Ang Banghay NG Pagtuturo
Ang Banghay NG Pagtuturo
Ang Banghay NG Pagtuturo
BANGHAY
NG
PAGTUTUR
O
Ano ang
BANGHAY ARALIN?
Ang banghay-aralin ay
isang plano ng mga
aralin ng isang guro. Dito
nakalagay kung ano ang
magiging takbo ng
talakayan sa araw-araw.
Kahalagahan
Mahalaga ang Banghay Aralin dahil
dito itinatalaga ang mga
impormasyon na kinakailangan
ipabatid o ibahagi sa mga mag-aral,
at ng saganon ay mas maging
maganda at presentable ang
pagpapahayag o pagtuturo
Uri ng Banghay-
Aralin
Detalyado Semi
ng Detalyado
Banghay ng Banghay
Aralin Aralin
Nakabuod na
lamang ang
Mayroong bawat bahagi.
gawain ng Guro
at mag-aaral.
Bahagi ng
Banghay Aralin
Layunin
Paksang Aralin
Pamamaraan
Ebalwasyon
Takdang Aralin
Layunin
Dito naipapahayag ang tiyak na
pananalita ng mga pagkatuto o
gawain na inaasahang maipakita
ng mga mag-aaral.
Makikita rin dito ang mga
estrateheya na nararapat gamitin
at ilapat ng mga guro sa
pagtuturo.
Ang mga layunin ay dapat na
nakatuon sa tatlong aspeto: ang
kognitibong layunin na sumusukat
sa pag-iisip ng mag-aaral, ang
apektibo para sa damdamin at
saykomotor para sa pagsasagawa
ng mga natutunan.
Kognitib domeyn
o Pangkabatiran
(Bloom)
Mga layunin na lumilinang sa mg
kakayahan at kasanayang
pangkaisipan ng mga mag-aaral
Tumutukoy rin ito sa mga pag-iisip
na rasyunal, sistematiko at intektwal
Anim na lebel ng mga
herarkiya ng pag-iisip
ayon kay Benjamin
Bloom noong 1959
Mula sa pinakapayak hanggang sa
pinakakomplikado. Kaalaman,
Komprehensyon, Aplikasyon,
Analisis, Sintesis at Ebalwasyon
Kaalaman
-tumutukoy sa simpleng
paggunita sa mga natutuhang
impormasyon. (bigyang-kahulugan,
tukuyin, pangalanan, alalahanin,
piliin, ulitin)
Komprehensyon
-binibigyang diin ang pag-
unawa sa kahulugan ng
impormasyong natutuhan at
pag-uugnay nito sa mga dating
impormasyon. (asalin,
baguhin, lagumin,
tatalakayin, hanapin,
ipaliwanag, lagumin,
ilarawan, ipahayag)
Aplikasyon
-paggamit sa natutuhan sa
ibat ibang paraan o tekto.
(ilapat, paghambingin,
klasipikahin, idayagram,
ilarawan, uriin, markahan,
pag-ibahin)
Analisis
-pag-unawa sa ugnayan ng
mga bahagi atorganisasyon
g natutuhan upang makita
ang kabuuan.(pag-ugnay-
ugnayin, tukuyin, kilalanin,
bumuo ng hinuha, suriin at
magbuod.)
Sintesis
-kailanang pag-ugnayin
ang ibat ibang
impormasyon upang
makalikha ng bagong
kaalaman. (lumikha,
bumuo, idesenyo, iplano,
Ebalwasyon
-nangangailangan ng
pagbuo ng sariling
pagpapasiya sa liwanag ng
mga inilahad na mga
krayterya. (kilatisin,
timbangin, suriin, punahin,
magtangi, paghambingi,
pahalagahan)
Apektibong Domeyn o
Domeyn na
Pandamdamin(Krathwohl)
Nauukol ang mga layuning
pandamdamin sa paglinang ng mga
saloobin, emosyon, kawilihan at
pagpapahayaga ng mga mag- aaral.
Ito ay may limang kategorya,
Pagtanggap (Receiving), Pagtugon
(Responding),
Pagpapahayagag(Valuing), Pag-
oorganisa (Organization), at
Karakteresasyon (Characterization).
Domeyn na
Saykomotor(Simpson,
1972)
Psycho o mag-iisip at Motor ay galaw
Napapaloob dito ang mga layuning
makalilinang sa kasayang motor at
manipulatibo ng bawat mag-aaral.
Halimba
wa
I.Layunin
Sa loob ng isang oras na
talakayan ang mga mag-aaral ay
inaasahang:
A. natutukoy ang
dinaramdam o mensahing ibig
ipaalam ng mga hayop;
B. naibibigay ang ibat-ibang
huni o ingay na nagagawa ng
hayop;
C. nabibigyang halaga at
nauunawan ang anu mang uri
ng huni ng mga hayop at
D. nakapagsasalita nang
maliwanag.
PAKSANG ARALIN
Sa paksang-aralin naman
nakalagay ang pamagat ng
aralin na tatalakayin, ang mga
sanggunian o referens at ang
mga kagamitan upang higit na
matuto ang mga mag-aaral.
