Q2 COT AP 5 - Kristiyanisasyon

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 9

School Grade Five

Level
Teacher Learnin Araling
Grades 1 to 12 g Area Panlipunan
DAILY LESSON Date & Quarter 2ND QUARTER
LOG Time

I.OBJECTIVES
A. Content Standard Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa konteksto,ang bahaging ginampanan
ng simbahan sa, layunin at mga paraan ng pananakop ng Espanyol sa Pilipinas at
ang epekto ng mga ito sa lipunan.
B. Performance Nakapagpapahayag ng kritikal na pagsusuri at pagpapahalaga sa konteksto at
Standard dahilan ng kolonyalismong Espanyol at ang epekto ng mga paraang pananakop sa
katutubong populasyon
C. Learning *Nasusuri ang mga epekto ng mga patakarang kolonyal na ipinatupad ng Espanya
Competencies sa bansa.

Mga Layunin( Contextualized)

A. Kaalaman (Knowledge):
● Nauunawaan ang mga naging epekto ng kristiyanisasyon sa katutubong
populasyon.
B. Kakayahan (Skills):
 Nakabubuo ng malikhaing presentasyon sa pag-uulat ng mga gawaing
lumilinang sa aralin.
C. Ugali (Attitude):
● Naipamamalas ang bukas na isipan sa pagsusuri ng mga naging epekto ng
kolonyalisasyon sa kasalukuyan, kabilang na ang positibo at negatibong
epekto nito sa kultura at pamumuhay ng Pilipinas.

II. Subject Epekto ng Patakarang Kolonyal


Matter:  Kristiyanisasyon
III. LEARNING RESOURCES
A. References Gabuat, M., Mercado, M. and Jose, M., 2016. Araling Panlipunan Pilipinas Bilang
Isang Bansa Batayang Aklat 5. 1253 Gregorio Araneta Avenue, Quezon City,
Philippines: Vibal Group, Inc p. 206 p.112-115, 112-123

B. Other Learning Box, tsart, meta cards, larawan, Laptop, LED TV,
Resources Integrasyon: ESP- paggalang sa natatanging kaugalian/paniniwala ng mga
katutubo at dayuhang kakaiba sa kinagisnan. EsP5P –IIc – 24
Pamamaraan: Explicit Teaching, Differentiated Instruction, Collaborative
Group Activity , Visualization, Games, Hands-On Learning
IV. ACTIVITIES ANNO
PROCEDURES TATIO
NS
A) Reviewing *Greeting/Setting of Class Rules
previous lesson or Observa
presenting the new Magandang araw sa inyong lahat! Bago tayo mag-umpisa, tayo ay ble #7:
lesson magdarasal muna. Establis
Ngayon, magbigay tayo ng mainit na pagbati sa ating mga hed a
ELICIT kaibigan sa klase. Sabihin nang sabay-sabay,) “Magandang umaga mga learner-
binibini.” (mga lalake) “Magandang umaga din mga ginoo. (mga centered
babae) culture
*Balitaan by using
teaching
Balik- aral strategie
Noong nakaraan ay tinalakay natin ang tungkol sa mga patakarang s that
kolonyal sa Pilipinas. Upang malaman ko ang inyong kasanayan ay respond
mayroon akong maikling pagsusulit para sa inyo. to their
linguisti
c,
Panuto: Tukuyin kung anong mga patakarang kolonyal ang cultural,
ipinakikita sa mga larawan. Piliin ang sagot sa loob ng mahiwagang socio-
kahon. economi
c, and
religious
backgro
unds
Magaling mga bata. Mahusay! Ngayon nakikita kong kayo ay handa na
sa aing bagong aralin.
B) Establishing the Pangganyak/ Paghahabi ng Layunin ng Aralin
purpose for the
lesson Game: PICTURE REVEAL

Handa na ba kayo Paunahan sa pagtukoy ng larawan sa screen. Isa-isahin at ipatukoy ang


sa panibagong mga larawan habang tinatanggal ang bawat bilang na bibigkasin o
aralin? pipiliin ng mga bata.

A
Narito ang paksa sa
araw na ito.
________

Pagkatapos ng
araling ito, kayo ay
inaasahang:
____________
______
B
Anu- ano ang ginagawa ng nasa larawan? talakaying mabuti ang mga ito
at iugnay sa bagong aralin.

