5 Pagnenegosyo IV

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 38

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon :_______ I.

Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan :PAGNENEGOSYO : PELC D.1.1.1 :Ibat ibang yaman na makukuha sa Lupain : Paghahanda sa Pamumuhay p. 95-98 at p. 170-175 : Larawan ng ibat ibang halaman at mga hayop

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apat napung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : a. Naisa-isa ang ibat ibang yaman na makukuha sa lupain b. Naibigay ang tatlong pangunahing pangkat ng pagkain na makukuha sa yamang lupa c. Naibigay ang mga paraan sa pag-aalaga ng mga yamang lupa

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-ano ang mga proyektong nagawa ninyo ? Nakapagbili ba kayo ng sariling gamit sa paaralan galing sa pinagbentang proyekto ? B.Pagganyak Anu-ano ang iyong makikita sa lupa ?

C.

Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Pangkat-pangkatin ang klase at bigyan ng mga larawan ng ibat ibang bagay na makukuha sa lupa. 2. Sa mga yamang lupang ito, may tatlong pangunahing pangkat ba ng mga pagkaing ating makukuha ? Anu-ano ang mga ito ? Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Anu-ano ang mga ibat ibang yaman na makukuha sa lupa ? Ipa isa-isa ang mga ito. Ipaulat ang bawat pangkat kung anong tatlong pangunahing pagkain ang makukuha sa mga yamang lupa na nasa kanilang pangkat Ebalwasyon (Evaluation) 1. Sa kahon ng mga yamang ito: Isda prutas Baboy Hipon Alin ang mga yamang lupa ? Ibigay ang tatlong (3) pangunahing pangkat ng pagkain na galling sa yamang lupa.

3. Paano natin Bawat pangkat magbigay ng pangangalagaan ang mga mga paraan sa pangangalaga yamang lupang ito ? ng mga yamang lupa

Magbigay ng tatlong paraan na mapangangalagaan ang mga yamang lupa.

D. Paglalahat (Generalization ) 1.Anu-ano ang ibatibang yaman na makukuha sa lupa ? 2. Anu-ano ang tatlong (3) pangunahing pangkat ng pagkain na makukuha sa mga yamang lupa ? 3. Paano mapangangalagaan ang mga yamang lupa ? E. Pagpapahalaga Disiplina, kalinisan, pagmamahal sa mga halaman at hayop IV. Kasunduan: Konsepto: Ibat ibang yaman na makukuha sa lupain na mapggkakakitaan. A.Mga Talasalitaan (Word Study) Produkto B. Patnubayng Tanong Anu-ano ang mga bagay/produkto na gawa mula sa mga halaman tulad ng niyog, kawayan at iba pa ? C. Gawaing Pambahay Itala ang mga halaman at mga hayop na makikita sa iyong lugar Sanggunian Paghahanda sa Pamumuhay, p. 95-98

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang IV Seksyon _________ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.1.1.2 : Mga Bagay/Produkto na Gawa Mula sa Halaman : Paghahanda sa Pamumuhay p. 95-98 : Mga Bagay na Gawa Mula sa Halaman Tulad ng Niyog, Kawayan iba pa

at II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Nakikilala ang mga bagay/produkto na gawa mula sa halaman 2. Nasasabi ang mga masustansyang pagkain mula sa mga halaman 3. Naibigay ang paraan sa paggamit ng mga bulok na halaman Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-ano ang ibat ibang yaman na makukuha sa lupa ? B.Pagganyak Nakakita na ba kayo ng mga bagay o produkto na gawa mula sa mga halaman tulad ng niyog, kawayan at iba pa. Anu-ano ang mga iyan ? C.Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Bigyan ang bawat pangkat ng mga bata ng ibat ibang bagay o produkto mula sa mga halaman. Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Anu-ano ang iyong masasabi sa mga bagay o produktong ito ? Alin dito ang mula sa niyog ? sa kawayan ? sa nito ? sa abaca ? Ebalwasyon (Evaluation) Panuto : Sa ibaba ay isang kahon ng mga bagay/produkto mula sa mga halaman. Bilugan ang mula sa niyog, salangguhitan ang sa kawayan at lagyan ng x ang mula sa nito. Walis tingting, pamaypay Plato, basahan ng paa Magbigay ng tatlong masustansyang pagkain

III

2. Sa mga halaman sa ating kapaligiran may 3

Ipaulat ang bawat pangkat ng mga masustansyang

mga masustansyang pagkain ba ang ating makukuha ? Anu-ano ang mga ito ? 3. Anu-ano ang ating gagawin sa mga bulok na halaman o pagkain ?

pagkain mula sa mga halaman. Bawat pangkat magbigay ng mga paraan sa wastong paggamit ng mga bulok na halaman o mga pakain

mula sa mga halaman

Magbigay ng paraan ng wastong paggamit ng mga bulok na halaman o pagkain at isulat ang mga paraan sa paggawa nito.

