DLL Filipino 9 - Linggo 4

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
PAARALAN Calibungan High School BAITANG/ANTAS 9
GURO Rio M. Orpiano ASIGNATURA Filipino
PETSA/ORAS Setyembre 19-23, 2022 MARKAHAN Una – Linggo 4
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa K + 12 MELCs (Most Essential Learning Competencies). Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang mga gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at
Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maipamamalas ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay may layuning hubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog- Silangang Asya.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang
Pagganap Asya.
C. Mga Kasanayan sa Nabibigyan ng sariling interpretasyon Nasusuri ang pinanood na Nagagamit ang mga pahayag na ginagamit sa pagbibigay- opinyon (sa
Pagkatuto ang mga pahiwatig na ginamit sa teleseryeng Asyano batay sa tingin/akala/pahayag/ ko, iba pa). (F9WG-Ic-d-42)
akda. (F9PT-Ic-d-40) itinakdang pamantayan. (F9PD-
Nauuri ang mga tiyak na bahagi sa Ic-d-40)
akda na nagpapakita ng katotohanan, Nasusuri ang tunggaliang tao vs.
kabutihan at kagandahan batay sa sarili sa binasang nobela.
napakinggang bahagi ng nobela. (F9PB-Ic-d-40)
(F9PN-Ic-d-40) Naisusulat ang isang pangyayari
na nagpapakita ng tunggaliang
tao vs. sarili. (F9PU-Ic-d-42)
II. NILALAMAN Timawa (Unang Kabanata) Kahulugan at mga Tunggalian Pahayag na Ginagamit sa Pagbibigay ng Opinyon
Panitikang Pilipino Agustin C. sa Nobela
Fabian
III. KAGAMITANG Aklat, Laptop at Projector (Powerpoint Presentation)
PANTURO

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
A. Sanggunian Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9
FILIPINO 9, KOMPENDYUM (Unang Markahan)
Ikalawang Edisyon, Pinagyamang Pluma 9 Phoenix Publishing House
1. Gabay ng Guro (p/pp)
2. Kagamitan ng mga mag- pp.37-38 pp.40-41 pp. 42-44
aaral (p/pp)
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pagsagot sa mga katanungang Piliin kung anong katangian ng Ipakita sa loob ng tatlong bilog ang pagkakaiba ng tinalakay na tatlong
Nakaraang Aralin at/o ibibigay ng guro hinggil sa nakaraang tauhan ang litaw na litaw sa tunggalian sa nobela sa pamamagitan ng pagbibigay sa kahulugan ng
Pagsisimula ng Bagong leksyon. mga aksiyong nakatala sa bawat mga ito.
Aralin bilang. Bilugan ang titik ng
tamang sagot.
B. Paghabi sa Layunin ng Ang akdang tatalakayin sa araling ito Ngayon, maglahad ng mga Pagtalakay sa tatlong paraan ng mabuting pagpapalaki sa anak.
Aralin ay pinamagatang Timawa. Ilahad ang pamagat ng akdang nabasa na at
mahahalagang kaisipang maaari isalaysay sa loob ng kahon kung
mong iugnay sa salitang ito batay sa ano ang naging suliranin o
pamagat. problema sa kuwento.
C. Pag-uugnay ng mga Paghahawan ng Sagabal (Unang Mula sa mga akdang inilahad sa Balikan ang binasa tungkol sa pagpapalaki ng anak. Pansinin ang mga
Halimbawa sa Bagong Pagsasanay): Tukuyin ang itaas, isasalaysay naman ngayon salitang may salungguhit. Anong napansin mo sa mga salitang ito?
Aralin kasingkahulugan ng mga salitang kung paano nabigyan ng Kailan at saan ginagamit ang mga ito?
italisado sa hanay A mula sa mga resolusyon ang mga naging
pagpipilian sa hanay B. suliranin sa kuwento. Isulat ang
pamagat sa linyang inilaan at sa
loob naman ng kahon ay isulat
naman ang resolusyon ng
kuwento.
D. Pagtalakay ng Bagong Pagtatalakay sa nobela. Basahin at Pagtalakay sa iba’t ibang uri ng Pagtalakay sa mga Pahayag na Ginagamit sa Pagbibigay ng Opinyon.
Konsepto at Paglalahad unawain ang unang kabanata ng tunggalian.

