Aralin 4.1

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 5

GRADES 1 to 12

Paaralan: MALACAMPA NATIONAL HIGH SCHOOL Baitang/Antas: GRADO 7 Markahan: IKAAPAT Petsa:
Pang-Araw-araw na
Tala sa Pagtuturo
Guro: LADY CHRISTIANNE C. BUCSIT Asignatura: FILIPINO Linggo: UNA Sek:

Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa
I. LAYUNIN paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang- Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang- Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-unawa Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pang-
unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra sa Ibong Adarna bilang isang obra mestra sa unawa sa Ibong Adarna bilang isang obra
mestra sa Panitikang Pilipino. mestra sa Panitikang Pilipino. Panitikang Pilipino. mestra sa Panitikang Pilipino.

B. Pamantayan sa Pagganap Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing
pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong pagtatanghal ng ilang saknong ng koridong
naglalarawan ng mga pagpapahalagang naglalarawan ng mga pagpapahalagang naglalarawan ng mga pagpapahalagang Pilipino. naglalarawan ng mga pagpapahalagang
Pilipino. Pilipino. Pilipino.

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto F7PSIVa-b-18 F7PU-IVa-b-18 F7PD-IVa-b-17 F7PN-IVc-d-19


Isulat ang code sa bawat Naibabahagi ang sariling ideya tungkol sa Naisusulat nang sistematiko ang mga nasaliksik Nagagamit ang mga larawan sa pagpapaliwanag ng Nagmumungkahi ng mga angkop na solusyon
kasanayan kahalagahan ng pag-aaral ng Ibong Adarna na impormasyon kaugnay ng kaligirang pag-unawa sa mahahalagang kaisipang nasasalamin sa mga suliranin sa sa akda
F7PT-IVa-b-18 pangkasaysayan ng Ibong Adarna sa napanood na bahagi ng akda F7PT-IVC-d-19
Naibibigay ang kahulugan at mga katangian F7PB-IVg-h-23 Nabibigyang-linaw at kahulugan ang mga di-
ng korido Nasusuri ang mga katangian at papel na pamilyar na salita mula sa akda
ginagampanan ng pangunahing tauhan
II. NILALAMAN Ang Nilalaman ay ang mga aralin sa bawat linggo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro mula sa Gabay sa Kurikulum. Maaari itong tumagal ng isa hanggang dalawang linggo.
ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at ARALIN 1: Kaligirang Pangkasaysayan at
Pagpapakilala sa mga Tauhan Pagpapakilala sa mga Tauhan Pagpapakilala sa mga Tauhan Pagpapakilala sa mga Tauhan
III. KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga Kagamitang Panturo na gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435
2. Kagamitang Pang-Mag-aaral Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435 Pinagyamang Pluma, pp. 397-435
3. Teksbuk Ibong Adarna sa Bagong Pananaw
4. Karagdagang Kagamitan K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p. 146 K to 12 Gabay Pangkurikulum sa Filipino 7, p.
mula sa Portal ng Learning p. 146 146 146
Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker Laptop, LCD projector, speaker
Gawin ang pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng formative
IV. PAMAMARAAN assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na
karanasan.
Pagtuklas Paglinang Pagninilay at Pag-unawa Paglipat
A. Balik-aral sa Nakaraang Aralin PAGKUKURO: DUGTUNGANG PAGLALAHAD sa mga Panonood: Pagpapakilala ng mga Mahahalagang Pagsagot sa Mapanuring Isipan
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

