay humawak ng tungkuling pampamahalaan
dahil _________________________________________________.
4. Sa ilalim ng kapangyarihang panghukuman, ang prayle ay may
kapangyarihang ________________________________.
5. Ito ay hindi kabilang sa tungkulin ng Kura Paroko.
nangangasiwa ng eleksyon
nagtatala ng lahat ng binyag, kasal at nangamatay na tao
pangrelihiyon
misyonerong Espanyol
mamahala sa pagpapatayo ng simbahan
Ipinag-utos ito ng Santo Papa
V. Takdang-Aralin:
Relihiyon:______________________
Seremonya o
Pagdiriwang:_________________________
Kailan Ginaganap?
Inihanda ni:
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : “Mock TV Patrol “
* Pakikinig ng balita tungkol sa sistema ng pamamalakad sa
bansa.
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : “ Teks ko basahin at unawain mo “
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto at pasagutan ang mga
katanungan.
Nagtatag ng misyong
panrelihiyon
Nakipagkaibigan
ang mga prayle
sa mga katutubo
Nagkawanggawa ang
mga prayle .
Hanay A Hanay B
Pangkat 2
“ Sang- ayon o Hindi “
Gawin :
Mula sq pamamaraan ng pamamalakad ng mga
prayle sa pagpapaunlad ng sinaunang Pilipino , isa-isahin
ito ,lagyan ng tsek ( / ) kung sang-ayon at lagyan ng ekis
( x ) kung hindi sang-ayon. Ipaliwanag sa klase.
Pangkat 3
“ Sagutin mo “
Gawin :
Kung ikaw ay isa sa mga prayle noong panahong
iyon , magmamalabis ka rin ba sa mga sinaunang Pilipino ?
Bakit ? Pangatwiran ang sagot.
_____________________________.
Pangkat 4
“ Isulat mo !
Gawin :
Mangalap ng sagot sa inyong pangkat. Sagutin ang
katanungan.
Ano ang naidudulot nang maayos at tamang paraan ng
pamamalakad ng mga prayle ?
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang nakasulat sa tsart.
Markahan ang mga sumusunod na pamamaran ng pamamalakad
kung sa palagay ninyo ay nakatulong sa pagpapaunlad ng mga
sinaunang Pilipino .
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III - Teresa E/S
I. Layunin :
Naiisa-isa ang mga pamamaraan ng pamamalakad ng mga prayle sa
pagpapaunlad ng sinaunang Pilipino. ( 8.1.1 )
.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : “ Watch Balita “
* Iparinig sa mga mag-aaral ang balita tungkol sa paraan ng
pamamalakad ng namumuno sa bansa / bayan / barangay.
P
R
A
Y
L
E
pamamalakad
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : Teksto ko , basahin mo !
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang talata . Hayaang pag-aralang
mabuti ang nilalaman upang masagot ang mga katanungan .
Ang Mga Misyonero
Mahalagang papel ang ginampanan ng mga prayle o misyonerong pari
sa pagpapalaganap ng Kristiyanismo sa Pilipinas. Tinanggap ng mga
katutubo ang bagong relihiyon at ang Pilipinas ang naging una at nag-iisang
bansang Katoliko sa Asya.
Ang mga unang misyonerong dumayo sa Pilipinas kasama niLegazpi
ay kabilang sa ordeng Agustino. Sila ay sinundan ng mga Pransiskano ,
Dominikano, , at mga Heswita. Ang mga Rekoletos ang pinakahuling
dumating sa Pilipinas . Ang mga kagawad ng mga ordeng gaya nito ay
tinatawag na mga “ paring regular “. Pananagutan ng pamahalaan ang
anumang pangangailangan ng mga prayle kapalit ng pagpapalaganap ng
kanilang misyon.
Nagtatag ng misyon ang mga Agustino sa rehiyon ng Ilocos ,
Pangasinan , Pampanga , at Bisaya ; ang mga Dominikano , sa Cagayan at
Pangasinan ; ang mga Franciscano , sa Camarines at sa lugar na sakop ng
Laguna de Bay ; ang mga Heswita , sa Maynila , Cebu , Leyte , Samar , Bohol
at iba pang mga pulo sa Bisaya ; ang mga Rekoleto , sa Mindanao at ilang
lugar sa Maynila.
