DLL 1st Week Q1
DLL 1st Week Q1
DLL 1st Week Q1
GRADES 1 to 12
Teacher: TIFFANY JOY A. PUNSALAN Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates: JULY 29- AUGUST 01, 2024 (WEEK 1) Quarter: 1st QUARTER
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa at kaalaman sa kasanayang pangheograpiya, ang mga teorya sa pinagmulan ng lahing Pilipino upang mapahahalagahan ang
Pangnilalaman konteksto ng lipunan/ pamayanan ng mga sinaunang Pilipino at ang kanilang ambag sa pagbuo ng kasaysayan ng Pilipinas
B. Pamantayan sa Naipamamalas ang pagmamalaki sa nabuong kabihasnan ng mga sinaunang Pilipinogamit ang kaalaman sa kasanayang pangheograpikal at mahahalagang konteksto ng
Pagaganap kasaysayan ng lipunan at bansa kabilang ang mga teorya ng pinagmulan at pagkabuo ng kapuluan ng Pilipinas at ng lahing Pilipino
C. Mga Kasanayan sa 1. Matutukoy ang kinalalagyan ng Pilipinas sa mundo gamit ang mapa batay sa Matutukoy ang relatibong lokasyon (relative location) ng Pilipinas batay sa karatig bansa na
Pagkatuto (Isulat ang code “absolute location” nito (longhitude at latitude) nakapaligid dito gamit ang pangunahin at pangalawang direksyon.
ng bawat kasanayan) AP5PLP-Ia-1/Pahina 47 ng 120 AP5PLP-Ia-1/Pahina 47 ng 120
II. NILALAMAN ABSOLUTE NA LOKASYON GAMIT ANG MAPA
KAGAMITANG PANTURO 1.1 Prime meridian, International Date Line, Equator, North and South Poles, Tropics of Cancer and Capricorn at Arctic and Antarctic Circles
1.2 Likhang guhit
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay TG/WEEK 1
ng Guro
2. Mga pahina sa MISOSA Lessons
Kagamitang Pang- #2,3,6,8
Mag-aaral (Grade IV)
3. Mga pahina sa Makabayan: Kapaligirang Pilipino IV,pp. 9-17
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang : mapa ng mundo, globo, laptop, tv
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin ng Balik aral Balik aral
aralin Mga guhit sa globo Mga katangian ng bawat guhit sa globo
Gawain B
Gamitin ang iyong world map o globo at
gawin ang mga sumusunod:
Magtala ng tig-lilimang bansang
nabibilang sa mataas na latitude at .
mababang latitude.Isulat ang sago sa
sagutang papel
G. Paglalaapat ng aralin sa Hanapin sa mapa o globo kung
pang-araw-araw na buhay saang latitud nabibilang ang mga
sumusunod na bansa.
1. Indonesia
2. New Zealand
3. Germany
4. Pilipinas
5. United States of America
B. Pamantayan sa Pagaganap Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin sa kung ano ang dapat at di-dapat
C. Mga Kasanayan sa Napapahalagahan ang katotohanan sa pamamagitan ng pamamagitan ng pagsusuri sa mga balitang napakinggan, patalastas na nabasa/narinig, napanood na programang
Pagkatuto (Isulat ang code pangtelebisyon at nabasa sa internet. (EsP 5 PKP- Ia-27)/ Pahina 26 ng 79
ng bawat kasanayan) balitang napakinggan
patalastas na nabasa / narinig
napanood na programang pangtelebisyon
nabasa sa internet
I. NILALAMAN Mapanuring Pag-iisip (Critical Thinking)
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang sagutang papel, kuwaderno, larawan ng dart
Panturo board, ginupit na hugis puso
II.PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Alamin Natin (Day 1)
aralin at/o pagsisimula ng . Ipabasa sa mga mag-aaral ang kwento na
bagong aralin pinamagatang “Ang Balita ni Kuya Lito.”
Ihanda ang mga mag-aaral sa pamantayan sa
pagbasa.
B. Paghahabi sa layunin ng Sikaping maipadama sa mga mag-aaral ang
aralin kanilang mga mithiin sa buhay na kaya
nilang gawin sa kanilang edad.
C. Pag-uugnay ng mga Gamitin ang konsepto ng kontruktibismo
halimbawa sa bagong kung saan gagamitin ng mga mag-aaral ang
aralin kanilang mga karanasan para masagot ang
iyong mga tanong.
D. Pagtatalakay ng bagong . Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga
konsepto at paglalahad ng sumusunod na tanong:
bagong kasanayan #1 a. Ano ang natutuhan mo sa kuwentong
iyong binasa?
b. May pagkakataon bang hindi ka naniniwala
sa balitang iyong narinig sa radio, nabasa sa
pahayagan o sa internet? Ipaliwanag ang
dahilan.
c. Paano mo masasabi na ikaw ay naagiging
mapanuri sa mga balitang naririnig mo sa
radyo, nababasa sa pahayagan o sa internet?
Ipaliwanag.
d. Naranasan mo nab a na mali ang iyong
pagkakainitindi sa balitang iyong narinig o
nabasa? Magbigay ng halimbawa.
F. Paglinang sa Kabihasan Original File Submitted and Formatted by Isagawa Natin (Day 2)
(Tungo sa Formative DepEd Club Member - visit depedclub.com Gawain 1
Assessment) for more Makatutulong sa pagkilala ng mga mag-
aaral ang Gawain 1 sa:
1. Isagawa Natin sa Kagamitan ng Mag-aaral.
Ipasulat sa loob ng kahon ang mga balitang
kanilang napakinggan o nabasa. Isulat ito sa
kahon ng Magandang Balita at Mapanghamong
Balita. Pag-usapan ang mga sagot.
Upang matukoy ng mga mag-aaral kung ano ang
kaibahan ng mga balita, ipaliwanag muna sa
kanila ang kahulugan ng magandang balita at
mapanghamong balita.
Ang magandang balita ay ulat ng mga
positibong pangyayari tungkol sa ginagawa ng
tao na inaakalang pananabikan o mabatid at
mapaglibangan ng mambabasa, nakikinig o
nanonood. Samantalang ang mapanghamong
balita naman ay tungkol sa mga pangyayaring
may karahasan, droga, sekswal na hindi angkop
sa mga batang nanonood o nakikinig.
A. Content Standards
B. Performance Standards
C. Learning
Competencies/Objectives EN5LC-Ia-2.1 EN5V-Ia-12 and 13 EN5F-Ia-13 EN5F-Ia-2.9
Write for the LC code for each EN5OL-Ia-2.6.1
II. CONTENT
Listening to a dialogue Selection: Two Were Left by Hugh B. Cave Inferring the meaning of compound Recognizing the elements of
Speaking with appropriate facial expression Self-correcting when reading words narrative
A. Review previous lesson or Ask: What does being a steward of creation Ask: What is a dialogue?
presenting the new lesson mean? How is noting details of a story is done?
