Banghay Aralin Sa Filipino
Banghay Aralin Sa Filipino
Banghay Aralin Sa Filipino
Pangyayari?
Oras: MASIKAP 10:30 AM-11:15 AM Bakit malaking letra ang ginamit?
MATIYAGA 11:15 AM-12:00 PM Bakit maliit na letra ang ginamit sa ilang ngalan?
MATAPAT 1:55 PM-2:45 PM Ano ang tawag sa mga salitang ito?
Balikan muli ang mga isinulat na pangungusap na ibinigay ng
I. Layunin mga bata sa pag- uumpisa ng klase.
Nagagamit ang pangngalan sa pagsasalaysay Ipabasa ang mga ito.
II. Paksang-Aralin Tukuyin ang mga pangngalan na ginamit dito.
Paggamit ng Pangngalan Ipagamit ang mga salitang ito sa sariling pangungusap.
Sanggunian: TG, LM (Aralin 13) at CG
Kagamitan :tsart, larawan at aklat 4. Pagpapayamang Gawain
Pakikiisa Isulat ang tinutukoy na pangngalan ng bawat pangungusap.
III.Pamaraan 1. Ito ay parihaba, ditto nagsusulat ang mga mag-aaral.
A.Panimulang Gawain 2. Ito ay isang lugar dito nag-aaral ang mga bata.
1.Awit / tula 3. Siya ang nagtuturo sa mga bata.
4. Ito ay pinagdiriwang tuwing buwan ng Agosto.
2.Pagsasanay 5. May makikita tayong dalawang mabagal kumilos na
Suriin ang mga sumusunod na salita . Piliin ang tamang sagotmalapit sa kantina na nasa tubigan.
sa loob ng kahon.
5. Paglalahat
Ano? Saan? Kailan? Sino? Ano ang pangngalan?
Ang pangngalan ay ngalan ng tao, bagay, hayop, pook o
1.guro lugar at pangyayari.
2.ika-19 ng Nobyembre
3.Mall of Asia 6. Karagdagang Pagsasanay
4.krayola Sumulat ng isang talata tungkol sa isang larawan
5.Bb. Roque na iyong napili. Bilugan ang ngalan ng tao. Guhitan ang
ngalan ng bagay. Ikahon ang ngalan ng lugar.
3. Balik-aral
Magpakita ng mga simbolo ng panuto sa mga bata at
pasagutan kung ano ang ibig sabihin nito.
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
Iparinig sa mga bata ang isang awitin tungkol sa kapaligiran.
Ano ang naisip mo habang pinakikinggan ang awit?
Ano-ano ang nakikita mo sa iyong kapaligiran?
Isulat ang sagot sa pisara.
Pag-usapan ang mga posibleng dahilan ng sitwasyon na
nakita ng mga bata sa kanilang kapaligiran.
2. Paglalahad
Pag-usapan ang larawan na nasa Alamin Natin, p. 50.
Isulat sa pisara ang mga pangungusap na isasagot ng mga
bata.
3. Pagtalakay at Pagpapahalaga
Ipabasa sa mga bata ang pangungusap na kanilang ibinigay.
Ano ang isinasaad ng bawat pangungusap?
Paano ito isinulat?
Ano ang mga ngalan ng tao na ginamit sa mga
pangungusap? Hayop? Bagay? Pangyayari? Lugar?
Ano ang klaster sa bawat salita na nasa ikalawang kolum?
2. Paglalahad
Ipabasa sa mga bata ang kuwento sa Alamin Natin, p. 50- 51.
Purok 7
Nagkaroon ng pagpupulong ang mga mamamayan.
