Grade 5 DLL Araling Panlipunan 5 Q3 Week 3

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 7

GRADES 1 to 12 Paaralan Baitang/Antas V

DAILY LESSON LOG Guro Asignatura


(Pang-araw-araw na
Petsa/Oras NOVEMBER 12 - 16, 2018 (WEEK 3) Markahan III
Tala sa Pagtuturo)

Lunes Martes Miyerkules Huwebes Biyernes


I. LAYUNIN Nasusuri ang pagbabago sa lipunan sa panahon ng pamahalaang kolonyal.

A. Pamantayang Pangnilalaman Naipamamalas ang mapanuring pag- Naipamamalas ang mapanuring pag- Naipamamalas ang mapanuring pag- Naipamamalas ang mapanuring pag- LLingguhang Pagsusulit
unawa sa mga pagbabago sa lipunan unawa sa mga pagbabago sa lipunan unawa sa mga pagbabago sa lipunan unawa sa mga pagbabago sa lipunan
ng sinaunang Pilipino kabilang ang ng sinaunang Pilipino kabilang ang ng sinaunang Pilipino kabilang ang ng sinaunang Pilipino kabilang ang
pagpupunyagi ng ilang pangkat na pagpupunyagi ng ilang pangkat na pagpupunyagi ng ilang pangkat na pagpupunyagi ng ilang pangkat na
mapanatili ang kalayaan sa mapanatili ang kalayaan sa mapanatili ang kalayaan sa mapanatili ang kalayaan sa
Kolonyalismong Espanyol at ang Kolonyalismong Espanyol at ang Kolonyalismong Espanyol at ang Kolonyalismong Espanyol at ang
impluwensya nito sa kasalukuyang impluwensya nito sa kasalukuyang impluwensya nito sa kasalukuyang impluwensya nito sa kasalukuyang
panahon. panahon. panahon. panahon.

B. Pamantayan sa Pagaganap Nakakapagpakita ng pagpapahalaga Nakakapagpakita ng pagpapahalaga Nakakapagpakita ng pagpapahalaga Nakakapagpakita ng pagpapahalaga
at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng at pagmamalaki sa pagpupunyagi ng
mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng mga Pilipino sa panahon ng
kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol kolonyalismong Espanyol

C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa Nasusuri ang pagbabago sa
(Isulat ang code ng bawat panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa panahanan ng mga Pilipino sa
kasanayan) panahon ng Español (ei pagkakaroon panahon ng Español (ei pagkakaroon panahon ng Español (ei pagkakaroon panahon ng Español (ei pagkakaroon
ng organisadong poblasyon, uri ng ng organisadong poblasyon, uri ng ng organisadong poblasyon, uri ng ng organisadong poblasyon, uri ng
tahanan, nagkaroon ng mga tahanan, nagkaroon ng mga tahanan, nagkaroon ng mga tahanan, nagkaroon ng mga
sentrong pangpamayanan, at iba sentrong pangpamayanan, at iba sentrong pangpamayanan, at iba sentrong pangpamayanan, at iba
pa.) pa.) pa.) pa.)

AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A AP5KPK-IIIa-1A

II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO

A. Sanggunian

1. Mga pahina sa Gabay ng Guro


2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-
Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Learner’s Materials, MISOSA Lesson Learner’s Materials, MISOSA Lesson Learner’s Materials, MISOSA Lesson Learner’s Materials, MISOSA Lesson
4-10 ( Grade V ) 4-10 ( Grade V ) 4-10 ( Grade V ) 4-10 ( Grade V )
K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1 ; 1.1.3 ; K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1 ; 1.1.3 ; K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1 ; 1.1.3 ; K to 12 AP5KPK-IIIa-1,1.1 ; 1.1.3 ;
MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong MISOSA Lesson 26 ; Pilipinas Kong
Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al. Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al. Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al. Hirang V, Eleanor D. Antonio et.al.
ph.129 ph.129

4. Karagdagang Kagamitan mula sa


portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit, tsart, manila paper, pandikit,
panulat panulat panulat panulat

III. PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang aralin Sagutin ang word puzzle. Isulat sa Sagutin ang word puzzle. Isulat sa Ano kaya ang pagkaka-iba o Ano kaya ang pagkaka-iba o
at/o pagsisimula ng bagong loob ng bawat kahon ang ankop na loob ng bawat kahon ang ankop na pagkakatulad ng pamamahala ng pagkakatulad ng pamamahala ng
aralin sinaunang Pilipino at sinaunang Pilipino at
titik para mabuo ang sagot. Isulat titik para mabuo ang sagot. Isulat
pamamahalang kolonyal? pamamahalang kolonyal?
ang sagot sa kwaderno. ang sagot sa kwaderno.

