Banghay Aralin

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 21

Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Filipno

BSED Filipino II-B


Oras na Gugugulin: Isang Oras
I. Layunin
Sa pagtatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Nakakapanuod ng maikling video clip mula sa animated kartun na “Tom and
Jerry”.
2. Nakapagpapahayag ng opinyon mula sa video clip na nanpanood sa
pamamagitan ng mga tanong.
3. Nabibigyan ng sariling interpretasyon ang bawat saknong mula sa Kabanata
11.
4. Nabibigyang halaga ang dula sa pamamagitan ng pagpapahayag ng saloobin sa
mga sitwasyong ilalahad.
5. Naipapamalas ng mga mag-aaral ang kanilang talento sa pagguhit ng mga
simbolismo, pag-arte at pagbuo ng sariling awitin na may kaugnayan sa aralin.

II. Paksang Aralin


Paksa: “Ang Mabuting Kaibigan” Kabanata 11 (Florante at Laura)
Sanggunian: Ang Yaman ng Panitikan Teksbuk (pahina 51-60)
Kagamitan: Biswal Eyds, Telebisyon, Laptop

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral
Panimulang Gawain
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa isang
panalangin.
Ama namin……… Amen
2. Pagbati
Magandang umaga/hapon sa inyong
lahat! Ako si Ginoong Jomar Mendros at
ako ang inyong magiging guro sa araw na Magandang umaga/hapon Ginoong
ito. Mendros!
3. Pagsasaayos ng Silid
Bago kayo magsiupo ay maaari bang
pulutin
ang mga kalat at pakiayos ng linya ng
inyong mga upuan at kung naisagawa na (Aayusin ang mga upuan at magpupulot
maaari na kayong magsiupo. ng mga kalat)
4. Pagtatala ng Liban
Mayroon bang liban sa araw na ito? Opo
Maaari mo ba Edlyn ilista ang liban sa
araw na ito at ibigay mo sa akin mamaya? Sige po..
5. Balik- Aral
Noong nakaraang araw ay inyong
tinalakay ang Kabanata 11 ng Florante at
Laura
Ano naman ang mensaheng nais
ipabatid nito?

Mahusay!
At anong uri naman ng Dula ang Ito
pala ang Inyo?

Magaling!

A. Pagganyak
Ang lahat ba sa inyo ay mayroong
matalik na kaibigan?
Opo
Kung ganoon ay maaari ba ninyong
lapitan ang iyong kaibigan? Walang
masama kung kayo’y grupo o dalawahan.
Ang mahalaga ay magsamasama ang
bawat isa. Ang mag-aaral ay pupunta sa
Mayroon aong inihandang awiting kani;kanilang mga kaibigan..
pangkaibigan”
“Kami’y magkakaibigan
Hindi Magigiba
Kami’y magkakaibigan
Hindi Magigiba

Kasing tatag ng kabundukan


Hindi Magigiba

Sila/Siya ang kaibigan


Kami’y iba-iba
Sila/Siya ang kaibigan
Kami’y iba-iba

Hindi hadlang sa pagkakaisa


Hindi magigiba”
Aawitin ninyo ito sa iba’t ibang emosyon
na may kasamang aksyon. Naririto ang
mga emosyon:

Kung anong emosyon ang aking


ipapakita ay siya ninyong gagawin.
Naunawaan ba? Opo.

Ngunit bago ang lahat ay ituturo mko sa


inyo ang magiging aksyon ng awitin.
Sabayan ninyo ako.
(mag-aaksyon ang guro) (sasabay ang mga mag-aaral)
“Kami’y magkakaibigan “Kami’y magkakaibigan
Hindi Magigiba Hindi Magigiba
Kami’y magkakaibigan Kami’y magkakaibigan
Hindi Magigiba Hindi Magigiba

Kasing tatag ng kabundukan Kasing tatag ng kabundukan


Hindi Magigiba Hindi Magigiba

Sila/Siya ang kaibigan Sila/Siya ang kaibigan


Kami’y iba-iba Kami’y iba-iba
Sila/Siya ang kaibigan Sila/Siya ang kaibigan
Kami’y iba-iba Kami’y iba-iba

Hindi hadlang sa pagkakaisa Hindi hadlang sa pagkakaisa


Hindi magigiba” Hindi magigiba”

Mahuhusay! Handa na ba ang lahat? Opo.


