Ap LP Week 1P.2
Ap LP Week 1P.2
Ap LP Week 1P.2
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur
MARKAHAN TATLO
I. LAYUNIN
A. GAWAIN
Susuriin ng mga mag-aaral ang mapa sa ibaba at hahanapin ng
mga mmag-aaral ang mga bansa na matatagpuan sa Timog at
Kanlurang asya. Ang mga mag-aaral ay gagamit ng mga
kagamitan sa pagkukulay para kulayan ang mga bahagi ng
Timog Asya at Kanlurang Asya bilang pananda kung saan
nabibilang ang mga rehiyon ng isang bansa. Ang mga mag-
aaral ay bibigyan ng sampung minute para gawin ang kanilang
taskat sa pamamagitan ng rubriks sila ay huhusgahan
B. PAG-AANALISA
Ano-ano ang dahilan ng pagpapakita o pagsasakatuparan ng
mga simulain at gawaing nasyonalistiko ng mga bansa sa
Timog (India) at Kanlurang Asya?
Ano-ano ang manipestasyon ng nasyonalismo ng Timog (India)
at kanlurang Asya para matamo ang kanilang kalayaan?
Ano-ano ang manipestasyon ng nasyonalismo sa Timog at
Kanlurang Asya?
C. PAGLALAHAT
Sino-sino ang nangunang nasyonalistkong lider sa pagkamit ng
Kalayaan sa Timog at Kanlurang Asya?
Ano-ano ang mga dahilan ng pag-aalsa ng mga Timog at
Kanlurang Asya mula sa kanilang mga mananakop?
Anong pamaraan ang ginamit ng mga bansa sa Timog at Kanlurang
Asya upang makamit ang kanilang Kalayaan mula sa mga
mananakop?
D. PAGLALAPAT
Bakit nakapahalaga ang pagkakaisa ng bawat mamamayan?
IV. PAGTATAYA
Ang guro ay magbibigay ng isang pasulit sa mga mag-aaral.
V. TAKDANG ARALIN
Ang mga mag-aaral ay guguhit ng isang poster na nagpapakita ng kanilang
pagiging Makabayan.
VI. PAGNINILAY
Inihanda ni:
Sinuri ni:
Gng.
Tagapamuno ng antas
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur
MARKAHAN TATLO
I. LAYUNIN
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Pagdarasal
Kamustahan
Balik-aral
Ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral kung ano ang paksa na
tinalakay kahapon.
Pagganyak
Ang guro ay magpapakita ng larawan sa mga mag-aaral at ang
mag-aaral naman ay magbibigay ng kanilang opinion tungkol
sa larawang ipinakita.
GAWAIN
Ipapankat ng guro ang mga mag-aaral sa apat na
pangkat at ang gagawin ng mga mag-aaral ay
kukumpletohin ang isang tsart at tutuyin ng mga mag-
aaral ang mga dahilan ng pagpapakita ng nasyonalismo
at paraang ginagamit para matamo ang Kalayaan. Ang
mga mag-aaral ay bibigyan ng 10 minuto para gawin
ang kanilang Gawain at pagkatapos ay ipipresenta nila
ito sa kanilang mga kaklase. Gamit ang pamantayan sa
ibaba, ang mga mag-aaral ay hahatulan sa kanilang mga
Gawain pagkatapos ay ipoprosseso ng guro ang
kanilang ginawa.
PAG-AANALISA
Bakit nagkaroon ng cold war ang Estados Unidos at mga
kaalyado nito laban sa Russia?
Paano nakaapekto sa timog at kanlurang Asya ang Ikalawang
Digmaang Pandaigdig?
PAG-LALAHAT
Ano-ano ang nangyari sa timog at kanlurang Asya bago at
matapos ang una at ikalawang digmaang pandaigdig?
Kailang sumiklab ang una at pangalawang digmaang
pandaigdig?
Sino ang sunakop sa sentro ng Imperyong Ottoman?
PAGLALAPAT
Ano ang nagging implikasyon ng dalawang digmaang
pandaigdig sa mga tao sa bansang Timog at Kanlurang Asya?
Sa nagging karanasan ng mga bansa sa timog at Kanlurang
Asya sa pagsiklab ng dalawang digmaang pandaigdig, nanaisin
mo pa bang maulit ito sa kasalukuyang panahon? Bakit?
