5 Ps

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 11

Republika ng Pilipinas

Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon V
PAMBANSANG MATAAS NA PAARALAN NG STA.CRUZ
Sta Cruz, Canaman, Camarines Sur

Masusing Banghay ng Pagtuturo sa Filipino


“Sa Bahay ng mga Mag-aaral”
Ika-14 kabanata ng El Filibusterismo
10-Ruby (9:00-10:00 ng umaga)
Ika-9 ng Marso, 2017

I. LAYUNIN:

Sa pagtatapos ng isang oras na talakayan, 75% ng mga mag-aaral ay inaasahang:

a. Natutukoy ang mahahalagang katangian ng mga tauhan at pangyayari sa binasang


kabanata o akda;
b. Nakapaglalahad ng mga paraan kung paano mapagtagumpayan ang isang
minimithing gawain o layunin; at
c. Naipapakita ang pagkakaiba ng mga kabataan noon at sa kasalukuyang kabataan sa
pamamagitan ng Tableau.
II. PAKSANG ARALIN
a. Paksa: “Sa Bahay ng mga Mag-aaral” (Ika-14 na kabanata ng El Filibusterismo)
b. Sanggunian: Obra Maestra IV: Si Jose Rizal at ang El Filibusterismo ni Ms. Estrella E.
de Vera at Mrs. Amelia V. Bucu; p. 148-157
c. Kagamitang Pampatuturo: laptop, LCD projector, Power point presentation,aklat,
mga kagamitang biswal, mga larawan, bolpen at papel
d. Pagpapahalaga: Pagsusumikap upang magtagumpay sa isang layunin.
e. Kasanayang malilinang: Pagsulat, pagsasalita, pakikinig, pagtatanghal, pagsusuri
at pag-unawa sa isang kabanata ng Nobela
f. Metodolohiya: 5P’s (Pagganyak, Paghawi ng Sagabal, Pagtalakay sa paksa,
Paglalapat at Pagtataya)
III. PAMAMARAAN

Naka- Pasunod-
laang sunod na
Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral Kagamitan
oras Gawain

A. PANG-
ARAW-ARAW
7 Minuto
NA GAWAIN
Tumayo muna ang lahat para sa Sa Ngalan ng Ama, ng Anak, ng
1. Panalangin
ating panalangin, Johnica maaari Espiritu Santo, Amen.
mo bang pangunahan ang
Purihin nawa ang ngalan ni
pagdarasal?
Hesus, Ngayon at magpakailan
man Siya nawa. Amen. Laptop at
LCD
2. Pagbati Magandang araw sa inyong lahat. Magandang araw din po. Projector

(Ang lahat ay aayusin ang


kanilang upuan at pupulutin ang
3. Pagpapa- Bago maupo, mangyaring pulutin
mga duming nakakalat.)
natili ng muna ang mga kalat sa ilalim ng
Kaayusan at inyong mga upuan at ayusin ito sa
Kalinisan tamang linya.

4. Pagtala ng Ella, may liban ba tayo sa araw na


Ikinagagalak ko pong ibalita sa
Liban sa klase ito? (Kung meron, pakitala ang
klase na wala pong liban sa
pangalan ng liban)
araw na ito.
At dahil walang liban, palakpakan
(Papalakpak ang lahat)
ninyo ang inyong mga sarili.

Sa pagkakatanda ko ay may
5. Pagpasa o ibinigay akong takdang aralin sa (ipapasa ang kanilang mga
Pagwasto ng inyo. Sa bilang na lima Ipasa ang takdang-aralin)
Kasunduan mga papel sa unahan, ang
mahuling papel ay di ko na
tatanggapin.

ANG NAKARAAN...
6. Pagbabalik-
aral Noong huli nating pagkikita, ano
Tungkol po sa Kabanata XIII ng
ang paksang ating tinalakay?
El Filibusterismo na may
pamagat na “Ang Klase sa
Pisika.”

Dahil po sa pagpapahiya sa
Ano ang dahilan ni Placido upang kanya ni Padre Millon sa harap
siya’y tamarin sa pag-aaral. ng klase.

Magaling! Nagpapatunay lamang


iyan na inyong naunawaan ang
ating paksang tinalakay.

(Pagpapakita ng iba’t ibang


C. PAGGANYAK larawan)
5 minuto Power
Point
Presentati
on
Sino ang nakikita ninyo sa Ang nakikita po naming sa
larawan? larawan ay mga kabataang
mag-aaral.

