Daily Lesson Plan 1

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION IV-A CALABARZON
DIVISION OF CAVITE
FRANCISCO OSORIO INTEGRATED SENIOR HIGH SCHOOL
(formerly Francisco Osorio National High School )
OSORIO, TRECE MARTIRES CITY

PIVOT 4A DLL/DLP SA FILIPINO 8

Paaralan FOISHS Baitang 8


PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA
Guro REALYN V. TAPIA Antas
PAGTUTURO
Petsa at Oras Marso 28, 2022 Markahan IKATLO

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mag-aaral ng pag-unawa sa kaugnayan ng panitikang popular sa kulturang Pilipino.

Ang mag-aaral ay nakabubuo ng kampanya tungo sa panlipunang kamalayan sa pamamagitan ng multimedia (social media awareness
B. Pamantayan sa Pagganap
campaign).
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang mga hakbang sa pagbuo ng isang kampanyang panlipunan ayon sa binasang mga impormasyon (F8PB-IIIi-j-33 )
(MELC)
(Kung mayroon, isulat ang pinakamahalagang kasanayan
sa pagkatuto o MELC)

1 Nasusuri ang mga hakbang sa pagbuo ng isang kampanyang panlipunan ayon sa binasang impormasyon.
C.1 Mga Layunin 2. Naipaliliwanag ang mga hakbag sa pagbuo ng isang kampanyang panlipunan ayon sa binasang impormasyon.
3. Nakabubuo ng isang social awareness campaign o isang kampanyang panlipunan ayon sa binasang impormasyon.
D. Pagpapaganang Kasanayan wala
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang
kasanayan.)

E. Pagpapayamang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapayamang Wala
kasanayan.)

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
II. NILALAMAN PAKSA: Mga Hakbang sa Pagbuo ng isang Kampanya tungo sa Kamalayang Panlipunan
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a) Mga Pahina sa Gabay
ng Guro N/A
b) Mga Pahina sa
Kagamitang LeaP Week 8, PIVOT 4A Learners Materials – Filipino 8 Quarter 3
Pangmag-aaral
c) Mga Pahina sa
Pahina 32- 24
Teksbuk
d) Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning N/A
Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang
Panturo para sa mga SLM, Tsart, Sagutang Papel, Activity Sheets, Graphic Organizer, Rubric, downloaded videos
Gawain sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN

A. PANIMULA

Video Prayer
a) Panalangin
Link https://www.youtube.com/watch?v=Ad7_I23LeYc
Objective 5 Established safe and secure
learning environments to enhance
Daily routine: learning through the consistent
implementation of policies, guidelines and
b) Pang araw araw na 1. Pagbati procedures
Gawain 2. Pagpapapaalala sa mga tuntuning pangkalusugan Annotation:
3. Pagtsek ng attendans Pagpapaalala sa mga mag-aaral tungkol
sa health protocol, mga patakaran at
pamamaraan sa loob ng silid-aralan.
c) Balik-aral Natutuhan Mo, Ilahad Mo! Objective 1. Applied knowledge of
content within and across curriculum

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
Panuto: Punan ang grapikong pantulong sa ibaba ng iyong mga natutuhan ukol sa Kontemporaryong Panitikan. Gayahin ang
pormat at isulat ang iyong sagot sa hiwalay na papel. (picture) speech balloon

teaching areas
Annotation:
Pagbabalik-tanaw ng mga mag-aaral sa
kanilang huling aralin na napag-usapan
upang i-refresh, alalahanin at muling
maiugnay ito sa bagong aralin.