Itanong:
Anong gawaing panrelihiyon ang ipinakita ng pari sa larawan A?
⮚ pagbibinyag
Anong uri ng gusali ang nasa larawan B?
⮚ Simbahan
Anong simbahan ang ipinapakita sa larawan?
 Padre Pio Hill Chapel
Saan matatagpuan ang gusali na nasa larawan B?
 Sapangan, San Juan, Batangas
Magbigay ng tatlong gawaing panrelihiyon ang ginagawa sa loob
ng simbahan?
⮚ Pagmimisa

⮚ Pagdarasal

⮚ Pagtuturo ng doktrina
⮚ Pagbibinyag

⮚ Pagpapakasal

⮚ At iba pang gawaing panrelihiyon

Ngayon, tayo ay magkakaroon ng isang maikli at makabuluhan na


talakayan ukol sa ating mga kultura at relihiyosong background.

• Sino sa inyo ang mayroong mga pamilya o mga tradisyong konektado Obj. 8.
sa Kristiyanismo o sa mga tradisyong katutubo? Adapte
d and
(Ako po, Guro, may mga kaanak kami na mga Katoliko at madalas kami used
magsimba.) cultura
Maganda iyon. Salamat sa iyong pagbahagi. lly
approp
• Sino pa ang may ibang karanasan o tradisyon? riate
( Kami naman po, Guro, ay may mga kaugaliang itinataguyod ng aming teachin
mga ninuno na konektado sa mga diwata at mga kalikasan.) g
strategi
Bigyang pagkakataon ang mga mag-aaral na gusto pang magbahagi ng es to
kanilang karanasan. address
the
needs
of
learner
from
indigen
ous
groups.
C) Presenting WORD HUNT Observ
examples/instances a ble
of the new lesson Panuto: Itaas ang thumbs up kung ang mga salita o parirala ay #1:
may kaugnayan sa mga gawi o turo ng Simbahang Katoliko at Apply
(ENGAGE) thumbs down naman kung wala. knowle
dge of
1. _____ Pagmimisa content
2. _____ Pagdadasal ng Ama Namin within
3. _____ Bathala at mga Diyos-diyosan and
4. _____ Pag-aantanda ng Krus across
5. _____ Pagsamba sa mga anito curricu
lm
teachin
g
areas.
D) Discussing new Ginamit ang simbahan ng mga Espanyol para mapalaganap ang
concepts and Relihiyong Kristiyanismo sa bansa. Ito rin ang ginamit nila para
practicing new skills maipatupad ang Kolonyalismo. Ginawa nila ito upang mapalitan ang
#1
dating paniniwala ng mga katutubo sa mga diyos sa kalikasan o ang
(EXPLAIN) paniniwalang Paganismo. Ipinadala dito sa bansa ang mga prayle o
misyonero para magturo sa relihiyon. Sila ang namamahala sa mga
simbahang itinatag ng mga Espanyol. Maraming mga pagbabago sa
mga paniniwala sa mga katutubo ang ipinatupad ng mga prayle.
Kabilang dito ay ang pagsamba sa iisang Diyos, pamumuno ng mga
pari sa gawaing pangrelihiyon tulad ng misa at binyag, mga ritwal na
ginagawa sa mga banal na pook, at seremonyang isinasagawa sa mga
santo.

Maraming ginawa ang mga prayle para maakit ang mga


katutubo tulad ng pagbibinyag at pagbibigay ng biyaya. Nagtayo din
sila ng malalaking Krus sa mga lugar na kanilang napasok at nasakop.
Nagpatupad ng Reduccion o sapilitang paglilipat ng mga katutubo sa
pueblo o sentro ng populasyon upang madali silang matawag sa
pagtitipon gaya ng misa at iba pang gawaing panrelihiyon. Ang
sinumang hindi lumipat ay hindi mabibinyagan at mapaparusahan ang
mga lumaban. Nagkaroon ng konsepto ang mga katutubong Pilipino na
ang kanilang paniniwala sa relihiyon at Kristiyanismo ay mahalaga sa
pagpapatibay ng ugnayan sa pamilya dahil sila ay nagsasama-sama sa
pagdarasal. Ang Kristiyanisasyon ang naging mahalagang paraan na
ginamit ng mga Espanyol upang maging matagumpay ang Kolonisasyon
sa bansa.

Ang pinakamahalagang impluwensiya ng mga Kastila ay ang


Kristiyanismo. Maraming simbahang katoliko ang ipinatayo sa iba’t
ibang pook ng bansa.
Natutunan ng mga Pilipino ang maraming kaugaliang
panrelihiyon. Ang pagdiriwang ng pista ay naging bahagi ng kulturang
Pilipino. Niyakap din nila ang iba pang mga kaugalian gaya ng
pagsimba, pagprusisyon, at pagnobena. Ang pagpapakasal, at
pagbibinyag sa simbahan ay naging bahagi na rin sa buhay ng mga
Pilipino. Pinalitan ang kanilang mga pangalan ng mga pangalang
Espanyol tulad ng Pedro, Juan, Carlos, Maria, Juana, at iba pa.
Lubhang makapangyarihan ang mga prayle sa buhay ng mga
katutubo. Ipinasunog nila ang mga idolong kahoy at mga imahe ng mga
anito ng ating mga ninuno.

