4.1 Ang Kaligirang Pangkasaysayan NG Ibong Adarna

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 10

DAILY Paaralan Angeles luistro Baitang 7

LESSON Integrated Senior


LOG High school
Guro Rosa v. Banaira Asignatura Filipino
(Pang-araw-araw
naTala sa Pagtuturo) Petsa/Ora Feb.4,2020/ 10:30- Markahan Ikaapat
s 11:30
UNANG ARALIN-TUKLASIN

I. LAYUNIN
A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong
Pangnilalaman Adarna bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng
Pagganap ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga
pagpapahalagang Pilipino
F7PN-IVa-b-18
Natutukoy ang mahahalagang detalye at mensahe ng
C. Mga Kasanayan napakinggang bahagi ng akda.
sa Pagkatuto F7PB-IVa-b-20
Isulat ang code ng Nailalahad ang sariling pananaw tungkol sa mga motibo ng
bawat kasanayan may-akda sa bisa ng binasang bahagi ng akda.
F7PT-IVa-b-18
Naibibigay ang kahulugan at mga katangian ng “korido”.
II. NILALAMAN
Aralin 4.1
  Panitikan: Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Adarna
KAGAMITANG laptop/telebisyon, speaker, kagamitang biswal, metacards
PANTURO
K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum Mayo 201 6 p. 146

Guimarie, Aida M.Kalinangan 7.(2015).Sampaloc, Manila: Rex


Bookstore, Inc.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa Kalinangan 7 p. 334-353
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang journal notebook, manila paper, pentel pen
Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa Pagganyak: Bawat pangkat ay aatasang iguhit sa manila paper
nakaraang aralin at/o ang paborito nilang superhero. Isang kinatawan mula sa
pagsisimula ng pangkat ang magpapaliwanag ng kanilang ginawa.
bagong aralin.
1. Bakit ang mga superhero na ito ang naibigan ninyo?
2. Ilarawan ang napiling superhero gamit ang dayagram sa
ibaba.
Pangkalahatang
Katangian

Kalakasan

Kahinaan

B. Paghahabi sa Paglalahad ng aralin:


layunin ng aralin Panitikan: Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong
Adarna

Paglalahad ng mga mahahalagang tanong:


1. Ano ang ibig sabihin ng korido?
2. Paano nakarating sa bansa ang mga korido?
3. Bakit mahalagang pag-aralan ang korido?

Paglalahad ng Inaasahang Pagganap

Ipasaliksik ang kaligirang pangkasaysayan ng Ibong Adarna at


ihambing ito sa napanuod na fantaserye.

Pamantayan 1 2 3 4 5
Nilalaman
Kaangkupan ng
Konsepto
Pagkamalikhain
Kabuuang
Presentasyon
KABUUAN
C. Pag-uugnay ng Pagpapanuod ng maikling bidyo kung ano ang korido batay sa
mga halimbawa sa anyo, musika, paksa at katangian ng mga tauhan
bagong aralin https://www.youtube.com/watch?v=bpwPEGrX2-M
D. Pagtalakay ng Gawain:Pagtukoy sa mahahalagang detalye at mensahe ng
bagong konsepto at napakinggang bahagi ng akda at paglalahad ng pananaw
paglalahad ng tungkol sa motibo ng may-akda.
bagong kasanayan Pangkat 1
#1 Ang paghanap ng tatlong prinsipe (Don Pedro, Don Diego at
Don Juan) na anak nina Haring Fernando at Reyna Valeriana ng
kahariang Berbanya sa Ibong Adarna upang gumaling ang sakit
ng hari.

Pangkat 2
Ang pakikipagsapalaran ni Don Juan sa kaharian ng Armenya at
pagkahulog niya sa balon. Dito natuklasan at nakilala niya sina
Donya Juana at Donya Leonora. Ipinakita sa bahaging ito ang
pagtataksil ng kanyang dalawang kapatid.

Pangkat 3
Ang pagliligtas ng lobo kay Don Juan ayon sa habilin ni Donya
Leonora at patuloy na pakikipagsapalaran ni Don Juan
hanggang makilala si Donya Maria.

