LE - GMRC 1 - Q1 - Week1 - v.3

Download as pdf or txt
Download as pdf or txt
You are on page 1of 24

1

Kuwarter 1

Lingguhang Aralin Linggo

sa Good Manners and 1


Right Conduct (GMRC)
Lingguhang Aralin sa GMRC1
Kuwarter 1: Unang Linggo
SY 2024-2025

Ang materyal na ito ay inilaan lamang para sa paggamit ng mga guro na kalahok sa MATATAG K to 10 Curriculum sa School Year 2024-
2025. Layunin nito na tumulong sa paghahatid ng mga nilalaman, pamantayan, at mga kasanayang pampagkatuto ng kurikulum. Ang anumang
hindi awtorisadong pagkopya, pamamahagi, pagbabago, o paggamit ng materyal na ito labas sa itinakdang saklaw ay mahigpit na ipinagbabawal
at maaaring magresulta sa angkop na mga legal na hakbang at kaparusahan.

Ang mga akda na ginamit sa materyal na ito ay nagtataglay ng karapatang-ari ng mga iyon. Pinagsumikapang matunton ang mga ito
upang makuha ang pahintulot sa paggamit ng materyales. Hindi inaangkin ng mga bumuo ng materyal ang karapatang-aring iyon.

Bumuo sa Pagsusulat

Writer: Joyce Orillosa


Content Editor: Melynda T. Andres and Joselita Gulapa
Illustrator: Eric de Guia
Layout Artist: Paul Nelo F. Eusebio

Management Team
Bureau of Curriculum Development
Bureau of Learning Delivery
Bureau of Learning Resources

Pinagsikapang tiyakin ang kawastuhan ng mga impormasyon na nasa materyal na ito. Para sa mga katanungan o puna, maaari pong
sumulat o tumawag sa Tanggapan ng Direktor ng Bureau of Learning Resources sa pamamagitan ng pagtawag sa mga numero ng telepono
(02) 8634-1072 at 8631-6922 o sa pamamagitan ng email sa [email protected].
MATATAG Kto10 Paaralan: Baitang: 1
Kurikulum Pangalan ng Guro: Asignatura: GMRC
Lingguhang Aralin Petsa at Oras ng Pagtuturo: Markahan at Linggo: Unang Markahan /
Unang Linggo

UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW


I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang
Pangnilallaman Natututuhan ng mag-aaral ang pag-unawa sa batayang impormasyon ng sarili.
B. Pamantayang
Naisasagawa ng mga mag-aaral ang pagsasabi ng mga batayang impormasyon ng sarili upang malinang ang tiwala sa sarili.
Pagganap
Naipakikita ang tiwala sa sarili sa pamamagitan ng paggamit ng mga batayang impormasyon sa mga angkop na
situwasyon
C. Mga a. Nakakikilala ng mga batayang impormasyon ng sarili
Kasanayang b. Naiuugnay ang batayang impormasyon ng sarili sa mahalagang bahagi ng pagkilala dito
Pampagkatuto c. Naipahahayag ang mga batayang impormasyon ng sarili (hal. pangalan, edad, kasarian, magulang, tirahan, petsa ng
kapanganakan, palayaw, mga gusto o hilig at paniniwala o relihiyon)

Nakakikilala ng mga
Nakakikilala ng mga batayang Naipahahayag ang mga
batayang impormasyon Naipakikita ang tiwala sa sarili
impormasyon ng sarili batayang impormasyon ng sarili
ng sarili sa pamamagitan ng paggamit
• tirahan (hal. pangalan, edad, kasarian,
• pangalan ng mga batayang impormasyon
• magulang magulang, tirahan, petsa ng
• palayaw sa mga angkop na
• gusto o hilig kapanganakan, palayaw, mga
• edad situwasyon
• paniniwala o relihiyon gusto o hilig at paniniwala o
• petsa ng
D. Mga Layunin • pagkamamamayan relihiyon)
Naiuugnay ang batayang
kapanganakan
(citizenship)
• kasarian Naipaliliwanag na ang batayang
impormasyon ng sarili sa
mahalagang bahagi ng
Nakatutukoy na ang batayang impormasyon ng sarili sa
Naiisa-isa na ang pagkilala dito
impormasyon ng sarili sa mahalagang bahagi ng pagkilala
batayang impormasyon ng dito upang malinang ang tiwala
mahalagang bahagi ng pagkilala SEL: Self Awareness/Self
sarili sa mahalagang sa sarili
dito Confidence
bahagi ng pagkilala dito

E. Lilinanging Pagpapa-
Tiwala sa sarili (Self-Confidence)
halaaga

1
II. NILALAMAN/ Batayang Impormasyon ng Sarili
PAKSA
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Mga MATATAG GMRC 1 MATATAG GMRC 1 Curriculum MATATAG GMRC 1 Curriculum MATATAG GMRC 1 Curriculum
Sanggunian Curriculum Guide Guide Guide Guide
• Meta cards/strips • Meta cards/strips
• Awit • Meta cards/strips • Awit • Meta cards/strips
B. Iba pang • Bubble map • Awit • Sampung Sobre • Awit
Kagamitan graphic organizer • Komiks strip • Pamaypay na papel • Sombrerong papel
• Larawan ng batang • Bolang papel • Tula
lalaki at babae
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
1. Pagbati: 1. Pagbati 1. Pagbati 1. Pagbati
• Sabihin: • Sabihin: Magandang araw sa • Sabihin: Magandang araw •Sabihin: Magandang araw sa
Magandang araw inyong lahat! Masaya ako sa inyong lahat! Masaya ako inyong lahat! Masaya ako
sa inyong lahat! sapagkat narito kayong lahat! sapagkat narito kayong sapagkat narito kayong lahat!
Masaya ako • Kumusta kayo? Bago natin lahat! • Bago natin simulan ang ating
sapagkat narito simulan ang ating aralin, tayo • Bago natin simulan ang aralin, tayo ay umawit (Aawitin
kayong lahat! ay umawit (Aawitin muna ng ating aralin, tayo ay umawit muna ng guro at pagkatapos
• Bago natin simulan guro at pagkatapos ay (Aawitin muna ng guro at ay susundan ng mga mag-
ang ating aralin, susundan ng mga mag-aaral. pagkatapos ay susundan ng aaral. Maaaring awitin nang
tayo ay umawit Maaaring awitin nang may mga mag-aaral. Maaaring may pagkilos)
(Aawitin muna ng pagkilos) awitin nang may pagkilos)
guro at pagkatapos
Panimulang Gawain
ay susundan ng
mga mag-aaral.
Maaaring awitin Awit: Awit: Awit:
nang may pagkilos) Kung ikaw ay masaya tumawa Kumusta ka! Kung ikaw ay masaya, tumawa
ka (hahaha) Halina't magsaya! ka (hahaha).
Kung ikaw ay masaya tumawa Pumalakpak, pumalakpak Kung ikaw ay masaya tumawa
ka (hahaha) Ituro ang paa ka (hahaha).
Kung ikaw ay masaya buhay Padyak sa kanan, Padyak sa Kung ikaw ay masaya,
mo ay sisigla kaliwa buhay mo ay sisigla.
Kung ikaw ay masaya tumawa Umikot ka, umikot ka't humanap Kung ikaw ay masaya, tumawa
ka (hahaha). ng iba. ka (hahaha).