D. Paglalahat (Generalization ) 1. Anu-ano ang mga bagay o produkto mula sa halaman ? 2. Anu-ano ang mga masustansyang pagkain na makukuha natin mula sa mga halaman ? 3. Ano ang dapat nating gawin sa mga bulok na mga halaman o pagkain ? E. Pagpapahalaga Masipag, matipid, malikhain F. Kasunduan Konsepto: Mga Bagay o Produkto na gawa mula sa halaman A.Mga Talasalitaan (Word Study) Kapital, proyekto, salapi B.Patnubayng Tanong Anu-ano ang mga bagay sa aggawa ng proyekto C. Gawaing Pambahay Sumulat ng tatlong mga bagay o produkto na yari sa niyog: tatlong mula sa awayan at tatlong galing sa nito. D. Sanggunian Paghahanda sa Pamumuhay pp 225 -241

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan II : PAGNENEGOSYO : PELC D.1.1.3 : Mga Bagay Na Kakailanganin sa Paggawa ng Proyekto/Tindahan (Kapital) : Paghahanda sa Pamumuhay pp 232-236 : Salapi, mga materyales at kagamitan sa paggawa ng proyekto

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Natutukoy ang mga bagay na kakailanganin sa paggawa ng proyekto 2. Naibigay ang mga paraan sa pangangalaga ng mga katutubong materyales na ginagamit sa paggawa ng proyekto

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-anong mga produkto na gawa mula sa halaman ? B. Pagganyak: May nagawa na ba kayong proyekto ? Anu-anong mga bagay na ginagamit mo sa paggawa nito ? Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Magpakita ng maraming bagay sa klase. Anu-ano ang iyong masasabi sa mga bagay na ito ? 2. Anu-anong mga materyales ang dapat gamitin sa paggawa ng proyekto upang maliit 5

Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Alin-alin sa mga bagay na ito ang kakailanganin sa paggawa ng isang proyekto ? (Isang paligsahan ang gagawin sa pagtukoy ng mga ito ng bawat pangkat) Ipatala sa bawat pangkat ang mga katutubong materyales sa kapaligiran at mga paraan sa pag-aalaga nito.

Ebalwasyon (Evaluation) 1.Sumulat ng tatlong (3) bagay na kakailanganin sa paggawa ng isang proyekto.

Paano natin pangangalagaan ang mga katutubong materyales sa ating kapaligiran ?

lang ang salaping magasta ? Paano natin mapangangalagaan ang mga ito ?

Bawat pangkat mag-ulat tungkol nito sa harap ng klase.

D. Paglalahat (Generalization ) 1. Anu-ano ang mga materyales na kakailanganin sa paggawa ng proyekto ? 2. Paano natin pangangalagaan ang mga katutubong materyales sa ating kapaligiran ? E. Pagpapahalaga Resourcefulness, masipag, matipid, kalinisan F. Kasunduan Konsepto: Mga Bagay na Kakailanganin sa paggawa ng proyekto A.Mga Talasalitaan (Word Study) Enterpreneur B.Patnubayng Tanong Anu-ano ang mga bagay na dapat isaalang-alang sa pagtatayo ng tindahan ? C. Gawaing Pambahay Sumulat ng limang (5) katutubong materyales na makikita sa iyong lugal ? D. Sanggunian Paghahanda sa Pamumuhay

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan II : PAGNENEGOSYO : PELC D.1.1.4 : Mga Bagay Na Dapat Isaalang alang sa Pagtatayo ng Tindahan (Pagkaenterpreneur) : Paghahanda sa Pamumuhay p. 352 EPP, Teaching Guide on Financial Literacy pp. 4-7 : Salapi, mga larawan ng mga paninda

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Nasasabi ang mga bagay na dapat isaalang alang sa pagtatayo ng tindahan o sa pagkaenterpreneur 2. Nauuri ang mga paninda ayon sa ating pangungunahing pangangailangan o yung makabubuti sa ating kalusugan Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-anong mga bagay na kakailanganin sa paggawa ng proyekto ? B.Pagganyak: Sinu-sino sa inyo ang may tindahan ? Matagal na ba ito ? Bakit kaya ang tindahan ninyo ay tumagal at hindi nalulugi ? Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Ipasyal ang mga bata sa isang tindahan matagal nang naitayo at alamin ang puhunan at mga paninda. Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Sa tindahang ating napasyalan, saan ito naitayo ? Marami bang namimili ? Malaki ba ang puhunan ? Marami ba ang mga paninda ? Anu ano ang mga bagay na dapat isaalangalang sa pagtatayo ng tindahan o sa Ebalwasyon (Evaluation) Panuto: Bilugan ang mga bagay na dapat isaalangalang sa pagtatayo ng tindahan: Kagandahan, lugar Puhunan, sasakyan Kayamanan, paninda

III

2. Ipatala ng bawat pangkat ang mga panindang kanilang napagmasdan sa tindahang napasyalan

pagkaentrepreneur ? Alin sa mga panindang iyong naitala ang ating pangunahing panagngailangan na nakabubuti sa ating kalusugan ? Isasauri ang mga ito.

Panuto: Lagyan ng x ang mga panindang nauuri sa ating pangunahing pangangailangan o yong nakabubuti sa ating kalusugan. ALAK, BIGAS, GATAS, GULAY, SIGARILYO, CHLOROX, SABONG PANLABA, MINERAL WATER, TOOTHPASTE, GAS.POLARD

Bakit masasabi nyo na ang mga panindang ito ay nakabubuti sa kalusugan ? D. Paglalahat (Generalization ) 1. Anu-ano ang dapat isaalang-alang sa pagtatayo ng tindahan o pagkaentrepreneur ? 2. Magbigay ng mga panindang nauuri sa ating pangunahing pangangailangan o nakabubuti sa ating kalusugan. E.Pagpapahalaga (Values Integraion) Pagkamasipag, pagmamahal, pagkamalikhain F. Kasunduan Konsepto: Mga bagay na isaalang-alang sa pagtayo ng tindahan A.Mga Talasalitaan (Word Study) Pag-iimbentaryo, nagasta tubo, neto B.Patnubayng Tanong Paano naatin malalaman na kumita ang ating mga paninda ? C. Gawaing Pambahay Magkunwari na ikaw ay may tindahan. Itala ang iyong mga paninda, mga gastusin at alamin kung kumita ba. D. Sanggunian Paghahanda sa Pamumuhay pp. 354-356

