AP - 3rd Quarter

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 17

Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA

(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN


sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Oktubre 28-31, 2019 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pagbabago sa panahanan ng mga Pilipino sa panahon ng Español (ei pagkakaroon ng organisadong poblasyon, uri ng tahanan, nagkaroon ng mga sentrong
pangpamayanan, at iba pa.)
AP5KPK-IIIa-1A
II. NILALAMAN Pagbabago sa Panahanan ng mga Pilipino sa Panahon ng Espanyol
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1.
Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP pp. 1-3 AP PLP pp. 103- 105 AP PLP pp. 105 - 106 AP PLP pp. 105 - 106
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp.
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CG p. 111 CG p. 111 CG p. 111 CG p. 111
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation larawan, activity card, larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation

III. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin Pagnilayan at Unawain Ilipat at Isabuhay Summative Test
A. Balik aral sa nakaraang aralin Magbalitaan tungkol sa mga Ano-ano ang uri ng panahanan Ano ang panahanan ng mga Ano ang kabutihan/di-kabutihang
at/o pagsisimula ng bagong iskwater sa iba’t ibang panig ng mga Pilipino noong panahon sinaunang Pilipino bago naidulot sa mga sinaunang
aralin ng bansa ng mga Espanyol? dumating ang mga Pilipino ng pagbabago ng
Ano-ano ang mga tungkulin Paano ito nagbago? Espanyol? panahanan nila sa panahon ng
ng sumusunod na mga mga Espanyol?
opisyales?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pansining mabuti ang mga Kung ikaw ay nabubuhay na Anong uri ng tahanan Hatiin ang klase sa limang
larawan noong panahon ng ating mayroon ang mga sinaunang pangkat
sinaunang lipunan, sa iyong Pilipino bago dumating ang
palagay, ano kayang mga Espanyol? Ilarawan ito.
panahanan mayroon ka?
Ipaliwanag ang inyong sagot.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Gawing gabay ang rubric sa Nagbago ang panahanan ng Pagsulat ng journal ng mga Nagkaroon din ng mga ciudad o
at paglalahad ng bagong pagmamarka mga Pilipino sa panahon ng bata lungsod noong unang panahon
kasanayan #2 pananakop ng mga Espanyol. ng mga Espanol.
F. Paglinang sa Kabihasaan Ang mga lalawigan noong Pagwawasto sa maling ideya
(Tungo sa Formative panahon ng mga Espanol ay ng bata.
Assessment) nahahati sa mga pueblo o
bayan.
G. Paglalapat ng Aralin sa pang-
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Kailan nagbago ang Kailan nagbago ang
panahanan ng mga unang panahanan ng mga unang
Pilipino? Pilipino?
I. Pagtataya ng Aralin Punan ng wastong sagot ang Punan ng wastong sagot ang Basahing mabuti ang mga
bawat patlang. bawat patlang. katanungan at piliin ang titik ng
wastong sagot.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin

IV. Mga Tala Araw ng mga Santo

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA
(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Nobyembre 4-8, 2019 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Napaghahambing ang antas ng katayuan ng mga Pilipino sa lipunan bago dumating ang mga Espanyol at sa Panahon ng Kolonyalismo
AP5KPK-IIIb-2
II. NILALAMAN Tradisyunal at Di- Tradisyunal na Papel ng mga Kababaihan sa Lipunan ng Sinaunang Pilipino at sa Panahon ng Kolonyalismo
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1.
Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP pp. 11-13 AP PLP pp. 13-17 AP PLP pp. 18-19 AP PLP pp. 19-21
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp.
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CG p. 112 CG p. 112 CG p. 112 CG p. 112
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation larawan, activity card, larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation

III. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin Pagnilayan at Unawain Ilipat at Isabuhay Summative Test
A. Balik aral sa nakaraang aralin Hayaan ang mga bata na Anu-ano ang papel na Anu-ano ang mga tradisyunal Hayaan ang mga bata na maglahad
at/o pagsisimula ng bagong maglahad ng balita na may ginampanan ng mga kababaihan at di- tradisyunal na gampanin ng balita na may kinalaman sa
aralin kinalaman sa aralin sa lipunan noon at ng mga kababaihan sa aralin
ngayo? May pagkakaiba ba ang panahon ng ating mga ninuno
mga ito? at sa panahon ng mga
Espanyol?
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang dalawang uri ng Pag-aralan ang larawan. Ano ang Basahin ang dalawang damit Magkaroon ng laro kung saan
pamahalaan sa panahon ng ipinakikita nito? Ganito rin ba na nag –uusap. magpapabunot ng strip ng papel
Espanyol? ang kalagayan ng mga ang guro kung saan may maga
Alin ang pinakamaliit na yunit kababaihan ngayon? nakasulat na tungkulin ng
ng pamahalaan? kababaihan.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Ano ang naaalala mo kapag Ilahad ang Kalagayan ng mga Pag- aralan ang dalawang
sa bagong aralin nakakakita ka ng mga babaing Kababaihan sa Lipunan larawan. Ano ang ipinapakita
ganito ang kasuotan? nito? Ganito rin ba ang
kalagayan ng mga kababaihan
ngayon?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain Sa kabila ng pagbaba ng Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
at paglalahad ng bagong katayuan ng kababaihan sa
kasanayan #1 panahon ng kolonyalismong
Espanyol, makikita pa rin ang
paggiit ng kababaihan na
mabawi ang kanilang karapatan.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-uulat ng bawat pangkat Pangkatang Gawain Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong
kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan Bakit tinaguriang Maria Clara Pag-uulat ng bawat pangkat Anu-ano ang mga di-
(Tungo sa Formative ang mga kababaihang Pilipino tradisyunal na gawaing
Assessment) noong panahon ng mga ginampanan ng mga
Espanyol? kababaihan noong panahon
ng Espanyol?
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Gaano kalahaga ang mga Bilang kabataang Pilipino, paano
araw-araw na buhay kababaihan sa ating lipunan mo mapapangalagaan ang
ngayon? karapatan ng mga kababaihan?
H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin Isulat ang Wasto kung tama ang Ngayong natapos na natin ang Tukuyin ang tradisyunal at di-
kaisipang ipinapahayag ng aralin, isulat mo ang iyong tradisyunal na bahaging
pangungusap at Mali kung di- sagot sa iyong dyornal. ginampanan ng mga babae.
wasto.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA
(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Nobyembre 11-15, 2019 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pagbabago sa kultura ng mga Pilipino sa Panahon ng Espanyol
AP5KPK-IIIc-3
II. NILALAMAN Pagbabago sa Kultura ng mga Pilipino sa Panahon ng Espanyol
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1.
Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP pp. 22-24 AP PLP pp. 24-29 AP PLP pp. 29-30 AP PLP pp. 30-31
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp.
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CG p. 112 CG p. 112 CG p. 112 CG p. 112
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation larawan, activity card, larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation

III. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin Pagnilayan at Unawain Ilipat at Isabuhay Summative Test
A. Balik aral sa nakaraang aralin Ano ang naging papel ng Pagbalik-aralan kung paano Pagbalik-aralan ang mga Pagbalik-aralan ang mga
at/o pagsisimula ng bagong mga kababaihan sa naimpluwensiyahan ng naging pagbabago sa kultura Pilipinong nagpayabong ng
aralin sinaunang lipunan? kulturang Espanyol ang at tradisyon ng mga Pilipino kaalaman sa iba’t ibang larangan
Paano ito nagbago sa kulturang Pilipino. dulot ng impluwensiyang ng ating kultura.
panahon ng kolonyalismo? Espanyol.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pansinin ang mga Anong mga pangalan ang sa Ano ang iyong naramdaman Sa iyong palagay, bakit halos
kaugaliang ipinakikita sa palagay mo ay likas na hinggil sa mga naka-sentro sa relihiyon ang ating
larawan. Pilipino? impluwesiyang ito? kultura lalo ng mga taga-Visayas
Nangyayari ba ang mga ito sa at Luzon?
inyong pamayanan?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Malaki ang naging Sa pagbabago ng kulturang Pangkatang Gawain
at paglalahad ng bagong impluwensiya ng kulturang Pilipino, mabilis na natuto
kasanayan #2 Kanluranin sa pamumuhay ng ang mga Pilipino.
mga Pilipino Nalinang na mabuti ang
kanilang mga kakayahan sa
iba’t ibang larangan
F. Paglinang sa Kabihasaan Pangkatang Gawain Pag-uulat ng bawat pangkat
(Tungo sa Formative
Assessment)
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Pag-uulat ng bawat pangkat
araw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin Paano naimpluwensiyahan
ng kulturang Espanyol sa
kulturang Pilipino?
I. Pagtataya ng Aralin Ang sumusunod ay mga Kilalanin kung sino ang Kumpletuhin ang mga Isulat kung Tama o Mali ang
impluensiya ng mga tinutukoy ng tawag o pamagat pangungusap sa kahon. kaisipang ipinahahayag ng bawat
Espanyol. Tukuyin kung ito ay sa ibaba. pangungusap sa ibaba.
mabuti o hindi.
J. Karagdagang gawain para sa Kilalanin pa ang mga Pilipinong
takdang aralin nag-ambag ng malaking bahagi
sa kulturang Pilipino sa panahon
ng mga Espanyol.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA
(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Nobyembre 18-22, 2019 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang mga pagbabagong pampulitika at ekonomiya na ipinatupad ng kolonyal na pamahalaan AP5KPK-IIId-e-4
II. NILALAMAN Napaghahambing ang istruktura ng pamahalaang kolonyal sa uri ng pamamahala ng mga sinaunang Pilipino
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
5.
Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP pp. 32-33 AP PLP pp. 33-36 AP PLP pp. 36-37 AP PLP pp. 37-39
Guro
6. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp.
Pangmag-aaral
7. Mga Pahina sa Teksbuk
8. Karagdagang Kagamitan CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation larawan, activity card, larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation

III. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin Pagnilayan at Unawain Ilipat at Isabuhay


A. Balik aral sa nakaraang aralin Tumawag ng mag-aaral Tukuyin kung ang mga Ilang pamilya ang bumubuo Paano mo paghahambingin ang
at/o pagsisimula ng bagong upang magbalita ayon sa sumusunod ay impluwensya ng sa isang barangay? pamahalaan ng sinaunang
aralin kaunaunahang Sona ni mga Espanyol.Lagyan ng / tsek Pilipino sa istraktura ng
Pangulong Rodrigo Duterte kung impluwensya at x kung pamahalaan ng Espanyol?
hindi.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pangkatin ang klase sa Word puzzle ng salitang May mataas na antas ng Larawan ng Pangulo ng bansa.
limang pangkat paramihan pamahalaan pamumuhay sa lipunan ang Pag-usapan ang larawan.
ng maitatalang impluwensya mga sinaunang Pilipino bago
ng mga Espanyol sa mga dumating ang mg Espanyol
Pilipino sa loob ng 1minuto. at ito ay makikita sa
________________
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pagbuo ng Puzzel ng isang Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
sa bagong aralin Pamahalaan
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-uulat ng bawat pangkat May mataas na antas ng
at paglalahad ng bagong pamumuhay sa lipunan ang
kasanayan #2 sinaunang Pilipino bago
dumating ang mga Espanyol.
F. Paglinang sa Kabihasaan Ano ang dalawang uri ng Natutuhan ko ngayong araw
(Tungo sa Formative pamahalaan ng sinaunang na ito ang ___________
Assessment) Pilipino?
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Kung papipiliin ka alin sa uri ng
araw-araw na buhay pamahalaang ang pipiliin mo,
sa sinaunang Pilipino o sa
pamahalaang kolonyal? Bakit
H. Paglalahat ng Aralin

I. Pagtataya ng Aralin Punan nang wastong sagot ang Isulat sa sgutang papel ang titik
bawat puwang. ng tamang sagot.

J. Karagdagang gawain para sa


takdang aralin

IV. Mga Tala Bonifacio Day

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA
(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Nobyembre 25-29, 2019 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang
kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Naipaghahambing ang sistema ng kalakalan ng mga sinaunang Pilipino at sa panahon ng kolonyalismo
AP5KPK-IIId-e-4
II. NILALAMAN Naipaghahambing ang sistema ng kalakalan ng mga sinaunang Pilipino at sa panahon ng Natatalakay ang epekto ng mga pagbabago sa pamamahala ng mga
kolonyalismo Espanyol sa mga sinaunang Pilipino
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1.
Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP p. 40 AP PLP pp. 41-43 AP PLP p. 43 AP PLP pp. 45-47 AP PLP pp. 47-48
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp. KM pp.
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo powerpoint presentation larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint presentation larawan, activity card, powerpoint
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation

III. PAMAMARAAN Alamin Paunlarin Pagnilayan at Unawain Alamin at Paunlarin Pagnilayan at Unawain
Ilipat at Isabuhay Ilipat at Isabuhay
A. Balik aral sa nakaraang aralin Pag-usapan ang balitang Paano mo ilalarawan ang Anong uri ng sistema ng Tumawag ng mag-aaral upang Anu-ano ang tatlong pangkat sa
at/o pagsisimula ng bagong inilahad. sistema ng kalakalan ng kalakalaan ang ginamit ng magbalita ayon sa lipunang Pilipino?
aralin sinaunang Pilipino? mga sinaunang Pilipino? kaunaunahang Sona ni
Pangulong Rodrigo Duterte
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Paghambingin ang Ipakita ang larawan na Barter ang tawag sa sistema Sino ang namumuno sa sa ating Nagkaroon ng bagobg
istraktura ng pamahalaan nagpapakita ng ng pakikipagkalakalan ng barangay? pagpapangakat sa lipunang
ng sinaunang Pilipino at Uri pakikipagkalakalan mga sinaunang Pilipino. Pilipino noong panahon ng
ng pamamahala ng mga pananakop.
sinaunang Pilipino
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Isaayos ang mga titik upang Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain
sa bagong aralin mabuo ang tamang salita
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain Pangkatang Gawain Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong
kasanayan #1
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-uulat ng bawat pangkat Pag-uulat ng bawat pangkat Nagkaroon ng bagong Nagkaroon ng bagong
at paglalahad ng bagong pagpapangkat sa lipunang pagpapangkat sa lipunang Pilipino
kasanayan #2 Pilipino noong panahon ng noong panahon ng pananakop.
pananakop.
F. Paglinang sa Kabihasaan Sa huling bahagi ng Panahon Talakayin ang kalakalan sa Anu-ano ang tatlong pangkat sa Natutuhan ko ngayong araw na ito
(Tungo sa Formative ng Bakal, ang mga sinaunang panahon ng kolonyalismo lipunang Pilipino noong panahon ang_________
Assessment) Pilipino ay nakipagkalakalan sa ng pananakop?
mga mamamayan ng mga
kalapit na bansa.
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Bakit masasabing nagkaroon Ano ang tawag sa sistema ng Kung isa ka sa mga sinaunang Kung isa ka sa mga sinaunang
araw-araw na buhay ng magandang bunga ang pakikipagkalakalan ng mga Piliino ano ang mararamdaman Piliino ano ang mararamdaman
Kalakalng Galyon? Pilipino? mo sa pagbabagong ito? mo sa pagbabagong ito?
H. Paglalahat ng Aralin Paano mo ilalarwan ang Bakit tinawag na kalakalang Anu-ano ang tatlong pangkat sa Anu-ano ang tatlong pangkat sa
sistema ng kalakalan ng galyon ang isa sa sistema ng lipunang Pilipino noong panahon lipunang Pilipino noong panahon
sinaunang Pilipino? kalakalan ng Espanyol? ng pananakop? ng pananakop?
I. Pagtataya ng Aralin Gamit ang graphic organizer Punan ng wastong sago tang Sumulat ng maikling talata Isulat sa sagutang papel ang
tukuyin kung saang mga bansa bawat patlang. tungkol sa epekto ng pagbabago tamang sagot.
nakipagkalakalan ang mga ng pamamahala ng mga
Sinaunang Pilipino Espanyol.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA
(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Disyembre 2-6, 2019 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakapagbibigay ng sariling pananaw tungkol sa naging epekto Natatalakay ang iba’t ibang reaksyon ng mga katutubong pangkat sa armadong pananakop
ng kolonyalismo sa lipunan ng sinaunang Pilipino
AP5KPK-IIIf-5 AP5KPK-IIIg-i6
II. NILALAMAN Kahulugan ng Kolonyalismo Reaksyon ng Katutubong Pangkat sa Armadong Pananakop ng mga
Espanyol
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1.
Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP pp. 49-52 AP PLP pp. 53-54 AP PLP pp. 55-56 AP PLP pp. 56-58 AP PLP pp. 58-59
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp.
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113 CG p. 113
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint presentation larawan, activity card, powerpoint larawan, activity card, powerpoint
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation presentation

