DLL Araling Panlipunan 5 q3 w7

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 14

School: DepEdClub.

com Grade Level: V


GRADES 1 to 12 Teacher: File created by Ma’am EDNALYN D. MACARAIG Learning Area: ARALING PANLIPUNAN
DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: DECEMBER 9 – 13, 2019 (WEEK 7) Quarter: 3RD QUARTER

MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY


I. LAYUNIN

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag-unawa sa mga pagbabago sa lipunan ng sinaunang Pilipino kabilang ang pagpupunyagi ng ilang pangkat na mapanatili ang kalayaan sa Kolonyalismong Espanyol at
ang impluwensya nito sa kasalukuyang panahon.
B. Pamantayan sa pagganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga Pilipino sa panahon ng kolonyalismong Espanyol
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto 6.1.2. Naipakikita sa pamamagitan ng 6.2.1. Naiisa-isa ang mga paraang 6.2.1. Natatalakay ang ibat ibang 6.3.1. Naiisa-isa ang mga isinagawang 6.4.1.1. Natatalakay ang
Isulat ang code ng bawat kasanayan malikhaing pamamaraan ang paraan armadong pananakop ng mga Espanyol reaksyon ng mga katutubong pangkat rebelyon o pag aalsa ng mga pagbubukas ng bansa sa
ng 6.2.2. Naisasagawa ang mga paraang sa ilalim katutubong pangkat kalakalang pandaigdigan
pananakop ng mga Espanyol sa mga ng pananakop na ginawa ng mga ng armadong pangkat 6.3.2. Naipapakitang kilos ang mga bilang isa sa sanhi ng pagbuhay
katutubo armado. 6.2.2. Naisasadula ang mga naging isinagawang pag-aalsa ng mga ng pagiging nasyonalismo ng mga
6.1.3. Nakapagbibigay ng saloobin 6.2.3. Napapahalagahan ang reaksyon ng mga katutubo sa katutubong pangkat laban sa mga Pilipino
ukol sa naging marahas na pagmamahal ng mga katutubo sa armadong Espanyol sa pamamagitan ng 6.4.1.2. Nasusuri ang bunga ng
pamamaraan ng kanilang sariling pananakop ng mga Espanyol duladulaan pagbubukas ng bansa sa
pagsakop ng mga EspanyolAP5KPK-III- bayan, kultura at paniniwala AP5KPK- 6.2.3. Napapahalagahan ang o piping palabras pandaigdigang
G-i6 IIIg-i6 pagmamahal ng mga katututbo sa 6.3.3. Napapahalagahan ang katwiran kalakalan sa pamamagitan ng
kanilang sariling ang ginawang rebelyon ng mga graphic organizer
bayan, kultura at paniniwala P5KPK- katutubong pangkat laban sa 6.4.1.3. Naibibigay ang sariling
IIIg-i6 mananakop na Espanyol AP5KPK-IIIg-i6 pananaw ukol sa kahalagahan ng
pagsali ng
Pilipinas sa kalakalang pandaigdig
P5KPK-IIIg-i6
II. Nilalaman Paraan ng Pananakop ng mga Espanyol sa mga Katutubong Pangkat

