Aralin 1.4

Download as docx, pdf, or txt
Download as docx, pdf, or txt
You are on page 1of 8

Republic of the Philippines

Department of Education
National Capital Region
SCHOOLS DIVISION OFFICE – MALABON CITY
CATMON INTEGRATED SCHOOL
Hernandez St., Catmon, Malabon City
2887279
BANGHAY
Yugto (Phase): Unang Markahan / Aralin 1.4 ARALIN SA FILIPINO
Petsa: Hulyo 12, 92019 (Biyernes)

Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap


(Content Standard) (Performance Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at Nailalahad ng mag-aaral ang katangiang taglay ng
pagpapahalaga sa sanaysay na di-pormal at pormal isang sanaysay na pormal at di-pormal sa
sa tulong ng pagbuo ng komentaryo sa radio o pagpapahayag ng opinion gamit ang mga pang-ugnay
telebisyon tungkol sa isang paksa gamit ang mga sa pamamagitan ng pagbibigay ng komentaryong
pang-ugnay sa pagpapahayag ng mga opinion. ginagamit sa radio at telebisyon.

I. LAYUNIN
A. Naitatala ang paraan ng pamumuhay noon at ngayon;
B. Naipaghahambing ang uri ng sinauna at modernong pamumuhay;
C. Naisasagawa ng maayos ang gawaing inihanda ng guro.
II. PAKSA
A. Akda: “Kay Estella Zeehandelaar”-Indonesia (salin ni Ruth Elynia S. Mabanglo)
B. Sanggunian: Panitikang Asyano: Modyul ng mag-aaral sa Filipino 9 pahina 53-55
C. Kagamitang Pampagtuturo: Biswal na Kagamitan, aklat
III. PAMAMARAAN (Tuklasin)
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin at Pagbati
2. Pagtatala ng liban sa klase
B. Panlinang na Gawain (Pangkatang Gawain)
1. Ipatatala ng guro ang mga paraan ng pamumuhay noon at ngayon.
2. Gamit ang Venn Diagram at mga itinalang ideya ay paghahambingan ang pamumuhay noon at
ngayon ayon sa pagkakaiba at pagkakatulad nito.

Sinaunang Modernong
Pamumuhay Pamumuhay

3. Indonesia-Pilipinas
Paghambingin ang paraan ng pamamahala sa Indonesia at Pilipinas.

INDONESIA PILIPINAS

PARAAN NG PAMAMAHALA

- Pag-uulat ng mga mag-aaral sa klase.


C. Sintesis
Dugtungan ang pahayag:
Natutuhan ko na _____________________________.
Nalaman ko na _______________________________.
IV. KASUNDUAN
- Basahin ang sanaysay na pinamagatang “Kay Estella Zeehandelaar”-Indonesia (salin ni Ruth
Elynia S. Mabanglo)

ORAS NG KLASE PANGKAT


1:10 – 2:00 GENESIS
2:10 – 3:00 RUTH
3:00 – 3:50 EXODUS

MARY L. TONGCO RHEA MERCED G. DE GULA


Guro sa Filipino Tagapag-ugnay sa Filipino
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
SCHOOLS DIVISION OFFICE – MALABON CITY
CATMON INTEGRATED SCHOOL
Hernandez St., Catmon, Malabon City
2887279
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
Yugto (Phase): Unang Markahan / Aralin 1.4 Petsa: Hulyo 15, 2019 (Lunes)

Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap


(Content Standard) (Performance Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at Nailalahad ng mag-aaral ang katangiang taglay ng
pagpapahalaga sa sanaysay na di-pormal at pormal isang sanaysay na pormal at di-pormal sa
sa tulong ng pagbuo ng komentaryo sa radio o pagpapahayag ng opinion gamit ang mga pang-ugnay
telebisyon tungkol sa isang paksa gamit ang mga sa pamamagitan ng pagbibigay ng komentaryong
pang-ugnay sa pagpapahayag ng mga opinion. ginagamit sa radio at telebisyon.