2
Awit: 2. Balik-aral 2. Balik-aral 2. Balik-aral
Kamusta, kamusta, Sabihin: Sabihin: Sabihin:
kamusta Kamusta Humanap ng Natatandaan ba ninyo ang ating Natatandaan ba ninyo ang ating
kayong lahat kapareha/partner at pag- aralin kahapon? aralin kahapon?
Ako'y tuwang tuwa usapan kung sino ang Sa pagkakataong ito, punan ang Sa pagkakataong ito, sagutin
Masaya't, mauuna na magpakilala mga patlang na sumusunod: ang mga tanong na aking
nagagalak habang ang isa ay nakikinig, (Gawin ito ng pasalita. ilalahad nang may tiwala sa
Tra-la-la-la-la la-la- sasabihin ang kaniyang Tumawag ng ilang mga mag- sarili:
la. pangalan, palayaw, edad, aaral na tutugon.) (Gawin ito ng pasalita.
petsa ng kapanganakan, at Tumawag ng ilang mga mag-
kasarian. Pagkatapos ay aaral na tutugon.)
magpalitan naman ng Batayang Impormasyon ng Sarili
pagkakataong magpakilala. Ako ay nakatira sa_____________. 1. Ano ang iyong pangalan?
2. Ano ang iyong palayaw?
Itanong sa mga mag-aaral: Ang pangalan ng aking mga 3. Ilang taon ka na?
Naisa-isa ba ng iyong magulang ay sina ____________. 4. Kailan ka ipinanganak?
kamag-aral/kapartner ang Ang gusto /hilig ko ay ______.
5. Ano ang iyong kasarian?
kaniyang pangalan, palayaw, 6. Saan ka nakatira?
edad, petsa ng Ang paniniwala/relihiyon ko ay 7. Ano ang pangalan ng iyong
kapanganakan, at kasarian? ____. mga magulang/
tagakupkop?
Ako ay Pilipino
Mahusay kayo sapagkat 8. Ano ang iyong gusto/ hilig?
natukoy na ninyo ang inyong Mahusay kayo sapagkat 9. Ano ang iyong paniniwala o
pangalan, palayaw, edad, natukoy na ninyo ang inyong relihiyon?
petsa ng kapanganakan, at tirahan, pangalan ng inyong 10. Ano ang iyong
kasarian. magulang o tagapangalaga, pagkamamamayan?
gusto o hilig, paniniwala o
Kaya naman palakpakan relihiyon, at pagkamamamayan. Mahusay kayo sapagkat
ninyo ang inyong sarili ng Kaya naman, palakpakan ninyo natukoy na ninyo ang batayang
limang palakpak! Isa! ang inyong sarili ng sampung impormasyon ng sarili!
Dalawa! Tatlo! Apat! Lima! palakpak!
Kaya naman palakpakan ang
Isa! Dalawa! Tatlo! Apat! Lima! inyong sarili nang sampung
Anim! Pito! Walo! Siyam! beses!
Sampu!
Isa! Dalawa! Tatlo! Apat! Lima!
Anim! Pito! Walo! Siyam!
Sampu!

3
2. Pagganyak 3. Pagganyak 3. Pagganyak 3. Pagganyak
• Ipakita ang
larawan Bago natin ipagpatuloy ay Bago tayo magpatuloy, alamin Bago natin ipagpatuloy ay
alamin natin ang ating muna natin ang ating alamin muna natin ang ating
pamantayan upang matuto: pamantayan sa pagkatuto tulad pamantayan sa pagkatuto tulad
• Umupo nang maayos. ng: ng:
• Iwasan muna ang makipag- • Umupo nang maayos. • Umupo nang maayos.
usap sa katabi. • Iwasan muna ang makipag- • Iwasan muna ang makipag-
• Makinig nang mahusay sa usap sa katabi. usap sa katabi.
guro. • Makinig nang mahusay sa • Makinig nang mahusay sa
• Kung may nais sabihin ay guro. guro.
itaas ang kanang kamay. • Kung may nais sabihin, itaas • Kung may nais sabihin ay itaas
ang kanang kamay. ang kanang kamay.
Handa na ba kayo?
Handa na ba kayo? Handa na ba kayo sa ating pag-
Ngayon, ay makinig kayo sa aaral?
kuwentong aking babasahin. Ipakita ang larawan Gawain 1
Suriin Mo.
Sabihin:
• Sabihin:
Makinig nang mabuti sa
Ang mga nasa larawan ay
situwasyon na aking babasahin.
mag-aaral din sa unang
baitang na katulad ninyo.
Ilahad ang situwasyon.
Nais ba ninyo silang
Si Bb. Perez ay guro sa unang
makilala?
baitang. Siya ay may mga
Bago natin ipagpatuloy ay
masisiglang mag-aaral. May
alamin muna natin ang
paksang aralin sila tungkol sa
ating pamantayan upang
batayang impormasyon sa sarili.
matuto:
• umupo nang
Maaaring gamitin ang komiks Narito ang mga tanong ni Bb.
maayos, Sabihin: Perez:
• iwasan muna ang strip sa LAS
1. Ano ang iyong pangalan?
makipag-usap sa Kilalanin natin sila! 2. Ano ang pangalan ng iyong
katabi, Gawain 1.A
mga magulang o
• makinig nang Ang mga nasa larawan ay mga tagapangalaga?
mahusay sa guro, Suriin Mo! mag-aaral din sa unang 3. Ilang taon ka na?
at baitang na katulad ninyo. 4. Ano ang iyong palayaw?
5. Kailan ka ipinanganak?
4
• kung may nais Itanong: Sila ay sina Mike, Ron, Mae at 6. Ano ang iyong kasarian?
sabihin ay itaas 1. Ano-ano ang mga napag- Mitch. 7. Ano ang iyong
ang kanang usapan nina Mitch at Sila ay mag-aaral sa unang pagkamamamayan?
kamay. Mae? baitang ng Matatag 8. Ano ang iyong paniniwala o
2. Saan sila nakatira? Saan Elementary School. parelihiyon?
Handa na ba kayo? naman kayo nakatira? Mahilig silang magbasa ng 9. Saan ka nakatira?
3. Ano ang pangalan ng mga kuwentong pambata. 10. Sino ang Pilipino?
mga magulang ni Mae?
Sino-sino naman ang Kayo, ano ang inyong gusto o Itanong sa mga mag-aaral:
iyong nanay at tatay o hilig gawin? (Maaaring
tagakupkop? tumawag ng ilang mag-aaral Kung ikaw ang sasagot sa mga
4. Kung si Mae ay gusto ng upang tumugon.) tanong ni Bb. Perez, kaya mo
manika, ano naman ang bang sagutin nang may tiwala
gusto mong matanggap sa sarili?
sa iyong kaarawan?
5. Kung si Mitch ay mahilig (Tumawag ng mga mag-aaral
gumuhit/magdrowing, para tumugon na nagpapakita
ano naman ang hilig mo? ng tiwala sa sarili.)