III. KAGAMITANG PANTURO


A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro CG p.52 CG p.52 CG p.52 CG p.52 CG p.52
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk Pilipinas: Bansang Malaya pahina MAKABAYAN,
90-92 Kasaysayang Pilipino 5 pahina
104-106
4. Karagdagang Kagamitan mula sa google, Modified In-School Off- https://www.youtube.com/watch?v=k4
portal ng Learning Resource School Approach Modules (MISOSA pk8OdFztU
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, larawan, activity card DLP, activity sheets, manila paper DLP, puzzle, activity sheets power point presentation, mga power point presentation, mga
larawan, task kards, larawan, task kards, graphic
video clip organizer
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin at/o 1. Balitaan tungkol sa napapanahong A. Panimulang Gawain 1. Balitaan tungkol sa mga isyung 1. Balitaan tungkol sa napapanahong 1. Balitaan tungkol sa mga
pagsisimula ng bagong aralin isyu. 1. Balitaan tungkol sa isyung napapanahon. isyu ng bansa napapanahong isyu
2. Balik-aral napapanahon. 2. Balik-aral 2. Balik - aral 2. Balik-aral
Ano ang mabuting epekto ng 2. Balik-aral Maglahad ng ideya kaugnay ng mga Ano ano ang mga naging reaksyon ng Dahil iba’t-ibang pang-aabuso
kolonyalismo sa buhay ng mga Ano ano ang mga naging reaksyon ng parirala na ipakikita/ ipababasa ng mga katutubong pangkat sa ang naranasan ng mga
sinaunang mga katutubong Pilipino sa guro armadong pananakop ng mga katutubong Pilipino
Pilipino? pagdating ng mga Katila. Espanyol? sa kamay ng mga Espanyol,
Panimulang Pagtataya: Paano tinanggap ng mga katutubo 3. Panimulang Pagtataya bunga nito ang mga mga pag-
Panuto: Basahin at unawaing mabuti ang pananakop ng mga dayuhan? Basahing mabuti ang mga sumusunod. aalsang ginawa
ang isinasaad ng bawat pangungusap. 3. Panimulang Pagtataya Piliin ang titik ng tamang sagot. nila, ano-ano ang mga ito? Ibigay
Piliin at isulat ang titik ng wastong Basahin ang mga tanong at pillin ang ang pagkakilanlan ng bawat isa.
sagot. titik ng tamang sagot. 3. Panimulang Pagtataya
1. Ang ating mga ninuno ay may mga 1. Alin sa mga sumusunod ang Basahing mabuti ang mga
pinaniniwalaang Diyos -Diyosan bago pangunahing dahilan ng mga Espanyol sumusunod. Piliin ang titik ng
pa man dumating ang mga Espanyol. sa tamang sagot
Nang dumating ang mga Kastila, pagsakop sa mga Katutubo? Original File Submitted and
anong relihiyon ang kanilang A. Upang mapalaganap ang relihiyong Formatted by DepEd Club
pinalaganap? Katoliko Member - visit depedclub.com
A. Aglipay C. Paganismo B. Upang lumawak ang kolonyang
for more
B. Budismo D. Kristiyanismo sakop ng Espanya.
2. Dumating ang mga Kastila upang C. Upang mapakinabangan ang mga
sakupin ang Pilipinas. Bakit naging likas na yaman na matatagpuan
madali kay Miguel Lopez de Legazpi sa bansa.
ang pananakop sa ating bansa? D. Upang mapaunlad ang bansa sa
A. dahil sa pagkawatak- watak ng mga ilalim ng pamamahala ng mga
bayan Espanyol at matulungan mabago ang
B. dahil may pagkakaisa ang mga antas ng pamumuhay ng
katutubo mga Katutubo
C. dahil nagtutulungan ang mga 2. Iba’t iba ang naging reaksyon ng
katutubo mga Katutubo sa pananakop ng mga
D. dahil sama- sama ang mga bayan Espanyol. Alin sa mga sumusunod ang
3. Madaling nasakop ng mga Espanyol hindi nagpakita ng naging
ang mga kapuluan dahil sa damdamin ng mga Katutubo laban sa
pagkawatak- watak ng maraming pulo mga dayuhan?
at dahil sa mabisang paraan ng A. Sumiklab ang galit ng mga Katutubo
kanilang pananakop. Ano ang mga sa pananakop ng mga Kastila
paraang ito? B. Nag-umpisang lumaban ang mga
A. krus at espada C. lapis at papel Katutubo para sa sariling
B. krus at bibliya D. relihiyon at kalayaan
korona C. Hindi pinansin ng mga Katutubo ang
4. Ang espada ay ginamit upang pagdating ng mga Espanyol at
supilin ang pagtatanggol ng mga ipinagpatuloy nila ang kanilang
katutubo. pamumuhay sa kabundukan
Ano ang ginamit upang hubugin ang D. Masayang tinanggap ng ng ilang
isip at diwa ng mga katutubo? Katutubo ang ginawang pagsakop
A. bibliya C. lakas ng mga Espanyol kapalit ang
B. korona D. krus ipinangakong kaligtasan mula sa
5. Kung ang krus ay ginamit upang relihiyong Katoliko
hubugin ang isip at diwa ng mga 3. Maraming mabisang paraan ang
katutubo. Ano naman ang ginamit ginawa ng mga mananakop upang
laban sa mga Pilipinong tumangging mapasailalim ang mga Katutubo sa
magpasakop sa mga Kastila? kanilang kapangyarihan. Alin sa mga
A. espada C. korona sumusunod ang nagpapatunay nito?
B. bibliya D. krus A. Dahil sa magkakahiwalay na lugar o
tirahan ng mga tribo ay pinagaway-
away nila ito upang magkaroon sila ng
magkaibang
paninindigan at paniniwala.
B. Gumawa sila ng mga sandatang
makabago at ginamit sa mga
Katutubong hindi sumang-ayon sa
kanilang pamamalakad.
C. Sinakop nila nang buong pwersa ang
mga Katutubo saan mang
bahagi ng kabundukan sila naroon.
D. Hinayaan nilang mamili ang mga
Katutubo ng gusto nilang
paniwalaan at relihiyon.
4. Sino sa mga sumusunod na
Katutubo ang nagpakita ng katapangan
sa
paglaban sa mga mananakop na
Espanyol?
A. Raja Sikatuna C. Ferdinand Magellan
B. Lapu-Lapu D. Jose Basco
5. Ang mga sumusunod ay implikasyon
ng lakas-militar ng mga Espanyol.
Alin sa mga sumusunod na armas ang
hindi nagamit sa panahon ng
pananakop laban sa mga katutubo?
A. Kanyon C. itak
B. Espada D. baril
B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng mga larawan ng Ipakita ang mga sumusunod na Panimulang Pagtataya Pagpapakita ng mga larawan sa Hulaan Mo, Larawan Ko!
paraan ng pananakop ng mga Kastila. larawan ng iba’t ibang uri ng armas at Basahin ang mga tanong at pillin ang pamamagitan ng slideshow Ipahula kung ano ang mga nasa
At hayaan ang mga batang maglahad ng titik ng tamang sagot. presentation. larawan sa pamamagitan ng pag-
sabihin kumg ano ang ipinahihiwatig opinyon o sariling damdamin 1. Bakit nahirapan ang mga Espanyol Iugnay ito sa aralin aayos
nito. kaugnay ng nakita. na tuluyang sakupin ang mga Ano ang ipinakikita sa larawan? ng mga jumbled letters
