BANGHAY ARALIN Filipino 8 Unang Markahan
BANGHAY ARALIN Filipino 8 Unang Markahan
BANGHAY ARALIN Filipino 8 Unang Markahan
FILIPINO 8
ARALIN 1.1.1: KARUNUNGANG-BAYAN
Mga tanong:
Naniniwala ka ba sa isinaad ng pahayag na naipaskil? Bakit?
Anong mga mahahalagang ideya ang nais na iparating ng pahayag?
B. PAGLALAHAD
Sinasabing may mayaman nang panitikan ang ating mga ninuno bago pa man
dumating ang mga Espanyol na sumasalamin sa nakagisnan, kalinangan, at kultura
ng lahing Pilipino. Napapabilang dito ang karunungang-bayan (salawikain,
sawikain/kawikaan, bugtong, palaisipan).
Hal.
Putak,putak Tiririt ng ibon,
Batang duwag Tiririt ng maya,
Matapang ka’t Kaya lingon nang lingon
Nasa Pugad Hanap ay asawa
D. TALAKAYAN
1. Pagtatalakay ng iba’t ibang Karunungang-Bayan at pagpapabigay ng mga halimbawa
sa
mga mag-aaral sa bawat uri.
C. PAGSASANAY
Panuto: Hulaan ang mga mahahalagang kaisipan na napapaloob sa mga
Karunungang-bayan na ipa-flash ng guro.
D. PAGLALAHAT:
Paano mo maiuugnay ang mga karunungang-bayan sa mga pangyayari sa tunay na
buhay sa kasalukuyan?
E. PAGLALAPAT:
Panuto: Hulaan ang kahulugan ng karunungang-bayan sa ibaba at iugnay ang kaisipang
napapaloob dito sa pangyayari sa tunay na buhay sa kasalukuyan.
IV. PAGTATAYA:
Panuto A: Hulaan ang sagot sa mga karunungang-bayang babasahin ng
guro.
Titik lang ang isulat sa sagutang papel.
1. Ang lumakad nang matulin, kung matinik ay malalim.
A. Maging maingat sa paglakad upang maiwasan ang pagkatisod.
B. Maging maingat sa lahat na desisyon upang walang may mapagsisihan.
C. Hanapin ang daan ng kaligtasan upang maging masaya ang buhay.
D. Huwag mawalan ng pananampalatayang may tamang daan sa lahat ng bagay.
V. TAKDANG-ARALIN:
Panoorin ang bahagi ng Wansapanataym “Candy’s Crush” sa
https://www.youtube/watch?v=_f4kAnctEps
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.1.2: Karunungang-Bayan
I. LAYUNIN:
(F8PD-Ia-c-19). Nakikilala ang bugtong, salawikain, kasabihan na ginamit sa
napanood na pelikula o programang pantelibisyon.
(F8PU-Ia-c-20). Naibabahagi ang sariling kuro-kuro sa mga detalye at
kaisipang nakapaloob sa akda batay sa :
- Pagiging totoo o hindi totoo
- May batayan o kathang isip lamang
A- Nakapagmamalas ng paggalang sa opinyon o ideya ng kapwa mag-aaral.
III. PAMAMARAAN:
A. Balik-aral
1. Ano-ano ang mga iba’t ibang uri ng Karunungang-Bayan?
B. PAGGANYAK
Mga tanong:
Naranasan mo na bang magka-crush?
Ano ang iyong nararamdaman kapag nakikita mo ang iyong crush?
Ano-anong mga bagay ang gagawin mo para mapansin ka ng crush
mo?
Pagpapakita ng larawan:
Mga tanong:
1. Ano ang masasabi ninyo sa mga larawang nakikita na nakapaskil sa
pisara?
2. Alin sa mga larawan ang mas gusto ninyong tingnan?
3. Ano ang inyong mararamdaman kapag nilapitan kayo?
B. PAGLALAHAD
Panuto: Magtala ng mga karunungang-bayan na maririnig o mapupuna sa
pinanood na programa.
https://www.youtube/watch?v=f4kAnctEps
C. PAGTATALAKAY:
1. Pangkatang Gawain:
Unang Pangkat:
1. Sino-sino ang mga tauhan sa napanood na programa?
2. Ano-ano ang kanilang mga katangian?
Ikalawang Pangkat:
1. Aling pangyayari sa programang napanood ang nagustuhan niyo? Totoo ba o hindi
ang mga pangyayaring ito? Patunayan
Ikatlong Pangkat:
1. Anong kaugaliang Pilipino ang masasalamin sa programang napanood?
Ikaapat na Pangkat:
1. Sino sa mga tauhan ang gusto mong tularan at ayaw mong tularan at bakit?
Ikalimang Pangkat:
1. Magbigay ng mga Karunungang-Bayan na inyong narinig mula sa napanood.
D. PAGLALAHAT
Paano natin makikilala ang mga bugtong, salawikain, sawikain o kasabihan?
E. PAGLALAPAT
Paano natin makikilala ang mga pangyayaring makatotohanan at hindi makatotohanan?
IV. PAGTATAYA:
Panuto: Kilalanin kung BUGTONG, SALAWIKAIN, SAWIKAIN O KASABIHAN ang
karunungang- bayan ang nakatala sa ibaba na may kaugnayan sa napanood.
1. Ang tunay na halik ay nakapagpapasaya ng dibdib.
2. Mamula-mula, mamilog-bilog, tumutubo sa mukha pati na sa likod.
3. buo ang loob
4. Langit ay aking naabot nang nalaman kong tunay ang ‘yong pag-irog.
V. TAKDANG-ARALIN:
Panuto: Basahin ang talumpating “Kabataan NOON at NGAYON” at ilarawan
ang kanilang kaibahan.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.1.3 Dalawang Uri ng Paghahambing (Eupemistikong Payahag)
I. LAYUNIN:
(F8WG-Ia-c-17). Nagagamit ang paghahambing sa pagbuo ng alinman sa
bugtong, salawikain, sawikain o kasabihan (eupemistikong pahayag)
K- Nakikilala ang mga pahayag Eupemistiko.
A- Nabibigyang-halaga ang Panitikan ng mga ninuno sa pamamagitan ng
paggamit nito sa kasalukuyan.
II. PAKSANG-ARALIN:
A. PAKSA: PAGHAHAMBING (Eupemistikong Pahayag)
B. SANGGUNIAN: Pinagyamang Pluma 8, pahina 21
C. KAGAMITANG PAMPAGTUTURO: Batayang Aklat, cartolina strips, mga
larawan
III. PAMAMARAAN:
A. PAGGANYAK:
1. Mga tanong:
o Sino sa inyo ang madalas na naikukumpara?
o Positibo ba o negatibo ang klase ng pagkukumpara?
o Ano ang iyong naramdaman nang ikaw ay maikumpara?
