Department of Education: Ap3Eap-Iva-1

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 20

Republic of the Philippines

Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA
AP- III
Quarte-4: Week-2, Day 1
Date: May 8, 2023

I. Layunin:
Pagkatapos ng klase ang mga bata ay inaasahan na:
a. naiuugnay ang kapaligiran sa uri ng pamumuhay ng
kinabibilangang lalawigan
AP3EAP-IVa-1
II. Paksang Aralin
Paksa:
 Kapaligiran at Ikinabubuhay sa mga Lalawigan ng Kinabibilangang
Rehiyon
Sanggunihan:
 Araling Panlipunan Pahina 177-180
 Araling Panlipunan Kagamitang mag-aaral Bikol pahina 381-395
Mga Kagamitan:
 Larawan ng mga uri ng kapaligiran, tsart o
 power point tungkol sa mga lalawigan ng Sorsogon at Masbate

III. Pamamaraan:

A. Pagbalik- Aral
 Magbalik –aral sa mga uri ng pamumuhay sa mga taga
Camarines Sur at Camarines Norte . Sundin ang mga
sumusunod:
1. Sa saliw ng isang tugtugin ipapasa ng mga bata ang isang
kahon na may mga uri ng sitwasyon o kapaligiran
2. Kapag tumigil na ang awitin ang batang pinakahuling
humawak ng kahon ang bubunot ng isang sitwasyon
3. Babasahin ang sitwasyon at kanilang sasagutan.

Hal. Anong mga hanapbuhay ang maaring matagpuan sa lugar na malapit o sa


Calaguas Beach?

B. Pagganyak
 Trabaho ko, Hulaan Mo! “ Pinoy Henyo Style”
 Ang guro ay maaaring gumawa ng meta card na may nakasulat
na mga uri ng hanapbuhay.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

 Bubunot ang bata ng uri ng hanapbuhay. Iaarte ito at huhulaan


ng mga mag-aaral kung ano ito.

C. Paglalahad

Pangkatang Gawain:

Pamantayan sa Paggawa

a. Maging displinado sa paggawa ng gawain


b. Magtulungan sa paggawa
c. Tapusin ang Gawain sa takdang oras.

Iuugnay ng mga mag-aaral ang angkop na hanapbuhay ng mga mamamayan


batay sa mga larawan ng kapaligiran.

Sorsogon Masbate

https://www.google.com/search?q=mga+ baka+sa+masbate&tbm=isch&tbs=rimg:CV5m
Photo credits EDDA M. BRONDIAL Dq4v_1SfeIjiU8FDnJCrUjCQcFVyPOHML_15L 73kG5lBnycuZqSEI1547D6txonobmQ-
VgNYZrOlhbIgOu15iIKioSCZTwUOckKtSMEcK JjvJW7B6JKhIJJBwVXI84cwsRiQ-

Sorsogon Masbate

D. Pagtatalaka
y
 Ipaulat ang kanilang ginawa.
1. Anong mga produkto ang makikita sa Sorsogon? Masbate?
2. Batay sa mga produkto, ano kaya ang mga hanapbuhay o hilig ng
mga mamamayan sa Sorsogon? Masbate?
3. Sa pamamagitan ng power point presentation o nakasulat sa tsart.
Ipabasa ang mga impormasyon ukol sa uri ng hanapbuhay,
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

kasuotan at tirahan sa Sorsogon at Masbate

MASBATE

Inaalagaan ang mga matatabang baka dahil sa pagkakaroon ng maraming


kabundukan.

 Maraming isda at iba pang yamang dagat ang ipinagbibili


dito.

Photo credits EDDA M. BRONDIAL


SORSOGON

Dinarayo sa pagkakaroon ng butanding na sinasabing “ the gentle giant”

http://www.lakwatseradeprimera.com/wp-content/uploads/2011/08/donsol-whale- shark.jpg 12-5-2017 / 6:24pm


May Daungan ng mga sasakyang pandagat sa Pilar at Bulan na maaring sakyan ng mga
pasahero papuntang Bisaya at Mindanao
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

https://www.google.com/search?q=Daungan+sa+Sorsogon&source=lnms&tbm=isch
&sa=X&ved=0ahUKEwirzvSY89TjAhWBdd4KHZ01C58Q_AUIESgB&biw=1366&bih=625k
Talakayin ang ginawang pag-aangkop ng mga tao sa kapaligiran batay sa hanapbuhay,
tirahan at Kasuotan,

E. Paglinang

Para sa katamtamang mag-aaral.