Halimba
wa
II.Paksang Aralin
A. Paksa: Pagtukoy sa
dinaramdam o mensahing
ibig ipaalam ng mga
hayop.
B. Sangunian: Landas
sa Wika at Pagbasa
pahina 9-12.
C. Kagamitan:
Plaskard, mga larawan at
libro
Pamamaraan
Ang pamamaraan ay naglalaman ng
mga gagawin ng guro at ng kanyang
mga estudyante mula sa panimulang
gawain, motiveysyon, paglalahad ng
aralin, malayang talakayan,
paglalahat, paglalapat hanggang sa
pagsasagawa at pangwakas na
gawain.
halimbawa
III. Pamamaraan
Gawain ng Guro Gawain ng
Mag-aaral
A.Balik-Aral
Ngayon naman po bago tayo
magsimula sa ating bagong
paksa balikan muna natin an
gating paksa kahapon.
Ganito ang gagawin natin
hahatiin ko kayo sa dalawang
grupo. Ang unang grupo ay
magbibigay ng pangalan ng
hayop at ang pangalawang
grupo naman ang magbibigay
ng huni o tunog ng hayop. Opo,maam
Nauunawaan po ba ng lahat?
Unang Grupo. Pangalawang
a. baka Grupo.
b. manok Maa! maa!
c. baboy Tiktilaok!
d. kambing Oink! oink!oink!
e. Ibon Meeeheeee!
meeeheee!
Magaling mga bata, talagang Twit! Twit! Twit!
alam na alam na ninyo ang
mga huni ng ibat-ibang
hayop.
Gawain ng Guro Gawain ng Mag
aaral
B.Pagganyak
Sinu-sino po ba Hahayaang
sa inyo ang ay magbahagi ng
alagang hayop sa kwento ang mga
bahay? magaaral tungkol sa
kanilang mga
alagang hayop sa
bahay
Magaling!
Anu-ano naman po
ang napapnsin
ninyo kung sila ay Maam, kadalasan
nagugutom? po ay maingay sila.
Magaling!
Gawain ng Guro Gawain ng Mag
aaral
C. Paglalahad
Ngayon naman
alamin natin ang
kahulugan ng mga
sumusunod na
salita. At ito ay
ipapakita ko sa inyo
sa papamagitan ng
mga larawan o
aktwal na sitwasyon.
Tumingin at makinig
kayo ng mabuti.
Maliwanag po ba? Opo.
1. Bisiro Lahat ay
2. Nasalubong nagkatinginan at
3. Sariwa nakikinig sa
4. Naligaw ginagawa at sinasabi
5. Naraanan ng guro.
6. damo
Gawain ng Guro Gawain ng
Mag aaral
D.Pagtalakay
Ating talakayin ang
kwentong pinamagatang
Naligaw si Bisiro.
Kailangan ko po ng isang
magaaral na siyang
mangunguna sa
pagbabasa dito sa unahan.
Sino ang may gusto?
Maam! Lahat
ay nakataas
ang kamay
Liza, ikaw ang magbasa.
Opo maam
May isang
magaaral ang
magbabasa ng
kwento.
Basahin mo nang
malakas ang
kwentong
Naligaw si Bisiro at
pagkatapos ay
paguusapan natin ang
kwento.
Magaling!
Opo,maam
Handa na po ba kayo?
Makikinig ang mga
Makinig nang mabuti. bata
Gawain ng Guro Gawain ng Mag
aaral
babasahin ng
malakas ang kwento
Magaling
Liza,malinaw ang
pagkakabigkas mo ng
mga salita.
Oh! Naunawaan po Opo, maam
ba ninyo ang kwento?
Gawain ng Guro Gawain ng Mag
aaral
E. Paglalapat
Papangkatin ko kayo
sa dalawang grupo.
Unahan kayo sa
paglista ng limang
hayop at ang huni
nito.
Pagkatapos ay
magbigay ng dahilan
kung bakit sila nag
iingay.
Opo ,maam
Maliwanag ba mga
bata? Lahat ay abala sa
pangkatang gawaing
ibinigay ng kanilang
guro.
Ebalwasyon
Upang masukat ang natutunan ng
mga mag-aaral ay magbibigay ang
guro ng evalwasyon na binubuo ng
ilang mga tanong tungkol sa napag-
aralan
halimbawa
IV. Pagtataya
1. Tuwing umaga, naririnig mo ang tilaok ng alaga mong tandang. Ano ang
dapat mong gawin?
a. inaantok
b. nagugutom
c. nasisiyahan
a. nasisiyahan
b. natutuwa
c. nauuhaw
4. Hiii! Hiii! Ang huni ng kabayo na nasa loob ng kwadra. Ito ay _________.
a. nagagalit
b. nagugutom
c. nauuhaw
a. Natatakot
b. Nauuhaw
c. nagagalit
Takdang aralin
Ang huling bahagi
naman ay ang
pagbibigay ng
kasunduan o asaynment
para sa susunod na
aralin.
halimbawa
V. Takdang Aralin
1. Manok na nangingitlog
2. Baboy na gutom na gutom
3. Mga palakang busog sa ulan at
tubig
4. Huni ng ibong masayang
umaawit
5. Unggoy na nagugutom