Banghay Aralin Sa Filipino Final

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

BANGHAY ARALIN SA FILIPINO

Grade 7

I. Layunin
Pagkatapos ng aralin, inaasahang ang mga mag-aaral ay:
A. Naipapakita ang mahahalagang detalye sa pamamagitan ng pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa
kuwento.
B. Naibibigay ang sinisimbolo ng mga tauhan sa paksang tinalakay.
C. Naisusulat ng mga mag-aaral ang kaugnayan ng mga pangyayari sa kuwento sa kasalukuyang panahon.

II. Paksang Aralin


Pamagat: Mabangis na Lungsod
Uri ng Akdang Pampanitkan: Maikling Kuwento
May-Akda: Efren Abueg’
Sanggunian:FILIPINO Grade 7 Learner’s Material (Quarter 1 and 2) pp. 41-44
Kagamitan:Kagamitang biswal, projector, flashcard

III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng mga Mag-aaral

A. Panimulang Gawain
 Panalangin
Magsitayo muna ang lahat at tayo ay manalangin. Sa ngalan ng Ama ng Anak ng Espirito Santo
Jane maaari bang pumunta ka rito sa harapan at Amen.
pangunahan ang ating panalangin

 Pagbati Mabuti naman po binibini!


Magandang umaga Klase! Kamusta naman ang
umaga ninyo?

 Pagsisiyasat sa kapaligiran
Bago maupo maaari bang paki pulot ang mga kalat
sa inyong paligid at paki ayos sa hanay ang inyong
mga upuan.

 Pagtatala ng liban
Mayroon bang liban sa araw na ito. Wala po.
mabuti naman kung ganoon dahil diyan bigyan
Pak!pak!pak! Mahusay!
naman natin ng isang mahusay clap ang ating sarili.

B. Balik-aral

Bago tayo magsimula sa panibagong aralin, nais ko


munang balikan ang tinalakay natin kahapon.
Nemo Ang Batang Papel po binibini!
Ano ang pamagat ng kuwentong tinalakay natin
kahapon?

Tama! Sino naman ang may akda ng maikling Maam si Rene O. Villanueva po
kuwentong “Nemo Ang Batang Papel”?

Mahusay! Maaari ninyo bang ibuod ang kuwentong


ito?
Si Nemo ay isang batang papel na pinaggupit-
gupit para sa proyekto ng mga estudyante naisip ni
Nemo na gusto niya maging isang totoong bata
kaya humiling siya sa bulalakaw at nagkakatotoo
ngang naging isang tunay na bata siya. Ngunit
napunta siya sa mahirap na pamilya at hindi siya
naging masaya dito. Kaya naisip niya na gusto
niyang bumalik sa pagiging batang papel at
isinama niya ang kanyang mga kaibigan at lahat
sila ay naging batang papel.

Pak! Pak! Pak! Mahusay!


Magaling! Bigyan natin siya ng isang mahusay
clap!

C. Pagganyak

Bago tayo magsimula sa ating panibagong aralin


may inihanda akong mga larawan. Alam niyo
naman lahat siguro ang larong
“4 Pics 1 Word”

Magpapakita ng mga larawan:


1.

Mag-aral
A A G L P
R M A S B

2.

M K A U P N I O
kumain

3.
.
A G MA L S R B O Mag-laro

D. Paglalahad Ako po!

Ang nakita ninyong larawan ay iilan lamang sa mga


karapatang pambata. Maganda, magulo, nakakatakot , maraming
pasyalan.
Sino-sino na sa inyo ang mga nakapunta na sa
lungsod?

Kapag narinig ninyo ang salitang “Lungsod” ano


ang pumapasok sa inyong isipan?

E. Paghawan ng balakid
1. Walang-alam
Bago tayo tuluyang magsimula sa ating pormal na
Walang-muwang niyang sinagot ang tanong ng
talakayan. Bigyan muna natin ng kahulugan ang
kanyang guro.
mga salitang maaaring makasagabal sa inyong pag-
unawa sa tekstong babasahin. At gamitin ito sa
2. Naaawa
sariling pangungusap.
Nahahabag ang kanyang ina sa sinapit ng kanyang
anak.
1. walang-muwang

3. Tumunog
Kumalansing ang baryang nasa bulsa niya.
2. nahahabag
4. Kinaiinisan
Ang grupo ni Yang ang kinasusuklaman sa klase.

