Esp 5 Module 3

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

PIVOT 4A Lesson Exemplar Using the IDEA Instructional Process

Learning Area ESP


Learning Delivery Modality Modular Distance Modality (Learners-Led Modality)

Paaralan Lucena West IV Elem. School Baitang ESP 5


TALA SA
PAGTUTURO Guro DIANAG. OBLEA Antas Ikalima
Petsa Markahan Unang Markahan
Oras Bilang ng Araw 1 Araw

I. Layunin Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A.Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng


Pangnilalaman mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na
may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan
B.Pamantayan sa Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin sa kung ano ang
Pagganap dapat at di-dapat
D.Pinakamahalagang Nakasusuri ng mabuti at dimabuting maidudulot sa sarili at miyembro ng
Kasanayan sa pamilya ng anumang babasahin, napapakinggan at napapanood
Pagkatuto 2.1. dyaryo
(MELC) 2.2. magasin
(kung mayroon, 2.3. radyo
isulat ang 2.4. telebisyon
Pinakamahalagang 2.5. pelikula
kasanayan 2.6. Internet PT- 13 (MELC / PIVOT4A/ CG)
sa pagkatuto o
MELC)
E.Pagpapaganang
Kasanayan
(kung mayroon,
isulat ang
pagpapaganang
kasanayan)
.
II. NILALAMAN Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagkakaroon ng
mapanuring pag-iisip sa pagpapahayag at pagganap ng anumang gawain na
may kinalaman sa sarili at sa pamilyang kinabibilangan
III. KAGAMITANG
PANTURO
A.Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa MELC ESP 5, Q1, PIVOT BOW R4AQUBEbCurriculum Guide: (p.79)
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina Edukasyon sa Pagpapapkatao 5
saTeksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan MISOSA ESP 5. Modyul 3
mula sa Portal
ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga Modyul 3: ESP 5
Kagamitang
Panturo para sa
mga Gawain
sa Pagpapaunlad
at Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula Alamin
Ang modyul na ito ay dinisenyo upang makatulong sa papaunlad ng
sarling kakayahan. Ang saklaw ng module na ito ay nagtutulot na gamitin sa
maraming iba 't ibang sitwasyon sa pagkatuto. Ang wikang ginamit ay kinikilala
ang iba 't ibang antas ng bokabularyo ng mga mag-aaral. Ang mga aralin ay
nakaayos upang sundin ang pamantayang pagkakasunod-sunod ng kurso.
Ngunit ang pagkakasunod-sunod na ito ay maaaring baguhin upang tumugma
sa aklat na ngayon ay ginagamit.

Ang modyul ay nahahati sa limang aralin, gaya ng sumusunod:


Aralin 1 – Napahahalagahan ang katotohanan sa
pamamagitan ng pagsusuri sa mga:
a. balitang napakinggan
b. patalastas na nabasa/narinig
c. napanood na programang pantelebisyon
d. nabasa sa internet
Aralin 2 – Nakasusuri ng mabuti at di-mabuting maidudulot sa
sarili at miyembro ng pamilya ng anumang babasahin,
napapakinggan at napapanood
Aralin 3 – Nakapagpapakita ng kawilihan at positibong saloobin
sa pag-aaral.
Aralin 4 – Nakapagpapakita ng matapat na paggawa sa mga
proyektong pampaaralan.
Aralin 5 - Nakapagpapatunay na mahalaga ang pagkakaisa sa
pagtatapos ng Gawain.

Layunin : Nakagagawa ng tamang pasya ayon sa dikta ng isip at loobin


sa kung ano ang dapat at di-dapat
ESP5KP-Ib-28

B. Pagpapaunlad Subukin

Piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang sagot sa inyong kwaderno.

_____1. Kung hindi mo naipakita ang tamang saloobin sa pag-


aaral, ano ang mararamdaman mo?
A. matutuwa C. magagalit
B. malulungkot D. maiinis

_____ 2. Kung ikaw ay kasali sa isang pangkatang gawain, ano ang


gagawin mo?
A. Gagawin ko kung ano ang gusto ko.
B. Sasalungatin ko ang sinasabi ng leader.
C. Magagalit sa kagrupo kapag hindi pumayag sa gusto ko.
D. Makikiisa at gagawin ang lahat para makatulong sa pangkat.

_____ 3. Alin ang MALING saloobin sa pag-aaral?


A. Makikipagsabayan sa pagsasalita ng guro.
B. Makikinig na mabuti kapag may nagsasalita
C. Pakikinggan ang opinyon o ideya ng kasama.
D. Aktibong makikilahok sa talakayan at pangkatang gawain.

4. Binigyan kayo ng takdang-araling ng inyong guro. Napagod ka sa


kalalaro. Ano ang gagawin mo?
A. Magpahinga sandali at gawin ang takdang-aralin.
B. Ipagawa sa kuya ang takdang-aralin.
C. Hindi gagawin ang takdang-aralin.
D. Liliban sa klase kinabukasan.