Saan karaniwan ginagamit ang mga Katutubo?
sandatang nasa larawan? A. Sapagkat iba’t iba ang lingguwahe o
Ano kaya ang kaugnay ng mga wika ng mga Katutubo
sandata sa pagtatagumpay ng ilang B. Sapagkat marami sa kanila ang
pananakop noong unang panahon? lumaban at nag-alsa
C. Sapagkat layo-layo ang kanilang
mga tirahan
D. Lahat ng nabanggit ay tama.
2. Sino sa mga sumusunod na
Katutubo ang nagpakita ng matapang
na
pagtutol sa mga armadong
mananakop?
A. Ang mga Ita o Negrito na nakatira
sa mga kabundukan
B. Ang mga Babaylan na may sariling
paniniwala at kultura
C. Ang mga Muslim na lubos na
nagpahalaga sa sariling relihiyon at
paniniwala
D. Ang mga Itneg na bumalik sa
kabundukan upang hindi marating
ng mga Espanyol ang kanilang mga
tirahan
3. Anong katangian ang ipinakita ng
mga Katutubo na nag-alsa laban sa
mga mananakop na Espanyol?
A. Katapangan at pagkamakabayan
Paghiwahiwalay ng mga tribo sa mga
kabundukan
Mabisang Paraan ng Pagsakop ng
mga Espanyol
Krus at Espada
Armadong Pananakop ng mga Kastila
B. Katapangan at kayabangan.
C. Katapangan at kadakilaan.
D. Katapangan at kamangmangan
4. Alin sa mga sumusunod na
sitwasyon ang nagpakita ng
pagtanggap ng
mga katutubo sa mga mananakop?
A. Ang pag-anib sa sandatahang lakas
ng mga Espanyol
B. Ang pagpapabinyag ng ilang mga
Katutubo upang maging
Kristiyano
C. Ang pagtakas ng mga Katutubo at
pagtungo sa malalayong
bahagi ng kabundukan
D. Ang paglimot sa mga kultura at
paniniwala na nakagisnan nila at
pagtanggap sa relihiyong Kristyanismo
5. Maituturing kayang matagumpay
ang naging pagsakop ng mga
armadong pangkat sa mga Katutubo?
Bakit?
A. Opo, sapagkat maraming katutubo
ang naging Kristiyano
B. Opo, sapagkat maraming Katutubo
ang namatay at nawalan ng
sariling paniniwala at paninindigan
C. Hindi po, sapagkat marami pa ring
Katutubo ang napanatili ang
sariling kultura at paniniwala
D. Hindi po, sapagkat maraming
Katutubo ang tumakas at nagtago.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Basahin at unawain ang isinasaad ng Gawain 1 Approach: Collaborative Ipanood ang video ng balita kaugnay 1. Gawain –Pangkatang Gawain 1. Gawain
bagong aralin talata sa loob ng parehaba. Strategy: Think-Pair-Share sa mga Katutubo na nagrali sa harap Pagdulog: Constructivism Pagdulog: Constructivism
Ginamit ng mga Kastila ang alok na Pangkat I - Mula sa larawan sa ibaba, ng American Embassy. (video clips Estratehiya: Direct Instruction Approach
pakikipagkaibigan upang mapaamo bumuo ng konsepto sa ginawang mula sa TV Patrol) Gawain: 3 A’s Activity Estratehiya: Direct Instruction
ang pagsakop ng pangkat ni Magelan sa Ano ang iyong naramdaman Basahin at unawaing mabuti ang Gawain: TGA Activity
mga katutubo. Ipinakita nilang mabuti mga katutubo sa Mactan. Sagutin matapos mapanood ang video? tekstong ilalahad ng guro sa Pangkat 1- Gumawa ng
ang kanilang hangarin sa pagdayo sa ang mga konsepto sa kahon bilang Ano ang mahigpit na ipinaglalaban pamamagitan ng powerpoint slides. ilustrasyon tungkol sa
bansa. Ang pagpapaunlad ng gabay sa pag-uulat ng pangkat ng mga Katutubo? Pangkatin ang klase sa apat upang pagbubukas ng Maynila sa
pamumuhay ng mga Pilipino at ang Approach: Constructivism Strategy: Ano ang naging reaksyon ng mga maisagawa ang kaugnay na mga kalakalang pandaigdig gamit ang
pagpapalaganap ng relihiyong Graphic Representation Katutubo laban sa mga Gawain graphic organizer.
Kristiyanismo na nagbibigay ng Pangkat II- Basahin ang mga pulis na pumigil sa karapatan nilang Pangkat 1-Lights, Camera, Action Pangkat 2 – Gamit ang graphic
kaligtasan sa impormasyon kaugnay ng ginawang magpahayag ng saloobin Basahin at bigyang buhay ang dula- organizer, ibigay ang mahalagang
lahat ang naging katwiran nila sa pananakop ng mga Kastila laban sa laban sa Amerika? dulaan tungkol sa pag-aalsa nina bahaging
pananakop. mga katutubo. Punan nang wastong Lakandula at Sulayman at Juan ginampanan ng pagbubukas ng
Maraming Pilipino ang naniwala sa sagot kaugnay ng mga tanong sa loob Sumuroy Suez Canal sa pandaigdigang
mga Kastila. Tinanggap nila ang mga ng kahon. Iulat sa klase ang natapos Pangkat 2- Pantomime Time kalakalan at
Kastila at nangako ng katapatan sa na gawain. A. Basahing mabuti ang nakapaloob sa sa paggising ng damdaming
kaharian ng Espanya. Nagpabinyag sila teksto, pagkatapos sa pamamagitan makabayan ng mga Pilipino.
sa relihiyon ng mga Kastila - ang ng piping palabas o pantomina, ipakita Pangkat 3- Gamit ang graphic
Kristiyanismo. Naging madali kay ang mahahalagang pangyayaring organizer, sa pamamagitan ng
Legaspi naganap sa pag-aalsa na pinamunuan ni pagsusuri
ang pananakop sa Pilipinas dahil na Francisco Maniago at Francisco gamit ang teksto, isa-isahin ang
rin sa pagkakawatak- watak ng mga Dagohoy. mga naging bunga o epekto ng
bayan sa maraming mga pulo. Pangkat 3- Iarte Mo Nga! pagbubukas
Sinamantala ng mga dayuhan ang Basahin at bigyang buhay ang dula- ng bansa sa pandaigdigang
ganitong dulaan tungkol sa pag-aalsa ng kalakalan
kalagayan na mahina ang kaharian ng magasawang
mga katutubo. Mabisang sandata ng Silang.
mananakop ang ‘espada at krus’. Ang Pangkat 4- Basahin at suriing mabuti
espada ang kanilang ginamit upang ang nilalaman ng teksto. Bigyang
supilin ang pagtatanggol ng mga katwiran o dahilan ang ginawang pag-
katutubo o mga Pilipinong aalsa ng mga katutubong Pilipino
tumangging laban sa mga Espanyol. Isulat ang sagot
magpasakop sa mga Kastila; ang krus sa loob ng hugis.
naman ang ginamit upang hubugin
ang isip at diwa ng mga katutubo para
maamong magpasailalim sa relihiyon
at korona ng Espanya. Hinubog ng
relihiyon ang kultura at gawi ng mga
katutubo.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at Pangkatang Gawain Ano-ano ang mga layunin ng pagsakop 1. a. Gawain 1-Basahin ang ilang 1. Ano ang naging reaksyon ng mga a. Bakit binuksan ang mga
paglalahad ng bagong kasanayan #1 A. Pangkat 1- Role Playing- ng mga Espanyol sa Pilipinas? mahahalagang detalye kaugnay sa Pilipino sa pang-aabusong daungan sa Maynila?
