Lesson Plan Esp6 Q4
Lesson Plan Esp6 Q4
Lesson Plan Esp6 Q4
Calingasan
Enero 13, 2020 ( February 3, 2020)
I. Layunin
Napapatunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Naiisa-isa ang mga paraan ng pagpapakita ng mataas na antas ng ispiritwalidad sa pamamagitan
ng diagram.
Napapahalagahan ang mga bagay at paraan na nagpapakita ng mataas na antas ng
ispiritwalidad.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Sisikapin Kong Maging Isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6, Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Balik Aral
Paano natin maipakikita ang pangangalaga at pagmamahal natin sa kapaligiran at
kalikasan?
Bakit ba mahalaga na ito ay ating alagaan at pagyamanin?
a.2. Pagganyak
Pagpapakita ng mga larawan:
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Batay sa larawang ipinakita, Ilahad ang paksang aralin gamit ang powerpoint
presentation.
b.2. Pagtatalakay
Ano nga ba ang ispritwalidad?
Paano ito nakakatulong sa pag unlad ng buhay ng isang tao?
Anu ano ang mga paraan na maaring magpakita ng matas na antas ng ispiritwalidad ng
isang tao?
Bakit mahalaga na igalang ng bawat isa ang pananampalataya ng ibang tao?
b.3. Pangkatang-Gawain
Isagawa ang ilan sa mga paraang naisip ng inyong pangkat sa pamamagitan ng:
Pangkat 1: islogan
Pangkat 2: maikling dula dulaan
Pangkat 3: poster
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang isang mag aaral, paano mo maipapakita ang pagiging isang mabuting tao?
c.2. Paglalahat
Tandaan :
Ang ispiritwalidad ay napalalalim kapag isinasabuhay ng isang tao ang kanyang
pananalig sa Diyos.
IV. Pagtataya
Panuto: Kopyahin sa papel ang nakalarawan sa ibaba at lagyan ng tsek ang mga bilog na nagpapakita ng
iyong pinili.
V. Takdang Aralin
Panuto: Tanungin ang mga miyembro ng pamilya:
I. Layunin
Napapatunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Natatalakay ang isang sanaysay tungkol sa kung paano nagpapaunlad nmg pagkatao ang
ispiritwalidad.
Napapahalagahan ang mga bagay at paraan na nagpapakita ng mataas na antas ng
ispiritwalidad.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Sisikapin Kong Maging Isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6, Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Balik Aral
Batay sa inyong takdang aralin, paano maipakikita ng bawat miyembro ng inyong
pamilya ang pananalig sa Diyos?
a.2. Pagganyak
Pagpapakita ng larawan ng Buddha.
Ano ang nakikita ninyo sa larawan? Ano kaya ang tawag dito?
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Batay sa larawang ipinakita, Ilahad ang paksang aralin gamit ang powerpoint
presentation. Basahin ang sanaysay tungkol sa isang panrelihiyong ritwal. Hanapin kung
ano ang mga simbolo sa ritwal at tukuyin kung paano nakatutulong sa pagtaas ng antas
ng ispiritwalidad ng isang tao ang pagsunod sa mga ritwal na kagaya nito.
b.2. Pagtatalakay
Talakayin ang sanaysay gamit ang sumusuod na mga tanong:
1. Paano ipinagdiriwang ang Boun Pi Mai?
2. Ano ang mga katangi tanging gawain sa pagdiriwang nito?
3. Anong mga simbolikong ritwal ang ginaganap sa Laos?
4. Paano naipakikita ang ispiritwalidad ng mga Lao sa pagdiriwang ng Boun Pi Mai?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang isang mag aaral, paano mo maitataas ang antas ng iyong ispiritwalidad?
c.2. Paglalahat
Tandaan :
Ang pagsunod sa anumang ritwal o paniniwala na nakagisnan ay nakatutulong sa
pagtaas ng antas ng ispiritwalidad ng isang tao.
IV. Pagtataya
Panuto: Pumili ng tatlo sa mga sumusnod na mga panrelihiyong pagdiriwang sa PIlipinas. Isulat ang mga
ritwal na kaugnay ng iyong mga napiling pagdiriwang. Isulat ito sa kwaderno.
V. Takdang Aralin
Panuto: Anong pagdiriwang sa Pilipinas ang nagpapakita ng pananalig ng mga tao sa Diyos? Ilarawan ang
mga gawaing kaugnay ng pagdiriwang na ito.
Mary Shella C. Calingasan
Pebrero 5, 2020
I. Layunin
Napapatunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapahalagahan ang mga bagay at paraan na nagpapakita ng mataas na antas ng
ispiritwalidad.
Natutukoy ang mga gawain at pamamaraan na nagpapakita ng mataas na antas ng ispiritwal.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Sisikapin Kong Maging Isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6, Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon p.137
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Balik Aral
Batay sa inyong takdang aralin, anu anong pagdiriwang sa Pilipinas ang nagpapakita ng
pananalig ng mga tao sa Diyos? Ilarawan ang mga gawaing kaugnay ng pagdiriwang na
ito.
a.2. Pagganyak
jumbled letters
SLPIIITAWIADDR
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ilahad ang paksang aralin sa pamamagitan ng pagpapasagot sa gawain.
b.2. Pagtatalakay
Talakayin ang mga sagot ng mga mag aaral sa bawat bilang. Alamin ang kanilang ideya at
saloobin tungkol sa kanilang napiling sagot.
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Pumili ng isa na sinagutan mo ng Bihira o Hindi kailanman mula sa gawain. Sumulat ng
isang talata na naglalarawan kung paano mo magagawang Palagi ang iyong sagot.
c.2. Paglalahat
Tandaan :
Anumang pamamaraan o gawain upang malinang ang pananalig sa Diyos at paggalang
sa paniniwala ng kapwa ay ilan lamang sa mga makakatulong upang mapataas ang antas
ng ispiritwalidad.
IV. Pagtataya
Sumulat ng limang pamamaraan na nakakatulong upanmg mapataas ang antas na iyong ispiritwalidad.
Gumamit ng diagram.
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumawa ng isang pangako na gagampanan at lilinangin mo ang iyong pananalig sa Diyos. Gawin
ito sa iyong kwaderno.
Mary Shella C. Calingasan
Pebrero 6, 2020
I. Layunin
Naibibigay ang mga tulong sa makakayanang paraan ng pagpapanatili ng kapayapaan mula sa
tahanan tungo sa pandaigdigang pagkakaisa.
Nasusuri ang mga naibigay na tulong bilang paraan ng pagpapanatili ng kapayapaan tungo sa
pandaigdigang pagkakaisa.
Napapahalagaahan ang pagbibigay ng tulong bilang paraan ng pagpapanatili ng kapayapaan
tungo sa pandaigdigang pagkakaisa.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Kapayapaan, Sisikapin KO
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6, Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon p.126-127
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Balik Aral
Anu-ano ang posibleng mangyari kung ang mga tao ay hindi susunod sa batas?
a.2. Pagganyak
Pagpapakita ng larawan.
Ano kaya ang pinahihiwatig ng larawan?
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
b.3. Pagtatalakay
Talakayin ang naging pangkatang gawain ng mga mag aaral. Gagabayan ng guro ang mga
bata sa kanilang nabuong ideya at kaisipan batay sa gawain.