III. PAMAMARAAN Pagnilayan at Unawain Ilipat at Isabuhay Alamin Paunlarin Pagnilayan at Unawain
Ilipat at Isabuhay
A. Balik aral sa nakaraang aralin Anu-ano ang mga epekto ng Sino-sino ang nagsagawa ng Magbigay ng sariling Pagbabalik-aral sa naging Ano ang masasabi mo sa naging
at/o pagsisimula ng bagong kolonyalismo sa sinaunang armadong pananakop? pananaw tungkol sa naging papanakop ng mga Espanyol sa reaksyon ng mga katutubo sa
aralin lipunan ng Piilipinas? epekto ng kolonyalismo sa Pilipinas armadong pangkat?
lipunan ng sinaunang Iba ang naging epekto nito sa mga
Pilipino gamit ang diagram Pilipino.
sa ibaba.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng mga Gamit ang pocket chart, kukuha Pagkumpleto ng concept Pagtutol sa mga patakarang Kung ikaw ay naabubuhay noong
sumusunod na larawan ang mga bata ng mga larawang map ipinatutupad panahong iyon, ano ang magiging
nakapaloob dito. reaksyon mo sa naging pananakop
na ito? Bakit?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pangkatang Gawain Ano ang ibig sabihin ng Pangkatang gawain Pangkatang gawain Pangkatang gawain
sa bagong aralin kolonyalismo?
Sa paanong paraan ito
isinasagawa?
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pag-uulat ng bawat pangkat Pangkatang Gawain Presentasyon ng bawat Presentasyon ng bawat pangkat Presentasyon ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong pangkat
kasanayan #1

E. Pagtalakay ng bagong konsepto Talakayin ang Kolonisasyon ng Pag-uulat ng bawat pangkat Pagmamarka gamit ang Malaking hirap, pagmamalupit at
at paglalahad ng bagong Cebu, Panay at Maynila rubrics. pangaabuso
kasanayan #2 ang dinanas ng mga Pilipino noon
kaya nag-alsa sila
F. Paglinang sa Kabihasaan Nang mamatay noong Agosto Ano ang epekto ng pananakop Pagsulat sa Journal ng mga bata Ano-ano ang nagbunsod sa mga
(Tungo sa Formative 1572 si Legaspi, ipinagpatuloy ng mga Espanyol sa Pilipinas? Pilipino upang mag-alsa?
Assessment) ng sumunod na Gobernador
Heneral si Guido De
Lavenzares ang pananakop sa
iba pang mga pulo.
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Paano ipinapakita o
araw-araw na buhay isinasagawa ang isang
armadong pananakop?
H. Paglalahat ng Aralin Paano isinagawa ang mga
armadong pananakop ng mga
Espanyol?
I. Pagtataya ng Aralin Gumawa ng isang sanaysay Punan ang patlang upang mabuo
batay sa tanong na ito. ang ideya ukol sa naging reaksyon
Nakabuti ba ang mga armadong ng mga katutubo sa armadong
pananakop sa bansa? pangkat.
J. Karagdagang gawain para sa Iguhit sa buong typewriting ang
takdang aralin naging reaksyon ng mga
kaatutubo sa armadong pangkat.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA
(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Disyembre 9-13, 2019 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan
sa Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Natatalakay ang mga isinagawang rebelyon ng mga katutubong pangkat
AP5KPK-IIIg-i6
II. NILALAMAN Iba’t ibang Rebelyon ng mga Katutubong Pangkat Sanhi at Bunga ng mga Rebelyon Summative Test
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1.
Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP pp. 61-65 AP PLP pp. 65-67 AP PLP pp. 68-69 AP PLP pp. 69-71
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp.
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan CG p. 114 CG p. 114 CG p. 114 CG p. 114
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint presentation larawan, activity card, powerpoint Testpapers, sagutang papel
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation

