Banghay Aralin Sa Edukasyon Sa Pagpapakatao 6 Q3 Aralin 15
Banghay Aralin Sa Edukasyon Sa Pagpapakatao 6 Q3 Aralin 15
Banghay Aralin Sa Edukasyon Sa Pagpapakatao 6 Q3 Aralin 15
Pamantayang Pangnilalaman:
Naipamamalas ang pag-unawa sa kahalagahan ng pagmamahal sa bansa at pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang
maunlad, mapayapa at mapagkalingang pamayanan
Pamantayan sa Pagganap:
Naipakikita ang mga gawaing tumutugon sa pagmamahal sa bansa sa pamamagitan ng aktibong pakikilahok na may
dedikasyon at integridad
Pamantayan sa Pagkatuto
I. LAYUNIN:
a. Sanggunian:
MISOSA 6. Makatuwiran at Pantay na Pagbibigay ng Pasiya; Pagkukusang Sumali sa mga Gawaing Pansibiko
b. Kagamitan: powerpoint presention, videoclips (Jam nina Kevin Roy at Cooky Chua), artikulong “Problemang Pinas: Wapakels”
mula sa thepinoysite.com, Social Awareness Campaign” ni CJ Angeles na kinuha sa youtube.com, metacards, manila paper/cartolina,
permanent marker at masking tape
III. PAMAMARAAN
Unang Araw
A. Panimulang Gawain:
2. Pagdarasal
5. Pagpapakita ng mga larawan ng pagka kanya-kanya o kawalang pakialam sa kapwa at kumonidad. Hayaang magbigay ng
opinyon o ideya ang bawat isa.
Mga larawang kuha gamit ang www.google.com. (Mas mainam na puntahan at i-cite ang orihinal na website.
d. Ano ang naisip o naramdaman mo habang nakikita ang mga larawan at inaalala ang aktwal na nagaganap sa kapaligiran?
B. Panlinang na Gawain
1. Alamin Natin
Magpakita ng mga bagong larawan. Sa pagkakataong ito, ang mga larawan ay nagpapamalas ng Civic Consciousness o Kamalayang
Pansibiko.
Mga larawang kuha gamit ang www.google.com. (Mas mainam na puntahan at i-cite ang orihinal na website.
a. Ano ano naman ang makikita at ginagawa ng mga tao na nasa bagong mga larawang ipinakita?
b. Sa pagkakataong ito, ano ano naman ang inyong naramdaman habang pinagmamasdan ang mga larawan?
c. Bumanggit ng mga pagkakatulad at pagkakaiba sa ipinakikita ng mga larawan. Ano ang wala sa unang set na nasa ikalawang
set? (Magbigay ng iba pang prompts hanggang mai-direkta ang mga bata na kailangan ng Kamalayang Pansibiko)
d. Ibigay ang depinisyon ng Kamalayang Pansibiko at mga halimbawa kung papano ito maipapakita. Gamitin ang mga
kapaliwanagang nasa MISOSA 6. I-highlight din na napakahalagang paraan para maisakatuparan ito ay ang pagkakaroon ng
kagustuhang makatulong at kalayaan sa pamamahayag.
Closure: Iparinig ang awit na Jam nina Kevin Roy at Cooky Chua. Sa huli, bigyang diin ang sabi sa lyrics na: Kilos kabataan, oras
natin ‘to. MAKIALAM, MAKI-JAM, MAKILAHOK. Ipabigkas ito sa mga mag-aaral.
Ikalawang araw
2. Isagawa Natin
a. Pagbati sa mag-aaral.
b. Balik-aral. Itanong :
3. Paano ito nakaimpluwensiya sa iyo at sa bansa bilang miyembro ng lipunang iyong ginagalawan?
d. Talakayin ang mekaniks at ibigay ang iba pang mga direksyon tulad ng:
1. Magkaroon ng sama-samang pag-iisip (brainstorming) tungkol sa nabunot na konsepto/gawain na dapat malaman ng isang
mag-aaral na bahagi ng isang bansa.
2. Nakabase sa nakaatang na gawain, ipakita/talakayin ang mga reyalidad ng buhay at kung ano ang ideyal o nararapat na isaisip
at ikilos ng tao.
KRAYTERYA NAPAKAHUSAY
(3 Puntos) MAHUSAY
(1 Puntos)
Nilalaman Lahat ng konseptong nakapaloob sa output ay tumpak at may kinalaman sa paksa Isa hanggang dalawang
konseptong nakapaloob sa output ay tumpak at may kinalaman sa paksaTatlo o higit pang konseptong nakapaloob sa output ay tumpak
at may kinalaman sa paksa
Kahusayan ng output Napakahusay at masining na nagampanan ang nakaatang na gawain na naipakita sa output
Mahusay at masining na nagampanan ang nakaatang na gawain na naipakita sa output Hindi gaanong lumabas ang husay
at sining sa pinakitang output/pagganap
Pagtutulungan ng Pangkat Lahat ng miyembro ay aktibong nakibahagi mula sa proseso hanggang sa matapos ang output Isa
hanggang tatlong miyembro ay hindi gaanong aktibong nakibahagi mula sa proseso hanggang sa matapos ang outputApat o higit pang
miyembro ay hindi gaanong aktibong nakibahagi mula sa proseso hanggang sa matapos ang output
(Para sa guro)
Tandaan na ang rubrics ay magmumula sa pagsang-ayon ng mga mag-aaral at guro sa pag-gagrado ng gawain.