Sabay sabay tayong lahat.

“Kami’y magkakaibigan “Kami’y magkakaibigan


Hindi Magigiba Hindi Magigiba
Kami’y magkakaibigan Kami’y magkakaibigan
Hindi Magigiba Hindi Magigiba

Kasing tatag ng kabundukan Kasing tatag ng kabundukan


Hindi Magigiba Hindi Magigiba

Sila/Siya ang kaibigan Sila/Siya ang kaibigan


Kami’y iba-iba Kami’y iba-iba
Sila/Siya ang kaibigan Sila/Siya ang kaibigan
Kami’y iba-iba Kami’y iba-iba

Hindi hadlang sa pagkakaisa Hindi hadlang sa pagkakaisa


Hindi magigiba” Hindi magigiba”

Maraming salamat sa inyong (Ang mga mag-aaral ay babalik sa kani-


koopersayon, maaari na kayong bumalik kanilang mga upuan.)
ng tahimik at maayos sa inuyong m,ga
upuan.

Sa ating ginawang aktibidad, Ano ang Para po sa akin ag nais iparating ng


nais iparating ng awitin? awitin ay ang pagkakaroon ng matibay na
pundasyon sa isang relasyong
pangkaibigan.

Mahusay Anneca! Maraming salamat!


Ano pa sa tingin ninyo? Para naman po sa akin sa pangalawang
saknong ng awitin ipinakita na sa likod
ng pagkakaiba-iba ng magkakaibigan ay
naroon pa din nag pagkakaisa at
pagtutulungan ng hinding-hindi
magigiba.
Magaling Maiz! Ano naman para sa inyo
ang katangian ng isang kaibigan? Para po sa akin nag isang kaibagan ay
laging nariyan sa oras ng kagipitan,
masasandalan, mapagkakatiwalaan at
higit salahat nagpapakita ng malasakit.
Magaling Ahlea! Sa madaling sabi ang
isang kaibiga ay “ANG MABUTING
KAIBIGAN”

Maraming salamat sa inyong kasagutan.


Kaya naman ang ating tatalakayin ngayon
ay ang ikasampung kabanata mula sa
Florante at Laura ngunit bago natin
ipagpatuloy ay naririto ang mga layunin
na nararapat nating makamit sa
pagkataoos ng ating aralin.
Sabay-sabay nating basahin.

Sa pagtatapos ng aralin ang mga Sa pagtatapos ng aralin ang mga


mag-aaral ay inaasahang: mag-aaral ay inaasahang:
1. Nakakapanuod ng maikling 1. Nakakapanuod ng maikling
video clip mula sa animated kartun na video clip mula sa animated kartun na
“Tom and Jerry”. “Tom and Jerry”.
2. Nakapagpapahayag ng opinyon 2. Nakapagpapahayag ng opinyon
mula sa video clip na nanpanood sa mula sa video clip na nanpanood sa
pamamagitan ng mga tanong. pamamagitan ng mga tanong.
3. Nabibigyan ng sariling 3. Nabibigyan ng sariling
interpretasyon ang bawat saknong mula interpretasyon ang bawat saknong mula
sa Kabanata 11. sa Kabanata 11.
4. Nabibigyang halaga ang dula sa 4. Nabibigyang halaga ang dula sa
pamamagitan ng pagpapahayag ng pamamagitan ng pagpapahayag ng
saloobin sa mga sitwasyong ilalahad. saloobin sa mga sitwasyong ilalahad.
5. Naipapamalas ng mga mag-aaral 5. Naipapamalas ng mga mag-aaral
ang kanilang talento sa pagguhit ng mga ang kanilang talento sa pagguhit ng mga
simbolismo, pag-arte at pagbuo ng simbolismo, pag-arte at pagbuo ng
sariling awiutin na may kaugnayan sa sariling awiutin na may kaugnayan sa
aralin. aralin.

B. Paglalahad ng Aralin
Sa pagpapatuloy ng ating aralin ay
mayroon aong ipapanuod na maikling
animated kartun na alam kung
kinagigiliwan ng mga bata maging
kabataan. Sila ang sikat na sikat na
Pusa’t Daga na nagtutulungan sa kabila
ng kanilang pagaaway. (tahimik na manonood ang mga mag-
aaral)

Naunawaan ba ninyo ang inyong


napanood? Opo.

