Lesson Exemplar EsP6 Q3 MELC 8

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Learning Area Edukasyon sa Pagpapakatao

Learning Delivery Modality Online Distance Learning Modality/Modular Distant Learning


SDO Laguna Baitang Baitang 6
PSDS ESP Coor. Mrs. Ana Reblora Asignatura Edukasyon sa Pagpapakatao
Petsa Markahan Ikatlong Markahan
Oras Bilang ng Araw
LESSON
5 /R4A PIVOT BOW
EXEMPLA
R

I. Layunin Sa araling it ang mga mag-aaral ay:


 Maipapaliwanag kung bakit tayo dapat maging mga tagapamahala
ng kapaligiran.
 Masusuri ang mga paraan upang mapanatili ang ating mga likas na
yaman, at
 Mapaplano ang isang kampanya para sa kabataan upang aktibng
makilahok sa mga inisyatibo ng pamayanan para sa pangangalaga
ng kapaligiran.
A. Pamantayang Naipamamalas ang pagunawa sa kahalagahan ng pagmamahal sa bansa at
Pangnilalaman pandaigdigang pagkakaisa tungo sa isang maunlad, mapayapa at
mapagkalingang pamayanan
B. Pamantayang pagganap Naipakikita ang wastong pangangalaga sa kapaligiran para sa kasalukuyan
at susunod na henerasyon
C. Most Essential Learning Nakapagpapakita ng tapat na pagsunod sa mga batas pambansa at
Competenices (MELC) pandaigdigan tungkol sa pangangalaga sa kapaligiran
D. Enabling Competencies
II. Paksang Aralin Pagpapakita ng tapat na pagsunod sa mga batas pambansa at
pandaigdigan tungkol sa pangangalaga sa kapaligiran
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay Most Essential Learning Competency ESP G6, p 87
ng Guro
2. Mga Pahina sa kagamitang Batayang Aklat pp. 94-99
pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk Pahina 94-99
4. Karagdagang kagamitan mula Powerpoint, Larawan Video
sa portal ng Learning Resource https://drive.google.com/file/d/19Nd6OwjSJ_hTeGLVqFvB-
OUVPhu4dVoL/view?usp=sharing
IV. PAMAMARAAN
A. PANIMULA (Introduction)
Balik-Aral
Himukin ang mga mag-aaral na magbigay ng mga pamamamaraan ng
pangangalaga sa Likas na Yaman o Yamang Pinagkukunan.

Basahin ang sumusunod na talata (Pambungad na Aralin p. 94)

Ang kailikasan ay tumutukoy sa lahat ng nakapaligid sa atin na maaring


may buhay o wala. Ito ay kinabibilangan ng mga puno at halaman at lahat
ng iba’t ibang uri ng hayop mula sa maliliit hanggang sa malalaki. Ang tao
at kalikasan ay magkaugnay. Ang kalikasan ang nagkakaloob sa tao ng
kaniyang pangangailangan para mabuhay. Ang tao naman ang
nangangalaga sa kalikasan upang mapanatili ito. Kailangan ng tao ang
kailkasan. Kailangan naman ng kailkasan ang tao.

Kapag napangalagaan ang kailkasan, matitiyak natin na hindi lamang ang


mga tao sa kasalukuyan ang makakapamuhay ng maayos kundi pati narin
ang mga tao sa susunod pang salinlahi.

At upang maisakatuparan ang pangangalaga sa kalikasan,, ang ating


pamahalaan maging ang buong mundo ay may mga ipinatutupad na batas.
Bilang mamamayan kailangan nating suportahan at sundin ang mga batas
na ginawa para sa kalikasan.

Mahalagang Kaisipan
Ang tagapagkalinga ng kapaligiran ay gumagawa sa pamamagitan ng
pagrerecycle, paglilinis, pagtatanim ng mga puno, at pagmamalasakit sa
hayop.