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi : PAGNENEGOSYO Yunit : PELC D.1.5 Paksa : Perang Kabayaran sa mga Pinagkukunan Reperensya : EPP, Teaching Guide on Financial Literacy pp 64-69 Kagamitan : Tsart ng Talaan ng Gastos at Kita, play money Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100% ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Nakapaglalahad sa mga panindang naipagbili nagasta, tubo/kita at neto 2. Naipaliwanag ang kahalagahan ng paghahalaman o paggulayan Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-ano ang dapat isaalang-alag sa pagtatayo ng tindahan ? B.Pagganyak: Ipaawit sa klase ang Bahay Kubo Magkano ba ang baon niyo araw-araw ? Kasya ba ito o subra ? Anong ginagawa sa sobrang pera ng baon mo ? Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Isang kuwento tungkol sa paghahalaman/ paggulayan Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Sa simula sa paghahalaman/paggulayan magkano ang gastos ng mag-asawa ? Pagkaraan ng maraming mga buwan magkano ang kanilang gastos at kinita ? Tatalakayin ang buod na talaan ng gastos at kita Ebalwasyon (Evaluation) A. Ang sumusunod na datos ay gastos at kinita nina Mang Mike at Aling Maring sa paghahalaman. Alamin ang kanilang kinita o tinubo sa pamamagitan ng paggawa ng talaan ng gastos at kita o tubo. GASTOS: Abril Php Mayo Hunyo Hulyo 9 48600 378.00 655.00 786.75

II

III

2. Ano ang negosyo na mag-asawang nabanggit sa kuwento ? Ano ang kanilang ginawa upang malaman ang nagasta, tubo/kita at neto 3. Maliban na kumita tayo sa paghahalaman/ paggulayan, ano pa ang kahalagahan nito?

Isalaysay ng bawat pangkat ang negosyo ng mag-asawa at kung paano ito umunlad.

Agosto 587.50 BENTA: Abril Php 1896.00 Mayo 2279.00 Hunyo 3695.00 Hulyo 4124.00 Agosto 4010.00 B. Ipaliwanag ang kahalagahan sa paghahalaman/paggulayan maliban na kumita tayo

Ipaulat ng bawat pangkat ang kahalagahan sa paghahalaman/paggulayan

D. Paglalahat (Generalization ) 1. Paano nyo ilalahad ang mga panindang naipagbili nagasta, tubo/kita at neto ? E.Pagpapahalaga (Values Integraion) Pagkamasipag, pagkamasinop F. Kasunduan Konsepto: Kahalagahan sa pag-iimbentaryo A.Mga Talasalitaan (Word Study) Tingiang tindahan B.Patnubayng Tanong Bakit mahalaga ang tingiang tindahan ? C. Gawaing Pambahay Tanungin ang iyong ama o ina, kung magkano ang kanilang kita bawat buwan at anu-ano ang mga gastos nito. At gumawa ng buod na talaan ng gastos at kita sa iyong mag-anak. D. Sanggunian EPP ; Teaching on Financial Literacy p. 67

10

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.2 : Kahalagahan ng Tingiang Tindahan : Gumagawa at Umunlad pp.195 -196 : Larawan, tsart, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Natatalakay ang mga mabubuting dulot ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng mag-anak 2. Napapahalagahan ang mga tingiang tindahan sa pamayanan

III

Estratehiya: A. Paghahanda 1. Masiglang Awitin 2. Pagwasto sa takdang aralin 3. Balik-aral : Paano nakatutulong ang tingian tindahan sa mag-anak ? B. Pagganyak Mga bata, may mga tingiang tindahan ba kayo sa inyong lugal ? Ilarawan ang mga ito ? May mga tinda ba itong makatulong sa ating kalusugan ? C. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Anu-ano ang mga kabutihang dulot ang pagkakaroon ng tingiang tindahan sa inyong lugar ?

Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure)

Ebalwasyon (Evaluation) Isulat ang mga kabutihang dulot ng pagkakaroon ng tingiang tindahan (5 pts.)

Ipatukoy ang mga nalalamang impormasyon. Iulat sa klase Uuriin ang mga tindang nakakatulong sa ating kalulsugan. 2. Paano pinapahalagahan ng Pagsasadula mga tao ang tingiang tindahan sa kanilang lugar ?

11

D. Paglalahat (Generalization ) Maraming mabubuting dulot ang pagkakaroon ng tingiang tindahan malayo man o malapit sa lugar ng mag-anak. Ang importante marunong tayong magpapahalaga nito E. Pagpapahalaga (Values Integration) Pagtutulungan, Pagkakaisa IV. Kasunduan: Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan A. Mga Talasalitaan (Word Study) a. Pakikipagsapalaran b. Pakikitungo c. Pagkukuwento B. Patnubay na Tanong Ano ang kahulugan sa pakikipagsapalarang kaugnay sa pagtitinda ? C. Gawaing Patnubay Sagutin ang tanong : Bakit kailangang malaman ang wastong paraan sa pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda ? Anu-ano ang mga paraang ito ? D. Sanggunian Gumawa at Umunlad pp. 195 196 by Rosalina Gregorio

12

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon :_______ I. Banghay Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.2.1 : Kahulugan ng Tingiang Tindahan : Gumagawa at Umunlad : Larawan, tsart, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Nasasabi ang kahulugan ng tingiang tindahan 2. Nakakilala sa mga bagay na makikita sa tingiang tindahan 3. Nakakaguhit ng mga bagay na nasa tingiang tindahan

III

Estratehiya: A. Paghahanda 1. Karaniwang Gawain (Pagdarasal, pagtala ng liban, kondisyon ng silidaralan) 2. Masiglang awitin B. Pagganyak Pagpapakita ng guro ng mga larawan ng mga tindahan at pagtatanong ukol dito. C. Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Batay sa mga larawan na inyong nakikita, ano ang inyong masasabing katuturan ng tingiang tindahan ? 2. Bakit ninyo nasabi ito? 1. Anu-ano ang mga bagay na inyong nakikita at mabibili sa tingiang tindahan? Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Buzz session ng bawat pangkat. Isulat ang kahulugan batay sa kanilang nakikita at pagkakaintindi. Ebalwasyon (Evaluation) Sagutin: 1. Ano ang kahulugan ng tingian tindahan? (5 pts)

Masasabi at magtala ng mga bagay na makikita sa tingiang tindahan. Saguting ang mga tanong.