B. Paghahabi sa layunin ng aralin Naipapakita ang balangkas ng Naipapakita ang balangkas ng Maipaghahambing mo ang Maipaghahambing mo ang
organisasyong itinatag ng mga organisasyong itinatag ng mga
istruktura ng pamahalaang kolonyal istruktura ng pamahalaang kolonyal
Espanyol. Espanyol
sa uri ng pamamahala ng sinaunang sa uri ng pamamahala ng sinaunang
Pilipino. Pilipino.

C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa Ano ang tawag sa pamahalaan ng Ano ang tawag sa pamahalaan ng Pagpapakita ng larawan. Pagpapakita ng larawan.
bagong aralin Unang Pilipino? Unang Pilipino?
Sino ang namamahala sa mga Sino ang namamahala sa mga
gawaing panrelihiyon? gawaing panrelihiyon?
Sino ang pinuno sa barangay? Sino ang pinuno sa barangay?
Sino ang mga taong bumubuo sa Sino ang mga taong bumubuo sa
lupon na tumutulong sa pinuno? lupon na tumutulong sa pinuno?
Sino ang namamahala sa paggawa Sino ang namamahala sa paggawa
ng mga kasangkapan? ng mga kasangkapan?

D. Pagtatalakay ng bagong konsepto Ilahad ang aralin sa pagpapasagot Ilahad ang aralin sa pagpapasagot Ilahad: Ilahad:
at paglalahad ng bagong kasanayan sa tanong sa Alamin Mo, LM, ph 1. sa tanong sa Alamin Mo, LM, ph 1.
#1 2. Pakinggan ang sagot ng mga mag- 2. Pakinggan ang sagot ng mga mag- Istruktura ng Pamamahala ng Istruktura ng Pamamahala ng
aaral. Tanggapin ang lahat ng aaral. Tanggapin ang lahat ng Sinaunang Pilipino Sinaunang Pilipino
kanilang mga sagot. kanilang mga sagot. May maayos na sistema ng May maayos na sistema ng
3. Ipabasa ang tekstong naglalahad 3. Ipabasa ang tekstong naglalahad
ng pagtatalakay sa uri ng ng pagtatalakay sa uri ng pamahalaan ang ating mga ninuno pamahalaan ang ating mga ninuno
pamamahalang itinatag ng mga pamamahalang itinatag ng mga
noon pa mang unang panahon. noon pa mang unang panahon.
Espanyol nang masakop nila ang Espanyol nang masakop nila ang
malaking bahagi ng Pilipinas? malaking bahagi ng Pilipinas? Pampamayanan ang kanilang Pampamayanan ang kanilang
pamahalaan. Pamahalaang pamahalaan. Pamahalaang
Baranggay ang tawag dito. Baranggay ang tawag dito.
Ang karaniwang barangay Ang karaniwang barangay
ay binubuo ng mula 30 hanggang ay binubuo ng mula 30 hanggang
100 mag-anak. Ang bawat barangay 100 mag-anak. Ang bawat barangay
ay may pinuno at mga tagasunod. ay may pinuno at mga tagasunod.
Isa itong munting kaharian na Isa itong munting kaharian na
pinamumunuan ng datu, raha, gat o pinamumunuan ng datu, raha, gat o
lakan. Maraming barangay ang lakan. Maraming barangay ang
naitatag sa buong kapuluan ng ating naitatag sa buong kapuluan ng ating
bansa noon. bansa noon.
Ang bawat barangay ay Ang bawat barangay ay
nagsasarili, ngunit may pakikipag- nagsasarili, ngunit may pakikipag-
ugnayan sa isa’t-isa. Ang iba naming ugnayan sa isa’t-isa. Ang iba naming
barangay ay nagsasama-sama para barangay ay nagsasama-sama para
maging mas malakas sila kung may maging mas malakas sila kung may
kalaban. Ang mga pinuno ng mga kalaban. Ang mga pinuno ng mga
barangay ay nagsasgawa ng barangay ay nagsasgawa ng
sanduguan upang pagtibayin ang sanduguan upang pagtibayin ang
kanilang pagkakasundo. kanilang pagkakasundo.
Noon pa man ay mayroon Noon pa man ay mayroon
ng mga batas na pumatnubay sa ng mga batas na pumatnubay sa
mga tao upang maging maayos ang mga tao upang maging maayos ang
kanilang pamayanan at pakikipag- kanilang pamayanan at pakikipag-
ugnayan sa isa”t-isa. Ang mga batas ugnayan sa isa”t-isa. Ang mga batas
ay batayan sa pagpapanataili ng ay batayan sa pagpapanataili ng
kapayapaan, katahimikan at kapayapaan, katahimikan at
kaayusan ng barangay. Ang mga kaayusan ng barangay. Ang mga
batas na ginawa ng datu sa tulong batas na ginawa ng datu sa tulong
ng kanyang mga tagapayo ay ng kanyang mga tagapayo ay
isinasangguni at pinagtitibay ng mga isinasangguni at pinagtitibay ng mga
matatanda at pinagtitibay ng mga matatanda at pinagtitibay ng mga
matatanda at marunong sa buong matatanda at marunong sa buong
barangay. barangay.