5. Paano mo maipakikita ang pagtitiyaga sa pag-aaral?


A. Simulan agad ang gawain at hindi tapusin kapag nahihirapan
na.
B. Gawin lamang ang mga madadaling gawain sa pag-aaral.
C. Tapusin ang sinimulang gawain, gaano man ito kahirap.
D. Mag-aral lang kapag binigyan ng malaking baon

Kumusta ang iyong unang pagsusulit? Madali ba?

Tuklasin

Magsimula na tayo!
Basahin at unawain ang mga sumusunod na konsepto na para sa iyo
upang lubos mong maunawaan ang mga kakayahan na dapat mong
matutunan.
Panatilihin ang iyong kagalakan hanggang sa pagtatapos ng modyul.
Natitiyak kong sa pagtatapos ng modyul na ito ay magiging matagumpay ka.

Panalo Kami
Isang umaga ay abala ang klase ni Gng. Carlos. Bawat isa ay
tumutulong sa pag-aayos ng silid-aralan. Ang isa’t-isa ay nagbibigay ng
opinyon kung paano nila lalo mapapaganda at mapapanatiling malinis ang
kanilang silid. Hinahangad ng buong klase na makuha ang karangalang “Ang
Pinakamalinis at Pinakamagandang Silid-Aralan”. Ito ay upang maipakita nila
an gang napakagandang bunga ng kanilang pinasamang lakas at talent sa iba
pang mag-aaral.
Habang naglilinis at nag-aayos ng silid ay nagsalita si Leo, ang batang
mahusay sa paghahalaman.
“Lagyan natin ng magagandang halaman ang ating mga paso at gawing
palamuti sa ating silid. Pagkatapos ay pintahan natin ito ng ng ibat- ibang kulay
at disenyo.
“Oo nga,” ang sang-ayon ng kanyang mga kamag-aral.
Ang isat-isa’y nagsikilos upang sundin ang mungkahi ng kanilang
kamag-aral na si Leo.
Isang napaka-gandang silid-aralan ang nabuo ng tulong-tulong na
paggawa at mungkahi ng mga mag-aaral sa ikalimang baiting.
Masayang-masaya ang magkakaklase nang ipahayag ng kanilang
punongguro na ang kanilang silid-aralan ang napiling pinakamaganda at sila
ang nagkamit ng unang karangalan.

Nais mo bang malaman ang higit pa tungkol dito?


Kaya, mag-ayos at manatiling nakatuon.
Talakayin pa natin ito nang detalyado.

Pagyamanin

Sa bahaging ito ay ang mga malayang pagsasanay upang mapagtibay mo


pa ang iyong pang-unawa at mga kasanayan sa paksa. Maligayang paggawa!

Malayang Pagsasanay 1

Panuto: Isulat ang TAMA kung tamang saloobin sa pag-aaral ang


ipinahihiwatig at MALI kung hindi.
______ 1. Makinig na mabuti kapag may nagsasalita.
______ 2. Makipag-usap sa kaklase habang nagsasalita ang guro.
______ 3. Aktibong makilahok sa mga talakayan at pangkatang
gawain.
______ 4. Makipag-away sa kagrupo kapag hindi na sunod ang
gusto.
______ 5. Maging bukas sa opinyon o ideya ng mga kasama.

Suriin ang iyong sagot, pagkatapos ay magpatuloy ka sa pagsasagot ng


Gawain 1.
Magaling! Huwag kalimutang manatiling nakatuon sa aralin kung nais mong
magkaroon ng mas mahusay na marka.

Malayang Pagsasanay 2

Panuto: Basahin ang mga tanong. Lagyan ng tsek (/) ang hanay ng iyong
sagot.
Mga Tanong: Palagi Paminsan- Hindi
minsan
1. Nakapagbibigay ba ako ng mungkahi para sa
ikagaganda ng pangkatang gawain.
2. Nakakalahok ba ako sa mga plano at
pagpapasiya ng mga gawaing pampaaralan?
3. Natatanggap ko ba ang mga mungkahi ng
aking mga kamag-aral nang may kawilihan.
4. Isinasa-alang-alang ko ba ang mga opinion ng
aking mga kasama?
5. Tumutulong at nakikiisa ako sa mga gawaing
pampaaralan.

Kung gayon, tingnan muli kung paano ka umunlad.


Binabati kita! Lumipat tayo sa susunod na gawain para lalo ka pang humusay.

Malayang Pagsasanay 3
Panuto: Sagutin at isagawa ang sumusunod.
1. Iguhit ang larawan ng isang keyboard sa loob ng kahon.

