DLP Alamat

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

Republic of the Philippines

Jose Rizal Memorial State University


The Premier University in Zamboanga del Norte
Dipolog Campus, Dipolog City

MASUSING BANGHAY- ARALIN SA PAGTUTURO NG ALAMAT


I. LAYUNIN: Sa katapusan ng talakayang ito, ang mga mag- aaral ay inaasahang:
a. nalalaman ang kwento tungkol sa Alamat ng Hundred Islands;
b. nakagagawa ng timeline batay sa pagkakasunod-sunod na pangyayari sa alamat;at
c. nakapagbabahagi ng saloobin batay sa binasang alamat.
II. PAKSANG- ARALIN
Alamat ng Hundred Islands
Sanggunian: SPEC 108-F( Panitikan ng Rehiyon )
III. KAGAMITAN
biswal na materyal, laptop, pentelpen, big book, scoring board, larawan at cartolina.
IV. PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO GAWAIN NG MAG- AARAL
A. PAGHAHANDA
1. Panalangin
Magsitayo ang lahat para sa -Panginoon maraming salamat po sa mga
paanalangin. Pangunahan mo Annamarie. biyaya at patuloy na pag gabay sa amin sa araw-
araw… Amen.
2. Pagbati
Magandang araw sa lahat! Kamusta - Okay lang po.
kayo?
Ikinagagalak kong marinig iyan.
Ngayon, bago kayo umupo ay
pakiligpit muna sa mga bagay na walang - (ililigpit ang mga personal na kagamitan)
kinalaman sa klase natin sa araw na ito.
3. Pagkuha ng tala ng liban sa klase
Rona, ikaw ay ang aking inatasan
upang magtala ng liban sa klase. Paki-ulat mo - Wala po ma’am.
nga kung sino-sino ang liban sa araw na ito.
Mabuti naman at walang liban sa
klase natin ngayong araw dahil tiyak na
mayroon na naman kayong panibagong
matututunan.
4. Kasunduan sa klase
Batid ko na alam niyo na ang mga -( magtaas ng kamay ang mga estudyante)
kasunduan sa loob ng ating klase. Sino- sino * Umupo ng maayos.
sa inyo dito ang makapagbibigay? * Itaas ang kanang kamay pag gustong
sumagot o kung may katanungan.
* Makinig ng mabuti sa guro.
* Iwasang makipag-usap sa katabi habang
nagsasalita ang guro sa harapan.
* Makilahok sa mga pangkatang gawain.

- Opo ma’am!
Maaasahan ko ba na kayo ay tutupad sa mga
kasunduan?
Okay. Aasahan ko iyan.

B. PAGGANYAK
Handa na ba ang lahat sa panibagong
paksang tatalakayin natin sa araw na ito?
- Handa na po ma’am!
Mabuti naman at kayo ay handa na. Ngunit
bago natin pormal na umpisahan ang
talakayan ay magkakaroon muna tayo ng
pangkatang gawain.
Simula kay Regine hanggang kay Marilou,
kayo ay magiging unang pangkat. Simula
naman kay Danica hanggang kay Dianne ay
magiging pangalawang pangkat. Simula
naman kay Riena hanggang kay Daisy Ann
ang magiging Pangkat tatlo at para sa pang-
apat na grupo ay simula kay Princess
hanggang kay Melvin.

Bibigyan ko ang bawat grupo ng tig-


iisang cartolina at pentelpen. Bawat cartolina
ay mayroong nakadikit na isang larawan. Ang
gagawin niyo lamang ay gagawa kayo ng
isang pangungusap batay sa larawan na sa
tingin ninyo ay dahilan ng pagsibol
nito.Naunawaan ba?
- Opo ma’am/sir.
Mabuti.Bibigyan ko lamang kayo ng
(5) limang minuto upang gawin iyan at (2)
dalawang minuto para sa pagpresenta.Mamili
kayo ng isang representante upang mag-ulat
sa harapan.Ang gawaing ito ay mayroong
kabuuang (15) labinlimang puntos na
makukuha ninyo kapag natamo ang
kawastuhan, kooperasyon at presentasyon.
Kung sino ang unang makapaskil sa pisara ay
dadagdagan ko ng puntos.
Sa nakikita ninyo, mayroon ako
ditong ginawang scoring rubriks, dito ko
ilalagay ang inyong makukuhang puntos.
Maaari na kayong magsimula.
- (magsisimula na sila sa paggawa)
Ngayon ay bibigyan na natin ng marka ang
inyong ginawang gawain.
-(Natapos na ang gawain)