Ask the pupil to read the big idea and Why is using appropriate facial expression Importance of self-correcting when Answer the assignments as a
another to read the verse. important in reading? reading. review for the past lesson.
Ask: Does the verse say what being a
steward of creation means?
B. Establishing a purpose for the Show a picture of people with their pets/ Ask: Why are dogs called “man’s bestfriend”? Show the word iceberg using a Show a poster size version or PPT.
lesson people with animals> Have you had an experience with a dog that will flashcard. Tell the pupils that it is a slide of the paragraph. (see PPT. or
Ask: How do you think these people support or contradict the statement? compound word. chart)
feel being around their pets? Tell the pupils that what they just
being around animals? saw came from the story “Two
Why should we take care of? Were Left”
our pets and other animals? Ask: If you had not yet read the
story, will you be able to
understand it?
Show a list of words/phrases to the
pupils. Tell the pupils to fill in the
blanks with these words/phrases:
(see chart/ppt)
Have the pupils write their answers
on the blanks?
Ask:Does it make more sense now?
C. Presenting examples/instances Tell the pupils to listen very well while Unlocking of difficulties: Go back with the example above. Tell the pupils that the words and
of the new lesson reading the dialogue. Have the pupils marooned, slab, gnawing, wedged Ask: How many words you can form phrases they used are called
answer the questions in Talk About These? Present the words using word cards and from these word? What are these elements of narratives.
displayed on a pocket chart. Have the pupils words? Direct the pupils to the definitions
read the words aloud? Draw out the meaning of Show the pupils how iceberg is divided on pages 7-9.
the words using context clues and/or pictures. into two words by separating the parts Have the pupils read aloud the
Then, have the pupils practice reading the of the flashcard into ice and berg. definitions of each element? Then,
phrases taken from the selection. Determine the meaning of each word. call someone to read aloud the
marooned on the ice Give more examples as possible . definition aloud. (randomly)
the slab of iron
wedged one of the iron strip
the gnawing pain of his injured leg
D. Discussing new concepts and Read the dialogue about pets again with Read: The Two Were Left Direct the pupils to the types of Have the pupils read the elements
practicing new skills #1 neutral facial expression. The teacher will read the story then, compound words. on the flash cards? Then, call some
Ask:Did it change the meaning of the assign a pupil to be Noni and instruct him to Tell the pupils that there are three pupils to repeat the definition in
dialogue? read Noni’s dialogue aloud with expression. Call types of compound word; closed, open, their own words and
on volunteers to take turn reading the story or hyphenated. understanding.
paragraph by paragraph. Have the pupils think of a compound
words and write them on the board on
Answer and discuss as a class: the proper column.
Think It Over on page 6 # 1-5 From the example given by the pupils .
have them identify the definition of
Have pupils do Think-Pair-Share.Tell pupils to each compound words.
work with a partner, discuss questions with their Ask: How are the three types of
partner, and report their partner’s answers to compound words different from one
the class. another? Who can you explain the
Think It Over on page 6 # 6-9 meaning of each compound word?
E. Discussing new concepts and Model: Refer back to the dialogue about Focus Skill/Competency check Have the pupils identify the
practicing new skills #2 pets. Go through each line and ask the Ask: What do you usually do when you misread different elements of “Two Were
pupils to identify the emotions expressed in some words while you are reading a text aloud? Left”.
each line. Read each line aloud with proper Post the diagram on the board.
facial expression. Explain that it is okay to self-correct while
reading to convey the message of the text
correctly.
F. Developing mastery Activity: Oral Language Practice Facilitate the practice described on page 6 of Let the pupils answer the Independent Independent Practice:
Tell the pupils to pick a partner, as the text book. Instruct the pupils to read aloud Practice on page 7 on their evaluation Form a group of five and watch the
instructed. Tell them to read the dialogue the passage with their partners. Take note of folder. film Spellbound/Obey Your
silently and identify the emotions expressed the words that their partner finds difficulty to Parents.
in each line. Afterwards, they may proceed read. Remind him/her to self –correct while Then, on a piece of paper the
with assigning and exchanging roles and reading. pupils will copy the graphic
reading the dialogue aloud. organizer on the ppt. and fill out
the elements of a narrative.
G. Finding practical applications of Presentation of output in class.
concepts and skills in daily living
H. Making generalizations and What is a dialogue? Ask: What is a compound word? Ask: What is anarrative? What are
abstractions about the lesson How is noting details of a story is done? Ask: Why is it important to value/love one What are the three types? the different elements of a
Why is using appropriate facial expression another Who can give the difference of? narrative? State their differences.
important in reading? Why is self-correction while reading a text each type?
aloud necessary?
I. Evaluating learning Let the pupils present the dialogue in front Informative Assessment: Pupils will watch a short story.
of the class. Identify the words that make up the Copy the graphic organizer from
following compound word. Provide the the chart on your paper and fill out
meaning for each individual word and the elements of a narrative.
for each compound word. Then, use Present your output in class.
the compound word in a sentence. (Chosen pupils)
1. basketball ( see chart)
2. fireplace
3. land bridge
4. best friend
5. brother-in-law
J. Additional activities for Give 2 examples for each type of Find the meaning of the word verb.
application or remediation compound words. Then, give the Write it down on your notebook.
meaning. To be passed tomorrow. ( ½ Give atleast five example of a verb.
crosswise piece of paper).
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned 80% 14 14 14 14
in the evaluation.
B. No. of learners who require 2 2 2 2
additional activities for
remediation who scored below
80%.
C. Did the remedial lessons work? Yes. 2 2 2 2
No. of learners who have caught up
with the lesson.
D. No. of learners who continue to 0 0 0 0
require remediation.
E. Which of my teaching strategies Collaboration is evident and effective Differentiated Instruction and Integration of Discussion first, then activity is Discussion first, then activity
worked well? Why did these work? during the delivery of my lesson. The Learning (Pair-Share) also found out to be very is also found out to be very
students are seen to be very effective since students in this effective since students in this
cooperative in learning process. generation has a very limited generation has a very limited
attention span. attention span.
F. What difficulties did I encounter I encountered difficulty in the use of I encountered difficulty in the use of I encountered difficulty in the I encountered difficulty in the
which my principal or supervisor localized Instructional Materials localized Instructional Materials use of localized Instructional use of localized Instructional
can help me solve? (IMs)for my class, sometimes the (IMs)for my class, sometimes the Materials (IMs)for my class, Materials (IMs)for my class,
availability is an issue. availability is an issue. sometimes the availability is an sometimes the availability is
issue. an issue.
