Aralin 3.1

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

GRADES 1 to 12 Paaralan: Baitang/Antas: GRADO 7 Markahan: Ikatlo Petsa:

Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo Guro: Asignatura: FILIPINO Linggo: Una Sek:

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang
I. LAYUNIN Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat
linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng Luzon
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting)tungkol sa kanilang sariling lugar
Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pag-unawa sa Binasa (PB) Paglinang ng Talasalitaan(PT) Pag-unawa sa Napakinggan(PN) Wika at Gramatika (WG) Panonood (PD)
Pagkatuto
Isulat ang code sa bawat F7PB-IIIa-c-13 F7PT-IIIa-c-13 F7PN-IIIa-c-13 F7PWG-IIIa-c-13 F7PD-IIIa-c-13
kasanayan Nailalahad ang pangunahing ideya Naipaliliwanag ang kahulugan ng Naipaliliwanag ang kahalagahan ng Naiaangkop ang wastong tono o Nasusuri ang nilalaman ng napanood na
ng tekstong nagbabahagi ng bisang salita sa pamamagitan ng paggamit ng suprasegmental (tono, intonasyon sa pagbigkas ng mga dokumentaryo kaugnay ng tinalakay na
pandamdamin ng akda. pagpapangkat diin, antala), at mga di-berbal na tula/awiting panudyo,tulang de gulong mga tula/awiting panudyo,tugmang de
palatandaan (kumpas,galaw ng at palaisipan gulong at palaisipan
F7PB-IIIa-c-14 Pagsasalita (PS) mata/katawan, at iba pa) sa tekstong
Naihahambing ang mga katangian napakinggan. Pagsulat (PU)
ng tula/awiting panudyo, tugmang F7PS-IIIa-c-13
de gulong at palaisipan Nabibigkas nang may wastong ritmo F7PU-IIIa-c-13
ang ilang halimbawa ng tula/ awiting Naisusulat ang sariling tula/awiting
panudyo, tugmang de gulong at panudyo, tugmang de gulong at
palaisipan palaisipan batay sa itinakdang mga
pamantayan

II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
Aralin 1. Panitikang Luzon: Teksto:Mga Tulang Panudyo, Teksto:Mga Tulang Panudyo, Wika at Gramatika:Mga
Larawan ng Pagkakakilanlan Tugmang de Gulong, Tugmang de Gulong, Suprasegmental at Di-berbal na
Palaisipan/Bugtong Palaisipan/Bugtong Komunikasyon

III. KAGAMITANG
PANTURO Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro Kayumanggi 7, pp. 2-16 Kayumanggi 7, pp. 2-16 Kayumanggi 7, pp. 2-16 Kayumanggi 7, pp. 2-16
2. Kagamitang Pang-
Kayumanggi 7, pp. 2-16 Kayumanggi 7, pp. 2-16 Kayumanggi 7, pp. 2-16 Kayumanggi 7, pp. 2-16
Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang Supplemental Lesson sa Filipino Supplemental Lesson sa Filipino 7 Supplemental Lesson sa Filipino 7 Supplemental Lesson sa Filipino 7
Kagamitan mula sa 7(Ikatlong Markahan) Ikatlong Markahan) Ikatlong Markahan) Ikatlong Markahan)
Portal ng Learning
Resource
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang araw

B. Iba pang Kagamitang Sipi ng akda larawan, , talahanayan, sipi ng akda sipi ng akda, sipi ng akda
Panturo
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming
IV. PAMAMARAAN pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.

A. Balik-aral sa Nakaraang Panimulang paglalahad tungkol sa Paglinang sa talasalitaan Pagbabalik-aral sa aralin Pagbabalik-aral sa aralin Pagpapahalaga sa mga natutunan sa
Aralin o Pagsisimula ng akdang pampanitikang (Ipaliwanag ang kahulugan ng mga aralin
Bagong Aralin sumasalamin sa pulo ng Luzon. salita sa pamamagitan ng
pagpapangkat)

B. Paghahabi sa Layunin Pagsasagawa ng isang paunang Pagpapabasa ng mga pangungusap Paglalahad ng ilang kultura at tradisyon Pagsasagawa ng mapanuring panonood
ng Aralin pagsasanay.( Ipasagot sa mga na may diin,tono, haba at hinto mula ng mga Pilipino na mahalagang sa ilang halimbawa ng awiting panudyo
mag-aaral ang ilang inihandang sa isang usapan. ipagdiwang simple man o marangya.
gawain batay sa kanilang sariling
karanasan
C. Pag-uugnay ng Pagsagot sa mga gawain at pag-
Halimbawa sa Bagong uugnay nito sa aralin
Aralin
D. Pagtalakay ng Bagong Pagbubuo ng sintesis tungkol sa Pagtalakay sa akda sa Pagtalakay sa paksa gamit ang K-
Konsepto at Paglalahad ng kaugalian/paniniwala ng isang pamamagitan ng iba’t ibang P-P
Bagong Kasanayan #1 rehiyon istratehiya ng pagtatanong:
a. Mag-usap Tayo
Porsyon(Pag-unawa sa
nilalaman)
b. Pagpapatunay na
masasalamin ang
magagandang kaisipan at
damdamin sa mga akdang
pampanitikan ng Luzon
c. Paglalahad ng ideyang
nais iparating sa mga
Pilipino sa pagpapahalaga
sa mga tulang panudyo at
tugmang de gulong.
E. Pagtalakay ng Bagong Pagbasa ng mga mag-aaral sa *Pag-uugnay sa panitikan Pagsusuring Gramatikal:
Konsepto at Paglalahad ng teksto (Mga halimbawa ng tugmang *Pagpapalalim ng aralin sa a. Pagbibigay pansin sa mga
Bagong Kasanayan #2 de gulong,tula/awiting panudyo, at pamamagitan ng pagbasa nang may salitang may salungguhit sa
palaisipan/bugtong) ritmo ang ilang halimbawa ng binasang usapan.
tugmang de gulong,tula/awiting b. Paglalagay ng mga salita
panudyo, at palaisipan/bugtong sa angkop na kolum (
tono/intonasyon’diin at
haba, hinto o antala)