C. PAGLALAHAD
Sa napapansin ninyo sa ating , - Sa tingin ko po ito ay tungkol sa mga
hinayaan ko kayong ma kwentong katutubo.

Tumpak! Ang paksang tatalakayin


natin sa araw na ito ay isang halimbawa ng
kwento ng katutubong buhay at ito ay
pinamagatang “Pag-aararo sa bukid (Para sa
pamilya) ni Jane Hazel N. Gad” - ang binibigyang pagpapahalaga ay ang
Kung naaalala mo, maaari mo bang tungkol sa uri ng pamumuhay,
ibigay ang kahulugan ng kwento ng kapaligiran, hanapbuhay at pananamit.
katutubong buhay, Mary Jane. - (papalakpakan ang nakasagot)
Tumpak! Bigyan natin siya ng Brgy.
Clap dahil ang kaniyang pagpapakahulugan
ay wasto.
Bago natin umpisahan ang pagbasa ng
kwento, basahin niyo muna ng sabay-sabay LAYUNIN: Sa katapusan ng talakayang ito, ang
ang layunin. mga mag- aaral ay inaasahang:
a. nababasa nang masusi ang kagamitang
kopya ng maikling kwento;
b. nakalalahok nang masigla sa mga
pangkatang gawain;at
c. nakabubuo ng maikling kwento tungkol
sa kwento ng katutubong buhay.

Maraming salamat!
D.PAGBASA
Ngayon ay magkakaroon tayo ng
sabayang pagbasa ngunit gagawin ito ng
pangkatan. Ang unang grupo ay itong nasa
unahan, pangalawang grupo ay ang nasa gitna
at ang pangatlong grupo naman ang nasa huli.
Bibigyan ko ang bawat grupo ng dalawang
kopya ng kwento at ibahagi na lamang ito sa - Opo
inyong kagrupo para sa sabayang pagbasa.
Naintindihan ba klas?
Magsimula na sa pagbasa. May Daigdig sa
Karagatan
Clemente M.
Bautista
“Pero
Tatang . . . kayo
na rin po
ang . . .” hindi
na naituloy ni
Nilo ang iba pa
nitong
sasabihin
pagka’t
sinampal na
siya nito
“Pero
Tatang . . . kayo
na rin po
ang . . .” hindi
na naituloy ni
Nilo ang iba pa
nitong
sasabihin
pagka’t
sinampal na
siya nito
“Pero
Tatang . . . kayo
na rin po
ang . . .” hindi
na naituloy ni
Nilo ang iba pa
nitong
sasabihin
pagka’t
sinampal na
siya nito.
“Pero
Tatang . . . kayo
na rin po
E. PAGTATALAKAY ang . . .” hindi
Pagtatanong:
Ngayon ay may mga katanungan ako dito, at na naituloy ni
ito ang susubok kung nauunawaan niyo ba
talaga ang kwentong binasa. Bubunot ako
nang pangalan dito sa unang kahon at kung Nilo ang iba pa
sino ang matatawag ay siyang pupunta dito sa
harapan upang bubunot ng tanong sa
ikalawang kahon.Kapag tama ang sagot ay nitong
mayroong matatanggap na gantimpala. Handa
na ba kayo?
sasabihin
Okay, simulan na natin!

Ano ang pamagat ng kwentong binasa? pagka’t


Tumpak! Dahil tama ang iyong sagot ay
makakatanggap ka ng isang sinampal na
gantimpala.Palakpakan natin siya.