G. What innovation or localized The prepared power point The prepared power point presentations The prepared power point The prepared power point
materials did I use./discover which presentations for all my lessons can for all my lessons can be useful to my presentations for all my lessons presentations for all my
I wish to share with other be useful to my fellow teachers. fellow teachers. can be useful to my fellow lessons can be useful to my
teachers?
teachers.
fellow teachers.
LAYUNIN
A. Pamantayang naipamamalas ang pang-unawa sa kaalaman at kasanayan sa mga “gawaing pantahanan” at tungkulin at pangangalaga sa sarili
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagaganap naisasagawa ang kasanayan sa pangangalaga sa sarili at gawaing pantahanan na nakatutulong sa pagsasaayos ng tahanan
C. Mga Kasanayan sa 1Nagagampanan ang tungkulin sa sarili sa panahon 2 Naipaliliwanag ang mga pagbabagong pisikal na nagaganap sa Natatalakay ang mga paraang dapat isagawa sa
Pagkatuto (Isulat ang code ng pagdadalaga o pagbibinata sarili sa panahon ng panahon ng pagbabagong pisikal
ng bawat kasanayan) EPP5HE- 0a-1/ Page 20 of 41 pagdadalaga at pagbibinata EPP5HE-0a-2/ Page 20 of 41
1.2.1 Natutukoy ang mga pagbabagong pisikal sa sarili tulad Pangangalaga sa Sarili sa Panahon ng Pagreregla at
ng pagkakaroon ng Pagtutuli
tagiyawat, pagtubo ng buhok sa iba’t ibang bahagi ng
katawan, at labis na
pagpapawis
I. NILALAMAN Tungkulin sa Sarili sa Panahon ng Pagdadalaga o Pagbabagong Pisikal sa Panahon ng Pagdadalaga at Pagbibinata
Pagbibinata
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay TG /Week 1 TG /Week 1 TG /Week 1 TG /Week 1
ng Guro
2. Mga pahina sa K to 12 Curriculum Guide 2013-EPP5HE-0a-1 K to 12 Curriculum Guide 2013-EPP5HE-0a-2
Kagamitang Pang-Mag- MISOSA EPP 5-Self-Instructional Materials MISOSA V: Pangkalinisan at Pangkalusugan sa Pagdadalaga at Pagbibinata
aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Makabuluhang Gawaing
Pangkabuhayan Pantahanan at
Ana B. Ventura at Evelyn D. Deliarte pahina 1-2 Pangkabuhayan
Ana B. Ventura at Evelyn
D. Deliarte
4.
Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Larawan ng nagdadalaga at nagbibinata, mga Salamin, halimbawa ng isang scrapbook, metacard Larawan ng babae/lalaki na naglilinis ng katawan at nag-
Panturo kagamitan sa Video clip ng batang babae/lalaki mula sa pagiging aayos sa sarili, tsart ng reproductive system, video clip o
paglilinis ng sarili, sanitary napkin, Venn sanggol larawan ng menstrual cycle
diagram at Pyramid hanggang paglaki
II. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang Kung ang kaisipang isinasaad sa bawat bilang ay PANIMULANG PAGTATAYA: PANIMULANG PAGTATAYA:
aralin at/o pagsisimula ng tama, isulat ang paliwanag sa sagot sa ilalim ng tama. Ipasagot sa sulatang papel ang mga sumusunod.
bagong aralin Kung ang kaisipang isinasaad ng bawat bilang ay mali, Piliin ang di-kasali sa grupo. Ipaliwanag ang iyong sagot.
isulat ang paliwanag mo sa ilalim ng mali. Isulat ang Babae kung ang pagbabago ay nagaganap sa babae at 1. Sanitary napkin tissue panty Pasador
Tama Kaisipan Mali ang salitang Lalaki kung ito ay sa lalaki nagaganap. Isulat ang 2. Menstrual cycle menopause
1.Maligo ng mabilis araw-araw kung may regla Pareho kung sa babae at lalaki nagaganap ang mga pagbabago. dysmenorrhea Gland
2.Tanggapin na may pangamba ang pagbabagong 3. Sperm cell Bahay bata itlog
nagaganap sa saril 1.Pagreregla Obaryo
3.Masamang kumain ng maasim kung may regla o 2.Paglaki ng balakang 4. shampoo Nail cutter sabon
bagong tuli 3.Pagtubo ng bigote at balbas Labakara
4.Magpalit ng pasador tuwing ikatlo o ikaapat na oras 4.Paglapad ng balikat 5. doktor nurse dentista midwife
o kung kinakailangan. 5.Paglaki ng dibdib 1.Balik-aral
5.Dalasan ang paghihilamos upang maiwasan ang 6.Pagtubo ng adam’s apple Pangkatin ang klase.
pagkakaroon ng tagihawat. 7.Pagtubo ng balahibo sa kilikili Paramihan ng isusulat ang bawat pangkat
8.Pagbabago ng boses a. Pagbabago sa isang babae sa panahon ng
9.Pagtubo ng buhok sa dibdib at binti pagdadalaga
10.Nagiging maayos sa sarili o palaayos b. Pagbabago sa isang lalaki sa panahon ng
1. Balik-aral pagbibinata
Pangkatin ang klase sa dalawa Pag – uulat ng grupo.
Pangkat 1 Original File Submitted and Formatted by DepEd Club
Magbigay ng mga pamamaraan sa wastong pangangalaga sa Member - visit depedclub.com for more
kalinisan ng katawan sa panahon ng pagdadalaga at
pagbibinata.
Pangkat 2
Sa pamamagitan ng kilos ipakita sa klase ang tungkulin sa sarili
sa panahon ng nagdadalaga o nagbibinata
B. Paghahabi sa layunin ng PAMARAAN: 2. Panonood ng video clip ng batang babae/lalaki mula 2. Ipakita ang larawan ng babae/lalaki na
aralin A. PAGGANYAK pagiging sanggol hanggang lumaki. (magdownload sa YOUTUBE) naglilinis ng katawan at nag-aayos ng sarili o panonood
Tumawag ng isang babae at lalaking mag-aaral Itanong: ng video clip.
na mukhang nagdadalaga na at nagbibinata na at Paghambingin ang kaibahan ng isang sanggol sa bata, Itanong:
patayuin sa harapan ng klase. nagdadalaga/ Bakit mahalaga ang kalinisan ng
Itanong ang mga sumusunod: nagbibinata. katawan sa panahon ng pagdadalaga at
1.Paano mo ilalarawan ang iyong kamag-aral? pagbibinata?
2.May pagbabago ba sa kanilang pisikal na anyo?
3.Bakit kailangan mong mapanatili ang kalinisan ng
iyong sarili ngayong kayo ay nagdadalaga na at
nagbibinata na?