F. Paglinang sa Pagbibigay kahulugan sa tugmang Pagsasagawa ng pangkatang *Paglalahad sa aralin: Pagpapasulat ng sariling halimbawa ng
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang araw

Kabihasaan de gulong,tula/awiting panudyo, at gawain: Ang Ponemang Suprasegmental tula/awiting panudyo,tugmang de


(Tungo sa Formative palaisipan/bugtong Komunikasyong di-berbal gulong,at palaisipan/bugtong batay sa
Assessment) (Mga halimbawa ng tugmang de itinakdang mga pamantayan (rubric) at
gulong,tula/awiting panudyo, at Pagbibigay katuturan sa ponemang nakapag-aangkop ng wastong tono sa
palaisipan/bugtong) suprasegmental at ang mga uri nito; pagbigkas nito
komunikasyong di-berbal
G. Paglalapat ng Aralin sa Paano nababago ng mga Pagbibigay ng mga Pagpapahalaga: Ano ang kahalagahan
Pang-Araw-araw na Buhay nababasa o nakikita nating kasanayan/pagsusulit tungkol sa mga ng paggamit ng mga tugmang de
tula/awiting panudyo at mga uri ng ponemang gulong,tula/awiting panudyo, at
tugmang de gulong ang ating pang- suprasegmental;komunikasyong di- palaisipan/bugtong sa pang araw-araw
araw araw na pamumuhay? berbal na pamumuhay?
H. Paglalahat ng Aralin Saan kalimitang nakikita ang mga Pagbuo ng sintesis tungkol sa paksa .*Kailan ginagamit ang mga uri ng
tugmang de gulong? ponemang suprasegmental?ang
Bakit nakaaaliw pakinggan ang komunikasyong di-berbal?
mga tula/awiting panudyo?
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang Gawain
para sa Takdang-Aralin at
Remediation
. ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain at
V. MGA TALA maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga maaari nang magpatuloy sa mga
susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin. susunod na aralin.
____Hindi natapos ang ____Hindi natapos ang ____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang aralin/gawain
aralin/gawain dahil sa kakulangan aralin/gawain dahil sa kakulangan dahil sa kakulangan sa oras. dahil sa kakulangan sa oras.
sa oras. sa oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil integrasyon ng mga napapanahong integrasyon ng mga napapanahong
sa integrasyon ng mga sa integrasyon ng mga mga pangyayari. mga pangyayari.
napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong
napakaraming ideya ang gustong napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa
ibahagi ng mga mag-aaral ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag-aaralan. paksang pinag-aaralan.
patungkol sa paksang pinag- sa paksang pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil _____Hindi natapos ang aralin dahil sa
aaralan. ____ Hindi natapos ang aralin dahil sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
_____Hindi natapos ang aralin sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing pang- dulot ng mga gawaing pang-eskwela/
dahil sa pagkaantala/pagsuspindi klase dulot ng mga gawaing pang- eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng mga sakuna/ pagliban ng gurong
sa mga klase dulot ng mga eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo. nagtuturo.
gawaing pang-eskwela/ mga gurong nagtuturo.
sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo.

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

VI. PAGNINILAY Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw Ikalimang araw

maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
____sama-samang pagkatuto ____sama-samang pagkatuto ____sama-samang pagkatuto ____sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____malayang talakayan ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____Inquiry based learning ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____replektibong pagkatuto ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____ paggawa ng poster ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
____pagpapakita ng video _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
_____Powerpoint Presentation ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating ____Integrative learning (integrating
E. Alin sa mga estratehiya ng ____Integrative learning current issues) current issues) current issues)
pagtuturo ang nakatulong ng (integrating current issues) ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk
lubos? Paano ito nakatulong? ____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning ____Problem-based learning ____Problem-based learning
____Problem-based learning _____Peer Learning _____Peer Learning _____Peer Learning
_____Peer Learning ____Games ____Games ____Games
____Games ____Realias/models ____Realias/models ____Realias/models
____Realias/models ____KWL Technique ____KWL Technique ____KWL Technique
____KWL Technique ____Quiz Bee ____Quiz Bee ____Quiz Bee
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:_________________ pagtuturo:_________________ pagtuturo:_________________
pagtuturo:_________________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na
masosolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Inihanda ni:

VIRGINIA B. SOBERANO
Guro II

You might also like