FIL9-DLL-Linggo 3 - Araw 3

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 5

Paaralan Nagsaulay Integrated Baitang 9

National High School


Guro Lyza Rossel N. Mendoza Asignatura Filipino
Petsa Marso 6, 2023 Markahan Ikatlo
Oras 9:45-10:45 Einstein Bilang ng 1
10:45-11:45 Newton Araw
1:15- 2:15 Franklin
Pang-Araw Araw na MASUSING BANGHAY-ARALIN SA FILIPINO 9
Tala sa Pagtuturo
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at
Pangnilalaman pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Kanlurang
Asya.

B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay masining na nakapagtatanghal ng


Pagganap kulturang Asyano batay sa napiling mga akdang
pampanitikang Asyano.

C. Mga Kasanayan sa F9PN-IIIb-c-51


Pagkatuto Naipahahayag ang sariling damdamin kapag ang sarili ay
nakita sa katauhan o katayuan ng may- akda o persona sa
narinig na elehiya at awit.

Mga layunin:
Sa loob ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
a. Nakapagpapahayag ng mga kaisipan sa napakinggang awit.
b. Nakapagbibigay ng damdamin sa akdang tinalakay.
c. Nakabubuo ng mga ideya tungkol sa tema, persona,
kaugalian o tradisyon at damdaming namayani sa elehiya.
II. NILALAMAN Aralin 3.3
a. Panitikan: Elehiya sa Kamatayan ni Kuya– Bhutan
Isinalin sa Filipino ni Pat V. Villafuerte
b. Gramatika/Retorika: Pagpapasidhi ng Damdamin
Paggamit ng mga Salitang Sinonimo
c. Uri ng Teksto: Naglalarawan
d. KAGAMITANG PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Modyul ng Guro: Panitikang Asyano
Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Modyul pahina blg: 204-213
Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa
Teksbuk
d. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Portal ng Learning
Resource.
B. Iba pang Kagamitang
Sipi ng akda, slide deck presentation, LED TV
Panturo
e. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Panimulang Gawain
nakaraang aralin o -Pagbati
pagsisimula ng bagong -Panalangin
aralin -Pagsasaayos ng silid aralan
-Pagtala ng liban
-Pagwawasto ng takdang aralin
-Pagbabalik aral
#SONG-EMOSYON
Panuto: Pakinggan at unawain ang awit na pinamagatang
Iingatan ka ni Carol Banawa. Pagkatapos sagutin ang mga
sumusunod na katanungan.

https://www.youtube.com/watch?v=9sCZ92gtgoo

Pamprosesong tanong:
1. Tungkol saan ang pinakinggang awit?
2. Anong kaisipan ang nangingibabaw sa awit na
napakinggan?
3. Ano naman ang iyong naramdaman habang pinapakinggan
ang awit? Bakit?

B. Paghahabi sa layunin #BODY SPELL


ng aralin Panuto: Sa loob ng tatlumpung Segundo ang bawat pangkat
ay mag-iispel ng mga salita gamit ang parte ng kanilang
katawan. Bubunot ang bawat representatib ng grupo kung
anong parte ng katawan ang gagamitin nila. Kinakailangang
hulaan ng kapangkat ang salitang eniispel at magbigay ng
ideya ukol rito.

1. ELEHIYA - Siko
2. KAMATAYAN - Puwitan
3. BHUTAN - Daliri
4. KUYA - Tuhod

C. Pag-uugnay ng mga Panuto: Balikan ang mga salitang nahulaan. Pagkatapos


halimbawa sa bagong sagutin ang sumusunod na katanungan:
aralin
Ano ang nahinuha mo mula sa mga salitang nabanggit?
Bakit mahalagang unawain natin ang mga magulang
natin na umeedad na?

D. Pagtatalakay sa TALAKAYIN NATIN


bagong konsepto at Pakinggan, panoorin at unawain ang ang tulang Elehiya sa
paglalahad ng bagong Kamatayan ni Kuya na isang elehiya mula sa bansang
kasanayan #1 Bhutan. Isinalin ito sa Filipino ni Pat V. Villafuerte.

https://youtu.be/iKwiQKGJlGc

E. Pagtatalakay sa Gabay na Tanong:


bagong konsepto at 1. Ano ang tema ng binasang tula?
paglalahad ng bagong 2. Paano ipinadama ng may akda ang labis niyang
kasanayan #2 pagdadalamhati sa tula?
3.Bakit mahalaga sa sumulat ng tula ang mga alaalang
iniwan ng kaniyang kapatid? Ganito rin ba ang pagtuturing
mo sa mahal mo sa buhay?
4. Kung ikaw ang may-akda paano mo ipadarama ang
pagmamahal mo sa isang tao?
5. Ano ang gagawin mo kung sakaling mawalan ka ng mahal
mo sa buhay?
F. Paglinang sa Panuto: Basahin at unawain ang mga sumusunod na mga
Kabihasnan gawain. Ang bawat pangkat ay may kanya-kanyang gawaing
isasagawa

Pangkatang Gawain:
Pangkat 1
Ibigay ang tema ng binasang elehiya

Tema

Pangkat 2
Ilarawan ang persona sa elehiya.