IV. PAGTATAYA
Panuto: lagyan ng tsek (/) ang pahayag na iyong sinasang-ayunan at ekis (x) ang
hindi mo naman sinasang-ayunan sa iyong sagutang papel.
Panuto: isulat sa isang buong papel ang iyong saloobin kaugnay sa mga tinalakay
na paksa.
Pangalan:
Petsa:
Taon at Seksiyon:
Reflection Log:
VI. PAGNINILAY:
Inihanda ni:
Sinuri ni:
Gng.
Tagapamuno ng antas
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur
MARKAHAN TATLO
I. LAYUNIN
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Naipamamals ng mga mag-aaral
ang pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at
Kanlurang Asya sa Transisyonal at Makabagong Panahon (-ka-16 hanggang
ika-20 siglo).
GAWAIN
Ipapangkat ng guro ang mga mag-aaral sa apat na pangkat at
ang gagawin nila ay mag-iisip ng mga salita na may kaugnay sa
katagang IDEOLOHIYA gamit ang word web. Ang mga mag-
aaral ay bibigyan ng sampung minute para gawin ang kanilang
task pagkatapos ay ipipresenta nila ito sa harapan, gamit ang
rubriks sa ibaba sila ay hahatulan sa kanilang mga ginawa.
IDEOLOHIYA
PAG-AANALISA
Paano nakatulong ang mga lider ng mga bansa sa pagpapanatili
at pagsusulong ng kanilang pinaniwalaang ideolohiya?
Paano nagkakaiba-iba sa tindi ng pagsusulong ng nasyonalismo
ang mga bansang naniniwala sa demokrasya, sosyalismo at
komunismo?
Ano nga ba ang kaugnayan ng ibat-ibang ideolohiya sa mga
malawakang kilusang nasyonalista sa Timog at Kanlurang
Asya?
PAGLALAHAT
Sino-sino ang mga bansang naniniwala sa demokrasya?
Ano-ano ang transpormasyong naganap sa kanilang mga
bansa?
PAGLALAPAT
Bakit mahalaga ang Ideolohiya sa isang bansa?
IV. PAGTATAYA
Ang guro ay mabibigay ng pasulit sa mga mag-aaral.
Panuto: Suriin at unawaing Mabuti ang bawat pahayag at katanungan.
1. Alin sa sumusunod ang uri ng nasyonalismo na umusbong sa Saudi Arabia?
a. Komunismo c. Sosyalismo
b. Monarkiya d. Totalitaryanismo
2. Sino ang HINDI kabilang sa pangkat ng mga lider ng Komunismo?
a. Nicolai Lenin c. Joseph Stalin
b. Karl Marx d. Leon Trotsky
3. Ano ang dimension ng buhay ang HINDI gaanong naapektuhan ng anumang
ideolohiya?
a. Batas c. Kabuhayan
b. Isports d. kultura
4. Ano ang paraan ng pakikilahok ng mga mamamayan sa pagpili ng mga pinuno sa
ilalim ng demokratikong bansa?
a. check and balance c. tagapagpagananp
b. tagapagbatas d. tuwiran at di-tuwirang pagboto
5. Ang sistemang ito ay may layuning pagkakapantay-pantay at kawalan ng antas o
pag-uuri ng Lipunan kung saan ang mga salik ng produksyon ay pag-aari ng Lipunan.
a. demokratsyang sosyalismo c. komunismo
b. kapitalismo d. sosyalismo
V. TAKDANG ARALIN
Ang mga mag-aaral ay magsasaliksik ng limang personalidad na taga- Timog at
Kanlurang Asya na nagging instrument sa pagbabago ng kanilang bansa. Ang mga
mag-aaral ay hahanap ng larawan at ilulunsad gamit ang picture collage kung sila ay
may nagawa para sa pagbabago ng isang bansa. Ipapasa nila ito kinabukasan.
VI. PAGNINILAY
Inihanda ni:
Sinuri ni:
Gng.
Tagapamuno ng anta
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur
MARKAHAN TATLO
I. LAYUNIN
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Ang mga mag-aaral ay naipamalas ang
pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at makabagong panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo).