d) Pagganyak Motivation: Objective 1. Applied knowledge of


content within and across curriculum
Constructivist Approach teaching areas
AASA Math- pagbibigay ng datos ukol sa bilang ng mga kabataan at kababaihan na nakararanas ng pang-aabuso o karahasan.
Objective 2. Used research-based
AASA AP – pagtalakay sa republic Act no. 9262 violence against women and children act. knowledge and principles of teaching and
learning to enhance professional practice
Photo-Suri:
Tingnan at suriin nang mabuti ang pangkat ng mga larawan sa ibaba. Ipaliwanag ang nilalaman o ibig sabihin ng mga ito batay sa mga Violence against women (VAW) ay
lumalabag sa karapatang pantao at patuloy na
impormasyong ipinapakita ng mga larawan. isa sa mga pangmatagalang suliraning
panlipunan ng bansa. Ito ay nagpapakita at
nagpapanatili ng diskriminasyon at hindi
pagkakapantay-pantay ng kasarian. Nilalabag
nito ang pangunahing karapatan ng kababaihan
na mamuhay nang malaya sa karahasan gaya
ng itinataguyod sa mga internasyonal na
pangako at sa kanilang lokal na pagsasalin.
Noong 2016, pinagtibay ng Inter-Agency Council
on Violence Against Women (IACVAWC) ang
tema “VAW-free community starts with Me” para
sa 18-Day Campaign to End VAW. Itinataas ng
tema ang kampanya sa positibong adbokasiya
dahil hinihikayat nito ang lahat na ituloy ang
karaniwang pananaw ng isang komunidad na
Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin malaya sa karahasan laban sa kababaihan at
mga batang babae, at binibigyang-diin kung ano
Pagsagot sa tanong na : ang maaaring gawin upang makamit ito.
VAW: By the numbers
1. Ano ang paksang isinasaad sa kampanyang panlipunang (social awreness campaign) nakikita sa larawan? Ang mga pandaigdigang pagtatantya ng World
2. Paano makatutulong ang kampanyang ito sa publiko? Health Organization ay nagpapahiwatig na
humigit-kumulang 1 sa 3 kababaihan (35%) sa
3. Napapanahon ba ang kampanyang panlipunan (social awarenesscampaign) na nakita? Bakit? buong mundo ang nakaranas ng pisikal at/o
sekswal na karahasan mula sa matalik na
4. Bilang mag-aaral, paano ka makikiisa sa ganitong uri ng kampanyang panlipunan (social awareness campaign)? kapareha o hindi kasosyo sa kanilang buhay.
Sa Pilipinas, ipinakita ng 2017 National
Demographic Health Survey (NDHS) na inilabas

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
ng Philippine Statistics Authority (PSA), na 1 sa
4 na kababaihang Pilipino, nasa edad 15-49, ay
nakaranas ng pisikal, emosyonal o sekswal na
karahasan mula sa kanilang asawa o kapareha.
Mula nang magsimula ang COVID-19 quarantine
restrictions noong Marso 2020 hanggang Agosto
2021, may kabuuang 18,945 na kaso ng VAW
ang naiulat sa PNP Women and Children
Protection Center.
Sources: pcw.gov.ph/2021-18-day-campaign-to-
end-violence-against-women/

Objective 3. Displayed proficient use of


A. JUMBLED LETTERS: IAYOS MO AKO! Mother Tongue, Filipino and English to
facilitate teaching and learning.
Pagpapakita ng jumbled letters na mga salita na may kaugnayan sa paksang tatalakayin ukol sa kampanya tungo sa Kamalayang Panlipunan.
Annotation:
Gumamit ako ng Tagalog /Filipino bilang
midyum ng pagtuturo sa asignaturang
Filipino 8 ngunit gumagamit din ako ng
Ingles upang isalin ang mga hindi
pamilyar na salitang tagalog sa mga
mag-aaral.

Objective 1. Applied knowledge of


content within and across curriculum
e) Pagtalakay ng bagong 1. Ano ang masasabi mo sa mga isyu na kinahaharap ng ating bansa sa iba’t-ibang sektor ng lipunan? teaching areas
konsepto 2. Bilang isang mag-aaral, ano ang maibabahagi mo upang makatulong sa mga isyung panlipunan na lumalaganap sa ating bansa?
Annotation:
Inilapat ko ang parehong intra at inter
3. Paano ka makabubuo ng isang kampanya tungo sa kamalayang panlipunan? disciplinary na koneksyon sa mga lugar
ng pagtuturo ng kurikulum.

