Math LP

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 20

REPUBLIC OF THE PHILIPPINES

KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA


MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

Banghay-Aralin sa Mathematics 3
Quarter 3 (Week 9)
I. Layunin:
Pagkatapos ng talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a. Natutukoy ang mga nawawalang term sa ibinigay na pattern.
b. Nagagamit ang pagdaragdag o pagbabawas sa pagtukoy ng nawawalang bilang
sa isang set.
c. Nalulutas ang suliranin gamit ang pagtukoy sa nawawalang term o sa isang
pattern.

II. Paksang Aralin:


Pagtukoy sa Nawawalang Term sa Isang Pattern
Sanggunian: PIVOT4A- Learners Material Grade 3-Mathematics, pahina 113-114
Kagamitan: PowerPoint presentation, larawan , video presentation
Pagpapahalaga: Nasasabi ang kahalagahan ng pagkasunod-sunod ng mga term sa
isang pattern.
III. Mga Pamamaraan

Gawaing Guro Gawain ng mga Mag-aaral

Aaral
A.
Panimulang
“ Sasabayan ang guro sa panalangin”

Gawain
1. Panalangin
- “Lahat tayo “ Magandang umaga din po”

ay tumayo
para sa ating
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

panalangin.” “Mabuti naman po”

2. Pagbati “Wala po”

- “Magandang
umaga, mga
mag-aaral!”
3. Pagtukoy
sa mga “Opo”

lumiban
- “Sino ang
lumiban sa
araw na ito?”
4. Balik - Aral
Susi sa Pagwawasto
1.

Aaral 2.
3.

A. 4.
5.

Panimulang
Gawain
1. Panalangin
- “Lahat tayo
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

ay tumayo
para sa ating
panalangin.”
2. Pagbati
- “Magandang
umaga, mga
mag-aaral!” “Aso po”
“ Isang magsasaka po”
“Opo”

3. Pagtukoy “May nawawala pong letra sa spelling ng


BINGO habang inaawit”

sa mga
“ Ito po ay inawit ng nang ayon sa
pagkasunod-sunod ng spelling ng
pangalan na aso na si BIngo”

lumiban
- “Sino ang
lumiban sa
araw na ito?”
4. Balik - Aral
Aaral
A.
Panimulang
Gawain
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

1. Panalangin
- “Lahat tayo
ay tumayo
para sa ating
panalangin.”
2. Pagbati
- “Magandang “Bilog at tatsulok po”

umaga, mga “Bilog po”

mag-aaral!”
3. Pagtukoy
sa mga
lumiban
“Puso, parisukat at bituin po”

- “Sino ang
lumiban sa “ Puso po”

araw na ito?”
4. Balik - Aral
Aaral “Arrow po”

A.
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

Panimulang “ Pataas at pababa po”

Gawain “Pataas na direksyon po”

1. Panalangin
- “Lahat tayo
ay tumayo “ Bilang dalawa, tatlo, apat, lima po”

para sa ating
panalangin.”
“ Bilang anim po”

2. Pagbati
- “Magandang
umaga, mga
mag-aaral!” “Dalawangpu po”

3. Pagtukoy
sa mga
lumiban
- “Sino ang
lumiban sa “Labingtatlo po”

araw na ito?”
4. Balik - Aral
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
“ Letrang A, B, C, D po”

“ Lahat tayo ay tumayo para sa ating


“ Letrang E po”
panalangin”

https://youtu.be/j9zGvhZ4lYc

“ Magandang umaga mga bata”


“wag maingay, wag patayo tayo at
tumulong sa gawain. “
“Bago magsiupo ang lahat, makikiayos
muna ng inyong upuan at pulutin ang mga
kalat. Pagkatapos, ay maaari na kayong
magsiupo.”

Kamusta kayo mga bata?

2. Pagtukoy sa Mga Liban


“Mayroon bang mga liban sa klase
ngayong araw?”

3.Balik-aral
“ Bago natin simulan ang ating aralin
ngayong umaga mga bata, noong
nakaraang araw ay tinalakay natin ang
LInya ng Simitri sa mga Hugis na Simitriko.
Natatandaan nyo pa ba ito mga bata?
Upang lubos na malaman kung kayo ay
talagang may natutunan sa ating huling
pinag-aralan ay meron akong ipapakita sa
inyong mga larawan.

Itaas ang kung ang dotted line sa


REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

bawat shape ay nagpapakita ng line of

symmetry at kung hindi.

1. 4.

2. 5.

3.

Mahusay mga bata! Kayo nga ay may


natutunan sa ating nakaraang aralin kaya
ngayon ay dadako naman tayo sa
panibagong aralin.

B. Pagganyak
Mga bata, alam nyo ba ang awiting
Bingo Dog Song?
Kaya ngayon mga bata ay sabay sabay
nating awitin ang Bingo Dog Song.
Handa na ba kayo sa pag-awit mga
bata?
BINGO DOG SONG
https://youtu.be/0IvC6fZYGMM

Mga Tanong:

Anong uri ng hayop si Bingo?