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Pagdarasal
Kamustahan
Balik-aral:
Pagganyak:
Pagpapakita ng larawan
GAWAIN
Ipapangkat ng guro ang mga mag-aaral sa apat na pangkat at ang gagawin
ng mga mag-aaral ay ay guguhit sila ng isang babaeng superhero na ang
pangalan ay “Super Binibining Asyano” at matatala sila ng limang
kapangyarihan na mayroon nito. Ang mga mag-aaral ay bibigyan ng
sampung miuto para sa kanilang Gawain at pagkatapos ay ipipresenta ng
mga-aaral ang kanilang ginawa sa kanilang mga kaklase. Ang mga mag-
aaral ay hahatulan gamit ang rubriks sa ibaba.
PAG-AANALISA
Ano-ano ang mga diskriminasyong naranasan ng mga kakabaihan sa
Timog Asya?
Ano ang mga samahang kababaihan ang nabuo at nagtaguyod upang
makamit nila ang kanilang mga Karapatan/
Ano ang naging bunga ng pagkamit ng mga kababaihan sa hinangad nilang
pagkakapantay-pantay sa Lipunan?
PAGLALAHAT
Sino-sino ang nanguna sa kampanya para ilaban ang kababaihan sa
mga pang-aabuso na ginawa ng mga kanluranin?
Ano ang mahalagang papel ng Women for Peace?
PAGLALAPAT
Kung ikaw ang nasa sitwasyon ng mga kababaihan noon, paano mo
isasalba ang buhay ng mga kababaihan laban sa pang-aabuso na
naranasan sa kamay ng mga kanluranin?
IV. PAGTATAYA
Ang guro ay magbibigay ng isang pasulit sa mga mag-aaral.
1. Anong taon nagkaroon ang mga kababaihan na ipahayag ang isyu tungkol sa kanila
sa bansang Sri Lanka?
a. 1992 c. 1994
b. 1993 d. 1995
2. Ano ang itinuring na pinakamalaking Samahan ng kababaihan sa bansang
Bangladesh na labis na nakaimpluwensiya sa pagpapatupad ng mga polisya ng
pamahalaan?
a. Mahila Parishad c. Women’s Action Forum
b. Women’s Coalition d. Lliberation Tigers of Tamil Ealam
3. Anong mga bansa sa Kanlurang asya ang naniniwala noon na illegal para sa mga
kababaihan ang makilahok sa eleksiyon dahil sa kanilang kasarian?
a. Israel at Palestine c. Oman at Qatar
b. Jordan at UAE d. Saudi Arabia at Kuwait
4. Alin sa mga Samahan o kilusan ng mga kababaihan sa Timog at Kanlurang Asya
ang nagging aktibo at agresibo sa pakikidigma?
a. Bharat Aslam c. UFWR
b. LTTE d. CEDAW
5. Sa pamamagitan ng Saligang Batas ng 1973 ng Pakistan, nabigyan ang mga
kababaihan ng pantay na Karapatan sa pulitika. Alin sa sumusunod ang naging bunga
nito?
a. Nailunsad ang Arab Women Connect
b. Ginawang legal ang Hindu Marriage Act ng 1955 ang diborsyo
c. Nakapagtatag ng maraming partidong pulitikal para sa mga kababaihan
d. nahirang ang mga kababaihan sa matataas na posisyon sa pamahalaan
V. TAKDANG ARALIN
Ang mga mag-aaral ay magsasaliksik tungkol sa Pagwawakas ng Imperyalismo sa
Timog at Kanlurang Asya at gagawa sila ng buod tungkol sa impormasyong kanilang
nakuha at ipapasa kinabukasa.
VI. PAGNINILAY
Bilang ng mga mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
Bilang ng mga mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang Gawain para sa remediation
Nakatulong ba ang remedial?
Inihanda ni:
Sinuri ni:
Gng.
Tagapamuno ng antas
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon XI
Division of Davao del Sur
MARBER NATIONAL HIGH SCHOOL
Marber, Bansalan, Davao del Sur
MARKAHAN TATLO
I. LAYUNIN
PAMANTAYANG PANGNILALAMAN: Ang mga mag-aaral ay naipamalas ang
pag-unawa sa pagbabago, pag-unlad at pagpapatuloy sa Timog at Kanlurang Asya sa
Transisyonal at makabagong panahon (ika-16 hanggang ika-20 siglo).
III. PAMAMARAAN
Panimulang Gawain:
Pagdarasal
Kamustahan
Inihanda ni:
Sinuri ni:
Gng.
Tagapamuno ng antas