Ipaskil sa pisara/board ang meta


cards/strips na may nakasulat
na mga batayang impormasyon
na tinalakay noong una
Ipaskil sa pisara/ board ang hanggang ikaapat na araw at
Ipaskil sa pisara/board
meta cards/strips na may ang lilinanging pagpapahalaga
ang meta cards/strips na Ipaskil sa pisara/ board ang
nakasulat na pangalan, na tiwala sa sarili.
may nakasulat na mga meta-cards/strips na may
palayaw, edad, petsa ng
salita tulad ng pangalan, nakasulat na tirahan, magulang/
kapanganakan, kasarian, Sabihin sa mga mag-aaral:
Gawaing Paglalahad palayaw, edad, petsa ng tagapangalaga, gusto, hilig,
tirahan, Sa araw na ito inaasahang
ng Layunin ng Aralin kapanganakan, at paniniwala o relihiyon at
magulang/tagapangalaga, maipakikita ninyo ang tiwala sa
kasarian. pagkamamamayan.
gusto, hilig, paniniwala o sarili sa pamamagitan ng
relihiyon, at pagkamamamayan. paggamit ng mga batayang
Sabihin sa mga mag- Sabihin sa mga mag-aaral:
impormasyon sa mga angkop
aaral:
Sabihin sa mga mag-aaral: na situwasyon, gayundin
maiuugnay ang batayang
impormasyon ng sarili sa
mahalagang bahagi ng pagkilala
dito.
5
Sa araw na ito, Sa araw na ito, inaasahang Sa araw na ito inaasahang
inaasahang makikilala makikilala ninyo ang ibang makikilala ninyo ang mga
ninyo ang mga batayang batayang impormasyon ng sarili batayang impormasyon ng sarili Tiwala sa Sarili
impormasyon ng sarili tulad ng: tulad ng:
tulad ng:
Tirahan Pangalan
Pangalan
Pangalan ng Magulang/ Palayaw Masaya nating kilalanin ang
Palayaw Tagakupkop kahalagahan ng mga batayang
impormasyon nang may tiwala
Edad
Edad sa sarili!
Paniniwala o Relihiyon

Petsa ng Kasarian
Kapanganakan Gusto o Hilig
Petsa ng Kapanganakan

Kasarian Pagkamamamayan
Tirahan

Pangalan ng Magulang/
Tagapangalaga

Paniniwala o Relihiyon
Masaya nating kilalanin Mahalagang makilala pa natin
ang kahalagahan ng mga ang iba pang batayang
batayang impormasyon! impormasyon nang may Gusto o Hilig
pagtitiwala sa sarili!
Pagkamamamayan

Masaya nating kilalanin ang


kahalagahan ng mga batayang
impormasyon!

Gawaing Pag-unawa Paghahawan ng mga Paghahawan ng mga Balakid Paghahawan ng mga Balakid Paghahawan ng mga Balakid
sa mga Susing- Balakid (Unlocking of (Unlocking of Difficulties) (Unlocking of Difficulties) (Unlocking of Difficulties)
Salita/Parirala o Difficulties) Mula sa mga meta cards/strips
Mahahalagang Mula sa mga meta cards/ strips na may nakasulat na batayang Sabihin sa mga mag-aaral na
Konsepto Gamit ang mga meta na may nakasulat na batayang impormasyon makinig nang mabuti sa tula na
sa Aralin cards/strips na may impormasyon. iyong babasahin.
6
nakasulat na batayang Sabihin sa mga mag-aaral:
impormasyon, sabihin sa Sabihin sa mga mag-aaral: Tayo ngayon ay maglalaro. Gusto ko ang sarili ko!
mga mag-aaral: Tirahan. Ito ay lugar na kung Ang pamagat ng ating laro ay:
saan matatagpuan ang Batayang Impormasyon ng Masaya ako kung sino ako.
Tayo ngayon ay lalaro. tahanan. Sarili o BIS Ako ay si _________________
Ang pamagat ng ating laro Pangalan ng magulang o (Ipabigkas sa mga mag-aaral (Hilingin sa mga bata na sabihin
ay: Batayang tagapangalaga. Ito ay ang pamagat ng laro.) ang kanilang pangalan.)
Impormasyon ng Sarili o pagkakakilanlan sa nanay, Ako ay tinatawag na
BIS. (Ipabigkas sa mga tatay, o tagapangalaga. Narito ang mga panuto na dapat ______________ (Hilingin sa
mag-aaral ang pamagat Gusto o hilig. Ito ay ang sundin: mga bata na sabihin ang
ng laro.) pagnanais na makamtan ang Una, magpapahayag ako ng kanilang palayaw.)
isang bagay o ang pagnanais tanong. Kung ikaw ang tinutukoy Masaya ang magulang ko
Narito ang mga panutong sa isang gawain. ay pupunta agad sa harap ng noong ako ay ipinanganak.
dapat sundin: Paniniwala o relihiyon. Ito klase. Ako ay ipinanganak noong
Una, magbibigay ako ng ay tumutukoy sa Ikalawa, aawitin ang “Kumusta _________ (Hilingin sa mga
tanong. Kung ikaw ang pananampalataya ng isa. Ka, Halina at Magsaya?” bata na sabihin ang petsa ng
tinutukoy, pumunta agad Pagkamamamayan. Ito ay Ikatlo, sasagutin ang kapanganakan.)
sa harap ng klase. tumutukoy sa pagiging kasapi o ipinahayag na tanong. Ako ay maraming gusto na
Ikalawa, awitin ang miyembro ng tao sa isang ikinatutuwa ko.
“Kumusta Ka?” bansa. Malinaw ba ang ating panuto? Ang paborito kong kulay ay
Ikatlo, sagutin ang Subukin natin. _____________ (Hilingin sa
ipinahayag na tanong. Tumawag ng mag-aaral na mga bata na sabhihin ang
maaaring sumagot sa Unang tanong: Sino-sino ang paboritong kulay.)
Malinaw ba ang ating sumusunod na mga tanong: may pangalan na nagsisimula Ang paborito kong pagkain ay
panuto? 1. Saan ka nakatira? Ano ang sa letrang M? ____________ (Hilingin sa mga
Subukin natin. pangalan ng iyong tatay, (Tiyakin na nasusunod ang bata na sabhihin ang paboritong
nanay, o tagapangalaga? panuto sa pagpapatuloy ng pagkain.)
Unang tanong: Sino-sino 2. Ano ang iyong gusto o hilig? laro.) Ako ay masaya kapag kasama
ang may pangalan na 3. Ano ang iyong paniniwala o Gawin na natin. Handa na ba ang aking pamilya!
nagsisimula sa letrang M? relihiyon? kayo? Ako ay isang
(Tiyakin na nasusunod 4. Ano ang iyong 1. Sino ang may pangalan na __________________ (Hilingin
ang iba pang panuto sa pagkamamayan? nagsisimula sa letrang R? sa mga bata na sabhihin ang
pagpapatuloy ng laro.) 2. Sino-sino ang may palayaw kaniyang paniniwala.)
Maaaring sagot ng mag-aaral: na nagsisimula sa letrang Gusto ko ang lahat! Ang lahat
Kung maliwanag na, 1. Ako ay nakatira sa 87 M? tungkol sa akin!
gawin na natin. Handa na Mangga Street, 3. Sino-sino ang anim (6) na Dahil wala sa mundong ito ang
ba kayo? Barangay Matatag. taong gulang? katulad ko!
1. Sino ang may 2. Ang aking nanay ay si 4. Sino-sino ang ipinanganak Gusto ko ang sarili ko dahil AKO
pangalan na Maria Dela Cruz at ang sa buwan ng Hulyo? ay AKO!
7
nagsisimula sa aking tatay naman ay si 5. Sino-sino ang mga lalaki?
letrang J? Juan Dela Cruz. babae? Itanong:
2. Sino ang may 3. Ang gusto kong laruan 6. Sino ang nakatira sa 1. Tungkol saan ang tula?
palayaw na ay bola. Mahilig akong Barangay ___? 2. Ano ang naging damdamin
nagsisimula sa maglaro ng basketball. 7. Sino ang mahilig sumayaw? mo habang pinapakinggan/ ang
letrang A? 4. Ako ay Muslim. 8. Sino ang may gusto ng tula?
3. Sino sa inyo ang 5. Ako ay Pilipino. sorbetes/ice cream? (Maaaring uliting basahin/
anim (6) na taong 9. Sino sa inyo ang Muslim? bigkasin ang tula)
gulang? Mahusay kayong lahat! 10. Sino ang Pilipino?
4. Sino ang Linangin ang Pagpapahalaga:
ipinanganak sa Palakpakan ng sampung beses Mahusay kayong lahat sa ating Palagi nating sanaying bigkasin
buwan ng Agosto? ang inyong sarili! larong pinamagatang Batayang ang tula at sagutin ang
5. Sino ang mga Impormasyon ng Sarili o BIS! hinihinging batayang
lalaki? babae? Isa! Dalawa! Tatlo! Apat! Lima! impormasyon nang may tiwala
Anim! Pito! Walo! Siyam! Palakpakan ng sampung sa sarili.
Mahusay! Pumalakpak ng Sampu! beses ang inyong sarili!
sampung beses para sa Mahusay kayong lahat at
inyong mga sarili. Umpisa! naipahayag ninyo ang Batayang
Impormasyon ng Sarili!
Isa! Dalawa! Tatlo! Apat!
Lima! Anim! Pito! Walo! Palakpakan ng sampung beses
Siyam! Sampu! ang inyong sarili at ang inyong
kamag-aral!
Habang Itinuturo ang Aralin
(Ipakita ang larawang Gawain 1.B Ipakita ang larawan. (Larawang Basahin ang maikling tula.
ginamit sa pagganyak.) ginamit sa pagganyak.)
Suriin Mo! “Ako ay sapat”
(Ilahad ang kuwento.) Adapted from Grace Byers