o Pagsisimula ng Bagong “Panitikang Pilipino’y ating tangkilikin at impormasyon kaugnay ng napag-aralan hinggil Tauhan ng Ibong Adarna gamit ang bidyu klips p.10 (Ibong Adarna sa Bagong Pananaw)
Aralin pagyamanin. Ito’y sumasalamin sa sa kaligirang pangkasaysayan ng akda Pagbibigay-kahulugan sa bawat
mayamang kultura ng lahi natin.” matalinghagang salita/pahayag
B. Paghahabi sa Layunin ng Sang-ayon o Di-Sang-ayon Paghahambing sa mga Katangian ng mga Ipasagot ang Suring Pangnilalaman
Aralin Paglalahad ng mga impormasyon hinggil sa Pangunahing Tauhan sa tulong ng mga Pang-Uri p.11
kasayasayan ng Ibong Adarna p.434
C. Pag-uugnay ng Halimbawa sa Pagpapalawak ng talasalitaan TALAKAYAN: OPINYON o KATOTOHANAN
Bagong Aralin ukol sa panaginip

D. Pagtalakay ng Bagong MASINING NA PAGLALAHAD: Bakit tinawag na “panitikang pantakas” ang Pagkukuro: Mula sa mga nakatalang deskripsyon o Kung ikaw ang hari, anong kahulugan ang
Konsepto at Paglalahad ng Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Ibong Adarna? katangian ng mga tauhan, kanino sa mga ito maaari maibibigay mo sa ganoong panaginip? Ano
Bagong Kasanayan #1 Adarna mong ihambing ang iyong sarili? Bakit? ang gagawin mo pagkagising mo mula sa
panaginip na iyon?
E. Pagtalakay ng Bagong Pagbibigay-diin sa kahulugan ng Tulang Kung ikaw ay isa sa mga taong nabuhay noong
Konsepto at Paglalahad ng Romansa panahon ng pananakop ng mga Espanyol,
Bagong Kasanayan #2 -Korido at mga katangian nito tatangkilikin mo rin ba ang koridong Ibong
Adarna?
F. Paglinang sa Kabihasaan Gawain: Lumikha ng larawan ng isang Ayusin ang mga nasaliksik na datos o Paghambingin ang pagkakaiba at pagkakatulad ng Bumuo ng larawang-guhit ukol sa mga
(Tungo sa Formative bayaning maaaring hangaan at pamarisan. impormasyong kaugnay sa kaligirang awit at korido sumsusunod:
Assessment) kasaysayan ng Ibong Adarna (mula sa napag- a. panaginip ng hari
aralan at takdang aralin) b. pagkabahala ng reyna’t mga anak
c. ang lunas na nakapagpapagaling sa
karamdaman ng hari

G. Paglalapat ng Aralin sa Pang- Pagpapahalaga:


Araw-araw na Buhay 1. Hindi matutumbasan ang pagmamahal ng
magulang sa anak
2. Ipinagkakasakit ng magulang ang
maaaring kasapitan ng anak

H. Paglalahat ng Aralin Isa-isahin ang mga katangiang taglay ng isang


mabuting pinuno? Sa iyong palagay, ano ang
nagiging epekto sa isang kaharian o bayan kapag
mahusay ang isang pinuno?
I. Pagtataya ng Aralin Pagsulat ng Journal: Isulat sa journal Gawing gabay ang inihandang rubric o DINAMIKONG GAWAIN. Gumawa ng mga mungkahi Gumawa ng plano kung ano-ano ang mga
notebook ang sagot sa tanong na: pamantayan ng mga katangiang dapat taglayin ng isang gagawin upang matunton ang bundok ng
Bakit mahalagang basahin at pag-aralan presidente ng Pilipinas na nakatutulong para Tabor. Gamitin ang MAP (Make A Plan)
ang mga klasikong akdang Pilipino tulad ng mapaunlad ang ating bansa. Pangatwiranan ang mga
Ibong Adarna? mungkahi.