I. LAYUNIN
A. Nabibigyang kahulugan ang mga salitang ginamit sa akda;
B. Naihahambing ang uri ng pamamahala ng Indonesia at Pilipinas;
C. Nauunawaan at naipaliliwanag ang tekstong binasa.
II. PAKSA
A. Akda: “Kay Estella Zeehandelaar”-Indonesia (salin ni Ruth Elynia S. Mabanglo)
B. Sanggunian: Panitikang Asyano: Modyul ng mag-aaral sa Filipino 9 pahina 53-55
C. Kagamitang Pampagtuturo: Biswal na Kagamitan, aklat
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin at Pagbati
2. Pagtatala ng liban sa klase
3. Balik-aral
B. Paglinang ng Talasalitaan
Pagbibigay kahulugan sa mga salitang may salungguhit sa mga pahayag.
1. Buong kasabikan kong sinalubong ang pagdating ng bagong panahon.
2. Balang araw, maaaring lumuwag ang tali at kami’y makalaya sa pagkakaalipin.
3. Kinakailangang ikahon ako, ikulong at pagbawalang lumabas ng bahay.
4. Hindi ako nabibilang sa daigdig ng mga Indian, kundi sa piling ng aking mga puting kapatid.
5. Kaytagal na inasam ang emansipasyon, ang paghihintay sa pagpapahalaga o pagkakaligtas sa
pagkaalipin na inasam.Indonesia-Pilipinas

Paghambingin ang paraan ng pamamahala sa Indonesia at Pilipinas.

INDONESIA PILIPINAS

PARAAN NG PAMAMAHALA

- Pag-uulat ng mga mag-aaral sa klase.


C. Pagpapabasa ng akda
D. Pagtatalakay sa Akda / Genre
Paggamit ng Concept Webbing sa paglalahad ng natuklasang kaugaliang Javanese sa akdang binasa.
KAUGALING JAVANESE

Pagsagot sa mga gabay na tanong:


1. Sino si Estela Zeehandelar?
2. Paano ipinakilala ng prinsesa ang kaniyang sarili?
3. Ano ang mga nais ng prinsesa na gusto niyang mabago sa kaugaliang Javanese para sa
kababaihan?
4. Anong uri ito ng sanaysay? Patunayan.
E. Sintesis
Ang akda ay tungkol sa _____________________________.
Natutuhan ko na _______________________________.
IV. KASUNDUAN
1. Suriin ang dalawang sanaysay na nasa aklat, pahina 57. Alamin kung alin ang pormal at di-pormal na
sanaysay.
2. Alamin ang katangian ng pormal at di-pormal na sanaysay.

ORAS NG KLASE PANGKAT


1:10 – 2:00 GENESIS
2:10 – 3:00 RUTH
3:00 – 3:50 EXODUS

MARY L. TONGCO RHEA MERCED G. DE GULA


Guro sa Filipino Tagapag-ugnay sa Filipino
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
SCHOOLS DIVISION OFFICE – MALABON CITY
CATMON INTEGRATED SCHOOL
Hernandez St., Catmon, Malabon City
2887279
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
Yugto (Phase): Unang Markahan / Aralin 1.4 Petsa: Hulyo 19, 2019 (Biyernes)

Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap


(Content Standard) (Performance Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at Nailalahad ng mag-aaral ang katangiang taglay ng
pagpapahalaga sa sanaysay na di-pormal at pormal isang sanaysay na pormal at di-pormal sa
sa tulong ng pagbuo ng komentaryo sa radio o pagpapahayag ng opinion gamit ang mga pang-ugnay
telebisyon tungkol sa isang paksa gamit ang mga sa pamamagitan ng pagbibigay ng komentaryong
pang-ugnay sa pagpapahayag ng mga opinion. ginagamit sa radio at telebisyon.

