Banghay-Aralin MCHS Filipino (Oktubre 28 - 31)
Banghay-Aralin MCHS Filipino (Oktubre 28 - 31)
Banghay-Aralin MCHS Filipino (Oktubre 28 - 31)
KAGAWARAN NG EDUKASYON
REHIYON XI
SANGAY NG LUNGSOD NG DAVAO
MINTAL COMPREHENSIVE HIGH SCHOOL
Taong Panuruan 2019-2020
BANGHAY-ARALIN
I. Layunin:
II. Pamamaraan:
A. Introduksyon:
Hahatiin ang klase sa dalawa. Sa pamamagitan ng larong Fact or Bluff, tutukuyin ng mga mag-aaral
kung totoo ba o hindi ang mga impormasyong kaakibat ng mga katagang nasa talasalitaan. Ang
pangkat na may mas maraming puntos ang siyang magwawagi.
Ipakikilala at bibigyang-ugnay ang mga salita sa paksang tatalakayin.
B. Interaksyon
Kasama ang kanilang mga Reading Buddy, babasahin nang tahimik ang kapirasong papel na
naglalaman ng tekstong naglalaman ng statistics ng mga gumagamit ng Internet at Facebook.
Sa likuran ng papel, isusulat ng mga mag-aaral ang kani-kanilang pangalan; iguguhit din nila ang
kanilang mga reaksyon pagkatapos itong basahin. Maaaring lagyan ng isang pangungusap na
naglalahad ng dahilan kung bakit yaon ang kanilang nadama.
Tatawag mula sa klase ng iilang mag-aaral na magbabahagi ng kanilang reaksyon.
Kasama pa rin ang kanilang kapares, kakapanayamin nila ang bawat isa sa pamamagitan ng mga
gabay na tanong:
1. Mayroon ka bang Facebook o Twitter account? Kung mayroon, gaano kadalas mo ito
bisitahin sa loob ng isang araw?
2. May computer o laptop ka ba? Ilang oras mo ginagamit ito sa loob ng isang araw?
3. May cellphone ka ba? Mga ilang text message ang naipadadala mo sa loob ng isang
araw?
C. Integrasyon
Gagawa ang mga mag-aaral ng isang larawang-diwa na korteng smartphone at laptop na sasagot sa
katanungang ipa-flash sa monitor. Sa loob ng smartphone, isusulat nila ang kanilang sagot sa unang
tanong; ang ikalawang tanong naman ay sa laptop (3 – 4 na pangungusap).
KAILANGANG PUNTOS
MGA MAHUSAY KATAMTAMAN PAG-
PAMANTAYAN (3) (2) IBAYUHIN
(1)
Nilalaman (x3) Angkop ang mga Angkop ang kalimitan sa Hindi akma ang mga
ibinigay na ideya; mga ibinigay na ideya; inilahad na ideya; may
mabibisa ang mga mabibisa ang karamihan kaunti o walang
salitang ginamit; sa mga kataga; gumamit mabisang salitang
gumamit ng sapat na ng sapat na bilang ng ginamit; sumulat
bilang ng mga mga pangungusap. lamang ng isang
pangungusap. pangungusap.
Gramatika (x2) May 0 – 4 na May 5 – 8 na May 9 o higit pang
pagkakamali sa pagkakamali sa pagkakamali sa
gramatikong aspeto gramatikong aspeto gramatikong aspeto
(bantas, baybay, (bantas, baybay, (bantas, baybay,
pagkakabuo ng pagkakabuo ng pagkakabuo ng
pangungusap, atbp.) pangungusap, atbp.) pangungusap, atbp.)
KABUUAN
III. Takdang-Aralin:
PANUTO: Bisitahin ang news feed ng iyong social media account. Sa isang sangkapat na bahagi ng papel,
isulat sa paraang bullet ang karaniwang pinopost, tini-tweet, o sini-share ng iyong mga kaibigan (meme,
posts, links, atbp.). Isaad din sa loob ng isa hanggang dalawang pangungusap kung ano ang maaaring
epekto nito sa kabataang bumabasa o nanonood.
