Lesson Plan in GMRC Updated

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 32

December 1, 2015

V3

Tuesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naisasagawa ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang mga pook pampubliko.
II. Paksang Aralin
Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko
Sang.
: ELC 1.1 / EKAWP V pah. 1
Kagamitan :
Walis, dustpan atbp.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang napapansin mo sa parke ng paaralan tuwing hapon?
2. Pagganyak:
Maganda bang tingnan ang mamasyal sa parkeng marami kang makikitang kalat o mga
pinagkainan?
B. Panlinang na Gawain
1. Ipaliwanag:
Ang malinis na kapaligiran ay nakapagpapagaan ng kalooban.
2. Paglalahad ng kuwento:
May biglang dumating na panauhin sa paaralan. Ang mga mag-aaral ay nasa loob ng
silid-aralan. Namaamangha ang panauhin sa linis at ganda ng paligid lalo na ang parke nila.
Nasisiyahang lumigid pa ang panauhin sa buong paaralan.
3. Pagtalakay:
Bakit malinis ang paligid ng paaralan?
Sino ang nagtutulong-tulong upang mapanatili ang kalinisan nito at pati na ang
parke?
C. Paglalahat:
Magsabi ng paraan upang mapanatili ang kalinisan ng mga pook pampubliko tulad ng parke,
gym. Atbp
D. Paglalapat:
Isalaysay ang sariling karanasan na nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan ng mga
pampubliko.
IV. Pagtataya:
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang dapat mong gawin kung nakita mong maraming pinagkainan / plastic sa paligid ng
parke?
a. huwag pansinin at magpatuloy sa paglakad
b. magtapon narin ng basura sa paligid
c. kusang-loob na pulutin ang mga kalat kahit walang nakakita.
2. Nakita nagtapon ng balat ng kendi ang mga batang naglalaro sa parke. Ano ang gagawin mo?
a. sumali sa paglalaro at pagkakalat
b. magalang na pagsabihan ang mga bata na mali ang ginawang pagkakalat
c. isumbong sa pulis o barangay tanod.
V. Kasunduan:
Sumulat ng mga paraan upang mapanatiliing malinis ang pook pampubliko at paano ito
isinasagawa.

December 2, 2015
V3

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nalilinis ang mga lugar piknikan, kalye, parke atbp.
II. Paksang Aralin
Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko

Wednesday

B.P.
:
K.P.
:
Sang.
:
Kagamitan

Kalusugan
Kalinisan
ELC 1.1.1 / EKAWP V pah. 1
:
Walis, dustpan, sako atbp.

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Nakasama ka na ba sa isang piknik? Ano ang masasabi mo sa lugar na pinagpiknikan
ninyo?
2. Pagganyak:
Mainam bang magpunta sa lugar na malinis lalo na kung dito ninyo idadaos ang
kainan ninyo?
B. Panlinang na Gawain
1. Kaya kayang gawin ang ginagawa ng bata sa kuwentong ating babasahin? Sino ang
tama?
2. Paglalahad ng kuwento:
Masayang nagpipiknik ang mga bata sa tabing ilog. Marami silang dalang pagkain na
nakalagay sa mga plastic, dahon at lalagyang plastic. May isang batang naka-isip na
pulutin ang lahat ng pinagkainan at inilagay sa isang sako.
3. Pagtalakay:
Tama ba ang ginawa ng bata na pulutin lahat ang pinagkainan at ilagay sa isang
sako, samantalang pinanood lamang siya ng ibang bata? Bakit?
4. Paglalahad:
Ano ang dapat nating gawin sa mga lugar tulad ng lugar piknikan, kalye at iba pang
pook pampubliko?
IV. Pagtataya:
Isulat ang gagawin mo sa mga sumusunod na kalagayan.
1. May nakita kang mga kalat / dumi sa kalye sa tapat mismo ng gate ng paaralan.
2. Nabitiwan at nabasag ang hawak mong bote ng soft drinks habang ikaw ay naglalakad sa
kalye.
V. Kasunduan:
Gumawa ng babala tungkol sa kalinisan sa mga lugar pampubliko tulad ng parke, kalye, at
lugar piknikan.

December 3, 2015
V3

I.

Thursday

12: 00 12:30

Layunin:
Naisasagawa ang mga paraan upang mapanatiling malinis ang mga pook pampubliko.

II. Paksang Aralin


Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko
B.P.
: Kalusugan
K.P.
: Kalinisan
Sang.
: ELC 1.1 / EKAWP V pah. 1
Kagamitan: Walis, dustpan atbp.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang napapansin mo sa parke ng paaralan tuwing hapon?
2. Pagganyak:
Maganda bang tingnan ang mamasyal sa parkeng marami kang makikitang kalat o mga
pinagkainan?
B. Panlinang na Gawain
1. Ipaliwanag:
Ang malinis na kapaligiran ay nakapagpapagaan ng kalooban.
3. Paglalahad ng kuwento:
May biglang dumating na panauhin sa paaralan. Ang mga mag-aaral ay nasa loob ng silidaralan. Namaamangha ang panauhin sa linis at ganda ng paligid lalo na ang parke nila.
Nasisiyahang lumigid pa ang panauhin sa buong paaralan.
3. Pagtalakay:
Bakit malinis ang paligid ng paaralan?
Sino ang nagtutulong-tulong upang mapanatili ang kalinisan nito at pati na ang park
C. Paglalahat:
Magsabi ng paraan upang mapanatili ang kalinisan ng mga pook pampubliko tulad ng parke,
gym. Atbp
D. Paglalapat:
Isalaysay ang sariling karanasan na nakatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan ng mga
pampubliko.
IV. Pagtataya:
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ano ang dapat mong gawin kung nakita mong maraming pinagkainan / plastic sa paligid ng parke?
a. huwag pansinin at magpatuloy sa paglakad
b. magtapon narin ng basura sa paligid
c. kusang-loob na pulutin ang mga kalat kahit walang nakakita.
2. Nakita nagtapon ng balat ng kendi ang mga batang naglalaro sa parke. Ano ang gagawin mo?
a. sumali sa paglalaro at pagkakalat
b. magalang na pagsabihan ang mga bata na mali ang ginawang pagkakalat
c. isumbong sa pulis o barangay tanod.
V. Kasunduan:
Sumulat ng mga paraan upang mapanatiliing malinis ang pook pampubliko at paano ito isinasagawa.

December 4, 2015
V3
I.

Friday

12: 00 12:30

Layunin:
Naiiwasan ang pagsira ng upuan ng sasakyan o pagsulat sa mga dingding / pader.

II. Paksang Aralin


Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko
B.P.
: Kalusugan

K.P.
Sang.

:
:

Kalinisan
ELC 1.1.2 / EKAWP V pah. 1

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Paano natin mapananaitli ang kalinisan ng ating kalye? Dapat ba nating sunduin ito, Tapat
Ko, Nililinis Ko.?
2. Pagganyak:
Ano ang masasabi sa mga silid-aralan natin ngayon? Maganda ba at maayos tingnan ang
kabuuan ng ating paaralan?
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad ng sitwasyon:
May kakayahan sa paaralan at maraming bisita ang dumating sakay ng kanilang sasakyan.
Natuwa ang mga may-ari ng sasakyan, dahil hindi man lang hinipo ng mga bata ang sasakyan
bagkus ay tiningnan lamang ang mga ito. Lumibot ang ibang panauhin sa paligid at nakita nilang
malinis ang loob at labas ng dingding at pader ng paaralan. Nadaanan nila ang ilang paskil na
nagsasabi ng pagpapanatili ng kalinisan sa mga pader at dingding ng paaralan.
2. Pagtalakay:
Bakit kaya hindi pinagkaguluhan ng mga bata ang sasakyan?
Bakit maganda at malinis tingnan ang mga dingding at pader ng mga silid-aralan?
3. Pagtalakay:
Bakit kaya hindi pinagkaguluhan ng mga bata ang sasakyan?
Bakit mahalaga at malinis tingnan ang mga dingding at pader ng mga silid-aralan
C. Paglalahat:
Dapat ba nating sulatan ang dingding at pader ng mga silid-aralan?
Dapat bang likutin at sirain ang upuan ng sasakyang pumapasok sa ating paaralan at iba pang
sasakyan?
D. Paglalapat:
Paano ba makatutulong sa pagpapanatili ng kalinisan ng dingding / pader ng pampublikong p
IV. Pagtataya:
Lagyan ng () ang tamang Gawain at ( x ) kung maling gawain.
_____ 1. Sumakay ng sasakyan at sirain ang blade ng upuan.
_____ 2. Gamitin ang bagong biling krayola sa pagguhit sa dingding ang paarlaan.
_____ 3. Isulat ang pangalan ang kaibigan ng pader.
V. Kasunduan:
Gumawa ng paskil tulad ng nasa iba at ilagay sa lugar na dapat paglagyan. Iwasan ang pagsulat sa
mga dingding ng paaralan.

