DLL Filipino 9 - Linggo 5

Download as doc, pdf, or txt
Download as doc, pdf, or txt
You are on page 1of 6

Republic of the Philippines

Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
PAARALAN Calibungan High School BAITANG/ANTAS 9
GURO Rio M. Orpiano ASIGNATURA Filipino
PETSA/ORAS Setyembre 26-30, 2022 MARKAHAN Una – Linggo 5
UNANG ARAW IKALAWANG ARAW IKATLONG ARAW IKAAPAT NA ARAW
I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na nakaangkla sa K + 12 MELCs (Most Essential Learning Competencies). Sundin ang
pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang mga gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at
Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maipamamalas ang
kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat linggo ay may layuning hubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
A. Pamantayang Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan ng Timog- Silangang Asya.
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Ang mag-aaral ay nakapagsasagawa ng malikhaing panghihikayat tungkol sa isang book fair ng mga akdang pampanitikan ng Timog-Silangang
Pagganap Asya.
C. Mga Kasanayan sa Natutukoy at naipaliliwanag ang Naisusulat ang ilang taludtod Nakalilikha ng isang mahusay Nasasagot nang epektibo ang
Pagkatuto magkakasingkahulugang pahayag sa tungkol sa pagpapahalaga sa na tula na naglalaman ng iba’t maikling pagsusulit tungkol sa mga
ilang taludturan, (F9PT-Ie-41) pagiging mamamayan ng ibang paraan ng pagpapahayag nakaraang aralin.
rehiyong Asya. (F9PU-Ie-43) ng emosyon o damdamin.
Naiuugnay ang sariling damdamin sa
damdaming inihayag sa
napakinggang tula. (F9PN-Ie-41)

Nailalahad ang sariling pananaw ng


paksa sa mga tulang Asyano. (F9PB-
Ie-41)
II. NILALAMAN Puting Kalapati Libutin Itong Ang Tula: Iba’t ibang Paraan Paglikha ng Tula Maikling Pagsusulit
Sandaigdigan ni Usman Awang ng Pagpapahayag ng Emosyon - Puting Kalapati Libutin Itong
o Damdamin Sandaigdigan ni Usman Awang
Lunsaran: Puting Kalapati - Ang Tula: Iba’t ibang Paraan ng

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
Libutin Itong Sandaigdigan Pagpapahayag ng Emosyon o
Ni Usman Awang Damdamin
Malayang Salin

III. KAGAMITANG Aklat, Laptop at Projector (Powerpoint Presentation)


PANTURO
A. Sanggunian Panitikang Asyano, Modyul ng Mag-aaral sa Filipino 9
FILIPINO 9, KOMPENDYUM (Unang Markahan)
Ikalawang Edisyon, Pinagyamang Pluma 9 Phoenix Publishing House
1. Gabay ng Guro (p/pp)
2. Kagamitan ng mga pp. 61-68 pp. 61-68
mag- aaral (p/pp)
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Isang tulang pangkapayapaan ang Sagutin ang mga sumusunod na Magkakaroon ng isang aktibong Magkakaroon ng isang aktibong
Nakaraang Aralin at/o mababasa sa araling ito sa panulat ni tanong. Kumuha ng inspirasyon partisipasyon ang klase sa partisipasyon ang klase sa
Pagsisimula ng Bagong Usman Awang mula sa Malaysia. sa nabasang tulang pagbabahagi ng kanilang mga pagbabahagi ng kanilang mga
Aralin Alamin kung ano ang magagawa ng pinamagatang “Puting Kalapati nalalaman tungkol sa nakaraang nalalaman tungkol sa nakaraang
kalapati sa paglibot nito sa buong Libutin Itong Sandaigdigan.” aralin. aralin.
mundo at kung ano ang sinisimbolo
nito sa buhay ng tao.
B. Paghabi sa Layunin ng Maliban sa karaniwang kulay ng Basahin ang isang saknong ng Pagbabahagi ng mga mag-aaral Pagsasaalang-alang ng mga mag-
Aralin kalapati na puti, kulayan ang kalapati tula na isinulat ni Jose Corazon ng kanilang mga karanasan sa aaral ng mga tuntuning nararapat
batay sa iba pang kulay na maaari de Jesus na may pamagat paglikha ng tula. Sundin sa pagsagot sa maikling
rito. Pagkatapos, ipaliwanag kung na “Hindi Man lamang Nakita”. pagsusulit.
bakit ito ang naisip mong kulay.
Maaari mo rin itong iuganay sa iyong
sarili.
C. Pag-uugnay ng mga Sagutin ang mga sumusunod na Bigyang-pansin ang mga Pagbabahagi ng guro sa mga