Pagbasa sa Ang Batang Si Miko Tulad ng bituin narito ako upang


Mahahalagang sumikat.
Pag-unawa/ Susing Si Miko ay mag-aaral sa unang Tulad ng ibon narito ako upang
Ideya baitang. Siya ay nakatira sa 87 lumipad.
Mangga Street, Barangay Tulad ng puno narito ako upang
Matatag. Ang pangalan ng lumago.
kaniyang nanay ay Maria Reyes Tulad ng oras na nandito ako.
at ang kaniyang tatay ay Juan Tulad ng puso narito ako para
Reyes. magmahal.

8
Sabihin: Siya at ang kaniyang mga Tulad ng buwan nandito ako
Nabanggit ko kanina na magulang ay Muslim. Si Miko ay Sabihin: para mangarap.
ang mga nasa larawan ay Pilipino sapagkat ipinanganak Tulad ng isang mag-aaral
mga mag-aaral din sa siya sa Pilipinas at ang kaniyang Nabanggit ko kanina na ang nandito ako para matuto.
unang baitang katulad mga magulang ay Pilipino. mga nasa larawan ay mga mag- Alam kong hindi tayo
ninyo. Siya ay mahilig umawit. Lagi aaral din sa unang baitang na magkamukha.
Kilalanin natin sila. siyang nanalo sa mga katulad ninyo. Sa huli, hindi tayo nabubuhay sa
paligsahan sa pag-awit kaya takot kundi sa pag-ibig.
Si Michelle at Si Michael tuwang-tuwa ang kaniyang mga Natandaan ba ninyo ang Sabay-sabay nating sabihing
magulang, guro at kamag-aral. kanilang mga pangalan? AKO AY SAPAT!
Sina Michelle at Michael Anong baitang na sila?
ay mag-aaral sa unang (Magkaroon ng talakayan Ano ang kanilang hilig gawin? Itanong:
baitang. Sila ay tungkol sa kuwento na (Tumawag ng mag-aaral na
magkaklase. Tinatawag si nakapokus sa aralin. tutugon.) 1.Ano ang mensahe ng binasa
Michelle na Mich at si Halimbawa: Tanungin ang Mahusay ang inyong mga sagot! kong tula?
Michael na Mike ng tirahan, pangalan ng mga Handa na ba kayong alamin ang 2. Batay sa tulang inyong
kanilang mga kaibigan magulang/tagapangalaga, gusto ilan pang batayang narinig, ano ang maari mong
bilang palayaw. o hilig, paniniwala o relihiyon, at impormasyon? gawin?
Pareho silang anim na pagkamamamayan ng batang si 3. Bakit tayo ay sapat?
taong gulang. Si Mich ay Miko.) Ilahad ang batayang
ipinanganak noong ika-8 impormasyon ng sarili:
ng Marso, 2018. Si Mike Ilahad ang iba pang batayang
naman ay ipinanganak impormasyon ng sarili: 1. Ang pagkakaroon ng
noong ika- 2 ng Enero, 1. Ang tirahan ay lugar na pangalan ay nagpapakilala sa
2018. Si Mich ay babae at kung saan matatagpuan atin sa ibang tao. Ito ay
si Mike ay lalaki. ang tahanan. Tulad mo, pagkakakilanlan na tawag sa
Masaya sila sa kanilang ikaw ay may tirahan. atin. Tulad mo, ikaw ay
pag-aaral dahil sa Saan ka nakatira? mayrooong pangalan. Ano ang
paggabay ng kanilang (Tumawag ng ilang mag- pangalan mo? (Tumawag ng
mahusay na guro. aaral na tutugon.) ilang mag-aaral na tutugon.)
2. Ang pangalan ng
(Magkaroon ng talakayan magulang o 2. Ang palayaw ay pinaikling
sa sanaysay na tagapangalaga ay pangalan. Ano ang iyong
nakapokus sa aralin. pagkakakilanlan na palayaw? (Tumawag ng
Halimbawa: Tanungin ang tawag sa nanay, tatay o ilang mag-aaral na sasagot.)
mga pangalan, edad, tagapangalaga. Ano ang 3. Samantalang ang edad
palayaw, petsa ng pangalan ng iyong mga ay tumutukoy sa bilang ng taon
kapanganakan, at magulang o na nabubuhay ang isang tao.
tagakupkop? (Tumawag
9
kasarian ng mga bata sa ng ilang mag-aaral na Ikaw, ilang taon ka? (Tumawag
sanaysay) tutugon.) ng ilang mag-aaral na tutugon.)
3. Ang gusto o hilig ay 4. Petsa ng kapanganakan
Ilahad ang batayang pagnanais sa isang o kaarawan ay araw, buwan at
impormasyon ng sarili: bagay na makamtan at taon ng pagsilang ng isang tao.
1. Ang pagkakaroon ng sa isang gawain. Ikaw, Ikaw, kailan ang iyong
pangalan ay ano ang iyong gusto o kaarawan? (Tumawag ng ilang
nagpapakilala sa atin hilig? (Tumawag ng ilang mag-aaral na sasagot.)
sa ibang tao. Ito ay mag-aaral na tutugon.) 5. Ang kasarian ay
pagkakakilanlan na 4. Ang paniniwala o tumutukoy sa pisikal na
tawag sa atin. Tulad relihiyon ay pagkilala sa katangian ng tao, kung lalaki o
mo, ikaw ay pananampalataya. Ikaw, babae. Tumayo ang mga babae
mayrooong pangalan. ano ang iyong relihiyon? at pumalakpak ng limang (5)
Ano ang pangalan mo? (Tumawag ng ilang mag- beses. Umupo na ang mga
(Tumawag ng ilang aaral na tutugon.) babae. Ngayon, tumayo naman
mag-aaral.) 5. Ang pagkamamamayan ang mga lalaki at pumalakpak
2. Ang palayaw ay ay ang pagiging kasapi o ng limang (5) beses. Umupo na
pinaikling pangalan. miyembro ng isang tao ang mga lalaki.
Ano ang iyong sa isang bansa. Ikaw, 6. Ang tirahan ay lugar na kung
palayaw? (Tumawag ano ang iyong saan matatagpuan ang tahanan.
ng ilang mag-aaral.) pagkamamamayan? Tulad mo, ikaw ay may tirahan.
3. Samantalang ang edad (Tumawag ng ilang mag- Saan ka nakatira? (Tumawag ng
ay tumutukoy sa bilang aaral na tutugon.) ilang mag-aaral na tutugon.)
ng taon mula 7. Pangalan ng magulang o
pagkasilang hanggang tagakupkop ay pagkakakilanlan
sa kasalukuyan. Ikaw, Mahusay kayong lahat! na tawag sa nanay, tatay o
ilang taon ka? tagakupkop. Ano ang pangalan
(Tumawag ng ilang Palakpakan ninyo ang ng iyong mga magulang o
mag-aaral.) inyong sarili at kamag-aral! tagapangalaga? (Tumawag ng
4. Petsa ng ilang mag-aaral na tutugon.)
kapanganakan o 8. Ang gusto o hilig ay ang
kaarawan ay araw, pagnanais sa isang bagay na
buwan at taon ng makamtan o pagnanais sa isang
pagsilang ng isang tao. gawain. Ikaw, ano ang iyong
Ikaw, kailan ang iyong gusto o hilig? (Tumawag ng
kaarawan? (Tumawag ilang mag-aaral na tutugon.)
ng ilang mag-aaral.) 9. Ang paniniwala o relihiyon ay
5. Ang kasarian ay ang pananampalataya ng isang
tumutukoy sa pisikal na tao. Ikaw, ano ang iyong
10
katangian ng tao, kung relihiyon? (Tumawag ng ilang
lalaki o babae. Tumayo mag-aaral na tutugon.)
ang mga babae at 10. Ang pagkamamamayan ay
pumalakpak ng limang ang pagiging kasapi o miyembro
(5) beses. Umupo. ng tao sa isang bansa. Ikaw,
Tumayo naman ang ano ang iyong
mga lalaki at pagkamamamayan? (Tumawag
pumalakpak ng limang ng ilang mag-aaral na tutugon.)
(5) beses. Umupo.
Mahusay kayong lahat!
Mahusay!
Palakpakan ang inyong sarili!
Bago tayo magpatuloy ng
ating aralin ay umawit
muna tayong lahat ng
‘Kumusta ka’.