December 7, 2015
V3
I.

Monday

12: 00 12:30

Layunin:
Naiiwasan ang pagdura, pag-ani sa mga pook pampubliko.

II. Paksang Aralin


Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko
B.P.
: Kalusugan
K.P.
: Kalinisan
Sang.
: ELC 1.1.3 / EKAWP VI pah. 1
Kagamitan: Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Paano natin mapapanatili ang kalinisan ng mga dingding at pader ng ating paaralan?

B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Pagpapakita ng larawan ng ilang taong umiihi at dumudura sa parke, kalye atbp. Tama ba ang
ginagawa ng ilang taong nasa larawan? Tama bang dumihan ang mga pook pampubliko tulad
nito?
2. Paglalahad ng sitwasyon:
Araw ng Lingo, araw ng naglalaro ang parke ng paaralan. Nakita mong ang isa ay doon na
lang umihi sa gilid ng parke, kung saan maraming halamang nakatanim. Nilapitan mo ang bata at
sinabi ang mali niyang ginawa.
3. Pagtalakay:
Tama bang bumili na lang kahit saang lugar ng parke ang isang tao? Ano ang mangyayari sa
parke kung dito na lang iihi at dudura?
C. Paglalahat:
Anu-ano ang dapat lang nating gawin habang tayo ay nasa parke?
Anu-ano ang dapat nating gawin dahil mali habang tayo ay nasa parke?
D. Paglalapat:
Pangkatin ang mga bata sa apat na grupo. Gumawa ng dula-dulaang na nagpapakita ng kalinisan
at kaayusan sa mga pook pampubliko.
IV. Pagtataya:
Isulat ang salitang tama kung ang pangyayari ay nagsasaad ng tamang gawi at mali kung malit ito.
______ 1. Sa parke nalnag dumura habang naglalaro.
______ 2. Sa parke mo na pinaihi ang kapatid mong maliit.
______ 3. Pinagsabihan mo ang ilang bata na iwasan ang pagdura at pag-ihi sa parke.
V. Kasunduan:
Gumawa ng babala para sa park eng paaralan na makahikayat sa pagpapanatili ng kalinisan ng pook
pampubliko.

December 8, 2015
V3
I.

Wednesday

12: 00 12:30

Layunin:
Nakasusunod sa mga babala sa mga pook pampubliko

II. Paksang Aralin


Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko
B.P.
: Kalusugan
Sang.
: ELC 1.2.1 / EKAWP VI pah. 2
Kagamitan: Plaskard ng mga babala, Tsart ng sitwasyon.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Saan dapat dumura at umihi?
Bakit kailangan ang ganitong kalinisan?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Ipakita ang mga babala sa plaskard at ipabasa.
Ipasabi ang kahulugan ng bawat babala.
2. Paglalahad ng sitwasyon:
Ang Babala
Isang araw ng Lingo habang namamasyal ang magkapatid na Lito at Ana sa parke ay
napansin nila ang babala sa gitna ng halamanan.
Kuya ang gaganda kay babango, ang sabi ni Ana.
Oo nga Ana at mukhang kay babango, ang wika ni Litopah.16
3. Pagtalakay:
1. Saan namasyal ang magkapatid na Lito at Ana?
2. Ano ang napansin ni Lito na nakalagay sa gitna ng halamanan?
3. Ano ang iminungkahi ni Ana?
C. Paglalahat:
Dapat ba nating sundin ang mga babala? Bakit?
D. Paglalapat:
Magbigay ng mga babala na maaari nating ibigay sa mga pampublikong pamilihan.
IV. Pagtataya:
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Nakita ni Maria ang babala sa hardin ng paaralan nagsasabing Bawal ang tumapak sa damuhan.
Ano ang gagawin ni Maria?
a. tatapak sa dahuhan
b. hindi tatapak sa damuhan
c. maglalaro sa damuhan
2. Dumaraan ang magkakaibigang na Jose, Tony at Celo, ng may mapansin silang nakasulat sa pintuan
ng opisina ng Principal Dumaan ng Tahimik. Ano ang gagawin ng magkakaibigan.
a. sisigaw
b. tatakbo
c. daraan ng mahinahon at tahimik
V. Kasunduan:
Isasadula ng bawat pangkat ang pangyayaring ipinakita ng pagsunod sa babalang Bawal Pumitas
ng Bulaklak.

December 9, 2015
V3

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naiisip ang iba pang gagamit sa mga pook pampubliko
II. Paksang Aralin
Kalinisan at Kaayusan sa mga Pook Pampubliko
B.P.
: Kalusugan

Wednesday

Sang.
: ELC 1.2.2 / EKAWP VI pah. 6
Kagamitan :
Larawan ng mga pook pampubliko tulad ng parke, paaralan at bahay
dalanginan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga babalang madalas ninyong Makita sa parke, pook dalanginan,
kalye at paaralan?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Anu-ano ang mga pook pampubliko? Ipakita ang larawan at ipasabi ang bawat isa.
2. Paglalahad ng sitwasyon:
SA PASYALAN
Naisipang mamasyal ng magkaibigang Jose at Mario sa park eng kanilang bayan.
Habang naglalakad sila ay napansin nila ang isang batang inuuga ang upuang konkreto
at ibig ibuwal. Dali-daling pinuntahan ng dalawa ang bata at sinaway sa ginagawa nito.
3. Pagtalakay:
1. Saan namasyal ang magkaibigang Jose at Mario?
2. Ano ang napansin nila?
3. Ano ang ginawa ng magkaibigan?
C. Paglalahat:
Kung kayo sina Jose at Mario gagawin ba ninyo ang kanilang ginagawa? Bakit?
D. Paglalapat:
Nasa ikaanim na baiting na si Mario at ito na ang huli niyang taon sa paaralan. Ano ang
dapat niyang gawin upang ang silid-aralan na kanyang ginagamit ngayon ay magamit pa
rin ang mga sumusunod na mag-aaral?
IV. Pagtataya:
Lagyan ng () kung wastong paggamit ang sinasabi at ekis (x) kung hindi.
_____ 1. Buhusan ang pampublikong palikuran pagkagamit.
_____ 2. Sulatan ang mga dingding ng paaralan.
_____ 3. Punasan ang sahig ng silid aralan.
V. Kasunduan:
Gumuhit ng larawang nagpapakita ng wastong paggamit ng mga pook pampubliko?
December 10, 2015
Thursday

V3

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naisasagawa ang mga gawaing pang-kaangkupang pisikal
II. Paksang Aralin
Kakayahang Pangkatawan
B.P.
: Kalusugan
K.P.
: Kaangkupang Pisikal
Sang.
: ELC 1.1 / EKAWP V pah. 3
Kagamitan :
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang kabutihang naidudulot ng malinis na kapaligiran sa ating kalusugan.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Ano ang pagkaunawa nyo sa kaangkupang pisikal?
2. Paglalahad ng sitwasyon:

Alamin natin mula sa kwento kung ano ang tawag sa mga gawaing ating isinasagawa at
kung bakit mahalaga na regular tong gawin.
Sisigla Na Si Dina
Si Dina ay lagging malungkot, malakas naman siyang kumain at umiinom pa ng
bitaminang hatol ng kanyan Doktor. Subalit malata siya, ni hindi nga siya makasalo ng bola.
Kaya ayaw siyang isali ng kanyang kaklase sa mga laro. Nagtataka ang lola niya.pah. 21
3. Pagtalakay:
1. Bakit noong unay malata o pata si Dina?
2. Anong kulang sa kanya?
3. Anong ipinayo ng doctor sa kanya upang siyay sumigla?
C. Paglalahat:
Ano ang naidudulot ng pagsasagawa ng kaangkupang pisikal sa ating katawan.
D. Paglalapat:
1. Kung ikaw si Dina susundin mo ba ang payo ng Doktor?
2. Ang kaangkupang pisikal bay tunay na mahalaga sa mga lumalaking baka?
IV. Pagtataya:
Bilugan ang mga gawaing kaangkupang pisikal.
1. Paglangoy
4. Panonood ng T.V.
2. Paglalaro ng bola
5. Pakikinig ng Radyo
3. Paghoholen
V. Kasunduan:
Isulat kung aling gawaing pangkaangkupang pisikal ang dapat ninyong isagawa bilang isang
mag-aaral sa ika-anim na baitang.

