Daily Lesson Log Araling Panlipunan Day 01

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10

IKATLONG Markahan Mga uri ng Kasarian (Gender), Sex at Gender Roles sa iba’t ibang
Bahagi ng Daigdig
Aralin Bilang 1

Paaralan San Pascual National High School Baitang 10


Guro Mary Ann M. Bacay Asignatura Araling Panlipunan
Petsa/ Oras February 13, 2023 Markahan Ikatlong Markahan
08:00-09:00 – Emerald
09:30-10:30 – Aquamarine
Daily Lesson Log 10:30-11:30 – Turquoise
(Pang-araw-araw na 12:10-01:10 – Sapphire
Tala sa Pagtuturo) 01:10-02:10 – Ruby
IKATLONG MARKAHAN – BAITANG 10
I. LAYUNIN

Ang mga mag-aaral ay nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na


A. Pamantayang nagsusulong ng pagtanggap at paggalang sa ibat’t ibang kasarian upang
Pangnilalaman maitaguyod ang pagkakapantay-pantay ng tao bilang kasapi ng
pamayanan.

B. Pamantayan sa Pagganap Ang mag-aaral ay may pag-unawa sa mga epekto ng mga isyu at hamon
na may kaugnayan sa kasarian at lipunan upang maging aktibong
tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa kapwa bilang
kasapi ng pamayanan.

C. Pinakamahalagang Natatalakay ang mga uri ng kasarian (gender), sex at gender roles sa
Kasanayan sa Pagkatuto iba’t ibang bahagi ng daigdig.
(MELC)
1. Naipapaliwanag ang pagkaka-iba ng terminolohiyang kasarian
(gender) at sex.
2. Natutukoy ang mga katangian ng gender at sex.
3. Naibibigay ang kahalagahan ng pagkakaroon ng iba’t ibang
kasarian sa lipunan.

II. NILALAMAN Konsepto ng Kasarian (Gender) at Sex


III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian MELC AP G10 Q3

Araling Panlipunan – Ikasampung Baitang Alternative Delivery Mode


Ikatlong Markahan – Modyul 1: Uri ng Gender, Sex, at Gender Roles sa
Iba’t-Ibang Bahagi ng Daigdig (pahina 4-8)
Kontemporaryong Isyu pp. 266
Internet,
Youtube: https://www.youtube.com/watch?v=u_68WKx60a4

B. Iba pang Kagamitang Panturo PowerPoint Presentation (Laptop), Learning Module, Larawan

IV. PAMAMARAAN CONSTRUCTIVIST APPROACH


REFLECTIVE APPROACH

Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral


A. Dasal
B. Pagbati
Magandang umaga mga bata! Magandang umaga po Ma’am Bacay!

C. Pagtatala ng mga Liban


Mayroon bang liban sa klase ngayong
araw?
Wala po!
Magaling naman kung ganun klase,
ipagpatuloy ninyo ang pagiging masipag
sa pagpasok sa eskwela.
D. Balitaan

(rationalize and/or expand the idea


about the shared news of the students)
(Magbibigay ang klase ng dalwa (2) hanggang (3) na balita)

IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga unang natutuhan

Maalaala Mo Kaya?

Ang mga mag-aaral ay sasagot sa Dear Ma’am M.A., naalala ko pa na pinag aralan namin ang......
katanungan, subalit bago sila sumagot
kailangan nilang simulan ito sa “Dear (magbabahagi ng kanilang mga ideya)
Ma’am M.A. naalala ko pa..” bago
sundan ito ng kanilang kasagutan.

1. Ano ang inyong natatandaan o naalala


na paksang pinag aralan nyo nuong
nakaraang ikalawang markahan?

Magaling klase, pwede nyo nang palitan


si Charo Santos ng MMK.