Ano sa tingin ninyo, Ano ang pinakita ni


Tom at Jerry sa bidyu? Para po sa akin pinakita nila ang kanilang
pagkakaibigan sa likod ng kanilang
pagkakaiba. Si Tom na isang pusa, may
mga bagay na hindi kayang gawin ni
Jerry na isang daga na mayroon ding
bagay na hindi kayang gawin ni Tom.
Salamat Ivy sa iyong opinyon.

Ano naman ang napansin ninyo sa Ang napansin ko sa kanilang


kanilang pagakakaibigan? pagkakaibigan ay kung iisipin sa lahat ng
kanilang serye ay lagi silang nag-aaway
pero may roon ding mga serye na sila ay
nagtutulungan.

Mayroon ba kayong kaibigan na katulad


ni Tom o Jerry? Opo.

Tama lahat ng inyong mga sinabi, sa


realidad na buhay ang pusa at daga ay
mag-kaaway dahil ang daga ay masasabi
nating isa sa mga pangunahing pagkain
ng pusa subalit kung minsan maiisip natin
na minsan na kaya silang nagtulungan?
Kaya naman pinakita sa bidyu na iyan
kung paano nagtulungan ang magkaibang
hayop, magkaiba ang pananaw,pamilya
at kilos ngunit sa kabila noon ay naroon
ang kanilang pagtutulungan.
Katulad na lamang sa Kabanata 11 ng
Florante at Laura na pinamagatang “
ANG MABUTING KAIBIGAN”
Sa kabanatang ito ipinakita ang pagkaka-
iba ni Aladin na isang gerong Moro at si
Florante na isang may mataas na
katungkulan. At sa kanilang pagkakaiba
ay tinulungan ni Aladin sa pagkagapos at
sa mga leong nais lapain si Florante.
Para sa lubusan ninyong maunawaan ang
nilalaman ng kabanata ay papangkatin ko
kayo sa lima.
Simulan na ninyo ang pagbibilang
magumpisa kay Mariz.
Magsama-sama ang unang pangkat sa (Magpapangkat-pangkat ang mag-aaral)
bahaging ito at dito naman ang ikalawang
pangkat , sa likod ng bahaging iyon ang
ikatlong pangakat at ang ikaapat na
pangkat anman ay sa likod ng kananhg
bahagi at ang huling pangkat sa bandang
gitna.
(Magsasama-sama ang bawat pangkat)
Ganito ang inyong gagawin, ang bawat
pangkat ay magkakaroon ng tig dalawang
saknong na magmumula sa kabanata 11
at at ito’y bibigyan ninyo ng sariling
interpretsayon.
Maliwanag ba?
Opo.
Bibigyan ko kayo ng limang minuto sa
paginterpreta at isa o hanggang dalawa
lamang ang maaring m,ag-ulat nito.
Naiintindihan?

Opo.
Magsimula na kayo.
Salamat Renmark sa iyong kasagutan.
(ang mag-aaral ay gagawin ang nasabing
Ngayon ay natapos na ang inyong oras sa gawain)
pag iinterpreta kaya naman maaari bang
pumunta dito sa unahan ang lahat ng
mag-uulat? Sa kaliwang bahagi
pumwesto ang unang maguulat. Sunod-
sunod na ang ating pag-uulat.
Maari na kayong magumpisa.

Kabanat 11 ng Florante at Laura, Ang


mabuting Kaibigan. Saknong 146- 137.

(Ma-guulat ang unang pangkat)

Kabanat 11 ng Florante at Laura, Ang


mabuting Kaibigan. Saknong 138- 139

(Mag-uulat ang ikalawang pangkat).

Kabanat 11 ng Florante at Laura, Ang


mabuting Kaibigan. Saknong 140- 141.

(Mag-uulat ang ikaltong pangkat).

Kabanat 11 ng Florante at Laura, Ang


mabuting Kaibigan. Saknong 142- 143.

(Mag-uulat ang ikaapat na pangkat)


Kabanat 11 ng Florante at Laura, Ang
mabuting Kaibigan. Saknong 144- 145.

(Mag-uulat ang ikalimang pangkat)


Mahuhusay ang bawat pangkat.
Palakpakan ninyo ang inyong mga sarili.

Sa interpretasyon ng bawat pangkat sa Klap! Klap! Klap!


bawat saknong ay ating nahuli kung
anong naganap sa kabanata 11 ng
Florante at Laura.