Mga Tradisyon ng mga Pilipino


Maraming naidagdag na mga pagdiriwang sa tradisyon ng mga Observ
Pilipino gaya ng pagdiriwang ng pista, Pasko, Mahal na Araw, Bagong able
Taon, Flores de Mayo at Santa Cruzan. #8:
A. Pista - ipinagdiriwang ito upang parangalan ang patron ng Adapte
bayan at isinagawa sa pamamagitan ng pagtitipon ng d and
mga anak. used
- may sayawan, pagtitipon ng paputok, prosisyon at pagpapalabas cultura
ng moro-moro at sarswela. lly
approp
B. Pasko - ito ay ipagdiwang upang gunitain ang kapanganakan ni riate
Jesukristo na tagapagligtas ng lahat. teachin
- isinasagawa ito sa pamamagitan ng paghahanda ng pagkain, g
pagbibigayan ng regalo, at pag-awit ng masayang awitin. strategi
es to
C. Mahal na Araw - ito ay pag-alala sa mga paghihirap na dinanas address
ni Jesus para sa kaligtasan ng sanlibutan. the
- isinasagawa sa pamamagitan ng pagbasa ng pasyon at needs
pagpapalabas ng senakulo. of
learner
D. Bagong Taon - pagdiriwang sa pagpasok ng panibagong taon. s from
- isinasagawa ito sa pamamagitan ng pagluto ng malagkit na indigen
pagkain at may mga prutas din. ous
- pagsisimba at pagpapaputok groups.

E. Flores de Mayo at Santa Cruzan


- kadalasan itong ipinagdiriwang sa buwan ng Mayo. Dito
ipinarada ang mga kadalagahan na may suot ng magandang saya
at pailaw.
- isinasagawa ito upang alayan ang mga patron ng mga bulaklak.

Discussing new Ngayon, kayo ay magkakaroon ng pangkatang gawain sa loob ng


concepts and sampung minuto pero bago yan, alamin muna natin ang mga
practicing new skills pamantayan sa pangkatang gawain.
#2
(EXPLORE) Ibigay ang mga Pamantayan sa pangkatawang gawain
PANGKATANG GAWAIN
Maglalahad ng Panuntunan sa Pagbibigay ng Marka sa Pangkatang
Gawain
Obj. 9.
Set
achieva
ble and
approp
riate
learnin
g
outcom
e that
are
aligned
w/
learnin
g
compet
**Pagsasagawa ng pangkatang Gawain** encies.

Pangkat I- Punan ang mga kahon ng datos ukol sa mga gawaing


kristiyanismo.

Obj. 2.
Used a
range
of
teachin
g
strategi
Pangkat II – Bumuo ng isang maikling panalangin tungkol sa es that
pagtatapos ng taong 2023. enhanc
e
Pangkat -3 Pag-aaral ng Katutubong Kultura learner
achieve
Kompletuhin ang diagram sa ibaba. Punan ang patlang ng mga
ment in
nagging epekto ng Kristiyanisasyon sa katutubong Pilipino noon. literacy
and
numera
cy
skills.

__________________
Kung__________________
dati maraming mga
Diyos__________________
at Diwata, ngayon..,
__________________

__________________
Kung dati Malakas, Maganda, __________________
at Makisig ang mga pangalan __________________
ng mga katutubo, ngayon.., __________________

__________________
Kung dati sa mga gubat, ilog, __________________
at bundok sumasamba ang Obj. 1.
__________________
mga Pilipino, ngayon.., Applied
__________________
knowle
dge of
Pangkat 4- Literacy and Numeracy Enhancement content
within
(Observable #2):
and
• Bumuo ng isang pie chart na nagpapakita ng bilang ng mga across
relihiyon sa Pilipinas. Gamitin ang datos sa ibaba. curricu
Sanggunian: https://psa.gov.ph/content/religious-affiliation- lum
philippines-2020-census-population-and-housing
1. Roman Catholic 78.8%
2. Islam 6.4%
3. Iglesia Ni Cristo 2.6%
4. Iba pa 12.2%
• Itanong sa mga mag-aaral kung paano nagbago ang bilang ng
mga Kristiyano sa Pilipinas sa paglipas ng panahon.

E) Developing ICT INTEGRATION


Mastery (Leads to Panuto: Pindutin ang masayang mukha kung ang mga
Formative pangungusap ay nagsasaad ng mga impormasyon o pagpapahalaga sa
Assessment)
mga naging epekto ng Kristiyanisasyon at malungkot na mukha
naman kung hindi.

