Quinones Grade 4 Filipino Lesson Plan
Quinones Grade 4 Filipino Lesson Plan
Quinones Grade 4 Filipino Lesson Plan
I. Layunin
Pagkatapos ng tatlumput-lima minuto ang mga mag-aaral ay maaari ng:
A. Tukuyin sa mga salitang nabasa na nagpapahiwatig o nagbabala.
B. Pag-uuri ng mga pangungusap ayon sa gamit at kayarian.
C. Gamitan ng mga ibat-ibang bantas ang pangungusap.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
a. Panalangin
Guro: Magandang araw mag-aaral. Bago
tayo magsisimula sa ating aralin, sino ang
magboluntaryong manguna sa Mag-aaral: Ako po Guro.
panalangin.
b. Pagbati. Mag-aaral: Magandang araw din sayo
Guro: Sa uulitin magandang araw sa aming Guro.
inyo.
c. Pambungad na awit
Guro: Bago tayo magsi-upo awitin muna Mag-aaral: Maraming salamat po.
natin ang “Ako ay may Ulo”
Guro: Pwede na kayong umupo.
d. Pagtala ng lumiban sa klase. Mag-aaral: Wala po.
Guro: Mag-aaral, sino ang lumiban
ngayon na araw?
Guro: Mabuti at walang lumiban.
e. Paglalahad ng pamantayan sa Mag-aaral: Una, ipataas ang kanang
klase. kamay kapag gustong sasagot.
Guro: Ano nga ang mga pamantayan sa Pangalawa, huwag maingay at makinig
klase? sa guro.
f. Balik-Aral
Guro: Sa nakaraang aralin may pinasagot Mag-aaral: Opo Guro.
akong assignatura sa inyo. At ito ay
ipapasa sa harapan.
B. Paglinang ng Gawain
a. Pagganyak
Guro: Mayroon akong plaskard
dito, huhulaan ninyo kung ano ang Unang Mag-aaral: Padamdam
tamang salita. (Ipapakita ang Pangalawan: Nagsasalaysay
plaskard) Ika-tatlo: Pautos
1. PDAMAAMD Ika-apat: Patanong
2. NAGASASYALASY Ika-lima: Pakiusap
3. PUAOTS
4. PTAANNOG
5. PAIKSUAP
b. Paglalahad
Guro: May mga pangungusap ako
rito. At pakibasa ang sumusunod.
Magpapakita ang guro ng ibat- 1. Namangha si Rene nang mabasa ang
ibang uri ng pangungusap sa nakapaskil sa harap ng kanilang tahanan.
pisara.
Basahin ang mga sumusunod: 2. Bukas ay magsadya po kayo sa taong
(Tatawag ng bata) napagsanlaan ng lupa at sabihing
makikipag- ayos po tayo.
C. Pagtatalakay
Ang pangungusap ay lipon ng mga salita
na buo ang diwa. Binubuo ito ng panlahat
na sangkap, ang simuno at panag-uri.
Ano-anu ang mga ito?
1. Nagsasalaysay- pangungusap na
nagkukwento o nagsasalaysay ng
pangyayari. Ito ay nagtatapos sa tuldok.
(.)
4. Patanong- pangungusap na
naghahanap ng kasagutan at nagtatapos
sa bantas na tandang pananong. (?)
5. Padamdam- pangungusap na
nagpapahayag ng matinding damdamin.
Maaring pagkatuwa, pagkabigla,
pagkatakot o pagkalungkot. Ito ay
nagtatapos sa tandang padamdam. (!)
IV. Pagtataya:
A. Subukan Natin
Panuto: Tukuyin ang uri ng pangungusap ayon sa gamit: Pasalaysay, Pautos,
Pakiusap, Patanong o Padamdam. Lagyan ng tamang bantas.
1. Si Lisa ay matalinong bata_
A. pasalaysay B. pautos C. patanong D. pakiusap E. padamdam
3. Saan ka pupunta_
A. pasalaysay B. pautos C. patanong D. pakiusap E. padamdam
Sagot:
Bilang Titik Bantas
1 A pasalaysay tuldok (.)
2 E padamdam Tandang
padamdam (!)
3 C patanong Tandang
pantanong (?)
4 B pautos Tuldok (.)
5 D pakiusap Tuldok (.)
B. Subukan Mo Na
Panuto: Tukuyin ang uri ng pangungusap ayon sa gamit: Pasalaysay, Pautos,
Pakiusap, Patanong o Padamdam. Lagyan ng tamang bantas.
Sagot:
Bilan Uri ng Pangungusap Bantas
g
1 Pasalaysay (.)
2 Pakiusap (.)
3 Patanong (?)
4 Pasalaysay (.)
5 Patanong (?)
6 Padamdam (!)
7 Pasalaysay (.)
8 Pasalaysay (.)
9 Pasalaysay (.)
10 Pasalaysay (.)
V. Takdang Aralin:
Sumulat sa iyong kwaderno ng tig-dalawang pangungusap na Pasalaysay, Pautos,
Pakiusap, Patanong at Padamdam.