B. PAGLALAHAD
D. PAGSASANAY
1. Basahin ang akda at gumawa ng alinman sa bugtong, salawikain, sawikain o
kasabihan mula sa binasa at gamitan ito ng paghahambing.
E. PAGLALAHAT:
Ano-ano ang dalawang uri ng paghahambing? Kailan natin maaaring gamitin ang
bawat uri nito?
IV. PAGTATAYA:
Panuto: Piliin ang angkop na hudyat na nagpapahayag ng paghahambing upang
mabuo
ang bugtong, salawikain, sawikain o kasabihan sa ibaba. Isulat ang titik ng
tamang sagot sa patlang.
IV. TAKDANG-ARALIN:
Magdala ng mga maliliit na mga bond paper strips o mga strips ng
construction paper.
Magdala ng mga pandikit, pangkulay, mga gunting at mga magasin.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.1.4 Karunungang-Bayan(Mini-brochure)
I. LAYUNIN:
F8PS-Ia-c-20. Naisusulat ang sariling bugtong, salawikain, sawikain o
kasabihan na angkop sa kasalukuyang kalagayan.
K- Naiisa-isa ang mga impormasyong mapapaloob sa mini-brochure na gagawin.
A-Nakasusunod sa mga pamantayan sa pagbuo ng mini-brochure
III. PAMAMARAAN:
A. PAGGANYAK
1. Mga tanong:
o Nakakita o nakagawa na ba kayo ng isang brochure?
o Ano-ano ang mga makikita sa isang brochure?
o Ano kaya ang importansiya ng isang brochure?
http://www.slideshare.net/eves121/halina-po-sa-amin-travel-brochure-project-2012-2013
Mga tanong:
1. Ano-ano ang inyong mga nakikita sa brochure?
2. Anong impormasyon ang nais na ihatid ng brochure na ito?
3. Nakahihikayat ba ang brochure na ito?
B. PAGLALAHAD
1.Makiisa sa inyong lokal na pamunuan sa pagkampanya sa mga turistang
bibisita sa inyong lugar. Mag-organisa ng school drive na ang tukoy ay
kagandahan at pagiging interesante ng isang lugar. Isulat sa isang
pirasong
papel at ibigay sa guro at hintayin ang pangkatang bubuuin ng guro.
Kategorya Deskripsyon
Natural Site Lokal na tanwin na katangi-tangi at interesante sa inyong
komunidad.
Building site Lokal ng human-made structure tulad ng bahay, simbahan,
gusali, plasa o tulay na may katangi-tanging kasaysayan o
kuwento.
Cultural Site Lokal na tao, musika, sining, fashion at isports, mahalagang
pagdiriwang na naglalarawan sa uri ng pamumuhay ng isang
komunidad.
Slice of Life Pang-araw-araw na gawaing sosyal/isyu/kaugalian/pagkain at
iba pang tampok na tanawin na ikinatatangi (uniqueness) nito.
1. Mga 3. M3. Mga datos na dapat ilalagay sa travel brochure ay
maglalaman ng mga
mabisang larawan tungkol sa paksa at ilang mahahalagang
impormasyon gaya ng:
a. Ano-ano ang kahalagahan nito sa kasalukuyan?
b. Mabuting araw na ito ay makita o mabisita
c. Halagang dapat ihanda upang ito ay makita o mabisita
d. Ano-ano ang dapat iwasan kung sakaling may nakaambang
panganib sa lugar?
e. Pangalan at numero ng mga taong maaaring kontakin.
f. Mga larawan
4. Ang mga mag-aaral ay may kaukulang tungkulin na gagampanan sa
pagbuo ng gawain.
Kasapi Tungkulin
Mananaliksik (2) Ang mananaliksik ang may katungkulang mangalap ng mga
impormasyon sa lugar na nais ipagmalaki. Napakahalaga ng
kanyang katungkulan sapagkat ang mga impormasyon
nakalap ay malaking bahagi sa bubuuing proyekto.
Manunulat (2) Ang manunulat ang magbubuod sa mga impormasyong
nalikom ng mananaliksik upang ang mga nilalaman sa
proyekto ay magkakaroon ng kaisahan at magiging
organisado. Siya rin ang bahala sa iba pang sulat
pangkomunikasyon na kakailangan ng pangkat.
Tagakuha ng Ang magaling sa paggamit ng kamera. Siya ang taga kuha
Larawan (2) ng la.rawan na ilalagay sa travel brochure na gagawin. Siya
din ang taga dokumentaryo ng pangkat
IT Siya ang gagawa sa brochure at magaling sa kompyuter at
Expert/Debuhist paggamit ng kagamitan ng publisher siya ang maglalagay
a (3) ng kaukulang diskrisyon, desenyo at larawan sa pamplet.
Tourist Siya ang tagapangasiwa sa pagbabahagi ng outputs.Paano
Ambassador (1) ibabahagi, ilang kopya, sino-sino ang mga dapat bahaginan
at paano ang gagawing presentasyon ng outputs.
C. TALAKAYAN
1. Pagpapaliwag ng mga Kraytirya sa pagbuo ng Mini-Brochure
KRAYTERYA:
Konsepto o nilalaman- 20
Pagkamalikhain- 15
Kalinisan- 15
50
D. PAGLALAHAT:
Sa Paggawa ng isang brochure dapat magtaglay ng tinatawag na creativity
upang mas makilala at mas tangkilikin ng sinumang makakabasa o
makakakita nito hinggil sa ipinagmalaki mong lugar, bagay at iba pa.
IV. PAGTATAYA:
Paglalahad sa mga tapos na output sa klase at iwawasto at bibiyan ng marka
base sa kraytirya.
V. TAKDANG- ARALIN:
Magtanong sa mga matatanda sa lugar kung saan nagmula ang pangalan
ng lugar na inyong tinitirhan.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.2.1: ALAMAT (Kung Bakit Nasa Ilalim ng Lupa ang Ginto)
I. LAYUNIN:
(F8PN-Id-f-21). Nailalahad ang sariling pananaw sa pagiging
makatotohanan/di-makatotohanan ng mga puntong binibigyan-diin sa
napakinggan.
(F8PT-Id-f-20). Naibibigay ang kahulugan ng matalinghagang pahayag sa
alamat.
S- Nakagagamit ng matatalinghagang pahayag sa sariling pangungusap.
A- Nakakapagpapasiya nang tumpak hinggil sa pagiging makatotohanan o di
makatotohanang ng mga pangyayaring napakinggan.
III. PAMAMARAAN:
A. PANIMULANG GAWAIN
1. PAGGANYAK
B. PAGLALAHAD
1. PAG-ALIS NG SAGABAL
Panuto: Ibigay ang kasingkahulugan ng mga salitang nakasulat nang pahilig.
a. Ipinagdiriwang ng mga taga-Suyok ang cañao dahil naniniwala silang
ang
ibong nagpakita kay Kunto ay sugo ng bathala.
