DLL Araling-Panlipunan-6 Q1 W3

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

TARTARO ELEMENTARY Grade

6
School: SCHOOL Level:
GRADES 1 to 12 Learning ARALING
DAILY LESSON LOG JOSEPH P. ADONIS
Teacher: Area: PANLIPUNAN
Teaching
SEPTEMBER 5 – 9, 2022
Dates and 1ST QUARTER
Time: (WEEK 3) Quarter:

Pamantayang Nilalaman Naipapamalas ng mapanuring pag-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa


(Content Standard) globalisasyon batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
pangheograpiya at ang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong ng nasyonalismong
Pilipino.
Pamantayan sa Pagganap Naipapamalas ang pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig
(Performance Standard) batay sa lokasyon nito sa mundo
Pamantayan sa Pagkatuto 5. Nasusuri ang mga ginawa mg mg makabayang Pilipino sa pagkamit ng kalayaan.
(Learning Competencies) 5.1 Natatalakay ang kilusan para sa sekularisasyon ng mga parokya at ang Cavite Mutiny
(1872)
5.2 Naipapaliwanag ang ambag ng Kilusang Propaganda sa pagpukaw ng damdaming
makabayan ng mga Pilipino (hal. L Liga Filipina, Asociacion Hispano Filipino)
5.3 Natatalakay ang pagtatag at paglaganap ng Katipunan
1. 5.4 Nahihinuha ang implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa sa himagsikan/kilusan at
pagbubuo ng Pilipinas bilang isang bansa.
Layunin (Lesson Objectives) Cognitive-
Natatalakay ang mga pangyayari na nagbigay daan sa pagbuo ng Kilusang Sekularisasyon.

Affective-Napahahalagahan ang mga nagawa ng Kilusang Sekularisasyon sa pagbangon


ng damdaming makabayan.
Psychomotor-Nakabubuo ng sanaysay/poster na nagpapahayag ng damdaming
makabayan.

Paksang Aralin
Sekularisasyon at ang Cavite Mutiny
(Subject Matter)
Kagamitang Panturo CG- AP6PMK-Ic-5
(Learning Resources) TG_____
LM_____
1. EASEI Modyul 8
2. Pilipinas Bansang Papaunlad 6 2000. Pp179-183,218-220
3. Pilipinas Isang Sulyap at Pagyakap (Batayang Aklat) I. 2006.pp123-126,130-159
4. HEKASI para sa mga batang Pilipino 4.2000 pp 244-245
5. Pamana 5.1999pp.114-118
6. Ang Unang Republika ng Pilipinas (Philippine Non-formal Education Program)
1998. Pp. 9-16
7. Huwg Kalimutan Bayani ng Bayan (Philippine Non-formal Education Program)
1998.pp 8-11
8. Ang Bayan Kong Mahal 4.1999.194-196
9. Pilipinas Bansang Pinagpala,(Batayang Aklat)4,2000.pp 206-207
10. Pilipinas Bansang Malaya (Batayang Aklat)5. 2000.pp 97-102
11. Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayang Ko, (Patnubay ng Guro) 5 .1999 pp 65-68
12. Ang Bayan Kong Mahal 5. 1999 pp. 77-82
13. Pilipinas an gating Bansa, (Batayang Aklat)5. 2000 pp 76-78,80-90
Pilipino Ako, Pilipinas ang Bayan ko, Batayang Aklat 5. 19999. Pp 82 89
Day 1
Pamamaraan “ADMINISTRATION OF PHIL-IRI”
(Procedure)
a. Reviewing previous lesson/s
or presenting the new lesson
b. Establishing a purpose for
the lesson
c. Presenting
examples/instances of the
new lesson
d. Discussing new concept
e. Continuation of the
discussion of new concept
f. Developing Mastery
g. Finding practical application
of concepts and skills in daily
living
h. Making generalizations and
abstractions about the lesson
i. Evaluating learning
j. Additional Activities for
enrichment or remediation
Day 2
Pamamaraan “ADMINISTRATION OF PHIL-IRI”
(Procedure)
a. Reviewing previous lesson/s
or presenting the new lesson
b. Establishing a purpose for
the lesson
c. Presenting
examples/instances of the
new lesson
d. Discussing new concept
e. Continuation of the
discussion of new concept
f. Developing Mastery
g. Finding practical application
of concepts and skills in daily
living
h. Making generalizations and
abstractions about the lesson
i. Evaluating learning
j. Additional Activities for
enrichment or remediation