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
ng Bagong Kasanayan #1 nobela na pinamagatang “Timawa”
(Unang Kabanata) ni Agustin C.
Fabian.
E. Pagtalakay ng Bagong Pagsagot sa mga katanungan. Pagsagot sa mga katanungan. Basahin at unawain ang Pagpapahalagang Pilipino sa loob ng kahon.
Konsepto at Paglalahad
ng Bagong Kasanayan #2
F. Paglinang sa Basahing mabuti ang mga Ang akdang “Timawa” ay Mula sa mga pagpapahalagang Pilipino na nabasa loob ng kahon, sumulat
Kabihasaan (Tungo sa pahiwatig na may salungguhit na kakikitaan ng mga tunggaliang ng iyong opinyon kung ito ba ay iyong namamalas pa sa kasalukuyan at
Formative Assessment) ginamit sa akda. Ibigay ang iyong higit na nagbibigay-kulay sa kung paano ito makatutulong upang mapalaki kang isang mabuting tao at
sariling interpretasyon sa mga ito akda. Tukuyin ang iba’t ibang isang mabuting Pilipino. Gumamit ng mga pahayag na ginagamit sa
tunggaliang nangyayari sa akda pagbibigay ng opinyon.
at ipaliwanag ang mga ito.
Gamitin ang graphic organizer
na makikita sa ibaba.
G. Paglalapat ng Aralin sa Sagutin ang mga sumusunod na Sagutin ang mga sumusunod na Bilang isang kabataang Pilipino, paano mo maipakikita ang
pang-araw-araw na buhay tanong: tanong: pagpapahalagang Pilipino sa panahon ng Pandemya. Gamitin ang loob
. Bakit mahalagang bigyang-pansin Bakit mahalagang pag-aralan ng puso upang maipakita ang sagot.
ang mga aral at pangarap ng ang nobela bilang isang akdang
magulang para sa anak? Paano ito pampanitikan at mga
magagamit upang magsumikap at tunggaliang makikita rito?
maging magtagumpay sa buhay?
H. Paglalahat ng Aralin Magbigay ng tatlong pangyayari sa Sa kasalukuyan ay nauso sa Lagyan ng mukhang nakangiti ang bilog kung ang pangungusap ay
akda at iugnay ito sa mga nangyayari telebisyon ang mga teleserye. nagpapahayag ng opinyon o ng mukhang malungkot kung hindi.
sa kasalukuyan. Gamitin ang May mga teleseryeng orihinal na
talahanayan sa ibaba. Pilipino at may mga teleseryeng
mapapanood sa kasalukuyang
galing sa ibang bansa sa Asya
gaya ng Korea, Hapon, at
Taiwan. Bigyang-pansin ang isa
sa mga ito at gumawa ng
pagsusuring magpapakita ng

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
tunggalian ng tauhang nakita
rito.
I. Pagtataya ng Aralin Hanapin at sipiin sa nobelang binasa Magsaliksik ng iba pang nobela Sumulat ng iyong opinyon batay sa editorial cartoon na makikita sa
ang bahaging nagpapakita ng mula sa mga bansa sa Timog- ibaba. Suriin kung ano ang ipinahihiwatig ng editorial cartoon na ito.
pinakamataas na katotohanan, Silangang Asya. Ito ay maaaring Gumamit ng mga pahayag sa pagbibigay ng opinyon.
kabutihan, at kagandahang nangyari buod ng nobela o isang
sa akda. Gamitin ang talahanayan sa kabanata o bahagi lamang ng
pagbibigay ng sagot at paliwanag. I nobela. Gumawa ng maikling
buod tungkol dito. Pagkatapos
ay sumulat ng pangyayaring
nangpapakita ng tunggaliang
tao laban sa sarili batay sa
nobela o maaaring may
kaugnayan lamang sa paksa nito
upang maipakita ang nabanggit
na tunggalian kung hindi ito
makikita sa nobela.
J. Karagdagang Gawain sa ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain at
takdang-aralin at maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa maaari nang magpatuloy sa mga
remediation susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/
dahil sa kakulangan sa oras. gawain dahil sa kakulangan sa gawain dahil sa kakulangan sa gawain dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa oras. oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil
integrasyon ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin sa integrasyon ng mga
mga pangyayari. dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang ibahagi ng mga mag-aaral
sa paksang pinag-aaralan. gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- patungkol sa paksang pinag-
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang aaralan.

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
pagkaantala/pagsuspindi sa mga pinag-aaralan. pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil
klase dulot ng mga gawaing pang- _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin sa pagkaantala/pagsuspindi sa
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng dahil sa pagkaantala/ dahil sa pagkaantala/ mga klase dulot ng mga gawaing
gurong nagtuturo. pagsuspindi sa mga klase dulot pagsuspindi sa mga klase dulot pang-eskwela/ mga sakuna/
ng mga gawaing pang-eskwela/ ng mga gawaing pang-eskwela/ pagliban ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala: mga sakuna/ pagliban ng mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo. gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala:

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. MGA TALA/REMARKS

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
na nakakuha ng 80% sa ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
pagtataya ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
B. Bilang ng mga mag-aaral ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
na nangangailangan ng iba ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
pang Gawain para sa ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
remediation
C. Nakatulong ba ang ______ Oo ______ Oo ______ Oo ______ Oo
remedial? Bilang ng mga ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi
mag-aaral na nakaunawa sa ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral na
aralin. nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral na ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral na
na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation. na magpapatuloy sa na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation.
remediation? remediation. remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula
pagtuturo nakatulong ng ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain
lubos? Paano ito ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
nakatulong? ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur
______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo
Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________
F. Anong kagamitang ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga
panturo ang aking naibuho mag–aaral mag–aaral mag–aaral mag–aaral
na nais kong ibahagi sa mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga Mag– ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga
kapwa ko guro? aaral Mag–aaral Mag–aaral Mag–aaral
______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims
______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang
Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya
______ Internet ______ Internet ______ Internet ______ Internet
Iba pa ________________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa ________________________________
G. Anong kagamitan ang ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo
aking nadibuho na nais kong ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan
ibahagi sa mga kapwa ko ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck
guro? Iba pa ___________________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _______________________________
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang-pansin ni:

RIO M. ORPIANO MARY LOU M. GASPAR HENRY A. CABACUNGAN


Guro sa Filipino Filipino Leader OIC-School Head, Assistant Principal II

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]

You might also like