DLL - Fiilipino 6 - Q2 - W2

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

School: LUCERO ELEMENTARY SCHOOL Grade Level: VI

GRADE 6 Teacher: ARLENE V. VESTIDAS Learning Area: FIILIPINO


DAILY LESSON LOG Teaching Dates and Time: NOVEMBER 13-17, 2023 (WEEK 2) Quarter: 2ND QUARTER
MONDAY TUESDAY WEDNESDAY THURSDAY FRIDAY
I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan


Pangnilalaman Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita at pagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin
Naisasagawa ang mapanuring pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang kasanayan upang maunawaan ang iba’t ibang teksto
Napauunlad ang kasanayan sa pagsulat ng iba’t ibang uri ng sulatin
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring panood ng iba’t ibang uri ng media
Naipamamalas ang pagpapahalaga at kasanayan sa paggamit ng wika sa komunikasyon at pagbasa ng iba’t ibang uri ng panitikan
C. B. Pamantayan sa Nakapagsasagawa ng isahang pagsasadula tungkol sa isang isyu o paksang napakinggan.
Pagganap Naiuulat ang isang isyu o paksang napakinggan.
Nakagagawa ng character profile batay sa kuwento o tekstong binasa.
Nakagagawa ng graph o dayagram upang ipakita ang nakalap na impormasyon o datos.
Naisasakilos ang isang paksa o isyung napanood.
Napapahalagan ang wika at panitikan sa pamamagitan ng pagsali sa usapan at talakayan, paghiram sa aklatan, pagkukuwento, pagsulat ng tula at kuwento.
C. Mga Kasanayan sa F60L-IIa-e-4 F6V-IIb-4.2 F4A-0a-j-1
Pagkatuto. Isulat and code Nagagamit nang wasto ang Nabibigyang kahulugan ang Naipagmamalaki ang sariling wika sa
ng bawat kasanayan pang-uri sa paglalarawan sa iba’t salitang hiram. pamamagitan ng paggamit nito.
F6PN-IIb-4 ibang sitwasyon
Naiuugnay ang sariling
karanasan sa napakinggang
teksto.

E. II. NILALAMAN
F. Pag-uugnay ng Sariling Pagmamalaki ng Sariling Wika sa
Karanasan sa mga Pangyayari Paggamit ng Pang-uri sa Pagbibigay kahulugan sa Pamamagitan ng Paggamit nito
sa Kuwento paglalarawan sa iba’t ibang salitang hiram
sitwasyon (ANTAS)
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina ng Gabay
ng Guro
2. Mga pahina ng
Kagamitang Pang-Mag-
aaral
3. Mga Pahina sa teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resources (LR)
B. B. Iba pang kagamitang
panturo
IV. PAMAMARAAN

A. Balik-Aral sa nakaraang Tumawag ng mga mag-aaral Piliin ang wastong pang-uri na Pagbabaybay ng mga salitang- Pagsasanay Lingguhang Pagsusulit
aralin at/o pagsisimula ng upang pumili ng mga nasa loob ng panaklong na hiram Sabihin ang kasingkahulugan ng mga
bagong aralin pangyayari na naganap na sa angkop sa pangungusap. Pag-tsek ng takdang aralin na sumusunod na sinalungguhitang salita.
knilang buhay: 1. (Mas malawak, Malawak, inihanda ng mga bata
Pinakamalawak) ang Dagat- Mariwasa ang buhay niya kaya
 Hindi nakasali sa Pasipiko nabibili lahat ng gusto niya.
pasulit dahil kaysa sa Dagat-Atlantiko. Karamihan sa Filipino ay
nagkasakit 2. Si Merle ay (magaling, ubod maralita dahil kahit pangunahing
ng galing, higit na magaling) sa pangangailangan ay hindi
 Napagalitan dahil
paglalaro ng chess. natutugunan.
ginabi ng uwi 3. (Pinakamataas, Mataas, Salat sa pangangailangan ang
 Pumasok sa Magsintaas) ang Mt. Apo sa taong maralita.
eskwelahan nang lahat ng Nakaukit sa utak ko ang sinabi
walang baon bundok sa Pilipinas. ni Amy.
 Walang natanggap 4. Ang araw ang (pinakamalapit, Naglaho lahat ng sinabi ni ate,
na regalo sa pasko mas malapit, malapit) na bituin wala akong maaalala.
sa
Napalo noong maliit pa
daigdig.
5. (Higit na matayog, ubod ng
tayog, matayog) ang lipad ng
ibon
kaysa manok.
B. Paghahabi sa layunin ng Anong mga bagay Nakakita ka na ba ng sisiw, lawin Ipapanood ang youtube video Pag-aralan natin ngayon ang mga
aralin ang karaniwan at uwang? Kung hindi pa, na ito. Ipaalala ang mga dapat mahihirap na salita. Alamin natin ang
makalimutan natin sa pansinin mo ang makaguhit sa at di-dapat gawin sa panonood. kahulugan at pagkatapos gamitin natin
daan? ibaba. Sabihin din sa mga bata na ito sa pagsulat ng komposisyon.
maari nilang isulat sa kanilang
kuwaderno ang mga iskwater – (Ang guro ay
importanteng salita na kanilang magtanong kung alam ba nila ito.
makikita at maririnig. Magbigay ng pangungusap hanggang
sa malaman ang kahulugan nito.)