C. Pag-uugnay ng mga PAGLALAHAD B. PAGLALAHAD B. PAGLALAHAD
halimbawa sa bagong aralin Pangkatin ang mga mag-aaral ayon sa kanilang edad. Ipabasang muli ang ang liham ng anak sa kanyang ina at ang Talasalitaan
Bigyan ng Activity Card ang bawat pangkat sagot ng ina sa kanyang anak. Sperm cell – sihay-punlay galing sa lalaki
nasasagutin ang mga tanong na ito: Itanong: Menstrual cycle – buwanang bilang ng pagdaloy ng dugo
Ano-ano ang mga pagbabagong nagaganap sa Sino sa inyo ang may napansin o naramdamang pagbabago sa sa panahon ng pagreregla
iyong sarili? sarili/katawan? Dysmenorrhea- pamimintig ng puson o pagkirot nito
Paano mo napapanatili ang kalinisan ng iyong Ano-ano ang mga yaon? Ano ang iyong pakiramdam? tuwing magkakaroon ng regla ang babae
katawan? Ipabasa ang Alamin Natin. Menopause – hudyat ng paghinto ng pagreregla sa
Ipabasa ang Alamin natin sa LM. gulang na 45 pataas
Ipakita sa mga mag-aaral ang reproductive system at
magkaroon ng talakayan tungkol dito.
D. Pagtatalakay ng bagong . PAGPAPALALIM NG KAALAMAN C. PAGPAPALALIM NG KAALAMAN Talakayin ang Alamin Natin sa LM.
konsepto at paglalahad ng 1.Talakayin ang Linangin Natin sa LM. pahina___ 1. Pag-aralan at Talakayin ang Linangin Natin sa LM. pahina pahina ____
bagong kasanayan #1 2.Pangkatin ang klase. ____
3.Pasagutan ang mga sumusunod na tanong gamit 2. Pangkatin ang klase.
ang Venn Diagram at Pyramid 3. Pasagutan ang mga tanong sa metacard.
Pangkat 1- Ano-anong pagbabagong pisikal ang nakikita sa
I.Sa pamamagitan ng Venn Diagram paghambingin nagdadalaga? Ipaliwanag ang sanhi nito?
mo ang pagkakatulad at pagkakaiba ng mga pisikal na Pangkat 2- Ano-anong pagbabagong pisikal ang nakikita sa
pagbabago sa isang nagdadalaga at nagbibinata. nagbibinata? Ipaliwanag ang sanhi nito?
4. Pag-uulat ng grupo.
B. Pamantayan sa Pagaganap Nakapagbibigay ng sariling pamagat para sa napakinggang kuwento at pagsasagawa ng roundtable na pag-uusap tungkol sa isyu o paksang napakinggan
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto a.Nasasagot ang mga tanong sa a.Nasasagot ang mga tanong sa a.Nasasagot ang mga tanong sa binasang a.Nagagamit ng wasto ang mga pangngalan
(Isulat ang code ng bawat napakinggang kwento . napakinggang kwento kwento. sa pagtalakay tungkol sa sarili, sa mga tao,,
kasanayan) b.Naiuugnay ang sariling b.Nabibigyang kahulugan ang patalastas b.Naipapahayag ang sariling opinion o sa mga hayop, lugar, bagay at pangyayari sa
karanasan sa napakinggang reaksyon sa isang napakinggang balita, isyu paligid.
teksto F5EP-Ia-15/ Pahina 67 ng 143 o usapan. F5WG-Ia-e-2/ Pahina 67 ng 143
c.Naibibigay ang mga uri ng c.Nakasusulat ng isang maikling balita
pangngalan F5PU-Ia-2.B/ Pahina 67 ng 143
F5PN-Ia-4/Pahina 67 ng 143
II. NILALAMAN Mga Uri ng Pangngalan : Pagbibigay ng Kahulugan sa Patalastas Pagsulat ng Isang Maikling Balita Wastong Paggamit ng mga Pangngalan sa
Pagtalakay tungkol sa Sarili, sa mga Tao, sa
mga Hayop, Lugar, Bagay at Pangyayari sa
Paligid.
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng Tg/Week 1 Tg/Week 1 Tg/Week 1 Tg/Week 1
Guro
2. Mga pahina sa Kagamitang LM/Week 1 LM/Week 1 LM/Week 1 LM/Week 1
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 p. Pag-unlad sa Wika at Pagbasa 5 p.32 Ugnayan Wika at Pagbasa 5 p.93
p.25 Hiyas sa Wika 5 p.38 Hiyas sa Wika 5 p. 43 at 48
Hiyas sa Wika 5 p.38
4.
Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Kwento, tsart, larawan Metacards. patalastas,tsart Balita,tsart,metacard Tsart,metacards,maikling balita
III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang 1.Balik-aral 1.Balik-aral 1.Balik-aral 1.Balik-aral
aralin at/o pagsisimula ng Ipaayos sa mga bata ang mga Itanong: Anu-ano ang ibat-ibang uri ng Mula sa takdang aralin ng mga bata pumili Anu-ano ang mga dapat gawin kapag susulat
bagong aralin salita upang makabuo ng isang pangngalan? ng isa at ipresent ito sa unahan. Hayaan ng isang maikling balita?
kaisipan ukol sa nakalipas na 2.Pagsasanay ang mga batang piliin o mgbigay ng mga
aralin. Sabihin: Ilagay ang mga salita sa tamang pangngalan na makikita ditto.Ipatukoy
2.Pagsasanay hanay kung ito ay pangngalang pantangi o kung anong uri ng pangngalan ang mga ito. 2.Pagsasanay
Gabayan ang mga bata na pambalana.(Nakasulat sa meta cards) 2.Pagsasanay Sabihin: Ilagay sa angkop na hanay ang mga
bumuo ng maikling_______ na Sabihin: Basahin at pag-aralan ang pangngalan na nakasulat sa metacard kung
ginamitan ng iba’t-ibang pagbabalitaan ng magkaibigan.Pansinin ang ito ba ay ngalan ng tao,bagay,hayop,pook o
pangngalan. mga salitang may salungguhit pangyayari.
Original File Submitted and Formatted by
a.tula -Pangkat 1 Hannah, may balita ka na ba? Takdang DepEd Club Member - visit depedclub.com
b.awit - Pangkat 2 aralin natin iyon ngayon diba? for more
c.yell - Pangkat 3
May ginupit ako. Halika basahin mo. Pag-
aralan natin ang pagkakabuo ng balita.
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasan D.Pagpapayamang Gawain Pagpapayamang Gawain D.Pagpapayamang Gawain D.Pagpapayamang Gawain
(Tungo sa Formative Pansinin ang mga pangngalang Sabihin: Pag-usapan ninyo ng Pangkatang Gawain:
Assessment) ginamit sa kwento.Sabihin kung katabi mo kung anu-anong shampoo na Itanong: Ilang talata meron ang balita? Ang bawat grupo ay
anong uri ang mga pangngalan ang inyong nagamit. Tungkol saan ang bawat talata? magkakaroon ng talakayan gamit ang ibat-
na ginamit. ibang pangngalan.