Sino ang nagmamay-ari kay Bingo?
Mahalaga ba ang gawain niya?
Ano ang napansin ninyo sa awitin?
Paano inawit ang awitin?
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

Mahusay mga bata! Kaya ngayon ay


dadako na tgayo sa ating panibagong “Pag-aralan po muna ang mga pattern at
pagkasunod-sunod ng mga term.”
aralin.

C. PAGLALAHAD

Tingnan ang pattern sa bawat set ng


larawan. Anong hugis ang kasunod ng
huling larawan?
Anong hugis ang nasa unahan ng unang
larawan?

_____
Tingnan ang kasunod na set ng larawan.
Ano ang kasunod na figure ang iguguhit
mo sa patlang?

________

D. Pagtatalakayan
Ang pattern ay paulit-ulit na ayos ng bilang,
hugis, kulay, pangyayari , bagay at iba pa.
Ito ay tinatawag ding sequence.
Mga halimbawa sa hugis. “ Upang matukoy po ang pagkakasunod
sunod at kahalagahan ng mga
Pagmasdan natin ang mga hugis na pangangailangan at hakbang”
nakikita nyo mga bata.

______
Anu-anong mga hugis ang nakikita nyo
mga bata?
Kung titingnan natin ang mga hugis ito
ay bilog, tatsulok, bilog, tatsulok, ano kaya
ang susunod na hugis mga bata?
Tama! Bilog ang susunod na hugis.
Pagmasdan nating muli ang susunod na
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

mga hugis mga bata.


V
_____
Anu-ano ang mga hugis na nakikita nyo
mga bata?
Mahusay mga bata! Kung ating susuriin
ang pagkakasunod-sunod nito ay hugis
puso, parisukat, bituin,puso, parisukat,
bituin,ano kaya ang hugis na susunod sa
bituin mga bata?
Tama! Puso mga bata ang susunod na
hugis.
Mga Halimbawa ng Direksyon.

______
Ano ang nakikita nyo mga bata?
Tama! Ang nakikita ninyo mga bata ay
arrow o tinatawag na palaso.
Saang direksyon ba papunta ang mga
arrow na nakikita ninyo?
Tama! Pataas, pababa,pataas,pababa.
Ano kaya ang susunod mga bata?
Tama pataas na direksyon.

Ito naman ang mga halimbawa ng bilang .


2,3,4,5__
Mga bata ano ang mga bilang na nakikita
ninyo?
Mahusay! Ang nakikikta natin ay bilang
dalawa, tatlo, apat at lima. Ano kaya ang
susunod na bilang mga bata?
Ito pa ang halimbawa ng bilang mga bata.
Ang pagbilang na ito mga bata ay nasa
bilang na limahan.

5, 10,15__
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

Ang mga nakikita nating numero ay bilang


lima, sampu at labinglima.Ano kaya ang
sususnod sa labinglima mga bata?
Mahusay mga bata!

5,7,9,11___
Kung titingnan nating mabuti mga
bata,pansinin ang unang bilang, ito ay
dinaragdagan ng 2 para makuha ang
susunod na bilang. Upang matukoy ang
susunod na bilang kailangang i-add ang 2
sa huling bilang na 11.
Ano kaya ang susunod na bilang mga
bata?
Magaling mga bata!
Ito naman ang halimbawa ng mga letra.

A, B, C, D, ___
Anu-anong mga letra ang nakikita ninyo
mga bata?
Ano kaya ang susunod na letra mga bata?
Tama!

E. Pangkatang Gawain
Upang lubos na maunawaan ang ating
pinagtatalakayan ay magkakaroon kayo ng
pangkatang gawain, Hahatiin ang klase sa
tatlo na pangkat at bibigyan ko lamang
kayo ng limang minuto para sa gawaing ito.
Anu-ano ang mga dapat tandaan pag may
pangkatang Gawain?
Tama! wag maingay, wag patayo tayo at
tumulong sa gawain. Pipili kayo ng isang
lider para magpresenta ng inyong natapos
na gawain.
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

PANGKAT 1
Panuto: Tukuyin ang nawawalang
kasunod sa ibinigay na pattern.
1. B, C, D, E, F___
2. 10, 20,30,__, 50
3. Lunes,____Miyerkules, Huwebes
4. 48, 50, 52, __,56
5. ____

PANGKAT 2
Panuto: Tukuyin ang nawawalang
kasunod sa ibinigay na pattern sa kolumn
A. Hanapin ikto sa Kolumn B.

PANGKAT 3
Panuto: Tukuyin ang nawawalang kasunod
sa ibinigay na pattern.
1. U,V,W,X,__,Z
2. 12,14,16,18,__

3. ___
4. 310,320,330,__, 350
5. AA, BBB,CCCC, ____

(Pagkatapos ng 5 minuto)
Maaring ipresenta sa unahan ang inyong
mga kasagutan.

Pangkat Isa
Napakahusay , Bigyan natin ng “Good job
clap” ang unang pangkat
Pangkat Dalawa
Napakahusay , Bigyan natin ng “ ang
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

galing Clap” ang pangalawang pangkat.