Ano naman ang nakikita ninyo sa Amin pong nakikita ang mga
pangalawang larawan na ito? kabataan ay nagkakaisa sa
iisang layunin katulad po ng
sama-samang paglilinis,
pagrally at pagpupulong.

Sa tingin ninyo nagkakaisa ba ang Opo, sapagkat sa pagkakaisa


mga kabataang nasa larawan sa may lakas.
iisang layunin lamang?

Opo, sapagkat sa kanilang


Sa tingin ninyo makakamit ba ng pagsasama-sama at pagkakaisa
mga kabataang nasa larawan ang ay madali nilang magawa ang
kanilang mga layunin? mga bagay na nais nilang gawin
o makamit.

Sa tingin ko po ang paksang


Batay sa ginawa sa ipinakita kong
tatalakayin natin sa araw na ito
mga larawan, sino ang maairing
ay tungkol sa mga kabataan at
makapaghula kung ano ang
mga paraang dapat gawin
paksang ating tatalakayin?
upang mapagtagumpayan ang
isang bagay o layunin sa
pamamagitan ng pagkakaisa.

Tumpak!

Sa araw na ito ay malalaman


natin kung ano ba ang mga
paraang ginawa ng mga kabataan
para maisakatuparan ang
kanilang kahilingan at ano naman
ang mga dahilan kung bakit hindi
ito maapru-aprubahan.
25 D. PAGTALAKAY
minuto Power
1. Presentasyon Ngunit bago natin talakayin iyan Sa pagtatapos ng isang oras na Point
ng Layunin narito muna ang ating layunin sa talakayan, ang mga mag-aaral Presentati
araw na ito. Angelica, maaari mo ay inaasahang: on,
bang basahin? kagamitan
a. Natutukoy ang g Biswal
mahahalagang
tkatangian ng mga
auhan at pangyayari sa
binasang kabanata o
akda;
b. Nakapaglalahad ng mga
paraan kung paano
mapagtagumpayan ang
isang minimithing
gawain o layunin; at
c. Naipapakita ang
pagkakaiba ng mga
kabataan noon at sa
kasalukuyang kabataan
sa pamamagitan ng
Tableau.

2. Paghawan ng Isa sa mga salik sa pag-unawa sa Laptop,


Sagabal pagbasa ng panitikan ay ang LCD
pagpapaunlad sa mga salitang Projector
at mga
ginamit dito.
flaglets
“SINO NGA BA ANG TAMA?”

Panuto: Piliin ang kahulugan ng


mga sumusunod na salitang
nakapahilis. Sa hudyat ng guro,
itaas ang kulay dilaw na bandila
kung tama ang kahulugang sinabi
ni Macaraig at kulay asul kung
tama ang kahulugang sinabi ni
Isagani.

Naunawaan po ba? Opo Sir!

Sabi ni Sabi ni
Macaraig Isagani

Napabulalas si Pecson nakapagsalita natahimik

Matapos ang unang silakbo bugso hinto


Ipinabatid ni Padre Irene
inilihim ipinaalam
Magiging kasagwaan
katanggap-tanggap kabastusan
Namamanaag na tagumpay
sumisikat lumalabo
3. Pagtalakay sa May kasabihan tayo at ang
Nilalaman kasabihang ito ay nanggaling pa
sa kaban ng karunungan ng bansa
na “Kapag ayaw may dahilan,
kapag gusto may paraan”
May pagkakataon ba bilang nasa
Opo, madalas po
isang organisasyon o pangkat at
mayroon kayong nais na makamit
o magawang bagay ngunit ito’y
tila di magawa?

Hindi pagkakaunawaan at hindi


Sa tingin ninyo ano kaya ang pagkakaisa.
dahilan?

Mahusay! Sa aralin natin ngayong


araw ay makikilala natin ang mga
kabataang sina Pecson, Isagani,
Sandoval, Macaraig at Juanito na
ginawa ang lahat ng paraan
upang makamit ang kanilang
layon.