Pangakt I- tao
Pangkat 2- bagay
Pangkat 3- hayop
Pangkat 4- lugar
Pangkat 5- pangyayari
G. Paglalaapat ng aralin sa pang- .Paglalapat Paglalapat Paglalapat Paglalapat
araw-araw na buhay Nasa loob ng kahon ang mga Punan ang patlang ng wastong pangngalan
Salungguhitan ang mga pangngalan. Piliin ang angkop na Gawin ang Gawain sa Isulat mo. upang mabuo ang bawat pangungusap.
pantanging ngalan at ikahon ang pangngalang bubuo sa bawat
mga pambalana. pangungusap.
J. Karagdagang gawain para sa V.Takdang Aralin V.Takdang-Aralin V.Takdang Aralin V.Takdang Aralin
takdang-aralin at remediation Sumulat ng iyong sariling patalastas Sumulat ng isang talata na tumatalakay sa
Sabihin kung ang mga tungkol sa isang sakit. Gumamit ng mga Gumupit ng isang maikling balita idikit ito iyong sarili.
sumusunod na pangngalan ay pangngalang pantangi at pambalana. sa inyong kuwaderno at sa ilalim nito ay
pantangi o pambalana ibigay ang inyong opinion o reaksyon.
IV.
Mga Tala
V.
Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na 14 14 14 14
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na 4 4 0 0
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Oo. 14 14 14 14
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na 0 0 0 0
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang Pangkatang Gawain ng mga Pangkatang Gawain ng mga mag- I – Search , ito ay mabisang paraan Pangkatang Gawain ng mga mag-
pagtuturo nakatulong ng lubos? mag-aaral ay mabisa dahil aaral ay mabisa dahil sa nakita ko na nakakatulong sa pamaraang aaral ay mabisa dahil sa nakita ko sila
Paano ito nakatulong? sa nakita ko sila ay abalang sila ay abalang nakikiisa sa pananaliksik ng mga mag-aaral na ay abalang nakikiisa sa Gawain.
nakikiisa sa Gawain. Gawain. makasulat ng resulta o konklusyon
batay sa paksa.
F. Anong suliranin ang aking Kakulangan ng mga aklat- Kakulangan ng mga aklat-aralin at Kakulangan ng mga aklat-aralin at Kakulangan ng mga aklat-aralin at
naranasan na solusyunan sa aralin at talasanggunian talasanggunian talasanggunian talasanggunian
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang Ang “Suggestopedia” – Ang “Suggestopedia” – inilalahad Ang “Suggestopedia” – inilalahad at Ang “Suggestopedia” – inilalahad at
aking nadibuho na nais kong inilalahad at ipinaliwanag at ipinaliwanag ang gramatika at ipinaliwanag ang gramatika at ipinaliwanag ang gramatika at
ibahagi sa mga kapwa ko guro? ang gramatika at bokabolaryo . bokabolaryo . bokabolaryo .
bokabolaryo .
I. OBJECTIVES
A. Content Standards The learner… The learner… The learner… The learner…
recognizes the musical symbols and recognizes the musical symbols and demonstrates understanding of lines, shapes, demonstrates understanding of mental
demonstrates understanding of demonstrates understanding of and space; and the principles of rhythm and emotional, and social health concerns
concepts pertaining to rhythm concepts pertaining to rhythm balance through drawing of archeological
artifacts, houses, buildings, and churches
from historical periods using crosshatching
technique to simulate 3-dimensional and
geometric effects of an artwork.
B. Performance Standards The learner… The learner… The learner… The learner…
performs with a conductor, a speech performs with a conductor, a speech creates different artifacts and architectural practices skills in managing mental,
chorus in simple time signatures chorus in simple time signatures buildings in the Philippines and in the locality emotional and social health concerns
1. choral 1. choral using crosshatching technique, geometric
2. instrumental 2. instrumental shapes, and space, with rhythm and balance
as principles of design.
puts up an exhibit on Philippine artifacts and
houses from different historical periods
(miniature or replica).
C. Learning identifies visually and aurally the kinds identifies visually and aurally the kinds identifies events, practices, and culture explains how healthy relationships can
Competencies/Objectives of notes and rests in a song of notes and rests in a song influenced by colonizers who have come to positively impact health
Write the LC code for each our country by way of trading.
MU5RH-Ia-b-1 MU5RH-Ia-b-1
A5EL-Ia H5PH-Ie-13
II. CONTENT Musical Symbols and Concepts Musical Symbols and Concepts Pagguhit ng mga Sinaunang Bagay Kahalagahan ng Mabuting Pakikipag-
1. Notes and Rests 1. Notes and Rests ugnayan
2. Meters 2. Meters sa Pagpapanatili ng Kalusugan
3. Rhythmic Patterns 3. Rhythmic Patterns
4. Simple Time Signatures 4. Simple Time Signatures
4. Additional Materials
from Learning Resource
(LR) portal
B. Other Learning Resources
IV. PROCEDURES
A. Reviewing previous Panuto: Ipalakpak ang mga sumusunod Panuto: Ipalakpak ang mga sumusunod Sabihin: Sagutin ang mga tanong ayon sa larawang
lesson or presenting na rhythmic pattern sa dalawahan, na rhythmic pattern sa dalawahan, Barter o pakikipagpalitan ng kalakalan nakapaskil sa pisara.
the new lesson tatluhan at apatang kumpas. tatluhan at apatang kumpas. ng mga kalakal ang lumaganap na kalakalan
sa Pilipinas bago dumating ang mga Espanyol. 1. Ano ang ipinahihiwatig ng mga
Original File Submitted and Formatted by larawang nabuo ninyo?
DepEd Club Member - visit depedclub.com 2. Sa palagay mo, paano ito makatutulong
for more sa iyong pang-araw araw na
pakikisalamuha sa kapwa?
B. Establishing a purpose for Makilala ang simbolo at konsepto ng Makilala ang simbolo at konsepto ng Nakikilala ang mga pangyayari, kaugalian at Masdan at suriin ang mga larawan.
the lesson Musika. Musika. kultura na may impluwensya ng mga Sagutin ang kasunod na mga tanong.
dayuhan na dumating sa bansa sa
pamamagitan ng pakikipagkalakalan. (A5EL- a. Ano ang ginagawa ng mga bata sa
IN) larawan?
b. Pansinin ang mga tauhan. Ano ang
mensaheng ipinakikita ng bawat isa?
c. Nais mo bang maging katulad nila?
Bakit?