Kahit magkaiba ng relihiyon at


pinagmulan ang dalawa ay nanaig pa rin
ang kanilang pagtutulungan. Kunhg
tutuusin at papipillin ay hahayaan na
lamang ng isang Moro ang panghoy ni
Florante subalit hinanap niya pa rin ito
kahit alam niyang mapanganib. Buong
tapang na tinalo ng Moro ang dalwang
leon na nagtangkang lapain ang
nakagapos na si Florante. Tinanggl din ni
Aladin ang lubid na nakapulupot sa
katawan ng hinang-hina na noon si
Florante na kalaunan ay nawalan ng
malay. Subalit sa panahon ng kanyang
muntik nang pagkasawi , ang kaniyang
iniibig na si Laura ang bukang bibig nito.
Ngunit sinabi naman ni Aladin na huwag
na itong mag-alala subalit siya’y nasa
mabuting kalagayan na.

Nauunawaan ba ninuyo ang nilalaman ng


kabanata 11 nang Florante at Laura?

C. Paglalapat Opo.
Kung ganoon ay magkakaroon tayo
muli ng isang gawain. Papangkatin ko
kayo sa tatlo. Bumilang muna,
magsimula tayo s alikuran. Aya
pangunahan mo.
(magpapangkat ang mga ,mag-aaral)
Ngayon ay magsama-sama ang unang
pangkat sa kaliwang bahagi ng silid, sa
kanang bahagi naman ang ikalawang
pangkat at ang ikatlong pangkat ay sa
gitnnag bahagi.

(magsasama-sama ang bawat pangkat)


Sa unang pangkat ay bibigyan ninyo ng
sariling simbolismo ang pamagat ng
kabanata at mga tauhan.
Sa ikalawang pangkat naman ay bubuo
kayo ng isang eksena ng pagpapakita ng
isang mabuting kaibigan sa kabila ng
pagkakaiba.
At sa huling grupo naman ay bubuo kayo
ng isang awitin tungkol sa isang
mabuting kaibigan.
Bibigyan ko kayo ng sampung minuto
para sa inyong paggawa at limang minuto
bawat presentasyon.
Ngunti bago ang lahat ay naririto ang
ating pamantayan sa pagmamarka ng
inyong presentasyon. Basahin natin ng
saby-sabay.
(Opo)
a. Kaugnayan sa paksa 20 puntos
b. Orihinalidad 20 puntos a. Kaugnayan sa paksa 20 puntos
c. Pagiging malikhain 10 puntos b. Orihinalidad 20 puntos
Kabuuan 50 puntos c. Pagiging malikhain 10 puntos
Kabuuan 50 puntos
Maari na kayong magsimula.

Natapos na ang inilaang oras sa inyo (Paghahanda ng bawat grupo)


kaya naman ating tunghayan ang unang
grupo sa kanilang presentasyon.
(pagtatanghal ng unang grupo)
Sunod naman ang ikalawang grupo. At
ang ikatlong grupo naman ang (pagtatanghal ng ikalwang grupo)
magprepresenta ng kanilang gawain.
(pagtatanghal ng ikatlong grupo)
Magaling ang inyong ipinakitanang
presentasyon. Mahuhusay! Kaya naman
nararapat lamang na palakpakan ninyo
ang inyong mga sarili.

Dahil sa maayos ninyong naisagawa ng Klap!Klap!Klap!


gawain, narito ang nakuha ninyong
puntos. Ang unang grupo ay nakakuha ng
___ puntos at ang ikalawang grupo
naman ay ___ punto samantalang ang
ikatlong grupo ay nakakuha ng ___
puntos. Muli ninyong palakpakan ang
inyong mga sarili.

Klap!Klap!Klap!

D. Paglalapat
Dahil lubos na ninyong naunawaan ang
ating aralin ay magkakaroon muli tayo n
pangkatang gawain. Manatili kayo sa
grupong inyong kinabibilangan. Isang
awitin muli ang magsisislbing oras ninyo
kung hanggang saan ang kayo maaaring
gumawa. Nakuha ba? Klap! Klap! Klap!
Opo.

Sa unang pangkat , bumuo kayo ng sarili


ninyong wakas sa dulang “Sa Pula Sa
Puti”.
(Magpapangkat ang mga mag-aaral at
Sa ikalawang pangkat, kayo ay gagawa magsasama-sama)
ng isang maikling kanta patungkol sa
akdang binasa Opo.