Inaasahang sagot: paglilipat – lipat ng


Anu-anong mga hayop ang tirahan
nakita mo sa larawan? yari – gawa
Kilala mo ba ang uwang? kahirapan – dukha
Sakaling partikular – lalo na

hindi, ang uwang ay


kulisap na kadalasang
naninirahan sa puno ng
niyog
C. Pag-uugnay ng mga Pagbasa ng kuwento https://www.youtube.com/ Gawin Natin:
halimbawa sa bagong Basahin ang nakatalang mga Ang Lawin, ang Sisiw, at ang watch? Ngayon gagawa kayo ng komposisyon
aralin salitan inuulit. Bilugan ang Uwang v=YA-ans78i8o gamit ang mga salitang inyong
salitang kasingkahulugan nito. natutuhan.
1.Bagong-bago (pinakabago,
di-gaanong bago, lumang- Tandaan lamang na sa paggawa ng
luma) komposisyon ay:
2.Mahapding-mahapdi
(mahapdi nang bahagya, mas Isulat ang pamagat sa gitna ng papel.
mahapdi, sobra ang hapdi)
3.Patakbo-takbo (takbo nang Ipasok ang unang salita ng unang
takbo, takbo-hinto-takbo, pangungusap sa bawat talataan.
mabilis ang pagtakbo) Lagyan ng palugit sa magkabilang tabi
4.Taking-taka (labis ang ng talataan. Gawing isang dali ang
pagtataka, nagtataka, Palugit sa kaliwa, kailangang higit itong
nagtataka nang kaunti) malapad kaysa kanan na may palugit
5.Malapit-lapit ( lubhang na kalahating dali lamang.
malapit, higit na malapit, Gumamit ng wastong bantas sa
malapit nang kaunti) pagkatapos ng pangungusap.
Gawing malaking titik ang simula ng
bawat pangungusap.
Ang bawat talataan ay dapat
magtaglay ng isang paksa lamang.
Pumili ng isang paksang nais talakayin.
Magpayaman ng talasalitaan kaugnay
ng paksa.
Gamitin sa mga pangungusap ang
nalinang na talasalitaan.
Bumuo ng iba’t-ibang uri ng
pangungusap ayon sa anyo at
tungkulin.
Isaayos ang mga binuong pangungusap
nang sunud-sunod ayon sa diwang
ipinahahayag nito.
Isulat sa talataan ang isinaayos na
pangungusap.
Lagyan ito ng pamagat batay sa
pamaksang pangungusap.
Gawin itong modelo o
huwaran.
D. Pagtalakay ng bagong Pagganyak na Tanong: Sagutin:
konsepto at paglalahad ng  Bakit kaya naiwan ni 1. Paano pinaghambing ang
bagong kasanayan #1 Liza ang payong? lawin at ang uwang?
Pakikinig sa kuwento. 2. Paano naman pinaghambing
ang lawin at ang sisiw?
3. Paano naman inihambing ng
lawin ang kanyang sarili sa iba?
4. Paano inihambing ang ibon sa
ibang uri ng hayop na lumilipad?
5. Kung ikaw ang pagpipiliin, alin
ang gusto mong maging katulad,
ang lawin o ang uwang?
Ipaliwanag.
E. Pagtalakay ng bagong Pag-unawang Tanong Narito ang mga pangungusap na
konsepto at paglalahad ng Sino ang nagkukuwento? hango sa pabulang iyong
bagong kasanayan #2 Ano ang kanyang suliranin? binasa. Pag-aralan mo.
Ano ang nangyari sa kanya A. Malakas ang siyap ng sisiw sa
isang araw? paghanap sa kanyang mga
Paano siya napupunta kay kapatid.
Liza? B. 1. Higit na malakas ang siyap
Ano ang binalak na gawin ng ng inahin sa pagtawag sa anak.
lalaking makisig? 2. Ang uwang ay kasintapang din
Paano siya napunta sa tunay ng lawin.
na may-ari? C. Ang lawin ang pinakamalaki
Ano ang nadama ni Liza nang sa mga pangkaraniwang ibong
Makita ang payong na binili makikita natin sa paligid.
niya?  Ano ang tawag sa mga
Paano natapos ng buhay ng salitang may
nagkukuwento? salungguhit?
Mayroon ka bang alam na
 Ano ang pang-uri?
pangyayaring katulad sa
 Sa pangungusap sa A,
kanya?
Kung ikaw ang nag kukwento, ano ang pang-uri? Ano
ano ang mararamdaman mo? at ilan ang
inilalarawan nito?
Sa pangungusap sa B.
1., ano ang pang-uri?
Ano ang
pinaghahambing nito?
 Ilan ang
pinaghambing?
 Magkatulad ba ang
katangiang
inihahambing?
 Sa pangungusap sa B-
2, ano ang pang-uri?
Ano ang
pinaghahambing nito?
 Sa pangungusap sa C,
ano ang pang-uri? Ano
ang
pinaghahambing?