C. Presenting Suriin ang iskor ng awiting “Oh! What a Suriin ang iskor ng awiting “Oh! What a Magpakita ng mga larawan ng kalakalan Bumuo ng dalawang pangkat at isadula
examples/instances of the Beautiful Mornin’”. Beautiful Mornin’”. ng mga produkto noong unanag panahon ang mga sitwasyon.
new lesson Itanong:
Basahin ang titik ng awit. Basahin ang titik ng awit. Ano-anong mga linya,hugis, at Pangkat I - Nakikipaglaro
disenyo ang makikita ninyo mula sa mga ng basketball/volleyball sa mga kaibigan
Tungkol saan ang awit? Tungkol saan ang awit? produktong pangkalakalan noong unang Pangkat II - Nagtatanim sa
panahon? Gulayan sa Paaralan
D. Discussing new concepts Ibigay ang simbolo ng bawat nota. Ibigay ang simbolo ng bawat nota. Ang ugnayang pangkalakalan na 1. Nakita mo ang kaklase mo na nag-iisa
and practicing new skills #1 namamagitan sa mga Pilipino at mga sa oras ng tanghalian. Hindi siya kumakain
dayuhan ay nag iwan ng malaking at nang kausapin mo siya, sinabi niyang
impluwensya sa ating kultura. Nakaugnayan wala siyang baong pera o pagkain. Ano
ng mga unang Pilipino ang mga dayuhang ang gagawin mo?
mangangalakal dahil sa mainam na lokasyon 2. Pinaglalaruan ng iyong kapatid ang
ng Pilipinas. isang bola habang siya ay kumakain.
Ang mga Unang Pilipino ay Nakita mong pagulong-gulong ang bola sa
nakikipagpalitan ng perlas, sigay,banga, pulot putikan. Ano ang gagawin mo?
pukyutan sa mga telang seda, tingga,
seramika at porselana ng mga Tsino. Tapete,
karpet, at kasangkapang tanso sa mga Arabe.
Kristal at aboloryo at pulseras at
kasangkapang metal ang produkto ng mga
India n akapalit ng mga produkto n gating
mga ninuno.
(sumangguni sa LM Alamin )
Itanong :
1. Ano- anong bagay ang inyong
makikita sa larawan?
2. May nakikita ka kayang disenyo sa
bawat produkto? Ano-anoito?
E. Discussing new concepts Basahin ang alamin natin sa LM. Basahin ang alamin nastin sa LM. Magpaguhit sa mga bata ng mga produkto na Magbugay ng repleksyon sa pagsasalita
and practicing new skills #2 nais nilang ibenta kung sila ay ang bawat pangkat.
nakikipagkalakalan sa isang cartolina at
kulayan ito.Ipaskil ang natapos sa gawain at
umakto na parang mangangalakal ng
nasabing mga produkto.
(Sumangguni sa LM Gawin)
F. Developing mastery Itanong: Itanong: 1. Magbanggit ng isang dayuhan at produkto Pangkatang Gawain
(Leads to Formative nito.
Assessment 3) Ano ang kahalagahan ng mga note at Ano ang kahalagahan ng mga note at 2. Paano mo ginamit ang ibat-ibang
rest sa paggawa ng isang komposisyong rest sa paggawa ng isang komposisyong linya,hugis at espasyo sa pagguhit ng mga
musical? musical? produkto?
G. Finding practical Pangakatang Gawain Pangakatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
applications of concepts
and skills in daily living
H. Making generalizations and Tandaan na ang bawat note ay may Tandaan na ang bawat note ay may Ang pag-unlad ng kalakalan noong unang Ihayag ang mga bagong kaalamang
abstractions about the katumbas na rest at rhythmic syllable. katumbas na rest at rhythmic syllable. panahon ay may kinalaman sa uri ng natutuhan.
lesson kapaligiran ng bansa at sa mga katutubong
ugali nila tulad ng pagiging masipag,
malikhain ,mapamaraan, masinop at
mapagkakatiwalaan.
I. Evaluating learning Panuto: Sagutin ang mga sumusunod. Panuto: Sagutin ang mga sumusunod. (Sumangguni sa LM,Suriin) Lagyan ng tsek kung ang nakasaad na
pakikipag-ugnayan ay makapagpapanatili
1. Ano ang hitsura ng half note? Iguhit 1. Ano ang hitsura ng half note? Iguhit ng iyong kalusugan.
mo ang iyong sagot. mo ang iyong sagot. ____ 1. Nag-eehersisyo ka
2. Ano ang katumbas na bilang ng 2. Ano ang katumbas na bilang ng tuwing umaga kasama ang mga kaibigan
dalawang quarter note? dalawang quarter note? mo.
3. Ilang kumpas/beat mayroon ang 3. Ilang kumpas/beat mayroon ang ____ 2. Tuwing tanghali, ikaw at
quarter note? quarter note? ang iyong mga kaibigan ay naglalaro ng
4. Ano ang hitsura ng quarter note? 4. Ano ang hitsura ng quarter note? takbuhan.
Iguhit mo ang iyong sagot. Iguhit mo ang iyong sagot. ____ 3. Ikaw at ang mga kapatid
5. Ano-ano ang mga note na nasa ika- 5. Ano-ano ang mga note na nasa ika- mo ay nagtatanim ng gulay sa inyong
limang measure ng awiting “Oh! What a limang measure ng awiting “Oh! What a likod-bahay.
Beautiful Mornin’”? Beautiful Mornin’”? ____ 4. Kumakain ka ng junk
foods at ipinamimigay ang iba sa mga
kaklase.
____ 5. Masaya kayong
nagkukwentuhan sa harap ng bahay nang
biglang magkaayaang maligo sa malalim
na ilog.
J. Additional activities for Iguhit ang iba’t ibang nota. Iguhit ang iba’t ibang nota. Magdala ng mga sumusunod na kagamitan Punan ng angkop na salita upang mabuo
application or remediation 1. lapis ang talata.
2. bond paper (lm pahina______.)
V.REMARKS
VI.
REFLECTION
A. No. of learners who 14 14 14 14
earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who require 6 6 0 0
additional activities for
remediation who scored
below 80%
C. Did the remedial lessons Yes. 14 14 14 14
work? No. of learners who
have caught up with the
lesson
D. No. of learners who 0 0 0
continue to require 0
remediation
E. Which of my teaching Pangkatang Gawain ng mga mag- Pangkatang Gawain ng mga mag- Pangkatang Gawain ng mga mag- Pangkatang Gawain ng mga mag-
strategies worked well? aaral ay mabisa dahil sa nakita ko aaral ay mabisa dahil sa nakita ko aaral ay mabisa dahil sa nakita ko sila aaral ay mabisa dahil sa nakita ko
Why did these work? sila ay abalang nakikiisa sa sila ay abalang nakikiisa sa ay abalang nakikiisa sa Gawain. sila ay abalang nakikiisa sa
Gawain. Gawain. Gawain.