Pangkat Tatlo
Napakahusay, bigyan din natin ng
“amazing clap” ang pangatlong pangkat.

F. PAGSASANAY

G. Paglalahat

Ano ang dapat tandaan upang mabilis na


matukoy ang nawawalang term sa isang
pattern?

Tandaan mga bata sa pagtukoy ng


nawawalang isang pattern ay mahalagang
pagaralan muna ang pattern kung pano
ang mga term sa isang pattern kung paano
ang pagkasunod-sunod ng mga term sa
isang pattern.

H. Paglalapat

Meron akong ipapakita sa inyo mga bata.


Tatawag ako ng ilang estudyante upang
lumapit at pumili sa nasa screen.
Naglalaman ito ng inyong sasagutan at
kelangan ninyo itong sagutin.
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

I. Pagpapahalaga

Mga bata bakit kaya mahalaga na


natutukoy natin ang nawawalang term sa
isang pattern?

1. Paglalahat
- “Ano ang
natutunan
niyo sa ating
aralin
ngayong
araw?”
- “Tama!
Anong mga
kailanan ng
panghalip?”
- “Tama!
Anong naman
ang mga
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

panauhan
ng
panghalip?”
- “Tama!
Bigyan natin
ang mga
sumagot ng
isang
Ang Galing!
Gaing! na
palakp
Aaral
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
- “Lahat tayo ay tumayo para sa
ating panalangin.”
2. Pagbati
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

- “Magandang umaga, mga


mag-aaral!”
3. Pagtukoy sa mga lumiban
- “Sino ang lumiban sa araw na
ito?”
4. Balik - Aral
IV. Pagtataya
Panuto: Ikahon ang panghalip sa
mga sumusunod na pangungusap.
Isulat sa unang patlang ang
kailanan ng
panghalip at isulat sa ikalawang
patlang ang panauhan ng panghalip
na nakakahon.
KAILANAN PANAUHAN
1. Siya ang pangulo sa klase.
2. “Sa inyo ba ang mga gamit
pantahi?” sabi ni Clarissa
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

3. “Ako lang ang nagaos ng mga


upuan kanina.” sabi ni Jed.
4. “Sana ikaw ang Top 1 sa ating
klase.” sabi ni Liza kay Gina.
5. Tayong lahat ay nagtutulungan
para sa ikakabuti ng lahat
6. Kayo lamang ang bukod tanging
may kusang loob na gawin
ang lahat ng gawain sa klase.
7. “Sila lang ba ang sasama ng
Field Trip sa Maynila?” tanong ng
guro.
8. Sa kanila an lahat ng mga papel
na ating ginamit sa pagsulat ng
sanaysay.
9. “Ako lang ba ang hindi tapos sa
gawain?” tanong ni Ford sa
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

klase.
10. “Sabihin mo sa magulang mo
na kailangan nilang pumunta sa
ating pagpupulong sa darating na
Lunes.” bilin ni Gng. Lara kay Jun.
IV. Pagtataya
Panuto: Ikahon ang panghalip sa
mga sumusunod na pangungusap.
Isulat sa unang patlang ang
kailanan ng
panghalip at isulat sa ikalawang
patlang ang panauhan ng panghalip
na nakakahon.
KAILANAN PANAUHAN
1. Siya ang pangulo sa klase.
2. “Sa inyo ba ang mga gamit
pantahi?” sabi ni Clarissa
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

3. “Ako lang ang nagaos ng mga


upuan kanina.” sabi ni Jed.
4. “Sana ikaw ang Top 1 sa ating
klase.” sabi ni Liza kay Gina.
5. Tayong lahat ay nagtutulungan
para sa ikakabuti ng lahat
6. Kayo lamang ang bukod tanging
may kusang loob na gawin
ang lahat ng gawain sa klase.
7. “Sila lang ba ang sasama ng
Field Trip sa Maynila?” tanong ng
guro.
8. Sa kanila an lahat ng mga papel
na ating ginamit sa pagsulat ng
sanaysay.
9. “Ako lang ba ang hindi tapos sa
gawain?” tanong ni Ford sa
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

klase.
10. “Sabihin mo sa magulang mo
na kailangan nilang pumunta sa
ating pagpupulong sa darating na
Lunes.” bilin ni Gng. Lara kay Jun

Pagtataya

V. Takdang-aralin

Punan ang bawat patlang ng nawawalang bilang sa bawat set upang mabuo ang mga
sumusunod na pattern.

1. __ ,20, 25,__, 35, 40,


2. 300, 310,__,__ 340
3. 50,56, __, 68,74,__
4. 100,__ ,300,__,500
5. 10,12,14,__,18,__
REPUBLIC OF THE PHILIPPINES
KOLEHIYO NG LUNGSOD NG LIPA
MARAWOY LIPA CITY
COLLEGE OF TEACHER EDUCATION

Inihanda ni: Veronica G. Tomobag

Binigyang pansin ni: Gng. Chona E. Catindig

You might also like