Banghay Sa Pagbasa at Pagsusuri

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 4

PAMBANSANG MATAAS NA PAARALAN NG TAGBACAN

CATANAUAN, QUEZON

Di – Masusing Banghay Aralin sa Pagbasa at Pagsusuri ng Ibat-ibangTeksto tungo sa


Pananaliksik

I. Layunin

Pagkatapos ng leksyon, ang mga mag-aaral ay inaasahang:


1. Makikilala ang tekstong persweysiv.
2. Matutukoy ang kinakausap at naglalahad sa teksto.
3. Makagagawa ng halimbawa ng tekstong persweysiv.

II. PaksangAralin
A. Paksa: Tekstong Persweysiv
B. Sanggunian:Modyul sa Pagbasa at Pagsusuri ng Ibat-ibang Teksto tungo sa
Pananaliksik
C. Kagamitan: multi-media, slides presentation, pisara at yeso

III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
b. Attendance
c. Balik-aral

Ano ang tekstong Deskriptibo? At ano ang layunin nito?


Ang tekstong deskriptibo ay nagtataglay ng impormasyong may
kinalaman sa limang pandama: paningin, pandinig, panlasa, pang-amoy,
at pandama.
Pangunahing layunin ng isang tekstong naglalarawan o deskripto
ay ang maabuo ng isang malinaw na biswal, larawan, at imahe upang
mapalutang ang pagkakakilanlan nito

B. Paglinang na Gawain
1. Pagganyak
Pangkatang Gawain: Bubuo ng apat (4) na pangkat ang mga magaaral na may 5
miyembro. Bibigyang-buhay ng bawat pangkat ang mga bagay na mabubunot ng guro sa
pamamagitan ng mga tonong mapanghikayat.

Tonong mapanghikayat Mga bagay na bibigyang-buhay


a. nangangaral
b. nang-uuyam
c. nanghahamon
mais, tinapay, piso, baso,
d. nagagalit
libro, puso, anino, salamin,
e. nambabatikos tsinelas, tigpas, palay,
f. natatakot talong, niyog, habal-habal,
gabay.
g. nasisiyahan
h. nalulungkot
i. nagpaparinig
2. Lesson Proper
a. Aktibiti
PAMBANSANG MATAAS NA PAARALAN NG TAGBACAN
CATANAUAN, QUEZON

Panuto: Tahimiknapagbabasa. Basahinangteksto ng tahimik at unawainangnilalaman.

MAHALAGA ANG VAT SA EKONOMIYA NG BANSA

Matatagangprinsipyongpinanghahawakan ng atingadministrasyon. Dahilan kung


bakitbuoangloobnamakasumpong ng mgaalternatibongmapagkukunan ng salapi para
salumalakinggastusinng pamahalaan, para samgaproyektongpangkaunlaran. Kaya’thindikataka-
takangsapanahon pa ng dating PangulongBenigno Aquino III ay itinulaknasiya ng
pangangailangansakaunlaransapamamagitan ng sunud-
sunodnapagbisitasaiba’tibangbansanaipinagpatuloynaman ng PangulongRodrigo
Duterteupangmakapag-uwi ng mga foreign investments naesensyalnamodernisasyon ng
lokalnaindustriya.
Sinimulan ding palawakinnoong 1992 ang “privatization” nanagpasok ng malakingsalapisakaban ng
bayan. Ibinentanilasamgalokalnanegosyanteang Philippine Airlines, PLDT, Meralco, Manila Hotel at
Petron.
At ngayon, angpagpapatupad ng isang mas mahusaynasistema o batas ng
pagbubuwissapamamagitan ng EVAT, o EXPANDED VALUE ADDED TAX LAW.
Ang EVAT ay hindilabansanakararaming Pilipino. Higitnamagigingmaayosangtakbo ng buhay ng mga
Pilipino. Ang tanging sakopnito ay angmga luxury services o tertiary commodities
nakaramihanangmgamayayamanlamangangmayroontulad ng lodge-inn sa hotel, restawrants,
taxikabs, rent-a-car, advertisement, real estate at iba pa.
Hindi sakop ng EVAT angmga primary goods nakaraniwangbinibili ng mgamamamayantulad ng
bigas, baboy, petrolyo, gulay at pasahesa bus at jeepney. Ang EVAT ay
ipinatupadupangmapahusayang “taxation” at masugpoang “tax evasion” nanaglalabas ng P3 B taun-
taonsakaban ng bayan.
Tunaynakailangannatinang VAT. Angpamahalaan ay hindikailanmannagnais ng
masamasabawatbatasnakanilangipinatutupad. Hindi pagrerelaksangplanonilasaatingbayan.
Tagumpaysaekonomiya at maayosnapamumuhayanghangadnitosatao. Kung minsan, saatingmga
Pilipino mas nauunaangreklamokaysapagdinigsaproblema. Kung
naisnatingmapadaliangindustriyalisasyon at kaunlaran,
matutuhansananatingmagsakripisyongpansarili para sapag-unlad ng Pilipinas.
Tangkilikinnatinang VAT!