Kahulugan: ___________________________________________
b. Labis ang paggalang at pagsamba ng mga Igorot sa mga anito kung
kaya’t hindi nila ito nakaliligtaang pag-alayan ng dasal taon-taon.
Kahulugan:____________________________________________
c. Nakipagpulong si Kunto sa mga matatandang pantas bago tuluyang
isinagawa ang kanilang pagdiriwang.
Kahulugan:____________________________________________
2. Pagbabasa ng Akda
C. TALAKAYAN
1. Isulat sa talahanay ang mga pangyayaring napapaloob sa alamat. Ilahad ang
sarili ninyong pahayag batay sa pagiging makatotohanan o hindi
makatotohanan
ng mga pangyayari naisulat.
Mga Pangyayari Makatotohanan/di Opinyon/Sariling
Makatotohanan pananaw
Unang Pangkat
Mula sa una hanggang ikalimang talata
Ikalawang Pangkat
Mula ikaanim hanggang ikasampung talata
Ikatlong Pangkat
Mula ika-11 hanggang ika-15 talata
Ikaapat na Pangkat
Mula ika-16 hanggang huling talata
D. PAGLALAHAT
Panuto: Basahin ang talata, ilahad ang iyong pananaw kung ito ba ay
makatotohanan o hindi. Ipaliwanag.
E. PAGLALAPAT
Bilang isang kabataan, paano mo bibigyan ng halaga ang mga paalalang ibinibigay
sa iyo? Ipaliwanag
IV. PAGTATAYA:
Panuto A. Hanapin sa Hanay B ang kasingkahulugan ng mga talinghagang
pahayag na nasasalungguhitan sa Hanay A. Titik lang ang isulat sa patlang.
Hanay A Hanay B
1. Gumuho ang mundo ng mga taga- Suyuk A. Napakataas
nang nilamon ng lupa ang punong ginto. B. natakot
2. Nabahag ang buntot ni konto nang maka- C. nagdiwang
Kita ng ibong kakaiba sa gubat. D. nawalan ng pag-asa
3. Di maabot ng tingin ang taas ng puno.
V. TAKDANG-ARALIN
1. Ano ang alamat? Ibigay ang iba’t ibang elemento nito.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.2.2: ALAMAT (Elemento ng Alamat)
I. LAYUNIN
F8PB-Id-f-23 Nasusuri ang pagkakabuo ng alamat batay sa mga elemento nito.
K-Nakikilala ang iba’t ibang elemento ng Alamat.
A-Nakalalahok nang masigla sa talakayan.
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa: Alamat (Elemento ng Alamat)
B. Sanggunian: Pluma 8, pahina 28-36
C. Kagamitan: Sipi ng alamat, task card
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral
a. Ano-ano ang mga pangyayari sa alamat kahapon ang makatotohanan at di
makatotohanan?
2. Pagganyak
Debate: Alin ang nauna, itlog o manok?
B. Paglalahad
1. Panuto: Pagsunod-sunurin ninyo ang mga pangyayari. Isulat sa patlang ang titik
A-J, A para sa unang nangyari at J para sa huli.
____ Napakataas na ng puno’t hindi na maabot ang bunga at dahon kaya
pinagtulungan ng mga kalalakihan sa pagtataga ang puno at
pinagbubungkal ang lupa upang lumuwag ang ugat.
____ Nabuwal ang punongkahoy, niyanig at bumuka ang lupa sa
kinabagsakan ng puno at nilulon nito ang punongkahoy.
____Isang araw ng nagtungo si Kunto sa gubat upang mangaso ay
nakakita siya ng isang uwak na nakatayo sa landas ng kanyang
tinalunton.
____Nagsiyahan ang mga tao sa laki ng galak at si Kunto ang kauna-
unahang lumapit at pumitas ng isang dahon.
____ Sa loob ng maikling panahon, yumaman ang mga taga-Suyok at ang
kanilang tahimik na pamumuhay ay napalitan ng pag-iimbutan at
inggitan.
____ Hindi tuminag sa pagkakatayo ang ibon, tinitigan niya nang mainan
si Kunto at saka tumango ng tatlong beses.
____ Sinunod nila ang bilin ng matanda, kumuha sila ng isang tasang
kanin, sinukluban ng isang malaking palayok ang matanda,
nagpatuloy sa pagdiriwang at pagkalipas ng tatlong araw ay muli
nilang binalikan ang kinalalagyan nito.
____ Pagkataas nila sa palayok ay nakita nila ang isang maliit na puno na
kumikislap sa liwanag-lantay ginto mula ugat hanggang sa kaliit-
liitang dahon.
____ Ipinagbigay alam ni Kunto sa mga pantas ang tungkol sa ibon at
napagdesisyunan nilang ipagdiriwang ang cañao. Nagtulong-tulong
ang lahat sa paghahanda sa pagdiriwang.
____ Anong laking himala ang nangyari! Ang baboy ay napalitan ng isang
pagkatanda-tandang lalaki na ang mukha ay kulay-lupa na sa
katandaan at halos hindi ito makaupo kaya’t ang mga tao ay
natigilan, nanlaki ang mga mata sa kanilang nakita at sila’y natakot.
C. TALAKAYAN
1. Pagtalakay sa iba’t ibang elemento ng Alamat at mga bahagi nito.
2. Pangkatang Gawain
Unang Pangkat
Ibigay ang tauhan, tagpuan at saglit na kasiglahan sa nabasang alamat.
Ikalawang Pangkat
Ibigay ang tunggalian at kasukdulan ng alamat.
Ikatlong Pangkat
Ibigay ang kakalasan at katapusan ng alamat.
Ikaapat na Pangkat
Itala ang mga pangyayari sa simula, gitna at wakas ng alamat.
3. Pagbabahagi ng bawat pangkat.
D. PAGLALAHAT
Ano - ano ang mga elemento ng alamat at ang iba’t ibang bahagi nito?
E. PAGLALAPAT
IV. PAGTATAYA
Panuto: Suriing mabuti ang mga sumusunod na pangyayari mula sa alamat at
kilalanin kung anong uri ng elemento ito. Piliin ang kasagutan sa loob ng
kahon sa ibaba.
V. TAKDANG-ARALIN:
A. Magsaliksik ng alamat ng inyong lugar.
B. Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
1. Sino-sino ang mga tauhan?
2. Ano ang tagpuan ng alamat na ito?
3. Ano ang mahalagang kaisipan ng inyong alamat?
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.2.3 ALAMAT ( Pagkakatulad at Pagkakaiba )
I. LAYUNIN:
(F8PD-Id-f-20). Nasusuri ang pagkakatulad at pagkakaiba ng napanood na
alamat sa binasang akda.
(F8PS-Id-f-21). Nabubuo ang angkop na pagpapasiya sa isang sitwasyon
gamit ang pamantayang pansarili- pamantayang itinakda.
S- Naiisa-isa ang iba’t ibang pangyayari sa bawat alamat.