Piliin sa loob ng kahon ang mga bagay na makikita sa tingian tindahan at isulat sa sagutan papel(5 pts.)

13

2. Paano ito inayos ? Sa palagay ninyo alin sa mga bagay na ito ang palaging binibili ? Bakit ? 1. Sino sa inyo ang makaguhit sa mga bagay na makikita sa tingiang tindahan ?

Paligsahan sa pagguhit ng mga bagay na makikita sa tingiang tindahan.

Gumuhit ng limang bagay na makikita sa tingiang tindahan (5 pts)

D. Paglalahat (Generalization ) 1. Ano ang katuturan ng tingian tindahan ? Anu-ano ang inyong mabibili sa mga tindahang ito ? 2. Makabibili ba kayo ng mga gulay at prutas sa tindahang ito ? Bakit ito ipinagbili ? Ano ang kahalagahan ng mga ito sa buhay ng tao ? E. Pagpapahalaga (Values Integration) Pagkamasinop, pagkamasipag IV. Kasunduan: Konsepto: Uri ng tingian tindahan A.Mga Talasalitaan (Word Study) a. Tingiang tindahan B.Patnubayng Tanong 1. Ano ang kahulugan ng tingiang tindahan ? 2. Anu-ano ang mga bagay na inyong makikita at mabibili sa tingiang tindahan ? C. Gawaing Pambahay Sagutin ang tanong : Anu=ano ang mga uri ng tingiang tindahan ? Ilarawan ang mga ito. D. Sanggunian Gumawa at Umunlad pp. 195 196 by Rosalina Gregorio

14

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan II : PAGNENEGOSYO : PELC D.2.2.a. : Pagtukoy sa mga Naitutulong ng Tingiang Tindahan sa Pamumuhay ng Mag-anak : Gumagawa at Umunlad p. 95-96 : Larawan, tsart, aklat

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Natutukoy ang mga naitutulong ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng mag-anak 2. Naipapaliwanag ang kahalagahan nito

III

Estratehiya: A.Paghahanda Karaniwang Gawain: Pagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisan Balik-aral : Ano ang kahulugan ng tingiang tindahan. B.Pagganyak Ipakita ang larawan ng tingiang tindahan. Itanong: May ganitong uri ba ng tindahan sa inyong lugar na titinitirhan ? Paano nakatutulong ang pagtitinda nang tingian sa pamayanan ? E. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Anu-ano ang naitutulong ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng maganak ?

Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Buzz Session

Ebalwasyon (Evaluation) Sagutan: Magbigay ng dalawang kabutihang naidudulot ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng mag-anak. Ipaliwanag ang mga ito. (10 pts.)

2. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng mga tingiang tindahan

Talakayin ng mga bata ang kahalagahan nito. Ipaliwanag. Pag-uulat ng bawat pangkat

15

D. Paglalahat (Generalization ) 1. Isa-isahin ang mga maidudulot ng tingiang tindahan sa inyong lugar. E. Pagpapahalaga (Values Integration) Pagtutulungan ng bawat kasapi ng pamilya IV. Kasunduan: Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan A.Mga Talasalitaan (Word Study) a. Grocery b. Store c. Supermarket B.Patnubayng Tanong Paano nakakatulong ang pagkaroon ng tingiang tindahan ng inyong lugar sa inyong pamilya. C. Gawaing Pambahay Sagutin ang tanong : Ano ang mangyari kung walang mga tingiang tindahan na malapit sa inyong lugar ? Ipaliwanag. D. Sanggunian Gumawa at Umunlad pp. 195 196 by Rosalina Gregorio

16

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon:_______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.2.2.b. : Ibat-ibang Uri ng Tingiang Tindahan : Gumagawa at Umunlad : Larawan, tsart, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Natutukoy ang mga uri ng tingiang tindahan 2. Nakapaglalarawan sa mga uri ng tingiang tindahan

III A.

Estratehiya: Paghahanda a. Pagdarasal, pagtala ng liban, kaayusan sa silid-aralan. b. Balik-aral: Ano ang mga naitutulong sa tingiang tindahan ? B. Pagganyak Magpakita ang guro ng mga larawan ukol sa ibat ibang uri ng tingiang tindahan. Tanong: Ano ang masasabi ninyo sa mga larawang ito ? Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Anu-ano ang mga uri ng tingiang tindahan ? Ilalarawan ang bawat isa nito at magbigay ng halimbawa. 1. Mayroon bang pagkakatulad at pagkakaiba ang bawat uri ? 1. Alin sa mga larawan ito ang kabilang sa mga uri ng tingiang tindahan ? Bakit mo ito pinili ? Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Pangkat-pangkatin ang klase. Sagutan ang mga tanong na ibinigay. Ipaulat sa klase. Sagutin ito ng mga bata (Oral) Bibigyan ng guro ang mga bata ng ibat ibang larawan at sila ang pipili kung saan ito nauuri. Ipapaliwanag nila ang sagot. Ebalwasyon (Evaluation) Sagutan: 1. Anu-ano ang mga uri ng tingiang tindahan ? Ilarawan ang bawat isa. (5 jpts) Magpakita ang guro ng mga larawan at ipasuri kung anong uri ito na tingian tindahan (5 pts.)