Pamunuan ng Simbahan
Kung sentralisado ang kolonyal na pamahalaang Espanyol , gayundin ang
simbahang Espanyol . Ang Arsobispo ng Maynila ang pinakamataas na
opisyal ng simbahan . Itinalaga siya ng Papa , batay sa rekomendasyon ng
Hari ng Espanya.
Nahati sa apat na diyosesis ang Pilipinas , at ang bawaat isaay
pinamahalaan ng isnag Obispo. Kabilang dito ang Cebu, Nueva Caceres
( Bicol ) , Nueva Segovia ( Cagyan ) at Jaro ( Iloilo ). Dahil ang Maynila aang
sentro ng pamahalaan at simbahan , mayroon din itong sariling obispo.
Ang mga diyosesis naman ay hinati sa mga parokya na pinamunuan ng
kura-paroko. Ang arsobispo ang nagtatalaga ng mga kura-paroko , batay sa
tagubilin at rekomendasyon ng gobernador-heneral.
Ngunit dahil walang alam ang mga prayle sa pagsasaka, ang pamamahala sa
mga lupain ay iniasa nila sa mga inquilinos. Pinaupahan naman nito sa mga
magsasakang Pilipino . Tuwing anihan , inaawas ng inquilino ang upa sa lupa
saka ibinibigay sa mga prayle. Sa pagdaan ng panahon , naging
makapangyarihan at abusado ang mga mga inquilino. Taun-taon , tinataasan
nila ang upa at mas malaking parte sa ani ang hinihingi , kaya halos walang
natitira sa mga magsasaka.
Bago matapos ang rehimeng Espanyol , tinatatayang may 185,000
ektarya ang naging lupain ng mga prayle. Ang mga Dominikano ang
pinakamalaking tagapagmay-ari ng mga lupain , may mga lote rin sila sa
Maynila , sa Naic sa Cavite, sa Binan at sa Santa Rosa Laguna, at Pandi at
Orani sa Bataan. Malalaking lupain naman ang naging pag-aari ng mga
Agustino sa Cagayan , Isabela at Nueva Viscaya ; ang mga Rekoletos ay
mayroon din sa Imus at Mindoro.
Larawan ng paaralan
Larawan ng ospital
larawan ng gusali
larawan ng kalikasan
larawan ng tao
Pangkat 4 - “ Lumikha ka ! “
Gumawa ng maikling komiks strip kung paano
kinumbinsi ng mga prayle ang hari na payagan sila na
magmay-ari ng lupa .
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang mataya ang
natutuhan sa aralin.
V. Takdang Aralin
* Pasulatin ang mga mag-aaralng kanilang reaksyon tungkol sa
pamamalakad ng mga prayle sa mga sinaunang Pilipino.
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III –Teresa E/S
I. Layunin
Natutukoy ang mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato
Real ( 8.2 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Watch Balita
* Pakikinig sa balita tungkol sa napapanahong isyu sa mga pari.
2. Balik – Aral - “ Off the Wall “
* Ipahanap sa mga mag-aaral ang mga salitang makikita sa
paligid ng silid-aralan at ipabuo ang kaisipan / kahulugan sa
pisara ng Patronato Real.
Patronato Real
Hari ng Espanya at
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain 1 : “ Puppet Show “
* Ipakita ang puppet sa mga mag-aaral at hayaang ilahad nito ang
mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real.
Pangkat 2: “Tulain Mo “
Sa pamamagitan ng fact sheet, lumikha ng tula tungkol sa
tungkulin ng mga Prayle sa ilalim ng Patronato Real.
Mga Tungkulin o Papel ng mga Prayle sa Ilalim ng Patronato
Real
3. Paghahalaw : Idikit mo !
* Ipahanap sa mga bata ang mga datos ng tungkol sa mga
tungkulin ng prayle sa ilalim ng Patronato Real .