Lagyan ng tsek (/) ang angkop na hanapbuhay na naayon sa kapaligiran

Para sa Mahuhusay na Mag-aaral

E. Paglalapat

 Bilang mag-aaral, ano ang gagawin mo kung ang lugar na iyong


kinabibilangan ay dinarayo ng maraming turista?
 Kung papipiliin ka ng kapaligiran na nais mong tirahan, ano ito?
Bakit?
 Ang kasagutan ng mga bata ay ipapakita sa pamamagitan ng
pagguhit.
F. Paglalahat
 Ano ang uri ng kapaligiran mayroon ang Sorsogon at Masbate? Paano
inaangkop ng mga tao ang kanilang hanapbuhay sa uri ng kapaligiran?
IV. Pagtataya/Ebalwasyon
Para sa katamtamang mag-aaral.

 Piliin sa loob ng kahon ang mga produkto at hanapbuhay na naaangkop sa


kapaligiran.

URI NG KAPALIGIRAN

Katubigan Kabundukan/Kapatagan
1. 1.
2. 2.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

3. 3.
4. 4.
5. _______ 5. ________________

Para sa mahuhusay na mag-aaral

Isulat kung Tama o Mali ang isinasaad ng pangungusap.


1. Kilala ang Masbate sa pagkakaroon ng mga Butanding.
2. Maraming matatabang lupa sa Masbate na tinutubuan ng mga damo
kaya’t nag-aalaga sila ng mga baka.
3. Pangunahing hanapbuhay sa Sorsogon ang pangingisda.
4. Walang gaanong turista ang dumarayo sa Sorsogon dahil sa pagkakaroon
ng butanding.
5. Ang Sorsogon ay mayroon daungan ng mga sasakyan pandagat.

V. Takdang Aralin/Karagdagang Gawain


Magguhit ng dalawang (2) halimbawa ng katubigan at 2 halimbawa ng
kapatagan.

Prepared by:

LILIAN S. BACULIO
Teacher-I

Checked by:

CHERRY MAE T. AMARGA


Master Teacher-I

Noted by:

WOLFRAN O. ELMA, EdD


Head Teacher-IV
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

BANGHAY ARALIN SA
AP- III
Quarte-4: Week-2, Day 2
Date: May 9, 2023

I. Layunin:
Pagkatapos ng klase ang mga bata ay inaasahan na:
a.
II. Paksang Aralin

Paksa:
Sanggunihan:
 Batang Pinoy Ako, Patnubay ng Guro pahina 239-240
 Batang Pinoy Ako, Kagamitan ng Mag-aaral pahina 136
Mga Kagamitan:
 Meta cards,
 graphic organizer
III. Pamamaraan:

A. Pagbalik- Aral
Pagwasto ng takdang aralin na ibinigay kahapon ang pagpili ng
kuwento na may kaugnayan sainyong karanasan.
B. Pagganyak

 Maghanda ng mga papel na may nakasulat na mga salitang


natutuhan sa aralin.

Magpalaro ng “Pinoy Henyo”


Gabayan ang mga bata na makapagtanong nang maayos upang
mahulaan ang nakasulat sa papel.

C. Paglalahad
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

D. Pagtatalakay
 (Hatiin sa dalawang pangkat ang mag-aaral)

Unang Pangkat: Bumuo ng tanong tungkol sa binasang


kuwento.

Ikalawang pangkat: Ang siyang magbibigay ng sagot tungkol


sa binuong mga tanong ng unang pangkat.