2. Saan ginagamit ang keyboard?


3. Ano ang kahalagahan ng isang keybord sa isang mag-aaral na tulad
mo?

Malayang Pagsasanay 4

Panuto: Iguhit sa patlang ang masayang mukha kung


nagpapakita ng positibong saloobin sa pag-aaral at
malungkot kung hindi.
_____ 1. Tinatapos ang takdang aralin bago makipaglaro sa mga
kaibigan.
_____ 2. Tumitigil sa paggawa ng aralin sa tuwing nahihirapan sa
gawain.
_____ 3. Pakikinig ng mabuti sa guro habang oras ng talakayan.
_____ 4. Pakikipagtalo sa bawat kasapi ng pangkat.
_____ 5. Pagsunod sa napagkasunduan ng nakararami sa
pangkat.

Masaya ako na malaman na patuloy mong ginagawa ito upang makabisado


ang ating aralin.
Saludo ako sa iyo sa iyong pasensya at sipag.
Malapit na tayo.

Magaling! Natutuhan mo agad ang Modyul.


Maaari mo ng iwasto ang iyong sagot sa pagsasanay na ito gamit
ang susi sa
pagwawasto. Tandaan ang katapatan sa pagwawasto mo ng mga
kasagutan.

C. Pakikipagpali
han Isagawa

Panuto: Sagutan ang tanong na nasa loob ng kahon. Isulat ang


iyong sagot sa kahon ng INITIAL na kaalaman.

Paano mo maipakikita ang kawilihan at positibong saloobin sa


pag-aaral sa pamamagitan ng paggawa ng proyekto, paggawa ng
takdang aralin at pagtuturo sa iba?

Paggawa ng proyekto Paggawa ng takdang aralin Pagtuturo sa iba

Binabati kita! Nasa huling bahagi ka na ng modyul na ito.


Upang siguradong masubukan ang iyong kasanayan sa araling ito, sagutan
mong mabuti ang sumusunod na pagsasanay.

Linangin
Panuto: Basahing mabuti ang kuwento.
Alamat ng Keyboard
Noong unang panahon sa mga mundo ng letra at numero, naghahari
ang grupo ng mga numero. Sila ang nagpapatupad ng mga batas, namumuno
upang mapaunlad ang kanilang pamumuhay. Sabi ng grupo ng mga letra,
“dapat tayo naman ang mamuno sa ating bayan!, upang magkaroon ng
pagbabago at mas mapa-unlad natin ang ating bayan! Lagi na tayong alipin
dito!” Dahil dito, naglunsad ng pag-aaklas ang mga grupo ng mga Letra laban
sa pamumuno ng mga numero,” Nagkaroon ng digmaan at nagkasira-sira ang
pamumuhay nila. Dahil sa ginawang ito ng mga grupo ng Letra nagalit ang
Inang Diwata, maayos naman daw ang pamumuhay nila noon hanggang sa
magkaroon ng di pagkakaunawaan. Pilit na pinagaayos ng Inang Diwata ang
dalawang grupo, ngunit ayaw pa rin nilang mag-ayos. Sa galit ng mga Inang
Diwata, sinumpa niya ang mga numero at letra na maging keyboard sa ibang
dimension. Sa makabagong panahon at henerasyon ngayon ang keyboard ay
ginagamit sa paaralan, establisyemento at marami pang iba.

Sagutin ang sumusunod na tanong:


1. Ano ang pamagat ng alamat?
2. Sino ang dalawang grupong nabanggit sa kwento?
3. Bakit naglunsad ng pag-aaklas ang grupo ng mga Letra?
4. Bakit nagalit ang Inang Diwata?
5. Ano ang kinalabasan ng di pagkakaunawaan ng dalawang
grupo?