I. Layunin:
II. Pamamaraan:
A. Introduksyon:
B. Interaksyon
Hahatiin sa limang pangkat ang klase. Ang bawat grupo ay maghahalinhinan sa pagbabasa ng mga
bahagi ng tekstong napaloloob sa mga picture frame. Habang sinusuyod ang mga sulok ng klasrum,
pupunan ng mga mag-aaral ang talahanayang ito (maliban sa pagsusulat ng mga pangungusap mula
rito):
Makabuluhang Pangungusap
Pagkatapos ng Gallery Walk, bibigyan ang mga mag-aaral ng limang minuto upang gawan ang mga
nasabing salita ng mga pangungusap. Tatawag ng ilang mag-aaral mula sa klase upang ilahad ang
ilang salita na naitala at ang nahinuhang kahulugan nito.
Pupukulan ang mga mag-aaral ng katanungan hango sa nabasang akda.
1. Batay sa nilalaman ng talumpati, paano raw umunlad ang paggamit ng social media sa
bansa?
2. Ano ang gawain o katayuan ng taong nagbahagi o nagsulat ng talumpating binasa?
3. Masasabi mo bang may karapatan siyang magsalita o magturo tungkol sa tamang
paggamit ng social media?
4. Bakit mahalagang maturuan ang netizens ng tamang paggamit ng content, grammar, at
netiquette sa social media?
C. Integrasyon
Sa loob ng isang buong papel, gagawa ang mga mag-aaral ng isang doodle na maglalahad ng ilan
sa mga mensaheng ibig ipahiwatig ng talumpating tampok. Mamarkahan ang nasabing gawa sa
pamamagitan ng rubriks:
KAILANGANG
MGA MAHUSAY KATAMTAMAN PAG- PUNTOS
PAMANTAYAN (3) (2) IBAYUHIN
(1)
Nilalaman (x3) Malinaw ang Malinaw ang Hindi malinaw ang
interpretasyong interpretasyong interpretasyong
iginuhit; may iginuhit; may iginuhit; may kaunti o
kaugnayan ang mga kaugnayan ang wala sa mga imahen
imahen sa mga karamihan sa mga ang maiuugnay sa
mensahe ng akda; imahen sa mensahe; mensahe ng akda;
may kaisahan ang may kaisahan ang walang kaisahang
kabuuan ng doodle. kabuuan ng doodle. makikinita rito.
Kalinisan at Malinis ang Malinis ang Hindi malinis ang
Organisasyon pagkakagawa ng pagkakagawa ng pagkakagawa ng obra;
(x2) doodle; hindi magulo doodle; may ilan sa wala sa ayos ang halos
ang pagkakahanay mga imahen ang hindi o kahit lahat ng mga
ng mga imahen. naihanay ng maayos imaheng iginuhit.
sa kabuuan ng gawa.
Pagpasa Limang (5) puntos para sa naipasa sa loob ng piryud; Tatlong (3) puntos
(5 puntos) kung ito’y ipinasa pagkatapos ng klase; Isang (1) puntos kung ipapasa
kinabukasan.
KABUUAN
Ang bawat pangkat sa susunod na araw ay bibigyan ng tig-iisang tanong na kanilang sasagutin sa
paraan ng pagsasadula.
KAILANGANG PUNTOS
MGA MAHUSAY KATAMTAMAN PAG-
PAMANTAYAN (3) (2) IBAYUHIN
(1)
Pagganap (x3) Isinasabuhay nang Naisasabuhay sa Kalimitan,
maayos ng mga halos lahat ng nakalilimutan ng mga
mag-aaral ang kani- pagkakataon ang mga nagsipagganap ang
kanilang karakter; karakter ng mga mag- kanilang mga linya;
makikinita nang lubos aaral; kalimitan, hindi akma o walang
ang ekspresyong ipinapalabas ng mga ekspresyong
angkop sa daloy ng nagsipagganap ang makikita sa kanilang
pangyayari. ekspresyong akma sa pagganap.
pangyayari.