Pangkatang
“IKAW ANG BU-BU-O SAAKIN”
Gawain
PAMAMARAAN: PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA:

1. Ang klase ay mahahati sa KATE- MAHUSAY HINDI KAILA-


GOR- GAANONG NGAN NG
tatlong pangkat. YA MAHUSAY PAGSA-
SANAY
2. Bibigyan ang bawat (KPOP)
5 puntos 3 puntos
1 puntos
pangkat ng mga ginupit-
gupit na larawan at kanila Ka-
was-
Naibigay nang
wasto ang
Ilan lang ang
naibigay na
Hindi
naibigay
Laptop, LCD
itong bubuuhin. tuhan
ng
lahat ng mga
imporma-
wastong
impormasyong
ang mga
wastong
Projector at
3. Pipili ng lider o kinatawan mga syong hinihingi imporma- mga larawan
im- hinihingi tungkol sa syong
por- tungkol sa kwento hinihingi
ang bawat pangkat na ma- kwento tungkol sa
syon kwento
siyang magtatalakay kung
Walang
ano ang kuwento sa likod Lahat ng
Ilang
miyembro lang nakisangkot
sa gawain at
ng larawang nabuo batay Parti-
sipa-
miyembro ay
nakisangkot at
ang
nakisangkot at magulo at
maingay
sa mga talatang nakatalaga syon
at
hindi magulo
at maingay ang
medyo magulo
at maingay ang ang grupo
habang
Disi- grupo habang grupo habang
sa bawat pangkat. plina ginagawa ang ginagawa ang ginagawa
ang gawain
Gawain gawain

4. Gagamitin ang larawan


upang maitalakay ang Oras
na Natapos ang Natapos ang Hindi
natapos ang
mahahalagang pangyayari ginu-
gol
gawain bago
ang itinakdang
gawain sa
takdang oras gawain sa
itinakdang
sa kabanata ng buong oras
oras

klase.
5. Gagawin ito ng tahimik sa
Hindi
loob ng 5 minuto at batay Pre- Hindi gaanong maayos at
sen- Maayos at maayos at malinaw
sa pamantayan. tasyon
o Pag-
malinaw ang
pagkakaulat
malinaw ang
pagkakaulat
ang
pagkakaulat
kaka- ng lider ng lider ng lider
ulat

Malinaw ba ang panuto? Opo, Sir.


Sino ang may katanungan hinggil Wala po Sir.
sa panuto at pamantayan?

(Ididikit ng bawat pangkat ang


mga larawan sa pisara)
Dugtungang
pagkukuwento Tawagin na natin ang unang
pangkat upang ibahagi sa atin ang
kanilang natuklasang kuwento sa Unang pangkat:
likod ng larawang kanilang nabuo.
Base sa nabuong larawan
makikita ang bahay ng
mayamang mag-aaral na
kumukuha ng kursong abogasya
na si Macaraig. Sa kalahating
parte naman ng larawan ay ang
mga mag-aaral na sina Pecson,
Isagani, Sandoval at Juanito
Pelaez na pumunta sa bahay ni
Macaraig upang magpulong.

Sino-sino ang mga kabataang Sandoval, Pecson, Macaraig,


pumunta sa bahay ni Macaraig? Isagani at Juanito.

Sa tingin ninyo, Ano kaya ang Upang magpulong sa usapin ng


dahilan ng mga kabataang ito para pagpapatatag ng Akademya ng
pumunta sa bahay ni Macaraig? Wikang kastila.

Magaling!

Palakpakan natin ang unang


pangkat.
Ngayon ay tawagin naman natin
ang ikalawang pangkat upang
dugtungan ang ating kuwento.

Ikalawang pangkat:

Ipinapakita po sa larawan na
iyan na patuloy pa rin sa
pagpupulong ang mga kabataan
hinggil sa pagpapatatag ng
Akademya ng Wikang Kastila sa
Pilipinas. Habang hinihintay ng
lahat ang pagdating ni Macaraig
ay nagtalumpati si Sandoval ng
kanyang panukala.Nagunit sa
kalagitnaan ng pag-uusap ng
mga kabataan ay nagkaroon ng
hindi pagkakaintindihan.
Ano ang naging dahilan ng mainit Hindi sumang-ayon si Pecson
na pagtatalo ng mga kabataan? sa ipinahayag nina Sandoval at
isagani hinggil sa pagpapatatag
ng akademya ng wikang kastila.

Bakit sa tingin ninyo tutol si Natatakot si Pecson nab aka


Pecson na magtatagumpay ang ipakulong sila sa gagawing
pagpapatayo ng Akademya ng
Wikang Kastila?
Opo, sapagkat mas iniisip ni
Makatwiran ba ang hindi
pagsang-ayon ni Pecson? Pecson ang kaligtasan nila ng
mga kabataan.