Ilan ang pinaghahambing?


F. Paglinang ng Kabihasaan Pag-aralan ang sumusunod na Punan ang patlang ng wastong Itanong: Ano-anong mga Gawin Ninyo:
( tungo sa Formative mga pangyayari sa nabasang anyo ng pang-uri na angkop sa salitang-hiram ang iyong Hatiin ang mga bata sa 2 pangkat.
Assessment ) kuwento. pangungusap. Isulat ang sagot nadinig at ang katumbas nito Papiliin sila ng paksang gagawan nila
Bilugan ang bilang ng sa sagutang papel. sa ingles? ng komposisyon. Bago ang pagsulat
pangyayari sa kuwento na 1. Sina Edward at Ramon ay alamin muna nila ang mga salitang
naranasan mo na. ____________ (taas). Mga sagot: gagamitan at kapag natutuhan na saka
2. ____________ (bilis) ang usa 1. haynayan – biology pa gagawa ng komposisyon. Ang unang
1. Natutuwa ka kapag kung tumakbo. 2. bilnuran – arithmetic pangkat na nakatapos na tama ang
may nakapansin sa 3. Ang aking bunsong kapatid 3. miktiinig – pagkakagawa ay panalo.
iyong mga tao. ang ____________ (likot) sa microphone
2. Pabili ng payong dahil mga 4. pang-ulong hatinig –
tag-ulan na naman. batang lalaki. headset
3. Maingat sa pagdadala 4. ____________ (hinahon) siya 5. sulatroniko – e-mail
ng payong sa lahat ng oras at pagkakataon. 6. pook-sapot – website
4. Habang nasa 5. Ang hilaw na mangga ay 7. pantablay - charger
sasakyan at ___________ (asim) kaysa sa
mayroong kasama at sampalok.
ka kuwentuhan at
biglang papara dahil
malapit na palang
lumagpas sa babaan
5. Madalas makaiwan
ng gamit sa sasakyan
6. Hindi na hahanapin
ang naiwang bagay sa
sasakyan
Pag-aalaalang bilhan ng isang
bagay na kailanganng-
kailangan ng isang mahal sa
buhay.
G. Paglalapat ng aralin sa Sabihin: Ano nag pag-uugnay Sumulat ng mga pangungusap Itanong:
pang-araw-araw na buhay sa Sariling karanasan sa mga na pinaghahambing ang 1. Anu-anong pagbabago
pangyayari sa kuwento ang sumusunod. ang nangyayari sa
ating talakayan ngayon… 1. Ang alaga mong aso at ang ating bansa na iyong
alaga ng iyong mga kaibigan
napapansin?
Pinakamabisang paksa ang 2. Dalawang punong atis
2. Ano ang naidudulot
isang kuwento ang karanasan 3. Isang manggang hinog at
ng tao. Madaling maunawaan isang manibalang nito na maganda sa
ang kuwento kapag ito ay 4. Si Jose Rizal at ibang mga ating mga
ibinatay sa karanasan. bayani mamamayan?
Naiiugnay ang tunay na 5. Ang iyong guro 3. Bakit kailangan na
pangyayari sa buhay na nasa magkaroon ng mga
isang kuwento o iba pang
pagbabagong ito?
akda.
4. Ang teknolohiya ba ay
may mabuti o
masamang
maidudulot sa mga
kabataan?
5. Anong mga
makabagong
kagamitan ang
nakatutulong sa iyong
pag-aaral? Paano?