Para sa guro: Sabihin:


Sabihin: Sabihin:
1. Ipaskil ang bubble Tayo ngayon ay lalaro.
Tayo ngayon ay lalaro. Ipapasa Tayo ay may gawain
map graphic organizer. Pakinggang mabuti ang ating
natin ang bola habang tayo ay
panuto:
umaawit ng ‘Kung Ikaw ay Panuto: Pumalakpak ng tatlong
1. Mayroon akong sampung
Masaya.’ Kung sino ang may beses kung tumitibay ang tiwala
(10) sobre na may
hawak ng bola sa pagtigil ng sa sarili at itaas ang kanang
Pangalan nakapaloob na tanong.
awit, ang siyang sasagot sa kamay kung hindi.
2. Aawit tayo ng ‘Kumusta Ka,
Pagpapaunlad tanong na aking ipapahayag.
Halina’t Magsaya’ habang
ng Kaalaman Kasarian Palayaw 1.Ang tiwala ko sa sarili ay
pinapasa ang bola. Sa
at Kasanayan Batayang Handa na ba kayo sa ating laro? tumitibay kapag nasasabi ko
Impormasyon pagtigil ng ating awit, kung
sa Mahahalagang ng Sarili
ang aking pangalan.
sino ang may hawak ng bola
Pag-unawa/Susing (Simulan ang awitin at ipasa ang 2. Ang tiwala ko sa sarili ay
ay siyang may
Ideya Petsa ng bola.) tumitibay kapag nasasabi ko
Kapanganak Edad pagkakataong kumuha ng
an ang aking kasarian.
sobre at sumagot sa tanong.
Mga tanong: 3. Ang tiwala ko sa sarili ay
1. Ano ang pangalan ng iyong tumitibay kapag nasasabi ko
Subukin muna natin bilang
mga magulang o ang aking tirahan.
pagsasanay.
tagapangalaga? 4. Ang tiwala ko sa sarili ay
Handa na ba kayo?
2. Ano ang iyong tumitibay kapag hindi ko kilala
Mga tanong na nasa loob ng
pagkamamamayan? ang edad.
sobre:
11
3. Ano ang iyong paniniwala o 1.Ano ang iyong pangalan? 5. Ang tiwala ko sa sarili ay
2. Magkaroon ng relihiyon? 2. Ano ang pangalan ng iyong tumitibay kapag nasasabi ko
pangkatang gawain gamit 4. Saan ka nakatira? mga magulang o kung saan ako nakatira.
ang meta cards. 5. Ano ang iyong gusto o hilig? tagapangalaga?
(Isulat ang pangalan ng 3. Ilang taon ka na? Mahusay kayong lahat at
mga mag-aaral sa berde • Ipaskil ang mga meta 4. Ano ang iyong palayaw? naipakita ninyo na tumitibay at
na meta cards, palayaw cards/strips na may 5. Kailan ka ipinanganak? tumatatag ang inyong tiwala sa
naman sa dilaw, edad sa nakasulat na: 6. Ano ang iyong kasarian? sarili!
asul, petsa ng tirahan; 7. Ano ang iyong
kapanganakan sa kulay pangalan ng magulang o pagkamamamayan? Palakpakan ninyo ang inyong
kahel, at kasarian sa kulay tagapangalaga; 8. Ano ang iyong paniniwala o mga kamag-aral at ang inyong
rosas.) gusto o hilig; relihiyon? sarili!
paniniwala o relihiyon, at 9. Saan ka nakatira?
3.Bigyan ang bawat pagkamamamayan 10. Ano ang iyong gusto o hilig?
pangkat ng meta cards na • Muling talakayin ang
may nakasulat na kahulugan at kahalagahan (Hikayating maging masaya,
pangalan (berde), palayaw ng mga nasabing batayang aktibo at may tiwala sa sarili ang
(dilaw), edad (asul), petsa impormasyon. mga mag-aaral habang sila ay
ng kapanganakan (kulay • Itanong: tumutugon sa mga tanong.)
kahel), at kasarian (kulay 1. Ano ang
rosas). naramdaman/
damdamin mo
4. Magpahayag ng hudyat habang ginagawa ang
kung anong batayang ating gawain?
impormasyon ng sarili ang 2. Ano-ano ang
ilalagay sa bubble map natutuhan mo sa ating
graphic organizer. isinagawang
pagtugon sa ilan pang
batayang
Sabihin: impormasyon ng
Naintindihan ba ang mga sarili?
panuto? 3. Bakit mahalaga ang
Handa na ba kayo? mga batayang
impormasyon ng
Gawain 1 sarili?
Panuto: 4. Paano mo sasabihin
1. Sasabihin ko nang isa- ang iyong tirahan,
isa ang mga batayang pangalan ng
impormasyon na magulang, gusto o
12
inyong ididikit sa hilig, paniniwala o
bubble map. relihiyon, at
2. Iwasan ang pagkamamamayan sa
magtulakan. iyong kamag-aral? sa
3. Uumpisahan natin sa iyong guro? sa iyong
kasarian. (Hintayin na kapuwa?
makapagdikit ang
lahat, sunod ang petsa
ng kapanganakan, (Inaasahang sagot: nang may
palayaw, edad, at tiwala sa sarili, hindi natatakot
pangalan, hanggang kundi tiyak at aktibo sa
sa mapuno ng mga pagtugon.)
datos ang bubble
map.)