Magaling!

Palakpakan natin ang


pangalawang pangkat.
Ngayon ay tawagin naman natin
ang ikatlong pangkat upang
dugtungan ang ating kuwento

Pangatlong Pangkat
Makikita sa naboung larawan na
si Macaraig ay dumating
na.masayang ibinalita nito na
kanyang nakausap si Padre
Irene at sila ay pinagtanggol sa
kanilang hangarin. Ngunit
kailangan nilang mapapayag
ang mayamang si Don Custodio
na malapit sa mga Prayle. Naisip
nilang magpatulong sa
dalawang taong malapit kay
Don Custodio na Sina Pepay ang
babaeng mananayaw at ang
hingian ng payo ni Don Custodio
na Si Ginoong Pasta. Sa huli ay
napagkasunduan ng mga mag-
aaral na kay Ginoong Pasta na
lamang humingi ng tulong.

Bakit kaya gustong-gusto ng mga Nais nilang malaman at


kabataang ito na matuto silang maunawaan ang pagpapatakbo
magsalita ng wikang kastila? ng mga kastila sa kanilang
bayan.

Ano-anong paraan ang naisip ng Magpatulong sa babaing


mga kabataan upang mananayaw at matalik na
magtagumpay sa layunin? kaibigan ni Don Custodio na si
Pepay at sumangguni sa
abogadong si Ginoong Pasta.

Maraming salamat sainyong lahat.

(Ibibigay ang marka/nakuhang


puntos ng bawat pangkat) (Matutuwa at magagalak sa
nakuhang resulta)
Batay sa ating kuwento, sino sa
mga kabataan ang tunay ninyong Si Isagani. Pinipili niya ang
hinangaan batay sa katangiang paraan na hindi mahalay at
ipinakita nila? hindi masagwa upang
maisakatuparan ang kaniyang
mga ninanais. Paraang hindi
kailangang gumamit ng tao para
makuha ang isang bagay

Sino naman ang inyong nais na Si Sandoval sapagkat kahit siya


tularan? ay purong kastila ay pinili
nitong makipagtulungan sa mga
kabataang pilino upang
magkaunawaan ang dalawang
lahi.
Kitang-kita sa kabanatang ito ang
pagsusumikap at paraang ginawa
ng mga kabataang sina Sandoval,
Macaraig, Juanito, Sandoval at
Pecson upang mapatayo ang
ninanais na Akademya.

Kung ikaw ay isa sa mga Kung ako man ay mamumuno sa


kabataang mamumuno sa isang mga kabataang tulad ko
Gawain ano-anong paraan ang magigimng responsible at
iyong gagawin upang mahusay akong lider ng
maisakatuparan ito? pangkat.

Alam ninyo ba ang kilalang Opo! Kabataan ang pag-asa ng


kasabihan tungkol sa mga Bayan”
kabataan na galing kay Rizal?

Opo. Sapagkat gumagawa sila ng


Ano sa palagay ninyo, pag-asa paraan para sa kanilang
bang maituturing ang mga ikagagaling at ikabubuting lalo
kabataang tulad nina Isagani, para sa kapakinabangan rin ng
Juanito Pelaez, Sandoval, bayan
Macaraig at Pecson? Bakit?
Ano naman ang masasabi ninyo Opo. Marami pa rin po ang nag-
sa mga kabataan ngayong aaral nang mabuti para
panahon? Nakikita pa rin kaya makatulong sa pamilya, sa
ang ganitong klase ng kabataan? kapwa, at sa bayan. Subalit
mayroon pong mga kabataang
sinisira sa halip na tulungan
ang sariling umunlad.