17

D. Paglalahat (Generalization ) 1.Anu-ano ang mga uri ng tingian tindahan ? Ilarawan at magbigay ng mga halimbawa. E. Pagpapahalaga (Values Integration) Pagkamasinop, pagkamasipag IV. Kasunduan: Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan A.Mga Talasalitaan (Word Study) a. Permanente b. Semi-permanente c. Tindahan naglilibot d. Sentro ng komersyo B. Patnubay na Tanong Nakatutulong ba ang pagkakaroon ng tingian tindahan sa inyong pamayanan ? Bakit ? C. Gawaing Pambahay Pumunta sa pinakamalapit na tingiang tindahan sa inyong lugar. Itanong kung mayroon bang kabutihang naidudulot sa pamilya ang pagkakaroon ng tingiang tindahan.. D. Sanggunian Gumawa at Umunlad pp. 195 196 by Rosalina Gregorio

18

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: ______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.3 : Pakikipagsapalaran Kaugnay sa Pagtitinda : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p. 221 : Larawan, tsart, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1.Natatalakay ang pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda 2.Nasusunod ang mga tuntunin sa pag-aayos ng mga paninda Estratehiya: A.Paghahanda Pagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisan Balik-aral: Ibigay ang ibat ibang uri ng tingiang tindahan. Ilarawan ang bawat isa. B. Pagganyak Magpakita ang guro ng mga larawan ng tindahang magulo at marumi. Paano natin gawing kaaya-aya ang tindahang ito ? C. Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Alamin ang mga mabuting paraan sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda. Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Pangkat pangkatin ang mga bata ng tig-apat at ipatalakay ang mga tanong na nakasulat sa pisara. Ebalwasyon (Evaluation) Piliin ang titik ng wastong sagot at isulat sa patlang. 1. Alin sa sumusunod ang maituturing nating kailangan sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda ? a. kalakasan ng loob b. katamaran at kabangalan c. talino at karanasan d. puhunan 2. Maayos tingnan ang paninda kapag ____. a. Marami ang itinitinda b. may mga presyo ang mga

III

2. Anu-anong mga Humanap ng kapareha at tuntuning dapat sundin sa pag-usapan at sagutin ang pag-aayos ng mga mga tanong paninda? 19

Bigyan ang bawat pangkat ng larawan at talakayin ang nakita sa larawan.

paninda c. naisaayos ito ayon sa klase d. malinis ang tindahan 3. Isa sa mga bagay na kaugnay sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda ay: a. oras at panahon b. lugal na pagtatayuan ng tindahan c. pera o puhunan d. lakas ng loob at kasipagan

C. Paglalahat (Generalization ) 1.Ano ang pinakaimportanteng bagay na kailangan sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda ? D. Pagpapahalaga (Values Integration) Pagkamasinop, pagkamasipag IV. Kasunduan: Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan A.Mga Talasalitaan (Word Study) Pakikipagsapalaran B.Patnubay na Tanong Ano ang masasabi mo sa isang matagumpay na pagtitinda ? C.Gawaing Pambahay Pumili ng isang malagong tindahan at tanungin kung ano ang mga paraan bakit lumalago ang kanyang pagtitinda. D. Sanggunian Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan

20

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.3.1 : Pakikipagsapalaran Kaugnay sa Pagtitinda : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p. 221 : Larawan, tsart, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100% ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Nasasabi ang kahulugan ng pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda 2. Naisagawa ang kahulugan ng pakikipagsapalaran kaugnay ang pagtitinda

III

Estratehiya: A.Paghahanda Pagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisan Balik-aral: Anu-ano ang mga bagay na kaugnay sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda. B.Pagganyak Sinu-sino sa inyo ang nanalo na ng isang paligsahan o raffles ? Bakit kayo nanalo ? C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Alamin ang kahulugan ng pakikipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda. 2. Anu-ano ang kahulugan ng pakikipagsapalaran sa pagtitinda ?

Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Mag buzz session kayo ng inyong ka pangkat at talakayin ang mga sagot sa tanong.

Ebalwasyon (Evaluation) Bilugan ang titik ng wastong sagot: 1. Ang pagtitinda ay isang sining na nangangailangan ng sapat na ___. a. kahinaan ng loob b. talino at kasanayan c. pagkamainipin d. kayabangan 2. Ang isa sa

1. Bakit kailangang 21

Pangkat-pangkatin ang mga

malaman ang wastong paraan sa pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda ? 2. Anu-ano ang mga paraang ito ?

klase ng (4) apat at talakayin at sagutin ang mga tanong.

pakikipagsapalaran sa pagtitinda ay kung___. a. paano aakitin ang mamimili b. paano sawayin ang mamimili c. paano sisigawan ang mamimili d. paano papagalitan ang mamimili 3. Mag-ukol ng wastong ___ sa pagbubukas, pagsasara, pamimili at pag-iimbentaryo ng mga paninda upang umunlad ang tindahan. a. Pakikipagkwentuhan sa mamimili b. Pakikipagtalo sa mamimili c. Oras at panahon d. Panloloko sa mamimili 4. Kailangang tiyakin ang pagtatayo ng ___upang huwag malugi ang tindahan. a. pandaraya sa timbangan b. kaibigan at kakuwentuhan c. bilang ng pamilya d. perang puhunan 5. Ang sinuman na gusting sumubook sa pagtitinda ay dapat na magkaroon ng ___ a. kahusayan sa kaalaman b. kabagalan sa pagkilos c. lakas ng loob at ganda ng pananaw d. hina ng loob at pagigiging mainipin