Nilalaman (x2) Angkop ang mga Angkop ang kalimitan Hindi angkop ang
naibigay na sa mga naibigay na mga halimbawang
halimbawa ng yaong halimbawa ng yaong naibigay
maling gawain sa maling gawain sa
paggamit ng mga
social networking paggamit ng mga
sites. social networking sites.
Iskrip (x2) Malinaw ang mga Malinaw ang kalimitan Hindi malinaw ang
dayalogong sa mga dayalogong halos o kahit lahat ng
namamagitan sa mga namamagitan sa mga mga dayalogong
nagsipagganap; may nagsipagganap; may nasa iskrip; walang
katuturan ang mga katuturan ang halos katuturan ang mga
linyang ginagamit ng lahat ng mga linyang linyang isinambit ng
mga aktor at aktres. ginagamit ng mga mga nagsipagganap.
nagsipagganap.
Kaisahan ng Maayos ang Maayos ang Laging nagsisingitan
Pangkat (x2) pagkakaposisyon ng pagkakaposisyon ng ang mga
mga nagsipagganap mga nagsipagganap nagsipagganap; hindi
sa entablado; sa entablado; maayos ang
singkronisado ang kalimitan, transition mula sa
mga mag-aaral sa singkronisado ang isang eksena tungo
tuwing nagpapalit ng mga mag-aaral sa sa susunod.
tagpuan o eksena. tuwing nagpapalit ng
tagpuan o eksena.
Kabuuang Sa kabuuan, mabuti Sa kabilang mga Kailangan pa ng
Ganda ang isinagawang kaunting pagkakamali, kaunting ensayo
dula-dulaan. mabuti pa rin ang upang mas mapaigi
kabuuan ng ang dula-dulaan.
pagsasadula.
KABUUAN
I. Layunin:
II. Pamamaraan:
A. Introduksyon:
Papanoorin ng klase ang ilang memes tungkol sa mga kadalasang ginagawa ng isang tao kapag
gumagamit ng Internet. Tatanungin ang mga mag-aaral tungkol sa kanilang komento hinggil dito.
Bukod sa mga nailahad, bibigyan din ng pagkakataon ang mga mag-aaral na magbigay ng iba pang
mga nakasanayang gawin kapag gumagamit ng Internet.
B. Interaksyon
OPTION 1: Ipapangkat ang klase sa mga pangkat na may apat na miyembro. Hahayaan ang mga
mag-aaral na buksan ang kanilang mga telepono upang maghanap ng mga positibo at negatibong
epekto ng paggamit ng media o teknolohiya sa buhay ng kabataan. Isusulat nila ito sa piraso ng papel
na ibinigay sa kanila.
OPTION 2: Ipapangkat ang klase sa mga pangkat na may apat na miyembro. Papupuntahin ang mga
mag-aaral sa silid aklatan upang humanap ng mga ideya hinggil sa positibo at negatibong epekto ng
media o teknolohiya sa buhay ng kabataan. Isusulat nila ang kanilang mga nakalap sa piraso ng
papel na ibinigay sa kanila.
Pagkatapos ng itinakdang oras, ipapaskil ng mga mag-aaral ang yaong mga piraso sa Fishbone
Organizer na nasa pisara.
Tatalakayin sa klase ang mga naipaskil at iba pang mga ideya tungkol dito.
Pupukulan ang mga mag-aaral ng mga gabay na tanong hinggil sa aktibiti.
Pamatnubay na Katanungan:
1.
C. Integrasyon
Pahahanapin ang mga mag-aaral ng kani-kanilang kapares. Babasahin ng magkakapares ang isang
tekstong nagtatalakay sa kampanyang Think Before You Click ng sikat na TV station. Pagkatapos,
pupunan ng magkapares ang talahanayang ito (maliban sa yaong nasa kanan).
Ang Aking Pananaw o Opinyon Tungkol sa Ang Aking Reaksiyon sa Opinyon ng Aking
Nabasang Isyu Kamag-aral sa Nasabing Isyu