DLL - ESP 4 - Q2 - W3 - New

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

School: Sto.

Domingo Elementary School Grade Level: IV


DAILY LESSON LOG Teacher: Irene Joy J. Mison Learning Area: ESP
Teaching Dates and Time: NOVEMBER 21-25, 2022 (WEEK 3) Quarter: IKALAWA

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN Pakikipagkapwa-Tao
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang pag-unawa na hindi naghihintay ng anumang kapalit sa paggawa ng mabuti.
B. Pamantayan sa pagganap Naisasagawa nang mapanuri ang tunay na kahulugan ng pakikipagkapwa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Pagpili ng mga salitang di-nakakasakit ng damdamin sa pagbibiro
Isulat ang code ng bawat EsP4P-IIa-c-18
kasanayan
II. NILALAMAN Mga Biro Ko, Iniingatan Ko
Pagpili ng mga salitang di Pagpili ng mga salitang di Pagpili ng mga salitang di Pagpili ng mga salitang di Pagpili ng mga salitang di
nakasasakit ng damdamin sa nakasasakit ng damdamin sa nakasasakit ng damdamin sa nakasasakit ng damdamin sa nakasasakit ng damdamin sa
pagbibiro pagbibiro pagbibiro pagbibiro pagbibiro
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian ALAMIN NATIN ISAGAWA NATIN ISAPUSO NATIN ISABUHAY NATIN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro TG 55 TG 57-58 TG 58-62 TG PP 62
2. Mga Pahina sa Kagamitang LM 98-100 LM 101-102 LM 102-104 LM 104-105
Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules SLM/Pivot Modules
portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations, Audio-visual presentations,
larawan larawan larawan larawan larawan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin Pagpapakita ng isang video Talakayin ang takdang aralin, Iguhit sa patlang ang puso kung Ano-ano ang mga mungkahi Lagumang Pagsusulit
at/o pagsisimula ng bagong aralin clip ng isang comedy show ipabasa ang anti bullying act of ang pangkat ng mga salita ay upang maiwasang mabully sa
2013 nakapagbibigay saya sa kapwa at internet o cyber bullying?
bilog naman kung hindi.
___________1. Makulay ang
mundo para sa iyo.
___________2. Patawad po.
___________3. Kamukha mo si
tipaklong.
___________4. Mukhang artista
pero kontrabida.
___________5. Salamat sa iyong
puna.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Napapanood na ba ninyo ang Ipabasa ang Gawain I sa LM Ipaliwanag ang iyong gagawin sa
comedy show na ito? pp101 sitwasyong ito
Nagustuhan niyo ba ang
palabas na ito? Bakit?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ipakita ang larawan ng mga Kung ikaw ang sinabihan ng mga Isulat sa speech balloon ang Gumawa ng isang presentation
sa bagong aralin batang binubully ng kapwa salitang ito sa pagbibiro ng iyong kahalagahan ng paggamit ng mga na may pamagat “Kwelang
bata. kapwa. Ano ang iyong birong hindi nakakasakit ng Bulilit”.
nararamdaman? damdamin.
D. Pagtatalakay ng bagong Naranasan mo na bang Balikan ang dialogo nina Mico at Talakayin ang kahulugan ng Ipakita ang ginawang dula-
konsepto at pagalalahad ng mapikon sa isang biro? Ano Roel.Paano mo sasabihin ang empathy and sincerity. dulaan.
bagong kasanayan #1 ang iyong ginawa? kanilang biro na hindi ka
makakasakit ng iyong kapwa?