Sino ang may akda ng kwento? siya nito.


PAG-AARARO SA BUKID( Para sa pamilya)
Siyang tunay! Dahil diyan, may matatanggap Ni: Jane Hazel N. Gad
ka na gantimpala.Palakpakan natin siya.
Unang grupo:
Sino-sino ang mga tauhan sa kwento? Alas kuwatro treynta ng umaga ay nagising
Magaling! Dahil diyan may matatanggap ka na ang mag-asawang Lena at Teodoro.
na gantimpala.Palakpakan natin siya. Humihikab pa si Lena bago tumungo sa kusina at
sumunod naman si Teodoro para magtimpla ng
Ano ang hanap-buhay ng mag-asawa na sina kape. Ipinagtimpla rin niya ang pinakamamahal
Lena at Teodoro? niyang asawa. Si Lena naman ay nagsisimula ng
magsaing. Kinuha niya ang kaldero at nilagyan
Tama! Dahil tama ang iyong sagot, may ng tubig para pakuluin sa nagliliyab na apoy.
matatanggap kang gantimpala. Palakpakan Pagkatapos, iniabot ng kanyang asawa ang isang
naman natin siya. tasa ng kape. Masaya silang nagkukwentuhan at
binabalikan ang kanilang buhay noong sila pa ay
Ilarawan mo si Teodoro. magkasintahan. Sa edad na kwarenta, kinikilig pa
rin si Lena ng naaalala niya noong panahon na
niligawan siya ni Teodoro. Lagi siya nitong
binibisita sa kanilang kubo na may dalang mga
prutas at gulay.
Pagkalipas ng kalahating oras ay naluto na
Mahusay! Dahil diyan, bibigyan kita ng rin ang agahan kaya naghain na si Lena para
gantimpala. Palakpakan naman natin siya. makakain ang kanyang asawa at dalawang anak
na kakagising pa lamang. Ang panganay ay si
Ano sa tingin mo ang dahilan kung bakit Teona na sampung taong gulang at ang bunso ay
pursigido si Teodoro sa pagsasaka? si Leo na pitong taong gulang. Pagkatapos
niligpit ng magkapatid ang kanilang higaan, agad
silang tumungo sa kusina para tulungan ang
kanilang ina sa paghahanda ng agahan.
Napakagaling! at dahil diyan, may Sa hapag-kainan, ang nagbibigay saya ay
matatanggap kang gantimpala.Palakpakan ang dalawang bata na panay ang kwento tungkol
naman natin siya. sa kanilang mga kalaro sa mga nagdaang araw.
Pagkatapos nilang kumain, tinulungan naman
F. PAGLALAPAT ang kanilang ina sa pagliligpit. Habang si
Ngayon ay magkakaroon tayo ng Teodoro naman ay naghahanda sa pagpunta niya
pangkatang gawain. Ang inyong ka-grupo sa sa bukid para mag-araro. Kinuha niya ang
unang pangkatang gawain ang siyang kanyang sombrero na nakasabit sa dingding na
magiging kagrupo niyo ulit sa gawain na ito. malapit lamang sa pintuan. Nakasuot siya ng
Ang gagawin niyo lamang ay bubuo kayo ng lumang tsaketa, lumang damit, pantalon at bota.
inyong sariling maikling kwento tungkol sa Nasa tagiliran naman ang kanyang itak. Inabot ni
kwento ng katutubong buhay.Isulat ito sa Lena ang isang supot na may kanin at ang
isang buong papel. Bibigyan ko lamang kayo mabangong bagoong. Medyo malayo kasi ang
ng (10) sampung minuto upang maisagawa kanilang bahay sa sakahan kaya tuwing hapon o
ito. Naunawaan ba klas? di kaya’y aabutin pa ng gabi bago makauwi si
Teodoro. Mahigpit naman niyang ibinilin sa
kanyang dalawang anak na magpakabait at
Mabuti naman.Ngunit, bago ninyo umpisahan huwag bibigyan ng sakit ng ulo ang ina.
iyan, pakibasa muna ng sabay-sabay ang Pangalawang grupo:
rubriks. Kahit malayo na si Teodoro, nakikita pa
rin niya ang kaway ng dalawang bata at asawa,