Pangkat 4
Ang pagbabalik ni Don Juan sa kaharian ng Berbanya na
kasama ni Donya Maria. Iniwan mismo si Donya Maria at
pinangakuan ni Don Juan na babalikan dahil kay Donya
Leonora. Nagkaroon ng pagdinig sa hinaing ng dalawang
prinsesa at nagtapos ang kabanata sa pagpapakasal ni Don
Juan kay Donya Maria at ni Don Pedro kay Donya Leonora.

E. Pagtalakay ng Pagbibigay ng input ng guro batay sa ipinakita ng bawat


bagong konsepto at pangkat.
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
F. Paglinang sa Isulat sa sagutang papel ang iyong kasagutan.
Kabihasaan (Tungo
sa Formative 1. Ano ang korido?
Assessment) 2.4 . Isa-isahin ang katangian ng korido.
5. Paano nakilala ang korido sa bansa?
G. Paglalahat ng Kompletuhin ang hinihingi gamit ang KWHL Tsart.
Aralin

K W H L
Anong Ano ang Paano mo Ano ang
alam nais mong matututunan natutunan
mo malaman? ang nais mo?
na? mong
malaman?
H. Paglalapat ng Bilang isang mag-aaral, bakit mahalagang matutunan ang
aralin sa pang-araw- kaligirang pangkasaysayan ng korido?
araw na buhay
I. Pagtataya ng Aralin Ilahad ang natutunan sa kaligirang pangkasaysayan ng Ibong
Adarna gamit ang mga susing salita.

korido

Mexico

Marcelo P. Garcia

Dr. Fransier

motif of cycle

J. Karagdagang Gumuhit ng mga larawan na nagpapakita sa kahalagahan ng


gawain para sa pag-aaral ng Ibong Adarna (journal notebook).
takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA

V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiya ng
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?
DAILY Paaralan Baitang 7
LESSON
LOG Guro Asignatura Filipino

(Pang-araw-araw Petsa/Ora Markahan Ikaapat


naTala sa Pagtuturo) s
UNANG ARALIN-LINANGIN

I. LAYUNIN

A. Pamantayang Naipamamalas ng mga mag-aaral ang pag-unawa sa Ibong


Pangnilalaman Adarna bilang isang obra mestra sa Panitikang Pilipino.
B. Pamantayan sa Naisasagawa ng mag-aaral ang malikhaing pagtatanghal ng
Pagganap ilang saknong ng koridong naglalarawan ng mga
pagpapahalagang Pilipino
F7PD-IVa-b-17
Nagagamit ang mga larawan sa pagpapaliwanag ng pag-unawa
sa mahahalagang kaisipang nasasalamin sa napanood na
bahagi ng akda
C. Mga Kasanayan
F7PSIVa-b-18
sa Pagkatuto
Naibabahagi ang sariling ideya tungkol sa kahalagahan ng pag-
Isulat ang code ng
aaral ng Ibong Adarna
bawat kasanayan
F7PU-IVa-b-18
Naisusulat nang sistematiko ang mga nasaliksik na
impormasyon kaugnay ng kaligirang pangkasaysayan ng Ibong
Adarna
II. NILALAMAN
Aralin 4.1
Panitikan: Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong Adarna
 
KAGAMITANG laptop/telebisyon, speaker, larawang biswal
PANTURO
K to 12 Filipino Gabay Pangkurikulum Mayo 201 6 p. 146

Guimarie, Aida M.Kalinangan 7.(2015).Sampaloc, Manila: Rex


Bookstore, Inc.
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang-
mag-aaral
3. Mga Pahina sa Kalinangan 7 p. 334-353
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Iba Pang journal notebook, manila paper, pentel pen
Kagamitang Panturo

III. PAMAMARAAN

Repolyong Papel: Pagbabalik-aral gamit ang hindi na


ginagamit na papel (scratch paper) na may nakasulat na ilang
A. Balik-Aral sa mga tanong tungkol sa nakaraang aralin.
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng 1. Ano ang korido?
bagong aralin. 2. Saang bansa nagmula ang korido?
3. Sino ang unang nag-aral ng Ibong Adarna?
4. Ilang bahagi hinati-hati ang Ibong Adarna?
5. Paano nakilala ng mga Pilipino ang korido?