Mga Tungkulin ng mga Prayle sa Ilallim
ng Patronato Real
4. Paglalapat : Ihambing Mo !
Ipahambing sa mga mag-aaral ang mga prayle (mga paring Kastila)
at ang mga pari sa kasalukuyan.
Ano ang masasabi nila sa mga pari noon at mga pari ngayon?
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang pagsusulit upang mataya ang
natutuhan sa aralin.
Panuto: Isulat ang T kung ang pangungusap ay tumutukoy sa
tungkulin ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real at
HT kung hindi.
______1. Mamahala sa sistemang pang-edukasyon sa bansa
______2. Magtanggol sa mga naaaping Pilipino
______3. Makilahok sa mga gawaing pampulitika
______4. Humalili sa gobernador-heneral kung ito ay wala o may sakit.
______5. Magrekomenda ng mga arsobispo at mga pari sa parokya
______6. Magparusa sa mga taong napatunayang lumabag sa mga batas
ng simbahan
______7. Ipaliwanag ang mga kautusan ng Diyos at mga aral ng simbahang
Katoliko.
______8.Makipag-ugnayan at magdeklara ng pakikidigma sa ibang bansa.
______9.Magtatag ng iba’t ibang tanggapan na susubaybay sa mga gawain
ng opisyal
______10. Mangasiwa sa mga gawaing pambayan at mga gawaing
pangkultura.
V. Takdang Aralin
* Ipabigay sa mga mag-aaral ang kanilang saloobin / reaksyon tungkol
sa isang isyu.na may kinalaman sa simbahang Katoliko.
Rubrics :
5
Malinaw na naibigay reaksyon . Malinis at
Maayos ang sinulat , nakasunod sa
pamantayan ng pagsulat.
3
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III , Teresa E/S
I. Layunin
Natutukoy ang kapangyarihang Patronato Real. (8.2.1 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : “ Mock TV Patrol “
* Pakikinig ngbalita tungkol sa kapangyarihan ng isang pinuno
ng bansa
* Talakayin ang nilalaman ng balita
Tungkol saan ang kaganapan ?
Kailan at saan ito nangyari
2. Balik – Aral : “Off theWall “
* Ipahanap at ipakuha sa mga mag-aaral ang mga paraan sa
pamamalakad ng mga prayle na naksulat sa strip ng kartolina
sa loob ng silid –aralan.
Nagkawanggawa
3. Pagganyak : “ KWL “
* Pasagutan sa mga bata ang tsart. Hayaan silang magbigay ng
datos o impormasyon .
Alam Nais Malaman Natutunan
( Know ) (Want to
know )
Patron
Kapangyarihan
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain : “ Teksto ko, basahin mo “
* Ipabasa sa mga mag-aaral ang teksto. Hayaang suriin nilang
mabuti ang nilalaman ng teksto.
2. Pagsusuri: Ikabit mo !
* Ipakita sa mga mag-aaral ang tsart ng katanungan . Ipahanap
sa Hanay B ang kasagutan sa mga tanong sa Hanay A.
* Itaas ang larawan ng Santo Papa kung sang-ayon kayo sa
sagotat itaas ang larawan ng hari kung hindi sang-ayon.
Hanay A Hanay B
1. Ano ang Patronato Real ? A. dahil katangianat layunin ng
2. Sino ang nagbigay ng pamumunong Espanyol ang pag-
karapatang patronata Real ugnayin ang simbahan at estado .
sa hari ng Espanya ?
3. Ano – ano ang
kapangyarihang B. Ang Gobernador- heneral ang
taglay ng Patronato Real ? kinatawan ng hari ng Espanya na
4. Ano ang tawag sa hari ng tinawag na Vice Royal Patron o
Espanya na pinagkalooban Patron ng Simbahan sa Kolonya.
ng Papa ng kapangyarihang
palaganapin ang
Katolisismo sa bansa ?