Collaborative Approach Paano ipinakita ng mga Espanyol ang naging naranasan nila sa kamay ng b. Kailan binuksan ang Pilipinas sa
Ginamit ng mga Kastila ang alok na pwersa laban sa mga Katutubo? reaksyon ng mga Katutubo sa ilalim ng pamamahala ng mga Espanyol? pandagidigang kalakalan? Bakit?
pakikipagkaibigan upang mapaamo c. Paano nagkaroon ng magandang armadong pangkat ng mga 2. Sino-sino ang mga naunang c. Ano-ano ang mahahalagang
ang ugnayan ang mga Espanyol at ilang Espanyol Pilipinong nag-alsa laban sa bahaging ginampanan ng
mga katutubo. Ipinakita nilang mabuti Katutubo? b. Gawain 2- Mula sa mga detalye at mgaEspanyol? pagbubukas
ang kanilang hangarin sa pagdayo sa d. Paano ipinaglaban ng mga Katutubo impormasyon na binasa, hayaan ang 3. Ano-ano ang mga dahilan ng pag- ng Suez Canal sa pandaigdigang
bansa. Ang pagpapaunlad ng ang kanilang kalayaan? mga batang buuin ang Concept Map aalsang isinagawa ng mga katutubo? kalakalan at pagsibol ng
pamumuhay ng mga Pilipino at ang e. Ano ang naging bunga ng armadong sa ibaba. Ipalahad sa mga bata ang 4. Ano ang pangunahing adhikain ng damdaming makabayan ng mga
pagpapalaganap ng relihiyong pananakop ng mga Espanyol sa mga sitwasyon na magpapatunay ng mga namuno sa mga pag-aalsa? Pilipino?
Kristiyanismo na nagbibigay ng mga katutubo? kanilang kasagutan batay sa mga 5. Ano ang naging resulta ng mga pag- d. Ano- ano ang mga naging
kaligtasan sa detalye na napag-aralan o binasa. aalsang ito? Bakit? bunga o epekto ng pagbubukas
lahat ang naging katwiran nila sa ng bansa
pananakop. sa pandaigdigang kalakalan?
Maraming Pilipino ang naniwala sa e. Sino-sino ang mga bumubuo sa
mga Kastila. Tinanggap nila ang mga panggitnang-uri (middle class) sa
Kastila at nangako ng katapatan sa lipunan? Sinu-sino ang mga
kaharian ng Espanya. Nagpabinyag sila ilustrado?
sa relihiyon ng mga Kastila - ang f. Ano-ano ang mga halimbawa
Kristiyanismo. Naging madali kay ng kaisipang liberal?
Legaspi g. Nakabuti ba sa mga Pilipino
ang pananakop sa Pilipinas dahil na ang mga pagbabagong naranasan
rin sa pagkakawatak- watak ng mga nila sa
bayan sa maraming mga pulo. pagbubukas kalakalang
Sinamantala ng mga dayuhan ang pandaigdig?
ganitong
kalagayan na mahina ang kaharian ng
mga katutubo. Mabisang sandata ng
mananakop ang ‘espada at krus’. Ang
espada ang kanilang ginamit upang
supilin ang pagtatanggol ng mga
katutubo o mga Pilipinong
tumangging
magpasakop sa mga Kastila; ang krus
naman ang ginamit upang hubugin
ang isip at diwa ng mga katutubo para
maamong magpasailalim sa relihiyon
at korona ng Espanya. Hinubog ng
relihiyon ang kultura at gawi ng mga
katutubo.
Ipakita ang paraan ng pananakop ng
mga Kastila sa mga Katutubo
B. Pangkat II- Peer Teaching –
Collaborative Approach
Pumili ng lider sa pangkat.
Ipaliliwanag muli ng lider ang aralin
tungkol
sa paraan ng pananakop ng mga
Espanyol sa mga katutubo.Itala ang
mga paraan at ipaliwanag ito.
Senaryo: Pagdating ng mga Kastila sa
Pilipinas. Ang mga Kastila ay
makikipagkaibigan sa mga katutubo.
Mga Kastila: Narito kami ngayon sa
inyong lupain upang paunlarin
ang inyong kabuhayan at ipalaganap
at relihiyong
Katoliko kung saan lahat ng
mananampalataya ay
maliligtas. Hindi kami mga kaaway
bagkus kami ay
inyong mga kaibigan
Mga Katutubo: Sumasang- ayon po
kami at tinatanggap naming ang
inyong pagdating gayun din ang
relihiyong Katoliko.
Kami ay magpapabinyag upang ipakita
namin ang
aming pananampalataya.
Senaryo: Magkakaroon ng binyagan sa
mga katutubo. Ngunit may
mga katutubong hindi sang- ayon
dito.
Mga Katutubo: Kami ay hindi
pumapayag sa inyong nais. Hindi
namin kayo tinatanggap dito sa aming
lupain pati na
rin ang sinasabi ninyong
pananampalataya.
Mga Kastila: Kung gayon, hindi kayo
maliligtas at parurusahan
kayo ng Panginoon!
Senaryo: Magkakaroon ng digmaan sa
pagitan ng mga Espanyol at
mga katutubo kung saan nagwagi ang
mga Espanyol dahil sa lakas
ng mga armas na kanilang ginamit.
C. Pangkat III- Mind Mapping-
Constructivism Approach
Isulat ang paraan ng pananakop ng
mga Espanyol sa mga katutubo.
E. Pagtalakay ng bagong konsepto at a. Pag-uulat sa ginawang awput a. Ano-ano ang naging reaksyon ng
paglalahad ng bagong kasanayan #2 b. Ano ang mga ginawang paraan ng mga Katutubo sa armadong
pananakop ng mga Espanyol sa pananakop ng mga Espanyol?
mga katutubo? b. Bakit pinili ng ilang Katutubo ang
1. Pinaunlad ang pamumuhay ng mga tanggapin ang relihiyong Katoliko sa
Pilipino. kabila ng pagpapahalaga nila sa
2. Nakipagkaibigan sa mga sariling paniniwala?
katutubong Pilipino. c. Sino sa pangkat ng mga Katutubo
3. Gumamit ng espada at dahas upang ang higit na nagpakita ng
supilin sa paglaban ang mga katapangan upang ipaglaban ang
katutubo. sariling paniniwala at kultura? Bakit?
4. Gumamit ng krus upang hubugin d. Paano nagising ang diwang
ang isip at diwa ng mga katutubo. makabayan ng mga Katutubo sa
5. Ipinalaganap ang Kristiyanismo at pagdating
nagpabinyag ang mga katutubo. ng mga mananakop?
c. Ano ang sinasagisag ng krus sa e. Masasabi bang nagtagumpay ang
paraan ng pananakop ng mga mga Espanyol sa kanilang
Espanyol? pananakop sa mga Katutubo? Bakit?
Sagot: ginamit upang hubugin ang isip f. Ano ang mga dahilan ng pagkabigo
at diwa ng mga katutubo ng mga armadong pangkat sa
d. Ano ang sinasagisag ng espada sa pananakop sa ilang Katutubo?
pananakop ng mga Espanyol?
MGgian aPwaraa nangg msag Pa
aEnsapnaankyoopl Ksaat umtugbao
esGpaudmaa amt idt anhga s
uppaanggla bsuapni lainn gs a mga
katutubo.
pPaimnauumnulahda ay nngg mga
Pilipino.
Guupmaangm hit unbgu kgrinu s nagn
mg gisaip k aattu dtuiwbao . Nakipsaa
gmkagiab igan kaPtuilitpuibnoon. g
IpKirnisatliaygaannisampo a antg
nmaggap akbaitnuytaugb oanngg
Pilipino.
Sagot: ginamit upang supilin sa
paglaban ang mga katutubo.
e. Ano ang relihiyong tinanggap ng
ating mga katutubo?
Sagot: Kristiyanismo
f. Naging madali ba sa mga Espanyol
na sakupin ang ating bansa? Bakit?
Sagot: Naging madali dahil gumamit
ang mga Espanyol ng mga
pamamaraan upang maging madali
ang pananakop sa mga katutubong
Pilipino bukod pa sa pagkakawatak-