Annotation (objective 16):


AASA ESP - pagtalakay sa mga isyung kinakaharap ng simbahan at pamilya Ang teoryang Contructivist ay ginamit
AASA AP – pagtalakay sa mga isyung kinahaharap ng pamahalaan at ekonomiya. bilang paraan ng pagtuturo. Ang
konstruktibismo ay isang teorya sa
AASA TLE (ICT)– Paggamit ng Hyperlink sa pagpapakita ng jumbled letters. pagkatuto na nagpapatunay na ang
AASA FILIPINO – Nakapagpapahahayag sa lohikal na paraan ang mga pananaw at katuwiran kaalaman ay pinakamahusay na
nakukuha sa pamamagitan ng isang
proseso ng pagkilos, pagninilay at
pagbuo. Nakatuon ang Piaget sa
B. Pagtalakay sa Kampanya ukol sa kamalayang Panlipunan at mga hakbang sa pagbuo nito. interaksyon ng mga karanasan at ideya
https://www.youtube.com/watch?v=fxlxI7SLNrg sa paglikha ng bagong kaalaman.

B. PAGPAPAUNLAD
a) Paglalahad ng bagong Gawain sa Pagkatuto Bilang 1: Tukuyin at Ipaliwanag Mo Objective 4:
kasanayan #1 Panuto: Ipaliwanag ang mga salitang angkop na gamitin sa pagbuo ng isang kampanyang panlipunan (social awareness campaign) sa mga Used effective verbal and
pangungusap na may salungguhit. Piliin sa loob ng kahon ang sagot at isulat ito sa hiwalay na papel. non-verbal communication
strategies to support learner
understanding, participation,

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
_____________1. Kung makapansin ng kakaiba sa dagat tulad ng biglang pagbaba ng tubig, kaagad lumikas patungo sa mataas na
lugar.
Paliwanag:________________________________________________________________________________________________________. engagement and
_____________2. Itago ang posporo o lighter sa lugar na hindi maaabot ng mga bata. achievement.
Paliwanag:________________________________________________________________________________________________________.
_____________3. Ayusin ang mga sirang bahagi ng inyong tahanan tulad ng bubong upang hindi ito liparin ng malakas na hangin.
Paliwanag:________________________________________________________________________________________________________.

_____________4. “Magtipid ng Tubig ... Bawat Patak ay Mahalaga”


Paliwanag:________________________________________________________________________________________________________.
_____________5. “Huwag matapon ng basura sa ilog, dahil ang basurang itinapon mo ay babalik din sa iyo.”
Paliwanag:________________________________________________________________________________________________________.
Pagpapanuod ng isang video na may kinalaman sa isyung panlipunan ng ating bansa. (Mental health Issues)
https://www.youtube.com/watch?v=oD9wI--_Tw0
Objective 6: Maintained
Pamprosesong tanong: learning environment that
b) Paglalahad ng bagong 1. Ano ang paksang tinalakay sa kampanyang panlipunang (social awreness campaign) sa napanood? promotes fairness, respect
kasanayan #2 2. Ano ang reaksyon mo tungkol sa kampanyang panlipunang (social awareness campaign) sa napanood? and care to encourage
3. Paano makatutulong ang kampanyang ito sa publiko?
learning
4. Napapanahon ba ang kampanyang panlipunan (social awarenesscampaign) na napanood? Bakit?
5. Bilang mag-aaral, paano ka makikiisa sa ganitong uri ng kampanyang panlipunan (social awareness campaign)?
AASA IN MAPEH (HEALTH) – Pagtalakay sa Mental Health issues
C. PAKIKIPAGPALIHAN
Gawain sa Pagkatuto Bilang 2: Gamit ang inyong natutuhang mga hakbang sa pagbuo ng isang kampanya tungo sa kamalayang panlipunan, Objective 7: Maintained
bumuo ng isang kampanya mula sa mga impormasyon na inyong nabasa o napanood hinggil sa isyu ukol sa mental health. learning environments that
Pumili ng paraan kung paano ninyo maipakikita ang inyong kampanya: nurture and inspire
a) Paglinang sa Kabihasaan
A. Paggawa ng Poster learners to participate,
B. Paggawa ng Slogan cooperate and collaborate
C. Pagbuo ng Akrostik in continued learning.

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
Objective 9: The teacher
designed, adapted and
implemented teaching
strategies that are
responsive to learners
with disabilities, giftedness
and talents.