5. Ano ang tawag sa C. ito ay kasunduan sa pagitan ng
kinatawan ng hari sa Santo papa at ng hari ng
kolonya ? Espanya
6. Bakit nagkaroon ng na palaganapin ang Katolisismo
pagsasanib ang simbahan sa mga lupaing sakop ng
at ang estado ? Espanya.
7. Paano napatunayan na
nagkaroon ng pagkakaisa
ang simbahan at ang D. Ang hari ng Espanya Ay tinawag
estado ? na Real Patron o Patron ng
Simbahan .
F. Ang pagpapalaganap ng
Katolisismo sa mga lupaing
sakop ng Espanya , pagtatalaga
ngmga Arsobispo o Obispo sa
mgakolonya
Pangkat 1
“ Isulat mo “
Gawin :
Lumikha ng isang kasunduan tungkol sa
pagkakaloob ng Santo Papa sa Hari ng Espanya
na palaganapin ang katolisismo sa bansa .
KASUNDUAN
Pangkat 2
“ Awitin mo “
Gawin :
Pangkat 3
“ Buuin mo “
Gawin :
1. Santo Papa
2. Hari ng Espanya
3. Gobernador –
Heneral
Pangkat 4
“ Mangako ka “
Gawin :
__________________________________
__________________________________
_____.
IV. Pagtataya
* Ipahanap sa mga mag-aaral ang tamang sagot sa Hanay B na
tinutukoy sa Hanay A.
HanapinsaHanay b ang kaukulang sagot na hinihingi sa HanayA.
Hanay A Hanay B
___1. Nabgigay ng karapatang patronata Real A. estado
sa hari ng Espanya .
____2. Kilala siya bilang Vice Royal patron oB. kura -paroko
Patron ng Simbahan sa Kolonya .
____3. Siya ang Patron ng Simbahang Katoliko C. Santo Papa
____4. Katangian ng pamumunong Espanyol D. Hari ng Espanya
ang pagsasanib ng simbahan at ____ .
____5. Ginagamit ng gobernador-heneral ang F. Gobernador –
kanyang kapangyarihan sa pagbuo ng Heneral
kanyang kapangyarihan sa pagbuo ng G. Espanyol
_________. H. Dominikano
V.Takdang Aralin
* Ipagawa sa mga mag-aaral ang gawaing bahay
Sumulat ng inyong sarling reaksyon tungkol sa kapangyarihang
taglay ng Patronata Real .
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III – Teresa E/S
Aralin 8.2.2 : Mga Tungkulin o Papel ng mga
Prayle sa Ilalim ng Patronato Real
I. Layunin
Natatalakay ang mga tungkulin o papel ng mga prayle sa ilalim ng
Patronato Real. ( 8.2.2 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Watch mo Balita ko !
* Pakikinig ng balita tungkol sa ugnayan ng simbahan at
pamahalaan.
2. Balik – Aral : “ Spider Web “
* Ipatala sa mga mag-aaral ang mga tungkulin ng mga prayle sa
ilalim ng Patronato Real. Ipasulat ang sagot sa mga kahon.
MGA TUNGKULIN NG
MGA PRAYLE SA ILALIM
NG PATRONATO REAL
Tungkulin
Problema Papel Kaguluhan
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain 1 : Teks ko basahin mo “
* Ipabasa sa klase ang talatang nakasulat sa tsart.
. . .
. .
Pangkat 2: Discussion Web
.
Pangkat 3: Cluster Organizer
. .
Humalili sa
gobernador-
heneral kung
ito ay wala o
may sakit
Magparusa sa
. .
mga taong
napatunayang
lumabag sa mga
batas ng
simbahan
.