F. What difficulties did I Kakulangan ng kaalaman ng guro Kakulangan ng kaalaman ng guro Kakulangan ng kaalaman ng guro sa Kakulangan ng kaalaman ng guro
encounter which my sa paggamit ngmga awtentikong sa paggamit ngmga awtentikong paggamit ngmga awtentikong sa paggamit ngmga awtentikong
principal or supervisor can kagamitan sa pag-ases sa kagamitan sa pag-ases sa kagamitan sa pag-ases sa kaalaman ng kagamitan sa pag-ases sa kaalaman
help me solve?
kaalaman ng mga mag-aaral. kaalaman ng mga mag-aaral. mga mag-aaral. ng mga mag-aaral.
G. What innovation or Ang “Suggestopedia” – inilalahad Ang “Suggestopedia” – inilalahad Ang “Suggestopedia” – inilalahad at Ang “Suggestopedia” – inilalahad
localized materials did I at ipinaliwanag ang gramatika at at ipinaliwanag ang gramatika at ipinaliwanag ang gramatika at at ipinaliwanag ang gramatika at
use/discover which I wish bokabolaryo . Napapalinaw ang bokabolaryo . Napapalinaw ang bokabolaryo . Napapalinaw ang bokabolaryo . Napapalinaw ang
to share with other
teachers?
kahulugan sa pamamagitan ng kahulugan sa pamamagitan ng kahulugan sa pamamagitan ng kahulugan sa pamamagitan ng
pagsasalita sa katutubong wika, pagsasalita sa katutubong wika, pagsasalita sa katutubong wika, pagsasalita sa katutubong wika,
isinasanib sa pagtuturo ang mga isinasanib sa pagtuturo ang mga isinasanib sa pagtuturo ang mga isinasanib sa pagtuturo ang mga
sining tulad ng musika, awitin at sining tulad ng musika, awitin at sining tulad ng musika, awitin at sining tulad ng musika, awitin at
drama. drama. drama. drama.
A. Content Standards
Demonstrates understanding of Demonstrates understanding of whole numbers up to 10 Demonstrates understanding of whole Demonstrates understanding of whole
whole numbers up to 10 000 000 000. numbers up to 10 000 000. numbers up to 10 000 000.
000.
B. Performance Standards Is able to recognize and Is able to recognize and represent whole numbers up to Is able to recognize and represent Is able to recognize and represent
represent whole numbers up to 10 000 000 in various forms and contexts. whole numbers up to 10 000 000 in whole numbers up to 10 000 000 in
10 000 000 in various forms and various forms and contexts. various forms and contexts.
contexts.
C. Learning
Competencies/Objectives M5NS-Ia-1.5 M5NS-Ia-9.5 M5NS-Ia-15.3 M5NS-Ia-15.3
Write for the LC code for each
II. CONTENT Visualizing Numbers up to 10 Reading and Writing Numbers up to 10 000 000 in Rounding Numbers to the Nearest Rounding Numbers to the Nearest
000 000 with emphasis on Symbols and in Words Hundred Thousands and Millions Hundred Thousands and Millions
numbers
100 001 – 10 000 000
A. Review previous lesson or Associating numbers with sets Answer the assignment Review the rules in rounding off Review the rules in rounding off
presenting the new lesson having 100 001-10 000 000 numbers. numbers.
objects
B. Establishing a purpose for the Have a drill on visualizing Distribute a set of cards with numbers written in Show a picture of a big crowd of people Show a picture of a big crowd of people
lesson numbers 100 001-10 000 000 symbols and another set of cards with their equivalent in such as prayer rally/basketball game. such as prayer rally/basketball game.
using number discs words. Tell the pupils to find their match. The first pair Ask pupils to describe what they see in Ask pupils to describe what they see in
to match wins. Post the number pairs on the board. the picture. the picture.
Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Ask: Can you tell the exact number of Ask: Can you tell the exact number of
Member - visit depedclub.com for more people in the rally or watching the people in the rally or watching the
game? game?
Say: Sometimes there is no need for us Say: Sometimes there is no need for us
to give the exact number. Instead we to give the exact number. Instead we
just estimate how many people or just estimate how many people or
things are there.” things are there.”
Ask: Why is it important to estimate? Ask: Why is it important to estimate?
C. Presenting examples/instances The Boy Scouts from different The total production of rice from 2011 – 2015 of a Guide the pupils to find the answer by Guide the pupils to find the answer by
of the new lesson schools in Laguna joined a Tree certain region is twenty-three million one hundred estimation. Use a number line label it estimation. Use a number line label it
Planting activity. There were eighty thousand nine hundred five metric tons. from 8 000 000 to 16 000 000. from 8 000 000 to 16 000 000.
123 121 trees planted in all. Do Ask:Is it correct to write the number as 23 180 950? Find 8 933 789 Find 8 933 789
you know how big 123 121 is? Why? Ask: To what number is it closer? Ask: To what number is it closer?
What is the correct way of writing this number? Are we going to round it up or Are we going to round it up or
How many digits does the number have? Can you read? round it down? round it down?
Ask the pupils the importance of farmers in our country. Find 15 249 345. (Repeat the process) Find 15 249 345. (Repeat the process)
Lead them to the idea that farmers work harmoniously Provide more examples of rounding Provide more examples of rounding
as a team to have a better harvest. numbers using the number line. numbers using the number line.
Guide pupils to see the pattern when to Guide pupils to see the pattern when to
round up and when to round down. round up and when to round down.
D. Discussing new concepts and Group the pupils into 5 teams. Divide the class into four groups. Assign each group a Group the pupils into four. Each group Group the pupils into four. Each group
practicing new skills #1 Distribute cutouts of number task. Read and write the numbers in words from☹Manila will be given an activity sheet to will be given an activity sheet to
discs to the teams. Let the paper or cartolina) answer. Let the group exchange activity answer. Let the group exchange activity
pupils use cutout of number Group 1 – 13 345 400 – 13 345 401 sheet to check their answers . sheet to check their answers .
discs to visualize 123 121. Group 2 – 15 320 506 – 15 320 507 Post the activity sheet written on a Post the activity sheet written on a
After all the groups have Group 3 – 10 234 709 – 10 324 800 manila paper on the board. Call some manila paper on the board. Call some
presented their answers, look Group 4 – 6 456 790 - 6 456 791 pupils to answer. pupils to answer.
back at the given example. Have each group post their work on the board. Ask: What is the rounding place if a Ask: What is the rounding place if a
Ask: How many 100 000 do we Ask: How were you able to do your task? number to be rounded to the nearest number to be rounded to the nearest
have? 1 Call some pupils to read some numbers they have hundred thousand? Millions? hundred thousand? Millions?