watak ng mga barangay sa
kapuluan.
F. Paglinang sa Kabihasnan Kung ikaw ay isa sa mga kasapi ng Paano ipinakita ng mga katutubo ang Sa kasalukuyan, ang pamahalaan ay Kung ikaw ay tatanungin, sa paanong Ano ang masasabi mo sa
(Tungo sa Formative Assessment) barangay na pinuntahan at hinikayat pagpapahalaga sa sariling gumagawa ng paraan upang paraan tayo makakahingi ng ginawang pagbubukas ng mga
ng mga Espanyol noong unang kultura at kalayaan sa pagdating ng marating at matulungan ang ilang pagbabago sa ating pamahalaan nang Espanyol ng
panahon, ano ang iyong magiging mga Espanyol? Ano kaya ang tribo o katutubo sa ating bansa. Sa hindi gumagamit ng anumang ating bansa sa pandaigdigang
reaksyon? implikasyon nito sa kasalukuyang kabila dahas? kalakalan? Sang-ayon ka ba sa
panahon? ng mga programa at proyekto ng ating ginawang ito ng mga Espanyol?
bansa, marami pa ring mga Katutubo Bakit?
ang salat sa mga pangangailangan at Ikaw bilang sumisibol na
karapatang pantao. Sa kabila nito, ang kabataang Pilipino, sa paanong
kultura at pagmamahal sa bayan o paraan mo
lupang sinilangan ay hindi nawala sa maipakikita ang pagmamahal sa
kanila at patuloy pa rin nilang ating bansa?
napangangalagaan. Sa paanong
paraan nila
ito naipakita?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Matagal na panahon na ang Basahin ang sitwasyon sa ibaba at Bumuo ng maikling dula-dulaan Paglalapat Gamit ang mga larawang ipakikita
araw na buhay nakalilipas nang sakupin ang Pilipinas ilahad ang saloobin kaugnay nito. kaugnay sa iba’t ibang reaksyon ang Ipanood ang video clip tungkol sa unang ng guro, ibigay ang
ng Magkaroon ng maikling debate ipinakita ng mga Katutubo sa pag-aalsa ng mga unang Pilipino. mahahalagang
mga dayuhan. Ang dating uri ng kaugnay ng paksa. Ilan sa mga armadong pananakop ng mga a. Ano ang naramdaman mo matapos detalye o pagkakakilanlan ng mga
pamumuhay noon ng mga sinaunang katutubo ay tinanggap na lamang ang Espanyol. Mula mapanood ang video? ito sa pagbubukas ng Maynila sa
Pilipino ay napalitan sa pagdating at ginawang pananakop ng mga sa mga reaksyong ito ay napatunayan b. Anong aral ang dapat nating Kalakalang Pandaigdig
paraan ng pananakop na ginawa ng Espanyol, at ang iba nama ay tumakas ang naging pagpapahalaga, matutuhan sa pag-aalsa ng ating mga
mga dayuhan. Kung muling at lumaban sa mga dayuhan. pagtanggap, sakripisyo at paghihirap ninuno noon? Paano natin
magkakaroon ng pagtatangka sa Kung ikaw ay isa sa kanila alin ang ng mga Pilipino sa kamay ng mga maisasabuhay ang aral na ito?
kalayaan ng iyong pipiliin? Bakit? mananakop.
mga Pilipino, ano ang gagawin mo Pangkat I- Malugod na pagtanggap sa
bilang isang kabataan? relihiyong Katolisismo, pagpapabinyag
at pakikinig ng Banal na Misa sa
pangunguna ng mga prayle
Pangkat II- Pagtakas mula sa mga
armadong espanyol pagtahak sa mas
mataas at malayong bahagi ng mga
kabundukan
Pangkat III- Pagpapatuloy ng
paniniwala at kultura sa kabila ng
pananakop
ng mga Espanyol, pagsasalo-salo ng
mga katutubo at pananampalataya sa
ilang bahagi ng kalikasan
Pangkat IV- Pag-aalsa laban sa mga
armadong pangkat, pagbuo ng
pangkat
na mga Tribo Na makikipaglaban sa
mga dayuhan gamit ang Itak at sibat.
H. Paglalahat ng Aralin Sa paanong paraan nasakop ng mga Ano-ano ang mga paraan ng Ano-ano ang mga naging reaksyon ng Ano-ano ang mga isinagawang rebelyon Bakit binuksan ang mga daungan
Kastila ang mga Katutubong pananakop na ginawa ng mga mga Katutubong Pilipino sa o pag-aalsa ng mga sa Maynila?
Pilipino? armadong Espanyol sa pagsakop sa mga aramdong pananakop ng mga katutubong Pilipino? Ano ang mahalagang bahaging
Nasakop ng mga Espanyol ang mga mga katutubo? Espanyol? Anu-ano ang mga naging dahilan ng ginampanan ng pagbubukas sa
katutubong Pilipino gamit ang pag-aalsa ng mga katutubong Suez Canal sa paggising ng
krus at espada. Ang espada ay ginamit Pilipino? damdaming makabayan ng mga
upang supilin ang Pilipino?
pagtatanggol ng mga katutubo Anu- ano ang mga naging bunga
samantalang ang krus ay ginamit o epekto ng pagbubukas ng
upang hubugin ang isip at diwa ng bansa sa pandaigdigang
mga katutubo. kalakalan?
Madaling nasakop ng mga Espanyol
ang Pilipinas dahil sa
pagkawatak- watak ng mga barangay
sa kapuluan.
I. Pagtataya ng Aralin Pagtataya Panuto: Basahin ang bawat sitwasyon Basahin ang bawat sitwasyon sa ibaba. Panuto: Basahin at unawaing mabuti Panuto: Piliin ang titik ng tamang
Panuto: Basahin at unawaing mabuti sa ibaba. Piliin ang titik ng tamang Piliin ang titik ng tamang sagot. ang bawat tanong at isulat ang titik ng sagot sa bawat tanong. Isulat sa
ang isinasaad ng bawat pangungusap. sagot. 1. Sa pagdating ng mga armadong wastong sagot. inyong
Piliin 1. Ang pagsakop ng mga Kastila sa mga pangkat ng Espanyol, alin sa mga 1. Ano ang naging reaksyon ng mga sagutang papel.
at isulat ang titik ng tamang sagot. katutubo ay implikasyon na maraming sumusunod Pilipino nang mamulat sila sa katiwalian 1. Taong 1834, binuksan ng
1. Bago pa man dumating ang mga kapakipakinabang na bagay ang ang HINDI nagpakita ng reaksyon ng ng Pilipinas ang kalakalang
Espanyol sa Pilipinas, may makukuha sa bansa. Alin sa mga mga Katutubo? mga Kastila ukol sa relihiyon, pandaigdig, ang mga
pinaniniwalaan at sumusunod A. Naging masaya sila sa naging diskriminasyon, mga patakarang sumusunod ay ang kabutihang
sinasamba na ang ating mga ninuno. ang HINDI dahilan ng kanilang pagtugon ng mga armadong pangkat pangkabuhayan at sobrang singil sa naidulot nito sa ating bansa at
Anong relihiyon ang kanilang pananakop? sa buwis? ekonomiya
ipinakilala A. Pakinabangan ang likas na yaman ng kabila ng kanilang pagtutol sa A. himagsikan C. pag-aalsa maliban sa isa, alin ito?
sa mga katutubo? bansa paniniwala ng mga dayuhan B. bayanihan D. pagkakapatiran A. umunlad ang kalakalan sa
A. Kristiyanismo C. Budismo B. Gawing kolonya ang bansa upang B. Tinanggap nila nang buong puso 2. Itinuturing na pinakamahabang pag- bansa