2. Pagsusuri : Tanong ko , sagutin mo !
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang mga tanong upang malaman
kung may pagkaunawa sa aralin.
a. Batay sa Gawain 1, ano-ano ang mga tungkulin o papel ng mga
prayle sa ilalim ng Patronato Real?
b. Sa paanong paraan ipinaliwanag ng mga prayle ang mga
kautusanng Diyos at mga aral ng simbahang Katoliko?
c. Ano-ano ang mga naging hakbangin ng mga prayle sa
sistemangpang-edukasyon ng bansa?
d. Bilang tagapangasiwa ng mga gawaing pambayan at mga
gawaing pangkultura, ano-anong aktibidad ang kanilang
idinaos?
e. Sa kanilang pakikilahok sa gawaing pampulitika, anong
kapangyarihan ang hawak ng mga prayle?
f. Sa pagkawala ng gobernador-heneral, maaaring pumalit sa
ang mga prayle, anong tungkulin ang dapat nilang gampanan?
g. Sa palagay ninyo, anong parusa ang ipinapataw ng mga
prayle sa mga napatunayang lumabag sa batas ng simbahan?
h. Batay sa Gawain 2, ano-anong patunay ang itinala ng
Pangkat 1upang ipaliwanag ang mga tungkulin ng mga prayle
sa ilalim ng Patronato Real?
i. Ano-anong paliwanag naman ang isinulat ng Pangkat 2 upang
mabigyang impormasyon ang mga tungkulin ng mga prayle na
nabanggit sa ginawa nila?
j. Sa gawain ng Pangkat 3, paano nila binigyang diin ang mga
tungkulin ng mga prayle sa ilalim ng Patronato Real
3. Paghahalaw : Punan mo !
* Papunan sa mga mag-aaral ng angkop na salita ang patlang
upang mabuo ang konsepto ng aralin.
* Ipakita ang tanong at hayaang sagutin ng mga mag-aaral sa
pamamagitan ng pagpili ng mga salita na nasa loob ng kahon.
nakaatang makamit
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mag-aaral ang maikling pagusulit upang mataya ang
natutuhan sa aralin.
Piliin ang angkop na salita sa bawat pangungusap. Isulat ang titik
ng tamang sagot sa sagutang papel.
V. Takdang Aralin
* Pasagutan sa mga mag-aaral ang gawaing bahay upang lubos na
maunawaan ang aralin.
Gumawa ng paghahambing ng mga tungkulin ng mga pari noon at
ngayon. Magpatulong sa magulang sa pagsagot.
I. Layunin
Natutukoy / nasusuri ang mga naging reaksyon ng mga Pilipino sa
pamamahala ng mga prayle. ( 8.3.1 )
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : Balita Patrol
* Pakikinig ng balita tungkol sa mga pag-aaklas .
2. Balik – Aral : “ Kard ng Ideya”
* Ipasulat sa mga mag-aaral ang mga tungkulin ng mga prayle sa
ilalim ng Patronato Real at ipadikit ito sa pisara.
3. Pagganyak : “Puzzle”
* Ipabuo sa mga mag-aaral ang larawan at ipadikit ito sa pisara .
Itanong kung ano ang ipinahihiwatig nito.
B. Panlinang na Gawain
1. Gawain 1 “ Pandulang Pagtatanghal“
*Pangkatin ang mga mag-aaral sa 5 pangkat. Bawat pangkat ay
bibigyan ng sitwasyon na itatanghal.
Pangkat 1- Isadula ang pag-aalsang ginawa ni Lakandula,
raha ng Tondo dahil sa pang-aabuso ng mga
kawal na Espanyolsa mga Pilipino.
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mag-aaral ang maikling pagusulit.
1. __________-
Pag-aalsa sa pamumuno 1.
ni Lakandula ______________
Pag-aalsa sa pamumuno
ni Magalat 2._______________ Cagayan
3.___________________
1649-1650 Samar
Pag-aalsa sa pamumuno
ng mag-asawang Diego
1762-1763 4._____________
at Gabriela Silang
____
Pag-aalsa sa pamumuno
ni Tamblot
5._______________ Bohol
_
V. Kasunduan
I. Layunin
Nakapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging epekto sa
lipunan ng pamamahala ng mga prayle.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Balitaan : “ Mock Patrol “
* Pakikinig ngbalita na nauukol sa paraan ng pamamahala
ng isang
Pinuno.