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang mag aaral, ano ang maitutulong mo upang mapanatili ang kaayusan at
kapayapaan sa paaralan?
c.2. Paglalahat
Tandaan :
Mahalaga ang pagkakaroon ng pagkakaunawaan sa lipunan sapagkat ito ay daan sa
pagkakaroon ng kapayapaan at kaayusan.
IV. Pagtataya
Panuto: Sagutin ang tanong sa maikling paliwanag.
1. Bakit kailangang tumulong sa makakayanang paraan para sa pagpapanatili ng kapayapaan mula
tahanan hanggang sa pandaigdigang pagkakaisa?
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumawa ng isang pangako na gagampanan at lilinangin mo ang mga pamamaraan upang
magkaroon at mpanatili ang kapayaapaan at kaayusan sa tahanan. Gawin ito sa iyong kwaderno.
I. Layunin
Naibibigay ang mga tulong sa makakayanang paraan ng pagpapanatili ng kapayapaan mula sa
tahanan tungo sa pandaigdigang pagkakaisa.
Nasusuri ang mga naibigay na tulong bilang paraan ng pagpapanatili ng kapayapaan tungo sa
pandaigdigang pagkakaisa.
Napapahalagahan ang pagbibigay ng tulong bilang paraan ng pagpapanatili ng kapayapaan
tungo sa pandaigdigang pagkakaisa.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Kapayapaan, Sisikapin KO
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6, Ugaling Pilipino sa Makabagong Panahon
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Balik Aral
Anu-ano ang posibleng mangyari kung ang mga tao ay hindi susunod sa batas?
a.2. Pagganyak
Pagpapakita ng larawan.
b.3. Pagtatalakay
Talakayin ang naging pangkatang gawain ng mga mag aaral. Gagabayan ng guro ang mga
bata sa kanilang nabuong ideya at kaisipan batay sa gawain.
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang mag aaral, ano ang maitutulong mo upang mapanatili ang kaayusan at
kapayapaan sa paaralan?
c.2. Paglalahat
Tandaan :
Mahalaga ang pagkakaroon ng pagkakaunawaan sa lipunan sapagkat ito ay daan sa
pagkakaroon ng kapayapaan at kaayusan.
IV. Pagtataya
Panuto: Sagutin ang tanong sa maikling paliwanag.
1. Bakit kailangang tumulong sa makakayanang paraan para sa pagpapanatili ng kapayapaan mula
tahanan hanggang sa pandaigdigang pagkakaisa?
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumawa ng isang pangako na gagampanan at lilinangin mo ang mga pamamaraan upang
magkaroon at mpanatili ang kapayaapaan at kaayusan sa tahanan. Gawin ito sa iyong kwaderno.
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Panoorin ang Video clip na “Ang Pag-ibig ng Diyos sa Tao” (4.05 minuto).
https://www.youtube.com/watch?v=OQ1mxhUaWnk
Talakayan tungkol sa pinanood:
a. Batay sa pinanood mong video, anong bahagi nito ang nakatawag pansin sa iyo?
b. Paano ipinakita ang pag-ibig ng Diyos sa tao?
c. Bakit napahiwalay ang tao sa Diyos?
d. Ano ang ginawang Diyos upang maibalik ang pananalig ng tao sa kanya?
b. Panlinang na Gawain
b.1. Pangkatang Gawain
Diad
Gawain: Kumuha ng limang pares ng mga mag-aaral. Isa sa bawat pares ang pipiringan
ang mga mata at ang isa naman ay magsisilbing gabay. Ang mag-aaral na may piring sa
mata ay patatayuin sa bandang likuran ng silid-aralan habang ang kaparesniyang mag-
aaral ay patatayuin sa bandang harapan. Ang mga mag-aaral na nakatayo sa harapan ay
magsisilbing gabay ng kanilang kapares na nakapiring ang mga mata. Gamit ang kanilang
tinig, tatawagin nila ang kanilang kapares na lumapit sa kanila. Ang unang magkapares
na makarating ang siyang magwawagi. Paalalahanan ang ibang mag-aaral na huwag
guluhin ang proseso ng pagtawag. Pagsabihan na obserbahan ang kaganapan mula sa
simula hanggang sa pagtatapos nito.
b.3. Pagtatalakay
a. Ano ang iyong naramdaman habang isinasagawa ang gawain?
b. Ano ang naging balakid sa pagsunod ng mga mag-aaral na nakapiring ang mga mata
sa panuto ng kanilang kapares?
c. Paano naipakita ang tiwala o pananalig sa gawain?
d. Bakit maraming kabataan ang nahihirapang sumunod sa mga aral ng Diyos?
e. Paano mo mapapalakas ang iyong pananalig sa Kanya?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang mag aaral, ano ang iyong pamamaraan upang maipakita ang pananalig sa Diyos?
c.2. Paglalahat
Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng pananalig sa poong Maykapal?
Mary Shella C. Calingasan
Pebrero 11, 2020
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Jumbled Letters
OLVE
TOEN
Buuin ang dalawang salita na nakapaskil sa pisara at ibigay ang kahulugan ng mga
salitang nabuo.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Gawain
Panuto: Sumulat ng isang “Love Note” upang maipahayag ang ibig ninyong iparating sa
Diyos. Magbigay ng sapat na oras para sa gawain.
Tumawag ng mga mag-aaal na nais magbahagi ng kanilang “Love Note” sa klase.
b.2. Pagtatalakay
Itanong:
1. Ano ang naramdaman ninyo habang sinusulat ang “Love Note”?
2. Paano mo ipinapakita ang iyong pagmamahal sa Diyos?
3. Kung makaharap mo ang Diyos, ano pa ang nais mong sabihin?
4. Naniniwala ka ba na lahat ng nangyayari sa iyo ay sinusubaybayan ng Diyos?
Bakit?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang mag aaral, ano ang mga pamamaraan mo upang maipakita ang pananalig sa
Diyos?
c.2. Paglalahat
Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng pananalig sa poong Maykapal?
IV. Pagtataya
Pangkatang Pagtataya:
Panuto: Gumawa ng isang jingle tungkol sa pananalig sa Diyos.
V. Takdang Aralin
Magsaliksik ng mga awitin na may kinalaman sa Diyos. Sauluhin ang chorus ng awitin at maghanda bukas
para sa pagbabahagi ng awiting nasaliksik sa buong klase.
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Papunan sa mga mag-aaral ng angkop na salita ang mga patlang gamit ang mga
metakards.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ano ang nabuong kaisipan?
Ipabasa ito sa klase.
GINAGAWA AT HINUHUBOG NATIN ANG ATING
PAGKATAO AT MGA KALAGAYAN SA BUHAY SA
ATING PANANALIG SA DIYOS.
b.2. Pagtatalakay
Itanong:
Paano ninyo maipapakita ang pananalig sa Diyos?
Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng pananalig sa Diyos?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang isang batang may pananalig sa Diyos, paano mo ito maipapakita sa simpleng
pamamaraan?
c.2. Paglalahat
Mahalaga na tayo ay mayroong pananalig at pananampalataya sa Diyos. Bakit?
IV. Pagtataya
Panuto: Gumawa ng islogan tungkol sa kahalagahan ng pananalig sa Diyos.
V. Takdang Aralin
Gumupit ng mga larawan na nagpapakita ng pananalig sa Diyos.