Pagkatapos ng gawain ay
bigyan ng sampung (10)
palakpak ang lahat ng
mag-aaral.

Itanong:
1. Ano ang
naramdaman mo
habang ginagawa
ang ating gawain?
2. Ano-ano ang
natutuhan mo sa
ating isinagawang
pagtugon sa
batayang
impormasyon ng
sarili?
3. Bakit mahalaga ang
mga batayang
impormasyon ng
sarili?
4. Paano mo sasabihin
ang iyong pangalan,
palayaw, edad, petsa
13
ng kapanganakan, at
kasarian sa iyong
kamag-aral? sa iyong
guro? sa iyong
kapuwa?
(Inaasahang sagot: nang
may tiwala sa sarili, hindi
natatakot kundi tiyak at
aktibo sa pagtugon.)
Sabihin:
Sabihin:
Mahalaga ang mga Sabihin:
Sabihin: Mahalaga ang mga batayang
batayang impormasyon Mahalaga ang mga batayang
Mahalaga ang mga batayang impormasyon upang makilala
upang makilala nang impormasyon upang makilala
impormasyon upang makilala nang maayos at mahusay ang
maayos at mahusay ang nang maayos at mahusay ang
nang maayos at mahusay ang sarili na nalilinang ang ating
sarili na nalilinang din ang sarili na nalilinang ang tiwala sa
sarili na nalilinang ang tiwala sa tiwala sa sarili.
tiwala sa sarili. sarili.
sarili.
Sa pagkakataong ito, punan ang
Sa pagkakataong ito, gawin
Sa pagkakataong ito ay sumsunod na mga patlang.
Pagpapalalim ng Sa pagkakataong ito, gawin natin ang Gawain 2.
gagawin natin ang Gawain (Gawin ito nang pasalita at
Kaalaman natin ang Gawain 2.
2. pasulat. Tumawag ng ilang mga
at Kasanayan sa Gawain 2
mag-aaral na tutugon.)
Mahahalagang Gawain 2 Panuto: Punan ang mga patlang
Gawain 2
Pag-unawa/ Susing Panuto: Punan ang mga patlang ng batayang impormasyon ng
Panuto: Punan ang mga Tiyakin na masanay sa
Ideya ng batayang impormasyon ng sarili. Gawin ito nang may tiwala
patlang ng batayang pagtugon ang mga mag-aaral
sarili. Gawin ito nang may tiwala sa sarili sa pamamamagitan ng
impormasyon ng sarili. na may tiwala sa sarili sa
sa sarili sa pamamamagitan ng aktibong pagsagot at tiyak na
Gawin ito nang may tiwala pamamamagitan ng aktibong
aktibong pagsagot at tiyak na pakipagbahagi.
sa sarili sa pagsagot at tiyak na
pakipagbahagi. (Gawin ito nang pasalita.)
pamamamagitan ng nakapagbabahagi ng batayang
(Gawin ito nang pasalita.)
aktibong pagsagot at tiyak impormasyon ng sarili.
na pakipagbahagi.
(Gawin ito nang pasalita.)

14
Batayang Impormasyon ng Batayang Impormasyon ng Sarili Batayang Impormasyon ng Sarili
Batayang Impormasyon ng Sarili
Sarili
Ako ay nakatira sa _____________ Ako ay si _____________.
Ako ay si _____________.
Ako ay si _____________. _____________.
Ang palayaw ko ay _____. Ang palayaw ko ay _____.
Ang palayaw ko ay _____. Ang pangalan ng aking mga
magulang/ tagapangalaga ay sina Ako ay ___ taong gulang. Ako ay may ___ taong gulang.
Ako ay ___ taong gulang.
____________________ _____. Ako ay ipinanganak noong ______
Ako ay ipinanganak noong
Ako ay ipinanganak noong
Ang gusto/hilig ko ay __________. ______. Ako ay _______ (kasarian)
______.
Ang paniniwala/relihiyon ko ___ Ako ay _______ (kasarian). Ako ay nakatira _____________.
Ako ay _______ (kasarian).
______.
Ako ay nakatira sa Ang pangalan ng aking mga
Ako ay _______. ____________________. magulang ay sina ____________.
(pagkamamamayan)
Ang pangalan ng aking mga Ang gusto /hilig ko ay ______.
magulang ay sina ____________.
Ang paniniwala/relihiyon ko ____
Ang gusto /hilig ko ay ______.
Ako ay _____________________
Ang paniniwala/relihiyon ko ay
________________. (pagkamamamayan)

Ako ay ________________.

(pagkamamamayan)

Pagkatapos Ituro ang Aralin


Ipakita ang mga salita, Ipakita ang mga salita, punan ng Ipakita ang mga salita, punan ng Ipakilala ang iyong sarili gamit
punan ng letra ang patlang letra ang patlang at tukuyin ayon letra ang patlang ayon sa na gabay ang sumusunod na
ayon sa kahulugan na sa kahulugan na babanggitin. kahulugan na babanggitin. mga pangungusap:
babanggitin. Paghusayan mo. Gawin ito ng
pasalita.
Paglalapat at
Paglalahat