B. Hinduismo D. Paganismo lalong lumakas ang kanilang ang Kristyanismo dahil sa pangakong aalsa sa kasaysayan ng Pilipinas. B. umunlad ang kabuhayan ng
2. Ang mga sumusunod ay mga soberanya kaligtasan na dala ng A. Diego at Gabriela Silang C. Lakandula mga Pilipino na nagbigay-daan sa
dahilan kung bakit madaling nasakop C. Maipalaganap ang relihiyong pananampalataya dito B. Francisco Dagohoy D. Juan Sumuroy paglitaw
ng mga Kristiyanismo C. Bumuo ng pangkat ang mga Tribo 3. Sino sa mga sumusunod na ng panggitnang-uri (middle class)
Espanyol ang mga katutubo, maliban D. Mapaunlad ang Pilipinas upang na nag-alsa at nakipaglaban sa mga katutubong Pilipinong ang namuno sa C. pagpasok ng kaisipang liberal
sa isa. Alin ito? makilala sa buong mundo mananakop na Espanyol unang pagaalsa? na tumutukoy sa kalayaan,
A. walang pagkakaisa ang mga 2. Sa ginawang pagsakop ng mga D. Tumakas sila at nagpakalayo-layo A. Lakandula C. Francisco Maniago kalayaan sa
katutubo Espanyol sa mga katutubo, ilan sa mga kapalit ang pagpapanatili ng kalayaan B. Juan Sumuroy D. Diego at Gabriela relihiyon, demokrasya at
B. watak- watak ang kanilang Pilipino sa sarili nilang pamayanan Silang karapatan ng tao
pamayanan ang tumanggap at naging kaibigan ng 2. Alin sa mga sumusunod ang higit na 4. Nagsagawa at pinamunuan ni D. bumaba ang ani ng mga
C. madaling naniwala ang mga mga dayuhan. Bakit? nagpapakita ng pagpapahalaga sa Francisco Maniago ang pag-aalsa dahil produkto tulad ng tabako, asukal
katutubo sa mga Kastila A. Payapang inialok ng mga misyonero sariling sa at abaka
D. nakipaglaban ang mga katutubo kasama ang mga sundalo ang kultura at paniniwala? sistemang polo at bandala, sino naman sapagkat ang mga ito ay hindi na
upang hindi masakop ng dayuhan kanilang layunin habang isinasagawa A. Ang mga Katutubong tahimik na sa mga katutubong Pilipino ang tinatangkilik sa pandaigdigang
3. Maraming paraan ang ginawa ng nila ang ritwal ng Katolisismo namuhay sa kabila ng mga pananakop nagsagawa rin ng pag-aalsa sa pamilihan
mga Espanyol upang masakop ang B. Gumamit sila ng pwersa kung kaya’t B. Ang mga Katutubong nag-alsa at kagustuhang ipaglaban ang nawalang 2. Mahalaga ang bahaging
mga napilitan ang mga Katutubo na nagbuwis ng buhay upang kalayaan ginampanan ng pagbubukas ng
katutubo. Anong mabisang sandata tanggapin sila mapangalagaan ang kultura at bayan ng mga Ilokano at pang-aabuso ng mga Suez Canal na
ang kanilang ginamit? C. Nabighani ang mga katutubo sa C. Ang mga Katutubong tumakas at Kastila? nagdurugtong sa dating
A. krus at espada C. lapis at papel ipinangakong kaligtasan ng mga lumayo upang hindi marating ng mga A. Diego Silang C. Francisco Maniago magkahiwalay na Mediterranean
B. korona at bibliya D. korona at dayuhan dayuhan na mananakop B. Sulayman D. Juan Sumuroy at Red Sea sa
relihiyon D. Nagkaroon sila ng pagkakataon D. Ang mga Katutubong tinanggap ang 5. Ang mga sumusunod ay ilan sa mga paggising ng damdaming
4. Ang krus ay ginamit upang hubugin mabago ang kanilang pamumuhay sa mga pagbabagong dala ng mga dahilan ng pag-aalsa ng mga katutubo makabayan ng mga Pilipino.
ang isip at diwa ng mga katutubo. Ano isang mas maunlad na pamamaraan armadong pananakop ng Espanyol laban sa mga Espanyol, alin dito ang Kailan ito binuksan?
ang ginamit upang madaling magapi 3. Bunga ng armadong pananakop ng 3. Ang mga sumusunod ay dahilan ng hindi kabilang? A. Nobyembre 14, 1789 C.
ang mga katutubong Pilipino? mga Espanyol, maraming mga kabiguan ng mga Espanyol na A. pang-aabuso at masamang gawain Nobyembre 16, 1879
A. espada C. bibliya Katutubo masakop ng mga pinunong Espanyol B. Nobyembre 15, 1679 D.
B. B. krus D. korona ang nakaranas ng karahasan mula sa ang mga Katutubo, maliban sa isa. B. di makatarungang pagbubuwis ng Nobyembre 17, 1869
5. Sinasabing ang mga katutubong mga dayuhan at maging sa mga kapwa A. Kawalan ng pagkakaunawaan sa mga Pilipino 3. Ang mga sumusunod ay
Pilipino ay ginamitan ng lakas upang Pilipinong umanib sa pwersa ng mga pakikipagtalastasan sa pagitan ng mga C. nagkaroon ng kahandaan sa kabutihang naidulot ng
sakupin ito. Sino sa mga sumusunod ang Espanyol at mga Katutubo paggamit ng armas ang mga katutubo pagbubukas ng Suez Canal sa
ng mga dayuhan. Ito naman ay nakaligtas mula sa pwersang pinairal B. Katapangang ipinamalas ng ilang D. kahigpitan sa relihiyon pandaigdigang kalakalan, maliban
ginamit upang hubigin ang isip at diwa ng mga Kastila? Katutubo sa pamamagitan ng pag- sa isa, alin ito?
ng mga A. Ang mga katutubong Pilipino na aalsa A. tumagal ng tatlong buwan ang
katutubo upang maamong bukas ang loob sa pagtanggap sa laban sa kanila paglalakbay mula Europa
mapasailalim sa relihiyon at korona ng Katolisismo C. Pagtakas ng ilang Katutubo patungo patungong
Espanya. B. Ang mga Katutubong Pilipino na sa mas malalayong bahagi ng Maynila
Ano ito? tumakas at namundok kabundukan B. maraming Pilipino ang
A. espada C. korona C. Ang mga Katutubong Pilipino na D. Pagkakaroon ng kakaunting bilang nakarating sa Spain at sa ibang
B. bibliya D. krus lumaban at marahas na tumutol sa na kasapi ng mga armadong pangkat bansa sa Europa
pananakop ng mga Espanyol 4. Bakit nag-alsa si Francisco Dagohoy upang mag-aral at maglakbay
D. Ang mga Katutubong Pilipino na laban sa mga Espanyol? C. nakita at naranasan kung
naging sundalo at kasama ng mga A. Sapagkat tinanggihan siya ng mga paano mamuhay sa isang
misyonero sa pagsakop sa ilan pang prayle na bendisyunan ang kanyang malayang
katutubo sa iba pang panig ng mga kapatid na namatay sa dwelo kapaligiran
kabundukan B. Sapagkat isa siyang Muslim na lubos D. napalapit ang Pilipinas sa
4. Ginamit ng mga mananakop ang ang pagpapahalaga sa relihiyon at Europa at Espanya at nahikayat
espada at krus sa pagsakop sa mga paniniwala na manlakbay
Katutubo. Paano pinatunayan ng mga C. Sapagkat nais niyang pangalagaan ang maraming Europeo sa
Espanyol ang kanilang pwersa laban sa ang sariling relihiyon at kultura na Pilipinas.
kanila? taliwas sa paniniwala ng mga dayuhan 4. Sapagkat ang mga Pilipino ay