B. Paghahabi ng layunin ng aralin


(Pagganyak)

Gawain 1: SIMBO-UIN MO! Mga bubuuing larawan:

Ang mag aaral ay mamimili ng numero


na kung saan ang bawat numero ay may
nakalakip na mga piraso ng papel o
puzzle pieces na bubuuin ng mga mag-
Babae Lalaki LGBTQ+
aaral. Magpapaligsahan ang bawat mag
aaral na makatapos sa pagbuo nito.
Matapos mabuo ang lahat ng puzzle,
tutukuyin nila kung ano ang isinisimbolo
ng bawat larawan.

Dahil dyan Bigyan ng limang (5) bagsak (Papalakpak ang klase ng limang (beses)
ang sarili.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin (Presentation)

Pamprosesong Tanong:
Opo, pamilyar po kami.
1. Pamilyar ba kayo sa simbolo na
nabuo?
2. Ano ang mga ipinakikita ng mga Ipinapakita po nito ang simbolo ng lalake, babae at LGBTQ+
larawan?

3. Saan nyo ito malimit makita ? Malimit po namin ito ng makita sa mga pampublikong lugar tulad ng
4. Base sa mga larawang nabuo, palikuran, para alam ng tao kung anong palikuran ang para sa babae at
ano kaya ang paksa na ating pag lalake.
aaralan sa araw na ito?
Sa aking pong palagay ang paksa na pag aaralin po natin sa araw na ito
ay tungkol sa Sex, at Gender.
Mahusay! Bigyan ang sarili ng tatlong
Bagsak. (papalakpak ang klase)

Tayo naman ay dadako na sa ating


talakayan para mas mapalawig at
mapaigting oa ang inyong kaalaman
hingil sa konsepto ng Kasarian (Gender)
at Sex.

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bago ng kasanayan No. I
(Modeling)

Bago simulan ang aktibiti mayroon


akong gustong linawin sa buong klase
na lahat ng konsepto at mga bagay na
mapag-aaralan at malalaman ninyo
ngayon ay dapat ninyong igalang at
irespeto.

Gawain 2: Circum-Dictionary

Panuto: Ang guro ay may inihandang


vocabulary strips na may nakasulat na Gabay sa pagbuo ng depinisyon:
phrases na may kinalaman sa depinisyon
ng gender at sex. Kailangan na mailagay
ng mga mag aaral ang tamag strips sa
loob ng tamang bilog na binibigyang
kahulugan nito.

Pagkatapos ay bubuuin naman nila ang


pangungusap upang mabigyang
kahulugan ang terminolohiyang gender
at sex.

(magtatawag ang guro ng sasagot, at bubuuin ng mga mag aaral ang


pangungusap)

Mga kasagutan:

Ang sex ay tumutukoy sa biyolohikal at pisyolohikal na katangian ng na


nagtatakda ng pagkakaiba ng babae sa lalaki. Ito po ay tumutukoy kung
ang isang tao ay babae o lalake pagkapanganak nito. Hindi rin po ito
nababago.
Ang gender at sex ay magkaibang
konsepto.
Ang Gender ay tumutukoy sa pangkulturang kategorya (cultural
Ang sex ay tumutukoy sa biyolohikal at category), gampanin, at kilos na itinakda ng lipunan para sa babae at
pisyolohikal na katangian ng na lalake.
nagtatakda ng pagkakaiba ng babae sa
lalaki. WHO (2014). Ito po ay
tumutukoy kung ang isang tao ay babae
o lalake pagkapanganak nito. Hindi rin
po ito nababago.

Ang Gender ay tumutukoy sa


pangkulturang kategorya (cultural
category), gampanin, at kilos na itinakda
ng lipunan para sa babae at lalake.

Ngayon ay nabuo ninyo ang depinisyon


ng gender at sex. Kita naman natin ang
pinagkaiba ng dalwang terminolohiya.
bagamat kung isasalin natin ito sa
wikang Filipino ay katumbas ito pareho
ng salitang Kasarian.

Naintindihan ba klase ? Opo Ma’am M.A.

Sa puntong ito, ay ating tutuklasin kung


ano ang pag kakaiba at pagkakatulad ng
gender at sex sa pamamagitan ng isang
venn digram.