B. Paghahabi sa Paglalahad ng aralin:


layunin ng aralin Panitikan: Ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Ibong
Adarna

Pagsulat ng 3 pick-lines gamit ang mga impormasyong nakalap


kaugnay ng kaligirang pangkasaysayan ng Ibong Adarna.

Pamantayan 1 2 3 4 5
Nilalaman
Kaangkupan sa
paksa
Pagkamalikhain
KABUUAN
C. Pag-uugnay ng Pagpapanuod ng maikling bidyo tungkol sa bahagi ng Ibong
mga halimbawa sa Adarna.
bagong aralin
D. Pagtalakay ng Pagpapakita ng mga larawan mula sa napanood na bahagi ng
bagong konsepto at Ibong Adarna. Gayundin, ibabahagi ng mga mag-aaral ang
paglalahad ng kanilang ginawang takdang-aralin.
bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng Pagbibigay pananaw at reaksyon ng mga mag-aaral sa
bagong konsepto at ipinakitang mga larawan.
paglalahad ng
bagong kasanayan Pagpapatuloy ng talakayan sa kaligirang pangkasaysayan at
#2 kahalagahan ng pag-aaral ng Ibong Adarna.
F. Paglinang sa Sa kabuuan ng talakayan, gamit ang graphic organizer, suriin
Kabihasaan (Tungo ang iba’t ibang konsepto bilang pagpapahalaga sa pag-aaral ng
sa Formative Ibong Adarna.
Assessment)
Pamilya

Ibong Pananampalataya
Pamumuno Adarna

Pag-ibig

G. Paglalahat ng Dugtungan ang pahayag.


Aralin
Natuklasan ko na gamit ang mga larawan _________________.
Nalaman ko rin na mahalaga ang pag-aaral ng Ibong Adarna
_________________.

H. Paglalapat ng Pagbabahagi / presentasyon sa klase ng isinulat na pick up


aralin sa pang-araw- lines kaugnay ng kaligirang pangkasaysayan ng Ibong Adarna.
araw na buhay
I. Pagtataya ng Aralin Panuto: Basahin at unawain ang bawat pahayag. Isulat ang titik
ng iyong sagot.

1. Sino ang nagdala rito ng mga salaysaying-bayan?


a. Kastila c. Indonesia
b. Mexico d. Polynesia
2. Kailan naging tanyag at naging masigla ang mga tulang
romansa?
a. 16 na dantaon c. 18 dantaon
b. 17 dantaon d. 19 na dantaon
3. Alin ang tamang pag-awit ng korido?
a. andante o banayad c. allegro o mabilis
b. rap d. malungkot
4. Alin sa mga pahayag ang nagsasaad ng isang katangian ng
isang Ibong Adarna?
a. tumatalakay sa romansa at pakikipagsapalaran
b. tumatalakay sa kahirapan ng mga tauhan
c. tumatalakay sa pag-ibig ng mga tauhan
d. tumatalakay sa kasaysayan ng mga tauhan na may
dugong bughaw
5. Alin sa mga pahayag ang nagsasaad ng maling
impormasyon?
a. ang mga tinatawag na motif at cycle ay bumubuo ng
pinakabalangkas ng isang kasaysayang may uring
folklore
b. may pagkakaiba-iba ang kwentong pinamagatang Ibong
Adarna.
c. noong taong 1812, ang Ibong Adarna ay hawig sa hessen
o (Alemanya) na may isang hari na nagkasakit o dili
kaya’y nabulag.
d. walang katulad ang Ibong Adarna sa ibang bansa dahil
nag-iisa lang ang kwentong ito.
J. Karagdagang Magbasa ng Ibong Adarna para sa mga susunod na talakayan.
gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY

A. Bilang ng mag-
aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-
aaral na
nangangailangan ng
iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba
ang remedial? Bilang
ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga
mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga
istratehiya ng
pagtuturo ang
nakatulong nang
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin
ang aking naranasan
na nasolusyunan sa
tulong ng aking
punungguro at
superbisor?
G. Anong
kagamitang panturo
ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko
guro?

You might also like