III. PAMAMARAAN Alamin at Paunlarin Pagnilayan Alamin Paunlarin


Ilipat at Isabuhay Pagnilayan
A. Balik aral sa nakaraang aralin Magbigay ng mga naging Pagbabalik-aral sa naging Piliin ang tamang sagot sa Pagbabalik-aral sa naging
at/o pagsisimula ng bagong reaksyon o tugon ng mga papanakop ng mga Espanyol loob ng kahon. rebelyon o pag-aalsa
aralin katutubo sa pananakop ng sa Pilipinas.
mga armadong pangkat.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Ano ang masasabi mo sa Nakakita na ba kayo ng mga Pagpapanood ng video Pagbuo ng mapa ng konsepto Pagbibigay ng pamantayang dapat
larawan sa itaas. Ano ang rebelyon o pag-aalsa sa inyong sundin sa pagkuha ng maikling
ipinakikita nito? lugar o sa inyong bayan? Ano pagsusulit
ang naramdaman mo ukol
dito?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pangkatang gawain Pangkatang gawain
sa bagong aralin
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain Tukuyin ang mga dahilan ng Presentasyon ng bawat Presentasyon ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong pag-aalsa ng mga katutubo pangkat
kasanayan #1 laban sa mga Espanyol
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain Pagpapaliwanag ng guro na Pumanig sa mga Espaῇol ang
at paglalahad ng bagong ang kanilang mga nabuong karamihan sa mga Pilipino noon.
kasanayan #2 konsepto Naging sunud-sunuran din sila sa
mga kagustuhan ng mga ito.
F. Paglinang sa Kabihasaan Pagpapaliwanag ng guro na Presentasyon ng bawat Lagyan ng tsek ang tamang
(Tungo sa Formative ang kanilang mga nabuong pangkat kahon.
Assessment) larawan ay ilan sa mga
katutubong namuno sa
rebelyon na kanilang
tatakayin sa mga susunod
na mga araw.
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Pagpapaliwanag ng
araw-araw na buhay guro na ang kanilang mga
nabuong larawan ay ilan sa
mga katutubong namuno sa
rebelyon
H. Paglalahat ng Aralin Pumili ng isang katutubong
nag-alsa laban sa mga
Espanyol.Ipaliwanag ang
kanyang naging rebelyon.
I. Pagtataya ng Aralin Piliin ang sagot sa loob ng Pagsasagot ng mga bata
kahon.
J. Karagdagang gawain para sa Magsaliksik ukol sa iba pang
takdang aralin mga pilipinong nag-alsa laban
sa mga Espanyol. Itala ang mga
detalye sa inyong kwaderno.
IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Daily Lesson Log Paaralan BRION-SILVA ELEMENTARY SCHOOL Antas IKALIMA
(Pang-araw - araw na Tala Guro JENNY A. BAUTISTA Asignatura ARALING PANLIPUNAN
sa Pagtuturo) Petsa/Oras Markahan
Enero 2-6, 2020 (10:55-11:45, 1:00-1:40, 2:20-3:00) IKATLONG MARKAHAN