SEX GENDER

Ang sagot sa venn digram na ito ay naka


base sa ating nabuong depinisyon
kanina.

Sige nga simulan natin kay....

 SEX- Pisyolohikal at
bayolohikal na katangian
SEX- Pisyolohikal at bayolohikal na katangian
 Babae at Lalake
Babae at Lalake
 GENDER- Cultural based GENDER- Cultural based
o Panlipunang gampanin Panlipunang gampanin
o Feminine at Musculine Feminine at Musculine

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at


paglalahad ng bagong kasanayan
No. 2 (Guided Practice)

Gawain 02: Ikategorya Mo !

Tutukuyin at iisa-isahin ng mga mag


aaral ang bayolohikal o pisikal na
katangian na makikita lamang sa babae,
ganundin sa lalake.

Sige nga klase, sino ang gustong


sumagot?

Okay magsimula tayo kay...

Mahaba ang buhok Mabalahibo ang


Magaling at inyong naisa-isa ang binti
bayolohikal na katangian ng babae at Mabalbas
lalake, base sa aktibiti na ito ano kaya
ang inilalarawan ng mga katangian na May adam’s apple Maliit ang
ito. braso

Matatangkad
Ang mabalahibo po ang binti ay sa lalaki.

Mahaba po ang buhok ay malimit po sa babae makikita.

Maganda po ang hubog ng katawan ng mga babae.

Kalimitan pong matangakad ang mga lalaki.

Ang lalaki lang po ang nagkakaroon ng adam’s apple.

Makinis po ang binti ng mga babae.

Normally po ay mga lalake po ang nagkakaroon ng balbas.

Inilalarawan po ng mga katangian na ito ang Sex, dahil tumutukoy po


ito sa mga pisikal at bayolohikal na katangian ng isang Babae at Lalake.

Bilang isang lalaki o babae ano ang mga Kalimitan po ay ang mga lalake po ang gumagawa ng pagbubuhat
gawain ang pinagkakaabalahan ninyo sa mabibigat na bagay, pagtatapon ng basura, pagbili isang container na
inyong tahanan? tubig, pag mamaneho ng sasakyan.

Ang sipag nyo naman mga Boys, Sige sa Sa babae naman po ay ang maglinis ng bahay, maglaba, magluto at mag
Babae naman tayo. alaga ng kapatid.

Mahusay! Yung mga sinabi ninyo na


ginagampanan o gawain nyo sa pang
araw-araw, saan kaya natin ito
maikakategorya? Sa Sex ba o Gender? Sa gender po, dahil ito yung mga gampanin at kilos ng Babae at lalake
na itinakda ng ating lipunan.
Gender o Kasarian - ito ay tumutukoy sa
mga panlipunang gampanin, kilos at
gawain na itinakda ng lipunan para sa
mga babae at lalaki. hal. paraan
pananamit at pagkilos Tama lahat ng
inyong nabanggit nasa kategorya sya ng
Gender. Opo Ma’am

Naintindihan na ba ang pagkakaiba ng


Gender at ng Sex ?

Magaling klase!

F. Paglilinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
( Independent Practice )

Mga gabay na tanong:


Ang mga terminolohiyang tumatak sa aking isipan ay ang gender at sex,
1. Batay sa naging talakayan at sa
dahil akala ko nuong una ay parehas lamang ang kahulugan nila, ngunit
isinagawa nating aktibidad, ano ano ang
ngayon ay natutunan ko na magka iba pala ang gender at sex.
mga terminolohiyang tumatak sa iyong
isipan at bakit?

2. Mula sa ating talakayan, ano kaya sa


palagay ninyo ang kahalagahan ng pag- Mahalaga na magkaroon tayo ng kamalayan sa mga konsepto na may
aaral at pagpapalawig ng inyong kinlaman sa kasarian, dahil isa ito sa mga isyu sa lipunan na kailangan
kaalaman tungkol sa konsepto ng ding pagtuunan ng pansin. Mas mauunawaan din natin ang Konsepto ng
kasarian, kung magiging pamilyar tayo sa mga terminolohiya na
kasarian? malimit nating maririnig sa talakayan.