Persona

Pangkat 3
Ibigay ang kaugalian o tradisyon na masasalamin sa binasang
elehiya.
Kaugalian o
Tradisyon

Pangkat 4
Ibigay ang damdaming namayani sa elehiya.

Elehiya sa Kamatayan ni Kuya

G. Paglalapat ng Aralin #Pagtapat-tapatin


sa pang-araw-araw na Panuto: Ibigay ang kahulugan ng pahayag na mula sa
buhay binasang tula.Hanapin sa Hanay B ang kahulugan ng
pahiwatig o simbolo na nasa hanay A.Piliin ang titik ng
tamang sagot.Isulat ang sagot sa patlang bago ang bilang.

Hanay A
________1. Sa edad na dalawampu’t isa isinugo ang buhay
________2. Mga mata’y nawalan ng luha
________3. Sa gitna ng nagaganap na usok sa umaga
________4. Malungkot na lumisan ang araw
________5. Walang katapusang pagdarasal
Hanay B
A.namatay o namayapa na
B.palaging pagtawag sa Diyos
C.mga pagsubok sa buhay
D.wala ng iluluha
E.di matapos na lungkot
F.walang tigil sa pag-iyak

H. Paglalahat ng Aralin Panuto: Ibigay ang damdaming nais ipahiwatig na mga


pahayag sa akda.Piliin ang sagot mula sa kahon sa ibaba.
Mga napiling bahagi ng tula Damdaming nais
ipahiwatig nito
1. Hindi pa napapanahon Sa
edad na dalawampu’t
isa,isinugo ang buhay
2. Mga mata’y nawalan ng
luha, ang lakas ay nawala O’
ano ang naganap, Ang buhay
ay saglit na nawala
3. Ang isang anak ng aking
ina ay hindi na makikita Ang
masayang panahon ng
pangarap.
4. Wala ng dapat ipagbunyi
Ang masaklap na
pangyayari,nagwakas na
5. Ang lahat ay
nagluksa ,ang burol ay
bumaba, ang bukid ay
nadaanan ng unos
Malungkot na lumisan ang
tag-araw

Nanghihinayang pagkaligalig
Malungkot pagluluksa
Pangungulila pagdurusa
I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya
Panuto: Isulat ang salitang PIK kung tama ang isinasaad sa
pahayag at PAK kung hindi wasto ang pangungusap.

1.Ang Elehiya sa Kamatayan ni Kuya ay isang tula mula sa


India.
2.Ang tulang ito ay binubuo ng walong taludtud.
3.Pagmamahal sa bayan ang damdaming ipinapabatid sa
tulang ito.
4.Ipinapahayag ng may akda ang kaniyang kasiyahan sa
kaniyang kapatid.
5.Ito ay isinalin sa Filipino ni Pat V.Villafuerto
SUSI SA PAGWAWASTO

1. PAK
2. PIK
3. PAK
4. PAK
5. PIK
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin
at remediation
f. MGA TALA ____Natapos ang aralin/Gawain at maaari nang magpatuloy
sa mga susunod na aralin.
____Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan sa
oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang
gusting ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
____Hindi natapos amg aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga gawaing
pang-eskwela/mga sakuna/pagliban ng gurong nagtuturo.

Iba pang mga Tala:

g. PAGNINILAY
Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
Bilang ng mag-aaral na nangangailangang ng iba pang gawain para sa
remediation.
Nakatulong baa ng remedial? Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
A. Alin sa mga ____Sama-samang pagkatuto _____Think-Pair-
estratehiya ng Share
pagtuturo ang ____Maliit na pangkatang talakayan _____Malayang
nakatulong ng lubos? talakayan
Paano ito ____Inquiry-based learning _____Replektibong
nakatulong? Pagkatuto
____Paggawa ng poster _____Pagpapakita
ng Video
____Powerpoint Presentation _____Problem-based
learning
____Integrative learning (Integrating current issues)
____Pagrereport/ gallery walk
____Peer Learning _____Games
____Realias/Models _____KWL
Technique
____Quiz Bee
B. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong
ng aking punongguro at
superbisor?
C. Anong kagamitang
panturo ang aking
naidibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni:

Lyza Rossel N. Mendoza


Guro sa Filipino Binigyang pansin:

Marvelin L. Mendoza
Punongguro I

You might also like