3. kumalansing
5. Brutal
Mahilig si Mizuki sa marahas na palabras.
4. kinasusuklaman

Opo!
5. marahas

Mahusay! Naintindihan ba?

Tama! Ngayon tatalakayin na natin ang isang


akdang pinamagatang “Mabangis na Lungsod”
F. Pagbasa
( Ipababasa sa mga mag-aaral ang kwento sa Ang Mabangis Na Lungsod po
pamamagitan ng dugtungang pagbasa )

Si Efren R. Abueg po

F. Pagtalakay
Mam, kilala po siya bilang isang nobelista.

Ano ang pamagat ng kwento inyong binasa?

Sino naman ang may akda nito? Opo

Magbigay ng ilang impormasyon tungkol sa buhay


ni Efren R. Abueg.

Magaling! Kilala siya bilang isang nobelista,


kuwentista, mananaysay at kritiko. Si Adong po, ay labindalawang taong gulang na
namamalimos sa harap ng simbahan ng Quiapo.
Maliwanang na ba kung sino sa inyo si Efren
Abueg.?
Si Bruno po ay may malapad na
katawan,namumutok na mga bisig at may maliit na
Kilalanin naman natin ngayon ang mga tauhan sa
ulong pinapangit ng suot ng gora.
Mabangis na Lungsod.
.
Si aling Ebeng po na matandang pilay na
Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento? At Ibigay
namamalimos sa harap ng simbahan.
ang mga katangian.

Mayroon pa bang ibang tauhan Shey? Opo.

Wala na po.
Magaling!May iba pa bang kasagutan?

Kung gayon ay kilala na ninyong lahat ang mga


tauhan sa kuwento?

May nais pa ba kayong itanong? Opo.

G. Paglalapat

Ngayon ay hahatiin ko kayo sa limang (5) pangkat


at bawat pangkat ay may kanya-kanyang gawain.
Bibigyan ko lamang kayo ng sampung (5) minuto
para isagawa ito at tatlong (3) minuto para ipakita o
itala sa klase

Maliwanag ba?

Pangkat 1 – Ipapakita ang mga katangian ng mga


tauhan sa pamamagitan ng tableau

Pangkat 2 - Mula sa kuwento gumuhit ng mga


karapatang ipinagkait kay Adong.
Pangkat 3 - Sa pamamagitan ng isang skit,
pagsunod-sunurin ang mga mahahalagang
pangyayari sa kuwento.

Pangkat 4 – Bumuo ng isang Concept Web at itala


ang iba’t – ibang Karapatang Pambata.

Pangkat 5 – Gumawa ng isang maikling dula-


dulaan o role play tungkol sa pagkikita ni Nemo at
Adong.

Pagsasagawa ng bawat pangkat

Pamantayan sa pagbibigay ng marka:


Batayan 5 4 3 2 1
1.Kasiya-siya ba ang
ginawang pag-uulat? O
pagpapaliwanag sa
gawain?
2.Mahusay bang
nakasunod sa ipinagawa
ng guro ang pangkat?
3. Napukaw ba ng taga- Pak! pak!pak! mahusay!
ulat ang
atensyon/damdamin?
4. May sapat bang
kaugnayan ang kasagutan
sa paksang tinalaky? Ayon po sa pagkakaintindi ko, Parang matira
5. Nakiisa ba ang bawat matibay po. Kaya po tinawag na mabangis na
kasapi sa pagbuo ng Lungsod kung malakas ka mabubuhay ka kung
gawain? hindi maiiwan ka nalang.

Mahusay kayong lahat! Lubos ninyo ngang


naunawaan ang paksang tinalakay natin ngayong Mam, siguro po dahil sa lungsod may iba’t ibang
araw. Dahil naipakita niyo ito ng mabuti at naayon uri ng tao at may kanya-kanya silang ugali o
sa ating paksang tinalakay bigyan natin ang bawat katangian,Kung ikaw ay bago sa
isa ng mahusay clap! lungsod maaaring hindi mo makikita kaagad ang
pinagkaiba-iba ng mga tao sa lungsod.

F. Paglalahat

Sa kabuuang pangyayari, Bakit kaya Mabangis na


Lungsod ang ibinigay na pamagat ng may akda.?