b. Analisis

Magkakaroon ng talakayantungkolsabinasangteksto. Angguro ay magtatanong ng


ilangkatanunganmulasatekstongbinasa ng mga mag-aaral.
1. Anoangpaksa ng binasangteksto?
2. Sino angnagsasalitasateksto?
3. Sino angmaaaringkinakausap ng sumulatsateksto?
4. Sino angtiyaknakinakausapsateksto?
5. Anoanglayunin ng teksto?
6. Anongginamitnaparaaan ng manunulatupangmakahikayat?

c. Abstraksyon
PAMBANSANG MATAAS NA PAARALAN NG TAGBACAN
CATANAUAN, QUEZON

angisangteksto kung ito ay naglalahad ng proposisyonupangmakahikayat at


magpaliwanagangteksto kung ito’ynagpapakita ng
mgaproposisyonsaumiiralnakaugnayansapagitan ng konsepto o iba pang
proposisyonangganitonguri ng teksto ay tumutugonsatanong.

Angkinakausap at nagsasalitasatexto ay tinitingnanangtextobataysa kung


sinoangnagsasalaysay. Sa pamamagitan ng mgatiyaknapananda ay kilalanin ng
mgamambabasaangpinag-ukulan ng texto at angnagsasalita o nagpapahayag ng
pagpapatungkol.
Persweysivangisangtexto kung ito ay naglalahad ng mgakonsep o
kaisipanupangmakahikayat.

IV. Ebalwasyon
Pagpapangkatinangmga mag-aaralsaapatnagrupo at sabay-
sabaynabasahinangbagongtekstonaibibigay ng guro. Pagkataposbasahin ay
maarinanilangsagutinangilangkatanungan at ilagayangknilangmgasagotsaisang concept
map.
PROYEKTONG PANGKABUHAYAN, TANGKILIKIN
Anonguri ng lipunananginyongginagalawan kung walangpamahalaang may
kakayahangmagpanatili ng kapayapaan at kaayusan? Kung anglipunan ay punung-puno ng
kapangyarihangwalanginiisipkundiangpansarilinginteres. Mahalagaangpamahalaan,
silaangnagbibigay ng proteksyonsamgakarapatan ng tao at nagpapataw ng
parusasamgalumalabagsakarapatan ng tao.
Sa kasalukuyan, angpamahalaangPilipinas ay patuloysapagpapangkat ng kabuhayan ng
mga Pilipino at sapagpapahalagang moral ng taomagingsinoka man.
Iba’tibangproyektoangmabisangnaisagawa ng pamahalaan. Isa
ritoangnaisagawangpambansangrekonsilasyonangnagbigaysamga dating komunista at
humiwalaysapamahalaan ng tulongsamgaproyektongpangkabuhayan. Anglayunin ng
proyekto ay maiangatangkalagayansalipunan.
AngDepartamento ng PamahalaangPanglokalangpangunahingahensya ng
pamahalaanangnagtaguyodsaPambansangRehabilitasyon at
ProgramangPangkalinangansapakikipag-ugnayansaDepartamento ng Kalakal at Industriya,
Departamento ng Agrikulttura, Repormang Pang Sakahan, “National Housing Authoriy” at iba
pang pangunahingahensya ng pamahalaan.
Kabilangsamgaproyektongpangkabuhayan ay produksyon ng bigas at mais, pag-aalaga ng
baboy, at sari-sari store, manukan at pag-aalaga ng kambing at “see weeds farming”. Nais
ring matulunganangmga dating rebeldenamagingproduktibo at magkaroon ng
mapayapangbuhay. Angayawnamanirahansadatinilanglugar ay ipadadalasaiba’tibangsentro
ng bayanihansabuongkapuluan.
PAMBANSANG MATAAS NA PAARALAN NG TAGBACAN
CATANAUAN, QUEZON

Sa proyektongito, umasaangpamahalaannamaramingrebeldeangsusubo at
maaaringmakaatulongsapaglutas ng problemang “insurgency”
upangmatamoangtunaynakapayapaansasarilingbansa.
Mabisaangproyektongito, marami pang ginagawaangpamahalaan para sakabutihan ng lahat
ng uri ng mamamayan, mahirap man o mayaman, matalino man o mangmang, bata o
matanda, may kapansanan o wala at kahitsaanmangsulok ng Pilipinas ay
magpapatuloyangatingpamahalaansakanyangdakilanglayunin.
Halina at makiisatayosaikatatagumpay ng lahing Pilipino!
GabaynaTanong:
– Sino angnagsasalitasatexto?
– Sino angmaaaringkinakausap ng sumulatsatexto?
– Sino angtiyaknakinakausapsatexto?

V. TakdangAralin
Pumili ng isangpaksa at gumawa ng isangmaiklingteksto o sanaysaynapersweysiv.
Bigyangdiinangiyongreksyon at angpinapatungkulan ng iyongsanaysay.
· Pagsasapribado ng mgapampublikongpasilidad ng gobyerno (hal. Ospital)
· PagkatalaganiSerenobilangbagong Chief Justice ng Supreme Court.

You might also like