One 100 000s disc equals to how written. What digit should be at the right of What digit should be at the right of
many? ( 100 000) Ask:How many digits do numbers from 13 345 400 – 13 the digit in the rounding place in order the digit in the rounding place in order
How many 10 000 discs do we 345 4031have? to round down? to round down?
have? ( 2 ) In numbers 15 320 506 – 15 320 5097which digit is in the What digit should be at the right of What digit should be at the right of
Two 10 000s discs equal how millions place. the digit in the rounding place in order the digit in the rounding place in order
many? ( 20 000 ) How did you write the numbers in symbols? to round up? to round up?
How many 1000s? (3) How did you separate the millions and thousands from Give more examples. Give more examples.
Three 1000s discs equal 3000. that of the digits of hundreds, tens and ones?
How many 100s? ( 1) How did you write the numbers in words?
One 100s disc equals 100 Do you still need to write zero when writing in words?
How many 10s? ( 2) Why?
Two 10s discs equal 20 Check the pupils answers.
How many 1s disc?
One 1s disc equals to 1
Say : “ 123 121 means 1
hundred thousands, 2 ten
thousands, 3 thousands, 1
hundreds, 2 tens and 1 ones.
Give another example: (Explore
and Discover)
A group of doctors donated a
total of 234 534 kilograms of
rice to the earthquake victims.
Can you imagine how big the
number 234 534 is?
E. Discussing new concepts and Have the pupils answer “Get Have the pupils answer “ Get Moving” Have the pupils answer “ Get Moving” Have the pupils answer “ Get Moving”
practicing new skills #2 Moving” Check for understanding and provide feedback. Check for understanding and provide Check for understanding and provide
feedback. feedback.
F. Developing mastery Have the pupils answer “Keep Have the pupils answer “KeepMoving” Have the pupils answer “KeepMoving” Have the pupils answer “Keep Moving”
Moving” Check for understanding and provide feedback Check for understanding and provide Check for understanding and provide
feedback feedback
G. Finding practical applications Have the pupils answer “Apply 1. What is largest 7- digit number having different digits? A. Solve each problem. A. Solve each problem.
of concepts and skills in daily Your Skills” Write it in symbols and in words 1.In fishponds of Aling Lulu, there were 1.In fishponds of Aling Lulu, there were
living _____________________________ 1 567 890 tilapia fingerlings in the first 1 567 890 tilapia fingerlings in the first
2. What is the number next to 234 456? pond, 567 890 in the second pond and 5 pond, 567 890 in the second pond and 5
Write it in symbol and in words 678 909 in the third pond. About how 678 909 in the third pond. About how
_______________________________ many fingerlings are there in all? many fingerlings are there in all?
3. What is the smallest 6-digit number having different 2.Mang Oyong harvested 234 678 2.Mang Oyong harvested 234 678
digits? kilograms of calamansi. About how kilograms of calamansi. About how
Write it in symbol and in words many kilograms of calamansi were many kilograms of calamansi were
_______________________________ harvested? harvested?
4. What is the number before 1 567 678?
Write it in symbol and in words B. Apply Your Skills (see LM) B. Apply Your Skills (see LM)
______________________________ Check for understanding and provide Check for understanding and provide
5.What is the number between 890 789 and 890 791? feedback feedback
Write it in symbol and in words
______________________________
Check for understanding and provide feedback
H. Making generalizations and Ask: How to visualize numbers Guide the pupils to give the generalization by asking, How to round off numbers? How to round off numbers?
abstractions about the lesson from 100 001 to 10 000 000? “How do we read numbers up to 10 000 000?” “How do
we write numbers?”
I. Evaluating learning Draw number discs to show Match the numbers in symbols with the corresponding Round the following to the nearest: Round the following to the nearest:
these numbers. numbers in words. A. Hundred thousands A. Hundred thousands
1.345 678 1.35 567 000 1. 2 345 456 __________________ 1. 2 345 456 __________________
2.The farmers harvested a total 2.9 781 560 2. 4 234 567 __________________ 2. 4 234 567 __________________
of 567 234 kilograms of 3.456 890 3. 6 561 345 __________________ 3. 6 561 345 __________________
rambutan in one harvest season. 4.3 000 000 4. 5 987 456 __________________ 4. 5 987 456 __________________
3.There were 3 478 290 people 5.34 789 089 5. 8 234 567 __________________ 5. 8 234 567 __________________
who joined the Save the Planet a.Thirty – four million seven hundred eighty-nine B. Millions B. Millions
Earth movement. thousand eighty- nine 1. 9 123 451 __________________ 1. 9 123 451 __________________
4.About 12 390 234 baby b.Three million 2. 3 451 678 __________________ 2. 3 451 678 __________________
clothes are produced by a c.Thirty- five million five hundred sixty-seven thousand 3. 7 987 567 __________________ 3. 7 987 567 __________________
factory in 5 years. d.Nine million seven hundred eighty- one thousand five 4. 3 567 678 __________________ 4. 3 567 678 __________________
hundred sixty 5. 7 789 123 __________________ 5. 7 789 123 __________________
e.Four hundred fifty-six thousand eight hundred ninety
J. Additional activities for Draw number discs to show
application or remediation these numbers.
1.456 789
2. 3 456 678
3. 34 123 127
4. 67 890 780
5. 789 561
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who earned 14 14 14 14
80% in the evaluation.
B. No. of learners who require 0 0 0 0
additional activities for
remediation who scored below
80%.
C. Did the remedial lessons work? Yes
No. of learners who have caught
up with the lesson.
D. No. of learners who continue 0 0 0 0
to require remediation.
E. Which of my teaching Discussion first, then Discussion first, then activity is also found out Discussion first, then activity is Discussion first, then activity is
strategies worked well? Why did activity is also found out to to be very effective since students in this also found out to be very also found out to be very
these work? be very effective since generation has a very limited attention span. effective since students in this effective since students in this
students in this generation generation has a very limited generation has a very limited
has a very limited attention attention span. attention span.
span.
F. What difficulties did I Students Attitude during Students Attitude during the class is seen as a Students Attitude during the class Students Attitude during the class
encounter which my principal or the class is seen as a problem. Dealing with pupils/students in this is seen as a problem. Dealing is seen as a problem. Dealing
supervisor can help me solve? problem. Dealing with class is a challenge. with pupils/students in this class with pupils/students in this class
pupils/students in this class is a challenge. is a challenge.
is a challenge.
G. What innovation or localized The prepared power point The prepared power point presentations for all The prepared power point The prepared power point
materials did I use./discover presentations for all my my lessons can be useful to my fellow teachers. presentations for all my lessons presentations for all my lessons
which I wish to share with other lessons can be useful to my can be useful to my fellow can be useful to my fellow
teachers?
fellow teachers. teachers. teachers.