J. Karagdagang Gawain para sa Pagsasaliksik ng impormasyon maaring sa


Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

Takdang-Aralin at internet/silid-aklatan kaugnay ng kaligirang


Remediation pangkasaysayan ng Ibong Adarna
____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang
____Natapos ang aralin/gawain at maaari ____Natapos ang aralin/gawain at maaari
V. MGA TALA nang magpatuloy sa mga susunod na aralin. magpatuloy sa mga susunod na aralin.
nang magpatuloy sa mga susunod na aralin. nang magpatuloy sa mga susunod na
aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
sa kakulangan sa oras. kakulangan sa oras. ____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil
kakulangan sa oras.
sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
integrasyon ng mga napapanahong mga integrasyon ng mga napapanahong mga ____Hindi natapos ang aralin dahil sa
____Hindi natapos ang aralin dahil sa
pangyayari. pangyayari. integrasyon ng mga napapanahong mga integrasyon ng mga napapanahong mga
pangyayari. pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng ____Hindi natapos ang aralin dahil ____Hindi natapos ang aralin dahil
mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag- mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag- napakaraming ideya ang gustong ibahagi ng napakaraming ideya ang gustong ibahagi
aaralan. aaralan. mga mag-aaral patungkol sa paksang pinag- ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
aaralan. pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa _____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
ng mga gawaing pang-eskwela/ mga mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase
sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo. pagliban ng gurong nagtuturo. dulot ng mga gawaing pang-eskwela/ mga
ng mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/
sakuna/ pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala: pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

Magnilay sa iyong mga istratehiya ng pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito naisakatuparan? Anong pantulong ang maaari mong gawin upang sila’y
VI. PAGNINILAY
matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiya ng ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto ___ _sama-samang pagkatuto
pagtuturo ang nakatulong ng ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share ____Think-Pair-Share
lubos? Paano ito nakatulong? ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan ____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan ____malayang talakayan
____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning ____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto ____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster ____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video ____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation _____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating current ____Integrative learning (integrating current issues) ____Integrative learning (integrating current
issues) issues) ____Pagrereport /gallery walk issues)
____Pagrereport /gallery walk ____Pagrereport /gallery walk ____Problem-based learning ____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning ____Problem-based learning _____Peer Learning ____Problem-based learning
_____Peer Learning _____Peer Learning ____Games _____Peer Learning
____Games ____Games ____Realias/models ____Games
____Realias/models ____Realias/models ____KWL Technique ____Realias/models
____KWL Technique ____KWL Technique ____Quiz Bee ____KWL Technique
____Quiz Bee ____Quiz Bee Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________ ____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa Iba pang Istratehiya sa ____________________________ Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:
pagtuturo:______________ pagtuturo:______________ Paano ito nakatulong? ____________________________
____________________________ ____________________________ _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag- Paano ito nakatulong?
Paano ito nakatulong? Paano ito nakatulong? aaral ang aralin. _____ Nakatulong upang maunawaan ng
_____ Nakatulong upang maunawaan ng _____ Nakatulong upang maunawaan ng mga _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga mag-aaral ang aralin.
mga mag-aaral ang aralin. mag-aaral ang aralin. mga gawaing naiatas sa kanila. _____ naganyak ang mga mag-aaral na
_____ naganyak ang mga mag-aaral na _____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag- gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila.
gawin ang mga gawaing naiatas sa kanila. ang mga gawaing naiatas sa kanila. aaral _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga _____Nalinang ang mga kasanayan ng mga _____Pinaaktibo nito ang klase mag-aaral
mag-aaral mag-aaral Other reasons:___________ _____Pinaaktibo nito ang klase
_____Pinaaktibo nito ang klase _____Pinaaktibo nito ang klase Other reasons:___________
Other reasons:___________ Other reasons:___________

F. Anong suliranin ang aking


naranasan na
masosolusyunan sa tulong ng
Unang Araw Ikalawang Araw Ikatlong Araw Ikaapat na Araw

aking punongguro at
supervisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

Inihanda ni: Sinuri ni:

LADY CHRISTIANNE C. BUCSIT DR. RUEL M. TEJADA


Guro HT III-English Dept.

Pinagtibay ni:

REYNALDO A. DORIA, Ed.D


Principal II

You might also like