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Buuin ang puzzle.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ano ang nabuong larawan?
c.2. Paglalahat
Tandaan:
Ang ating buhay ay hindi natin sarili. Ibig ng diyos ay ihandog natin sa ating kapuwa o
ibang bagay na kanyang nilikha. Ibig ng Diyos na ating padaluyin ang buhay sa ibang tao.
Kung gayun, pananagutan nating mahalin, igalang at pahalagahan ang ating kapuwa.
IV. Pagtataya
Panuto: Gamit ang rubrics para sa gawain na isinagawa, markahan ang bawat awtput na ginawa ng mga
mag-aaral.
RUBRICS
V. Takdang Aralin
Gumawa ng isang pangako tungkol sa iyong mithiin na panatilihin at patuloy na linangin ang iyong
pananalig sa Diyos. Isulat ito sa kwaderno.
Mary Shella C. Calingasan
Pebrero 14, 2020
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Pagpapakita ng mga larawan:
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ano ang ipinakikita sa larawan?
Ilahad ang gawain tungkol sa paksang tinatalakay. (Pangkatan)
Magsagawa ng interview sa inyong paaralan. Mag interview ng tatlong kapwa mag-
aaral, guro at kawani ng paaralan tungkol sa kanilang pananalig sa Diyos.
Mungkahing tanong:
1. Sino ang inyong pinaniniwalaang Diyos?
2. Paano kayo sumasamba?
3. Paano kayo nagpapakita ng pagmamahal sa kapwa?
b.2. Pagtatalakay
Talakayin ang resulta ng interview ng bawat pangkat. Gaagabayan ng guro ang mga mag
aaral sa bawat kaisipan na mabubuo nila batay sa gawain.
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang mag-aaral, paano nakatulong ang ating gawain ngayong araw upang higit na
malinang ang iyong pagmamahal sa at malasakit sa kapwa?
c.2. Paglalahat
Tandaan:
Ang ating buhay ay hindi natin sarili. Ibig ng diyos ay ihandog natin sa
ating kapuwa o ibang bagay na kanyang nilikha. Ibig ng Diyos na ating
padaluyin ang buhay sa ibang tao. Kung gayun, pananagutan nating
mahalin, igalang at pahalagahan ang ating kapuwa.
IV. Pagtataya
Panuto: Batay sa ating mga tinalakay,sagutin ang mga sumusunod na tanong sa pamamagitan ng
pagsasaalang-alang ng inyong kalooban.
1. Hindi naniniwalasa K-12 ang iyong mga magulang at wala silang balak na pagaralin ka sa Senior High,
hanggang Junior High School lamang ang nais naipatapos nila sa iyo. Ano ang iyong magiging pananaw?
A. manahimik na lang at magmukmok
B. umasa ng mababago ang kanilang pasiya
C. sumama ang loob sa kanila
D. subukan na magbisyo na lamang
2. Si Ali ay isang Muslim at naniniwala siya sa Koran, samantalang si Mario ay isang Kristiyano at
naniniwala naman siya sa Bibliya, ano ang dapat nilang gawin?
A. magdebate B. magkaunawaan
C. magrespetuhan D. magpayabangan
3. Dumanas ng matinding pagsubok ang pamilya ni Noly, ano ang dapat niyang gawin?
A. titigil sa pag-aaral B. magrerebelde
C. mananalig sa Diyos D. makikinig sa paying kaibigan
4. Paano mo maipapakita ang pagmamahal sa iyong kapwa?
A. maglimos sa pulubi sa daan B. magsimba tuwing lingo
C. tumulong sa nasunugan/nabahaan D. samahan ang mga barkada
5. Niyaya ka ng iyong kaibigan na abangan ang iyong kaklase sa labas dahil di nagbigay ng baon sa kanila,
ano ang iyong magiging pasiya?
A. matakot at sumunod sa kanila
B. magsumbong sa guro
C. manalangin at humingi ng tulong at gabay sa Diyos
D. umiyak ng umiyak
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad. ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pagpapaunlad ng Ispiritwalidad
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Pagpapakita ng isang cartolina strip na may nakasulat na SINO AKO?
SINO AKO
Sino ka nga ba? Paano mo ilalarawan ang iyong sarili sa ibat ibang aspeto?
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Pagpaparinig sa mga mag-aaral ng awiting “Sino Ako”.
b.2. Pagtatalakay
Mga Tanong:
1. Ano ang pamagat ng awit?
2. Sino ang umawit nito?
3. Ano ang ipinapahiwatig ng awit?
4. Kung ang Diyos ang pinagmulan ng lahat, paano mo siya mapapasalamatan?
5. Sa papaanong paraan mo rin maipakikita ang iyong pagmamahal sa Diyos?
6. Kung walang nararamdamang pagmamahal ang bawat isa sa atin, ano na kaya ang
mangyayari sa mundong ating ginagalawan?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang isang katoliko, paano mo igagalang ang paraan ng pagsamba ng mga muslim?
c.2. Paglalahat
Kung walang pinaniniwalaan ang mga tao, ano sa palagay mo ang mangyayari?
IV. Pagtataya
Panuto: Pagpapakita ng mga larawan ng simbahan.
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumupit ng mga larawan na nagpapakita ng pagpapaumlad ng iyong ispiritwalidad. Idikit ito sa
kwaderno.
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad. ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pagpapaunlad ng Ispiritwalidad
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Maglaro tayo!
Bubunot ang mga mag aaral mula sa kahon ng isang paper strip. Bawat paper strip ay
may nakasulat na sitwasyon. Paano mo ipapakita ang iyong ispiritwalidad sa bawat
sitwasyon?
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Magpakita ng larawan ng:
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad. ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pagpapaunlad ng Ispiritwalidad
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Jumbled letters
PISRIWTADLIAD
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ipanood sa mga mag-aaral ang mga video clip ng mabubuting gawain na nagpapaunlad
ng ispiritwalidad.
b. Magbigay ng mga katanungan tungkol sa video clip.
(Para sa guro)
Gabayan ang mga mag-aaral sa panunuod ng videoclip. Maging sensitibo sa pangyayari
sa videoclip. Iproseso itong mabuti sa mga bata.
b.2. Pagtatalakay
Mga tanong.
1. Anu- ano ang ipinakita sa video clip?
2. Ano ang ibig iparating ng pangyayari sa video?
3. Gagawin mo rin ba ang ginawa nila? Bakit?
4. Pinag-iisipan mo ba ang paggawa ng kabutihan sa iyong kapwa o kusa mo na lamang
itong ginagawa?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Nakadaramdam ka ba ng inner peace kapag gumagawa ng kabutihan sa iyong kapwa? sa
paanong paraan?
c.2. Paglalahat
Para magkaroon ng peace of mind, anu-ano ang dapat mong gawin?
V. Takdang Aralin
Panuto: Magtala ng mga personal na pangyayari sa iyong buhay kung saan naipakita mo ang
pagmamahal at pagmamalasakit mo sa iyong kapwa. Isulat ito sa iyong kwaderno.
Mary Shella C. Calingasan
Pebrero 21, 2020
Banghay Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 6
Ikaapat na Markahan
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad. ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pagpapaunlad ng Ispiritwalidad
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Magbibigay ang guro ng mga gawain at sasabihin ng mga bata kung madalas, minsan o
hindi nila ginagawa.
Pagdarasal araw araw.
Pagtulong sa nangangailangan.
Pagtulong sa mga gawaing bahay maging sa paaralan.
Pagkakaroon ng malasakit sa kapamilya, kaibigan at kaklase.