II. PAKSANG-ARALIN:
A. PAKSA: Alamat ( Pagkakatulad at Pagkakaiba )
B. SANGGUNIAN: Panitikang Pilipino:Filipino Modyul para sa mag-aaral sa
Pahina 2-4, Modyul sa Filipino 8 sa pahina 42-52
https://www.youtube.com/watch?v-na3wgCfwAAQ
C.KAGAMITANG PAMPAGTUTURO: Batayang Aklat, Laptop, LCD Projector,
Speaker
III. PAMAMARAAN:
A. PANIMULANG GAWAIN
1. Balik-aral
Ilahad ang iba’t ibang pangyayari sa alamat na “Kung Bakit nasa Ilalim
ng Lupa ang Ginto mula simula, gitna at wakas.
2. Pagganyak
B. PAGLALAHAD
Ipapanood sa mga mag-aaral ang isang video ng alamat na
pinamagatang “Ang Alamat ng Sampalok.”
http://www.gintongaral.com/mga-alamat-ng-sampalok/
https://www.youtube.com/watch/v=na3wgCfwAAQ
Alamat Ng Sampalok
May tatlong prinsipe noong araw na pawang masasama ang ugali. Sila ay
sina Prinsipe SAM, Prinsipe PAL at Prinsipe LOK. Dahil magkakaibigan, madalas silang
nagkikita at nagkakasama sa pamamasyal. Tuwing magkasama naman ang tatlo ay tiyak
na may mangyayaring hindi maganda. Ang mga may kulang sa isip at mangmang ay
kanilang pinaglalaruan, pinaparatangan at ipanakukulong. Lubha silang mapang-api,
mapangmata at malupit sa mga dukhang mamamayan. Kahit matatanda ay hindi nila
iginagalang. Mabait lamang sila sa mayayaman at kauri nilang mga dugong-bughaw.
Minsan sa pamamasyal ng tatlong prinsipe ay napadaan sila sa isang sapa.
Saglit silang huminto at pinanood ang mga naliligong dalaga. Kasiya-siyang tingnan ang
mga hugis ng katawang naaaninag sa manipis na tapis kaya sila ay nagtatawanan na
para bagang nambabastos.
"Kamahalan, huwag po sana ninyo kaming panoorin at pagtawanan."
Galit na bumaba ng kabayo si Prinsipe Sam at walang salitang sinampal ang
dalagang nakikiusap. Uulitin pa sana ng prinsipe ang pagsampal subalit isang matandang
babae ang namagitan. Palibhasa'y walang iginagalang ang mga prinsipe, basta't mahirap,
kaya pinagtulungan nilang saktan ang matanda.
Nagsiksikan naman sa isang tabi ang mga nahintakutang dalaga. Hindi alam
ang gagawing pagtulong sa matandang hindi nila nakikilala. Datapuwa't lahat ay
napamulagat ang matanda ay nagbago ng anyo. Isa pala itong engkantada!
"PANAHON NA UPANG BIGYANG WAKAS ANG INYONG KASAMAAN!" sabay
turo sa tatlong prinsipe at ang kanilang mga mata ay nangalaglag! Kasindak-sindak ang
pangyayaring iyon sapagkat ang mga nahulog na mata ay agad nilamon ng lupa!
Sa halip na magsisi at humingi ng tawad ay nagpupuyos pa sa galit na
nagbanta ang magkakaibigan.. Matapos kapain ang kani-kaniyang kabayo ay naghiwa-
hiwalay na sila ng alis. Palibhasa'y mga bulag kaya hindi na alam ang daang
pauwi.
Tumakbo nang tumakbo ang kanilang mga kabayo hanggang silang lahat ay
mangahulog sa bangin!
Kinabukasan, nagtaka ang lahat sa biglang pagtubo ng isang puno kung saan
lumubog ang mga mata ng tatlong prinsipe.
Lumipas ang mga araw, ang puno ay namunga. Nang kanilang tikma, ito'y
ubod ng asim! Palibhasa'y may nakaukit na parang matang nakapikit sa buto ng bungang
maasim, kaya naalala nila ang mga mata nina Prinsipe Sam, Prinsipe Pal at Prinsipe Lok
na sa lugar na iyon ay lumubog. Dahil dito, minarapat nilang tawaging SAMPALOK ang
puno at bunga nito. Sa kalaunan natutuhan ng mga tao na gamiting pampaasim sa
nilulutong ulam ang SAMPALOK.
C. TALAKAYAN
1.Sagutin ang mga sumusunod na tanong batay sa napanood na video.
a. Sino-sino ang tatlong prinsipe? Ilarawan ang tatlong prinsipe.
b. Paano nila pinakisamahan ang mga kulang sa isip, mangmang at
matatanda?
c. Bakit nagalit at sinaktan ni Prinsipe Sam ang dalaga?
d. Sino ang tumulong sa dalaga? Makatwiran ba ang ginawa ng mga
prinsipe sa matanda? Pangatwiran ang iyong sagot.
e. Kung ikaw ay isa sa mga dalaga, ano ang iyong gagawin nang
pinagtulungang saktan ng mga prinsipe ang matanda?
f. Karapat-dapat lang ba sa mga prinsipe ang parusang ipinataw ng
engkantada? Pangatwiran.
2. Pangkatang Gawain
Hatiin sa dalawang pangkat ang mag-aaral at pasasagutin ng mga
sumusunod na tanong:
a. Suriin ang dalawang natalakay na alamat.
b. Ibigay ang pagkakatulad at pagkakaiba nito
C. PAGLALAHAT:
Ano ang pagkakaiba at pagkakatulad ng alamat na napanood sa nabasa mo?
D. PAGLALAPAT:
Anong magandang mensahe ang hatid sa inyo ng alamat? Paano ninyo ito
magagamit sa inyong pang-araw-araw na pakikisalamuha sa kapwa?
IV. PAGTATAYA:
A. Panuto: Gamit ang Venn Diagram, paghambingin ang mga pangyayari ng
binasang alamat na “Kung Bakit nasa Ilalim ng Lupa ang Ginto” at ang
napanood mong “Alamat ng Durian”.
Pagkakatulad Pagkakatulad
Pakakaiba
B. Tama o Mali
Panuto: Isulat ang salitang Tama kung ang pangyayari ay nagpapakita ng
paggalang ng karapatan ng tao Mali naman kung hindi.
______1. Pagpila nang maayos sa kantina.
______2. Pagkuha ng mga gamit na hindi mo pag-aari.
______3. PAgbibigay ng sapat na sahod sa taong nagtatrabaho.
______4. Pagpapatrabaho sa mga anak kaysa papasukin sa paaralan.
______5. Pagpaparamdam ng pantay na pagmamahal sa kapwa.
I. LAYUNIN:
(F8PN-Id-f-21). Nagagamit nang wasto ang mga kaalaman sa pang-abay
na pamanahon at panlunan sa pagsulat ng sariling alamat.