10
E. Paglalapat “ISA , DALAWA, TABLEAU”
minuto
PAMAMARAAN:
1. Sa dating pangkat ay mag-
iisip ang bawat kasapi ng
isang imahe o sitwasyon
na nagpapakita ng
pagkakaiba ng mga
kabataan noon sa
kasalukuyang kabataan
2. Sa hudyat ng guro ay
ipapakita ng mga mag-
aaral ang pagkakaiba ng
kabataan noon at sa
kasalukuyan sa
pamamaagitan ng tableau.
3. Pipili ng isang kinatawan PAMANTAYAN SA PAGMAMARKA:
ang bawat pangkat na KATE- MAHUSAY HINDI KAILA-
NGAN NG
GORYA (5) GAANONG
siyang mag-uulat at MAHUSAY PAGSA-
SANAY
magpapaliwanag ng (3)
(1)

kanilang ginawang Nagpakita Hindi


ang gaanong
tableau. PAGKA- pagkakaiba nagpakita Kinakaila-
4. Gagawin lamang ito ng MALIK-
HAIN
ng kabataan
noon at sa
ang
kaibahan ng
ngan ng
pagsasanay
tahimik sa loob ng 3 kasalukuya
ng kabataan
kabataan
noon at
minuto at batay sa kasalukuya
n.
pamantayan.
Natapos Natapos sa Hindi
bago ang itinakdang natapos sa
ORAS NA itinakdang oras itinakdang
INI-LAAN oras. oras.

Lahat ng Hindi lahat Walang


miyembro ng koopera-
KOOPE- ay tahimik miyembro syon at
RASYON at na ay tahimik sobrang
KATAHI- nakilahok na ingay ng
MIKAN ng nakilahok bawat
mahusay sa sa kanilang miyembro
kanilang pangkat. ng pangkat
pangkat.

Opo, Sir.
Naunawaan po ba?

Magpapakita ng Walis Ting-ting


5 minuto F. Paglalahat
Ang bawat tingting sa walis na ito
ay gustong tumulong sa paglilinis.
Ang bigkis na ito ang kanilang
nagkakaisang layunin.
Ngunit kung ang bigkis na ito ay Hindi po sapagkat kung mag-isa
mawala sa tingin ninyo lamang ang tingting na iyan ay
makakapaglinis pa ba ang walang matatapos na Gawain.
tingting na ito?
Opo sapagkat, sa kanilang
Kung ang walis tingting na ito
pagkaakisa nabubuhay ang pag-
ting-ting na ito ay ang mga
asang maapbruhan ang
kabataang sina Sandoval,
kanilang ninaais na mapatayo
Macaraig, Pecson, Isagani at
ang Akademya ng Wikang
Juanito sa tingin ninyo
Kastila.
makakamit ba nila ang kanilang
layunin?

“Sa pagkasararo, may kusog. Sa


Sa madaling salita, pakibasa ng
pagkakaisa may lakas, In unity,
lahat!
there’s a strength.”

IV. EBALWASYON (5 minuto)


Sagutan ang mga sumusunod sa isang kapat na papel.

Panuto: Ayusin ang mga sumusunod na kuwadro batay sa pagkakasunod-sunod na mga pangyayari sa
aralin. Gumamit ng numero 1-6. Isulat ito sa patlang.

________________Napagkasunduan na ________________hindi sumang-ayon si


kukunin nila ang panig ni Don Costudio. Pecson sa panukala ni Sandoval.

________________Naging mainit ang ________________Pinag-uusapan ng mga


pag-uusap nina Pecson at Sandoval. estudyante ang nangyayari sa Akademya ng
Wikang Kastila.

________________Nagbalita si Macaraig ________________Si isagani ang makikipag-


sa pinag-usapan nila ni Padre Irene. usap kay G. Pasta.

4-10. Gamit ang Venn diagram, Paghambingin ang mga Kabataan noon sa kasalukuyng mga kabataan.

Pagkakaiba
Pagkakatulad

Kasalukuyang
Kabataan Noon
Kabataan
V. KASUNDUAN (3 minuto) Ika-10 ng Marso, 2017
1. Gumuhit ng isang larawan na kakikitaan ng pagtutulungan at sa ibaba ng larawan
ay isulat ang mga hakbang upang mapagtagumpayan ang isang Gawain.
2. Basahin, unawain at ibuod ang ika-15 kabanata ng El Filibusterismo na
pinamagatang “ Ginoong Pasta”

Sanggunian:

Obra Maestra IV: Si Jose Rizal at ang El Filibusterismo


ni Ms. Estrella E. de Vera at
Mrs. Amelia V. Bucu;
p. 148-154.

Inihanda ni:

JAYRIC A. BAÑAS BSE4E


-Estudyanteng Guro-

Nabatid ni:

LUTGARDA R. SALES
-Kaagapay na Guro-

Pinagtibay ni:

ELEONOR R. PASIONA.
-Punong Guro 1, SCNHS

You might also like