E. Pagtatalakay ng bagong konsepto . Ipagawa ang mga gawain. . Ipagawa ang mga gawain. Istruktura ng Kolonyal na
at paglalahad ng bagong kasanayan
Pamamahala
#2 Gawain A Gawain A
Ang dating pamahalaang
Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
paggawa ng Gawain A sa LM, ph. 5 paggawa ng Gawain A sa LM, ph. 5 barangay n gating mga ninuno ay
Ipakopya sa notbuk ang mga Ipakopya sa notbuk ang mga napalitan. Ang mga ito ay
grapikong pantulong sa LM, ph. At grapikong pantulong sa LM, ph. At
napasailalim sa pamahalaang
ipasulat dito ang sagot ng mga mag- ipasulat dito ang sagot ng mga mag-
aaral. aaral. kolonyal ng Espanya. Ang
pamahalaang ito ay sentralisado. Sa
patakarang kolonyal, ang mga
lupaing nasakop ay kinamkam at
itinuring na pag-aari ng bansang
mananakop. Lahat ng mga kayaman
ay inangkin at hinakot nang
sapilitan. Gumamit sila ng dahas
upang masupil ang sinumang
tumanggi sa kanilang patakaran.
Pinamunuan ng
gobernador heneral ang
pamahalaang sentral na itinatag ng
Espanya sa Pilipinas. Siya ang
tumayong kinatawan ng hari ng
Espaya sa ating bansa. Siya ang
pinakamataas na opisyal at
nagpatupad ng mga batas na
nanggagaling sa Espanya. Pinuno
siya ng Sandatahang Lakas ng
Espanya sa ating bansa. Siya rin ang
humirang at nagtanggal sa mga
opisyal ng pamahalaan at sa mga
pari na nangasiwa sa mga parokya,
maliban sa mga hinirang na hari.
Nahati sa dalawang sangay
ang pamahalaang itinatag ng mga
Espanyol sa Pilipinas: ang
tagapagpaganap o ehekutibo at ang
panghukum o hudisyal. Ang batas ay
nanggagaling sa Espanya at ang mga
batas na ginawa sa Pilipinas ay ang
mga kautusan ng gobernador
heneral.

F. Paglinang sa Kabihasan Gawain B Gawain B Sagutin: Sagutin:


(Tungo sa Formative Assessment) Magpabuo ng pangkat na may 10 Magpabuo ng pangkat na may 10 1. Sino ang namumuno sa 1. Sino ang namumuno sa
kasapi. kasapi.
pamahalaan ng Sinaunang Pilipino? pamahalaan ng Sinaunang Pilipino?
Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa
paggawa ng Gawain B sa LM,ph. 5. paggawa ng Gawain B sa LM,ph. 5. 2. Paano binubuo ang mga batas na 2. Paano binubuo ang mga batas na
Ipagawa ang gawain. Ipagawa ang gawain. ipinasusunod sa mga Pilipino? ipinasusunod sa mga Pilipino?