rinig pa rin niya ang sigaw ng mga ito. “Tay,
ingat po kayo! Pasalubong rin po mamaya!”
Hindi naman bago sa kanya iyon dahil araw-araw
sinasabi ng kanyang mga anak ang katagang iyon
pero ganoon pa man, hindi siya nagsasawa at
hinding-hindi magsasawa.
Nang mawala na sa paningin ang kanilang
haligi ng tahanan, pumasok ulit sila sa loob ng
bahay. Nagbihis si Lena ng bistida na lagpas sa
kanyang tuhod at itinali ang buhok kaya
maaliwalas ang kanyang mukha. Habang sina
Teona at Leo ay nag-aagawan pa sa isang walis
kaya’t inawat ito ng kanilang ina. Sinabihan nito
si Leo na maghugas na lang ng pinagkainan at
ang kanyang nakatatandang kapatid na lang ang
magwawalis ng bakuran. Si Lena naman ay
pinapakain ang alaga na dalawang baka, tatlong
kambing, dalawang aso, at mga manok.
Pagkatapos, sabay silang tatlo na pumunta
sa ilog. Dala-dala ni Lena ang malaking
palanggana na puno ng maruruming labahan. Si
Teona ang nagdadala ng tabo na may lamang
sabon at bras para sa paglalaba at si Leo naman
ay may dalang dalawang balde na walang laman
para sa pag-uwi nila mamaya ay matutulungan
nila ang kanilang ina sa pagdadala. Sa
napakalamig na umaga, may naglalaba na rin sa
ilog. Masiglang bumati si Lena sa kanyang
pinsan na naglalaba kasama rin ang dalawang
anak. Habang sila’y naglalaba, nagkukwentuhan
rin at ang kanilang mga anak ay masayang
nagtatampisaw sa tubig.
Pangatlong grupo:
Sa bukid, nagsisimula ng mag-araro si
Teodoro kasama ang kanyang mga pinsan. Ang
araw ay nagpapakita na rin. Napakaganda ng
panahon dahil sa mahalimuyak ng hangin, may
mga ibon na lumilipad na parang nagsasaya, at
ang tawanan ng mga taong nag-aararo. Si
Teodoro ang nangunguna sa kwentuhan na
sinasabayan naman ng kanyang mga pinsan.
Pagsapit ng alas diyes ng umaga ay
pansamantalang ng nagpapahinga ang mga nag-
aararo at ang kanilang mga kalabaw ay
pinalublob sa ilog. Masaya silang kumakain ng
kamoteng kahoy na dala ni Nonong, isa sa
kanyang mga pinsan. Alas dos treinta na ng
hapon ay nagsimula ulit silang mag-araro at
masigla na ang kanilang kalabaw dahil
nakalublob ito ng matagal na oras.
Pagsapit ng hapon, naghahanda na si Lena
ng hapunan habang sina Teona at Leo ay
binabantayan ang alagang baka at kambing na
kumakain. Nang dumilim na ang paligid, umuwi
ang dalawa at nadatnan nila ang kanilang ama na
kakauwi lang. Nagmano at yumakap sila ng
mahigpit. Nagbihis saglit si Teodoro ng
pambahay tsaka pumunta sa kusina para
maghapunan. Sinabi niya sa kanyang mga anak
ang simoy ng hangin sa bukid kahit tirik na tirik
ang araw at ang mga ibong umaawit kaya sina
Teona at Leo ay gusto ring pumunta sa bukid
G. PAGLALAHAT kahit malayo at dahilig ang kanilang dadaanan.
Ano nga ulit ang paksang itinalakay Kahit nakakapagod ang araw ni Teodoro,
natin sa araw na ito? nakakangiti pa rin siya dahil sa kanyang asawa at
dalawang anak. Araw-araw, nagsisikap siya para
buhayin ang kanyang pamilya. Mag-aararo siya
Tumpak! Palakpakan natin si Jayson. kahit tirik pa ang araw at bawat bungkal niya ng
lupa, hindi lang ito ang binubuhay niya kundi
Sino ang may akda ng kwento? pati na rin ang pangarap at kinabukasan ng
kanyang pamilya.
Magaling! Bigyan natin ng isang bagsak si
Marilou.