(Balikan ang mga tanong at sagot ng mga mag- aaral)


Tanong:
1. Ano-anong salita ang ginamit sa pagtatanong?
2. Kailan ginagamit ang tanong na ano?sino?saan?kailan, ilan, ano-
ano?at sino-sino?
3. Ano pa ang mga salitang ginamit sa pagtatanong?
4. Kailan ito ginagamit?
(Maghanda ng mga tanong ang guro at isusulat sa pisara ang kasagutan ng mga bata.
Bilugan ang mga sagot nila at talakayin sa klase kung anong uri ng mga pangngalan ito)

E. Paglinang

Pangkatang Gawain

Unang Pangkat: Bumuo ng pangungusap na nagtatanong gamit ang ano, saan,


sino, ilan, kailan.

Ikalawang Pangkat:
Punan ng angkop na pagtatanong ang mga blagko upang mabuo ang
pangungusap.
1. ka nag-aaral?
2. kayong magkaklase?
3. ang iyong guro?
4. ang iyong katabi?
5. ang inyong ikalawang pagsusulit?
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Ikatlong Pangkat: Gamitin ang angkop na tanong ayon sa tinutukoy nito sa


pamamagitan ng pagdugtong sa hanay A at B.
A B

1. pangalan ng lugar ano

2. pangalan ng tao sino

3. pangalan ng bagay saan

ilan
4. Pangalan ng panahon
kailan
5. bilang
F. Paglalapat
 Mahalaga ba na angkop ang gagamiting tanong sa pagtatanong natin?
Bakit?
G. Paglalahat
 Kailan ginagamit ang ano, sino, saan, kailan, sino-sino, ano-ano?
 Kumpletuhin ang talaan. Ano ang sinasagot sa bawat tanong?
Tanong Sagot
Ano
Sino
Saan
Ilan
Kailan
Ano-ano
Sino-sino

IV. Pagtataya/Ebalwasyon

Gamitin ang angkop na pagtatanong gamit ang ano, sino, saan, kailan, ilan,
sino-sino, ano-ano upang mabuo ang pangungusap.
1. ang iyong matalik na kaibigan?
2. kayong magkakapatid?
3. ___ kayo pupunta kung nais ninyong magpacheckup?
4. ____ang iyong inihahanda tuwing kaarawan ninyo?
5.__ ang inyong paboritong guro simula nung grade 1?

V.Takdang Aralin/Karagdagang Gawain

Magtala ng tiglilimang salita na magkasingkahulugan at magkasalungat.


Prepared by:

LILIAN S. BACULIO
Teacher-I
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Checked by:

CHERRY MAE T. AMARGA


Master Teacher-I

Noted by:
WOLFRAN
O. ELMA, EdD
Head Teacher-IV

BANGHAY ARALIN SA
AP- III
Quarte-4: Week-2, Day 3
May 10, 2023

I. Layunin:
Pagkatapos ng klase ang mga bata ay inaasahan na:
a. Nakagagamit ng mga pahiwatig upang
malaman ang kahulugan ng mga salita Paggamit ng mga
palatandaang nagbibigay ng kahulugan (context
clues) kasingkahulugan/kasalungat. F3PT-IIIg-1.4/1.5

II. Paksang Aralin

Paksa:
Paggamit ng mga Pahiwatig Upang Malaman ang Kahulugan ng mga
Salita Paggamit ng mga Palatandaang Nagbibigay ng Kahulugan (context
clues), Kasingkahulugan/Kasalungat

Sanggunihan:
Batang Pinoy Ako, Patnubay ng Guro pahina 81
Mga Kagamitan:
 Venn Diagram
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

III. Pamamaraan:

A. Pagbalik- Aral
Pagpapabasa ng mga salitang magkapares (magkasingkahulugan at
magkasalungat) na inihanda ng mga mag-aaral.
B. Pagganyak

 Ipakuha ang mga mag-aaral ng papel, pangkulay at lapis. Ipaguhit sa


kanila ang lugar na nais nilang tirahan.
(Ipaliwanag ang bata kung bakit ang ginuhit nila ang nais nilang tirahan)

C. Paglalahad

 Pagpapalawak ng Talasalitaan:
Pagpapakita ng larawan ng isang baryo.
(Ano ang naaalala ninyo sa salitang baryo?