Pagiging magalang.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ilahad ang talahanayan sa ibaba.
Basahin ang mga sumusunod na gawaing nagpapakita ng pagpapaunlad ng
ispiritwalidad. Lagyan ng tsek ang kolum ayon sa kung gaano mo ito kadalas
ginagawa.
Pagsamasama sa kasagutan ng mga mag-aaral sa pamamagitan ng grap.
Madalas
Minsan
Hindi
Sitwasyon
1. Pagbibigay ng
pagkain sa kaklase
na walang baon.
2. Pagtulong sa mga
gawaing bahay.
3. Pagdala ng gamit
ng guro.
4. Pag-iwas sa
pakikipag-away.
5. Pagsasauli ng
nakuhang bagay o
pera.
b.2. Pagtatalakay
Pagtalakay sa kinalabasan ng mga tala sa talahanayan.
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Nakadaramdam ka ba ng inner peace kapag gumagawa ng kabutihan sa iyong kapwa? sa
paanong paraan?
c.2. Paglalahat
Para magkaroon ng inner peace, anu-ano ang dapat mong gawin?
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumawa ng scrapbook ng mga gawaing nagpapakita ng pagpapaunlad ng ispiritwalidad ng isang
tao.
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad. ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pagpapaunlad ng Ispiritwalidad
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Pagbabasa ng isang tula tungkol pagmamahal sa kapwa.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Paglalahad ng gawain.
Batay sa tulang binasa, sumulat ng isang talata na nagpapatunay na ang ispiritwalidad ay
nagpapaunlad ng pagkatao.
Nilalaman 6 puntos
Mekaniks sa 4 puntos
pagsulat ng
talata
Kabuuan 10 puntos
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Nakadaramdam ka ba ng inner peace kapag gumagawa ng kabutihan sa iyong kapwa?
Sa paanong paraan?
c.2. Paglalahat
Para magkaroon ng inner peace, anu-ano ang dapat mong gawin?
V. Takdang Aralin
Panuto: Magtala ng mga personal na pangyayari sa iyong buhay kung saan naipakita mo ang
pagmamahal at pagmamalasakit mo sa iyong kapwa. Isulat ito sa iyong kwaderno.
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napapatunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
-pagpapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao anuman ang
paniniwala.
-pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa at pagmamahal sa kapwa at sa Diyos.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Diyos at Kapwa, Pinagmumulan ng Pag-asa
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Tungkol saan ang aralin natin noong nakaraang linggo?
Anong pagpagpapahalaga ang iyong natutuhan tungkol sa aralin?
a.4. Pagganyak
Ipakita ang mga larawan.
(Mga larawan na nagpapakita ng pagtulong sa kapwa.)
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ilahad ang mga katanungan sa ibaba.
Mga Gabay na Tanong:
a. Ano ang ipinapakita sa mga larawan?
b. Bakit kaya nila ginagawa ang mga ito?
c. Ginagawa nyo rin ba ang mga ito? Bakit?
d. Sa papaanong paraan nakatutulong ang mga gawaing ito sa pagpapaunlad ng ating
pagkatao?
e. Bukod sa mga ipinakita sa larawan, sa papaanong paraan pa natin mapauunlad ang
ating pagkatao?
b.2. Pagtatalakay
Pagpapakita ng video clips tungkol sa mga biktima ng iba’t ibang kalamidad sa bansa.
(suhestyon: El Gamma Penumbra Bagyong Yolanda)
Itanong:
a.Ano ang naramdaman ninyo habang pinanunuod ang video?
b.Paano sila nabigyang pag-asa sa oras ng kalamidad?
c.Sa inyong lugar, ano-anong mga kalamidad na ang inyong naranasan? Sa papaanong
paraan kayo natulungan o nakatulong na magbigay pag-asa sa mga biktima?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Nakadaramdam ka ba ng inner peace kapag gumagawa ng kabutihan sa iyong kapwa? sa
paanong paraan?
c.2. Paglalahat
Anu-anong mga pamamaraan ang makatutulong upang makapagbigay ng pag asa sa
ating kapwa na nakararanas ng mga suliranin?
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumupit ng mga larawan na nagpapakita ng pagbibigay pag-asa sa kapwa. Idikit ito sa iyong
kwaderno at bigyan ng maigsing paliwanag sa tapat ng larawan.
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napapatunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
-pagpapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao anuman ang
paniniwala.
-pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa at pagmamahal sa kapwa at sa Diyos.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Diyos at Kapwa, Pinagmumulan ng Pag-asa
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Anong mga kaisipan ang natutunan ninyo sa mga ginawa nating pangkatang gawain?
Patunayan na ang mga taong iyong hinahangaan ang nagsisilbing gabay mo sa paggawa
ng kabutihan at sa paghubog ng mabuting pagkatao na may takot sa Diyos.
a.4. Pagganyak
HOPE
Ano ang salitang nakasulat sa cartolina strip?
Ano ang salitang tagalog o salitang Filipino sa HOPE?
Mahalaga ba na bawat tao ay hindi mawalan ng pag-asa anuman ang ating kinakaharap
na suliranin? Gaano kahalaga na tayo ay magkaroon ng pag-asa?
Ipaliwanag ang kasabihan:
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Paglalahad ng mga sitwasyon:
1.Namatay ang tatay ng iyong kaklase, napansin mo na siya ay naging malulungkutin.
2.Bumagsak sa markahang pagsusulit ang iyong kaibigan. Madalas siyang
lumiliban sa klase mula noon.
3.Nasunugan ang inyong kapitbahay, wala siyang magamit na uniporme sa pagpasok sa
paaralan.
b.2. Pagtatalakay
Pag-aanalisa ng mga sitwasyong inilahad.
1. Ano ang maaari mong gawin upang siya ay magkaroon ng bagong pag-asa?
2. Ano ang maaari mong gawin upang mapanumbalik ang kanyang interes sa pag-
aaral?
3. Ano ang maaari mong gawin upang mapagaan ang kanyang kalooban?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Sa iyong pang-araw araw na buhay bilang mag-aaral, maglahad ka ng isang sitwasyon
kung saan ikaw ay nakatulong sa pagbibigay pag-asa sa isang tao na nangangailangan
nito.
c.2. Paglalahat
Ang pagtulong at pagbibigay pag-asa sa kapwa ay pagpapahayag ng pagmamahal. Ang
pagmamahal sa kapwa ay lalong nakapagpapatingkad ng pagmamahal at
pananampalataya sa Diyos.
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumawa ng isang Maikling Panalangin ng Pag-asa sa mga nasalanta ng iba’t ibang kalamidad.
Isulat sa isang bond paper.
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napapatunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
-pagpapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao anuman ang
paniniwala.
-pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa at pagmamahal sa kapwa at sa Diyos
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Ispiritwalidad, nagpapaunlad ng Pagkatao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Anong mga kaisipan ang natutunan ninyo sa nakraang aralin? Patunayan na ang mga
taong iyong hinahangaan ang nagsisilbing gabay mo sa paggawa ng kabutihan at sa
paghubog ng mabuting pagkatao na may takot sa Diyos.
a.4. Pagganyak
b.2. Pagtatalakay
Tungkol saan ang nakita ninyong presentasyon?
a.Isa-isahin ang mga katangian ng mga iba’t ibang relihiyon.
b.Paano natin ipapakita ang respeto sa ating pagkakaiba-iba?
c.Sa inyong palagay maipapakita mo ba ang pananampalataya sa Diyos sa
pamamagitan ng ating kapwa, kahit iba-iba ang ating relihiyon? Sa paanong
paraan?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Paano mo maisasabuhay ang pananampalataya sa Diyos bilang isang mag-aaral?
c.2. Paglalahat
Naisasabuhay ang pananampalataya sa Diyos sa pamamagitan ng paggawa ng mabuti sa
kapwa.