December 11, 2015 - No Classes, Navotas Teachers Day

December 14, 2015


V3

Monday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naisasagawa ng mga pagsubok sa kaangkupang pisikal.
II. Paksang Aralin
Paksang Aralin:
Sanggunian. :
Kagamitan :

Kaangkupang Pisikal
ELC 1.1.3 pah.4 / EKAWP 5
Larawan ng pagsubok

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang kahalagahan ng kaangkupang pisikal sa ating katawan.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Ipagaya sa mga bata ang simpleng direksyong gagawin na may kinalaman sa
kaangkupang pisikal.
Halimbawa: Paglundag sa lugar
Paglakad ng patingkayad na nakataas ang dalawang kamay.
2. Paglalahad:
Ipakita sa kaklase ang mga larawan ng pagsubok.
Papiliin ang bawat pangkat ng pagsubok na kanilang gagawin sa harap ng klase.
1. Pangkat I 30 segundong Bangon higa
2. Pangkat II Pag-upo at Pag-abot
3. Pangkat III Push-up
3. Pagtalakay:
1. Anong bahagi ng katawan ang nasubok ng pagsasagawa ng 30 segundong Bangon-Higa?
Pag-upo at Pag-abot? Push-up?
2. Bakit may nahihirapan sa pagsasagawa nito? Ano ang kailangan nilang gawin?
C. Paglalahat:
1. Bakit kailangan nating gawin ang pagsubok sa kaangkupang pisikal?
2. Ano ang iyong nararamdaman kung matagumpay mong nagawa ang pagsubok?
D. Paglalapat:
Gawin ang mga pagsubok sa loob ng takdang Segundo na sabay-sabay.
10 segundo Bangon-higa
10 segundo Pag-upo at pag-abot
IV. Pagtataya:
Gagawin ang bawat pangkat na sabay-sabay ang 2 pagsubok na di ninyo nagagawa. Itala ang
naging resulta at iulat sa kaklase pagkatapos.
V. Takdang Aralin
Lalahok akong lagi sa mga gawaing ukol sa pagsubok ng aking kaangkupang pisikal upang
malaman ko ang kakayahan ng aking katawan.

December 15, 2015


V3

Tuesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naisasagawa ang mga paraan ng matalinong pangangalaga ng likas sa pinagkukunangyaman.
II. Paksang Aralin
Paksa:

Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang-yaman

Sanggunian. :
Kagamitan :

ELC 1.1 EKAWP V pah. 5


Larawan

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
1. Ipaawit ang Kapaligiran
2. Talakayin ang nilalaman ng awit.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Alam natin ang mahigpit na panawagan ng pamahalaan ukol sa pagtatanim ng mga
punong kahoy?
2. Paglalahad ng sitwasyon:
Ang Punong Mangga ni Mang Ador
Si Mang Ador ay isang magsasaka at mahirap ang kanyang buhay may lima siyang
anak at lahat ay nag-aaral, kayat ang knikita niya ay hindi sapat sa kanilang
pangangailangan.
Isang-araw sinabi ng kanyang asawa na kailangan na ang pambayad sa
paaralan.wala siyang maisip na maaaring pagkunan ng pera. Natuon ang pansin niya sa
punong...pah. 30
3. Pagtalakay:
1. Ano ang hanapbuhay ni Mang Ador?
2. Anong suliranin ang dumating sa kanilang mag-asawa?
3. Bakit di-sang ayon ang kanilang asawa sa plano niya?
C. Paglalahat:
Bakit dapat pangalagaan ang mga punong kahoy sa ating paligid?
D. Paglalapat:
Papaano ka nakatutulong sa pangangalaga ng mga likas na pinagkukunang yaman?
IV. Pagtataya:
Iguhit ang mga pamamaraang dapat gawin sa pangangalaga ng likas na pinagkukunangyaman.
V. Kasunduan:

Magtanong sa punong barangay ng mga programang isinasakatuparan bilang


pangangalaga sa likass na pinagkukunang-yaman. December 16, 2015
Wednesday

V3

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naisasagawa ang mga paraan ng matalinong pangangalaga ng likas na pinagkukunang
yaman.
II. Paksang Aralin
Paksa
:
Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang-yaman
Sananggunian.
:
ELC 1.1 EKAWP V pah. 5
Kagamitan
:
Larawan
.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Magbigay ng ilang paraan kung paano mapangangalagaan ang mga pook o lugar na
pinagkukunang yaman.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Mahalaga ba ang mga pook tulad ng mga parke at pook-piknikan? Bakit?
Ano ang maaaring mangyari kapag ang mga pook na ito ay nanatiling marumi at
hindi maayos?
2. Paglalahad/Pagtalakay:
Anu-ano ang mga pook na ipinakikita sa mga larawan. Ano ang tawag sa mga pook
na ito?
Bakit ang mga pook na ito ay itinuturing na pook pampubliko?
C. Paglalahat:
Dapat ba silang panatilihing malinis? Bakit?
Anu-ano ang mga dapat gawin upang mapanatiling malinis ang mga pook-piknikan?
Pake? Kalye? Atbp.
D. Paglalapat:
Pumunta kayo sa Lunera Park. Maglatag kayo ng picnic cloth at doon kumain.nakita mo
ang kasama mong batang itinatapon na lamang kung saan-saan ang mga balat ng pagkain.
Ano ang dapat mong gawin?
IV. Pagtataya:
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Kapag nasa pampublikong sasakyan dapat na:
a. sulatan ang sandalan ng mga upuan
b. iwasan ang pagsira ng mga upuan
c. maupo sa paraang makapagbibigay ng kasiyahan sa sarili.
2. Kapag nasa pook pampubliko dapat na:
a. iwasan ang pag-ihi at pagdura.
b. umihi kahit saan kapag nakaramdam ng pag-ihi.
c. dumura sa lugar na walang nakakakita.
V. Kasunduan:
Gumupit ng mga larawan na ipinakikita ang pangangalaga sa mga lugar na pinagkukunang
yaman.

December 17, 2015


V3
I.

Thursday

12: 00 12:30

Layunin:
Napapatay ang apoy bago iwan ang lugar piknikan/kampingan.

II. Paksang Aralin


Paksa
:
Sanggunian. :
Kagamitan

Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang-yaman


ELC 1.1 EKAWP VI pah. 5
:
Larawan

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Pagbigayin ang mga bata ng pinagkukunang yaman.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Itanong sa kanila
piknikan/kampingan.

kung

anu-ano

ang

mapapansin

nila

sa

mga

lugar

na

2. Paglalahad ng sitwasyon:
Nagkamping ang mga Boy Iskaut sa Paaralang Barangay ng Bulacan. Pumunta sila
sa isang gulod na maraming nakatanim na mga puno, nilinisan nila ang paligid, at saka
sila naghanda ng paglulutuan ng kanilang pananghalian. Pagkaluto, pinatay nila ang
apoy.
3. Pagtalakay:
Tama ba ang ginagawa ng mga iskaut?
Bakit kailangang patayin ang apoy sa lugar kampingan?
Ano ang dapat nating gawin upang mapangalagaan ang mga lugar
piknikan/kampingan?
C. Paglalahat (Papagbigayin)
Paano pangangalagaan ang mga lugar piknikan/kampingan?
IV. Pagtataya:
Basahin ang mga sitwasyon at piliin ang dapat isagawa upang mapangalagaan ang mga
likas na pinagkukunang yaman?
1. Nagkamping kayong magkakaklase at mayroong kayong ginagawang siga. Ano ang dapat
ninyong gawin bago lisanin ang lugar?
a. Patayin ang apoy bago iwan.
b. Hayaang kusang mamatay ito.
c. Iwanan na lang ito.
2. Ang mga lugar piknikan, parke, kalye ay dapat na:
a. Panatilihing malinis
b. Pinababayaang marumi.
c. Hinahayaan ang mga manggagawa na binabayaran ng pamahalan na lamang ang
maglinis.
V. Kasunduan:
Sumulat ng talata tungkol sa pangangalaga sa pook piknikan o kampingan.