 Pagpapakita ng isang larawan ng isang lungsod.


(Ano ang masasabi ninyo sa salitang lungsod? Igamit ang mga salita sa sariling
pangungusap. Sino ang maaring magbigay ng ideya ng kuwentong ating
babasahin?
Isulat sa pisara ang sagot ng mga bata.

D. Pagganyak

 Ipakuha ang mga mag-aaral ng papel, pangkulay at lapis. Ipaguhit sa


kanila ang lugar na nais nilang tirahan.
(Ipaliwanag ang bata kung bakit ang ginuhit nila ang nais nilang
tirahan)

E. Paglalahad

 Pagpapalawak ng Talasalitaan:
Pagpapakita ng larawan ng isang baryo.
(Ano ang naaalala ninyo sa salitang baryo?

 Pagpapakita ng isang larawan ng isang lungsod.


(Ano ang masasabi ninyo sa salitang lungsod? Igamit ang mga salita sa sariling
pangungusap. Sino ang maaring magbigay ng ideya ng kuwentong ating
babasahin?
Isulat sa pisara ang sagot ng mga bata.

F. Pagtatalakay

Pagbasa nang malakas sa kuwento:

Magkaibang Mundo
Hango sa Gabay ng Guro 3 pahina 81
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Tanong:
1. Ano ang pamagat ng kuwento?
2. Sino-sino ang mga tauhan sa kuwento?

Saang lugar nakatira ang dalawang bata? paghambingin ang kanilang tirahan.

Paghambingin ang dalawang lugar na ito sa sa pamamagitan ng Venn Diagram.

Ipasulat ang katangian ng baryo sa unang bilog at katangian ng lungsod. Sa


nagtagpuang bahagi ng bilog, isulat ang katangian ng baryo na makikita rin sa
lungsod. Pag-aralan ang pangungusap:
1.Tahimik at simple ang pamumuhay ni Nerry.
(Tanong: Paano ninyo naunawaan ang kahulugan ng salita sa pangungusap?)

2. Kung gusto niya ng sariwang gatas, pupunta lamang ang kanyang tatay sa
bukid upang gatasan ang kalabaw.
(Ayon sa pangungusap, pano natin nakuha ang kahulugan ng pangungusap?
Paano ito ginamit upang lubos nating maunawaan?)

3. Si Nerry ay nakatira sa baryo samantalang si Trining ay nakatira sa lungsod.


(Paano natin paghambingin ang tinitirahan ng dalawang bata?)
Itanong:
1. Alin sa mga salitang inilista ang magkasingkahulugan?
magkasalungat?at palatandaang nagbibigay kahulugan?Guhitan ang mga ito.

2. Paano mo nasasabi ang pares ng mga salita ay magkasingkahulugan?


magkasalungat?
Ano kaya ang nangyari sa pagbabakasyon ni Nerry at ni Trining

G. Paglinang
Pangkatang Gawain:
Unang pangkat:
Gamit ang mini-library sa loob ng silid-aralan, maghanap ng isang kuwento na
mayroong mga pahiwatig na nagbibigay kahulugan, sipiin ito sa isang malinis
na papel.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Ikalawang Pangkat:
Guhitan ang mga salitang mayroong pahiwatig na nagbibigay kahulugan
upang lubos maunawaan ang pangungusap.

1. Mabagal maglakad ang pagong, samantalang mabilis naman tumakbo ang


aso.
2. Buong tahimik ang kapaligiran dahil ang paligid ay wala nang ingay.
3. Mainit ang buong maghapon, kaya mga tao ay walang tigil sa
pamamaypay dahil sa maalinsangang dulot nito.
4. Kami ay dumaan sa groseri, kung saan mabibili ang mga pangangailangan
natin.
Ako ay nagbayad sa cashier, sila ang binabayaran natin kung namimili tayo.