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa
Kolonyalismong Espanyol at ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa Pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nakakabuo ng konklusyon tungkol sa mga dahilan ng di Nasusuri ang epekto ng kolonyalismong Espanyol sa pagkabansa at
matagumpay na armadong pananakop ng mga Espanyol sa ilang pagkakakilanlan ng mga Pilipino
piling katutubong pangkat
AP5KPK-IIIg-i6 AP5KPK-IIIi-7
II. NILALAMAN Pagbuo ng Konklusyon Tungkol sa Dahilan ng Di Matagumpay Ang Epekto ng Kolonyalismong Espanyol sa Pagkabansa at Nasasagot ang mga katanungan
na Pananakop ng mga Espanyol sa ilang piling katutubong Pagkakakilanlan ng mga Pilipino sa pagsusulit
pangkat.
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng AP PLP pp. 74 - 77 AP PLP pp. 78 - 79 AP PLP pp. 80 - 95 AP PLP pp. 96 -
Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang KM pp.
Pangmag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula CG p. 114 CG p. 114 CG p. 114 CG p. 114
sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo larawan, activity card, larawan, activity card, powerpoint presentation larawan, activity card, powerpoint Testpapers, sagutang papel
powerpoint presentation powerpoint presentation presentation
III. PAMAMARAAN Alamin at Paunlarin Pagnilayan Alamin at Paunlarin Pagnilayan
Ilipat at Isabuhay Ilipat at Isabuhay
A. Balik aral sa nakaraang aralin Pagbalik-aralan ang mga Pagbabalik-aral sa mga dahilan Piliin ang tamang sagot sa Ano-anong pag-uugali ang
at/o pagsisimula ng bagong katutubong nag-alsa laban sa ng di matagumpaay na loob ng kahon. natutuhan natin sa mga Espanyol?
aralin armadong pananakop. pananakop ng mga armadong Magbigay ng halimbawa at ang
pangkat sa ilang piling mga kahulugan ng mga ito?
katutubo.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Sa inyong palagay ang atin Nakakita na ba kayo ng mga Magbigay ng ilang Sa iyong palagay, paano Pagbibigay ng pamantayang dapat
bang mga kapatid na Muslim rebelyon o pag-aalsa sa inyong kadahilanan kung bakit tayo nakatulong ang mga Espanyol sa sundin sa pagkuha ng pagsusulit
ay nasakop rin ng mga lugar o sa inyong bayan? Ano ang ay madaling nasakop ng mga bahaging ito ng kulturang Pilipino?
Espanyol? Ano-ano kaya ang naramdaman mo ukol dito? Espanyol?
kanilang ginawa upang
labanan ang mga ito?
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa Pangkatang Gawain May mga titik ako ditong Pangkatang Gawain
sa bagong aralin inihanda upang matukoy ang
ilang pantawag sa mga pinuno
ng pamahalaan sa Pilipinas
ngayon.
D. Pagtalakay ng bagong konsepto Pangkatang Gawain Presentasyon ng bawat pangkat Paglalahad ng aralin tungkol Presentasyon ng bawat pangkat
at paglalahad ng bagong sa pagbabagong dulot ng
kasanayan #1 pananakop
E. Pagtalakay ng bagong konsepto Sino- sino ang mga pangkat na Ano ang pamahalaang Alin sa mga pagbabago sa
at paglalahad ng bagong hindi nasakop ng mga Espanyol? sinusunod ng mga Pilipino pamumuhay ng mga Pilipino sa
kasanayan #2 nang dumating ang mga pananakop ng mga Espanyol ang
Espanyol sa bansa? mahalaga sa iyo?
F. Paglinang sa Kabihasaan Pagpapaliwanag ng guro na ng Bakit hindi nasakop ng mga Pangkatang Gawain
(Tungo sa Formative konsepto hinggil sa mga Espanyol ang mga Pilipinong
Assessment) pangkat na hindi nasakop naninirahan sa mga
Bulubundukin ng Luzon?
G. Paglalapat ng Aralin sa pang- Pagpapaliwanag ng guro na ang
araw-araw na buhay kanilang mga nabuong larawan
ay ilan sa mga katutubong
namuno sa rebelyon
H. Paglalahat ng Aralin Pumili ng isang katutubong nag- Punan ng mga wastong sagot ang
alsa laban sa mga dayagram batay sa inilahad na
Espanyol.Ipaliwanag ang paksa at pangunahing kaisipan.
kanyang naging rebelyon.
I. Pagtataya ng Aralin Batay sa mga konseptong Piliin ang sagot sa loob ng kahon. Pagsasagot ng mga bata
iyong binasa sa itaas, itala sa
pamamagitan ng graphic
organizer ang inyong mga
konklusyon.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin

IV. Mga Tala Ikatlong Markahang Pagsusulit

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha


ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
ang nakatulong nang lubos? Paano
ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na nasolusyunan sa
tulong aking punungguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like