I. LAYUNIN
A. Naipaghahambing ang pormal at di pormal na sanaysay;
B. Natutukoy ang iba’t-ibang uri ng pang-ugnay;
C. Nakabubuo ng pangungusap gamit ang mga pang-ugnay.
II. PAKSA
A. Gramatika / Retorika: Uri ng Sanaysay at Mga Pang-ugnay
B. Sanggunian: Panitikang Asyano: Modyul ng mag-aaral sa Filipino 9, Google
C. Kagamitang Pampagtuturo: Biswal na Kagamitan, aklat
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin at Pagbati
2. Pagtatala ng liban sa klase
3. Balik-aral
B. Pagtalakay sa Gramatika at Retorika
Paghahambing sa katangian ng pormal at di-pormal na sanaysay gamit ang dalawang
halimbawa na nasa aklat (pahina 57).
Sanaysay na pormal Sanaysay na di-pormal
Naghahatid ito ng mahahalagang kaalaman o Nagbibigay ng kasiyahan sa pamamagitan ng
impormasyon, kaisipang makaagham, at lohikal pagtalakay sa mga karaniwan at pang-araw-araw na
na pagkakasunud-sunod ng mga ideya. paksa.

Mga Pang-ugnay
A. Pangatnig (conjunction) - mga salitang nag-uugnay ng dalawang salita, parirala o sugnay
halimbawa: tulad ng, kahit na, dahil sa, kasi, palibhasa, bukod-tangi at iba pa.
B. Pang-angkop (ligature) - mga katagang nag-uugnay sa panuring at salitang tinuturingan
halimbawa: na, ng at iba pa
C. Pang-ukol (preposition) - mga salitang nag-uugnay sa isang pangngalan sa iba pang salita
halimbawa: ang/si, ng/ni/kay, ayon sa/ayon kay, para sa/ para kay hinggil sa/hinggil kay at iba pa.
C. Pagsasanay
 Gumamit ng pang-angkop upang pagsamahin ang dalawang salita
1. mag-aaral, masipag
2. manok, inahin
3. mamayan, Pilipino
4. marangal, hanapbuhay
5. malubha, sakit
 Piliin ang mga pang-ukol sa mga pangungusap
1. May balita ka ba tungkol sa parating na bagyo?
2. Ang mga opisyal ng barangay ay nagtutulungang ilikas ang mga tao.
3. Ulam at kanin ang tinira ko para kay Mel.
4. Laban sa utos na ibinigay ang hindi lumikas.
5. Ang paghahanda natin ay alinsunod sa tagubilin niya.
 Piliin ang angkop na pangatnig sa panaklong upang mabuo ang pangungusap.
1. Magsipilyo nang tatlong beses sa isang araw (ngunit, upang, dahil) maiwasan masira ang
mga ngipin.
2. Matutuloy ang camping natin (at, subalit, kung) hindi masama ang panahon bukas.
3. Tumigil ang pag-iyak ng bata (nang, bagama’t, subalit) bumalik ang kanyang ina.
4. Naglalaro ang anak niya sa labas (pero, para, habang) may kinakausap siya sa telepono.
5. Matalinong bata si Nena (subalit, upang, kaya) hindi mataas ang marka niya sa nakaraan
pagsusulit.
D. Sintesis
Nalaman ko na _____________________________.
Natutuhan ko na _______________________________.
IV. KASUNDUAN
1. Gumawa ng isang sanaysay tungkol sa iyong komentaryo hinggil sa balita na maramig kabataan ang
nalululong sa masamang bisyo.

ORAS NG KLASE PANGKAT


1:10 – 2:00 GENESIS
2:10 – 3:00 RUTH
3:00 – 3:50 EXODUS

MARY L. TONGCO RHEA MERCED G. DE GULA


Guro sa Filipino Tagapag-ugnay sa Filipino
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
SCHOOLS DIVISION OFFICE – MALABON CITY
CATMON INTEGRATED SCHOOL
Hernandez St., Catmon, Malabon City
2887279
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
Yugto (Phase): Unang Markahan / Aralin 1.4 Petsa:

Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap


(Content Standard) (Performance Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at Nailalahad ng mag-aaral ang katangiang taglay ng
pagpapahalaga sa sanaysay na di-pormal at pormal isang sanaysay na pormal at di-pormal sa
sa tulong ng pagbuo ng komentaryo sa radio o pagpapahayag ng opinion gamit ang mga pang-ugnay
telebisyon tungkol sa isang paksa gamit ang mga sa pamamagitan ng pagbibigay ng komentaryong
pang-ugnay sa pagpapahayag ng mga opinion. ginagamit sa radio at telebisyon.