At sa ikatlong pangkat naman ay gumuhit


ng isang eksena sa sabungan.

Sa inyong gagawing gawain ay


magkakaroon muli tayo ng pamantayan.
At ito ang mga sumusunod:
d. Kaugnayan sa paksa 20 puntos
e. Orihinalidad 20 puntos
f. Pagiging malikhain 10 puntos
Kabuuan 50 puntos

Mayroon muli kayong tatlong minuto


para sa inyong presentasyon.
(Paghahanda ng bawat grupo)
Natapos na ang inilaang oras sa inyo
kaya naman ating tunghayan ang unang
grupo sa kanilang presentasyon.
(pagtatanghal ng unang grupo)
Sunod naman ang ikalawang grupo.
At ang ikatlong gruipo naman ang (pagtatanghal ng ikalwang grupo)
magprepresenta ng kanilang gawain.
(pagtatanghal ng ikatlong grupo)
Magaling ang inyong ipinaktinang
presentasyon. Mahuhusay! Kaya naman
nararapat lamang na palakpakan ninyo
ang inyong mga sarili. Kalp!Klap!Klap!
Dahil sa maayos ninyong naisagawa ng
gawain, narito ang nakuha ninyong
puntos. Ang unang grupo ay nakakuha ng
___ puntos at ang ikalawang grupo
naman ay ___ punto samantalang ang
ikatlong grupo ay nakakuha ng ___
puntos. Muli ninyong palakpakan ang
inyong mga sarili.
Klap! Klap! Klap!
E. Paglalahat/Pagpapahalaga
Ngayon ay ating balikan ang ating
tinalakay na kabanata.

Ano nga ang pamagat ng ating


kabanatang tinalakay?
“Ang Mabuting Kaibigan”
Mahusay!

Sino-sino ang mga tauhan sa dulang


ito? Ang mga tauhan sa kabanatang ito auy si
Florante at Aladin.
Mahusay!

Para sa inyo, gaano kahalaga ang


pagkakaroon ng kaibigan?
Para po sakin mahalaga ang pagkakaroon
ng kaibigan dahil bukod sa pamilya sila
din ayb maaari mong takbuhan sa oras ng
pangangailangan.
Ikaw ay may matalik na kaibigan subalit
napakayabang nito at ayaw mataasan sa
lahat ng aspeto. Paano ka magpapakita ng
kabutihan sa iyong kaibigan?

Ang grupo ng pagkakaibigan ninyo ay


kilala sa pagiging mayaman at matatalino
buod sa isa ninyong kaibigan. Paano
ninyo maipapakita sa kaniya ang
pagiging mabuting kaibigan?

Kung ikaw si Aladin na nakarinig ng


panaghoy ni Florante sa isang
mapanganib na gubat at alam mong
nanganganib din ang buhay mo sa lugar
na iyon. Tutulungan bo rin ba siya?

Maraming salamat sa inyong mga


kasagutan

F. Ebalwasyon/Pagtataya
I.Panuto: Gumawa ng isang sanaysay
na naglalaman ng lima hanggang
sampung pangungusap tungkol sa Iyong
Kaibigan.

IV. Kasunduan
Panuto: Basahin ang kabanat 12 ng Florante at Laura, hanapin ang mga di pamilyar
na salita at gamitin sa pangungusap. Isulati to sa inyong mga kwaderno.
Inihanda ni:
Jomar S. Mendros
Gurong nagsasanay

Iniwasto ni:
Bb.Jean Rose Manlises LPT
Gurong tagapagsanay

Pinagtibay ni:
Junrey P. Petere LPT,Ed,D,Ph.D,FRIEdR
Dekano ng Kolehiyo
Mala-Masusing Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Filipno
BSED Filipino II-B

I. MGA LAYUNIN
Sa pagtatapos ng pagtatalakay sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Nasusuri ang nilalaman ng kabanata 12 kabilang na ang mga tauhan,
tagpuan, talasalitaan, suliranin at nais iparating nito.
b. Nalalaman nag pagkakaiba ng Kristiyano at Muslim.
c. Nakapagpapahayag ng saloobin tungkol sa aralin sa pamamagitan ng
sitwasyong ilalahad.
d. Nakabubuo ng sariling reaksyon sa araling tinalakay.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: Florante at Laura “Batas ng Langit” Kabanata 12
Sanggunian:Ang Yaman ng Panitikan Teksbuk (pahina 62-67)
Kagamitan: Biswal Eyds
Pagpapahalaga: Matutong igalang at pahalagahan ang pinaniniwalaan ng isang
relihiyon.