Maaari rin naming ito ay galing sa guro ngunit dapat ay may konsultasyon sa mag-aaral upang lalong mapaganda ang rubrics.
g. Magkaroon ng maikling paglalahat sa nakaraang gawain. (Mas mainam na sa mga mag-aaral manggaling)
Closure: Gamitin ng tama ang kalayaan sa pamamahayag upang magkaroon ng kamalayang pampulitika, pang-ekonomiya, pang-
edukasyon, pansosyal, pang-kalikasan at pangkultural. (Ipabigkas sa mga bata: MAKIALAM, MAKI-JAM, MAKILAHOK.)
Ikatlong Araw
3. Isapuso Natin
b. Ipa-panood sa mga mag-aaral ang video clip ng kanilang pagtatanghal bilang pagbabalik-aral.
d. Ipa-panood sa mga mag-aaral ang maikling video clip na “Social Awareness Campaign” ni CJ Angeles na kinuha sa
youtube.com
e. Itanong ang mga sumusunod:
1. Ano-anong datos na may kinalaman sa mga suliranin sa bansa ang ipinakita sa video clip?
(Kapag sumagot na ng “opo” ang mga mag-aaral, ipagawa ang susunod na gawain. Kung hindi ang sagot, i-proseso upang sa huli ay
makumbinsi sila na may paraan pa.)
f. Pagsulatin ang mga mag-aaral ng kanilang panunumpa o pangako na makikiisa sa paglutas ng mga suliranin na nangyayari sa
bansa sa pamamagitan ng pagkumpleto nito:
____________________________________________________________________
____________________________________________________________
________________________________________
______________________________________
(Ipasulat ito sa papel na korteng puso. Hayaan din ang mga batang lagyan ito ng iba pang desinyo)
Closure: Bawat isa ay may magagawa o maitutulong. Ang kailangan ay: MAKIALAM, MAKI-JAM, MAKILAHOK. (Sa
pagkakataong ito, ipabanggit sa mga bata ang tatlong kataga sa paawit na paraan.)
C. Pangwakas na Gawain
4. Isabuhay Natin
a. Itanong. Sa paanong paraan ka makatutulong upang mabigyang solusyon ang mga suliraning nararanasan ng bansa.
b. Gamit ang simpleng template na nasa ibaba, bumuo ng isang mungkahi sa pamamagitang ng project proposal (tingnan ang
kasamang kopya na gagamitin ng bata).
c. Ipaulat ang mga mungkahing proyekto. Bago ito, sabihin na ang mapipiling proyekto ay aktwal na isasagawa ng boung klase
bago matapos ang yunit.
MUNGKAHING PROYEKTO
Pangalan ng Proyekto:
Tagapagsulong:
Rationale: (Gabayan ang mga bata sa pagbuo nito. Sabihin na magsimula sa ano ang kasalukuyang suliranin (tungkol sa napili ng
grupo) at paano makatutulong ang proyektong nais isagawa. Ilahad din ang inaasahang magiging impact o mabuting epekto nito.
Layunin: (Tulungan ang mga mag-aaral na gumawa nito sa pamamagitan ng mga halimbawa) Ipaunawang ito ay espisipik na mga
gagawin at naisin na agad-agad maisasakatuparan sa pagsasagawa ng proyekto.
Mga Gawain: (Ano ano ang mga nakatakdang gawain mula sa pagpaplano hanggang sa pagsasakatuparan ng mga ito.
Paghahati ng mga gawain: (Ipasulat ang mga trabaho at kung sino ang gaganap dito.
Closure sa ikapat na araw: Sasabihin ng guro: Kung hindi ikaw, sino? Kung hindi
ngayon, kalian?
IV. Pagtataya
5. Subukin Natin
1. TAMA o MALI. Nagpapatuloy ang iba’t ibang suliranin sa bansa dahil sa kawalang kamalayan o pakialam sa mga
pangyayari sa komunidad at bansa?
2. Identipikasyon. Dahil sa kasalukuyang sitwasyon ng bansa, anong mabuting pagpapahalaga ang dapat malinang sa tulad
mong Pilipino?
C. Pakikipagtulungan sa bansa
D. Lahat ng nabanggit
4.-5. Pag-iisa-isa. Magbigay ng dalawang aspektong pang-sibiko na dapat kang magkaroon ng kamalayan.
Matapos makapag tsek ng papel, ituon ang atensyon ng mga mag-aaral sa panonood sa pakikinig ng awit.
Closure sa ikalimang araw: Sasabihin ng guro: Hayan nakatapos na naman tayo ng isang aralin kaya binabati ko kayo sa inyong
aktibong pakikilahok.
Patuloy nating tatandaan na sa EsP, natutunan ay ilagay sa isip, damhin ng puso at ikilos ng katawan.
Sa anomang suliranin, ipakita ang pagmamahal sa bansa kaya dapat tayo ay… MAKIALAM, MAKI-JAM, MAKILAHOK (tugon ng
mga mag-aaral)
V. Takdang-aralin
Maglista ng iba pang mga suliranin sa komunidad/bansa na hindi pa natalakay sa klase at kapanayamin ang mga magulang o
kapitbahay sa maaaring solusyon o magagawa dito.