December 18, 2015


V3

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naiiwasan ang pagkuha sa mga koral sa dagat.
II. Paksang Aralin

Friday

Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang-yaman


Paksa
:
Kalusugan
Sanggunian. :
ELC 1.1 EKAWP V pah. 5
Kagamitan
:
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Tungkol sa paglilinis ng ating mga bakuran at pook pambayan.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
a. Magpakita ng mga larawan ng mga kayamanan natin sa ilog at mga dagat.
b. Itanong kung paano natin mapangangalagaan ang mga kayamanan sa dagat.
c. Mahalaga ba ito sa ating pamumuhay?
2. Paglalahad ng kuwento:
Ipaliwanag ang kahulugan ang ugaling pagtutulungan at pakikipag-isa na may
kinalaman sa pag-aalaga ng yamang dagat. Ilahad ang kuwento.
3. Pagtalakay:
Talakayin ang kwento ukol sa pangangalaga ng mga yamang ilog at karagatan.
C. Paglalahat:
Ano ang dapat nating gawin upang mapangalagaan ang ating mga ilog at karagatan.
D. Paglalapat:
Ang bahay ninyo ay malapit sa tabing dagat. Nakita mo na pinupukol ng mga bata ang
mga isda. Ang mga ipinamumukol nila ay mga baton a binabalutan ng papel. Tama ba ang
ginagawa nila?Ano ang dapat mong gawin?
IV. Pagtataya:
Lagyan ng tsek () ang mga bagay na dapat gawin.
_______ 1. Panatilihing malinis an gating mga ilog at karagatan.
_______ 2. Hulihin pati ang maliliit na isda.
_______ 3. Kuhanin ang mga koral sa karagatan.
_______ 4. Tapunan ng mga basura ang mga ilog at dagat.
V. Takdang-Aralin:
Sikaping paliwanagan ang mga tao ukol sa pangangalaga sa ating kapaligiran.
Koral sa Karagatan
Isang araw binabalita na tatay mo mula sa pangingisda ang nakita niya. Ang kapwa niya
mangingisda ay kinukuha ang mga koral sa karagatan, dahil dito ay malaki ang kinikita nila.
Natatakot ang tatay sabihan sila dahil baka may gawin sa kaniya na hindi maganda.
Tama ba ang ginagawa ng mga mangingisdang iyon?

January 4, 2016
V3
I.

Monday

12: 00 12:30

Layunin:
Sumusunod sa mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng pinagkukunang-yaman.

II. Paksang Aralin


Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang-yaman
Paksa
: Kalusugan
Sang.
: ELC 1.1 EKAWP V pah. 5
K.agamitan :
tsart
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga paraan ng matalinong pangangalaga ng likas na pinagkukunang yaman?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Pag-aralan ang mga larawang ipakikita ng guro.
Anu-ano ang mga maaaring mangyari o sanhi ng hindi pagsunod sa mga tuntunin tungkol sa
paggamit ng pinagkukunang yaman
2. Paglalahat:
a. Pagpangkat-pangkat at pagsaliksik o pagtukoy sa mga tuntunin at patakaran tungkol sa
paggamit ng pinagkukunang-yaman sa pamamagitan ng pangkatang pagtatalakay o
pagbabahaginan ng mga kuro-kuro, kaalaman at karanasan.
b. Pagtatala sa mga impormasyon o kaisipan.
c. Pangkatang pag-uulat sa mga naitalang impormasyon o kaisipan.
3. Pagtalakay:
1. Anu-ano ang mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng pinagkukunang-yaman?
2. Bakit kailangang sundin ang mga patakarang ito?
3. Anu-ano ang mga kabutihang maidudulot ng pagsunod sa mga patakarang ito?
C. Paglalahat:
1. Bakit kailangan na magtakda ng mga tuntunin/patakaran sa pangangalaga at paggamit ng
pinagkukunang-yaman.
2. Bilang isang mabuting mamamayan ano ang dapat moang gawin upang pangalagaan ang
pinagkukunang-yaman?
D. Paglalapat:
Ikaw ang may-ari ng isang trosohan o logging industry. Anu-ano ang mga tuntunin ang dapat
mong sundin?
IV. Pagtataya:
Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Kapag may nakita kang babala sa isang pook na pinagkukunang-yaman. Ano ang dapat mong gawin?
a. huwag pansinin ito
b. sundin ang inuutos nito
c. suwayin o labagin ang pinag-uutos nito.
2. Ano ang maaaring bunga ng hindi pagsunod sa mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng
pinagkukunang yaman?
a. tuluyang pagkawasak o pagkasira ng pinagkukunang yaman
b. kalutasan sa suliraning pang-ekonomiya ng bansa.
V. Kasunduan:
Sumulat ng talata tungkol sa pangangalaga ng ating likas na yamang dagat.

January 4, 2016
V3

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naiiwasan ang paggamit ng dinamita sa pangingisda
II. Paksang Aralin

Monday

Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang-yaman


Paksa
:
Kalusugan
Sanggunian. :
ELC 1.1 EKAWP VI pah. 5
Kagamitan
:
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga halimbawa ng mga tuntunin at patakaran tungkol sa paggamit ng
pinagkukunang-yaman ng dapat sundin.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Ano ang palagay ninyo ang maaaring mangyari kapag ang mga mangingisda ay
patuloy na gumagamit ng dinamita sa pangingisda
2. Paglalahad:
1. Pag-aaral sa mga larawang ipakikita ng guro.
2. Pag-usapan ang mga larawang ito.
3. Pagtalakay:
1. Anong paraan ng paggamit ng mga pinagkukunang yaman ang ipinakikita sa bawat
larawan?
2. Anu-ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang yaman tulad ng
karagatan?
C. Paglalahat:
Bilang isang mabuting mag-aaral, ano ang dapat mong gawin upang pangalagaan ang
ating kapaligiran?
D. Paglalapat:
Ikaw ay isang mangingisda. Paano mo maipakikita ang wastong paraan ng paggamit ng
karagatan.
IV. Pagtataya:
Sumulat ng mga wastong paraan ng paggmit ng karagatan bilang pinagkukunang-yaman.
V. Kasunduan:
Magsulat ng dayalogo o usapan tungkol sa pagpapakita ng wastong paraan ng paggmit ng
karagatan bilang pinagkukunang yaman (3-5 tauhan) pamagatan ito na: Pangalagaan ang
Karagatan

January 5, 2016
V3

Tuesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naiiwasan ang pagputol ng mga batang punong kahoy sa kagubatan.
II. Paksang Aralin
Pangangalaga sa mga likas na pinagkukunang-yaman
Paksa.
:
Pag-ayon sa kapaligiran
Sanggunian. :
ELC 1.3.2, EKAWP V pah. 6
Kagamitan
:
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang yaman tulad ng
karagatan?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Ano sa palagay ninyo ang maaaring mangyari kapag patuloy na ipaputol ang mga
punong kahoy sa kagubatan?
2. Paglalahad ng sitwasyon:
Pag-aaral sa mga larawang ipinakikita ng guro.
Pag-usapan ang mga larawang ito.
3. Pagtalakay:
Anong paraan ng paggamit ng mga pinagkukunang-yaman ang ipinakikita sa bawat
larawan?
Anu-ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang-yaman sa bawat
larawan?
Magbigay ng mga kabutihang ibinibigay ng ating kagubatan?
C. Paglalahat:
Paano mo matutulungang mailigtas ang nakakalbo nating kagubatan?
D. Paglalapat:
Ikaw ay isang mamumutol ng torso. Paano mo maipapakita ang wastong paraan ng
paggamit ng kagubatan?
IV. Pagtataya:
Sumulat ng mga wastong paraan ng paggamit ng kagubatan bilang pinagkukunang-yaman.
V. Takdang Aralin:
Magsulat ng sanaysay tungkol sa wastong paraan ng paggamit ng karagatan bilang
pinagkukunang-yaman, pamagatan ito ng: Ating Kagubatan, Pangalagaan.
January 6, 2016
Wednesay

V3

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nagkukusang sumali/lumahok sa mga gawaing pansibiko gaya ng Clean and Green.
II. Paksang Aralin
Karunungan tungo sa maunlad na buhay
Paksa.
: Katotohanan
Sang.
: ELC 1.1.1 EKAWP V pah. 7
Kagamitan: Larawan ng malinis at maayos na kapaligiran, tsart.