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid aralan
4. Pagtatala ng liban sa klase
5. Balik-aral

B. Panlinlang na Gawain
1. Pagganyak
Ito ay pinamagatang “Bunot Mo! Aksyon Mo!”. Ilalabas ng guro
ang isang kahon na naglalaman ng mga nakatuping papel na may
nakasulat na mga linyang tumatak sa mga beteranong aktor sa industriya
ng pelikula. Ang kahong ito ay iikot sa buong klase habang sinasaliwan
ng isang patok na kanta ni Kim Chu na “Sa Klasrum may Batas”, at kung
sinumang swerteng matapatan nito ay siyang bubunot at iaaksyon niya
ang linyang nakasaad sa papel.

2. Paglalahad ng Aralin
Itatanong ng guro kung ano ang kabilang napansin mula sa natapos na
gawain.

3. Paglalahad ng Layunin
Ipapaskil ng guro ang kaniyang inaihandang layunin at babasahin
nila ito kasabay ng mga mag-aaral.

4. Pagtatalakay sa Aralin
1. Bibigyan ng guro ang bawat mag-aaral nang kopya ng Kabanata
12 at babasahin nila ito ng tahimik.
2. Pagkatapos basahin ng mag-aaral ay papangkatin ng guro ang
mga mag-aaral sa dalawa upang suriin ang kabanata at bibigyan sila ng
pagkakataong iulat ito sa klase.

3. Sunod naman matapos mag-ulat ang mag-aaral ay ,agbibigay ng


karagdagang impormasyon ang guro at bibigyang diin ang pagkakaiba
ng Kristiyano at Muslim.

C. Paglalapat (think-pair-share)

Ang bawat mag-aaral ay hahanap ng kapareha at gagawa ng sariling


reaksyon tungkol sa Kabanat 11 “Batas ng Relihiyon” ng Florante at Laura.

Pamantayan:
Nilalaman 10 puntos
Kaugnayan sa Paksa 10 puntos
Pagiging Organisado 5 puntos
Kabuuan 25 puntos

Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang ibahagi ang kanilang


ginawang reaksyon sa klase.

D. Paglalahat
Upang sukatin at siguraduhing may natutunan ang mag-aaral sa aralin ay
tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang sagutin ang sumusunod na
tanong.
1. Anong pamagaat ng Kabanata 12 nanag Florante at Laura?
2. Sino-sino ang dalawang pangunahing tauhan sa kabanata 12?
3. Anong asal ang ipinakita ni Florante kay Aladin?
4. Ibigay ang kahulugan ng salitang “Moro”.
5. Magbigay nang pagkakaiba ng relihiyong Muslim at Kristiyano.

E. Pagpapahalaga
Muling tatawag nag guro ng ilang mag-aaral upang magbigay saloobin sa
sitwasyong;

Ikaw ay isang Kristiyano subalit ang iyong minmahal ay isang Muslim,


handa mo bang ipaglaban ang inyong pagmamahalan sa kabila ng inyong
pagkakaiba?

IV. PAGTATAYA
I. Panuto: Ipakita nag pagkakaiba ng Muslim at Kristiyano sa pamamagitan ng
“Ven Diagram”.

II. Panuto; para sa limang puntos, bumuo ng isang reaksyon tungkol sa


mensaheng nais iparating ng Kabanata 12.

V. KASUNDUAN
Panuto: Basahin ang Kabanata 13 ng Florante at Laura, gumawa ng isang pagsusuri.
Isulat ito sa inyong mga kwaderno.
Inihanda ni:
Jomar S. Mendros

Iwinasto ni:
Jean Rose J. Manlises
Makling Banghay Aralin sa Pagtuturo ng Filipno
BSED Filipino II-B

I. MGA LAYUNIN
Sa pagtatapos ng pagtatalakay sa araling ito ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy at nabibigyang simbolismo ang bawat tauhan sa akda sa
pamamagitan ng mga gabay na tanong.
b. Nalalaman ang mensaheng nais iparating ng Kabanata 14.
c. Nakapaglalahad ng sariling karanasan batay sa mensahe ng Kabanata 14.
d. Nakabubuo ng isang sanaysay sa araling tinalakay.