K- Nakikilala ang pang-abay na pamanahon at pang-abay na panlunan
A-Nakikibahagi ng sariling saloobin sa pamamagitan ng pangungusap na may
pang-abay na pamanahon at panlunan.
III. PAMAMARAAN
A. PAGGANYAK
Pangkatang Gawain:
Bawat pangkat ay bibigyan ng isang larawan. Mula rito, pabubuuin sila
ng dalawang pangungusap na nagsasaad ng lugar at oras o panahon ng
kilos na ipinakita sa larawan.
B. PAGLALAHAD
Panlunan
Ang pang-abay na panlunan ay isang uri ng pang-abay na nagsasaad ng lugar kung
saan naganap ang pangyayari. Samakatuwid, ito ay nagsasabi kung saan ginawa,
ginagawa, at gagawin ang kilos sa pangungusap; sa ibang pananalita ay tumutukoy ito sa
pook na pinangyarihan, o pangyayarihan ng kilos sa pandiwa.
Halimbawa nito ang "Nagpunta sa lalawigan ang mag-anak upang dalawin ang
kanilang mga kamag-anak."[3] Karaniwan ding ginagamit sa pangungusap na mayroong
pang-abay na panlunan ang mga pariralang sa, kina o kay. Ginagamit ang sa kapag ang
kasunod ay isang pangngalang pambalana o isang panghalip. Samantala, ginagamit naman
ang kay at kina kapag ang kasunod ay pangngalang pantangi na pangalan ng isang tao.
Halimbawa nito Halimbawa na ang mga pangungusap na "Maraming masasarap na ulam
ang itinitinda sa kantina." at ang "Nagpaluto ako kina Aling Inggay ng masarap na mamon
para sa kaarawan.
C. TALAKAYAN
1. Pagtatalakay sa paksang pang-abay na pamanahon at panlunan gamit
ang “Powerpoint Presentation.”
2. Pagbibigay ng mga halimbawa ng pang-abay na pamanahon at panlunan.
Pamanahon[baguhin | baguhin ang batayan]
D. PAGLALAHAT:
Ang Pang-abay na pamanahon ay nagsasaad kung kalian naganap o
magaganap ang kilos na taglay na pandiwa at kadalasang sumasagot sa
tanong na kalian. Ang pang-abay na panlunan naman ay tumutukoy sa pook
na pinangyarihan, pinangyayarihan ng kilos at sumasagot sa tanong na saan.
IV. PAGTATAYA:
Panuto: Punan ng angkop na pang - abay ang mga sumusunod na pangungusap.
Isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Napaiyak ang mga manonood ng umawit nang “Heal The World” ang
batang babae sa ___________.
1. Masigla siyang pumapasok sa paaralan _____________.
2. Nagbabasa ang mga mag-aaral sa ________________.
3. Tuwing ____________ ay sabay-sabay na nagdarasal ang kanilang
pamilya.
4. Uuwi na si Pedro mula Canada __________.
V. TAKDANG ARALIN:
Sagutin ang mga sumusunod:
1. Paano sumulat ng isang alamat?
2. Ano-ano ang mga dapat isaalang - alang sa pagsusulat nito?
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.2.5 Alamat ( Pagsulat ng Sariling Alamat )
I. LAYUNIN:
(F8PU-Id-f-21). Nakasusulat ng sariling alamat tungkol sa mga bagay na
maaaring ihambing sa sarili.
(F8PN-Id-f-21). Nagagamit nang wasto ang mga kaalaman sa pang-abay na
pamanahon at panlunan sa pagsulat ng sariling alamat.
A- Nakasusunod nang mabuti sa mga pamantayan sa pagbuo ng alamat.
III. PAMAMARAAN:
A.PANIMULANG GAWAIN
1. BALIK - ARAL
Ano ang pag-abay na pamanahon at panlunan. Magbigay ng halimbawa.
2. PAGGANYAK
Laro: Kuwento Ko, Dugtungan N’yo
a. Hahatiin sa apat na pangkat ang mga mag -aaral.
b. Magsisimula ng kuwento ang guro at dudugtungan ito ng bawat pangkat
hanggang sa matapos.
c. Ang may pinakamagandang kuwentong naidugtong ang s’yang
hihiranging panalo.
B.PAGLALAHAD
C. PAGTATALAKAY
1. Ang mga sumusunod ay dapat na isasaalang-alang sa pagsusulat ng sariling
alamat
a. Mga Elemento ng Alamat
b. Mga Katangian ng Alamat
c. Pang-abay na Pamanahon
d. Pang-abay na Panlunan
D. PAGLALAHAT
Ano-ano ang mga dapat isaalang-alang sa pagbuo ng isang mabisang alamat?
E. PAGLALAPAT
Palilikhain ang mga mag-aaral ng sariling alamat batay sa mga bagay na
maaari nilang ihambing sa kanilang sarili. Isaalang-alang ang mga kraytiryang
kakailanganin sa pagbuo ng sariling alamat.
IV. PAGTATAYA:
Presentasyon at pagproseso sa nalikhang sariling alamat ng mga mag-aaral.
Ibahagi ninyo ang inyong naisulat na sariling alamat sa inyong mga kaklase.
V. TAKDANG ARALIN:
1. Ano ang epiko? Magdala ng isang halimbawa ng epiko.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.3.1 EPIKO
I. LAYUNIN:
III. PAMAMARAAN:
A. Pagganyak:
a. Pangganyak na tanong:
1. Pagpapakita ng larawan ng mga “superheroes”
1.a Sino sa inyo ang gustong magkaroon ng kapangyarihan?
1.b Anong klase ng kapangyarihan ang nais ninyong taglayin?
1.c Bakit ninyo gustong magkaroon ng ganoong klase ng
kapangyarihan?
b. Aktibiti/Gawain:PUZZLE
Hanapin sa ilalim ng iyong mga upuan ang mga piraso ng papel, matapos ay
buuin sa pisara.
https://www.deviantart.com/traditional/newest/?q=alamat+ng+a&view_ mode=2
Mga tanong:
1. Ano ang inyong masasabi tungkol sa larawang nabuo?
2. Sa tingin ninyo, May kagandahan o kagaspangan ang
kanyang pag-uugali base sa pisikal na anyo nito?
B. Pag-alis ng Sagabal:
Panuto: Salungguhitan ang salita o mga salita sa loob ng pangungusap
ang kasingkahulugan ng salitang nasa loob ng panaklong.
( kawal) 1. Ang sultana ay nagpadala sa lahat ng dako ng mga batyaw upang
malaman kung may babaeng nakahihigit ng ganda sa kanya.
(Pinag-interesan) 2. Pinagnanasaang pasukin ng sultan ang palasyong nakatayo sa loob ng
kagubatan.
(Nagtagal) 3. Hindi naglaon, dahil sa kanyang kagustuhan na pasukin ang palasyo ay
nakita niya ang isang napakagandang nilalang.