V. Takdang Aralin
Panuto: Magtanong sa mhga miyembro ng pamilya kung anu-ano ang pamamaraan nila upang
maisabuhay ang pananampalataya sa Diyos?
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napapatunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
-pagpapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao anuman ang
paniniwala.
-pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa at pagmamahal sa kapwa at sa Diyos
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Ispiritwalidad, Nagpapaunlad ng Pagkatao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Anong mga kaisipan ang natutunan ninyo sa nakaraang aralin? Patunayan na ang mga
taong iyong hinahangaan ang nagsisilbing gabay mo sa paggawa ng kabutihan at sa
paghubog ng mabuting pagkatao na may takot sa Diyos.
a.4. Pagganyak
Ipaayos ang mga pinaghalo-halong letra, bumuo ng mga salitang may kaugnayan sa
aralin.
(Pagiging Matapat, Pagmamahal, Paggalang, Pagrespeto, Pagtulong.)
TP AAMAT GPRSEEOTPA
M MALAAHAPG GGNTAUOPL
G G A P L A AG N
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Paglalahad ng gawain.
Sumulat ng liham Pasasalamat sa Diyos, dahil ginawa Niya tayong isang mabuting tao
gayundin sa inyong mga magulang at sa mga taong gumabay sa inyo upang
maging mabuti kayo. Isulat ito sa isang bondpaper. Maaring lagyan ng disenyo upang
maging kaaya-aya sa paningin.
b.2. Pagtatalakay
Ipabasa sa mga mag-aaral ang naisulat na liham pasasalamat sa Diyos at ipamigay ang
iba pang liham na ginawa.
Magkaroon ng malayang talakayan.
b.3. Karagdagang Gawain
Sumulat ng isang ugali na nais mong baguhin sa iyong sarili. Ihulog ito sa isang bote.
Ipaliwanag sa dalawang pangungusap kung bakit ito ang gusto mong baguhin sa iyong
sarili.
Pagpoproseso ng mga kasagutan ng mga mag-aaral.
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Paano mo maisasabuhay ang pananampalataya sa Diyos bilang isang anak sa inyong mga
magulang?
c.2. Paglalahat
Naisasabuhay ang pananampalataya sa Diyos sa pamamagitan ng paggawa ng mabuti sa
kapwa.
IV. Pagtataya
Panuto: Sumulat ng isang maikling sanaysay.
Paano mo napauunlad ang iyong pagkatao sa pamamagitan ng iyong pananampalataya sa Diyos?
I. Layunin
Matutukoy kung paano maisasabuhay ang pananalig sa Diyos.
Mailalarawab ang mga panrelihiyong pagdiriwang at gawain.
Maipaliliwanag kung paano nagpapaunlad ng pagkatao ang ispirtiwalidad.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig at Pagmamahal sa Diyos: Paninidgan sa Kabutihan
Sisikapin kong maging isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Pagusapan ang ilan sa mga relihiyon sa ating bansa.
Pag-usapang muli ang mga gawaing nagpapakita ng pagiging isang mabuting tao.
a.4. Pagganyak
Magpakita ng ilang simbolo ng bawat relihiyon at pag-usapan ito.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Pagbasa sa maikling sanaysay na may kaugnayan sa ispritwalidad at pananampalataya
ng tao.
. Ang pananampalataya ay ang ispiritwal na pananalig ng isang indibidwal sa ating
Panginoon.Gaya ng isang tala,ito ang nagsisilbing ilaw at gabay ng
karamihan.Ngunit ano nga ba ang kahalagahan nito?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Ano ang kaunayan ng pagiging mabuting tao sa pananampalayata/ paano mo
maipakikita ito sa araw araw na pamumuhay?
c.2. Paglalahat
Paano mo maipakikita ang iyong pagiging mabuting tao na may pananampalataya sa
Diyos o relihiyong kinabibilangan?
IV. Pagtataya
Pauto: Isulat kung tama o mali ang isinasaad ng pangungusap.
1. Ang pagtulong sa kapuwa ay isang paraan ng pakikipag-ugnayan sa Panginoon
2. Ang relihiyong kinabibilangan ang dapat na piliin lamang sa pagbibigay ng tulong
3. Magagawa mong maging mabuting tao kung ikaw ay sumusunod sa mga kautusan ng Diyos
4. Ano man ang pinaniniwalaan ng inyong relihiyon ay hindi hadalang sa pagtulongsa kapuwa
5. Ang pagiging mabuting tao ay katumbas ng pagiging makaDiyos
V. Takdang Aralin
Panuto: Magsaliksik ng ilang mga pagdiriwang na ginagawa sa iyong kinabibilangang relihiyon.
Mag print out ng mga larawan.
Mary Shella C. Calingasan
Marso 3, 2020
I. Layunin
Matutukoy kung paano maisasabuhay ang pananalig sa Diyos.
Mailalarawab ang mga panrelihiyong pagdiriwang at gawain.
Maipaliliwanag kung paano nagpapaunlad ng pagkatao ang ispirtiwalidad.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig at Pagmamahal sa Diyos: Paninidgan sa Kabutihan
Sisikapin kong maging isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Balikan ang sanaysay ukol sa Boun Pi Mai.
Muling talakayin ang mga pagdiriwang o ritwal na ginagwa sa relihiyong kinabibilangan.
a.4. Pagganyak
Awitin:
Walang Sinuman ang Nabubuhay
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ilahad ang aralin ukol sa mga pagdiriwang na isinsagawa ng bawat relihiyon
1. Pagsamba ng mga Born Again
2. Binyag ng Katoliko
3. Pagdarasal ng mga Budhista
4. Pagsamba ng mga Iglesia ni Cristo
5. Pagdarasal ng mga MUslim
b.2. Pagtatalakay
Talakayin at pag-usapan ang mga pagdiriwang ng bawat relihiyon
Hayaang magbahagi ng karanasan ang mga bata ukol sa mga pagdiriwang na kanilang
nadaluhan sa kanilang relihiyon.
b.3.Pangkatang-Gawain
Magbahagi ng karanasan tungkol sa paninidigan sa kabutihan laban sa hindi karapat-
dapat. Pagkatapos pumili ng isang myembro na magbabahagi sa buong klase.
Ano ang kahalagahan ng mga ritwal o pagdiriwang na isinasagwa ng bawat relihiyon sa
kanilang pananampalataya?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Sa paanong paraan mo maipapakita ang pakikiisa sa mga pagdiriwang ng iyong
relihiyong pinaniniwalaan?
c.2. Paglalahat
Ano ano ang ilan sa mga pagdiriwang o rtiwal ng bawat relihiyong tinalakay?
Ano ang kahalagahan ng mga ritwal o pagdiriwang na isinasagwa ng bawat relihiyon sa
kanilang pananampalataya?
IV. Pagtataya
Panuto: Sagutin sa isang sanaysay na binubuo ng 5-6 na pangungusap.