Ipabasa ang tulang Magandang Pilipinas (p. 95 Batayang Aklat)

 Anu-anong mga likas na yaman ang mayroon ang ating bansa batay
sa tula?
 Bakit masuwerte tayong mga Pilipino?

B. PAGPAPA-UNLAD Basahin at unawain ang nilalaman ng mga Batas Pambansa at Pandaigdig


(Development) tungkol sa pangangalaga ng kalikasan sa pahina 96 ng batayang aklat.

Mga Batas Pambansa at Pandaigdig tungkol sa Pangangalaga sa


Kailkasan

Maaring idownload ang slides sa


https://drive.google.com/file/d/19Nd6OwjSJ_hTeGLVqFvB-
OUVPhu4dVoL/view?usp=sharing
o di kaya ay ang video sa https://youtu.be/bTVmZAVGMFU
C. PAGPAPALIHAN Gawain 1. Gawin ang Tama.
(Engagement) Bumuo ng isang Discussion Web tungkol sa iyong mga natutunang batas
pangkalikasan. Itala sa katapat na kahon ang mga kabutihang dulot ng
pagsunod sa mga batas na ito. Gawin ito sa inyong kuwaderno.

Gawain 2. Paghimok sa Guhit


Gumawa ng isang poster na humihimok sa iyong kapuwa kabataan na
pangalagaan ang ating kalikasan sa pamamagitan ng pagsunod sa
natutunang mga batas.

Gawain 3. Plano para sa Kinabukasan.


Gamit ang Graphic Organizer maglahad ng mga paraan upang mapanatili
ang ating mga Likas na yaman.

Gawain 3. Gawin natin!


Magsaliksik tungkl sa mga likas na yaman ng ating Bansa. Idikit ang mga
larawan o Balita tungkol sa maggandang epekto ng mga ginawang
pangngalaga at pagmamalasakit ng mga tao. Gumawa ng isang kampanya
para sa mga kabataan upang aktibong makilahok sa pangangalaga sa
kapaligiran. Gaw ito sa isang bond paper.

D. PAGWAWANGIS (Assimilation) Itanong:


Anu-ano ang mga batas Pambansa at pandaigdig tungkol sa pangangalaga sa
kalikasan?