(layunin) 4. Ibinahagi ng mag-asawa ang kanilang pakay sa mahal
na hari.
(Kinamulatan) 5. Ang bata ay lubos na minahal at inaruga ng kanyang mga kinagisnang
magulang.
Panuto: Piliin ang kasalungat ng mga salitang nakasulat nang pahilig ayon
sa pagkakagamit sa pangungusap. Bilugan ang titik ng tamang sagot.
C. Paglalahad/Pagtatalakay:
Pagbasa sa buod ng epikong pinamagatang “BIDASARI”
Mga gabay na tanong:
1. Sino ang pangunahing tauhan sa akda?
2. Ano ang dahilan ng pagkawalay ng bata sa kanyang mga
tunay na mga magulang?
3. Kailan nagbago ang magandang buhay ng pangunahing
tauhan?
4. Anong magandang katangian ang ipinamalas ng
pangunahing tauhan?
5. Bakit hindi nakabubuti ang pagiging maiinggitin?
Pangatwiran.
E. Paglalahat:
Bakit kaya ito pinamagatang “Bidasari” ang epiko?
F. Paglalapat:
Kung ikaw si Bidasari, mapapatawad mo rin ba ang taong labis na nagpahirap sa
iyong buhay? Pangatwiranan.
IV. PAGTATAYA:
Panuto A. Kilalanin ang kahulugan ng salitang may salungguhit.
1. Parang pinagbiyak na bunga sina Bidasari at Sinapati. Ang
nasasalungguhitan ay nangangahulugang?
A. magkamukha B. mag-ina C. magkapatid D. magkadugo
2. Marami ang napuksa ng ibong Garuda sa kaharian ng Kembayat. Ano ang
kahulugan ng salitang namuksa?
A. natulungan B. napahamak C. napatay D. napasaya
Panuto B: Ibigay ang inyong hinuha batay sa pag-unawa ninyo
mula sa pangyayari sa akda. Bilugan ang titik ng tamang sagot.
3. Ito ang pangunahing dahilan kung bakit iniwan ng mag-asawang sultan
at sultana ng kembayat ang kanilang bagong silang na anak sa bangka.
A. Upang makatakas sa mga dayuhang nais sumakop sa kanilang lupain
B. Upang sila’y makaligtas sa pamumuksa ng higanteng ibong sumalakay
sa kanilang kaharian.
C. Upang iligtas ang kanilang anak sa nagaganap na digmaang sibil sa
kanilang kaharian.
4. Ito ang pangyayari kung bakit napunta sa mag-asawang Diyuhara ang
sanggol na babaeng pinangalanan nilang Bidasari.
A. Narinig nila ang iyak ng sanggol habang sila’y namamasyal sa tabing-
ilog.
B. Habang sila ay nangingisda ay nakita nila ang isang bangkang may
lamang sanggol na inaanod sa ilog.
C. Napulot ng kanilang katulong ang sanggol na nakalagay sa bangkang
nasa tabing-ilog.
5. Ito ang dahilan kung bakit inuutusan ni Lila Sari ang mga batyaw na
tumungo sa lahat ng dako.
A. Upang malaman kung may babaeng nakahihigit ang ganda kaysa sa kanya.
B. Upang malaman ang pangangailangan ng mga taong kanilang
nasasakupan
C. Upang ipamalita sa lahat ng dako ang nalalapit na pagdiriwang na
gagawin sa kanilang kaharian.
V. TAKDANG ARALIN:
A
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.3.2 EPIKO (Sanhi at Bunga)
I. LAYUNIN:
F8PD-Ig-h-21 Nauuri ang mga pangyayaring may sanhi at bunga mula sa napanood na
video clip ng isang balita.
F8WG-Ig-h-22 Nagagamit ang mga hudyat ng sanhi at bunga ng mga
pangyayari (dahil, sapagkat, kaya, bunga nito, iba pa)
K- Nakikilala ang mga hudyat ng sanhi at bunga ng mga pangyayari.
A- Nakikibahagi sa talakayan batay sa pagbibigay ng mga sanhi at bunga ng
mga pangyayaring naganap sa sarili.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
1.Pangganyak
a. Itanong:
Nakapanood na ba kayo ng balita?
Anong klase ng balita ang iyong napanood?
Ano ang iyong reaksiyon sa napanood na balita?
May maganda bang naidulot sa iyo ang napanood na balita?
b. Aktibiti/Gawain:IKONEKTA
Hanapin ang iyong kapareha para mabuo ang isang pahayag/ pangungusap.
Mga Tanong:
b.1. Ano ang inyong napansin sa pangungusap na nabuo?
b.2. Ano kaya ang kahalagahan ng paghahanap ng tamang dahilan o
bunga ng isang pangyayari?
2. Balik-aral
a. Isa-isahin ang mga mahahalagang pangyayari sa epikong
“Bidasari”.
B. Paglalahad:
C. Talakayan
1. Tatalakayin ang iba’t ibang hudyat ng sanhi at bunga ng mga pangyayari
1. Bawat isa sa kanila ay magdala ng papel at panulat para sa pagtatala ng
mga sanhi at bunga na maririnig o mapupuna sa pinanood na balita.
3. Pagpapanood ng isang video clip ng balita ng mga mag-aaral.
http//www.youtube.com/watch?v=Zxrz1vah9jg
Mga gabay na tanong:
Saan tungkol ang iyong napanood na balita?
Ano ang rason kung bakit nangyari ang ganoong sitwasyon?
Ano-ano kaya ang magiging mga hakbang para maiwasan ang
nangyari?
E. Paglalahat:
Ano-ano ang mga hudyat na maaaring gamitin sa pagpapahayag ng sanhi
at bunga ng mga pangyayari?
F. Paglalapat:
Gamitin sa loob ng sariling pangungausap ang mga hudyat ng sanhi para sa mga
lalaki at ang bunga naman ang ibibigay ng mga babae.
IV. PAGTATAYA:
Panuto A. Bumuo ng tig-iisang pahayag na ginamitan ng hudyat ng
sanhi at bunga ng mga pangyayari batay sa sumusunod na
mga paksa.
1. Matinding Baha
2. Pagkapanalo ni PACMAN laban kay Mathysse (ABS-CBN ganap na alas 10:00 ng
umaga, petsa 15, 2018)
3. Pag-aayos ng mga daan
I. LAYUNIN:
(F8WG-Ig-h-22). Nagagamit ang mga hudyat ng sanhi at bunga ng mga
pangyayari (dahil, sapagkat, kaya, bunga nito, iba pa)
K- Nakagugunita ng mga hudyat sa pagpapahayag ng sanhi at bunga ng
pangyayari.
A- Nabibigayng-halaga ang mga pangyayari sa kasalukuyan sa pagbuo ng pahayag.
Alam mo ba...