Anong pagdiriwang sa Pilipinas ang nagpapakita ng pananalig ng mga tao sa Diyos? Ilarawan ang mga
gawaing kaugnay ng pagdiriwang na ito.
V. Takdang Aralin
Panuto: Sagutin ang mga tanong, tukuyin kung ito ay ginagawa mo nang PALAGI, BIHIRA o HINDI
KAILANMAN.
1. Nakikilahok ka ba sa mga Gawain sa simbahan?
2. Nakikipag-usap ka ba sa ibang tao tungkol sa iyong mga pinaniniwalaang panrelihiyon?
3. Nagdarasal ka ba?
4. Nakikihalubilo ka ba sa mga taong ibang ang relihiyon?
5. Iginagalang mo ba ang pananalig ng ibang tao?
Mary Shella C. Calingasan
Marso 4, 2020
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad sa pamamagitan ng pagtulong
sa kapwa.
Naipakikita na nagpapaunlad ng pagkatao ng ispirituwalidad sa pamamagitan ng pagtulong sa
kapwa.
Naisasagawa ang magandang katangiang nagpapaunlad ng Ispirituwalidad sa pamamagitan ng
pagtulong sa kapwa . Code:ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig at Pagmamahal sa Diyos: Paninidgan sa Kabutihan
Sisikapin kong maging isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Balikan ang awit na pinamagatang “Walang Sinuman ang Nabubuhay”.
Muling itanong sa mga bata ang interpretasyon ng awitin.
a.4. Pagganyak
Pagpapakita ng larawan ng mga pulubi
IV. Pagtataya
Panuto: Magtala ng 5 sa inyong papel kung sino-sino ang dapat natin tulungan at bakit kailangan silang
tulungan.
Mga Taong Dapat Tulungan Mga Dahilan
1.
2.
3.
4.
5.
V. Takdang Aralin
Panuto: Ipaliwanag:
Ang pagtulong sa kapwa ay paggawa ng mabuti.
Mary Shella C. Calingasan
Marso 5, 2020
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad sa pamamagitan ng pagtulong
sa kapwa.
Naiisa isa ang mga magandang katangiang nagpapaunlad ng Ispirituwalidad sa pamamagitan ng
pagtulong sa kapwa . Code:ESP6PDIVa-i-16
Nakapagtatala ng mga gawain na nagpapakita ng pagtulong sa mga magulang.
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig at Pagmamahal sa Diyos: Paninidgan sa Kabutihan
Sisikapin kong maging isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Pagtalakay sa mga naging sagot ng bata.
Ipaliwanag:
Ang pagtulong sa kapwa ay paggawa ng mabuti.
a.4. Pagganyak
Pagbasa ng kwento tungkol sa pagsunod sa magulang.
Si Ian Masunurin"
Kategorya : Kwentong Pambata
blogger : Hideki
May isang bata, ang pangalan nya ay Ian Masunurin. Napakasipag na bata ni Ian, lahat ng naiuutos ng mga
nakakatanda sa kanya ay sinusunod nya. Ipinagmamalaki siya ng nanay at tatay nya dahil sa kasipagan nya. Masaya si Ian
kapag nakakasunod sya sa mga utos sa kanya.
“Anak, hugasan mo nga yung mga pinggan.” utos ng nanay ni Ian.
“Opo, nay!” sagot naman ni Ian. Hinugasan ni Ian ang mga pinggan at pagkatapos nyang maghugas ng pinggan, tinawag
naman sya ng tatay nya.
“Anak! Magdilig ka nga ng mga halaman.” utos ng tatay ni Ian.
“Opo, tay!” sagot naman ni Ian. Nag-igib na si Ian sa poso at sinimulan na ang pagdidilig ng mga halaman nila sa kanilang
hardin. Pagkatapos nyang magdilig, tinawag naman sya ng kuya nya.
“Oy Ian! Ibili mo nga ako ng meryenda kina Aling Tinay.” utos naman ng kanyang kuya. Agad pumunta si Ian sa may
tindahan ni Aling Tinay, at bumili ng meryenda ng kuya nya. Pagkatapos nya ibigay ang meryenda ng kuya nya, narinig
naman nya ang boses ng ate nya.
“Ian! halika nga, ipag-timba mo nga ako ng pangbanlaw ko sa labahin ko.” utos ng ate nyang nag-lalaba ng mga damit
nila. Agad namang nagtimba si Ian na parang di napapagod. Pagkatapos nilang maglaba, inutusan naman sya ng Tito nya.
“Ian, kunin mo nga yung palakol sa mga Lolo mo.” lumakad agad si Ian papunta sa bahay ng lolo nya para kunin yung
palakol na gagamitin ng tito nya. May kabigatan yung palakol pero balewala lang sa kanya. Ibinigay na nya sa tito nya
yung palakol.
Maglalaro na dapat si Ian, pero bigla naman sya tinawag ng lola nya, inutusan sya na mamitas ng okra sa bakuran nila.
“Apo, mamitas ka nga ng okra, para may maiulam tayo.” dali dali namang kumuha ng basket si Ian at nagtungo na sa
taniman nila ng okra.
Iniabot ni Ian ang mga napitas nitong okra sa lola nya. Maglalaro na dapat sya, kaso lang umuwi na pala yung mga kalaro
niya. Wala na tuloy siyang kalaro, wala din naman kasi siyang mga laruan.
Nalungkot si Ian. Napansin ito ng nanay, tatay, kuya, ate, tito at lola nya.
Dumating ang pasko, naging abala ang lahat. Utos dito, utos doon. Naging abala din si Ian. Halos kabi-kabila ang mga utos
sa kanya. Pero masaya naman sya, kasi nga, pasko na.
Inutusan sya na kunin yung mga regalo sa ilalim ng Christmas tree. Madami yun, may malalaking kahon at meron din
namang maliit. Lahat yun ay kinuha nya. Binilang nya yung mga regalo, “isa, dalawa, tatlo, apat, lima, anim” sabi nya sa
sarili nya, bakit anim lang. Naisip nya na wala siguro syang regalo.
Nalungkot si Ian, ngunit nagulat siya ng biglang sabay sabay na sumigaw sina nanay, tatay, ate, kuya, tito at lola ng
“Maligayang Pasko Ian!” sabay abot sa kanya ng mga kahon ng regalo.
“Dahil naging masipag at masunurin kang bata, may regalo ka sa amin. Tanggapin mo ang mga regalo namin sayo
ngayong pasko.”
Masayang masaya si Ian.
Hindi siya magkandatuto sa pagbubukas ng mga nakabalot na regalo sa kanya. Hindi nya alam kung alin ba ang uunahin,
kung yung maliliit ba o yung malalaki.
Nabuksan nya ang lahat, at naging masaya si Ian sa natanggap nya na, PSP, malaking robot na Transformers, mga bagong
damit, bagong sapatos, remote control na kotse, at mga tau-tauhan nila Ironman, Thor, Hulk at iba pa.
“Sana ay naging masaya ka sa mga bago mong laruan, dapat lang yan sayo kasi naging masipag at masunurin ka.”
1.Ano ang pamagat ng ating binasang kwento?
2.Ano ang napansin ninyo sa inyong binasa?
3.Ang pagsunod ba sa magulang o nakakatanda ay matatawag din ba nating tumulong sa
kanila? Bakit?
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ilahad ang paksa at panuto para sa pangkatang-Gawain.
b.2. Pangkatang-Gawain
Bahay Ko….