Nagplano sila ng mga gagawin nila upang maging malinis
ang kanilang kapaligiran. Ang mga babae ay mag-iipon ng
Banghay Aralin sa Filipino mga plastik at mga diyaryo upang mai-recycle sa kanilang
barangay center. Ang kalalakihan naman ay gagawa ng mga
Oras: MASIKAP 10:30 AM-11:15 AM basurahan na may iba’t ibang kulay upang ilagay sa bawat
MATIYAGA 11:15 AM-12:00 PM tapat ng bahay sa kanilang lugar. Ang mga batang iskawt ay
MATAPAT 1:55 PM-2:45 PM maglalagay ng mga paalala sa tabing kalsada tungkol sa
pagpapanatiling malinis ng kanilang kapaligiran. Ang lahat ay
I. Layunin nangako na maglalabas ng basura sa takdang oras para
Nabibigkas nang malinaw ang salitang may klaster hakutin ng trak ng basura. At ibigay ang kanilang suporta sa
Nababaybay nang wasto ang mga salitang natutuhan na mga proyekto at programa ng barangay.
I.Layunin
Nagagamit ang mga salitang kilos sa pagtalakay ng iba’t
ibang gawain sa tahanan, paaralan, at pamayanan
II.Paksang-Aralin
A.Pandiwa
B.Sanggunian: Batang Pinoy Ako dd.149-150 2. Paglalahad
TG dd.263-264 Ipabasang muli ang “Huwarang Pamilya.”
C.Kagamitan: larawan,tsart Itala ang mga salitang nagpapakita ng kilos.
7.Takda
Sumulat ng 5 salitang nagsasaad ng kils o galaw at gamitin
sa sariling pangungusap.Isulat ang sagot sa
kwaderno.
Banghay Aralin sa Filipino
Oras: MASIKAP 10:30 AM-11:15 AM
MATIYAGA 11:15 AM-12:00 PM
MATAPAT 1:55 PM-2:45 PM
I.Layunin
Naisasalaysay muli ang binasang teksto nang may tamang
pagkakasunod-sunod
sa tulong ng timeline
Hayaang isalaysay ng mga bata ang kuwento mula sa mga
II.Paksang-Aralin
larawang isinaayos.
Muling Pagsasalaysay
2. Paglalahad
Sanggunian : TG, LM (Aralin 27 ph. ), at CG
Ano ang magagawa mo upang makatulong sa pagpapaunlad
Kagamitan : tsart
ng inyong pamayanan?
Pakikiisa
Pag-usapan ang sagot ng mga bata.
III.Pamaraan
Ipabasa ang “Doon na Lamang,” p.
A.Panimulang Gawain
1.Awit /tula
2.Pagsasanay
Pagtambalin ang magkatugmang salita mula sa hanay A at
3. Pagtalakay at Pagpapahalaga
hanay B.
Ano ang pamagat ng kuwento?
A B
Sino ang tauhan dito?
1.palabok a.palikuran
Ilarawan siya.
2.aklat b.bukbok
Ano-ano ang mga pangyayari sa kuwento?
3.bakuran c.balat
Isulat ang pangyayari sa bawat kahon ng organizer.
4.gulong d.mahika
5.manika e.bulong
3.Balik-aral
Piliin ang salitang kilos sa mga pangungusap at isulat ang
aspekto ng pandiwa.
1.Ang dalaga ay napalundag sa saya.
2.Si Aling Ploring ay nagtitinda ng kakanin araw-araw.
3.Sasama kami sa aming lola bukas. Tumawag ng mag-aaral na muling magsasalaysay ng kuwento
4.Naligo sa dagat ang mag-anak. gamit ang timeline na natapos.
5.Namamasyal kami sa Tutuban.
4. Pagpapayamang Gawain
B.Panlinang na Gawain Ipagawa ang Linangin Natin, p..
1. Pagganyak Tumawag ng ilang bata upang isalaysay ang binasang
Ano-ano ang ginagawa mo pagkagising at bago pumasok sa kuwento gamit ang natapos
eskuwela? na timeline.
Iayos ang mga larawan ayon sa pagkakasunod-sunod. (Ipaskil
ang mga larawan sa pisara. Maghanda ng isang timeline 5. Paglalahat
upang doon idikit ng mga bata ang mga larawan.) Ano ang natutuhan mo sa aralin?
6. Karagdagang Pagsasanay
Gabayan ang mga bata na magawa ang mga panuto sa
Pagyamanin Natin, pp. .