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Ipabasa ang kwento Talakayin ang kanilang mga Ipabasa at talakayin ang tandaan Talakayin ang kanilang ginawa.
at paglalahad ng bagong “Nakatutuwang Biro” sa LM p. sagot natin sa LM pp. 104
kasanayan #2 98-100
F. Paglinang sa Kabihasnan Sagutan ang mga tanong at Pangkatang Gawain. Gawin ang Paano maipakikita ang pagiging Ano ang inyong natutunan sa
(Tungo sa Formative talakayin sa LM p. 100 Gawain 2 sa LMpp102 mahinahon sa pakikipag usap sa inyong ginawang presentation?
Assessment) 1. Alin sa mga birong ginamit kapwa?
sa kuwento ang
nakapagpapasaya ng
damdamin?
2. Bakit hindi natuwa si Ikeng
sa biro ng kaniyang kaklase?
Kung ikaw si Ikeng, ano ang
iyong mararamdaman?
3. Nakagagamit ka na rin ba
ng mga salitang nakasasakit sa
damdamin sa iyong
pagbibiro? Ipaliwanag kung
bakit dapat ingatan
ang mga salitang ginagamit sa
pagbibiro.
G. Paglalapat ng aralin sa pang- Ano ang iyong nararamdaman Talakayin ang mga sagot ng Gumawa ng limang sariling biro o Bilang mag aaral ano ang aral
araw-araw na buhay kung ikaw ang nasa kalagayan bawat pangkat “joke” at puwede ring kumuha sa ang iyong nakuha sa ginawang
ni Ikeng? internet. Susukatin ito sa presentation?
pamamagitan ng pamantayan na
nakasulat sa tsart. Isulat sa isang
papel o sa kwaderno ang inyong
gawain.
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang dapat mong isaalang- Ano-anu ang mga salitang dapat Ano ang dapat gawin kapag na Sa iyong palagay anong
alang kung ikaw ay magbibiro gamitin sa pagbibiro sa kapwa? bubuly? maiduddulot ng mabuting biro?
sa iyong kapwa?
I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang iyong karanasan sa Magbigay ng mga biro na narinig Ibigay ang mga mungkahi upang Lagyan ng kaukulang tsek (√)
buhay na katulad sa nangyari o napanood ninyo. Sabihin maiwasang ma-bully sa internet o ang pinaniniwalaang tamang
kay Ikeng? kung ano ang maaaring cyber bullying. Magbigay ng 5 pahayag. Isulat ito sa kwaderno
maramdaman ng taong binibiro. sagot? ang iyong mga sagot.
1. Huwag dibdibin ang mga
salitang ginagamit sa
pagbibiro.
2. Kailangang magagalit sa mga
biro.
3. Ang mga salitang ginagamit sa
pagbibiro ay dapat piliin.
4. Iwasan ang paggamit ng mga
salitang nakasasakit sa
damdamin ng kapwa sa
pagbibiro.
5. Maging masaya ang ating
kapwa sa mga magagandang
salita na gagamitin natin sa mga
biro.
6. Ang mga biro ay tinatawanan
kahit nakasasakit sa damdamin
ng iba.
7. Ang mga nakatutuwang biro
ay magandang pakinggan.
8. Lahat ng napapanood natin sa
telebisyon at naririnig na mga
katatawanan sa radio ay dapat
gayahin.
9. Nasasaktan ang taong binibiro
kung nakasasakit sa kanyang
damdamin.
10. May mga birong hindi
sinasadya na nakasasakit
sa damdamin ng iba.
J. Karagdagang Gawain para sa Magsaliksik tungkol sa Anti- Basahin ang pangungusap. Isulat
takdang-aralin at remediation Bullying Act of 2013 sa loob ng hugis puso ang
mga birong angkop sabihin sa
kapwa. Isulat sa iyong kwaderno
ang mga sagot.
1. Si Emie ay maganda ngunit
mabantot.
2. Napakaalat naman nitong luto
mo Gng. De Guzman, parang
dagat.
3. Malamya sa pagkilos si Nena
tuwing uutusan.
4. Si Tomas ay isang
barumbadong tao.
5. Kamukha mo ang unggoy
namin!
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mga-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
mga kapwa ko guro?
Basahin at unawain ang kuwento.

NAKATUTUWANG BIRO

Malakas ang tawanan sa loob ng silid-aralan nina Caloy. Wala pa


ang kanilang guro. Kaya’t walang humpay na tuksuhan at biruan ang
ginagawa ng mga mag-aaral. Pinag-uusapan nila ang mga
katatawanang napanood sa telebisyon. Sila rin ay nagbibigay ng sarili
nilang nakatatuwang biro.
“Alam n’yo, may pick up line ako,” sabi ni Ronel. “Sige, sabihin
mo,” sabay-sabay na sagot ng mga kaklase niya.
“Crayola ka ba?” “Bakit?” “Nagbibigay ka kasi ng kulay sa mundo
ko.” Malakas na tawanan ang ibinigay ng mga mag-aaral. “Ako naman
ang magbibigay ng pick-up line,” wika ni Tonton sabay tingin sa isa
nilang kaklase. “Ikeng, elepante ka ba?” “Bakit?” “Kasi ang laki ng
tainga mo,” malakas ang tawanan ang sumunod na narinig sa silidaralan
subalit si Ikeng ay biglang tumahimik.
Biglang pumasok si G. Ramos at narinig niya ang huling biro ng
mag-aaral. Matapos siyang batiin ng mga mag-aaral ay nagbigay siya
ng paalala sa mga ito tungkol sa tamang pagbibiro.
“Natutuwa ako dahil masayahin kayo at kaya ninyong aliwin ang
inyong mga kamag-aral. Kaya lamang ay dapat ninyong piliin ang mga
salitang gagamitin sa pagbibiro,” paliwanag sa kanila ng guro.
“Bakit kaya hindi natuwa si Ikeng sa nagiging biro sa kanya?”
tanong ng guro.
“Kasi po nasaktan siya sa pagkukumpara sa kanya sa elepante,”
sagot ni Carol.
“Tandaan ninyo na ang mga biro ay dapat nakatutuwa at hindi
nakasasakit sa damdamin ng kapuwa,” dagdag pa ng guro.
Ipinaalam din sa kanila ng guro na ang paggamit ng mga salitang
nakasasakit sa damdamin ng kapuwa kahit na biro ay maaaring ituring
na pambu-bully.
Source: Edukasyon sa Pagpapakatao 4 (Kagamitan ng Mag-aaral) pp.
98-100

You might also like