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga wastong paraan ng paggamit ng pinagkukunang yaman, tulad ng
karagatan? Kabundukan?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Anu-ano ang mga isyu o suliraning pambansa na nauukkol sa pinagkukunang yaman ng
Pilipinas?
2. Paglalahad:
Suliranin:
Ang mag-anak ni Mang Luis ay nakatira sa malapit sa ilog. Marami sa mga kapit-bahay nila ay
nagtatapon ng basura sa ilog. Minsan, umulan nang malakas at umpaw ang ilog. Makalipas ang
ilang araw ang pagbaha ay nagkaroon ng epedemya ng sakit na pagtatae at pagsusuka sa
kanilang lugar. Ang ilan ay namatay at ang iba naman ay naospital. Upang hindi na maulit ang
ganitong pangyayari ano ang maaring gawin nina Mang Luis at kanyang kabarangay.
3. Pagtatalakayan:
1. Ano ang nararapat mong gawin kung napapansin mo na marumi at nagkakaroon ng polusyon
sa inyong pamayanan?
2. Ano ang gagawin mo kung may naglulunsad ng proyekto sa inyong lugar na may kaugnayan
sa ikagaganda ng inyong pamayanan?
3. Bakit mahalaga na lumahok ka sa mga gawaing pansibika?
C. Paglalahat:
a. Ipaliliwanag ng guro ang kahalagahan ng paglahok sa mga gawaing pansibiko.
b. Itanong kung kaliangan pa bang suhulan ka o pilitin para lang lumahok sa ganitong Gawain at
bakit?
D. Paglalapat:
Sa inyong barangay ay nangangailangan ng kabataang nangunguna para sa kampanya ng Clean
ang Green. Alam mo sa iyong sariling kaya mong gampanan ito. Ano ang gagawin mo?
IV. Pagtataya:
Lagan ng () kung nagawa at ekis kung hindi pa.
_____ 1. Nagtatanim ng puno sa likod bahay.
_____ 2. Nagsabi sa tatay o nanay na nakitang paggamit ng bawal na gamut ng kapatid o kaibigan?
_____ 3. Lumahok sa paglilinis tungkol sa nutrisyon?
V. Takdang Aralin
Ipaliwanag sa mga magulang at kapatid ang kahalagahan ng kusang loob na paglahok sa mga
gawaing pansibiko. Hikayatin ang gma kasambahay na makiisa sa ganitong mga gawain.

January 11, 2016


V3
I.

Monday

12: 00 12:30

Layunin:
Nagkukusang sumali/lumahok sa mga gawing pansibiko tulad ng gawaing pangnutrisyon.

II. Paksang Aralin


Paksa
: Kaalaman
Sanggunian. :
ELC 1.1.2 EKAWP V pah. 7
Kagamitan :
mga larawang nagpapakita ng ibat ibang gawaing pansibiko katulad ng
gawaing pangnutrisyon.
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Paano natin maiwasan ang ibat ibang uri ng polusyon?
Tulad ng polusyon sa tubig at hangin?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Bakit maraming batang malnutrisyon sa Pilipinas? Ano ang masasabi mo sa
pangnutrisyong suliranin ng bansa?
2. Paglalahad:
Pag-aaral sa mga larawang ipakikita tungkol sa gawain ng samahang pansibikong
pangnutrisyon.
3. Pagtatalakayan:
Ano ang mga gawaing ipinakikita ng bawat larawan?
Dapat ba tayong kusang sumali o lumahok sa mga gawaing pansibiko tulad ng
gawaing pangnutrisyon? Bakit?
C. Paglalahat:
Bakit kailangang makiisa/makilahok ka sa mga gawaing pansibiko tulad ng
pangnutrisyon?
D. Paglalapat:
Nagkasunod ang proyektong pangnutrisyon sa inyong pamayanan, ano ang dapat mong
gawin?
IV. Pagtataya:
Isulat ang mga layunin ng gawaing pansibikong pangnutrisyon at ng mga gawaing
ginagawa ng mga lumalahok dito.
V. takdang Aralin:
Iguhit sa isang papel ang mga gawain ng samahang pansibikong pangnutrisyon.

January 12, 2016


V3

Tuesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nagkukusang sumali/lumahok sa mga gawaing pansibiko tulad ng No to Drugs
II. Paksang Aralin
Karunungan tungo sa maunlad na buhay
Paksa.
: Katotohanan
Sanggunian :
ELC 1.1.1 EKAWP V pah. 7
Kagamitan :
larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Dapat ba tayong kusang sumali o lumahok sa mga gawaing pansibiko tulad ng
gawaing pangnutrisyon? Bakit?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Bakit maraming kabataang nalululonng sa bawal na gamut? Ano ang masasabi mo sa
mga suliraning nauukol sa droga sa bansa?
2. Paglalahad:
Isa ka sa sumali sa proyektong No to Drugs sa inyong pamayanan. May nabalitaan
kang ilan s ainyong mga kaibigan ang gumagamit ng bawal na gamut. Ano ang dapat
mong gawin?
3. Pagtatalakayan:
1. Paano ka makatutulong sa pagsugpo ng ipinagbabawal na gamut sa inyong
pamayanan?
2. Anu-ano kaya ang maaaring mangyari sa atin kung tayo ay malululong sa
ipinagbabawal na gamot?
C. Paglalahat:
Pagpapaliwanag ng guro sa kahalagahan ng pagsali sa pansibikong samahan tulad ng:
No to Drugs
D. Paglalapat:
Sa inyong paaralan may KID-LISTO CLUB na naglulunsad ng gawaing makatutulong sa
mga kabataan upang mailayo sa paggamit sa ipinagbabawal na gamot. Ano ang dapat
mong gawin?
IV. Pagtataya:
Isulat ang mga layunin ng gawaing pansibikong No to Drugs at ang mga gawaing
ginagawa ng mga lumalahok dito.
V. Takdan aralin
Sumulat ng isa o dalawang talata tungkol sa pagsali o pakikilahok ng mga kabataang
katulad mo sa mga gawaing pansibiko sa inyong pamayanan. Tulad ng No to Drugs.

January 13, 2016


V3

Wednesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nagkukusang sumali/lumahok sa mga gawaing pansibiko gaya ng No to Child Abuse
II. Paksang Aralin
Karunungan tungo sa maunlad na buhay
Paksa.
:
gawaing Pansibiko
Sanggunian. :
ELC 1.1.4 EKAWP V pah. 7
Kagamitan
:
larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Bilang mag-aaral, paano ka makakatulong upang masugpo ang ipinagbabawal na
gamot?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
a. Pagpapakita ng mga larawan ng karapatan ng bawat batang Pilipino. Pag-usapan ang
bawat karapatan.
b. Ano ang inyong masasabi kapag nakikita o naririnig ang Child Abuse?
2. Paglalahad:
Pagppakita ng ibat ibang larawan tungkol sa gawaing pansibikong No to Child
Abuse.
Paano tayo makatutulong upang masugpo ang mga pang-aabuso sa mga kabataan?
3. Pagtatalakayan:
1. Ano ang mga gawaing ipinakikita ng bawat larawan?
2. Dapat ba tayong kusang sumali o lumahok sa mga gawaing pansibiko ng gawaing
No to Child Abuse? Bakit?
3. Anu-ano ang mga layunin ng gawaing pansibiko tulad ng No to Child Abuse?
C. Paglalahat:
Pagpapaliwanag ng guro sa kahalagahan ng pagsali sa gawaing pansibiko tulad ng No
to Child Abuse.
D. Paglalapat:
Ang ating lipunan ay nahaharap sa suliranin ukol sa Child Abuse, bilang isang magaaral ano ang maaari mong gawin upang makatulong ka sa paglutas ng suliraning ito?
IV. Pagtataya:
Isulat ang mga layunin ng gawaing pansibiko tulad ng Not to Child Abuse.
V. Kasunduan:
Gumawa ng poster ng mga kabataang tulad mo na ipinakikita ang mga gawaing pansibiko
sa inyong pamayanan tulad ng: No to Child Abuse

End of july 2014January 14, 2016

V3
I.