1.Bumuo ng 3 grupo.
2.Bawat grupo ay bibigyan ng buble gum at straw.
3.Bigyan ng 2 minuto ang bawat grupo upang makagawa ng isang bahay.
4.Pagkatapos ng 2 minuto na ibinigay ng guro. Paypayan ang bahay na ginawa ng
bawat grupo. Kung sino ang pinakamatibay na bahay ay siyang grupo na
mananalo.
b.3.Pagtatalakay
Talakayin ang pangkating Gawain.
1.Ano ang iyong naramdaman sa ating ginawa?
2.Naging madali ba ang iyong ginawa?
3.Paano niyo naisagawa ang pangkating gawain?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Paano mo ito gagawin?
1.Pinabibili ka ng nanay mo ng bigas sa kanto.
2. Pinapahugas sa iyo ang mga plato at baso sa lababo.
3. Sinabi na matulog na pagdating 9pm .
c.2. Paglalahat
Laging Isipin:
Ang pagtulong sa aking pamilya ay nagpapaunlad sa aking pagkatao.
IV. Pagtataya
Panuto: Magsulat ng 5 gawain sa bahay na nagpapakita ng pagsunod sa magulang.
Mga Gawaing
Bahay
V. Takdang Aralin
Panuto: Sagutin ang tanong:
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad sa pamamagitan ng pagtulong
sa kapwa.
Naipakikita na nagpapaunlad ng pagkatao ng ispirituwalidad sa pamamagitan ng pagtulong sa
kapwa.
Naisasagawa ang magandang katangiang nagpapaunlad ng Ispirituwalidad sa pamamagitan ng
pagtulong sa kapwa . Code:ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig at Pagmamahal sa Diyos: Paninidgan sa Kabutihan
Sisikapin kong maging isang Mabuting Tao
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Balik Aral
Bakit mahalaga ang pagsunod sa magulang?
Ang pagsunod ba sa magulang o nakakatanda ay matatawag din ba nating tumulong sa
kanila? Bakit?
a.4. Pagganyak
Pagbuo ng puzzle upang mabuo ang larawan ng ibon at langgam.
IV. Pagtataya
Panuto: Gumawa ng salaysay tungkol dito : 5 puntos
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na nakapagpapaunlad ng ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Ipakita ang larawan ng Diyos at ng tao.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ilahad ang sanaysay tungkol sa Diyos.
ANG DAKILANG PAG-IBIG
Naranasan mo na bang umibig? Naranasan mo na rin ba ang pakiramdam ng iniibig? Natural sa ating mga
tao ang umibig at napakasarap ng pakiramdam ang maramdaman ang pagmamahal ng mga tao sa ating buhay
tulad na lang ang pagmamahal ng ating mga magulang, kaibigan, kasintahan at marami pang iba.
Ngunit ano? At kaninong pag-ibig ba ang pinaka dakila sa lahat? At ito ang ating paguusapan. Ang pag-ibig
na dakila at natatangi sa lahat ay ang pag-ibig ng ating Diyos na lumikha. Nakasulat nga sa bibliya sa libro ng juan
3:16 "Gayon na lamang ang pag-ibig ng Diyos sa sanlibutan kaya ibinigay nya ang kanyang bugtong na anak at
kung sino man ang manalig at manampalataya sa kanya ay hindi mapahamak bagkus ay magkaroon ng buhay na
walang hanggan". Ang pag-ibig ng Diyos ay walang katulad at ibinigay nya nga ang kanyang natatanging anak na
si Jesus para tubusin ang ating kasalanan at tubusin ang kasalanan ng buong mundo.
Napakadakila at dalisay ang pag-ibig ng Diyos sa sangkatauhan at hindi nya tayo pinapabayaan na mapahamak na
lang at mapasaapoy ng impyerno. Hinarap nya ang lahat ng paghihirap na dapat tayo ang dumaranas, lahat ng
latay at sugat sa kanyang katawan ay lahat ng iyon ay tiniis nya para sa ating kaligtasan. Patuloy pa rin tayong
minamahal ng ating panginoon sa kabila ng ating patuloy na pagkaakasaka ay palagi nya tayong pinapawatad
kapag atin itong idinulog at hiningi ng tawad sa kanya.
Dahil sa pagmamahal ng Diyos sa atin ay patuloy nyang pinagkakaloob sa atin ang ating mga pangangailangan at
tayo ay pinagpapala sa lahat ng aspeto ng ating buhay, sa pinansyal, material, maging ang ating talino at
karunungan ay siya rin ang nagbigay. Palagi nya rin tayong iniingatan at pinapatnubayan saan man tayo
pumaroon at kailan man sa lahat ng panahon ng ating buhay.
Dahil na rin sa pagmamahal ng ating Diyos at pagmamahal natin sa kanya kaya nararanasan natin ang
pagmamahal sa lahat ng tao sa ating buhay at lahat ng pagmamahal na ito ay galing sa Diyos at mula sa Diyos.
Dalawa nga sa utos ng Diyos sa bibliya ay ibigin mo ng Diyos ng buong puso at buong pag iisip at buong kaluluwa,
at ibigin mo ang iyong kapwa gaya ng iyong pag-ibig sa sarili.
Kaya't kailangan muna nating mahalin ang ating Diyos dahil siya ang unang umibig at nagmahal sa ating lahat at
sunod na rito ang pagmamahal natin sa ating kapwa. Kaya rin natin nararanasan ang iba't-ibang uri ng pag-ibig sa
ating magulang, kapatid,kaibigan, kasintahan at marami pang iba dahil ito ay regalo sa atin ng Diyos.
Talakayan tungkol sa binasa:
a. Batay sa binasang sanaysay, anong bahagi nito ang nakatawag pansin sa iyo?
b. Paano ipinakita ang pag-ibig ng Diyos sa tao?
c. Bakit napahiwalay ang tao sa Diyos?
d. Ano ang ginawa ng Diyos upang maibalik ang pananalig ng tao sa kanya?
b.2. Pangkatang Gawain
Diad
Gawain: Kumuha ng limang pares ng mga mag-aaral. Isa sa bawat pares ang pipiringan
ang mga mata at ang isa naman ay magsisilbing gabay. Ang mag-aaral na may piring sa
mata ay patatayuin sa bandang likuran ng silid-aralan habang ang kapares niyang mag-
aaral ay patatayuin sa bandang harapan. Ang mga mag-aaral na nakatayo sa harapan ay
magsisilbing gabay ng kanilang kapares na nakapiring ang mga mata. Gamit ang kanilang
tinig, tatawagin nila ang kanilang kapares na lumapit sa kanila. Ang unang magkapares
na makarating ang siyang magwawagi. Paalalahanan ang ibang mag-aaral na huwag
guluhin ang proseso ng pagtawag. Pagsabihan na obserbahan ang kaganapan mula sa
simula hanggang sa pagtatapos nito.
b.3. Pagtatalakay
a. Ano ang iyong naramdaman habang isinasagawa ang gawain?
b. Ano ang naging balakid sa pagsunod ng mga mag-aaral na nakapiring ang mga mata
sa panuto ng kanilang kapares?
c. Paano naipakita ang tiwala o pananalig sa gawain?
d. Bakit maraming kabataan ang nahihirapang sumunod sa mga aral ng Diyos?
e. Paano mo mapapalakas ang iyong pananalig sa Kanya?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang mag aaral, ano ang iyong pamamaraan upang maipakita ang pananalig sa Diyos?
c.2. Paglalahat
Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng pananalig sa poong Maykapal?