15
1. ED_D 1. T R A H A N 1. T R A H A N 1. Ako ay si ______.
2. P LAYAW 2. M A G LANG 2. E D _ D 2. Ako ay anim/pitong
3. PANG LAN taong gulang.
3. G S T O 3. G S T O 3. Ipinanganak ako noong
4. KASAR AN
5. P T S A NG 4. R LIHIYON 4. R L I H I Y O N ika_______.
KAPANGANAKAN 5. P I L P I N O 4. Nakatira ako sa
5. P I L P I N O
6. P L A Y A W _______.
Susing sagot: Susing sagot: 5. Mahilig akong kumain ng
1. TIRAHAN 7. P A N G L A N ________.
1. EDAD
2. PALAYAW 2. MAGULANG 8. K A S A R A N 6. Gusto kong maging
3. PANGALAN 3. GUSTO 9. M A G L A N G _________.
4. KASARIAN 4. RELIHIYON 7. Ang aking mga
10. P T S A NG
5. PETSA NG 5. PILIPINO magulang ay sina
KAPANGANAKAN
KAPANGANAKAN _________________.
Itanong: 8. Ang aking palayaw ay
1. Ano ang Susing sagot:
Itanong: _________.
naramdaman/damdamin mo 1. TIRAHAN
1. Ano ang 9. Ako ay _______.
habang ginagawa ang ating 2. EDAD
naramdaman/damdam (kasarian)
gawain? 3. GUSTO
in mo habang 10. Ako ay Pilipino.
2. Ano-ano ang natutuhan mo 4. RELIHIYON
ginagawa ang ating (pagkamamamayan)
sa ating isinagawang 5. PILIPINO
gawain? 6. PALAYAW
2. Ano-ano ang pagbuo ng mga salita? Mahusay kayong lahat.
3. Bakit mahalaga ang mga 7. PANGALAN
natutuhan mo sa ating 8. KASARIAN
isinagawang pagbuo batayang impormasyon ng Tama ang mga sagot ninyo at
sarili? 9. MAGULANG
ng mga salita? naipakita ninyo ang tiwala sa
4. Paano natin ipinahahayag 10. PETSA NG
3. Bakit mahalaga ang sarili habang nagpapakilala!
ang ating tirahan, pangalan KAPANGANAKAN
mga batayang
impormasyon ng ng magulang, gusto o hilig, Palakpakan ang inyong sarili!
paniniwala o relihiyon, at Tiyakin na maiisa-isa ng mga
sarili? mag-aaral ang sumusunod na
4. Paano natin pagkamamamayan?
(Inaasahang sagot: Nang may konsepto:
ipinahahayag ang
ating pangalan, tiwala sa sarili)
Edad. Ito ay tumutukoy sa
palayaw, edad, petsa bilang ng taon na nabubuhay
ng kapanganakan at Tiyakin na maiisa-isa ng mga
mga mag-aaral ang sumusunod ang isang tao.
kasarian? Palayaw. Ito ay pinaikling
(Inaasahang sagot: na konsepto:
pangalan.
Nang may tiwala sa
sarili)
16
Tirahan. Ito ay lugar na kung Pangalan. Ito ay nagpapakilala
Tiyakin na maiisa-isa saan matatagpuan ang tahanan sa atin sa ibang tao, ang
ng mga mga mag- ng isang tao. pagkakakilanlan na tawag sa
aaral ang sumusunod Pangalan ng magulang o atin.
na konsepto: tagapangalaga. Ito ay ang Kasarian. Ito ay tumutukoy sa
pagkakakilanlan sa nanay, tatay pisikal na katangian ng tao,
Edad. Ito ay o tagapangalaga kung lalaki o babae.
tumutukoy sa bilang Gusto o hilig. Ito ay pagnanais Petsa ng kapanganakan o
ng taon na nabubuhay na makamtan ang isang bagay kaarawan. Ito ang araw, buwan
ang isang tao. o ang pagnanais sa isang at taon ng pagsilang ng isang
Palayaw. Ito ay gawain. tao.
pinaikling pangalan. Paniniwala o relihiyon. Ito ay Tirahan. Ito ay lugar na kung
Pangalan. Ito ay tumutukoy sa pananampalataya saan matatagpuan ang tahanan
nagpapakilala sa atin ng isa. ng isang tao.
sa ibang tao, ang Pagkamamamayan. Ito ay Pangalan ng magulang o
pagkakakilanlan na tumutukoy sa pagiging kasapi o tagapangalaga. Ito ay ang
tawag sa atin. miyembro ng isang tao sa isang pagkakakilanlan sa nanay, tatay
Kasarian. Ito ay bansa. o tagapangalaga
tumutukoy sa pisikal Gusto o hilig. Ito ay pagnanais
na katangian ng tao, Mahusay kayong lahat. Tama na makamtan ang isang bagay
kung lalaki o babae. ang mga sagot ninyo! o ang pagnanais sa isang
Petsa ng gawain.
kapanganakan o Palakpakan ang inyong mga Paniniwala o relihiyon. Ito ay
kaarawan. Ito ang sarili! tumutukoy sa pananampalataya
araw, buwan at taon ng isa.
ng pagsilang ng isang Bago tayo magpatuloy, may Pagkamamamayan. Ito ay
tao. nais ba kayong itanong? tumutukoy sa pagiging kasapi o
miyembro ng isang tao sa isang
Sabihin: Kung malinaw sa inyo ang ating bansa.
Mahusay kayong aralin, umawit tayo ng ‘Kung
lahat. Tama ang mga Ikaw ay Masaya.’ Mahusay kayong lahat. Tama
sagot ninyo! ang mga sagot ninyo!
Palakpakan ninyo ang Palakpakan ang inyong mga
inyong sarili! sarili!

Bago tayo magpatuloy,


may nais ba kayong
itanong?

17
Kung malinaw sa inyo
ang ating aralin ay
umawit tayo ng
‘Kumusta Ka’
Sabihin: Sabihin:
Sabihin:
Makinig nang mabuti sa bawat Makinig nang mabuti sa bawat
Makinig nang mabuti sa
pangungusap na aking pangungusap na aking
bawat pangungusap na
babasahin. babasahin.
aking babasahin.

Panuto: Iguhit sa iyong Panuto: Isulat sa iyong


Panuto: Piliin ang letra ng Panuto:
kuwaderno ang masayang kuwaderno ang tsek (✓) kung
pinakatamang sagot/tugon Kumpletuhin ang mga
tama ang pahayag at ekis ()
at isulat ito sa iyong mukha kung tama ang pangungusap. Isulat ang sagot
kung mali.
kuwaderno. pahayag at malungkot na sa iyong kuwaderno.
1. Ang iyong pangalan ay
1. Si Mary ay babae at si mukha kung mali. 1. Ako ay si _______.
nagpapakilala sa ibang tao.
Mario naman ay lalaki. 2. Ako ay ___ taong
Ito ay pagkakakilanlan na
Ano ang kasarian ni 1. Ang tirahan ay lugar na kung gulang.
tawag sa iyo.
Mary? saan matatagpuan ang 3. Ipinanganak ako noong
2. Ang iyong kasarian ay
a. babae iyong tahanan. ___________.
pinaikling pangalan.
b. baitang 2. Ang pangalan ng magulang 4. Nakatira ako sa
3. Ang petsa ng iyong
c. lalaki o tagapangalaga ay __________________.
kapanganakan o kaarawan
Pagtataya ng d. Mario pagkakakilanlan na tawag sa 5. Gusto kong maging
ay araw, buwan at taon ng
Natutuhan 2. Si Edwin Cruz na kilala iyong kaibigan. _______________.
iyong pagsilang.
sa tawag na Ed ay 3. Ang gusto o hilig ay ang 4. Ang iyong
nakasalubong ang pagnanais sa isang bagay Susing sagot:
pagkamamamayan ay
kanilang punungguro na makamtan o pagnanais (Ang mga tugon ay magkakaiba-
Pilipino.
na si Bb. Perez. sa isang gawain. iba. Gabay lamang ang
5. Ang iyong gusto o hilig ay
Tinanong siya nito 4. Ang paniniwala o relihiyon nakasaad.)
tumutukoy sa bilang ng taon
kung ano ang ay pagkilala sa paborito 1. Michelle Cruz
na nabubuhay ka.
pangalan niya. mong kulay. 2. anim (6) na taong gulang
a. Bb. Cruz 5. Pagkamamamayan ay ang 3. Marso 8, 2018
b. Bb. Perez pagiging kasapi o miyembro 4. 87 Mangga Street,
c. Ed Cruz ng tao sa isang bansa. Barangay Matatag
d. Edwin Cruz 5. Guro
3. Aly ang palayaw ni
Alyssa. Sa unang araw
ng klase ay may nais
makipagkaibigan sa
kaniya. Tinanong siya