Thursday

12: 00 12:30

Layunin:
Nagkukusang tumulong sa pagbibigay ng impormasyon tungkol sa paggamit ng bagay o
produkto sa paggamit ng mga bagay/podrukto na may masamang epekto sa kalusugan at
kapaligiran.

II. Paksang Aralin


Paksa.
:
Sanggunian. :
Kagamitan

Karunungan tungo sa maunlad na buhay


ELC 1.2 EKAWP V pah. 8
:
Larawan

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga gawaing pansibiko na maaaring salihan o lahukan ng mga batang
nasa inyong gulang?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Anu-ano ang mga bagay o produktong ginagamit ninyo sa inyong bahay?
2. Paglalahad:
Pagpapakita ng dula-dulaan tungkol sa isang lalaki na may kaunting sira sa ulo.
3. Pagtalakay:
a. Anong kakaibang kilos ang napansin ninyo sa tao?
b. Ano kaya ang dahilan kung bakit siya nagkaganon?
c. Kung ikaw ang taong iyon, ano ang iyong gagawin?
C. Paglalahat:
Ipaliliwanag ng guro ang kahalagahan ng pagbibigay ng impormasyon tungkol sa
paggamit ng produkto na may masamang epekto sa kalusugan sa kapaligiran.
D. Paglalapat:
Nakita mo ang mga batang kalye na masayang masayang lumalanghap ng ragbi. Alam
mo na masamang maidudulot nito sa kanilang kalusugan. Ano ang maaari mong gawin?
IV. Pagtataya:
Ang iyong ama ay isang magsasaka. Pupunta siya sa bukid upang magbomba ng gamot na
pamatay kulisap. Ano ang sasabihin mo sa kanya bago siya umalis hinggil sa kanyang
gagawin? Bakit?
V. Kasunduan:
Ibalita sa Nanay ang inyong napag-aralan. Pagtulungan ninyong sabihan nag tatay at kuya
na masama sa katawan ang alak at paninigarilyo.

January 15, 2016


V3

Friday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nakatutulong na kusa sa pagbibigay ng impormasyon tungkol sa paggamit ng mga
bagay/produkto na may masamng epekto sa katusugan at kapatigiran tuld no insecticides.
II. Paksang Aralin
Paksa
:
Karunungan tungo sa maunlad na buhay
Sanggunian. :
ELC 1.2.1 EKAWP V pah. 8
Kagamitan
:
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
Sabihin kung Tama o Mali
1. Magtaixm, ng basura sa ilog
2. Hulihin and mga maliliit na isda at ilog at karagatan
3. Tayuan ng bahay ang bahagi ng ilog.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
a. Magpakita ng larawan ng isang babae na magpipisik ng gamot sa kanyang mga
orchids.
b. Itanong kung paano mapanatiliing maganda nag mga halaman.
2. Paglalahad:
Ilahad ng kuwentong, "Ang Babae sa Hardin".
3. Pagtalakay:
Talakayin ang kuwento
1. Ano ang laging ginagawa ng babae sa hardin?
2. Bakit lagi niyang binobomba ang mga orchids?
3. Ano ang inilalagay niya sa pambomba?
C. Paglalahat:
Ano ang dapat na iwasan na nagbihigay ng masamang epekto sa ating kalusugan at
kapaligiran?
D. Paglalapat:
Maraming sako ng palay sa bahay ni Mang David. Napansin nila na may nabutas na sako
kaya nakakalat ng palay sa sahig. Inakala nila na ito ay gawa ng daga. Kaya si Mang David
ay naglagay ng pain na kanin na may kasamang lason. Ano ang dapat na pag-iingat ang
ating gawin?
IV. Pagtataya:
Sabihin kung Tama o Mali
______ 1.
Ikalat ang mga gamot na pamatay daga sa bahay.
______ 2. Magbomba ng gamot sa palay nang may takip ang mukha.
______ 3. Mag-ingat sa paggamit ng mga gamot na makapipinsala sa kalusugan.
V. Kasunduan:
Sikaping ipaliwanag sa ibang samahan ang masamang epekto sa kalusugan ng mga
produkto ng insecticides.

January 18, 2016


V3

Monday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nakalalahok nang masigasig sa mga kilusan/kompanya.
II. Paksang Aralin
Paksa
:
Sanggunian. :
Kagamitan

Karunungan tungo sa maunlad na buhay


ELC 1.3 EKAWP VI pah. 8
:
Poster tungkol sa mga kilusan
Larawan ng mga bata na lumahok sa ibat ibang gawain

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-Aral
Ano ang dapat mong gawin kapag ikaw ay may alam na impormasyon tungkol sa
paggamit ng mga bagay/produktong may masamang epekto sa kalusugan at
kapaligiran?
Anu-ano ang mga halimbawa ng bagay/produktong ito?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Papayagan ba ninyong ang kalusugan ninyo at ang kapaligiran ay mapinsala dahil sa
mga bagay o produktong may masamang epekto sa kalusugan at kapaligiran?
2. Pagtatahad
a. Magpakita sa mga bata ng mga larawan ng mga taong kabilang sa iba't-ibang
samahan o kilusan.
b. Magkuwento tungkot dito.
3. Pagtalakay
a. Anong mgag samahaan ang nilahukan ng mga bata?
b. Ano ang layunin nila sa paglahok sa nasabing kilusan?
c. Bilang kasapi ng isang kilusan, ano ang mga dapat mong gawin?
C. Paglalahat:
Ipaliwanag sa mga bata ang kahalagahan ng masigasig na paglahok sa mga kilusan.
D. Paglalapat:
Pagbigayin ang mga bata ng kahalagahan ng paglahok sa mga kilusan.
IV. Pagtataya:
May paligsahan sa pinakamalinis at pinakamaayos na barangay sa inyong bayan. Pinulong
kayo ng kapitan ng barangay at ipinaliliwanag ang detalye tungkol sa paligsahan. Paano ka
lalahok upang manalo ang iyong barangay?
V. Takdang Aralin:
Gumawa ng isang poster o slogan tungkol sa masigasig na paglahok na kilusan/kampanya.
Ipakita sa Nanay/Tatay. Ipawasto at lagdaan.

January 19, 2016


V3

Tuesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nakalalahok nang rnasigasig sa mga kilusan/kampanya ukol sa wastong paggamit ng mga
produktong nakapipinsala o may masamang epekto sa tao.
II. Paksang Aralin:
Paksa :
Karunungan tungo sa maunlad na buhay
Sang.
: ELC 1.3.1 EKAWP VI pah. 8
Kagamitan :
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
Lagyan ng kung tama at kung mali.
_____ 1. Gumamit ng mga nakapipinsalang produkto.
_____ 2. Magtakip ng ilong at bibig sa pagwiwisik ng gamot sa hayop.
_____ 3. Singhutin ang amoy ng winisik na gamot sa lamok.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Nakadalo na ba kayo sa mga seminar ukol sa wastong paggamit ng mga produktong
nakapipinsata sa tao?
2. Pagtatahad
a. Ilahad ang kuwento
Ang mga pinuno ng Barangay sa paaralan ay naglilibot sa mga silid-aralan upang
magpaliwanag sa mga bata ukol sa wastong paggamit ng mga produktong
nakapipinsata o may masamang epekto sa tao. Sinikap nila na ang lahat ng bata ay
mapaliwanagan.
3. Pagtalakay
a. Sino ang nagsagawa ng pagpapaliwanag sa mga bata?
b. Ano ang binigyan nila ng halaga sa kampanya?
C. Paglalahat:
Ano ang ipinakita nilang magandang pagtutong sa mga mag-aaral?
D. Paglalapat:
Marami sa mga punla ng palay ni Mang Kiko ay kinain ng mabait na daga. Ano kaya sa
palagay ninyo ang gagawin ni Mang Kiko?
IV. Pagtataya:
Isulat kung tama o mali
_____ 1. Paglaruan ang mga gamot na nakapipinsala sa kalusugan.
_____ 2. Itago sa isang sikretong tugar ang mga gamot na pamatay sa hayop.
_____ 3. Makinig sa mga paliwanag ukol sa wastong paggamit ng mga insecticides.
_____ 4. Hipuin ng kamay ang lason sa daga.
_____ 5. Lagyan ng kemikal ang produkto upang mabili.
V. Kasunduan:
Sikaping isalin sa ibang too ang napakinggang paliwanag ukol sa wastong paggamit ng mga
gamot tulad ng insecticiders.

