Week 5
Week 5
Date:
Time:
I. Layunin:
II. A.Paksang-Aralin
B. Sanggunian
http://www.slideshare.net/luvy15/pag-unawa-at-komprehensyon
F5PN-IIe-3.1
C. Mga Kagamitan
Kwento
tarpapel
larawan
plaskard
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Pagbabaybay
Magdidikta ng sampung salita ang guro
2. Balik-aral
Paglalarawan sa mga tauhan at tagpuan sa napanood na pelikula kahapon.
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Magpakita ng larawan ng optometrist.
Paghawan ng Balakid
Ipabasa ang Tuklasin Mo
B. Paglalahad
Iparinig ang talambuhay “Ang Kauna-unahang Pilipinong Optometrist”
(Talambuhay)
Ang pagsisikap, kapatid ng pag-unlad.
Minsan pa’y pinatunayan ng isang Pilipinong taga-Kalibo, Aklan ang laging sawikain ni
Pangulong Manuel Luis Quezon na “Ang mahirap ay lalong dapat magsikap.” Pinatunayan ni
Federico B. Sarabia, ang batang Aklanenio na noong 1899 sa gulang na labingdalawang taon
ay nagtrabaho sa baraks ng isang Kapitan ng Sundalong Amerikano. Nagustuhan siyang isama
ng Kapitan sa San Francisco, California. Naipagpatuloy niya ang kaniyang pag-aaral nang libre
sa sekundarya sa California Agro-Industrial School. Nag-aaral siya sa araw at nagtatrabahoo sa
gabi bilang katulong.
Noong 1903, lumipat siya ng Chicago at bilang Kitchen Boy naipagpatuloy niya ang
kaniyang pag-aaral sa Northern Illinois College of Optometry. Lumipat siya sa New York at
nagtatrabaho siya sa araw sa Eye Infirmary at sa gabi ay tagapagluto sa New York Hotel.
Noong 1906, ipinasiya na niyang bumalik sa Pilipinas. Halos isang taon siyang naglayag bago
siya nakarating sa Pilipinas.
Noong 1907, napangasawa niya ang dati niyang kababata, si Rosalia Gonzales at
nanirahan sila sa Iloilo at dito’y nagtayo sila ng kauna-unahang Optometry Clinic. Binigyan sila
ng Diyos ng 13 anak na napagtapos nilang lahat sa pag-aaral. Karamihan sa kaniyang mga
anak at mga inapo ay sumunod sa kaniyang mga yapak. Katulad niya, naging matagumpay
silang optometrist at ophthalmologist. Napalaganap nila ang kanilang klinika sa iba’t ibang
kapuluan ng Pilipinas. Sa Luzon, matatagpuan ang kanilang klinika sa Maynila at may dalawa
namang klinika sa Sta.Cruz, Laguna. Sa Visayas, matatagpuan naman ang apat nilang klinika
sa Lungsod ng Iloilo, lima sa Lungsod ng Bacolod, at dalawa sa Lungsod ng Cebu.
Hindi lamang nila ito napalaganap sa Pilipinas kundi pati sa ibang bansa tulad ng San
Jose, California at New York City. Hindi lamang mahusay mahusay na optometrist si Dr.
Federico Sarabia, mahusay din siyang negosyante. Nakapagpatayo siya ng kolehiyo para sa
Optometry noong 1932. Nakapagpatayo rin siya sa Aklan ng paaralan. Ito ay ang Aklan
Academy sa Kalibo. Kasosyo rin siya ng Amerikano sa Wright Furniture at ng mga Italyano sa
Sausage Company. Nakabili rin siya ng may 80 ektaryang niyugan sa Pulo ng Boracay. Si Dr.
Federico Sarabia ay isa ring tunay na makabayan. Siya ang nagtatag ng Cruz Rojo na katulad
ng gawain sa Red Cross. Handa siyang tumulong sa mga mahihirap na nangangailangan ng
tulong.
C. Pagtatalakay
Unawain at Sagutin
D. Pagpapayamang Gawain
Pangkatan Gawain.
Ipagawa ang Pagyamanin Mo.
Bigyan ng oras ang mga bata sa pag-uulat ng kanilang natapos na gawain.
E. Paglalahat
Gabayan ang mga mag-aaral sa paglalahat.
Ano ang ibig sabihin ng pagsagot sa literal na tanong.
Basahin ang nasa Isaisip Mo.
F.Paglalapat
IV. Pagtataya
V. Takdang-Aralin
Basahin ang kwentong “Ang Hari ng mga Dyip” at sagutan ang mga tanong sa Hiyas sa
Pagbasa 5 pp. 102-105. Isulat ang sagot sa kuwaderno.
LESSON PLAN IN FILIPINO 5
Date:
Time:
I. Layunin:
II. A.Paksang-Aralin
B. Sanggunian
F5PS-IIae-8.7
C. Mga Kagamitan
Tarpapel
Manila paper
plaskard
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Pagbaybay
Idiktang muli ang sampung salita
2. Balik-aral
Sino ang kauna-unahang Pilipinong optometrist ayon sa talambuhay na atin binasa
kahapon?
