SECOND
SECOND
SECOND
D epartment of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
CALAOAGAN DACKEL NATIONAL HIGH SCHOOL-CAPISSAYAN ANNEX
Capissayan Sur, Gattaran, Cagayan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga magg-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikang Kabisayaan.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Naisusulat ng mga mag-aaral ang sariling awiting- bayan gamit ang wika ng kabataan.
Pagganap
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Teksbuk Pluma 7, pahina 158-160 Pluma 7, pahina 157
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Powerpoint ng mga awiting-bayan ng Bisaya Powerpoint ng Antas ng Wika
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Paligsahan sa pag-iisip ng awit. Pagbabalik-aral sa mga uri ng Pagsasagawa ng larong
Nakaraang Aralin o Babanggit ang guro ng salita at awiting bayan sa pamamagitan pangwika na Apat na Larawan,
Pagsisimula ng mag-uunahan ang bawat ng iskrambulanay. Isang Salita
Bagong Aralin pangkat sa pag-awit kalakip ang (Powerpoint)
salitang binanggit ng guro.
B. Paghahabi sa Layunin Pagpapanood ng mga awiting- Pangkatang gawain: “NAME Pagsusuri sa mga halimbawa Pagbibigay ng panimula sa
ng Aralin bayan ng Bisaya. THAT TUNE” ng mga awiting sa larong pangwika. gawain.
bayan.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Pang-Araw-
araw na
Guro: SARAH JANE A. HERMITANIO Asignatura: FILIPINO Linggo: IKALAWA Oras:
Tala sa
Pagtuturo
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga magg-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikan g Kabisayaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mga mag-aaral ang sariling awiting- bayan gamit ang wika ng kabataan.
II. NILALAMAN
Alamat ng Pitong Makasalanan Alamat ng Pitong Mga Pahayag sa Pagsulat ng alamat sa anyong ICL: Pagpapatuloy sa pagsulat ng
Paksang-aralin
Makasalanan Paghahambing komiks alamat sa anyong komiks.
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
R epublic of the P hilippines
D epartment of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
CALAOAGAN DACKEL NATIONAL HIGH SCHOOL-CAPISSAYAN ANNEX
Capissayan Sur, Gattaran, Cagayan
Pinagyamang Wika at
3. Teksbuk
Panitikan, pahina 97-98
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resource
Manila Paper na naglalaman
Pinagyamang Wika at Panitikan
. ng mga pahayag sa
B. Iba pang Kagamitang Panturo 7, pahina 93-94
paghahambing
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin Pagbabahagi ng nalalamang Dugtungang pasalaysay sa Balik-aral sa mga pahayag sa
o Pagsisimula ng Bagong alamat. binasang alamat. paghahambing (ang isang
Aralin mag-aaral ay magsusulat ng
pangungusap at susuriin ng
kaklase ang pahayag na
pahambing na ginamit.)
B. Paghahabi sa Layunin ng Pagpapakita ng larawan ng Isla Pagtalakay sa nilalaman ng Paghahambing ng mga mag-
Aralin delos Siyete Pecados. Itanong alamat sa pamamagitan aaral tungkol sa mga
kung bakit pinangalanang Isla ng pagsasagawa ng sumusunod na ipapakita ng
ng Pitong Makasalanan? diskusyong panel na guro sa pisara
itatanghal ng pangatlong
pangkat.)
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Pag-uugnay ng mga . Paglalahad sa paksang-aralin. Paglalahad ng video tungkol
Bagong Aralin ibinahaging alamat sa bagong Pagsusuri sa mga pahayag na sa pagbuo ng komiks ni
alamat na tatalakayin. pahambing na ginamit sa Manix Abreran
Itanong: pagganyak na gawain.
Nasubukan mo na
bang sumuway sa
inyong magulan?
Paano mo sila
sinuway?
Ano ang ibinunga ng
iyong pagsuway
Sa iyong palagay,
paano maiiwasan ng
R epublic of the P hilippines
D epartment of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
CALAOAGAN DACKEL NATIONAL HIGH SCHOOL-CAPISSAYAN ANNEX
Capissayan Sur, Gattaran, Cagayan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga magg-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikang Kabisayaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mga mag-aaral ang sariling awiting- bayan gamit ang wika ng kabataan.
II. NILALAMAN
Ang Peke (Dula) Ang Peke (Dula) Pestibal ng Kabisayaan Mga Pahayag na Ginagamit
Paksang-aralin Ni: Buenaventura Rodriguez Pagpapatuloy sa Panghihikayat
Ni: Buenaventura Rodriguez
III. KAGAMITANG PANTURO
R epublic of the P hilippines
D epartment of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
CALAOAGAN DACKEL NATIONAL HIGH SCHOOL-CAPISSAYAN ANNEX
Capissayan Sur, Gattaran, Cagayan
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning
Resource
https://www.youtube.com/watch?
Pluma 7, pahina 191-199 Pluma 7, pahina 191-199 Pluma 7, pahina 210
B. Iba pang Kagamitang Panturo v=2PyA1yc
IV. PAMAMARAAN
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Pagbibigay panimula sa Pagbibigay panimula sa aralin. Pagbibigay ng panimula sa aralin. Pagbibigay ng panimula sa
Bagong Aralin paksang-aralin sa paksang-aralin sa
pamamagitan ng habing pamamagitan ng pagsuri sa
semantika sa salitang mga salitang nakasulat ng
PEKE. madiin.