January 20, 2016


V3

Wednesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nagbibigay ng mga tamang desisyon para sa kabutihan ng nakararami batay sa ginawang
pagsusuri.

II. Paksang Aralin:


Paksa
:
Sanggunian. :
Kagamitan

Karunungan tungo sa maunlad na buhay


ELC 1.1 EKAWP V pah. 9
:
Larawan

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang mga kilusang ginagawa ng pamahalaan para sa kalinisan?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Anu-ano ang maidudutot ng wastong desisyon sa paobibigay no posisyon o tungkulin
ng isang tao?
2. Paglalahad ng Sitwasyon:
Nagtatalo ang klase ni Bb. Lopez kung sino ang dapat magtanim ng mga halaman sa
paligid ng paaralan at kung sino ang dapat maglinis. Sabi ng mga lalaki ay sila ang
magtatanirn dahil gawaing panlalaki iyon at ang mga babae ang dapat maglinis dahil
iyon ang gawaing pambabae.
Ayaw ng mga babae, gusto nila ay pare-pareho nilang gawin arg pagtatanim at
paglilinis. Ipinatiwanag nila na ang bawat isa ay may tungkuling pagandahin at linisin
ang kanilang paligid. Nakinig and mga lalaki at sama-samang nagtrabaho ang lahat.
3. Pagtalakay:
a. Bakit nagtatalo ang klase ni Bb. Lopez?
b. Ano ang dahilan ng mga lalaki sa kanilang pagtatalo?
c. Ano ang katwiran ng mga babae sa kanilang pagtatalo?
C. Paglalahat:
Maari tayong sumang-ayon sa pasiya ng nakararami kung itoy nakabubuti sa lahat.
D. Paglalapat:
Ano ang nararapat gawin upang ang tamang desisyon ay para sa kabutihan ng
nakararami?
IV. Pagtataya:
1. Ano ang nararapat gawin upang makapagbigay ng tamang desisyon?
2. Anong pagpapahalaga ang ipinakikita ng pagtatalo ng mga mag-aaral?
V. Takdang Aralin:
Sisikapin kong masuri muna nang mabuti ang anumang gawain bago magbigay ng mga
desisyon.

January 21 2016
V3

Thursday
12: 00 12:30

I.

Layunin:
Pagsusuri muna nang mabuti bago magbigay ng desisyon.
II. Paksang Aralin:
Paksa.
:
Mapanuring Pag-iisip
Sanggunian. :
ELC 1.1.1 EKAWP V pah. 9
Kagamitan
:
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang dapat nating gawin upang maiwasan ang polusyon sa hangin at tubig?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
a. Sino sa inyo ang nakagawa ng tirador?
b. Bakit kayo gumawa nito?
c. Nasisiyahan ba kayong magtirador ng mga ibon?
2. Pag-aalis ng sagabal
Insekto, buto, tirador
3. Pagtatahad
Basahin ang kwento "Ang Tirador" pah.62
4. Pagtalakay
1. Ano ang gagawin ni Rodrigo sa mga sanga ng bayabas?
2. Ano ang sinabi ni Oscar sa kanya?
3. Nakinig ba si Rodrigo sa mga sinabi ni Qscar?
C. Paglalahat:
Ano ang dapat nating gawin bago gumawa ng desisyon?
D. Paglalapat:
Tayo ay makatututong sa magsasaka kung iiwasan natin ang pagpatay ng mga ibon.
Alam natin na sila ay kumakain ng mga maliliit na insektong sumusira sa mga tanim at
tumutulong na maikalat ang raga buto no mga tanim.
IV. Pagtataya:
Pitiin ang titik ng tamang sagot:
1. Nasalubong mo ang kaibigan mo na may dalang tirador. Sinabi niya na gagamitin niya ang tirador sa
paghuli ng ibon. Ano ang gagawin mo?
a. Sasama ka sa kanya sa paghuhuli ng ibon.
b. Kunin ang kanyang tirador at itapon
c. Takutin siya na may malaking ahas sa mga kahoy.
d. Ipaliwanag sa kanya na ang mga ibon ay kaibigan ng tao.
2. Paano kayo makakatutong sa mga magsasaka?
a. Huwag patayin ang mga ibon.
b. Hulihin at paglaruan ang mga ito.
c. Pabayaang pinapatay no ibang hayop ang ihon.
d. Kunin ang mga itlog ng ibon.

V. Takdang Aralin:
Sisikapin kong masuri muna nang mabuti ang anumang gawain bago magbigay ng mga
desisyon.

January 22, 2016


V3

Friday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Sumasang-ayon sa pasiya ng nakararami kung ito'y nakabubuti.
II. Paksang Aralin:
Paksa
:
Sanggunian. :
Kagamitan

Pasiya Para sa Nakararami


ELC 1.1.1 EKAWP V
:
Larawan ng mga batang nagpupulong

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
1. Ano ang kahalagahan ng pagdedesisyon?
2. Naging
modelo ka na ba sa isang mabuting desisyon? Ibahagi sa lahat.
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad:
Pagbasa ng kwento "Ang Manok"
Naglatakad papunta sa paaralan sina Rey, Nilo at Marco. Napagkasunduan nilang
maglaro sa parke bago magpunta sa paaralan. Nang makita ni Rey ang oras na sampung
miuto na lamang bago mag bell para sa flag ceremony nagpasya na siya para pumunta
sa paaralan. Hinikayat siya nina Nilo at Marco na huwag nang dumato sa flag ceremony.
Nagdesisyon si Rey na mag-isa at nanaig sa kanya na dumalo sa flag ceremony.
Kaya't siya'y pinagtawan at pinangalanang manok, manok!!
3. Pagtalakay:
1. Anong ginawa nila Nilo, Marco at Rey bago pumunta sa paaralan?
2. Bakit nag-aalala si Rey sa kanilang ginagawa?
3. Kung ikaw si Rey, gagawin mo rin ba and ginawa niya?
C. Paglalahat:
Magbigay ng isang sitwasyon na kayo rin ang kailangang magdesisyon para sa inyong
kabutihan at kabutihan ng lahat o nakararami.
IV. Pagtataya:
Ibigay ang katangian ng mga sumusunod ayon sa naging sitwasyon no kwento.
1. Rey 2. Nilo 3. Marco V. Kasunduan:
Gumawa ng isang dula-dulaan na naglalaman ng pagpapakita ng pagsang-ayon sa pasiya
pang nakararami para sa ikabubuti.

January 25, 2016


V3

Monday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nakagagawa ng solusyon batay sa wastong impormasyon.
II. Paksang Aralin:
Paksa.
: Pasiya Para sa Nakararami
Sang.
: ELC 1.2 EKAWP V, pp.10
Kagamitan :
Larawan ng mga batang nagpupulong
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Bakit kabutihan ng nakararami ang ating pahahalagahan sa pagbibgay ng desisyon?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Saan tayo dapat makakuha ng wastong impormasyon tungkol sa isang bagay?
2. Paglalahad ng Gawain
Ang aralin sa klase ni Bb. Reyes ay tungkol sa mga uri ng pataba sa lupa.
Pinagtatalunan nila kung alin sa mga pataba ang nababagay sa palay. Hindi sila
makakagawa ng tamang desisyon. Tumayo si Elena at binasa ang tungkol sa mga
pataba. Ayon sa aklat, ang pinakamabisang pataba sa patay ay 14-14-14. Sinabi rin sa
aklat ang kagandahang dulot ng patabang ito. Matapos basahin ni Elena ang
impormasyon, napagkasunduan ng marami na iyon ang gagamitin o pataba sa palay.
3. Pagtatakay
a. Ano ang aralin sa klase ni Bb. Reyes?
b. Ano ang pinagtatalunan sa kanyang klase?
c. Sino ang tumayo upang magbigay ng wastong impormasyon?
d. Kung kayo si Elena, gagawin mo rin ba ang ginawa niya?
IV. Pagtataya:
Ano ang nararapat nating gawin upang makagawa tayo ng tamang solusyon batay sa
wastong impormasyon?
V. Kasunduan:
Sisikaping magkaroon ng paaralan sa pagbabasa ng mga aklat na kanaisnais para sa
wastong impormasyon.