3. Base sa inyong obserbasyon at Base sa aking karanasan, lubhang mahalaga na mayroong pagkakaiba-
karanasan, mahalaga ba na mayroong iba ng kasarian sa lipunan, sapagkat bawat kasarian ay merong
pagkakaiba-iba sa kasarian na responsibilidad o gampanin na dapat gawin, at ang mga gampanin na ito
nabibilang sa lipunan? ay isa sa mga daan upang maging progresibo ang ating pamayanana.

4. Base sa iyong pananaw, sa tingin mo Sa ngayon po nakikita ko na ang progresibo ng pagbabago ng pananaw
pantay ba ang pagtingin ng mga Pilipino ng mga Pilipino ukol sa pagkakapantay pantay ng mga kasarian, dahil
sa mga kasarian at gender sa ating kung ating aalahanin ang nakaraan, ang mga babae sa ating lipunan ay
lipunan? masasabi na pangbahay lang, ngunit ngayon ay maaari na silang
makapag trabaho at i pursue ang nasi nila.

G. Paglalapat ng aralin sa pang araw


araw na buhay (Application/Valuing)

1. Bilang isang mag-aaral, ano ang iyong Bilang isang mag-aaral, ang una ko pong gagawin ay ang pag tuturo sa
magiging hakbang upang magkaroon ng kapwa ko ang kahalagahan ng pagtanggap sa bawat seksuwalidad sa
pantay-pantay na pagtingin o pagtrato sa ating lipunan. Akin ding imumulat ang aking kapwa na bawat tao ay
anumang uri ng kasarian o seksuwalidad may karapatang tinatamasa at kalayaan sa pag eexpress ng kanilang
na kabilang sa ating lipunan? kasarian.

H. Paglalahat ng Aralin
(Generalization)

Its a Wrap

Ibigay ang mga mahahalagang puntos na


ating tinalakay ukol sa konsepto ng
Kasarian, sa pamamagitan ng pagbuo ng
talata na ito.
Ang sex ay tumutukoy sa kasarian ng tao kung siya ay babae o lalaki
samantala ang Gender po ay tumutukoy sa mga panlipunang gampanin,
kilos, at gawain na itinakda ng lipunan para sa mga babae at lalaki.

I. Pagtataya ng Aralin

TAMA O MALI: Isulat ang salitang


TAMA kung ang pahayag ay nagbibigay
ng tamang impormasyon, samakatuwid, (tahimik na magsasagot ang mga mag aaral)
MALI kung hindi.

________ 1. Ang lalaki ay may 1. MALI


kakayahang magdalang tao.

________ 2. Ang sex ay tumutukoy sa 2. TAMA


bayolohikal at pisyolohikal na katangian
na nagtatakda sa pagkakaiba ng babae sa
lalaki.

________ 3. Ang simbolo sa mga 3. TAMA


kababaihan.

________ 4. Ang gender ay ang kasarian


ng isang tao mula ng siya ay ipanganak. 4. MALI

________ 5. Mahalaga na maipakita ang 5. TAMA


pagrespeto at paggalang sa bawat
kasarian.
J. Karagdagang gawain para sa takdang
aralin
(Assignment)

Para naman sa inyong takdang aralin, (kukunin ng mga mag-aaral ang kanilang kuwaderno at isusulat ang
basahin ang ating susunod na paksa kung kanilang takdang aralin)
saan ito ay ukol sa iba’t ibang uri ng
oryentasyong seksuwal at
pahkakakilanlan ng kasarian gender
identity.

Inihanda ni:

Bb. MARY ANN M. BACAY


Student Teacher

Iniwasto ni:

Bb. MAYVEL C. ASUGUI


Cooperating Teacher

You might also like