Migrasyon

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 4

DIVISION OF CITY SCHOOLS – VALENZUELA CITY

Pio Valenzuela St., Marulas, Valenzuela City


POLO NATIONAL HIGH SCHOOL
PVES Compound, Palasan, Valenzuela City

Mala-Masusing Banghay Aralin


AralingPanlipunan 10: Kontemporaryong Isyu
Isyu at Hamon sa Ekonomiya

I. LAYUNIN

Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap


(Content Standard) (Performance Standard)

Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa sanhi Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng
at implikasyon ng mga lokal at pandaigdigang pagsusuring papel sa mga isyung pang-
isyung pang ekonomiya upang mapaunlad ang ekonomiyang nakaaapekto sa kanilang
kakayahan sa matalinong pagpapasya tungo sa pamumuhay.
pambansang kaunlaran.

Mga Kasanayan sa Pagkatuto (Learning Comptency)


Naipapaliwanag ang epekto ng migrasyon sa aspektong panlipunan, pampolitika at
pangkabuhayan (AP10MIG-Iii-9)

Mga Layuning Pagkatuto (Learning Objectives):

1. Natatalakay ang konsepto at dahilan ng migrasyon dulot ng globalisasyon;


2. Nasusuri ang mga isyung kalakip ng Migrasyon;
3. Nakagagawa ng malikhaing presentasyon na nagpapakita ng suliranin ng migrasyon;
II. NILALAMAN

Modyul II: Isyu at Hamon sa Ekonom


Aralin 3: Migrasyon
Paksa: Mga Isyung Kapalakip ng Migrasyon (Ikalawang Araw- Paunlarin)
Kagamitang Panturo: Projector, Smart TV, PPT Presentation,Activity Card,
Sanggunian: Kontemporaryong Isyu (Gabay ng Guro) pah. 265-293
Kontemporaryong Isyu (Modyul Para sa Mag-aaral) pah. 285-293

III. Ikalawang Markahan: Isyu at Hamon sa Ekonomiya


PAMAMARAAN Ikalawang Araw- Paunlarin
A. Panimulang 1. Panalangin
Gawain 2. Pagbati
3. Pagtatala ng liban
4. Pagsisiyasat sa Kapaligiran
Gawain
B. Balitaan Gawain: Panuorin ang balita na may pamagat na Trabaho Abroad

Pamprosesong tanong:
1. Ayon sa balita, bakit nahihikayat ang mga Pilipino na mangibang bansa?

C. Balik-Aral Gawain: PIC-Puzzle


Panuto: Tukuyin kung anong mga dahilan ng migrasyon ang tinutukoy sa
mga sumusunod na larawan.

Hanapbuhay o Malaking Kita Paghihikayat ng Pamilya

Ligtas na Tirahan o Seguridad Pag-aaral

D. Paghahabi ng Gawain: Sabayang ABROAD


Layunin Panuto: Ang mga mag-aaral ay makikinig at sasabay sa isang music video
na may pamagat na Walang Natira ni Gloc 9.

E. Pag-uugnay Para sa pagpapatuloy ng gawain, sagutin ang mga sumusunod na tanong.


ng Halimbawa Pamprosesong Tanong:
1. Sa iyong palagay, bakit kaya ito pinamagatan na Walang Natira?
2. Nais mo rin ba mangibang bansa?

F. Pagtalakay ng Bago talakayin ang aralin, magkakaroon ng maikling panimula tungkol sa


Konsepto Migrasyon kung saan natalakay ng guro sa unang araw (alamin).
Pagtatalakay sa Iskung Kalakip ng Migrasyon

.
G. Paglalapat Pangkatang Gawain: COPY CUT
Panuto:Ang klase ay hahatiin sa tatlong pangkat. Bawat pangkat ay gagawa
ng malikhaing presentasyon tungkol sa mgaisyung kalapkip ng migrasyon.
Bibigyan ng limang minuto ang mag-aaral para maghanda, at tatlong
minuto para sa presentasyon.

Pagpupuntos sa Pangkatang Gawain:


PAMANTAYAN LUBOS NA MAHUSAY HINDI
MAHUSAY GAANONG
MAHUSAY
MAKABULUHAN 4,000 3,000 1000
AT MALIKHAIN(
PROPS/ COSTUME)
MAAYOS 3,000 1,000 1000
MALINAW 3,000 1,000 1000
KABUUAN 10,000 5,000 3000
I. Paglalahat Gawain: Babalik ka rin!
Bilang paglalahat, tapusin ang pangungusap:

Ang Migrasyon ay (Nakabubuti/Nakasasama) dahil


________________________________________________________
Kaya dapat na ____________________________________________
J. Pagtataya Basahin at suriin ang mga sumusunod na tanong. Mula sa mga pagpipilian,
isulat sa kwaderno ang tamang sagot.

SLAVERY HUMAN TRAFFICKING FORCED LABOR

1. Puwersadong pinagtatrabaho sa pamamagitan ng dahas o pananakot


(Forced Labor)
2. Itinuturing o tinatrato ang isang tao bilang pagmamay-ari ng iba (Slavery)
3. Pagrerecruit, pagtatago, o pagtanggap ng mga tao sa pamamagitan ng
hindi tamang paraan (Human Trafficking)
4. Pagbabaon sa utang, pagtatago ng ID at passport, or pagbabanta ng
pagsusuplong sa immigration. (Forced Labor)
5. Maituturing na bihag, binili at inalisan ng mga karapatan magbakasyon at
pag-alis ng sahod o bayad. (Slavery)
K. Takdang Magsaliksik ng isang karanasan ng OFW na may kinalaman sa Slavery,
Aralin Human Trafficking at Forced Labor. Isulat ang Gawain sa isang 1 whole
sheet of paper.

L. Pagninilay Mga Bilang ng Mag-aaral na nakakuha ng Iskor:


5 puntos =
4 puntos =
3 puntos =
2 puntos =
1 puntos =
0 puntos =

INIHANDA NI:
____________________
Bb. Mary Joy B. Eduria
Teacher I

ITINALA NI:

____________________
Gng. Lucila H. Verano
Master Teacher I

SINANG-AYUNAN NI:
___________________________
Gng. Gloria A. Bonifacio
AP- Head Teacher VI

SINANG-AYUNAN NI:
___________________________
Mr. Eddie A. Alarte
Principal III

You might also like