Objective 4:
Used effective verbal and
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na katanungan.
non-verbal communication
1. Kung ikaw ay mabibigyan ng pagkakataon na maging lider sa kampanya hinggil sa mga isyung panlipunan, ano ang iyong magiging
b) PAGLALAPAT strategies to support learner
mga hakbang upang maisakatuparan ang iyong adhikain.
understanding, participation,
2. Mahalaga ba na may kaalaman ang bawat isang mamamayan tungkol sa mga isyu sa ating paligid? Bakit? Ipaliwanag
engagement and
achievement.
D. PAGTATAYA Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang mga pahayag at tanong sa bawat bilang. Piliin at isulat sa hiwalay na papel ang letra ng iyong sagot. Objective 8: Applied a
1. Ang kampanyang panlipunan (social awareness campaign) ay isang instrumento sa pagpapalaganap ng bagong ______________upang range of successful
magkaroon ng kamulatan ang publiko sa lipunang kanilang ginagalawan. strategies that maintain
A. Impormasyon B. Kasanayan C. kaisipan D. pahayag learning environments that
2. “Alamin ang batas at ang inyong karapatan”, anong adbokasiya ang ipinaglalaban ng kampanyang panlipunang (social awareness
motivates to work
campaign) ito?
A. kampanya laban sa karahasan C. kampanya laban sa pang-aabuso ng kalikasan productively by assuming
B. kampanya laban sa ilegal na droga D. kampanya laban sa pang-aabuso sa kababaihan responsibility for their own
3.Ang mga sumusunod ay ilang paalala upang maging mabisa at matagumpay ang isang kampanyang panlipuan (social awareness learning.
campaign) maliban sa isa.
A. pagsasagawa ng iba’t ibang Gawain C. kawastuan at kalinawan ng mensahe
B. pagkakaroon ng malawak na suporta D. pagpasiyahan muna ang adbokasiyang ipaglalaban
4. Alin sa mga sumusunod na estratehiya ang hindi maaaring gamitin sa pangangampanya?
A. paglikha ng flyer at poster C. paggamit ng salawikain at kasabihan
B. pagpili ng mahusay na tagapagsalita D. pag-aanunsyo sa radyo, telebisyon at internet
5. Ano ang kahalagahan ng pagbuo ng isang kampanyang panlipunan (social awareness campaign) sa kamalayan ng mga mamamayan?

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
A. Pinaiigting nito ang imahinasyon ng mga mambabasa.
B. Nakatutulong ito sa pagbibigay-kamulatan sa mga kabataan.
C. Nakababawas ito sa pagkakaroon ng negatibong kaisipan sa publiko.
D. Nakatutulong ito sa mga tao na maging handa at responsableng mamamayan ng lipunang kanilang kinabibilangan.
Panuto: Piliin sa loob ng kahon ang mga salitang angkop na gamitin sa pagbuo ng isang kampanyang panlipunan (social awareness
campaign) tungkol sa pagpapalaganap ng maling impormasyon o fake news. Gamit ang mga napiling salita, gumawa ka ng mga hakbang Objective 4:
tungkol sa paksa at bigyan mo ito ng maikling paliwanag. Ibahagi din ang inyong natutunan sa mga paksang tinalakay. Used effective verbal and
non-verbal communication
E. PAGNINILAY strategies to support learner
understanding, participation,
engagement and
achievement.

Panuto: Suriin ang sitwasyon sa loob ng kahon at gumawa ng mga hakbang sa pagbuo ng isang kampanyang panlipunan (social awareness
campaign) gamit ang mga angkop na salita. Isulat ang sagot sa hiwalay na papel.

F. KASUNDUAN

Inihanda ni: Iwinasto ni: Binigyang Pansin ni:

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang
REALYN V. TAPIA ANNALIZA D. BANGAY ESTERLITA M. DOLATRE
Filipino 8, Guro I TLE – Ulong Guro III Punong Guro II

Address: Osorio, Trece Martires City, Cavite


Mobile Number: 09171596575
Email Address : [email protected]
Facebook Page: DepEd Tayo Francisco Osorio Integrated Senior High School
Francisco Osorio Integrated Senior High School: ” Handang Isip, Handa Bukas.. Sulong Edukalidad, para sa Batang

You might also like