H. Paglalapat

 Bilang mga tao, minsan may mga pagkakataon tayo na hindi natin
lubos maintindihan ang mga nagyayari, kung kaya’t kailangan nating
gumamit ng mga pahiwatig upang maintindihan ang kahulugan
ng mga salita.
I. Paglalahat

 Saan tayo maaaring pumunta kung may mga salitang hindi natin
maintindihan?
 Ano ang kahalagahan ng silid-aklatan sa atin?
 Ano ang mga ginagamit nating pahiwatig upang maunawaan ang mga
kahulugan ng mga salita?

IV. Pagtataya/Ebalwasyon

Gamitin ang mga pahiwatig upang malaman ang mga kahulugan ng mga salita.
Piliin sa kahon. Salungguhitan ang salitang may pahiwatig.

malamig kainan
maliksi makalatproblema

1. Si Ate ay makupad kabaligtaran ni kuya na ____.


2. Kami ay nanggaling sa restawran, kung saan _______.
3. Si Ronald ay sakit ng ulo ng kanyang pamilya kaya maraming
_____siyang dinadala.
4. Mas masarap ang mainit na kape, kaysa sa _____na kape.
5. Magulo ang kwarto ni Ana, sobrang _______ng mga gamit niya.

V.Takdang Aralin/Karagdagang Gawain


Basahin ang susunod na gawain sa pahina 83.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Prepared by:

LILIAN S. BACULIO
Teacher-I

Checked by:

CHERRY MAE T. AMARGA


Master Teacher-I

Noted by:

WOLFRAN O. ELMA, EdD


Head Teacher-IV

BANGHAY ARALIN SA
FILIPINO- III
Quarte-4, Week-2, Day 4
May 11, 2023

I.Layunin:
Pagkatapos ng klase ang mga bata ay inaasahan na:

a. nakasusunod sa nakasulat na panuto


F3PB-IVb -2
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

II. Paksang Aralin

Paksa: Pagsunod sa Nakasulat na Panuto


Sanggunihan:
 Batang Pinoy Ako, Patnubay ng Guro pahina 86
Mga Kagamitan:
 Mga babala,
 art materials,
 itlog,
 limampung piso
III. Pamamaraan:

A. Pagbalik- Aral

Pagwasto ng takdang aralin tungkol sa pggamit ng mga pahiwatig


upang malaman ang kahulugan ng mga salita tulad ng paggamit ng
kasingkahulugan at kasalungat na mga salita.

Pagpapabasa ng mga babala na makikita sa kalye.


Bawal magtapon ng basura Bawal umihi dito

dito

Bawal pumutol ng punong- Bawal tumawid

kahoy nakamamatay

Ayon sa mga babala na ating nabasa, Kailangan ba nating sundin ito?


Kung hindi natin susundin, ano ang maaaring mangyari sa ating kapaligiran?
B. Pagganyak

Pag-aaralan natin ngayon ay tungkol sa pagsunod sa panutong nakasulat.

C. Paglalahad

 Search game.(Gagawin ang Gawain sa loob ng silid-aralan. Ibigay


ang pamantayan sa pangkatang Gawain)
 Hatiin sa dalawang pangkat ang mga mag- aaral.Magbibigay ang
guro ng panuto na gagawin ng mga bata.
 Ang unang makakakuha ng pinapahanap ay siyang panalo gamit ang
mga panutong nakasulat.

Unang grupo:
hahanapin ang itlog.

Ikalawang pangkat:
hahanapin ang limampung peso.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Pagkatapos ay tatalakayin sa klase ang paraan kung pano


nakuha ang panutong ibinigay ng guro.

D. Pagtatalakay
Itanong:
1. Ano ang naging paraan ninyo para makuha ang panutong ibinigay?
2. Para sa pangkat na hindi nanalo, bakit hindi ninyo nakuha kaagad ang
pinahahanap sa inyo gamit ang panutong nakasulat?

Magbibigay ulit ang guro ng panutong nakasulat at ipagagawa sa mga


mag-aaral.

Paggawa ng Still life Painting


1. Kumuha ng malinis na coupon bond. Sulatan ng pangalan sa kaliwang
bahagi.

2. Pumili ng larawan na maaaring iguhit. Halimbawang larawan ng gulay


at prutas.
Upang maipakita ang tekstura ng inyong ginawa maaaring lagyan ng
pointillism o cross –hatch line. Kulayan nang naayon sa kanyang kulay.