Mayroon ba kayong dalang


mga makabagong kagamitan
H. Paglalahat ng Aralin Ano ang kahalagahan ng • Ang pang-uri ay may tatlong At Natutong Magluto ng Gawin Mo:
karanasan? antas: Almusal si Genio Pumili ng paksa sa ibaba at sumulat ng
1. Lantay – kung iisang tao, Ni NERISSA S. ALARDE komposisyon.
bagay, hayop o pook ang Tuwing umaga, kinasanayan na
pinaghahambing. ni Genio na gumising nang
2. Pahambing – kung dalawang maaga, maghanda ng maaga
tao, bagay, hayop o pook para pumasok sa paaralan.
ang pinaghahambing. Dahil sa simula pa lang, nasa
- ang dalawang pinaghahambing mababang antas pa lamang
ay maaaring magkatulad o siya, tinuruan na siya ng
magkaiba ang katangian kanyang Nanay Minda na
• Hambingang magkatulad maghanda ng sarili sa pagpasok
o a. Ginagamitan ng panlaping sa paaralan. Dapat, pagkagising
sing, - magkasing sa umaga, ililigpit muna ni
o b. Ginagamitan ng kapwa, Genio ang kanyang kama,
gaya, paris iaayos ang mga unan, titiklupin
• Hambingang Di-magkatulad ang kumot at ilalagay sa
o a. Ginagamitan ng mga nakalaang lalagyan para sa mga
salitang mas o higit at kaysa o sa ginamit sa pagtulog. Matapos
3. Pasukdol – kung higit sa na maiayos ang kanyang silid,
dalawang tao, bagay, hayop o dapat niyang ayusin naman ang
pook ang pinaghahambing. kanyang mga gamit sa
- ginagamitan ng panlaping paaralan, tinitiyak niya na lahat
pinaka o napaka o sinasamahan ng kanyang mga kailangan sa
ng ubod, sukdulan, nuno, lubha, araw na 'yon, tulad ng mga
masyado, totoo, talaga, tunay aklat at notebook na
kakailanganin niya sa kanilang
lesson sa araw na 'yon ay
maayos na nakalagay sa
kanyang school bag. Hindi rin
niya dapat kalimutan ang mga
assignments na inihanda niya
bago siya matulog. Matapos na
maiayos ang lahat, kailangang
magtungo na siya sa hapag.
Dahil tiyak na nakahanda na
ang kanyang almusal na
inihanda ng kanyang mahal na
nanay. Subalit nang lumabas ng
silid si Genio upang magtungo
sa hapag, napansin niyang wala
pang almusal na nakahanda sa
mesa at wala pa rin ang
kanyang nanay na
madalas na nauuna pang
magising sa kanya upang
maghanda ng kanilang almusal.
Agad na tinungo ni Genio ang
silid ng ina.
Nakahiga pa rin si Aling Minda.
Lumapit si Genio sa kama.
“ Anak, mabigat ang
pakiramdam ko, napagod yata
ako kahapon, hindi tuloy kita
naipaghanda ng almusal,”
matamlay na wika ni Aling
Minda sa anak. “ Huwag po
kayong mag-alala nanay, ako
na lang po maghahanda ng
almusal ko,” sagot ni Genio.
“ Marunong ka na ba?” Tanong
ni Aling Minda.
“ Opo 'Nay, grade six na
ako...magagawa ko na kung
paano ninyo niluluto ang
almusal ko.” pagmamalaki ni
Genio.
“ May kanin sa kaldero, kaya
mo na bang iluto ang