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
Halimbawa sa Bagong tanong. pahayag na may kaugnayan sa mag-aaral ng isang halimbawa
Aralin 1. Kapag nakakikita ka ng puting binasang saknong. ng tula.
kalapati o ng larawan nito, anong
pangyayari o pagdiriwang ang
naaalala mo?
2. Ano ang karaniwang sinisimbolo ng
puting kalapati sa buhay ng tao o
bansa?
D. Pagtalakay ng Bagong Basahin at unawain ang tula na Upang mas matamo ang layunin Pagtalakay sa pamantayan sa
Konsepto at Paglalahad pinamagatang…PUTING KALAPATI ng aralin, marapat na malaman paglikha ng isang tula.
ng Bagong Kasanayan #1 LIBUTIN ITONG SANDAIGDIGAN muna ang kahulugan ng tula at
ni Usman Awang ang mga karaniwang nagiging
paksa ng tula sa Asya.
E. Pagtalakay ng Bagong Pagsagot sa mga katanungan. Kaakibat ng binasa mo upang Pagkakaroon ng maiksing
Konsepto at Paglalahad makamit ang layunin ng aralin pagtalakay sa mga bahagi ng
ng Bagong Kasanayan #2 ay ang pag-unawa sa Iba’t tula.
ibang Paraan ng Pagpapahayag
ng Emosyon o Damdamin.
F. Paglinang sa Bilugan ang magkasingkahulugang Bigyang-kahulugan ang mga Gumawa ng isang tula tungkol Pagsasagawa ng pagsusulit.
Kabihasaan (Tungo sa pahayago salita sa taludturang pahiwatig na pahayag sa sa mga paksang ibibigay ng
Formative Assessment) nakatala sa bawat bawat bilang. Sa nakalaang guro. Pumili lamang ng isa
bilang at ipaliwanag ang ibig linya, isulat at ipaliwanag ang mula rito, siguraduhing
sabihin ng mga ito. I damdamin at kahulugang nasusunod ang pamantayang
nakapaloob sa nasabing tinalakay sa klase,
pahayag.
G. Paglalapat ng Aralin sa KAPAYAPAAN, KAPAYAPAAN, Pagsagot sa mga katanungan.
pang-araw-araw na buhay KAPAYAPAAN... Ito ay isang bagay na
inaasamo ninanais ng lahat. Ito ang
salitang madalas nating marinig
saang lugar man tayo sa mundo

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
pumunta. Kaugnay ng bagay na ito ay
iyong suriin ang kahulugan ng poster-
islogan tungkol sa
kapayapaang makikita sa loob ng
kahon. Ipaliwanag ang kahulugan nito
gayundin kung paano mo ito
maisasabuhay batay sa larangan o
lugar na nakatala sa balangkas.
H. Paglalahat ng Aralin Lagyan ng tsek (√) ang bawat aytem Kilalanin ang emosyon o Muling iisa-isahin ng mga mag-
kung ang kaisipang nakatala ay damdaming ipinahahayag ng aaral ang mga elemento sa
makikita sa tula. Lagyan naman ng sumusunod na mga paglikha ng isang mahusay na
ekis (x) ang hindi. pangungusap. Piliin ang titik ng tula.
tamang sagot sa kabilang hanay
at isulat ito sa linya.
I. Pagtataya ng Aralin Ang tulang binasa bagama’t maiksi ay Gamitin ang mga dating mong Pagbibigay ng mga ilang Pagwawasto ng pagsusulit.
kakikitaan ng malalim na damdamin kaalaman at natutuhan sa feedback ng guro tungkol sa
ng may-akda patungkol sa araling ito tungkol sa tula upang mga tula ng mga mag-aaral.
paghahanap ng kapayapaan at pag- makabuo ng magandang
asa sa buhay. Lagyan ng angkop ng taludturang naglalarawan ng
emoticon ang mga kahon bilang pagpapahalagnag nabanggit.
pagsusuri sa damdaming
nangingibabaw sa mga taludtod na
nakatala.
J. Karagdagang Gawain sa ____Natapos ang aralin/gawain at ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain ____Natapos ang aralin/gawain at
takdang-aralin at maaari nang magpatuloy sa mga at maaari nang magpatuloy sa at maaari nang magpatuloy sa maaari nang magpatuloy sa mga
remediation susunod na aralin. mga susunod na aralin. mga susunod na aralin. susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/ ____ Hindi natapos ang aralin/
dahil sa kakulangan sa oras. gawain dahil sa kakulangan sa gawain dahil sa kakulangan sa gawain dahil sa kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa oras. oras. ____Hindi natapos ang aralin dahil
integrasyon ng mga napapanahong ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin sa integrasyon ng mga