I. LAYUNIN
A. Naipapahayag ang kaisipan sa pamamagitan ng pagsulat ng sanaysay;
B. Nagagamit ng maayos ang mga pang-ugnay sa pagsulat ng sanaysay.
II. PAKSA
A. Paggawa ng Output (Pagsulat ng Sanaysay)
B. Sanggunian: Panitikang Asyano: Modyul ng mag-aaral sa Filipino 9
C. Kagamitang Pampagtuturo: Papel at Panulat
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin at Pagbati
2. Pagtatala ng liban sa klase
3. Balik-aral
B. Paghahanda
Paghahanda ng mga gagamitin sa paggawa ng output.
C. Pagbibigay Panuntunan
1. Sumulat ng isang sanaysay na nagbibigay komento tungkol sa SONA ng Pangulong Rodrigo
Duterte.
2. Gumamit ng mga pang-ugnay sa pagsusunud-sunod ng ideya o kaisipan.
3. Ang sanaysay ay kinakailangang may:
a. Kaayusan ng mga opinyon
b. Kalinawan sa pagsasalita
c. Kahusayang sa pagkokomentaryo
IV. TAKDANG ARALIN
 Maghanda sa isang maikling pagsubok ng kaalaman tungkol sa Aralin 4.

ORAS NG KLASE PANGKAT


1:10 – 2:00 GENESIS
2:10 – 3:00 RUTH
3:00 – 3:50 EXODUS

MARY L. TONGCO RHEA MERCED G. DE GULA


Guro sa Filipino Tagapag-ugnay sa Filipino
Republic of the Philippines
Department of Education
National Capital Region
SCHOOLS DIVISION OFFICE – MALABON CITY
CATMON INTEGRATED SCHOOL
Hernandez St., Catmon, Malabon City
2887279
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 9
Yugto (Phase): Unang Markahan / Aralin 1.4 Petsa:

Pamantayang Pangnilalaman Pamantayan sa Pagganap


(Content Standard) (Performance Standard)
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at Nailalahad ng mag-aaral ang katangiang taglay ng
pagpapahalaga sa sanaysay na di-pormal at pormal isang sanaysay na pormal at di-pormal sa
sa tulong ng pagbuo ng komentaryo sa radio o pagpapahayag ng opinion gamit ang mga pang-ugnay
telebisyon tungkol sa isang paksa gamit ang mga sa pamamagitan ng pagbibigay ng komentaryong
pang-ugnay sa pagpapahayag ng mga opinion. ginagamit sa radio at telebisyon.

I. LAYUNIN
A. Nasasagutan ang pagtataya na inihanda na guro;
B. Nauunawaan ang panuto sa pagsusulit;
C. Naiwawasto ang pagsusulit.
II. PAKSA
A. Pagsusulit sa Aralin 1.4
B. Sanggunian: Panitikang Asyano: Modyul ng mag-aaral sa Filipino 9
C. Kagamitang Pampagtuturo: Sagutang Papel at Panulat
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin at Pagbati
2. Pagtatala ng liban sa klase
3. Balik-aral
B. Pagpapalawak
1. Dapat na masagutan ng mga mag-aaral ang maikling pagsubok ng kaalaman tungkol sa Aralin
1.4.
2. Dapat maipaliwanag ng guro ng maayos ang mga panuto sa pagsusulit.
3. Daoat naiwawasto ang pagsusulit.
IV. TAKDANG ARALIN
 Basahin at unawain ang mga aralin sa Aralin 1.5, pahina 61..

ORAS NG KLASE PANGKAT


1:10 – 2:00 GENESIS
2:10 – 3:00 RUTH
3:00 – 3:50 EXODUS

MARY L. TONGCO RHEA MERCED G. DE GULA


Guro sa Filipino Tagapag-ugnay sa Filipino

You might also like