Kumusta? Mahusay!
Ipagpatuloy mo lang ang susunod na gawain

D. Paglalapat Isaisip
(Assimilation)
Ang edukasyon ay sandata natin sa pagharap sa buhay. At bilang
mag-aaral, mahalaga na malaman ninyo ang mga maaaring maging
epekto ng mabubuti at di-mabubuting saloobin sa pag-aaral.
Mahalagang
malaman ninyo na sa araw-araw na pagpasok ninyo sa paaralan kayo
ay
hinuhubog at inihahanda sa isang magandang kinabukasan. Lagi
ninyong pakatandaan na “Ang kabataan ang pag-asa ng bayan”. Ikaw,
bilang isang mag-aaral ay maaaring maging isang instrumento upang
magkaroon ng pagbabago ng takbo sa inyong lipunan tungo sa
pagkakaroon ng isang masaganang bans
Ang edukasyon ang nagiging daan tungo sa isang matagumpay na
hinaharap ng isang bansa. Kung wala nito, at kung ang mga
mamamayan
ng isang lipunan ay hindi magkakaroon ng isang matibay at matatag na
pundasyon ng edukasyon, magiging mahirap para sa kanila na abutin
ang pag-unlad. Marapat lamang na maintindihan na ang edukasyon
ay siyang magdadala sa kanila sa kanilang mga inaasam na mga
mithiin. Maipapakita ng isang mag-aaral ang kanyang kawilihin at positibong
saloobin
sa pag-aaral sa pamamagitan ng pakikinig sa talakayan, pakiki-isa
sa mga gawaing pampaaralan, at kusang loob na pagpasok sa
paaralan.
Sa tulong ng mga nabanggit na katangian mas magiging masaya at
kanais-nais
ang mga mangyayari sa paaralan.
Ang edukasyon ay kailangan ng ating mga kabataan sapagkat ito
ang kanilang magiging sandata sa buhay sa kanilang kinabukasan.
Ang kanilang kabataan ang siyang estado kung saan nila hinahasa
ang kanilang mga kaisipan at damdamin sa mga bagay na kailangan
nila sa kanilang pagtanda. Ang edukasyon ay mahalaga sapagkat ito ang
nagiging
daan sa isang tao upang magkaroon ng mga kaalaman tungkol sa
kanyang buhay, pagkatao at komunidad na ginagalawan. Ito ang
naghuhubog ng mga kaisipan tungo sa isang matagumpay na mundo
na kailangan ng bawat isa upang lubusang mapakinabangan ang
daigdig at malaman ang mga layunin nito.
Sa pagkakataong ito, mahal kong mag-aaral ay handa mo ng isalin ang mga
kasanayang natutunan mo sa araling ito.

Handa ka na ba?

Kaya, subukan mo na ito.

Hindi na ako makahintay upang makita ang resulta ng iyong gawain.

Mag-enjoy at good luck!

Tayahin
. Panuto: Piliin ang titik ng tamang sagot. Isulat ang sagot sa papel
o kwaderno.

_____1. Alin ang wastong saloobin sa pag-aaral?


A. Makikipagsabayan sa pagsasalita ng guro.
B. Balewalain ang opinyon o ideya ng kasama.
C. Makikinig na mabuti kapag may nagsasalita.
D. Paminsan-minsang pakikilahok sa talakayan at pangkatang
gawain.
_____2. Sino sa sumusunod ang dapat mong tularan?
A. Si Alex na ginugulo ang gawain ng kabilang pangkat upang
mauna matapos ang kanilang pangkat sa gawain.
B. Si Maui na tinatanggap ang bawat opinyon ng kanyang kasama
sa pagkat.
C. Si Jeffrey na hinahayaan mag-usap ang kanyang pangkat.
D. Si Evan na umiiwas na makiisa sa pangkatang gawain.
_____3. Kung ikaw ay kasali sa isang pangkatang gawain, ano ang
gagawin mo?
A. Gagawin ko kung ano ang gusto ko.
B. Sasalungatin ko ang sinasabi ng leader.
C. Magagalit sa kagrupo kapag hindi pumayag sa gusto
ko.
D. Makikiisa at gagawin ang lahat para makatulong sa
pangkat.
_____4. Hindi sang-ayon si Yeyen sa mungkahi ni Jaja tungkol sa
kanilang pangkatang gawain. Ano ang dapat gawin ni
Yeyen?
A. Aawayan niya si Jaja
B. Tatanggalin niya sa grupo si Jaja.
C. Makikipagtalo at hindi tatanggapin ang mungkahi ni Jaja.
D. Tatanggapin at paguusapan ang kanilang pagkakaiba.

_____5. Ang sumusunod ay hindi nagpapakita ng positibong


saloobin MALIBAN sa isa.
A. Pagtanggap ng opinyon ng bawat isa.
B. Paghihikayat sa iba na tumiwalag na sa pangkat.
C. Negatibong pananaw sa lahat ng plano ng pangkat.
D. Laging tumututol sa bawat napagkakasunduan ng pangkat.

V. PAGNINILAY A. Lagyan ng bituin ang iyong pinaniniwalaang sagot.

Mga Sitwasyon Oo Hindi


1. Nakikinig kaba sa oras ng talakayan o kaya ay
pagnagsasalita ang guro?
2. Tumutulong ka ba na makatapos ang nakalaang gawain
sa inyong grupo?
3. Gumagamit k aba ng magagalang na salita sa tuwing ikaw
ay nagtatanong sa iyong guro?
4. Dapat bang magpakita ng kawilihan sap ag-aaral?
5. Tanggapin ang opinyon ng iba sa tuwing may pangkatang
gawain.

Yehey! Mahusay! Karapat-dapat kang bigyan ng papuri sapagkat natutuhan mo


ang mga kasanayan ng araling ito.
Binabati kita! Sa pagsasagot ng karagdagang gawain ay tuluyan mo ng
matatapos ang huling gawain para sa ating aralin.

You might also like