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
mga pangyayari. dahil sa integrasyon ng mga dahil sa integrasyon ng mga napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napapanahong mga pangyayari. napapanahong mga pangyayari. ____Hindi natapos ang aralin dahil
napakaraming ideya ang gustong ____Hindi natapos ang aralin ____Hindi natapos ang aralin napakaraming ideya ang gustong
ibahagi ng mga mag-aaral patungkol dahil napakaraming ideya ang dahil napakaraming ideya ang ibahagi ng mga mag-aaral
sa paksang pinag-aaralan. gustong ibahagi ng mga mag- gustong ibahagi ng mga mag- patungkol sa paksang pinag-
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa aaral patungkol sa paksang aaral patungkol sa paksang aaralan.
pagkaantala/pagsuspindi sa mga pinag-aaralan. pinag-aaralan. _____ Hindi natapos ang aralin dahil
klase dulot ng mga gawaing pang- _____ Hindi natapos ang aralin _____ Hindi natapos ang aralin sa pagkaantala/pagsuspindi sa mga
eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng dahil sa pagkaantala/ dahil sa pagkaantala/ klase dulot ng mga gawaing pang-
gurong nagtuturo. pagsuspindi sa mga klase dulot pagsuspindi sa mga klase dulot eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng
ng mga gawaing pang-eskwela/ ng mga gawaing pang-eskwela/ gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala: mga sakuna/ pagliban ng mga sakuna/ pagliban ng
gurong nagtuturo. gurong nagtuturo. Iba pang mga Tala:

Iba pang mga Tala: Iba pang mga Tala:

V. MGA TALA/REMARKS

VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mga mag-aaral ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
na nakakuha ng 80% sa ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
pagtataya ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
B. Bilang ng mga mag-aaral ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance ______ 9 – Temperance
na nangangailangan ng iba ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage ______ 9 – Courage
pang Gawain para sa ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance ______ 9 – Perseverance
remediation
C. Nakatulong ba ang ______ Oo ______ Oo ______ Oo ______ Oo
remedial? Bilang ng mga ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi ______ Hindi
mag-aaral na nakaunawa sa ______ Bilang ng mga mag-aaral na ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag-aaral na
aralin. nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. na nakaunawa sa aralin. nakaunawa sa aralin.

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF TARLAC PROVINCE
CALIBUNGAN HIGH SCHOOL
D. Bilang ng mga mag-aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral na ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral ______ Bilang ng mga mag - aaral na
na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation. na magpapatuloy sa na magpapatuloy sa magpapatuloy sa remediation.
remediation? remediation. remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula ______ Pagsasadula
pagtuturo nakatulong ng ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain ______ Pangkatang Gawain
lubos? Paano ito ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto ______ Kolaboratibong Pagkatuto
nakatulong? ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur ______ Lektyur
______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo ______ Iba’t ibang Pagtuturo
Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________ Iba pa _____________________
F. Anong kagamitang ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga ______ Bullying sa pagitan ng mga
panturo ang aking naibuho mag–aaral mag–aaral mag–aaral mag–aaral
na nais kong ibahagi sa mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga Mag– ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga ______ Pag–uugali / Gawi ng mga
kapwa ko guro? aaral Mag–aaral Mag–aaral Mag–aaral
______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims ______ Kakulangan sa Ims
______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang ______ Kakulangan sa kagamitang
Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya Panteknolohiya
______ Internet ______ Internet ______ Internet ______ Internet
Iba pa ________________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa ________________________________
G. Anong kagamitan ang ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo ______ Lokal na bidyo
aking nadibuho na nais ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan ______ Resaykel na kagamitan
kong ibahagi sa mga kapwa ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck ______ Slide deck
ko guro? Iba pa ___________________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _____________________________ Iba pa _______________________________
Inihanda ni: Sinuri ni: Binigyang-pansin ni:

RIO M. ORPIANO MARY LOU M. GASPAR HENRY A. CABACUNGAN


Guro sa Filipino Filipino Leader OIC-School Head, Assistant Principal II

Address: Calibungan, Victoria, Tarlac


Email Address: [email protected]

You might also like