sinangag?”
“ Yakang-yaka 'nay!”
“ Pagpirito ng itlog at hotdog,
kaya mo na rin ba?”
“ Chicken!” Pagyayabang ni
Genio.
“ Chocomilk mo, kaya mo na
rin ihanda?” Patuloy ni Aling
Minda.
“ No problem 'nay, relax lang
kayo, ihahanda ko pati baon ko
at almusal ninyo!”
pagmamalaki ni Genio.
Makalipas nga ang ilang
minuto, naihandang lahat ni
Genio ang almusal nilang mag-
ina, pati na rin ang baon na
dadalhin niya sa
paaralan.Matapos na
magkapag-almusal, masiglang
pumasok ng paaralan si Genio.
I. Pagtataya ng Aralin Iugnay moa ng sanhi sa Punan ang patlang ng wastong a.Magbigay ng isang salitang Gamit ang bagong salitang natutuhan,
pangyayaring ito: anyo ng pang-uri na aangkop sa hiram at tumbasan ito ng salita sumulat ng sariling komposisyon
pangungusap. sa tungkol sa…“Ang Pilipinas Ngayon”
Pagsusulit noon. May 1. _____________ (sipag) si
Filipino.
ginawa kang talaan ng mga Reggie kaysa kay Melie.
petsa at pangyayari hingil sa 2. _____________ (lambot) ng b. Gamitin sa pangungusap ang
pagkakaroon ng kasarinlan ng mamon ang puso ng pinsan ko. napiling salitang hiram sa ibang
Pilipinas. Ito ang iyong ginamit 3. _____________ (talino) ang paraan o pangungusap.
sa balik-aral. May nakalimutan kuya ni Joyce.
kang limang petsa. Ang papel 4 – 5. Sa lahat ng prutas,
ay nasa bulsa. Tumingin ka sa ____________ (baho) ang amoy
guro. Ang guro pala ay ng durain
nakatingin sa iyo. subalit ito ang ___________
(sarap).
________________________
________________________
J. Karagdagang Gawain Bumasa ng isang bahagi sa May tatlong dahilan kung bakit Pagsasapuso:
para sa takdang aralin at bibliya. Isulat mo sa maikling nanghihiram ng salita ang mga Sabihin:
remediation pangungusap kung paano mo Pilipino. Ang wika ay sumasalamin sa kultura at
ito inugnay sa ioyng buhay. 1. Hiramin ang salita, at tradisyon ng mga Pilipino. Ito ay
tumbasan sa Filipino. nagsilbing tulay sa mga Pilipinong
Halimbawa naninirahan sa iba’t – ibang kapuluan
Classroom – Silid-aralan at sa ibang panig ng mundo. Ito ay
Library – Silid-aklatan nagsisilbing pagkakakilanlan n gating
2. Hiramin ang tunog ng salita lahi sa iba. Nararapat lang na ito’y
at baybayin sa Filipino. gamitin at ipagmalaki
Halimbawa
Cell phone - selfon
Book - buk
3. Hiramin na ng buo ang salita
Kapag mawawala ang tunay na
kahulugan ng salita kapag
tinumbasan sa Filipino, o kaya
naman, mababago ang
kahulugan kapag binaybay sa
Filipino, hiramin na lang ng buo
ang
salita.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyonan sa
tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?

PREPARED BY:
ARLENE V. VESTIDAS
Teacher-III
NOTED:

GINA D. ARTUZ, EdD


Principal-I

You might also like