Tingnan ang inyong mga ginawa.(IIsa-isahin ng guro ang panutong nakasulat


at titingnan kung wasto o nakasunod sa panutong nakasulat.

Lahat ba ay nakasunod sa nakasulat na panuto?

E. Paglinang

Pangkalahatang Gawain:
(Ipapaskil sa pisara ng guro ang nakasulat na panuto)
Panuto:
1. Kunin ang pinadalang boteng walang laman(coke), gunting, iba’t ibang
kulay ng colored paper at pandikit.
2. Putulin ang bote ng coke ayon saiyong gusto.
3. Dikitan ng iba’t ibang disenyo ng ginupit na colored paper ang buong
bote ng coke
4. pwede ng lalagyan ng mga bolpen, lapis, at iba pang kagamitan para sa
art.

Gamit ang rubriks sa pagwasto ng mga gawain.


Rubriks:
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

F. Paglalapat
 Ano ang kahalagahan ng pagsunod sa panuto sa ating pang-araw araw na
pamumuhay? Ano ang kalalabasan kapag hindi tayo sumusunod sa
panuto?

G. Paglalahat
Paano tayo makasusunod sa panutong ibinigay sa atin?

IV. Pagtataya/Ebalwasyon

Palalabasin ang buong mag-aaral para sa treasure hunting: Sundin ang


nakasulat na panuto na makikita sa labas ng silid-aralan. (Maaaring gawing
pangkatan)

1. Hanapin ang arrow na makikita sa pader.


2. Sundan ito hanapin ang nakasulat sa papel na pula, basahin…
3. Ang nakasulat sa papel, “Ipaskil ang panuto at ipasaulo sa mga bata
ang “Ang scouts ay laging matapat:
4. Ang huling gagawin ng mga bata ay babalik sa guro para sabihin ang
panutong nakasulat.

Gamit ang rubriks:

V.Takdang Aralin/Karagdagang Gawain


Basahin at unawain ang kwento sa pahina 88.
Prepared by:
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

LILIAN S. BACULIO
Teacher-I

Checked by:

CHERRY MAE T. AMARGA


Master Teacher-I

Noted by:

WOLFRAN O. ELMA, EdD


Head Teacher-IV

BANGHAY ARALIN SA
AP- III
Quarte-4: Week 2, Day 5
May 12, 2023

I.Layunin:
Pagkatapos ng klase ang mga bata ay inaasahan na:

II. Paksang Aralin


Paksa:
Pagbaybay ng mga Wastong Salita na Natututuhan sa Aralin
Sanggunihan:
 Batang Pinoy Ako, Gabay ng Guro pahina 253
 Bagong Filipino sa Salita at Gawa 3 pp. 194
Mga Kagamitan:
 Kwento, seleksiyon, mga pangungusap
III. Pamamaraan:

A. Pagbalik- Aral
 Magbigay ng mga salitang naaalala ng mga bata sa kuwento ni Kano.
 Ipasulat sa pisara ang mga salita.
Tingnan kung tama ang pagkakasulat ng mga ito.

B. Pagganyak
 Ngayong umaga ay ating pag-aaralan ang wastong pagbabaybay ng mga
salita.

C. Paglalahad

 Gamit ang magic box na may mga laman na iba’t ibang bagay, tatawag
ang guro ng mga bata at ipapakuha sa loob ng kahon at ito ay kanilang
babaybayin.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

D. Pagtatalakay

 Balikan ulit ang kuwentong “Pastol Man ay Mabuti Rin”

Pastol Man ay Mabuti Rin

Hango sa batang Pinoy Ako, Gabay ng guro pahina 253


1. Ano ang pamagat ng kuwento?
2. Sino-sino ang mga tauhan?
3. Tungkol saan ang kuwento?
4. Ano-ano ang mga pangyayari sa kuwento?
5. Ano ang damdamin ni Juan sa kuwento?