Anong uri ng maikling kwento ang


kwentong Pag-aaro sa bukid( Para sa
pamilya)?

Tama! Bigyan natin ng masigarbong palakpak


si Rose.

V. EBALWASYON
Panuto: Kumuha ng isang ¼ na papel - Handa na po.
at direktang sagutin ang mga sumusunod na
katanungan:
1. Batay sa kwentong binasa, ano sa - Pag-aararo sa bukid (Para sa pamilya)
tingin mo ang dahilan kung bakit
ito napabilang sa kwento ng
katutubong buhay?(5 puntos)
2. Bilang isang mag-aaral, paano mo
mapapahalagahan ang kwento ng
katutubong buhay?(5 puntos)
VI. TAKDANG -ARALIN - Si Jane Hazel N. Gad po ma’am.
Humanap sa internet ng isang kwento
ng madulang pangyayari at gumawa ng Story
Map ukol dito. Isulat ito sa isang short
bondpaper.
- Ang mga tauhan sa kwento ay sina Lena,
Teodoro, Teona, Leo at Nonong.

- Si Teodoro ay magsasaka habang si Lena


naman ay isang maybahay.

- Siya ay simpleng tao na


magsasaka.Nakasuot siya ng lumang
tsaketa, lumang damit, pantalon at bota.
Nasa tagiliran naman ang kanyang itak at
may sombrero siya.

- Nagsisikap siya para buhayin ang


kanyang pamilya. Mag-aararo siya kahit tirik pa
ang araw at bawat bungkal niya ng lupa, hindi
lang ito ang binubuhay niya kundi pati na rin ang
pangarap at kinabukasan ng kanyang pamilya.

- Opo ma’am

PAMANTAYAN SA PAGSULAT NG
MAIKLING KWENTO
Binigyan ng Pamantayan Pangkat 1 Pangkat 2
Tuon sa
Pagmamark
a
Paksang Ang
Diwa kabuuang
diwa ng
proyekto ay
kakikitaan
ng
kabuluhan at
ang
pamamaraan
ng
pagsalaysay
at estilo ay
kakikitaan
ng lubusang
orihinalidad.
Banghay May maayos
na
pagkakasuno
d-sunod ng
mga
pangyayari.
Tauhan Mahusay ang
paglalarawan
ng mga
tauhan at
angkop ang
kilos,pananal
ita at
pananamit sa
katauhan ng
ginaganapan
sa kwento.
Pananaw Malinaw na
nailahad ang
mga
pananaw na
nais ipahatid
na kabuuan
ng kwento.
Simula at Ang simula
Wakas ng kwento ay
nagiging
kaakit-akit at
ang wakas ay
nagiging
kasiya-siya
para sa
damdamin at
isipan ng
mga
mambabasa
o
tagapakinig.
Kabuuang
Puntos
10- Napakahusay
8- Mahusay
5- Katamtaman
3- Di- mahusay
1-Maraming kakulangan

(Natapos na ang pangkatang gawain)

-tungkol po sa Pag-aaro sa Bukid ( Para


sa pamilya)

-(Papalakpakan siya)
-si Jane Hazel N. Gad

-(Bibigyan siya ng isang bagsak na


palakpak)

-Kwento ng katutubong buhay po.

-(Bibigyan siya ng masigarbong


palakpak)

-(Sasagutan ang ebalwasyon)

-(babasahin ng sabay-sabay)

Inihanda ni:
AKIATAN, KERWIN O.
GERUDIAS, ROMANO JAYSON
GUERRERO, REINA JANE S.
RAMIREZ, MICHAEL D.
YARAG, ROSE M.
BSED-Filipino III

You might also like