D. Paglalahat (Generalization ) 1.Kaya na rin ba ninyong makipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda ? Sa anuanong paraan ? E. Pagpapahalaga (Values Integration) Kasipagan, kaalaman, pagkamatapat

22

IV. Kasunduan: Konsepto: Kahulugan ng pakikipagsapalaran ng pagtitinda A.Mga Talasalitaan (Word Study) Pakikipagsapalaran, pagkukuwenta, pakikitungo, matapat B.Patnubayng Tanong Ano ang mga gawain at tuntunin kaugnay sa pakikipagsapalaran ng pagtitinda? C.Gawaing Pambahay Pumunta sa isang tindahan sa inyong lugar at magtanong uko sa kanyang paraan sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda. D. Sanggunian Gumawa at Umunlad pp 198 -199 by Rosalina, Gregorio Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p 221 by Dr. Letecia S. Navarro/ Dr. Josefina R. Navarro

23

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon:_______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.3.2 : Kinalabasan ng Pakikipagsapalaran Kaugnay ng Pagtitinda : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p. 221 : Larawan, tsart, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Naisa-isa ang kinalabasan ng pakikipagsapalarang kaugnay ng pagtitinda 2. Nailalarawan ang mga kinalalabasan ng pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda 3. Nakasunud-sunod sa mga kinalabasan ng pakikipagsapalarang kaugnay ng pagtitinda

III

Estratehiya: A. Paghahanda Pagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisan Balik-aral: Sino sa inyo ang makapagbigay ng kahulugan ng pakikipagsapalaran sa pagtitinda ? Pagganyak Nakakita na ba kayo ng mga tindahang isinara sa iyong lugal ? Bakit kaya nagsara ang mga ito ?

C.Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Anu ano ang mga kinalabasan ng pakikipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda ? Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Brain Storming Ebalwasyon (Evaluation)

3. Ano kaya ang mangyayari kung ang 24

Isulat ang kinalabasan ng pakikipagsapalaran Pangkatin ang mga bata sa kaugnay ng pagtitinda: tatlo (3) pumili ng leader, 1. ang bawat kasapi ay 2. magbigay ng kanilang 3. sagot. Ang pinakamaraming parehong sagot ang isusulat. Pangkat pangkatin ang mga bata ng tig-apat (4) at ipaulat

pagpapatakbo ng tindahan ay kulang sa kaalaman tungkol sa : Wastong pagpapatakbo Sariling kapakanan ang iniisip Walang planong ginawa

kung ano ang mangyayari: Wastong pagpapatakbo ng tindahan Mahina ang loob Sariling kapakanan ang iniisip Walang planong ginagawa

D. Paglalahat (Generalization ) 1.Ano ang mangyari kung hindi ka mapalad sa pagtitinda (malulugi) 2. Ano naman ang mangyayari kung suswertehin ka sa pagtitinda ? (Dadami ang suki, lalalki ang tindahan at maunlad ang pamumuhay). E. Pagpapahalaga (Values Integration) Pagtitiyaga, Pagsisikap, magandang pakikitungo sa kapwa IV. Kasunduan: Konsepto: Kinalabasan ng pakikipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda A. Mga Talasalitaan (Word Study) Magtatagumpay, tagubilin, pakikitungo, estante, bintilasyon, suki B. Patnubay na Tanong Bakit kailangan ang sipag at tiyaga sa pagtitinda ? Dapat ba tayong magkaroon ng maraming suki sa pagtitinda ? Bakit ? C. Gawaing Pambahay Makipagpanayam sa isang tindera Alamin ang kanyang dinanas na mga pagpakasulit mabenta lamang ang kanyang paninda. D. Sanggunian Gumawa at Umunlad pp 198 -199 by Rosalina, Gregorio Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p 221 by Dr.Letecia S. Navarro/ Dr. Josefina R. Navarro

25

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon:_______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan II : PAGNENEGOSYO : PELC D.4.a. : Pagtatalakay sa mga salik na dapat isaalang-alang sa pagbukas ng tingiang tindahan : Gumawa at Umunlad : Larawan, tsart, aklat

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Natatalakay ang mga salik na dapat isaalang alang sa pagbubukas ng tingiang tindahan

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain: Pagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisan ng mga bata Balik-aral: Ano kaya ang mangyari sa inyong pamumuhay kung malulugi ang iyong paninda ? B. Pagganyak Sinu-sino sa inyo ang may tingiang tindahan ? Anong uri ng tindahan mayroon kayo ? Malinis ba ito at ligtas sa sakit ? C. Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Ano ang dapat gawin bago magbukas ng tingiang tindahan ? Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Pangkatang Gawain: Bigyan ang bawat pangkat ng worksheet/workcard ng isang salik at ipatalakay kung ano o paano ito nakatutulong sa paguunlad at paglago ng tingiang tindahan. Ebalwasyon (Evaluation) Pag-uulat ng bawat pangkat. Mga batayan sa Pagbibigay ng puntos sa ulat: A.PAGBABAGO (5 PTS) Maayos na maayos 5 pts Di masyadong maayos 4 pts. Maayos 3 pts B. NILALAMAN (3 pts.)

26

Tumpak sa layunin/paksa 5 pts Medyo malayo 4 jpts. Talagang malayo -3 pts.

C.BOSES (5 pts.) Malakas, malinaw at tama ang bigkas ng mga salita 5 pts Malakas ngunit di masyadong malinaw ang bigkas -4 pts Mahina ang boses 3 pts KABUUAN 15 pts. Paano makatutulong ang mga salik sa pagpapaunlad at pagtayo ng tingiang tindahan. Ipaala-ala na bawat pangkat ay may lider, tagsulat at tagapag-ulat. Ipaalala rin ang Gawain ng bawat isa sa kanila. Hikayatin ang bawat kasapi na magbigay ng kanilang kurokuro/opinion ukol sa paksa.