Ipabasa sa mga bata ang mga pangungusap na matatagpuan sa binasang


kuwento.
(Pag-aralan ang mga pangungusap na nasa kahon.)

E. Paglinang

Itanong:
1. Saan siya kasali?
 Paano natin babaybayin ang salitang inuulit?
(kailangan na lagyan ng gitling (-) 4
 Paano natin babaybayin ang salita?
(papantig na pagkakaayos)
2.Sa ikalawang pangungusap, Sino ang masayang umuwi ng hapong iyon?
Paano natin babaybayin ang pangalan ng tauhan sa kuwento? (Kailangan
nakasulat o nagsisimula sa malaking titik)
3. Sa ikatlong pangungusap, sa kuwento, ano ang tawag natin dito? (Pamagat)
Paano nakasulat ang pamagat?

(Magbibigay pa ng ibang halimbawa ang guro kung hindi pa lubos na


naunawaan ng mga bata ang aralin.)

F. Paglilinang
Pangkatang gawain:
Unang Pangkat:
Basahin ang maikling kuwento at isulat ang salitang may tamang baybay.

Ang paborito kong lugar


Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Ang lungsod ng bauigo ang paborito kong lugar. Malamig ang panahon kaya halos
lahat ng mga taong naglalakad ay nakasuot ng makakapal na damit. may kani kaniyang
pinupuntahan ang mga tao tulad ng mga parke at palaruan. Mawiwili ang sinuman dahil sa
magaganda at makukulay na bulaklak. . Iba iba ang mga halamang nakatanim., pababa at
pataas ang mga daan. Pulos berde berdeng ang mga damo. para sa akin, kakaiba ang
Lungsod ng baguio.

Hango sa Bagong Filipino sa Salita at Gawa 3 pp. 194

Ikalawang Pangkat:
Basahin at hanapin sa loob ng pangungusap ang salitang may maling baybay.

Ikatlong Pangkat:

Bilugan ang wastong baybay na salita.

1. Sabado sadabo sabaod


2. dalaadla daladala dala-dala
3. Agosto agotos agos-to
4. Si mariangmaiking Si Mariang Makiling
5. Arawarawa Arawaraw araw-araw

G. Paglalapat

 Ano ang kahalagahan ng paggamit ng wastong pagbabaybay ng mga


salita sa ating pamumuhay?

 Saan natin ito pwedeng gamitin?


(pag-apply sa trabaho, paggawa ng liham)
H. Paglalahat
 Paano natin babaybayin ang mga salita?

 Ano ang dapat nating tandaan upang mabaybay nang maayos ang mga salitang
ating natutunan?

(Ang mga salita ay binubuo ng tunog. Ang mga salita ay may mga tunog na patinig at
katinig.Sinusulat ito sa pagpapantig.

Tandaan sa pagbabaybay:
1. Ang salitang inuulit ay kailangang paghiwalayin ng gitling.
2. Ang mga Pantanging Pangalan ay dapat nagsisismula sa malaking titik.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region X – Northern Mindanao
Schools Division of Misamis Oriental
District of LIBERTAD
LUBLUBAN INTEGRATED SCHOOL

Ang pamagat ng kuwento ay kailangang nakasulat ang mga letra sa malaking titik.

IV. Pagtataya/Ebalwasyon

Isulat sa patlang ang tamang baybay ng salita.

1. (sinoniso) ang nais mong makasama sa laro?


2. Tuwing (arawngpakso) kami nagkakasama.
3.Si (dr. cruz) ang aming kilalang manggagamot.
4.(pastolman ay mabutirin) ang paborito kong pamagat na kuwento.
Masaya kapag magkakasama kami nila (lea, rona, at lina) .

V.Takdang Aralin/Karagdagang Gawain


Pag-aralan ang mga gawain sa nakaraang lingo para sa pagsusulit.

Prepared by:

LILIAN S. BACULIO
Teacher-I

Checked by:

CHERRY MAE T. AMARGA


Master Teacher-I

Noted by:

WOLFRAN O. ELMA, EdD


Head Teacher-IV

You might also like