3. Mga Gawain
A. Paghawan ng balakid
Sagutan ang Tuklasin Mo
B. Pagganyak
Narinig o nabasa ninyo na ba ang kwento buhat sa bibliya tungkol kay Noe?
Pagganyak na Tanong
Paano ipinakita ni Noe ang kanyang katapatan sa paglilingkod sa Diyos?
C. Paglalahad
Ipabasa ang Basahin Mo
D. Pagtatalakay
Tungkol saan ang kwentong inyong binasa?
Ano ang iniutos ng Diyos kay Noe?
Bakit Niya nilipol ang lahat ng may buhay sa lupa maliban sa sambahayan ni Noe at
iilang hayop?
Bakit si Noe ang pinili ng Diyos?
Bakit kaya kay Noe nakipagkasunduan ang Diyos? Ipaliwanag.
Tama bang parasuhan ang mga tao?
Kung hindi sinunod ni Noe ang utos ng Diyos, ano ang maaaring mangyari?
E. Pagpapayamang Gawain
Pangkatang Gawain
Bigyan ng gagawin ang bawat pangkat tungkol sa pagsunod sa panuto.
Ipagawa ang Pagyamin Mo
F. Paglalahat
Gabayan ang mga mag-aaral sa pagbibigay ng paglalahat. (Gamitin ang graphic
organizer)
Ano ang panuto?
Ano ang kahalagahan ng pagsunod sa panuto?
F.Paglalapat
IV. Pagtataya
V. Takdang-Aralin
Date:
Time:
I. Layunin:
tungkol sa kasaysayan
II. A.Paksang-Aralin
Tungkol sa Kasaysayan
B. Sanggunian
F5PN-IIe-3.1
G. Mga Kagamitan
Dayalogo
Tarpapel
larawan
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Pagbabaybay
Magdikat ng sampung salita
2. Balik-aral
Pagsunod sa panuto na may 3-5 hakbang.
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
(Ipakita na larawan ng Monumento ni Bonifacio, Liwasang Bonifacio Oblation sa
Pamantasan ng Pilipinas)
Kilala ninyo ba ang gumawa ng mga sumusunod na iskultura?
B. Paglalahad
Ipabasa ang Basahin Mo.
C. Pagtalakay
Papaano nakapag-aral sa Estados Unidos si Guillermo Tolentino?
Bakit siya tinawag na “Prinsipe ng mga Manlililok na Pilipino?”
Ngayon, alam mo na kung bakit tinawag na “Prinsipe ng mga Manlililok na
Pilipino” si Guillermo Tolentino. May ilan pa akong katanungan sa iyo. Masasagot mo
kaya?
Nang nasa Estados Unidos na si Guillermo Tolentino, paano siya nakapag-aral
sa Beaux Arts Institute?
Pagkatapos niyang makapag-aral sa Estados Unidos, ano ang ginawa niya?
D. Pagpapayamang Gawain
Ipagawa ang Pagyamanin Mo.
Subaybayan ang mga bata sa pagsasagot ng Gawin Ninyo at Gawin Mo
E. Paglalahat
Ano ang pandiwa?
Ano ang tatlong aspekto ng pandiwa?
F. Paglalapat
Ipagawa ang Isapuso Mo
IV. Pagtataya
V. Takdang-Aralin
Date:
Time:
I. Layunin:
II. A.Paksang-Aralin
B. Sanggunian
http://www.digilearn.com.ph/epub/books/gs4_filipino01/Text/007_y1a2.html
F5PT-IIe-4.3
C. Mga Kagamitan
Tarpapel
Larawan
Manila paper
plaskard
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Pagbasa ng pangungusap.
2. Balik-aral
Kahunan ang pandiwang angkop sa panahunang ipinahihiwatig sa pangungusap.
1. (Diniligan, Dinidiligan, Didiligan) ng babae ang mga halaman bukas nang umaga.
2. Ang sanggol ay (umiyak, umiiyak, iiyak) tuwing siya’y basa.
3. (Tumawa, Tumatawa, Tatawa) siya matapos niyang mabasa ang liham mo.
4. (Kadarating, Darating, Dumarating) pa lamang ni Willie sa bahay, sinusundo na siya
ng isa pang kaibigan.
5. (Nagbibihis, Kakabihis, Magbihis) ka na at baka ka maleyt sa kasal ng pamangkin
mo.
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
B. Paglalahad
Ipabasa ang Basahin Mo
C. Pagtatalakay
Ano ang tawag sa mga salitang binigyan ng kahulugan sa bawat kahon? Matutukoy
mo ba ang kaibahan ng salita sa kahon A sa salita sa kahon B?
D. Pagpapayamang Gawain
Ipagawa ang Pagyamanin Mo
Pangkatin ang mga mag-aaral sa tatlong pangkat. Magtalaga ng lider na mag-uulat.