Pagtataya:
Basahin ang mga sumusunod. Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Ang RA 9147 ay tungkol sa _________.
a. Pagdedeklara ng National Park
b. Konserbasyon at pagbibigay ng proteksyon sa mga maiilap na
hayop.
c. Pagkakaroon ng regulasyon sa pangonglekta at pangangalakal
ng maiilap na hayop.
d. Tamang paraan ng pangongolekta at pagbubukod ng basura.
2. Ang Philippine Clean Air Act ay tungkol sa ___________.
a. Pagpapanatili ng malinis at ligtas na hanging nilalanghap ng
mga mamamayan at pagbabawal sa mga gawaing nagpapadumi
sa hangin.
b. Pagkilala sa kalinisan ng tubig para sa mga mamamayan.
c. Pagpapanatili ng ecological diversity.
d. Pananaliksik upang mapanatili ang Ecological Diversity sa ating
Bansa.
3. Batas Pambansa 7638 at ang pagtatatag ng Department of Energy
(DOE) ay naglalayong _________.
a. Mapanatili at msuportahan ang buhay at pagunlad ng tao.
b. Pagpapanatili sa natural at biological physical diversities.
c. Ipagbawal ang mga gawaing nagpapadumi sa hangin.
d. Isaayos, subaybayan, at isakatuparan ang mga planoat programa
ng pamahalaan sa eksplorasyon, pagpapaunlad, at konserbasyon
ng Enerhiya.
4. RA 7586 (National Integrated Protected Area System Act of 1992)
ay tungkol sa __________.
a. Batas bilang pagkilala sa kalinisan ng tubig para sa mga
mamamayan.
b. Pagkilala sa mga pangangailangang mapanatili ang balanse ng
ekolohiya at kalikasan.
c. Pagtatatag ng Department of Energy.
d. Paglalaan ng pondo sa pananaliksik upang mapanatili ang
biological diversity.
5. RA 9003 (Ecological Solid Waste Management Act of 2000) ay
naglalayon para sa ______________.
a. Tamang paraan ng pangongolekta at pagbubukod ng mga solid
waste.
b. Pagpapanatili ng malinis na hangin.
c. Pagpaplano ng mga pangmatagalang pamamaraan upang
epektibong maiwaksi ang mga sanhi ng maduming hangin.
d. Pagsasakatuparan ng mga plano at programa ng pamahalaansa
eksplorasyon pagpapaunlad at konserbasyon ng enerhiya.
6. Sa mga bundok dapat tayong ____________.
a. Magtanim ng mga puno
b. Magkaingin, magtabas at magsunog
c. Manghuli ng mga maiilap na hayop
d. Magtatag ng maliliit na kompanya ng logging
7. Upang maiwasan ang red tide, dapat ____________.
a. Linisin ang mga barko
b. Linising Mabuti ang isda bago lutuin
c. Panatilihin ang kalinisan ng katubigan.
d. Isulong ang pagtatayo ng mga beach resorts.
8. Maraming kompanya ng konstruksyon ang kumukuha ng maraming
bato at buhangin mula sa mga bundok. Ang masamang epekto nito
ay ___________.
a. Pagguho ng lupa
b. Pagyaman ng bansa
c. Pagbaha at lindol
d. Pagkatuyo ng mga bukal
9. Upang mas maraming mahuli at kitain ang mga mangingisda, dapat
nating pagsikapang mabuti na ___________.
a. Bigyan sila ng ibang trabaho
b. Tulungan silang mangisda buong araw
c. Sabihan sila kung paano mangisda gamit ang dinamita
d. Tumulong sa pangangalaga ng karagatan upang dumami ang
mga isda.
10. Iminungkahi ng nanay mo na bumili ka ng corals para sa inyong
aquarium. Narinig niya na mayroong tindahan sa palengke na
nagbebenta ng corals sa mababang halaga. Ngunit nalaman mo sa
klase na hindi dapat kinukuha sa dagat ang mga corals dahil ditto
tumitira ang kawan ng mga isda. Dapat sabihin mo sa nanay m na
________________.
a. Siya nalang ang bumili
b. Hindi dapat kunin sa dagat ang corals
c. Binalaan ka ng iyong guro tungkol sa maling gamit ng corals
d. Dapat siyang bumili nang marami upang ibenta sa iba sa mas
mataas na halaga.

V. PAGNINILAY Pagisipan Mo!


Sa iyong Journal sagutin ang sumusunod:

Sa iyong palagay, bakit kaya tayo ang itinalaga ng Panginoon upang


maging Tagapamahala ng kapaligiran? Paano makakatulong ang isang
batang tulad mo sa pagpapanatili ng likas na yaman? Anu-ano na ang
nagawa mo upang maging isang mabuting tagasunod ng batas para sa
kalikasan?

Inihanda ni:

MARK BRUCE A. COMETA


Iniwasto: Pampaaralang Tagapagugnay sa ESP
FRENE W. MONSALUD
Pang-ulong Guro I
Pinunggurong tagapagugnay sa ESP

Nabatid:

DR. WILMER M. GAHITE


Tagamasid Pampurok

Rubrik para Gawain 3


Iskor Verbal na Interpretasyon Indikasyon
Mahusay na Mahusay Napahahayag ang pinakamataas at pinakamaayos
na pagsulat upang maipaliwanag ang kaisipan.
5
Mahusay Nakapagbibigay ng sapat at maayos na pagsulat
4 upang ipaliwanag ang kaisipan
Medyo Mahusay Nakapagbibigay ng sapat na pagpapaliwanag
3 tungkol sa kaalaman ng kaisipan.
Nangangailangan ng Di- gaanong sapat ang pagpapaliwanag ng isinulat
2 Pagsasanay
Hindi Mahusay Hindi sapat ang pagpapaliwanag ng isinulat
1

You might also like