January 26, 2016


V3

Tuesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Nakagagawa ng solusyon batay sa wastong impormasyon.
II. Paksang Aralin:
Paksa.
: Mapanuring Pag-iisip
Sang.
: ELC 1.2 EKAWP V pah. 10
Kagamitan :
laruang aso, sipi ng suliranin, larawan ng isang aso
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang maaring ilunsad o itatag laban sa paggawa ng mga bagay o produktong may
masamang epekto sa kalusugan at kapaligiran?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak:
Tungkutin ba nating tingnan ang kabutihan o kapakanan ng nakararami? Bakit?
2. Paglalahad:
Ipakita ang larawan ng isang aso, pag-usapan
Pagtanghalin ng isang piping patabas ang ilang mga piling mag-aaral. Sisikaping
maihanda bago pa dumating ang araw ng palabas.
3. Pagtalakay:
1. Sino ang tunay na may-ari ng aso?
2. Paano ito tratuhin ni Tony?
3. Bakit ayaw isauli ni Toto ang aso kay Tony?
C. Paglalahat:
Ano ang kahalagahang ipinakikita ng ating ginawa?
IV. Pagtataya:
Lutasin ang mga suliranin. Ibigay ang mga naging batayan ng iyong solusyon.
a. Kapwa lumapit sa iyo na umiiyak ang dalawa mong pinsan na nag-aangkinan ng isang
laruan. Alam mo na ito ay kay Ana na walang ingat sa kanyang gamit. At ngayon ay napulot
ni Betty na masinop. Kanino mo ito ibibigay? Bakit? Ano ang iyong gagawin upang walang
magdamdam na sino man?
b. Nagkagalit sina Pepe at Lito. Naunag maghamon ng away si Lito dahil sinabi ni Boy sa
kanya na hindi kapani-paniwala ang matataas na marka ayon kay Lito. Nauwi sa malaking
away ang lahat. Sino sa kanila ang may kasalanan? Bakit?
V. Kasunduan:
(Buuin mula sa mga mag-aaral)
1. Pag-aralan munang mabuti ang suliranin bago gumawa ng pasiya.
2. Alamin muna ano mga kanilang impormasyon bago gumawa ng solusyon.

January 27, 2016


V3

Wednesday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Isinasaalang-alang ang kapakanan ng mga apektado sa paggawa ng pasiya.
II. Paksang Aralin:
Paksa.
:
Sanggunian. :
Kagamitan :

Pagsaalang-alang sa kapakanan ng nakararami


ELC 1.1.1 EKAWP VI pah. 10
Larawan

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Anu-ano ang ginagawa ninyo para mapalinis ang lugar na tinitirhan ninyo?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
a. Anu-ano ba ang rnga sakit na kumakalat sa inyong Lugar?
b. Ano ang naging sanhi nito?
2. Pag-aalis ng sagabal
Polusyon
3. Paglalahad
Pag-aralin natin ngayon ang mabuting gawain ng isang mamamayan upang maging
malinis at maayos ang kanyang kapaligiran.
4. Pagtatalakay
Sa pamamagitan ng kwento, alamin ang dalawang uri ng polusyon at ang epekto nito
sa atin?
5. Paglalahat
Ang polusyon sa hangin at tubig ay maiiwasan kung iiwasan din ang pagtatapon ng
basura at mga patay na hayop sa tubig o saan mang bakanteng lugar.
C. Pangwakas na Gawain:
1. Paglalapat
Pagtapon o paglagay ng mga dumi at mga patay na hayop sa butas o basurahan.
IV. Pagtataya:
Sagutin and mga sumusunod:
1. Anu-ano ang posibleng epekto no polusyon sa hangin at tubig?
2. Anu-ano ang kakalat na sakit kung marumi ang kapaligiran?
3. Ano ang mangyayari kung tinatambakan ang daanan no tubig ng mga basura?
V. Kasunduan:
(Buuin muta sa mga mag-aaral. )
1. Pag aralan munang mabuti ang suliranin bago gumawa ng pasiya.
2. Alamin rnuna ang mga kanilang impormasyon bago gumawa ng solusyon.

January 28, 2016


V3
12: 00 12:30
I.

Thursday

Layunin:
Nakapagbibigay ng wasto at angkop na pasiya.

II. Paksang Aralin:


Paksa.
:
Sanggunian. :
Kagamitan

Wastong Pagpapasya
ELC 1.1.1 EKAWP V pah. 10
:
Larawan

III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang ginawa ni Elena upang makagawa ng solusyon batay sa wastong
impormasyon.?
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ano ang pakiramdam mo kapag ikaw ay naging makatwiran batay sa wastong
impormasyon?
2. Paglatahad ng Gawain
Sa klase ni Gng. Cruz, ang mga batang nasa ika-anim na baitang ay may pulong na
ginaganap tungkol sa gagawing palabas na may kaugnayan sa pagdiriwang ng Linggo
ng Wika. Ang unang pangkat ay nagmungkahi na sayaw ang gagawin nila, ng isang
pangkat naman ay magdudula-dulan samantalan ang ibang pangkat ay nagpasyang
tumul. Ngunit ang mga batng nasa ika-anim ay kailangang maghandog ng isang bilang
tamang at ito ay isang dula-dulaan. Manwal ng Guro pah.72
3. Pagtatatakay
1. Anong pagdiriwang ang pinaghandaan ng mga batang nag-aaral sa ika-anin na
baitang?
2. Anu-anong palabas ang iminungkahi ng bawat pangkat?
3. Anong palabas ang pinaghandaan ng klase? Bakit?
C. Paglalahat:
Paano ipinakikita ni Efren aug kanyang pagiging pantay sa pagbibigay ng pasya?
D. Paglalapat:
Ipinagbilin ng guro na ilista niya ang mga maiingay sa klase. Nagkataon na ang
namumuno sa pag-iingay ay best friend niya. Ano ang kanyang gagawin?
IV. Pagtataya:
Anong pagpapahalaga ang ipinakita ni Efren bilang pangulo ng klase?
V. Kasunduan:
Sumulat ng karanasan na ipinakikita mo ang pagiging pantay sa pagbibigay ng pasya.

January 29, 2016


V3

Friday

12: 00 12:30

I. Layunin:
Naipapakita ang pagiging makatwiran at pantay sa pagtingin sa pagbibigay ng pasiya.
II. Paksang Aralin:
Paksa.
:
Makatwirang Pagpapasya
Sanggunian. :
ELC 1.1.1 EKAWP V pah. 10
Kagamitan
:
Larawan
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain
1. Balik-aral:
Ano ang mabuting dulot ng pagsasabi ng katotohanan sa iyong kapwa
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Ilahad ang isang kaisipan at ipaliwanag ito sa mga bata.
2. Paglalahad
Ilahad ang isang maikling kwento:
Magpasiya Ka!
Si Diana ay lider ng grupo ng mag-aaral sa HEKASI. Nalalaman niyang mayroong
proyektong gagawin sa HEKASI subalit nasabay naman ito sa paggawa nila ng report sa
SCIENCE Nais niyang maipasa ito sa takdang oras, ngunit di niya malaman kung ano ang
uunahin. Nag-isip siya at pinag-aralan rnuna niya kung alin ang mahirap gawin at iyon
ang kanila munang tatapusin. Nagpasiya siya at umayon naman ang grupo na unahin
ang report sa SCIENCE dahil ito ay masalimuot gawin at pagkatapos saka nila gagawin
ang proyekto sa HEKASI. Naipasa nila ito ng araw na ibinigay ng kanilana guro.
3. Pagtatalakay
a. Ano ang dapat mong gawin bago magbigay ng pasya?
b. Dapat ba nating isipin ang kabutihang dulot nito bago magbigay ng pasiya?
c. Kung kayo si Diana, ganito rin ba ang gagawin ninyo? Bakit?
C. Paglalahat:
Paano mo maipapaklta ang pagiging makatwiran at pantay sa pagtingin sa pagbibigay
ng pasiya?
IV. Pagtataya:
Ano ang dapat mong gawin kung:
a. Nagkagalit ang iyong kamag-aral dahil naiss ng isa na huwag pahiramin ng aklat ang ibang
mag-aaral sa kabilang pangkat
b. Maaari kang makagalitan ng iyong guro dahil sa pagkakaila mo sa nawawalang kagamitan
sa H. E.
V. Kasunduan:
Maglahad ng sariling karanasan tungkol sa katatapos na aralin at isulat ito sa papel.

You might also like