D. Paglalahat:
E. Paglalapat:
Gawain:
Sumulat ng isang talata na tumatalakay sa iyong buhay mag-aaral.
Sampung pangungusap lamang. Salungguhitan ang ang salitang hudyat ng
sanhi at bunga.
IV. PAGTATAYA:
Formative na Pagsusulit:
Panuto: Tukuyin kung saan sa pangungusap ang sanhi at bunga at salungguhitan
ito. Bilugan naman ang hudyat na ginamit sa pangungusap.
1. Palagi siyang liban sa klase bunga nito nahihirapan siya sa panahon ng
pagsusulit.
2. Dahil sa kabutihan na taglay ng aming guro, gusto kong maging tulad niya.
3. Palibhasa’y matalino siya, siya na ang palaging tinatawag ng guro.
4. Napagalitan ako ng guro tuloy natatakot na akong lumapit sa kanya.
5. Nakikiisa ako sa lahat ng mga gawain sa klase at sa paaralan kaya naman
natuklasan ng mga guro ang aking talento.
6. Minahal ng husto ni Adlaw si Bulan kaya’t pinakasalan niya ito.
7. Nagkaroon tuloy ng buwan at bituin sa gabi nang magkahiwalay sina Adlaw
at Bulan.
8. Sapagkat ina ay hindi naatim ni bulan na pumayag sa naging pasya ng
asawa.
9. Naging matamis ang pagsasama ng mag-asawa kaya’t biniyayaan sila ng
maraming anak.
10. Dahil sa kasamaan ni Lila Sari namatay ang kanyang anak.
V. TAKDANG ARALIN:
Gamitin sa makabuluhang pangungusap ang mga hudyat ng sanhi at bunga.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.3.4 EPIKO (Pagsulat ng Talata)
I. LAYUNIN:
(F8PU-Ig-h-22) Naisusulat ang talatang:
- binubuo ng magkakaugnay at maayos na mga pangungusap
- nagpapahayag ng sariling palagay o kaisipan
- nagpapakita ng simula, gitna, at wakas
K- Nakakikilala ng iba’t ibang uri at bahagi ng talata.
A- Nakagagamit ng mabibisa at makabuluhang ideya sa nabuong talata.
Alam mo ba…
Upang maging mabisa ang paksang diwa, buong diwa, may kaisahan, maayos ang
pagkakalahad, at may tamang pagkakaugnay at pagkakasunod ng mga kaisipan.
Iba’t ibang uri ng talata ayon sa kinalalagyan sa komposisyon. Ito ang mga
sumusunod.
Panimulang Talata-- ito ang nasa unahan ng isang komposisyon. Dito nakasaad
ang paksang nais talakayin ng manunulat at kung ano ang kanyang ipinapaliwanag,
isinasalaysay, inilalarawan, o binibigyang-katwiran.
Talatang Ganap-- ito naman ang nasa bahaging gitna ng isang komposisyon. Ito
C. TALAKAYAN
1. Pag-iisa-isa sa mga katangian at uri ng talataan.
2. Pagpapabasa ng isang komposisyon at pagtukoy sa mga bahagi nito
E. Paglalahat:
Sa pagsulat ng talata nangangailangan ito ng masusing pag-aaral upang
mabuo ito ng maayos at tama.
F. Paglalapat:
1. Bilang mag-aaral, mahalaga bang mauunawan kung ano ang diwa na
nakapaloob sa isang talata? Pangangatwiran.
2. Sa iyong palagay, nakatutulong ba ang iba’t ibang uri ng talata sa
paggawa nito? Ipaliwanag.
IV. PAGTATAYA:
Kabuoang Puntos 20
5- Napakahusay 2- di-mahusay
4- Mahusay 1- sadyang di-mahusay
3- katamtaman
V. TAKDANG ARALIN:
Magsaliksik ng iba’t ibang halimbawa ng talata ayon sa uri nito. Isulat sa short
bond paper.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.4.1 PANGWAKAS NA GAWAIN
(Mga Hakbang sa Paggawa ng Pananaliksik)
I. LAYUNIN:
(F8PT-Ii-j-22). Nabibigyang-kahulugan ang mga salitang di maunawaan
kaugnay ng mga hakbang sa pananaliksik.
(F8PN-Ii-j-23). Naibabahagi ang sariling opinyon o pananaw batay sa
napakinggang pag-uulat.
(F8PB-Ii-j-25). Naipaliliwanag ang mga hakbang sa paggawa ng
pananaliksik ayon sa binasang datos.
III. PAMAMARAAN:
A. Panimulang Gawain
1. Pagganyak na tanong:
Nasubukan na ba ninyong magsaliksik?
Saan kayo kadalasan pumupunta kung nagsasaliksik kayo?
Bakit kayo gumagawa ng pananaliksik?
Paano kaya ang tamang pagsasagawa ng pananaliksik?
2. Pangkatang Gawain:
1. Iparinig sa mga mag-aaral ang isang balita.
2. Sa kanilang pangkat magbabahagian sila ng kanilang opinyon o
pananaw batay sa napakinggang pag-uulat. Pipili lamang sila ng isang
miyembro na ilahad ang kanilang isang nabuong generalisasyon mula sa
kanilang pinagsamang opinyon at pananaw nila.
3. Tatanungin ang mga mag-aaral:
a. Ano kaya ang ginagawa ng taga-ulat upang makakuha ng mga
kakailanganing datos?
B. Paglalahad
1. Pag-alis ng Sagabal
Pag-alis sagabal ng mga salitang di maunawaan kaugnay ng mga hakbang
sa pananaliksik sa pamamagitan ng word association.
Panuto: Bumuo ng mga word association sa mga salitang nasa loob ng
kahon.
sistematiko
bibliyograpi
burador
manuskrito
SISTEMATIKONG PANANALIKSIK
Unang Hakbang •Pumili at maglimita ng paksa. Ang paksa ay dapat na alam mo,
nakawiwili, mapagkukunan ng datos, may sanggunian, may kabuluhan at
magagawan ng kongklusyon.
C. Pagsasanay: (Mga Paglilinang na gawain)
Pangkatang Gawain: “Fact o Bluff”
Ipalaro sa mga mag-aaral ang “Fact o Bluff”. Paramihan ng tamang sagot
ang bawat pangkat.
Panuto:Tukuyin kung ang pahayag hinggil sa mga hakbang sa
pananaliksik ay Fact o Bluff.
1. Ang Pagpili ng paksa ay unang hakbang ng pagsasagawa ng sistematikong
pananaliksik.
2. Nararapat na malawak ang pipiliing paksa sa pananaliksik na isasagawa.
3. Ang paghahanda ng pansamalantalang bibliyograpi ay isang patuloy na proseso.
4. Ang bibliyograpi ay makatutulong upang mabigyan ng gabay at direksyon ang
pananaliksik sa simula pa lamang.