II. PAKSANG ARALIN


Paksa: Ibong Adarna “Ang Pangalawang Pagtataksil” Kabanata 114
Sanggunian:Ang Yaman ng Panitikan Teksbuk (pahina 82-87)
Kagamitan: Biswal Eyds
Pagpapahalaga: Matutong tumanggap ng pagkatalo at pahalagahan ang esensya
ng katapatan.

III. PAMAMARAAN

A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid aralan
4. Pagtatala ng liban sa klase
5. Balik-aral

B. Panlinlang na Gawain (picture analysis)


1. Pagganyak

a. Papangkatin ng guro sa tatlo ang mga mag-aaral at sa bawat grupo ay


makakatanggap ng tig iisang enbelop na naglalaman ng iba’t ibang
larawan na kung saan ay bibigyan nila ito ng sariling interpretasyon.

b. Pipili ng isa hanggang tatlong miyembro ang bawat pangkat upang ibahagi ang
kanilang naging interpretasyon.

2. Paglalahad ng Aralin
Sasabihin ng guro sa buong klase ang kanilang magiging paksa..

3. Paglalahad ng Layunin
Ipapaskil ng guro ang kaniyang inaihandang layunin at babasahin
nila ito kasabay ng mga mag-aaral.

4. Pagtatalakay sa Aralin

1. Ang buong klase ay bubuo ng isang malaking bilog. Bibigyan ng


guro ang bawat mag-aaral nang kopya ng Kabanata 14 at babasahin
nila ito ng tahimik.
2. Pagkatapos basahin ng mag-aaral ay magkakaroon sila ng
pagbabahagi sa pamamagitan ng mga gabay na tanong.

Mga Gabay na tanong:


1. Sino ang pangunahing tauhan sa kabanata 14?
2. Ano-ano ang katangiang ipinakita ng bawat tauhan sa
kabanata 14?
3. Sa anong simbolo mo maipapakita ang ang katangian ng
bawat tauhan sa kabanata 14?

3. Pagkatapos ay ibibigay ng guro ang mensaheng nais iparating ng


kabanata 14.

4. Muling magkakaroon ang mag-aaral ng pagbabahagi ng sariling


karanasan batay sa mensaheng inilahad.
C. Paglalapat (think-pair-share)
Ang bawat mag-aaral ay hahanap ng kapareha at gagawa ng sariling
sanaysay tungkol sa mensahe ng Kabanata 14 “Ang Pangalawang
Pagtataksil” ng Ibong Adarna.

Pamantayan:
Nilalaman 10 puntos
Kaugnayan sa Paksa 10 puntos
Pagiging Organisado 5 puntos
Kabuuan 25 puntos

Tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang ibahagi ang kanilang


ginawang sanaysay sa klase.

D. Paglalahat
Upang sukatin at siguraduhing may natutunan ang mag-aaral sa aralin ay
tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang sagutin ang sumusunod na
tanong.
1. Anong pamagaat ng Kabanata14 ng Ibong Adarna.?
2. Sino-sino ang dalawang pangunahing tauhan sa kabanata 14?
3. Anong asal ang ipinakita ni Don Diego at Don Pedro sa kanilng
kapatid na si Don Juan?
4. Anong mensahe ng kabanata 14?.

E. Pagpapahalaga
Muling tatawag ang guro ng ilang mag-aaral upang magbigay opinyon
sa katanungang:

1. Naging matapat na empleyado ka ng isang malaking kompanya subalit mayroong


mga katrabaho ka na minsan ka nang pinagtaksilan dahil sa iyong pagiging matapat at
kahusayan. Paano mo ito malalampasan? Sa paanong paraan?

IV. PAGTATAYA
Panuto: Ibigay ang mensahe ng kabanata 14 sa pamamagitan ng masining na
pagguhit. Lagyan ng isa hanggang tatlong paliwanag.

V. KASUNDUAN
Panuto: Basahin ang Kabanata 15 ng Ibong Adarna, gumawa ng isang pagsusuri.
Isulat ito sa inyong mga kwaderno.
Inihanda ni:
Jomar S. Mendros

Iwinasto ni:
Jean Rose J. Manlises
4A’s Lesson Plan sa sa Pagtuturo ng Filipno
BSED Filipino II-B

You might also like