D. Pagtalakay ng Bagong Malikhaing pagbasa sa dula. Pagpapalawak ng mga Pangkatang gawain: Pagtalakay sa mga pahayag
R epublic of the P hilippines
D epartment of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
CALAOAGAN DACKEL NATIONAL HIGH SCHOOL-CAPISSAYAN ANNEX
Capissayan Sur, Gattaran, Cagayan
Pang-Araw-
araw na
Guro: SARAH JANE A. HERMITANIO Asignatura: FILIPINO Linggo: IKAAPAT Oras:
Tala sa
Pagtuturo
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga magg-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikang Kabisayaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mga mag-aaral ang sariling awiting- bayan gamit ang wika ng kabataan.
Kabisayaan) Kabisayaan
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral
3. Teksbuk Pluma 7 214-221 Pluma 7, pahina 225-226
4. Karagdagang Kagamitan mula
sa Portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o Dugtungang pagsasalaysay Balik-aral sa paksang
Pagsisimula ng Bagong Aralin sa mga mahahalagang paglalahad at pagsasalaysay
pangyayari sa epiko.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin 1.Pagsasaayos ng mga . Pagbasa at pagsusuri sa isang
salita upang mabuo ang maikling talata na naglalahad.
isang pahayag ( “Pamilya’y
iyong mahalin at
pahalagahan dahil sa
panahon ng matinding
pangangailangan sila’y
laging nandiyan upang ikaw
ay damayan.”)
2. Paglinang ng
Talasalitaan
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Paglalahad at pagbibigay Pangkatang gawain sa Pagpapalawak sa panimulang
Bagong Aralin panimula sa akdang paglalarawan ng mga gawain sa tulong ng mga gabay
tatalakayin. natatanging aspektong na tanong
pangkultura na nagbibigay-
hugis sa biansang panitikang
kabisayaan sa pamamagitan
ng graphic organizer (p.225)
D. Pagtalakay ng Bagong Dugtungan/sabayang Pagsulat ng isang impormal Pagbibigay ng kahulugan sa
Konsepto at Paglalahad ng pagbasa sa epikong na sanaysay tungkol sa paglalahad at pagtukoy sa mga
R epublic of the P hilippines
D epartment of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
CALAOAGAN DACKEL NATIONAL HIGH SCHOOL-CAPISSAYAN ANNEX
Capissayan Sur, Gattaran, Cagayan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga magg-aaral ang pang-unawa sa mga akdang pampanitikang Kabisayaan.
B. Pamantayan sa Pagganap Naisusulat ng mga mag-aaral ang sariling awiting- bayan gamit ang wika ng kabataan.
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW
Resource
Dokyu-film na Walang Maiiwan
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin o Pagpaparinig ng awitin Pagsasaayos ng mga Balik-aral sa mensahe ng
Pagsisimula ng Bagong Aralin kaugnay sa paksa. mahahalagang pangyayari binasang akda.
sa kwento.
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin Paghawan ng sagabal . Pagsasagawa ng isang
pangkatang gawain.
(Dugtungang pagkukuwento
batay sa gabay na ibibigay
ng guro.).
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Paglalahad at pagbibigay Pagbibigay ng panimula sa Pagpapanood ng palabas na Pag-uugnay ng panimulang
Bagong Aralin panimula sa akdang paksang-aralin Walang Maiiwan. gawain sa gagawing
tatalakayin. awtput.
D. Pagtalakay ng Bagong Pagbibigay ng mga gabay na Pagpapalawak sa paksang- Pagsusuri sa pinanood na Pagtukoy at pagtalakay s a
Konsepto at Paglalahad ng tanong para sa kuwentong aralin sa pamamagitan ng dokyu-film batay sa ibinigay mga elemento ng maikling
Bagong Kasanayan #1 tatalakayin. pagsasagawa ng Talk show na mga pamantayan. kuwento.
(May mga mag-aaral na
Dugtungan/malikhaing pagbasa gaganap sa mga tauhan at
sa akda. kakapanayamin ng mga
kapwa mag-aaral.)
E. Pagtalakay ng Bagong Malayang talakayan sa Pag-uugnay ng mga
Konsepto at Paglalahad ng nilalaman ng kuwento sa pangyayari sa kuwento sa
Bagong Kasanayan #2 tulong ng mga gabay na mga tunay na pangyayari
tanong. sa lipunan at sa sariling
karanasan.
F. Paglinang sa Kabihasaan Pagbabahagi sa ginawang Paggawa ng sariling
(Tungo sa Formative pagsusuri sa dokyu-film. maikling kuwento o akdang
Assessment) nagsasalaysay kaugnay sa
kanilang sariling karanasan
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Malayang talakayan sa mga .
R epublic of the P hilippines
D epartment of Education
Region II – Cagayan Valley
Schools Division of Cagayan
CALAOAGAN DACKEL NATIONAL HIGH SCHOOL-CAPISSAYAN ANNEX
Capissayan Sur, Gattaran, Cagayan
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW IKALIMANG ARAW