Magaling! Iba pang kasagutan? Ipinakita po dito na may mga taong gumagamit ng
iba para sa sariling kapakanan.

Hindi po lahat ng mga pumapasok sa simbahan ay


mabubuti, yung iba ay nagpapakitang tao lang. ni
hindi nga po nakakatagal sa simbahan.
Tumpak!. Maaaring kaya ito tinawag na mabangis
na lungsod sapagkat alam naman natin sa panahon
ngayon ay maraming mapagsamantala, mahirap
magtiwala sa hindi natin kilala, maraming nagkalat
na masasamang taong maaaring maging sanhi ng
ating kapahamakan.

Anu-anong mapapait na katotohanan ng buhay ang


malinaw na inilalahad sa akda? Mam ang Tauhang Bilog po ay nagpapakita ng
iba’t-ibang nakataliwas na ugali.

Magaling! Iba pang sagot?


Mam ang Tauhang lapad po ay nagpapakita ito ng
isa o higit na pag-uugali ngunit walang pagbabago
sa buod ng kuwento.

Mahusay! Naipakita dito ng malinaw ang mapapait


na katotohanan ng buhay. Katulad na nga ng Opo!
inyong mga binanggit.

Kahapon tinalakay din natin ang dalawang uri ng Ang tauhang bilog po ay si Adong, dahil po nung
tauhan. una ay di siya lumalaban o tumakas kay Bruno
ngunit sa huli po at natuto siyang lumaban.
Ano nga ulit ang kahulugan ng Tauhang bilog? Nabago po ang pananaw niya sa huli.
Ang Tauhang lapad naman po ay si Bruno dahil
una palang na kuwento ay masama na talaga siya.

Tama! Ano naman ang kahulugan ng Tauhang


lapad?

Magaling! Naintindihan ba ang tauhang bilog at


tauhang lapad?
Si Bruno po sumisimbolo sa mga masasamang tao
sa lipunan na gumagamit ng ibang tao para sa
Kung gayon, sa ating paksang tinalakay sino ang sarili nilang ika-uunlad.
tauhang bilog at tauhang lapad? At paano mo ito
nasabi?
Si Adong po ay sumisimbolo sa mga batang
minamaltrato at pinagtatrabaho sa murang edad.

Mahusay! Naintindihan niyo ang pinagkaiba ng


Wala na po
Tauhang lapad at tauhang Bilog.

Sina Bruno at Adong din ay may sinisimbolo na Opo mam, kasi sumusobra na po si Bruno.
mga tao sa kinasasalukuyan. Hindi na po tama ang ginagawa niya. At alam
kong mauuwi sa wala ang pinaglimusan ko

Magbigay nga ng isa. Siguro po mam kung ako si Adong hindi po ako
tatakas muna, habang namamalimos ako maaaring
lalapit ako sa isang nakakatanda o may mataas na
posisyon para humingi ng tulong.

Tama! May iba pa bang kasagutan? Huwag basta-basta magtiwala sa mga taong hindi
natin kilala dahil maaaring maging mitsa ng ating
kapahamakan.

Mahuhusay! Naipaliwanag ninyong mabuti ang


sinisimbolo ng bawat isa.

May tanong pa ba?

Opo
F. Pagpapahalaga

Kung ikaw si Adong gagawin mo din ba ng ginawa Wala na po.


niyang pagtakas kay Bruno?

May iba pa bang kasagutan?

Anong aral ang mapupulot natin sa kwentong ating


binasa?

Mahusay! Sa panahon ngayon marami na tayong


puwedeng lapitan ng tulong, maraming ahensya at
batas na ang prumoprotekta sa karapatang pantao.

Maliwanag na ba sa inyo ang kuwento?

May katanungan pa ba?

Mabuti kung ganoon.

IV. Pagtataya
Panuto: Sumulat ng tatlo (3) hanggang limang (5) pangungusap, tungkol sa tanong na nakalaan.

“Bilang isang kabataan sa bagong henerasyon, paano mo kaya matutulungan si Pangulong Duterte para maibsan
ang kahirapan at mabawasan ang mga batang di nakakapag-aral?”

V. Takdang-aralin
Gumawa ng isang tula na ang paksa ay “MGA BATA SA KOMUNIDAD”

You might also like