Dapat ba nating isali ang tubig sa ating paninda ? Bakit ? Anong klaseng tubig ating ititinda ? Bakit ? Paano natin mapanatiling malinis ang tubig ? Anu ano ang magiging Subaybayan ang bawat epekto kapag iwalang pangkat habang bahala ang mga salik nagtatalakayan

D. Paglalahat (Generalization ) 1.Bakit kailangang isaalang alang ang mga salik sa pagbukas ng tingiang tindahan ? E. Pagpapahalaga Pagtutulungan at Pakikiisa ; Tiwala sa sarili

27

IV. Kasunduan: Konsepto: Mga Salik na dapat Isaalang-alang sa pagbukas ng tingiang tindahan A.Mga Talasalitaan (Word Study) Reputasyon uliran Iskaparte makisalamuha Wholesale pag-iimbentaryo Marungis matumal lantad pormularyo

B. Patnubay na Tanong Bilang may-ari o tagapamahala ng tindahan, ano ang dapat mong gawin sa iyong paninda ? C. Gawaing Pambahay Basahin ang pahina 228-229 sa aklat Paggawa Susi ng Pag-unlad D.Sanggunian Paggawa, Susi ng Pag-unlad V Juanita S. Guerero, Violeta V. Casamayor et, al

28

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.4.b : Pagtukoy at Pagpakita ng mga Gawain sa Tindahan : Paghahanda sa Pamumuhay pp 359 : Larawan, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Natutukoy at naipakikita ang mga gawain sa tindahan

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-ano ang mga salik na dapat isaalang-alang sa pagbukas ng tingiang tindahan ? B.Pagganyak: Anong uri ng tindahan mayoon kayo sa pamayanan ? Bilang tindera, anong dapat mong gawin ? C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain (Learning Task) Anu-anong uri ng tindahan ang pamayanan? Ano ang mga Gawain sa tindahan ? Paano aalagaan ang tindahan ?

Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Panthomine sa mga gawain sa tindahan Pangkatin ang mga bata at ipasadula ang mga gawain sa tindahan

Ebalwasyon (Evaluation) Magbuo ng grupo ng magaaral upang ipapakita ang mga gawain sa tindahan

D. Paglalahat (Generalization ) 1. Anu-ano ang mga gawain sa tindahan ? 2. Paano mo aalagaan ang tindahang pinamahalaan ? 29

E. Pagpapahalaga Magalang, matapat, malinis, magaling IV. Kasunduan Konsepto: Mga Gawain sa Tingiang Tindahan A.Mga Talasalitaan (Word Study) Tingiang tindahan presyo Matapat pagdidisplay magalang B.Patnubayng Tanong Anu-ano ang mga gawain sa isang tindahan ? C. Gawaing Pambahay Iguhit ang mga dapat gawin sa tingiang tindahan. D. Sanggunian Paghahanda sa Pamumuhay p. 359

30

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon:_______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan II : PAGNENEGOSYO : PELC D.5 : Pagsasagawa ng Wastong Paraan ng Pagtitinda at Pagpamalas ng Kawilihan sa Pagtitinda : Paghahanda sa Pamumuhay p. 95-98 at p. 170-175 : Larawan ng ibat ibang halaman at mga hayop

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Naisasagawa ang wastong paraan ng pagtitinda 2. Naipamalas ang kawilihan sa pagtitinda

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-ano ang mga gawain sa tingiang tindahan ? B.Pagganyak Anong mga paninda ang makikita ninyo sa kantina ng ating paaralan ? C. Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Pamamaraan gn pagtuturo Ebalwasyon Gawain (Instructional Procedure) (Evaluation) (Learning Task) Anu-ano ang wastong Pangkat pangkatin ang mga Pag-uulat ng bawat pangkat. paraan pagtitinda ? bata at ipasadula ang Mga batayan sa Pagbibigay wastong paraan ng ng puntos sa ulat: pagtitinda. A.PAGBABAGO (5 PTS) Maayos na maayos 5 pts Di masyadong maayos 4 pts. Maayos 3 pts B. NILALAMAN (3 pts.) Tumpak sa layunin/paksa 5 pts Medyo malayo 4 jpts. Talagang malayo -3 pts.

31

C.BOSES (5 pts.) Malakas, malinaw at tama ang bigkas ng mga salita 5 pts Malakas ngunit di masyadong malinaw ang bigkas -4 pts Mahina ang boses 3 pts KABUUAN 15 pts. Anu-ano ang tuntunin sa pag-aayos ng mga paninda ? Take-Fair-Share : Mga Gawain : Humanap ng kapareha at pag-uusapan at sagutin ang tanong. Isulat sa klase ang napagkasunduang sagot. Isa ba sa mga paraang ito Bigyan ang bawat pangkat ay ang paggamit ng ng larawan at sabihin kung tubig ? paano gagamitin ang tubig sa paglilinis ng isang tindahaan. D. Paglalahat (Generalization ) Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda upang lalong kawili-wili ito? E. Pagpapahalaga Pagkamasinop, pagkamasipag, kalinisan IV. Kasunduan: Konsepto: Pagsagawa ng Wastong Paraan ng Pagtitinda A.Mga Talasalitaan (Word Study) Matapat, mag-ingat, lumabis, presyo B.Patnubay na Tanong Ano ang mangyari kung marunong kang mamahala sa isang tindahan? C. Gawaing Pambahay Magtanong sa mga tindera ng isang tindahan kung anu-ano ang kanyang mga ginagawang paghahanda sa pagtitinda at itala ito sa notebook. D. Sanggunian Gumawa at Umunlad pp 198-199 by Rosalina, Gregorio Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p 221 by Dr. Letecia Solda Navarro/Dr. Josefina R. Navarro. 32

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.5.1 : Pagtatalakay sa Kahalagahan ng Pagtitinda sa Wastong Paraan : : Realia

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Natatalakay ang kahalagahan ng pagtitinda sa wastong paraan

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda ? B.Pagganyak: Pagpapakita ng dalawang larawan ng tingiang tindahan. Itanong: Alin sa dalawang tindahan ka bibili ? Bakit ?