1. Kristiyanismo ang tawag sa pagbabagong paniniwala ng mga


katutubo sa pagsamba ng iisang Diyos.
2. Paganismo ang paniniwala ng mga Pilipino sa mga bagay sa
kalikasan.
3. Natuto ang mga Pilipino na magsagawa ng mga seremonyang
espiritwal sa mga bundok, ilog, at kagubatan.
4. Masayang nakikilahok si Karmela sa mga gawaing espiritwal
tuwing Araw ng Linngo.
5. Tinuturuan ni Nanay Sally ang kanyang mga anak na ugaliin
ang magdasal bago matulog.

F) Finding practical Video Presentation


application of “Kuwento Ng Pananampalataya” (Tagalog Motivational Story)
concepts and skills https://www.youtube.com/watch?v=45veW4Mnqhg
in daily living
Sagutin ang tanong:
1. Ano ang gintong aral ng kuwento?
2. Bilang isang mag-aaral, tama ba ang ginawa ng tauhan sa
kuwento? Bakit?
3. Bilang mga Katoliko, paano mo pinahahalagahan ang mga aral
ng Diyos sa araw-araw na pamumuhay?
G) Making Obj. 3
⮚ Ano ang dahilan kung bakit napasailalim ang
generalization and Applied
abstractions about mga Pilipino sa Kristiyanismo? a range
the lesson ⮚ Ano ang mga mahahalagang aspeto ng of
teachin
(ELABORATE) Kristiyanismo na naging bahagi ng kultura ng g
mga Pilipino base sa ating aralin ngayon? strategi
es to
⮚ Ano ang mga implikasyon ng Kristiyanismo develop
sa tradisyonal na mga paniniwala at kultura ng critical
mga katutubong grupo sa Pilipinas? and
creative
⮚ Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita thinkin
g skills.
ang pagpapahalaga sa kulura at paniniwala ng
iyong kawa?
H) Evaluating Panuto: Basahin at bilugan ang titik ng tamang sagot.
Learning
1. Ang pag-iisang dibdib sa simbahan ng isang lalaki at babae bago
sila magsama bilang mag-asawa ay isa pang pagpapahalaga sa
panrelihiyong kristiyanismo. Aling pagpapahalaga ito?
(EVALUATION) A. Kasal B. Binyag C. Orasyon D. Santong
Patron
2. Ang pagdaraos ng pista, paghahanda ng masasarap na pagkain at
pagkaroon ng misa at prusisyon ilan lamang sa pagpapahalaga sa
________.
A. Santong Patron. B. Orasyon C. Binyag D.
Kasal
3. Alin sa mga sumusunod ang hindi tradisyon ng mga Pilipino?
A. Pasko B. pagtatanim C.bagong taon D.
Santa Cruzan
4. Sa pagbibinyag, paano ito pinapahalagahan ng mga Pilipino?
A. Pagdarasal bago at pagkatapos kumain
B. Pag-iisang dibdib ng lalaki at babae sa simbahan
C. Pagkapanganak sa isang sanggol ay dinadala na ito sa
simbahan
D. Pagdarasal sa simbahan tuwing kapistahan
5. Ito ay relihiyong ipinalaganap ng mga Espanyol. Ano ito?
A. Paganismo C. Animismo
B. Islam D. Kristiyanismo
I) Additional Sa iyong papel gumuhit ng hugis puso at isulat sa loob ang mga titik na
activities for nagpapahayag ng pagpapatupad ng Kristiyanisasyon. Gumuhit ka rin ng
application or espada at isulat sa loob nito ang mga titik na nagpapahayag ng dahas sa
remediation pananakop sa mga pamayanan ngayon.
(EXTEND) A. Pagdarasal sa Diyos bilang Panginoon.
B. Pagpapasabog sa mga lugar na aagawin gamit ang bomba.
C.Pari ang namumuno sa misa at mga seremonya ng binyag.
D.Pagtawag sa mga espiritu at diwata kung may handaan sa pista.
E. Paglalagay ng dugo ng hayop sa noo nang batang bininyagan.
F. Pagrorosaryo at pagbigkas ng mga dasal sa simbahan.
G. Pagsalakay at gawing bihag ang mga mamamayan sa lugar na
sasakupin

V. REMARKS

VI. Reflect on your teaching and assess yourself as a teacher. Think about your
REFLECTIONS student’s progress this week. What works? What else needs to be done to help the
students learn? Identify what help your instructional supervisors can provide for
you so when you meet them, you can ask them relevant questions.

You might also like