Day 3
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing previous lesson/s Pagpapakilala sa dalawang pangkat ng mga pari - Paring Regular at Paring Sekular sa
or presenting the new lesson pamamagitan ng mga larawan
b. Establishing a purpose for Paghahambing sa dalawang uri ng pangkat ng mga pari sa pamamagitan ng Venn diagram
the lesson
c. Presenting Pagpapakita ng larawan ng tatlong paring martyr. Pagkilala sa mga tao at kaganapan
examples/instances of the tungkol sa larawan sa pamamagitan ng pagkalap ng mga datos gamit ang mga
downloaded materials na inihanda ng guro
new lesson
d. Discussing new concept Pagtatalakay sa mga pangyayaring nagbigay daan sa pagbuo ng Kilusan bunga ng
Sekularisasyon at Cavite Mutiny sa pamamagitan ng pangkatang pagbuo ng Fact-
storming web
e. Continuation of the Pag-uulat sa klase.
discussion of new concept
f. Developing Mastery Palitang-kuro sa pamamagitan ng Buzz session

g. Finding practical application Pagsulat ng isang sanaysay tungkol sa nagawa ng Sekularisasyon at Cavite Mutiny sa
of concepts and skills in daily pagbangon ng damdaming makabayan ng mga Pilipino
living
h. Making generalizations and Paano nakaapekto ang paggarote sa tatlong pari sa pagusbong ng makabayang
abstractions about the lesson damdamin ng mga Pilipino?
i. Evaluating learning Malayang pagpapahayag ng saloobin tungkol sa sekularisasyon at Cavite Mutiny sa
pamamagitan ng sanaysay
j. Additional Activities for Paggawa ng poster na nagpapakita na ang sekularisasyon at Cavite Mutiny ang naging
enrichment or remediation dahilan ng pagbuo ng mga kilusan tungo sa pagkakamit ng kalayaan
Day 4
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing previous lesson/s Game – Pinoy Henyo
or presenting the new lesson (Pagtukoy sa mga Makabayang Pilipino na nakipaglaban para sa pagkamit ng kalayaan ng
bansa.
b. Establishing a purpose for Sagutin ang tanong: Ang isang batang katulad mo ay maari rin bang maging isang bayani?
the lesson Oo o hindi? Bakit?
c. Presenting A. Papangkatin ang mga mag-aaral sa apat na grupo.
examples/instances of the B. Bibigyan ng guro ang mga mag-aaral ng mga larawan tungkol sa mga
mahahalagang pangyayari kaugnay ng mga Kilusang Propaganda tulad ng:
new lesson Circulo Hispano-Filipino

La Solidaridad

Associacion Hispano Filipina


La Liga Filipina upang pagsunod-sunurin ayan sa kaganapan.
C. Pagkatapos ng ___ minuto, iuulat ng mga mag-aaral ang kanilang nabuong
photo-timeline.
d. Discussing new concept Talakayan:
Batay sa photo timeline na nabuo, sagutin ang mga sumusunod na tanong:
1. Ano-ano ang mga mahahalagang pangyayari kaugnay ng kilusang propaganda ?
2. Ano-ano ang mga layunin ng kilusang propaganda?
3. Paano isnulong ng mga propagandista ang kanilang mga layunin?
4. Ano ang nagging reaksyon ng pamahalaang kolonyal sa kilusang propaganda?
5. Epektibo baa ng ginamit na paraan ng mga propagandista sa pagkamit ng mga
reporma?
e. Continuation of the Mga propagandista at kanilang pluma
discussion of new concept
f. Developing Mastery Pagbuo ng tsart: (Paglalagay ng mga hinihinging impormasyon ukol sa
propaganda at ambag nito sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga
Filipino.

g. Finding practical application Sagutin:


of concepts and skills in daily Ano-ano ang mga patakaran sa paaralan na ipinatutupad upang mapanatili ang kaayusan
at kapayapaan?
living
Ano sa palagay ninyo ang maaring mangyari kung ang ilan sa mga mag-aaral hindi
susunod sa mga patakarang ito?

h. Making generalizations and Pagsunod-sunod ng mga salita upang buuin ang kaisipang tungkol sa ambag ng kilusang
abstractions about the lesson Propaganda sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga Filipino.
Hal.
sa mga Filipino
Kilusang Propaganda sa tunay na kalagayan ng pamamahala ng Spain
ng nagmulat
Pilipinas sa ilalim ng

(Kilusang Propaganda ng nagmulat sa mga Filipino sa tunay na kalagayan ng Pilipinas


sa ilalim ng pamamahala ng Spain.)

i. Evaluating learning Bumuo ng hugot line/tagline/tugma na nagpapahayag ng ambag ng kilusang Propaganda


sa pagpukaw ng damdaming makabayan ng mga Filipino katulad ng:

Rizal, Del Pilar, Jaena at Luna


Bumuo ng kilusan gamit ang pluma

Hangad ay kalayaan nitong Inang Bayan


j. Additional Activities for Pumili ng isang propagandista. Magsaliksik tungkol sa kanyang talambuhay at gawan ng
enrichment or remediation profile. Maaring gumamit ng illustration board. Ihanda ang sarili sa pgbabahagi ng ginawa
sa klase.
Day 5
Pamamaraan
(Procedure)
a. Reviewing previous lesson/s Sino sino ang kasapi ng kilusang Propaganda?
or presenting the new lesson Papaano napukaw ng kilusang propaganda ang damdaming makabayan ng mga Pilipino?

b. Establishing a purpose for Sino ang nakapanood ng pelikulang Katipunan? Sinong bayani ang pinahahalagahan nito?
the lesson
c. Presenting Pagpapanood sa mga bata ng maikling video clip buhat sa penikulang katipunan.
examples/instances of the Base sa napanood na video clips, kailan at saan itinatag ang Katipunan?
Sino ang namuno sa kilusang Katipunan at mga naging miyembro nito?
new lesson
d. Discussing new concept Pangkatang Gawain Pangkat I : (Semantic Web)
Mangalap ng datos sa mahahalagang detalye tungo sa pagkatatag ng lipunan.
Pangkat II : (Dula-dulaan) Pagsasadula sa mga panyayari nagbigay daan sa
paglaganap ng katipunan Pangkat III : (Akronim)
Pagbibigay ng kahulugan sa akronim ng KKK. Pangkat IV: (Collage Making)
Gamit ang mga ginupit na larawan, bumuo ng collage na nagpapakita ng mga taong may
mahalagang ginampanan sa pagkakatatag at pagpapalaganap ng Katipunan.

e. Continuation of the Pag-uulat ng bawat pangkat at pagtalakay ng aralin.


discussion of new concept 1. Paano nangalap ng kasapi ang Katipunan? 2. Anu-ano ang iba't-ibang antas ng
konsehong bumubuo sa balangkas ng estrukturang Katipunan.

f. Developing Mastery Bilang batang Gentriseno , sino ang kilala ninyong lokal na bayaning may kinalaman sa
kilusang Katipunan.(Lokalisasyon) May naging kontribusyon ba sia sa kilusan?

g. Finding practical application Bilang mag-aaral, ano ang masasabi mo sa pagkakatatag ni Andres Bonifacio sa
of concepts and skills in daily Katipunan? Nagpapatuloy pa ba ang katipunan
hanggang ngayon? Bakit?
living
h. Making generalizations and Ang KKK o Kataas -taasang kagalang -galangan n2a katipunan ng mga Anak ng Bayan ay
abstractions about the lesson itinatag ni Andres Bonifacio noong hulyo 7 , 1892. Siya ang Ama ng Katipunan .
Katipunero ang tawag sa kasapi sa Katipunan. Ang "Utak ng Katipunan" ay si Emilio
Jacinto dahil siya ang sumulat ng mga aral ng katipunan na tinawag na Kartilya.

i. Evaluating learning Panuto: Sagutin ang mga sumusunod na tanong . Isulat ang titik ng tamang sagot.
1. Sino ang namuno sa kilusang Katipunan? A. Emilio Jacinto
B. Andres Bonifacio C. Emilio Aguinaldo
D. Apolinario Mabini 2. Ano ang maaaring magyayari kung hindi
naitatag ang Kilusang Katipunan?
A. Magkakaroon ng pangkalahatang kalayaan ang Pilipinas
B. Hindi magsisimula ang himagsikan
C. Hindi susuko ang mga Pilipino
D. Magkakaroon ng Kontrol ang mga Pilipino sa buong bansa
3. Ano kaya ang maibubunga kung sakaling hindi nagtagumpay ang mga Katipunero?
A. Lubos na naipalaganap ang Kristiyanismo
B. Mahihikayat ang mga Pilipino na Mag-alsa
C. Hindi lalaganap ang Katipunan sa ating bansa
D. Malayang maipapahayag ang dadamin ng bawat isa

j. Additional Activities for Mangalap ng impormasyon hinggil sa Implikasyon ng kawalan ng pagkakaisa sa


enrichment or remediation himagsikan/kilusa at pagbubuo ng Pilipinas bilang isang Bansa.

Remarks
Reflection
a. No. of learners for application or
remediation
b. No. of learners who require
additional activities for remediation
who scored below 80%
c. Did the remedial lessons work?
No. of learners who have caught up
with the lesson
d. No. of learners who continue to
require remediation
e. Which of my teaching strategies
worked well?
Why did these work?
f. What difficulties did I encounter
which my principal or supervisor can
help me solve?
g. What innovation or localized
materials did I use/discover which I
wish to share with other teachers?

Prepared by:
JOSEPH P. ADONIS
Teacher I

Noted:
NAPOLEON SM. SALONGA
Principal III

You might also like