18
nito kung ano ang
palayaw niya. Susing sagot:
a. Aly Susing sagot:
b. Alyssa 1. 1.
c. Lyssa
d. Ysa 2. 2. X
4. Naanyayahan ka sa
kaarawan ng iyong 3. 3.
kamag-aral na si Mae.
Nagdiwang siya ng 4. 4.
ikaanim na taong
gulang. Ilang taong 5. X
gulang na si Mae? 5.
a. anim
b. kaarawan
c. kamag-aral
d. manika
5. Isinilang si Richard
noong ika-5 ng Marso,
2018. Inanyayahan
niya ang kaniyang
mga kamag-aral sa
kanilang tirahan para
ipagdiwang ang
kaniyang kaarawan.
Kailan ipinanganak si
Richard?

a. Ika- 1 ng Marso
2018
b. Ika-5 ng
Marso, 2018
c. Ika – 7 ng
Marso 2024
d. Ika-9 ng Marso,
2024

19
Sabihin: Sabihin: Sabihin:
Dahil naipakita ninyo na Dahil naipakita ninyo na Mahusay ninyong naipakita ang
natutuhan ninyo ang ilang natutuhan ninyo ang ilang tiwala sa sarili habang
batayang impormasyon, batayang impormasyon, gagawa nagpapakilala. Sa
gagawa kayo ng name kayo ng pamaypay na papel. pagkakataong ito ay gagawa
tag. 1. Gumamit ng papel, isulat tayo ng sombrerong papel.
Panuto: muna ang inyong mga Handa na ba kayo?
1. Humanap ng batayang impormasyon, 1. Kumuha ng papel o
Sabihin:
karton/board na maaaring gumamit ng krayola maaaring gumamit ng
Mahusay ninyong natukoy at
may sukat na 2x6 o anumang gamit pang sining recycled materials.
naisa-isa ang batayang
na pulgada 2. Kung naisulat na ang 2. Isulat sa papel ang mga
impormasyon ng sarili. Sa
(inches), mas batayang impormasyon ng batayang impormasyan na
pagkakataong ito ay sasagutin
mabuti kung ito ay sarili at naiguhit na ang mga iyong natutuhan.
ninyo sa inyong kuwarderno ang
recycled. hilig at gusto, tiklupin (Para sa mga mag-aaral na
sumusunod na mga tanong:
2. Ihanda ang (origami) ayon sa larawan kinahihirapan ang pagsulat,
1. Saan ka nakatira?
krayola, marker o upang maging pamaypay. maaaring gabayan ng guro)
mga kagamitang 3. Maaaring kulayan ito o
2. Ano ang pangalan ng iyong
Mga Dagdag na pang-sining. gawing masining.
nanay/tatay o
Gawain para sa 3. Isulat ang inyong 4. Tiklupin (origami) ang
tagapagkupkop?
Paglalapat o para sa pangalan, edad, papel upang makabuo
Remediation (kung petsa ng ng somberong papel.
3. Ano ang iyong
nararapat) kapanganakan at
pagkamamamayan?
kasarian. Sa likod
nito ay isulat ang
4. Ano ang iyong paniniwala o
inyong palayaw
relihiyon?
Halimbawa:
5. Ano ang iyong gusto o hilig?

Pangalan_______________ (Gagabayan ng guro ang mga (Gagabayan ng guro ang


______ mag-aaral na nahihirapang mga mag-aaral na
Edad_______ magsulat.) nahihirapang magsulat.)
Petsa ng
Kapanganakan_________
Kasarian________

Palayaw

20
Tanong: Tanong: Tanong:

Ano ang naging Ano ang naging damdamin Ano ang naging damdamin
damdamin ninyo habang ninyo habang ginagawa ang ninyo habang ginagawa ang
ginagawa natin ang gawain? gawain?
gawain?
Bakit kailangan ng tiwala sa Bakit kailangan ng matibay/
Bakit kailangan ng tiwala sarili kapag gumagawa tayo? matatag na tiwala sa sarili
sa sarili kapag gumagawa kapag gumagawa tayo?
tayo?

Mga paalala:
1. Ang mga gawain ay
maaaring ikontexto
ayon sa kakayahan ng
mag-aaral, Mga paalala:
kaangkupan ng mga 1. Ang mga gawain ay Mga Paalala: Mga Paalala:
kagamitang panturo, maaaring ikontexto ayon sa 1. Ang mga gawain ay 1. Ang mga gawain ay
lugar, at iba pang kakayahan ng mag-aaral, maaaring ikontexto ayon sa maaaring ikontexto ayon sa
kaugnay nito. kaangkupan ng mga kakayahan ng mag-aaral, kakayahan ng mag-aaral,
2. Mahalagang malinang kagamitang panturo, lugar kaangkupan ng mga kaangkupan ng mga
ang pagpapahalaga na at iba pang kaugnay nito. kagamitang panturo, lugar at kagamitang panturo, lugar at
tiwala sa sarili. 2. Mahalagang malinang ang iba pang kaugnay nito. iba pang kaugnay nito
3. Ang mga pagtatasa/ pagpapahalaga na tiwala sa 2. Mahalagang malinang ang 2. Mahalagang malinang ang
pagtataya ay sarili. pagpapahalaga na tiwala sa pagpapahalaga na tiwala sa
Mga Tala
mabisang gabay 3. Ang mga sarili. sarili.
upang mapanatili ang pagtatasa/pagtataya ay 3. Ang mga 3. Ang mga
kaangkupan ng aralin/ mabisang gabay upang pagtatasa/pagtataya ay pagtatasa/pagtataya ay
paksa na batay sa mapanatili ang kaangkupan mabisang gabay upang mabisang gabay upang
mga kasanayang ng aralin/paksa na batay sa mapanatili ang kaangkupan mapanatili ang kaangkupan
pampagkatuto, mga kasanayang ng aralin/paksa na batay sa ng aralin/paksa na batay sa
pamantayang pampagkatuto, mga kasanayang mga kasanayang
pangnilalaman, at pamantayang pampagkatuto, pamantayang pampagkatuto, pamantayang
pagganap. pangnilalaman at pangnilalaman at pagganap. pangnilalaman at pagganap.
pagganap.

21
Bilang guro:
Natutuhan ko na Bilang guro:
Bilang guro: Bilang guro:
___________ Natutuhan ko na ___________
Natutuhan ko na __________ Natutuhan ko na ___________
Nabatid/narealize Nabatid/narealize ko________
Nabatid/narealize ko______ Nabatid/narealize ko________
ko________ Nadama ko
Repleksiyon Nadama ko na____________ Nadama ko na_____________
Nadama ko na_______________
Nagpasya ako na ituon Nagpasya ako na ituon
na_______________ Nagpasya ako na ituon
__________________________ __________________________
Nagpasya ako na ituon __________________________
_ _
_____________________ ___
________

Inihanda ni: Nirebyu ni: Pinagtibay ni:


________________________ ________________________ ________________________
Guro Master Teacher / Head Teacher School Head

22

You might also like