G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw- Gawain C Gawain C Payak naging uri ng pamamahala ng Payak naging uri ng pamamahala ng
araw na buhay Gamitin ang kaparehong pangkat sa Gamitin ang kaparehong pangkat sa sinaunang Pilipino, bawat grupo ay sinaunang Pilipino, bawat grupo ay
Gawain B. Gawain B. pinamumunuan ng datu o raha na pinamumunuan ng datu o raha na
Ipaliwanag ang pamamaraan sa Ipaliwanag ang pamamaraan sa siyang nangangalaga sa kapakanan siyang nangangalaga sa kapakanan
paggawa ng Gawain C sa LM, ph.6 paggawa ng Gawain C sa LM, ph.6 ng kanyang mga tagasunod. Ang ng kanyang mga tagasunod. Ang
Ipagawa ang isinasaad ng panuto sa Ipagawa ang isinasaad ng panuto sa mga batas ay nakabatay sa kanilang mga batas ay nakabatay sa kanilang
gawain. gawain. paniniwala at tradisyon, ito ay paniniwala at tradisyon, ito ay
Pag-usapan kung ang kanilang sagot Pag-usapan kung ang kanilang sagot panukala ng datu katulong ang mga panukala ng datu katulong ang mga
ay ayos bago ilahad sa klase at ay ayos bago ilahad sa klase at nakakatanda sa lipunan. nakakatanda sa lipunan.
ipawasto sa guro. ipawasto sa guro.
Dumating ang pamahalaang Dumating ang pamahalaang
kolonyal, ipinakilala sa mga Pilipino kolonyal, ipinakilala sa mga Pilipino
ang pamahalaang sentralisado kung ang pamahalaang sentralisado kung
saan may dalawang sangay ang saan may dalawang sangay ang
ehekutibo at hudisyal, ang mga ehekutibo at hudisyal, ang mga
kautusan ay nagmumula sa hari ng kautusan ay nagmumula sa hari ng
Espanya at ipinatutupad ng Espanya at ipinatutupad ng
Gobernador-heneral. Gobernador-heneral.

Ang pagbabago sa uri ng Ang pagbabago sa uri ng


pamamahala ay nagbigay daan pamamahala ay nagbigay daan
upang umunlad ang ekonomiya ng upang umunlad ang ekonomiya ng
bansa ngunit ang ilan sa mga bansa ngunit ang ilan sa mga
ipinatupad dito ay nagdulot din ng ipinatupad dito ay nagdulot din ng
marahas na kaparusahan sa mga marahas na kaparusahan sa mga
Pilipinong hindi nagnanais sumunod Pilipinong hindi nagnanais sumunod
sa pamamahala. sa pamamahala.

H. Paglalahat ng Arallin . Bigyang-diin ang kaisipan sa . Bigyang-diin ang kaisipan sa Ano-ano ang pagbabago sa Ano-ano ang pagbabago sa
Tandaan Mo Tandaan Mo pamahalaang kolonyal? pamahalaang kolonyal?

I. Pagtataya ng Aralin Pasagutan ang bahaging Natutuhan Pasagutan ang bahaging Natutuhan Pasagutan ang bahaging natutuhan. Pasagutan ang bahaging natutuhan.
Ko sa ph. 6 – 7 ng LM Ko sa ph. 6 – 7 ng LM
J. Karagdagang gawain para sa Gumawa ng repleksyon ukol sa Gumawa ng repleksyon ukol sa Sumulat ng maiksing sanaysay ukol Sumulat ng maiksing sanaysay ukol
takdang-aralin at remediation aralin. aralin.
sa uri ng pamamahala na nagbigay sa uri ng pamamahala na nagbigay
ng higit na pagpapahalaga sa mga ng higit na pagpapahalaga sa mga
Pilipino Pilipino

IV. Mga Tala

V. Pagninilay

A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa tulong
ng aking punungguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?

You might also like