2. Balik – Aral : “ Puzzle “
* Ipahanap sa mga mag-aaral angmga pangalan ng mga
Pilipinong nag-alsa sa paraan ng pamamalakad ng mga
prayle
T B L A K A N D U L A
A A H S U M U R O Y S
M E G A B R I E L A W
B F R A N C I S C O X
L B L S L U E A S B C
O L K P E A N K A B V
T D I E G O T G P Y B
larawan.
B. Panlinang na Gawain
Kailangang
ituloy na natin
ang pag-aalsa
1. Gawain : “ Boses ko pakinggan ninyo “
Ipabasa sa mga bata ang boses ng
katutubo.
Pinahirapan ng mga
Espanyol ang mga Pilipino sa
sistemang Polo . Inabuso nila
ang mga tao sa maling
sistemang kanilang
ipinatutupad. Kailangan na
nating lumaban at patunayang
Ako si Francisco Maniego tayo ay matatapang .
Galit ako sa maling
ginagawa ng mga
Espanyol Kailangan
ang sama-samang
pagkilos upang ipakita
sa mga prayle na sila
ay mali.
Katuwang mo ako sa
paglaban sa di
makatarungang
pamamalakad ng
mga prayle.
Gabriela Silang
Tutol kami sa
pagpapalaganap
ng mga prayle ng
kristiyanismo. sa
mga katutubo.
2. Pagsusuri : Talino mo , gamitin mo !
* Talakayin ang mga larawan sa pamamagitan ng pagsagot sa
mga sumusunod na tanong :
a. Ano ang dahilan ng pag-aalsa ng pangkat ni Lakandula ?
b. Ano naman ang sanhi ng pag-aalsa ng pangkat ni
Magalat ?
c. Bakit nagkaroon ng pag-aalsa sa Pampanga ? Sino ang
namuno sa naturang pag-aalsa ?
d. Sino naman ang namuno sa Samar ? Anong dahilan ng
pag-alab ng kanilang damdamin ?
e. Bakit nagkaroon ng pag-aalsa ang pangkat ng mag-
asawang Diego at Gabriela Silang ?
f. Bukod sa mga pangyayaring ito saan pang lugar
nagkaroon ng malawakang pag-aalsa ?
g. Ano ang sanhi ng reaksyon nilang ito sa mga Espanyol .
Makatarungan bang mangyari ang ganitong uri ng pag-
aalsa ? Bakit ?
h. Kung ikaw ay isa sa mga taong nakaranas ng hindi
magandang pangyayari , lalaban ka rin bas a mga
Espanyol ? Bakit ?
i. Batay sa mga pag-aalsang naganap , ano ang epekto
nito sa mga Pilipino ?
j. Ano ang epekto sa lipunan ng pamamahala ng mga
prayle ?
IV. Pagtataya
* Pasulatin ang mga mag-aaral ng kanilang pananaw sa naging
epekto sa lipunan ng pamamahala ng mga prayle.
Sumulat ng tatlo hanggang limang pangungusap ng iyong
sariling pananaw sa naging epekto sa lipunan ng pamamahala
ng mga prayle .
Rubrics :
Inihanda ni :
MYRNA E. FRANCISCO
Guro III –Teresa E/S
I. Layunin
Natutukoy ang mga mabuti at di-mabuting epekto sa lipunan ng
pamamahala ng mga prayle.
. .
Di- Mabuting
Mabuti
Epekto
4. Paglalapat : Opinyon mo , ilabas mo
* Ipasulat sa mga mag-aaral ang kanilang reaksiyon tungkol sa
paksang tinalakay.
IV. Pagtataya
* Pasagutan sa mag-aaral ang maikling pagusulit upang mataya ang
natutuhan sa aralin.
1.
2.
3.
4.
5.
V. Kasunduan
Lumikha ng simpleng ilustrasyon o pagguhit ng pamamahala ng
mga prayle noon at pamamahala ng pinuno ng bansa ngayon.
Rubrics :
Maganda ang kinalabasan
ng pagguhit . Makulay at
kaakit-akit .
Hindi gaanong
maganda ang naiguhit.