Mary Shella C. Calingasan
Marso 10, 2020
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Buuin ang puzzle.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ano ang nabuong larawan?
IV. Pagtataya
Panuto: Gamit ang rubrics para sa gawain na isinagawa, markahan ang bawat awtput na ginawa ng mga
mag-aaral.
V. Takdang Aralin
Gumawa ng isang pangako tungkol sa iyong mithiin na panatilihin at patuloy na linangin ang iyong
pananalig sa Diyos. Isulat ito sa kwaderno.
Mary Shella C. Calingasan
Marso 11, 2020
I. Layunin
Naipamamalas ang pang-unawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng sariling kapayapaan (inner
peace) para sa pakikitungo sa iba.
Naisasabuhay ang pagkamabuting tao na may positibong pananaw bilang patunay sa pag-unlad
ng ispiritwalidad.
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad. ESP6PDIVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pagpapaunlad ng Ispiritwalidad
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Pagpapakita ng isang cartolina strip na may nakasulat na SINO AKO?
SINO AKO
Sino ka nga ba? Paano mo ilalarawan ang iyong sarili sa ibat ibang aspeto?
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Pagpaparinig sa mga mag-aaral ng awiting “Sino Ako”.
b.2. Pagtatalakay
Mga Tanong:
1. Ano ang pamagat ng awit?
2. Sino ang umawit nito?
3. Ano ang ipinapahiwatig ng awit?
4. Kung ang Diyos ang pinagmulan ng lahat, paano mo siya mapapasalamatan?
5. Sa papaanong paraan mo rin maipakikita ang iyong pagmamahal sa Diyos?
6. Kung walang nararamdamang pagmamahal ang bawat isa sa atin, ano na kaya ang
mangyayari sa mundong ating ginagalawan?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang isang katoliko, paano mo igagalang ang paraan ng pagsamba ng mga muslim?
c.2. Paglalahat
Kung walang pinaniniwalaan ang mga tao, ano sa palagay mo ang mangyayari?
IV. Pagtataya
Panuto: Pagpapakita ng mga larawan ng simbahan.
V. Takdang Aralin
Panuto: Gumupit ng mga larawan na nagpapakita ng pagpapaumlad ng iyong ispiritwalidad. Idikit ito sa
kwaderno.
Mary Shella C. Calingasan
Marso 12, 2020
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Papunan sa mga mag-aaral ng angkop na salita ang mga patlang gamit ang mga
metakards.
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ano ang nabuong kaisipan?
Ipabasa ito sa klase.
GINAGAWA AT HINUHUBOG NATIN ANG ATING
PAGKATAO AT MGA KALAGAYAN SA BUHAY SA
ATING PANANALIG SA DIYOS.
b.2. Pagtatalakay
Itanong:
Paano ninyo maipapakita ang pananalig sa Diyos?
Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng pananalig sa Diyos?
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang isang batang may pananalig sa Diyos, paano mo ito maipapakita sa simpleng
pamamaraan?
c.2. Paglalahat
Mahalaga na tayo ay mayroong pananalig at pananampalataya sa Diyos. Bakit?
IV. Pagtataya
Panuto: Gumawa ng islogan tungkol sa kahalagahan ng pananalig sa Diyos.
V. Takdang Aralin
Gumupit ng mga larawan na nagpapakita ng pananalig sa Diyos.
Mary Shella C. Calingasan
Marso 13, 2020
I. Layunin
Napatutunayan na nagpapaunlad ng pagkatao ang ispiritwalidad.
Napapaliwanag na ispiritwalidad ang pagkakaroon ng mabuting pagkatao.
Pagkakaroon ng positibong pananaw, pag-asa, at pagmamahal sa kapwa at Diyos.
EsP6PD-IVa-i-16
II. Paksang-Aralin
a. Paksa: Pananalig sa Diyos
b. Kagamitan: powerpoint presentation, chalk and board, larawan
c. Sanggunian: Curriculum Guide 6,
III. Pamamaraan
a. Panimulang Gawain
a.1. Pagbati ng guro ng magandang buhay sa mag-aaral.
a.2. Pagtitsek kung sinong liban sa klase.
a.3. Pagganyak
Pagpapakita ng mga larawan:
b. Panlinang na Gawain
b.1. Paglalahad
Ano ang ipinakikita sa larawan?
Ilahad ang gawain tungkol sa paksang tinatalakay. (Pangkatan)
Magsagawa ng interview sa inyong paaralan. Mag interview ng tatlong kapwa mag-
aaral, guro at kawani ng paaralan tungkol sa kanilang pananalig sa Diyos.
Mungkahing tanong:
1. Sino ang inyong pinaniniwalaang Diyos?
2. Paano kayo sumasamba?
3. Paano kayo nagpapakita ng pagmamahal sa kapwa?
b.2. Pagtatalakay
Talakayin ang resulta ng interview ng bawat pangkat. Gaagabayan ng guro ang mga mag
aaral sa bawat kaisipan na mabubuo nila batay sa gawain.
c. Pangwakas na Gawain
c.1. Paglalapat
Bilang mag-aaral, paano nakatulong ang ating gawain ngayong araw upang higit na
malinang ang iyong pagmamahal sa at malasakit sa kapwa?
c.2. Paglalahat
Tandaan:
Ang ating buhay ay hindi natin sarili. Ibig ng diyos ay ihandog natin sa
ating kapuwa o ibang bagay na kanyang nilikha. Ibig ng Diyos na ating
padaluyin ang buhay sa ibang tao. Kung gayun, pananagutan nating
mahalin, igalang at pahalagahan ang ating kapuwa.
IV. Pagtataya
Panuto: Batay sa ating mga tinalakay,sagutin ang mga sumusunod na tanong sa pamamagitan ng
pagsasaalang-alang ng inyong kalooban.
1. Hindi naniniwalasa K-12 ang iyong mga magulang at wala silang balak na pagaralin ka sa Senior High,
hanggang Junior High School lamang ang nais naipatapos nila sa iyo. Ano ang iyong magiging pananaw?
A. manahimik na lang at magmukmok
B. umasa ng mababago ang kanilang pasiya
C. sumama ang loob sa kanila
D. subukan na magbisyo na lamang
2. Si Ali ay isang Muslim at naniniwala siya sa Koran, samantalang si Mario ay isang Kristiyano at
naniniwala naman siya sa Bibliya, ano ang dapat nilang gawin?
A. magdebate B. magkaunawaan
C. magrespetuhan D. magpayabangan
3. Dumanas ng matinding pagsubok ang pamilya ni Noly, ano ang dapat niyang gawin?
A. titigil sa pag-aaral B. magrerebelde
C. mananalig sa Diyos D. makikinig sa paying kaibigan
4. Paano mo maipapakita ang pagmamahal sa iyong kapwa?
A. maglimos sa pulubi sa daan B. magsimba tuwing lingo
C. tumulong sa nasunugan/nabahaan D. samahan ang mga barkada
5. Niyaya ka ng iyong kaibigan na abangan ang iyong kaklase sa labas dahil di nagbigay ng baon sa kanila,
ano ang iyong magiging pasiya?
A. matakot at sumunod sa kanila
B. magsumbong sa guro
C. manalangin at humingi ng tulong at gabay sa Diyos
D. umiyak ng umiyak