5. Huwag gawing madalian ang pagrerebisa.
C. Paglalahat:
1. Ano ang pananaliksik?
2. Ano-ano ang mga hakbang sa pagsasagawa ng sistematikong pananaliksik?
Isa-isahin at ipaliwanag ito.
D. Paglalapat:
Pagsulat sa Journal:
Sa iyong palagay, bakit mahalagang matutuhan ng mga hakbang sa
pananaliksik? Paano makatutulong sa pagkakaroon ng kritikal na pag-iisip ang
pagkaunawa sa bagay na ito?
IV. PAGTATAYA:
Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong
1. Ito ay isang mapanuri at makaagham na imbestigasyon o pagsisiyasat ng isang
bagay, paksa, o kaalaman sa pamamagitan ng pangangalap, pagpapakahulugan,
at pag-uulat ng mga ideya nang obhetibo, matapat at may kalinawan.
A. manuskrito B. bibliograpi C. pananaliksik D. burador
2. Ito ay ang maingat na pagkilala sa pinagmulan ng hiniram na mga ideya, datos o
impormasyon.
A. Paksa B. Dokumentasyon C. Sanggunian D. Pananaliksik
3-5. Magbigay ng 3 hakbang na ginagawa sa pananaliksik at ipaliwanag kung paano
ang
pagsasagawa nito.
V. TAKDANG-ARALIN
1. Magtala ng limang kultura ng lahing Pilipino sa sangkapat na papel
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.4.2 PANGWAKAS NA GAWAIN
(Mga Kultura ng Sinaunang Pilipino)
I. LAYUNIN:
(F8PD-Ii-j-22). Naiisa-isa ang mga hakbang ng pananaliksik mula sa video clip na
napanood sa youtube o iba pang hatid pangmadla.
(F8PS-Ii-j-23). Nakagagawa ng sariling hakbang ng pananaliksik nang naayon sa
lugar at panahon.
A-Nakababahagi ng sariling saloobin hinggil sa napanood na video clip.
III. PAMAMARAAN:
A. Pagganyak:
Pagganyak na tanong:
Kailan ang piyesta ng ating patron?
Paano ninyo ipinagdiriwang ang pista rito?
Bakit kayo nag-aalay ng mga baboy o anumang biyaya sa ating patron
tuwing piyesta?
Pangkatang Gawain:
1. Bawat pangkat ay bibigyan ng isang larawan ng iba’t ibang kultura
ng Pilipinas. Magbibigay lamang ang bawat pangkat ng limang
pangungusap hinggil sa larawan.
B. Paglalahad/Pagtatalakay:
Ipapanood ang isang video clip ng mga sinaunang Pilipino.
http://www.youtube.com/watch?v=pqtzZS8Y10s
http://www.youtube.com/watch?v=Mh1C0d27K1c
Mga tanong:
1. Ano-ano ang mga kulturang Pilipino ang ipinakita sa video clip?
2. Alin sa mga ito ang inyo pang nasaksihan sa kasalukuyang
panahon?
3. Sa inyong palagay, bakit kaya may mga kulturang nanatili at bakit
may ilan namang nawawala?
4. Bilang isang kabataang Pilipino, paano ka makaambag sa
pagpapahalaga sa kulturang Pilipinong minana pa natin sa mga sinaunang
Pilipino?
C. Pagsasanay: (Mga Paglilinang na gawain)
Pangkatang Gawain:
Mula sa video clip, itala ang mga kulturang Pilipino ilan pang mga
mahahalagang datos na napapaloob dito.
D. Paglalahat:
Bakit mahalagang isaalang-alang ang mga hakbang sa pagsasagawa ng
pananaliksik?
E. Paglalapat:
Pag-usapan sa inyong pangkat ang ilan sa mga posible ninyong mga sariling
hakbang ng pananaliksik na gagamitin ninyo sa pagsasagawa ng pananaliksik sa
mga kultura ng inyong lugar. Ibahagi ninyo sa klase.
IV. PAGTATAYA:
Panoorin sa youtube o telebisyon ang mga hakbang na dapat isagawa sa
pananaliksik. Isa-isahin ang mga hakbang na inilahad dito at saka ihambing sa
hakbang na natalakay o napag-aralan. Gawin ito sa isang malinis na papel.
V. TAKDANG ARALIN:
Magsaliksik tungkol sa mga pahayag sa pag-aayos ng datos.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.4.3 PANGWAKAS NA GAWAIN
(Mga Pahayag sa Pag-aayos ng Datos)
I. LAYUNIN:
(F8WG-Ii-j-23). Nagagamit nang maayos ang mga pahayag sa pag-aayos ng datos
(una, isa pa, iba pa)
K- Natutukoy ang mga pahayag na ginagamit sa pagsasaayos ng datos.
A- Nakasusunod nang mahusay kung paano ang pagaayos ng datos.
III. PAMAMARAAN:
A. Pagganyak:
1. Pagganyak na tanong:
a. Tatawag ng isang mag-aaral at ipapabahagi sa kanya ang mga hakbang sa
paghahanda niya bago pumunta sa paaralan.
b. Paag-iisa-isa ng mga hakbang sa pagsasaing.
B. Paglalahad
C. Pagsasanay:
Panuto: Ayusin ayon sa tamang pagkakasunod-sunod ang mga datos sa ibaba
upang maipakita ang paraan ng paghuhugas ng kamay.
D. Paglalahat:
Nakatutulong ang kaalaman hinggil sa pahayag sa pag-aayos ng datos upang
mailahad nang mabuti ang mga impormasyon.
IV. PAGTATAYA:
Pabubuohin ang mga mag-aaral ng isang talata tungkol sa kulturang Pilipino
na ginagamitan ng mga pahayag sa pag-aayos ng datos.
V. TAKDANG ARALIN:
Magsaliksik ng mga kulturang nasaksihan ninyo sa inyong lugar.
BANGHAY ARALIN
FILIPINO 8
ARALIN 1.4.4 PANGWAKAS NA GAWAIN
(Mga Pahayag sa Pag-aayos ng Datos)
I. LAYUNIN:
(F8PU-Ii-j-23). Nagagamit sa pagsulat ng pananaliksik ang awtentikong datos na
nagpapakita ng pagpapahalaga sa katutubong kulturang Pilipino.
(F8EP-Ii-j-7). Nailalathala ang resulta ng isang sistematikong pananaliksik na
nagpapakita ng pagpapahalaga sa katutubong kulturang Pilipino.
A- Nakapagsisimula ng isang proyektong kapaki-pakinabang.
B. Paglalahad
PAMANTAYAN PUNTOS
KABUOAN 40
C. TALAKAYAN
1. Pagtatalakay ng guro sa mga dapat gawin.
2. Pagpapaliwanag ng mga pamantayan sa pagganap
E. Paglalahat:
V.TAKDANG ARALIN:
1. Ano ang tula? Basahin ang tulang pinamagatang “Bayani ng Bukid” ni Al Q. Perez