A. Gumamit sila ng mahuhusay na D. Sapagkat, gusto niyang magtayo ng nabigyan ng pagkakataong na
armas upang mapatay ang mga sariling organisasyon o pangkat na makapag-aral at
Katutubo na hindi magpasakop magpapatuloy sa paniniwala ng mga makapaglakbay sa Europa,
B. Gumamit sila ng dahas at Katutubo napaunlad nila ang mga ideya o
panlilinlang upang makuha ang tiwala 5. Paano ipinakita ng mga Katutubo kaisipang liberal
ng ang lubos na pagpapahalaga sa kultura tulad ng kalayaan,
ibang Katutubo at kalaunan ay at pagkakapantay-pantay at
makatulong nila upang masakop ang bansa? _______________.
bansa A. Hindi nila lubusang tinanggap ang A. pagkakabuklod-buklod C.
C. Gumamit sila ng mga kanyon at mga pagbabago at paniniwalang dala pagkakapatiran
nakamamatay na sandata laban sa ng mga Espanyol bagkus ay pinaglaban B. pagbabayanihan D. pagbabago
mga nila ang kinagisnang kultura at 5. Ang mga liberal na ideya mula
Katutubo paniniwala. sa Europa ay umunlad tungo sa
D. Gumamit sila ng mahusay na paraan B. Niyakap nila ang ibang relihiyon pagkakabuo
ng pkikidigma at pagpatay sa mga upang paniwalaan ang kaligtasang ng nasyonalismo sa huling bahagi
Katutubo pangako ng mga Espanyol. ng ika-19 na siglo. Ano ang ibig
5. Paano ipinakita ng mga Katutubo C. Gumamit sila ng mga panlilinlang sabihin ng
ang kanilang pagpapahalaga sa sariling upang magapi ang mga dayuhan salitang nasyonalismo?
bayan, kultura at paniniwala? D. Tumakas sila na dala ang kanilang A. pagpapakita ng pagpapahalaga
A. Tinanggap nila nang buong-puso ang kultura at paniniwala. sa bansa
mga pagbabagong dala ng mga B. paggalang at pagsunod sa mga
Espanyol kautusan ng mga Espanyol sa
B. Malugod nilang niyakap ang Pilipinas
relihiyong Katoliko upang mabago ang C. pagmamahal sa bayan
kanilang buhay. D. paghihimagsik
C. Ilan sa mga katutubo ang nagbuwis
ng buhay para mapangalagaan ang
sariling kultura at paniniwala
D. Maraming katutubo ang tumakas at
pumunta sa mga lugar na hindi
matatagpuan ng mga Kastila kung
kaya’t napangalagaan nila ang
sariling kultura at paniniwala.
J. Karagdagang Gawain para sa 1. Ano ang kaibahan ng resulta ng Takdang Aralin 1. Ano ang naging reaksyon ng mga Magsaliksik tungkol sa talambuhay ng Ano sa palagay mo ang epekto ng
takdang- aralin at remediation pananakop ni Miguel Lopez de Legazpi Magbigay ng ilang pangunghusap na Pilipino sa pang-aabusong naranasan mga naging pinuno ng mga pag-aalsa pagbubukas ng Pilipinas sa
kumpara sa ibang mga nagsagawa ng nagsasabi ng iba’t ibang reaksyon ng nila gamit ang biographical montage. pandaigdigang
ekspedisyon sa PIlipinas? mga sa kamay ng pamamahala ng mga Bigyang-pansin at halaga ang kanilang kalakalan noong ika-19 na siglo.
2. Ano ano ang mga paraang ginawa katutubong Pilipino sa ginawang Espanyol? mga ginawa
ni Miguel Lopez de Legazpi upang pananakop ng mga espanyol 2. Sino-sino ang mga naunang para sa bayan.
magtagumpay sa pananakop? Pilipinong nag-alsa laban sa mga
Espanyol?
3. Ano-ano ang mga dahilan ng pag-
aalsang isinagawa ng mga katutubo?
4. Ano ang pangunahing adhikain ng
mga namuno sa mga pag-aalsa?
5. Ano ang naging resulta ng mga pag-
aalsang ito? Bakit?
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY .
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the ___Lesson carried. Move on to the next ___Lesson carried. Move on to
80% sa pagtataya. next objective. next objective. next objective. objective. the next objective.
___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried. ___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80% mastery _____% of the pupils got 80%
mastery mastery
B. Bilang ng mga-aaral na ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties in ___Pupils did not find difficulties
nangangailangan ng iba pang gawain answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. in answering their lesson.
para sa remediation ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in ___Pupils found difficulties in
answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson. answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the lesson ___Pupils did not enjoy the
because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills because of lack of knowledge, skills lesson because of lack of
and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. and interest about the lesson. knowledge, skills and interest
___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the ___Pupils were interested on the about the lesson.
lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties lesson, despite of some difficulties ___Pupils were interested on
encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the encountered in answering the the lesson, despite of some
questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. questions asked by the teacher. difficulties encountered in
___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite ___Pupils mastered the lesson despite answering the questions asked by
of limited resources used by the of limited resources used by the of limited resources used by the of limited resources used by the the teacher.
teacher. teacher. teacher. teacher. ___Pupils mastered the lesson
___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished their ___Majority of the pupils finished ___Majority of the pupils finished their despite of limited resources used
their work on time. work on time. their work on time. work on time. by the teacher.
___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Some pupils did not finish their ___Majority of the pupils finished
work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary work on time due to unnecessary their work on time.
behavior. behavior. behavior. behavior. ___Some pupils did not finish
their work on time due to
unnecessary behavior.
C. Nakatulong ba ang remediation? ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% ___ of Learners who earned 80% above ___ of Learners who earned 80%
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa above above above above
aralin.