C.Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda ? 2. Saan nakasalalay ang tagumpay ng isang tingiang tindahan 3. Paano isasagawa ang maayos at wastong paraan sa pagtitinda ? 4. Bakit kailangang sundin ang wastong paraan sa pagtitinda ? Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Brainstorming Ebalwasyon (Evaluation) Talakayin ang kahalagahan sa wastong paraan sa pagtitinda. (5 pts.)

Pagsasadula na nagpapakita ng isang tagumpay na tingiang tindahan. Pakitang gawa sa mga wastong paraan ng pagtitinda Talakayin ang kahalagahan ng wastong paraan sa pagtitinda.

33

D. Paglalahat (Generalization ) Ang tagumpay ng isang tingiang tindahan ay nakasalalay sa maayos at wastong paraan ng pagtitinda. E. Pagpapahalaga Kalinisan, katapatan, magaling F. Kasunduan Konsepto: Kahalagahan ng pagtitinda sa wastong paraan A.Mga Talasalitaan (Word Study) Mahikayat, Mabuting pakikitungo B.Patnubayng Tanong Anu-ano ang mga wastong gawain at paraan sa pagtitinda ? Paano isasagawa ang mga ito ? C. Gawaing Pambahay Pangkat pangkatin ang mga bata Paghandain ang mga bata para sa pagsasadula tungkil sa wastong paraan ng pagtitinda. D. Sanggunian Gumawa at Umunulad pp. 198-199

34

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: ______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan : PAGNENEGOSYO : PELC D.5.2 : Pagpapakita ng Wastong Paraan ng Pagtitinda : Gumawa at Umunlad pp. 105 : Larawan, aklat

II

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Naipakikita ang wastong paraan ng pagtitinda

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Ano ang kahalagahan ng pagtitinda ? B.Pagganyak: Magbigay ng pangalan ng isang tindahan na nakikita sa inyong pamayanan. Itanong: Anong uri ng tindahang ito ? C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain (Learning Task) Ipakita sa klase ang larawan ng isang tingiang tindahan Anu-anong paninda ang nasa larawan ? Paano ipinagbibili ang mga panindang nabanggit?

Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Pag-usapan ang ibat-ibang paraan na ipinagbibili ang mga paninda Magbigay ang ilang bata ng mga halimbawa nito Talakayin ang wastong paraan ng pagtitinda

Ebalwasyon (Evaluation) Pagsasadula: Magpapakita ng wastong paraan sa pagtitinda( By group)

D. Paglalahat (Generalization ) Ang tagumpay ng isang tingiang tindahan ay nakasalalay sa maayos at wastong paraan ng pagtitinda.

35

E. Pagpapahalaga Kalinisan, katapatan, magaling F. Kasunduan Konsepto: Pagpakita ng wastong paraan sa pagtitinda A.Mga Talasalitaan (Word Study) Mahikayat, Mabuting pakikitungo B.Patnubay na Tanong Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda ? Paano isasagawa ang mga ito ? C. Gawaing Pambahay Magdala ng isa sa mga proyekto nagawa nyo at gusto ninyong ibenta. D. Sanggunian Gumawa at Umunulad pp. 198-199

36

Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon: _______ I. Bahagi Yunit Paksa Reperensya Kagamitan II : PAGNENEGOSYO : PELC D.5.3 : Pagtitinda sa Sariling Gawang Proyekto sa mga kamag-aral, guro at mga magulang ng mga batang mag-aaral. : Paghahanda sa Pamumuhay p 232 : Salapi, mga materyales sa paggawa ng proyekto

Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : 1. Naititinda ang sariling gawang proyekto sa mga kamag-aral, guro at mga magulang ng mga batang mag-aaral

III

Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Ano ang mga wastong paraan ng pagtitinda ? B.Pagganyak: May nagawa ba kayong proyekto ? Ano ang dapat mong gawin sa mga nagawang proyekto upang kumita ka? C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain (Learning Task) 1. Ititinda ang sariling gawang proyekto sa mga kamag-aral, guro at mga magulang sa Market Day

Pamamaraan gn pagtuturo (Instructional Procedure) Ihanda ang mga kinakailangan sa pagtitinda? E-display ang mga panindang proyekto Market Day ng paaralan

Ebalwasyon (Evaluation) On the Spot Selling of Projects (Pagtitinda ng mga Proyekto Nabenta agad 5 pts. 3 oras ang pagbebenta 4 pts Kalahating araw 3 pts Isang araw 2 pts. Sunod na araw 1 pt.

37

D. Paglalahat (Generalization ) 1. Ano ang dapat gawin mo para maibenta agad ang nagawang proyekto ? E. Pagpapahalaga Masipag, malinis, malikhain IV. Kasunduan Konsepto: Pagtitinda ng Sariling Gawang Proyekto A.Mga Talasalitaan (Word Study) Enterpreneur B.Patnubay na Tanong Ano ang dapat gawin sa naibentang proyekto? Dapat bang gumawa pa ng mas marami para kumikita ng malaki? C. Gawaing Pambahay Mag sales inventory sa mga proyektong naibenta. D. Sanggunian Paghahanda sa Pamumuhay

38

You might also like