Bigyan ng panahon ang mga mag-aaral sa kanilang gawain.
E. Paglalahat
Gabayan ang mga bata sa pagbibigay ng paglalahat.
Ano ang tambalang salita?
Paano binibigyan kahulugan ang mga tambalang salita?
F. Paglalapat
Pasagutan sa mga mag-aaral ang Isapuso Mo
IV. Pagtataya
V. Takdang-Aralin
Tukuyin kung literal o matalinghaga ang salita ang tambalang salitang may
salungguhit sa bawat bilang. Ibigay na rin ang kahulugan ng mga ito.
Date:
Time:
I. Layunin:
II. A. Paksang-Aralin
B. Sanggunian
F5PB-IIe-17
F5EP-IIei-6
C. Mga Kagamitan
Tarpapel
larawan
plaskard
III. Pamamaraan
1. Pagsasanay
Pagbasa ng pangungusap.
2. Balik-aral
Tukuyin ang mga larawan. Pagsamahin ang mabubuong salita upang maging tambalang
salita.
1. Maawain
3. Nagbibingi-bingihan
4. Mahina ang pag-iisip
3. Mga Gawain
A. Pagganyak
Paano natin maililigtas ang ating mundo sa tuluyang pagkasira?
B. Paglalahad
Ipabasa ang basahin mo.
C. Pagtatalakay
Sagutin ang mga sumusunod na tanong:
mga lupa?
Ano ang maaring mangyari kung wala tayong gagawin upang iligtas ang mundo sa
tuluyang pagkasira?
D. Pagpapayamang Gawain
Ibigay ang activity sheet sa lider ng pangkat.
Ipagawa ang Pagyamanin Mo.
Sa pangkatang gawain subaybayan ang mga bata sa pagsasagot.
Bigyan ng panahon ang pag-uulat ng sagot.
E. Paglalahat
Gabayan ang mga bata sa pagbuo ng paglalahat.
Paano kayo makapagbibigay ng hinuha sa isang pangyayari?
F. Paglalapat
IV. Pagtataya
Date:
Time:
I. Layunin:
II. A. Paksang-Aralin
B. Sanggunian
http://www.slideshare.net/irenepaz1/pangkalahatang-sanggunian
http://radyo.inquirer.net/5862/el-nino-ngayong-2015-at-2016-sinlakas-noong-1997-98-
ayon-sa-pag-asa
F5PB-IIe-17
F5EP-IIei-6
C. Mga Kagamitan
Tarpapel/tsart
plaskard
III. Pamamaraan
4. Pagsasanay
Pagbasa ng parirala
5. Balik-aral
6. Mga Gawain
F. Pagganyak
Sa araw na ito malalaman ninyo kung paano maiiuugnay ang paggamit ng
pangkalahatang sanggunian sa pag-unawa ng lubos sa nabasang napapanahong
isyu.
Pagmamasid, pagsusuri ng ilang aklat na nakadispley, tulad ng diksyunaryo,
ensayklopedia, atlas at iba pang na magagamit sa iba’t ibang asignatura.
Alam ninyo ba ang gamit ng bawat aklat na narito sa harapan?
Ngayon ituturo ko sa inyo ang gamit ng bawat pangkalahatang sanggunian sa
pagtatala ng impormasyon tungkol sa napapanahanong isyu.
G. Paglalahad
Ipabasa ang Basahin Mo
H. Pagtatalakay
Tungkol saan ang napapanahong isyu ang ating binasa?
Saan sa mga sumusunod na pangkalahatang sanggunian natin makukuha ang
impormasyon tungkol sa El Niño?
Kung tungkol naman sa lokasyon ng isang lugar ang ating aalamin ano sa mga
pangkalahatang ssanggunian ang inyong gagamitin?
Alin pangkalahatang sanggunian ang gagamitin mo kung nais mong malaman ang
kahulugan ng di-pamilyar na salita na nasa isyu o balita?
Alin naman ang gagamitin mong sanggunian kung lokasyon at topograpiya ng isang
bansa ang iyong nais alamin?
Ano naman ang isang teknolohiya na maaaring pagkunan ng maraming kaalaman sa
tulong ng network ng mga kompyuter sa buong mundo?
(Maaaring ipaulat sa mga mag-aaral ang iba’ ibang pangkalahatang sanggunian)
I. Pagpapayamang Gawain
J. Paglalahat
Ipaisa-isa sa mga mag-aaral ang pangkalahatang sangguniang napag-aralan.
Ipasulat sa graphic organizer ang mga kasagutan.
Ipabasa ang mga kasagutan sa mga mag-aaral.
K. Paglalapat
Ipagawa ang Isapuso Mo
.
IV. Pagtataya
V. Takdang-Aralin
Humanap ng iba pang balita tungkol sa napapanahong isyu. Isulat sa kuwaderno ang
sagot.