D. Bilang ng mga mag-aaral na ___ of Learners who require ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require additional ___ of Learners who require
magpapatuloy sa remediation additional activities for remediation activities for remediation activities for remediation activities for remediation additional activities for
remediation

E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No ___Yes ___No
ang nakatulong ng lubos? Paano ito ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up the ____ of Learners who caught up
nakatulong? lesson lesson lesson lesson the lesson

F. Anong suliranin ang aking ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to ___ of Learners who continue to
naranasan na nasolusyunan sa tulong require remediation require remediation require remediation require remediation require remediation
ng aking punungguro at superbisor?

G. Anong kagamitan ang aking Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well: Strategies used that work well:
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga ___Metacognitive 
Development: ___Metacognitive 
Development: ___Metacognitive 
Development: ___Metacognitive 
Development: ___Metacognitive Development:
kapwa ko guro? Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note Examples: Self assessments, note
taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques, and taking and studying techniques,
vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. vocabulary assignments. and vocabulary assignments.
 ___Bridging: Examples: Think-pair-  ___Bridging: Examples: Think-pair-  ___Bridging: Examples: Think-pair-  ___Bridging: Examples: Think-pair-  ___Bridging: Examples: Think-
share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory share, quick-writes, and anticipatory pair-share, quick-writes, and
charts. charts. charts. charts. anticipatory charts.
    
 ___Schema-Building: Examples: ___Schema-Building: 
Examples: ___Schema-Building: 
Examples: ___Schema-Building:  ___Schema-Building: Examples:
Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw learning, Compare and contrast, jigsaw Examples:Compare and contrast, jigsaw Compare and contrast, jigsaw
learning, peer teaching, and projects. peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and projects. learning, peer teaching, and
    projects.
 ___Contextualization:  ___Contextualization:  ___Contextualization:  ___Contextualization: 
 
Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, 
media, 
Examples: Demonstrations, media, Examples: Demonstrations, media,  ___Contextualization:
manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local manipulatives, repetition, and local 
manipulatives, repetition, and local Examples: Demonstrations,
opportunities. opportunities. opportunities. opportunities. media, manipulatives, repetition,
    and local opportunities.
 ___Text Representation:  ___Text Representation:  ___Text Representation:  ___Text Representation: 
 
Examples: Student created drawings, 
Examples: Student created drawings, 
Examples: Student created drawings, 
Examples: Student created drawings, ___Text Representation:
videos, and games. videos, and games. videos, and games. videos, and games.  Examples: Student created
 ___Modeling: Examples: 
Speaking ___Modeling: Examples: 
Speaking ___Modeling: Examples: 
Speaking ___Modeling: Examples: Speaking drawings, videos, and games.
slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the slowly and clearly, modeling the  ___Modeling: Examples:
language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, language you want students to use, and Speaking slowly and clearly,
and providing samples of student and providing samples of student and providing samples of student providing samples of student work. modeling the language you want
work. work. work. students to use, and providing
Other Techniques and Strategies used: samples of student work.
Other Techniques and Strategies Other Techniques and Strategies used: Other Techniques and Strategies ___ Explicit Teaching
used: ___ Explicit Teaching used: ___ Group collaboration Other Techniques and Strategies
___ Explicit Teaching ___ Group collaboration ___ Explicit Teaching ___Gamification/Learning throuh play used:
___ Group collaboration ___Gamification/Learning throuh play ___ Group collaboration ___ Answering preliminary ___ Explicit Teaching
___Gamification/Learning throuh play ___ Answering preliminary ___Gamification/Learning throuh play activities/exercises ___ Group collaboration
___ Answering preliminary activities/exercises ___ Answering preliminary ___ Carousel ___Gamification/Learning throuh
activities/exercises ___ Carousel activities/exercises ___ Diads play
___ Carousel ___ Diads ___ Carousel ___ Differentiated Instruction ___ Answering preliminary
___ Diads ___ Differentiated Instruction ___ Diads ___ Role Playing/Drama activities/exercises
___ Differentiated Instruction ___ Role Playing/Drama ___ Differentiated Instruction ___ Discovery Method ___ Carousel
___ Role Playing/Drama ___ Discovery Method ___ Role Playing/Drama ___ Lecture Method ___ Diads
___ Discovery Method ___ Lecture Method ___ Discovery Method Why? ___ Differentiated Instruction
___ Lecture Method Why? ___ Lecture Method ___ Complete IMs ___ Role Playing/Drama
Why? ___ Complete IMs Why? ___ Availability of Materials ___ Discovery Method
___ Complete IMs ___ Availability of Materials ___ Complete IMs ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Lecture Method
___ Availability of Materials ___ Pupils’ eagerness to learn ___ Availability of Materials ___ Group member’s Why?
___ Pupils’ eagerness to learn ___ Group member’s ___ Pupils’ eagerness to learn collaboration/cooperation ___ Complete IMs
___ Group member’s collaboration/cooperation ___ Group member’s in doing their tasks ___ Availability of Materials
collaboration/cooperation in doing their tasks collaboration/cooperation ___ Audio Visual Presentation ___ Pupils’ eagerness to learn
in doing their tasks ___ Audio Visual Presentation in doing their tasks of the lesson ___ Group member’s
___ Audio Visual Presentation of the lesson ___ Audio Visual Presentation collaboration/cooperation
of the lesson of the lesson in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson

You might also like